ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ฝากเตือนเพื่อนๆน่ะครับ
  • พอดีผมเห็นเด็กในหมู่บ้านช่วงนี้เริ่มเลี้ยงพิตบูลเยอะ ก็เลยเข้าไปคุยด้วย ปรากฏว่าบ้างคนจะทิ้งหมาบ้างเพราะหมาไม่สวยอย่างใจคิด ผมเลยคิดว่าถ้าเพื่อนๆจะซื้อหมาก็เช็คสายเลือดด้วยน่ะครับ หมามันอยู่กับเราเป็น 10 กว่าปี ค่าอาหาร ค่ายาอีก มันแพงกว่าค่าหมาเยอะ เพราะฉนั้นก่อนซื้อก็ดูดีๆน่ะครับ อย่าเห็นแก่หมาถูก ลูกหมาตัวเล็กๆ มันน่ารักทุกตัวครับ หมาวัดตอนเด็กยังน่ารักเลย ดูที่สายด้วยครับมันหนีกันไม่ไกลหรอก
  • ทำใจเลยครับ..ถ้าได้เค้ามาเราต้องรักเค้า
    ดูแลเค้าให้ดีที่สุด...ควรศึกษาก่อนจะซื้อด้วย
    ไฟล์แนบ
    11111.jpg 115K
  • เรื่องแบบนี้น่ากลัวนะครับ...ถ้าเอาไปปล่อยเกิดไปกัดใครเข้าที่นี้จางานเข้าสำหรับคนเลี้ยงที่มีความรับผิดชอบ+ใจรักกันจิงๆครับ ยงไงต้องช่วยกันเตือนนะครับว่าพิทบูลเป็นหมาพิเศษและก็เหมาะกับคนที่พิเศษคือมีความรับผิดชอบเท่านั้นครับ...
  • เห็นด้วยอย่างแรงครับ
  • นั่นล่ะ
  • ตั้งแต่เลี้ยงหมามา
    ไม่เคยคิดจะเอาหมาไปปล่อยสักที
    มีแต่เก็บหมาข้างถนนมาเลี้ยง
    อ่านที่จขกท.เล่า น่าเศร้าจัง :022:
  • ช่วยๆ กันครับ เลี้ยงอย่างรับผิดชอบครับ
  • คือปัญหาผมว่า(เท่าที่ฟังเขามาน่ะครับ) ซื้อลูกสุนัขมาในราคาถูก ไม่มีข้อมูลพ่อแม่พันธุ์ แล้วก็วาดฝันเอาไว้ว่ามันจะต้องสวยเหมือนของเพื่อนๆ ตอนเล็กๆมันก็น่ารักหรอกครับ โตขึ้นมามันไม่ใช่อย่างที่คิด ถ้าเอาออกมาโชว์เพื่อนคงโดนล้อว่า ปากแหลมบ้าง หัวเล็กบ้าง ฯลฯ
    เลยคิดจะปล่อยแล้วหาตัวใหม่ ถ้ายังไงเพื่อนๆจะซื้อก็ลองดูที่พ่อและแม่มันด้วยน่ะครับ(แม่ล่ะตัวดี) จะได้ไม่ผิดหวังครับ
  • ขายหมา ราคาถูก เด็กๆก็ซื้อได้ แล้วมาบอกว่ามีความรับผิดชอบ โถ่ๆ พอคนขายแพงเมร่งก็ด่าๆ คนขายเมร่งก็บ้ายุเค้าบอกขายแพงหน่อยลดเอาๆ กลัวไรว่ะ
  • หมาบางตัว อย่าว่าแต่เพาะขายเลยครับ ให้ฟรียังเคือง ฮ่าๆๆๆ
    แต่ก็ไม่เข้าใจว่าจะบรีดเขาทำไม ผมฟังเหตุผลจากหลายๆท่านแล้วรับไม่ได้เลยจริงๆ เช่น

1. อยากเห็นลูกมันว่าจะออกมาเป็นอย่างไร? แค่อยากเห็นลูกมันนี่อะน่ะ เฮ้อเจ้าของพิตบูลเขาคิดได้แค่นี้เองหรือ
    อยากเห็นลูกหมาที่ตัวเองเลี้ยง เห็นแล้วยังงัยต่อ คนอื่นเขาอาจจะไม่อยากเห็นก็ได้ ซึ่งคงไม่พ้นนำมาขายทิ้งอยู่ดี ไม่มีใครเก็บไว้เลี้ยงเองทั้งหมดแน่นอน

2. รักมันมาก จึงอยากเก็บทายาทมันไว้ แต่คงลืมไปว่าทายาทมันไม่ได้ออกมาแค่ตัวเดียว ออกมาเป็นสิบ และก็คงเป็นเช่นเดียวกับข้อข้างบน ที่ไม่ได้เก็บทายาทมันไว้ทั้งหมด
    เผลอเห็นหน้าทายาทแล้วขายทั้งทั้งคอกอีกตะหาก ขนาดเจ้าตัวยังไม่อยากเก็บไว้ คนอื่นคงไม่ต้องพูดถึงจริงไหมครับ

เราต้องมาทำความเข้าใจกันก่อนว่า พิตบูล มันเป็นหมาพันธ์พิเศษ ที่มีลักษณะแตกต่าง สมัยก่อนเขาเลี้ยงไว้เพื่อเกมส์การต่อสู้สุนัข
    ดังนั้นนิสัยชอบกัดกันเองจริงเป็นนิสัยฝังแน่นอยู่ในดีเอ็นเอของมัน ไม่ว่าจสายโชว์ สายกัด มันก็คือพิตบูล พิตบูลที่มีสัญชาตญานการต่อสู้อยู่ในสายเลือด

ดังนั้นใครจะเพาะขาย ควรประกาศตัวออกมาให้ชัดเจนไปเลย ผมกลับชอบมากสำหรับคนกลุ่มนี้ แต่กล้าทำธุรกิจก็ต้องกล้ารับคำวิจารณ์ กล้ารับผิดชอบในสิ่งที่ตัวเองสร้างขึ้นมา
    จะขายถูกขายแพงก็แล้วแต่ต้นทุนของแต่ละคน และส่วนมากผมจะไม่ไปยุ่ง ยิ่งขายแพงได้ราคาผมยิ่งชอบ แต่ไม่ใช่ขายแบบเททิ้งเทขว้าง ปัดภาระให้พ้นๆตัว
    ขายไม่หมดก็ต้องกล้ารับภาระเลี้ยงไว้เองทั้งหมด ห้ามเอามาเลหลังจัดโปรโมชั่น ไม่ใช่ว่าเชียร์คนรวย แต่ผมอยากยกระดับ พิตบูลให้เป็น หมาเทพจริงๆ

ช่วยกันทำให้ พิตบูล มันดูมีคุณค่ามากขึ้นหน่อย ไม่ใช่ขายถูกเหมือนไล่แจก หากหมาพิตบูลตัวละพัน ผมคงช้ำใจตาย ทำไมหมาที่เต็มเปี่ยมไปด้วยสมรรถนะ จึงไร้ราคาเช่นนี้
    หากคนเพาะหมาพิตบูลขายในราคาถูกมากๆ มันไม่ได้ช่วยสงเสริมวงการ แต่กลับทำลายให้แย่ลง ลูกหมาคงออกมาเต็มบ้านเต็มเมือง ใครก็เป็นเจ้าของได้ สร้างปัญหาต่อไปไม่รู้จบ

ราคาขายถูกมาก ก็ยิ่งดึงเด็ก ที่ความรับผิดชอบน้อยเข้ามาได้ง่าย ลำพังตัวเองยังต้องแบมือขอเงินพ่อแม่ เพราะยังไม่มีรายได้ การที่เขาจะดูแลพิบูลได้ดีมันจึงเป็นเรื่องยาก
    และไอ้คนที่เอาของเลหลังมา เพาะขายต่อ ไอ้พวกนี้นี่ละตัวปัญหา อยากทำธุรกิจมันต้องกล้าลงทุน หาพ่อพันธ์ แม่พันธ์ดีๆมาทำ ไม่ใช่เอาหมาทั่วไป เพราะมันจะยิ่ง
    สร้างลูกหมาที่มีคุณภาพด้อยลงไปอีก ออกสู่ตลาด วงจรนี้ก็ขยาต่อไปแบบไม่รู้จบ อีกหน่อยเราได้เห็นพิตบูลจรจัดเดินเกลื่อนถนนแน่
    ไม่ต้องเอาไกลตัว ในหมู่บ้านผมเองก็ยังเห็นพิบูลลุกผสมวิ่งเล่นอย่างอิสระเสรีอยู่ในหมู่บ้าน มันอาจจะไม่กัดคน แต่โอกาสที่มันจะไปผสมกับหมาจรแถวนั้นมีสูงมาก
    เนื่องหากแย่งชิงตัวเมียกัน ไม่มีใครสู้มันได้ โอกาสที่มันจะขยายพันธ์ออกไปจึงสูงกว่าปกติ แมร่งไม่ช่วยสร้างแล้วยังเสือกมาทำลาย เซ็งจริงๆนะพี่น้อง

ก็เป็นเพียงอีกหนึ่งความเห็นที่อยากฝากพวกเราช่วยกันพิจารณา

ขอบคุณครับ
  • นี่อะครับปกป้องกันไปเหอะผมไปเตือนมัน มันด่าผมเสือกไปประเด็นคนจนเย็ดแม่สงสัยแม่งกระเหรียงมั้งสื่อไม่รู้เรื่อง

เรามีวิธีคุมกำเนิดยังไงไอ้พวกจ้องจะปั้มอย่างเดียวครับตอบดีๆระวังมันด่าเสือกนะมาเฟีย

http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=15294&page=1#Item_0
  • เห็นด้วยครับ .....โดยเฉพาะ วุฒิภาวะ ไม่ได้ เลี้ยงตัวเองยังลำบาก ต้องพึ่งคนอื่นอยู่ อันนี้ต้องระวังครับ
    เจ้าของหมา บางคน ....พอรู้ว่าอยากเลี้ยงจริง วุฒิภาวะถึง เค้าให้ฟรียังมีเลย ....
    สังคมดีไม่มีซื้อขาย ครับ ...ต้องช่วยกันสร้าง
    การนิ่งเฉย ไม่ตักเตือน ก็ถือว่าผิดครับ ....เห็นแล้วก็ต้องช่วยกันเตือนครับ
  • คิดว่ามีส่วนหนึ่งที่อยากเลี้ยงตามกระแสมากกว่า
  • เห็นพิตบูลโดนทิ้งแล้วหนักใจ มันหาบ้านใหม่ลำบาก เข้ากับใครก็ไม่ได้
  • ใครหากระทู้ ของท่านที่เคยเลี้ยงหมาหลายตัว แล้วหมากัดกันเอง
    แล้วก็อีกกระทู้ที่คนที่คนทำหมาหลุดออกไปกัดหมาจรมาลงให้หน่อยครับ
    ผมหาไม่เจอแล้ว

ขอบคุณครับ
  • เจอแล้วหนึ่งอันอยากให้ลองอ่านดูนะครับ นี่ละคือคุณสมบัติประจำสายพันธ์อีกข้อของพิตบูลครับ

http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=3114&page=1

แล้วจะเข้าใจทำไมผมถึงอยากให้เลี้ยงแค่คนละตัว แล้วมีเวลาให้กับมันมากที่สุดครับ
  • จริงๆ ครับพี่มาร์ค ตราบใดที่ยังขายกัน สองสามพัน คนที่ยากเลี้ยงไม่รู้ รู้แต่ว่ามันคือพิตบูล เลี้ยงพิตบูลมันเท่ ราคาถูกดีก็ซื้อ พอซื้อมามันไม่สวยเหมือนของคนอื่นเขา ก็จะเกิดเหตุการณ์ทิ้งขว้างขึ้น ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมไม่รู้ ซื้อแค่ไหนมันก็ได้แค่นั้นล่ะครับ (สำหรับคนที่รักจริงไม่เกี่ยวน่ะครับ)
  • ความจริงผมน่าจะ เชียร์ ให้คนเลี้ยงหมาพิตบูลเยอะๆ เพราะมันจะส่งผลดีต่อธุรกิจตัวเอง จริงไหมครับ

ยิ่งเลี้ยงกันเยอะ ก็ยิ่งขายของดีขึ้น การแสดงความเห็นของผมทุกครั้งไม่ได้เพิ่มลูกค้าเลย มีแต่ไล่ลูกค้าทั้งนั้น

แต่ผมก็จำเป็นที่จะต้องแยกแยะ ระหว่าง ส่วนรวมกับส่วนตัว

ผมจึงอยากให้เข้าใจในเจตนาครับ
  • พี่มาร์คเยี่ยมเลยค่ะ