ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อยากชื้อขายหมาสาวหรือแม่พันธุ์
  • อยากชื้อขายหมาสาวหรือแม่พันธุ์ ราคาไม่แรงครับ 5000-10000 ครับ
  • อยากชื้อครับ พิมพ์ผิด ราคา 5000-10000บาทครับ
  • จะเอาไปทำเหรอครับพิทบูลไม่ใช่สัตว์เศรษฐกิจคิดใหม่ดีมั้ยครับปั้มออกมาเยอะๆแล้วขายไม่ได้สงสารมันครับ
  • ผมว่าบางครั้งผลิตหมา ออกมา ดีกว่าผลิตคน ออกมาลืมตาดูโลก เสียอีก.... หมาไม่เคยอายที่มีเจ้านายจน แต่คนบางคนนี่ซิ อายเมื่อมีพ่อแม่จน
  • เห็นด้วยครับ คนจนมีสิทธิ์ใหมครับ
  • จิงๆ คับคนจนมีสิทธ์ คับ พี่ น้อง คับ

ก้อจิงที่พี่เค้าบอกว่าดีกว่าผลิตคนออกมา น่ะคับ

หมาไม่เคยอายที่มีเจ้านายจน และ คนก้อไม่อายที่มีหมาพิทบูลมาเลี้ยง คับ:013::013:
  • ผมมีพิตบูลเพศเมียสายเรเซอเอสอายุ2ปีขายไม่แพงคับ 0866332311 0839748729
  • ราคาแค่ไม่เกิน 10000 มีหมาดีสวยเทพใครจะขายให้คุณเค้าเก็บไว้ผสมขายเองไม่ดีกว่าเหรอแค่ค่าอาหารก็ไม่คุ้มแล้ว หาราคาไม่เกิน10000
  • เค้าประกาศซื้อหมา ก็ยังมีพวก ผี มาปั่นป่วนเค้าอีก แบบว่าโชว์พราวตัวเอง รึว่ามีปัญหาครอบครัว ก็มาระบาย หากไม่มีหมาก็ไม่ต้องเข้ามาอ่านไม่ต้องเข้ามาเสือก กะเค้า เวรกรรม
  • เออ พวกชอบเสือก เขาจะซื้อราคานี้ก็เสือกกะเขาอีก แมร่ง และไอ้ผีที่ว่า

( ราคาแค่ไม่เกิน 10000 มีหมาดีสวยเทพใครจะขายให้คุณเค้าเก็บไว้ผสมขายเองไม่ดีกว่าเหรอแค่ค่าอาหารก็ไม่คุ้มแล้ว หาราคาไม่เกิน10000 )

เขาบอกหรอ วะ ว่าจะซื้อหมาเทพ โง่ป่าววะ มีงอ่านเข้าใจป่าววะ สัส

แล้วอีกอย่าง หมา ไม่เกิน หมื่น เชื่อไว้เลยมีคนรอขายเยอะแยะ หัดไปดูกระทู้เก่าๆบ้าง

( กุก็เสีอกเหมือนกัน อิอิ) แต่ทนไม่ได้เจอผีโง่ๆ
  • เตือนกันดีๆแม่งก็ว่าเสือกกลัวหาแดกกันไม่ได้เหรอไอ้เหี้ยเย็ดแม่เจตนาหาแดกชัดๆป้องกันไปก็เท่านั้นถ้ามีพวกตัวเหี้ยหาแดกอยู่

http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=15245&page=1#Item_0

อ่านซ่ะไอ้พวกจ้องหาแดกคุยกันดีๆไม่ได้ก็คุยแม่งแบบนี้ล่ะไม่ต้องว่ากูหยาบน่ะไอ้พวกเหี้ย

ผีตัวแรกที่เตือน
  • คนเลี้ยงหมามันมีหลายประเภท เลี้ยงด้วยรัก หรือเลี้ยงเพื่อธุรกิจ

เลี้ยงด้วยรักไม่ค่อยมีปัญหา แต่พวกที่สร้างปัญหาคือพวกเลี้ยงเชิงธุรกิจ
    หากจะทำธุรกิจ สิ่งที่ควรคำนึงมากๆ ก็คือทำออกมาแล้ว คุ้มไหม
    ในหมู่บ้านผม มีท่านหนึ่ง เลี้ยงชิวาว่าขาย บ้านเนื้อที่ 50 ตารางวา เลี้ยงได้เป็นร้อยตัว
    กินก็กินน้อย ใช้เนื้อที่น้อย ราคาขายก็อยู่ตั้งแต่ 10,000- 50,000 บาท

หากจะเพาะหมาขายผมไม่อยากแนะนำหมาพิตบูลเลย ปัญหามันเยอะมาก มันไม่เกี่ยวนะครับเรื่องรวยหรือจน แต่ผมมีเหตุผลอื่น
    กินก็เยอะ ใช้เนื้อที่ก็เยอะ ปล่อยรวมกันก็ไม่ได้ หากทำมาแล้วขายไม่กี่บาท อย่าทำเลยครับ ขายไม่หมดก็เดือดร้อน ยกให้ใครก็ลำบาก
    ถ้าอยากจะทำจริงๆก็หาพ่อพันธ์แม่พันธ์ที่มีคุณภาพจะดีกว่า เสียเวลาเท่ากัน กินเท่ากัน ดูแลเท่ากัน แต่ผลตอบแทนต่างกัน

หากทำหมาราคาถูกทำพันธ์อื่นเถอะครับ ขายงายปัญหาไม่เยอะด้วย เวลาขายไม่หมดก็ไม่มีปัญหา
    หากเนื้อที่บ้านมีน้อย เลี้ยงพิตบูลหลายตัว คงเหมือนติดคุกตลอดชีวิต ปล่อยอิสระก็ไม่ได้มันกัดกันเละ

ผมก็เขียนเตือนไปแล้วหลายครั้ง เอามาลงให้อ่านตรงนี้อีกทีนะครับ

************************************************************************************************

หมาบางตัว อย่าว่าแต่เพาะขายเลยครับ ให้ฟรียังเคือง ฮ่าๆๆๆ
    แต่ก็ไม่เข้าใจว่าจะบรีดเขาทำไม ผมฟังเหตุผลจากหลายๆท่านแล้วรับไม่ได้เลยจริงๆ เช่น

1. อยากเห็นลูกมันว่าจะออกมาเป็นอย่างไร? แค่อยากเห็นลูกมันนี่อะน่ะ เฮ้อเจ้าของพิตบูลเขาคิดได้แค่นี้เองหรือ
    อยากเห็นลูกหมาที่ตัวเองเลี้ยง เห็นแล้วยังงัยต่อ คนอื่นเขาอาจจะไม่อยากเห็นก็ได้ ซึ่งคงไม่พ้นนำมาขายทิ้งอยู่ดี ไม่มีใครเก็บไว้เลี้ยงเองทั้งหมดแน่นอน

2. รักมันมาก จึงอยากเก็บทายาทมันไว้ แต่คงลืมไปว่าทายาทมันไม่ได้ออกมาแค่ตัวเดียว ออกมาเป็นสิบ และก็คงเป็นเช่นเดียวกับข้อข้างบน ที่ไม่ได้เก็บทายาทมันไว้ทั้งหมด
    เผลอเห็นหน้าทายาทแล้วขายทั้งทั้งคอกอีกตะหาก ขนาดเจ้าตัวยังไม่อยากเก็บไว้ คนอื่นคงไม่ต้องพูดถึงจริงไหมครับ

เราต้องมาทำความเข้าใจกันก่อนว่า พิตบูล มันเป็นหมาพันธ์พิเศษ ที่มีลักษณะแตกต่าง สมัยก่อนเขาเลี้ยงไว้เพื่อเกมส์การต่อสู้สุนัข
    ดังนั้นนิสัยชอบกัดกันเองจริงเป็นนิสัยฝังแน่นอยู่ในดีเอ็นเอของมัน ไม่ว่าจสายโชว์ สายกัด มันก็คือพิตบูล พิตบูลที่มีสัญชาตญานการต่อสู้อยู่ในสายเลือด

ดังนั้นใครจะเพาะขาย ควรประกาศตัวออกมาให้ชัดเจนไปเลย ผมกลับชอบมากสำหรับคนกลุ่มนี้ แต่กล้าทำธุรกิจก็ต้องกล้ารับคำวิจารณ์ กล้ารับผิดชอบในสิ่งที่ตัวเองสร้างขึ้นมา
    จะขายถูกขายแพงก็แล้วแต่ต้นทุนของแต่ละคน และส่วนมากผมจะไม่ไปยุ่ง ยิ่งขายแพงได้ราคาผมยิ่งชอบ แต่ไม่ใช่ขายแบบเททิ้งเทขว้าง ปัดภาระให้พ้นๆตัว
    ขายไม่หมดก็ต้องกล้ารับภาระเลี้ยงไว้เองทั้งหมด ห้ามเอามาเลหลังจัดโปรโมชั่น ไม่ใช่ว่าเชียร์คนรวย แต่ผมอยากยกระดับ พิตบูลให้เป็น หมาเทพจริงๆ

ช่วยกันทำให้ พิตบูล มันดูมีคุณค่ามากขึ้นหน่อย ไม่ใช่ขายถูกเหมือนไล่แจก หากหมาพิตบูลตัวละพัน ผมคงช้ำใจตาย ทำไมหมาที่เต็มเปี่ยมไปด้วยสมรรถนะ จึงไร้ราคาเช่นนี้
    หากคนเพาะหมาพิตบูลขายในราคาถูกมากๆ มันไม่ได้ช่วยสงเสริมวงการ แต่กลับทำลายให้แย่ลง ลูกหมาคงออกมาเต็มบ้านเต็มเมือง ใครก็เป็นเจ้าของได้ สร้างปัญหาต่อไปไม่รู้จบ

ราคาขายถูกมาก ก็ยิ่งดึงเด็ก ที่ความรับผิดชอบน้อยเข้ามาได้ง่าย ลำพังตัวเองยังต้องแบมือขอเงินพ่อแม่ เพราะยังไม่มีรายได้ การที่เขาจะดูแลพิบูลได้ดีมันจึงเป็นเรื่องยาก
    และไอ้คนที่เอาของเลหลังมา เพาะขายต่อ ไอ้พวกนี้นี่ละตัวปัญหา อยากทำธุรกิจมันต้องกล้าลงทุน หาพ่อพันธ์ แม่พันธ์ดีๆมาทำ ไม่ใช่เอาหมาทั่วไป เพราะมันจะยิ่ง
    สร้างลูกหมาที่มีคุณภาพด้อยลงไปอีก ออกสู่ตลาด วงจรนี้ก็ขยาต่อไปแบบไม่รู้จบ อีกหน่อยเราได้เห็นพิตบูลจรจัดเดินเกลื่อนถนนแน่
    ไม่ต้องเอาไกลตัว ในหมู่บ้านผมเองก็ยังเห็นพิบูลลุกผสมวิ่งเล่นอย่างอิสระเสรีอยู่ในหมู่บ้าน มันอาจจะไม่กัดคน แต่โอกาสที่มันจะไปผสมกับหมาจรแถวนั้นมีสูงมาก
    เนื่องหากแย่งชิงตัวเมียกัน ไม่มีใครสู้มันได้ โอกาสที่มันจะขยายพันธ์ออกไปจึงสูงกว่าปกติ แมร่งไม่ช่วยสร้างแล้วยังเสือกมาทำลาย เซ็งจริงๆนะพี่น้อง

ก็เป็นเพียงอีกหนึ่งความเห็นที่อยากฝากพวกเราช่วยกันพิจารณา

ขอบคุณครับ
  • เห้อๆๆๆ
  • อิอิอิอิอิๆๆๆๆ
  • ต้องการแบบไหนแนวไหนว่ามา
    แล้วจะให้ติดต่อยังไง
  • คุณพี่มาค์กก็พูดไปพวกที่เขาไม่มีเงินอย่างพวกคุณเขาอยากเลี้ยงบ้างคุณจะให้เขายืมตังค์ไหมซัก50000-100000เขาไม่ได้เลี้ยงไว้เพื่อเอาไปอวดใครอย่างพวกคุณแต่เขาอาจซื้อซักตัวห้าหกพันเอาไว้เลี้ยงเป็นเพื่อนพวกหมาคุณก็บรีดขายสิซักตัวละ2000พันคุณกล้าขายไหมจะซื้อเป็นคนแรกเลย
  • ผมแค่แสดงความเห็นแต่ไม่ได้ห้าม เพราะถึงห้ามก็ห้ามไม่ได้ เนื่องจากว่ามันไม่มีกฏหมายมาตราใดบัญญัติไว้
    เรื่องแบบนี้มันก็แล้วแต่วุฒิภาวะของแต่ละคนครับ ผมแค่ห่วงว่าอนาคต พิตบูลมันจะไร้ค่าจนกลายเป็นหมาข้างถนน
    และทุกวันนี้ หมาตัวละพันสองพันก็มีขายอยู่ตลอด หากอยากได้จริงๆก็หาได้ไม่ยากครับ ยกเว้นเรื่องมากอยากได้ของดีราคาถูก

หากผมจะบรีดหมาขาย แล้วตั้งราคาสักสี่ห้าหมื่นก็คงพอขายได้ แต่ทำไมไม่บรีด
    ก็เพราะอยากทำให้เห็นเป็นตัวอย่างครับ ห้ามคนอื่นแต่บรีดเอง คำพูดคงไร้นำหนัก
    เงินทองใครก็อยากได้ รวยจนมันก็ไม่เกี่ยว คนบางคนรวยล้นฟ้าก็ยังไม่รู้จักพอ
    เกิดเป็นคนมันต้องหัดประมาณตนเองครับ ยังไม่พร้อมก็ยังไม่ควรเลี้ยงมันก็แค่นั้น
    คนเห็นช้างขี้ ขี้ตามช้าง มีแต่หาความเดือดร้อนให้ตนเอง มันจะมีความสุขได้อย่างไร

คนบรีดหมามันเยอะแล้ว แต่คนต่อสู้เพื่อหมายังน้อย
    และในสังคมนี้ คนมือไม่พายเอาเท้าราน้ำก็เยอะ วันนี้มีพิตบูลโดนทอดทิ้งหลายตัวแล้ว
    ที่น้องพูดแบบนี้ น้องเคยห่วงบ้างไหมว่าอนาคตพิตบูลในบ้านเราจะเป็นอย่างไร หรือแค่อยากเลี้ยงตามชาวบ้าน
    หรือว่าอยากให้ผมส่งเสริมให้มีการบรีดหมาพิตบูลกันอย่างเสรีครับ
    น้องอยากเลี้ยงพิตบูล แล้วเคยศึกษาหรือเปล่าว่ามันต่างจากหมาอื่นทั่วไปอย่างไร

อยากฟังความคิดของน้องหน่อยครับ
  • แล้วนี่เขาเรียกเลี้ยงเป็นเพื่อนหรือครับ

beekosum CommentTime1 วันก่อน | May 26, 2010, 6:31 pm
    ผมมีสายกัดอยูหลายตัวมีความจำเป็นเรื่องสถานที่ครับเลยอยากให้คนที่อยากได้จริงๆครับรับรองความมันครับ เคยเทสแล้วไม่ผ่านครับ หมาอยู่ที่ โกสุม มหาสารคามครับ 080-4083229 apisit_boodhar.hotmail.com ไม่มีรูปนะครับถ่านแล้วลงคอมไม่ได้ต้องขอโทษทีนะครับ

เอามาจากกระทู้นี้
    http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=15291&page=1

ขอโทษนะไม่ได้ต้องการจับผิด แต่เผอิญไปเห็น และผมก็ชอบพูดตรงๆ แบบไม่ต้องเป็นผีด้วย
  • ขอยืนยันเป็นเพื่อนป๋าอีกคนครับ ไม่ใช่ว่ารู้จักเป็นการส่วนตัว หรือเพราะว่าจะเลียหน้าแข้งป๋า แต่ความคิดของผมกับพี่มาร์คเรื่องนี้ตรงกันครับ

ทุกวันนี้ผมก็พยายามเตือนทุกๆคนที่เคยคุยกันตลอด เรื่องผสมหมา บางท่านถามว่าผมจะผสมข้าวเหนียว(หมาผม)หรือเปล่า ผมบอกว่า ขี้เกียจอ่ะครับ

แล้วผมก็ตอบพี่มาร์คไม่ได้ ด้วยว่าทำเพื่ออะไร ถ้าถามผมว่าพี่มาร์คถามผมตอนไหน พี่มาร์คไม่ได้ถามผมหรอกครับ แต่เวลามีกระทู้ลักษณะนี้

ผมก็จะเห็นพี่มาร์คตอบกระทู้ "ว่าทำเพื่ออะไร" ซึ่งเรามักจะอ้างว่าเราไม่ได้ทำเพื่อการค้า อันว่าจะเพื่อพัฒนางั้นหรือหมาเราจะหาพ่อแม่ก็ไม่รู้

ไล่สายไม่เจอแล้วจะพัฒนาอีท่าไหนดีล่ะครับ ทุกวันนี้เห็นพิตบลูราคา ถูกๆแล้วเศร้าใจกลัวว่าบางคนที่ซื้อยังไม่รู้เลยว่าเวลามันสตาร์ท

มันจะเป็นยังไง ยังไม่รู้เลยว่าหมาเลียนั่นคือการแสดงความรัก หมากัดจริงกัดเล่น แทะของ ซน ดื้อ มันเป็นยังไง ตอนนี้ที่ผมเลี้ยงอยู่ถ้าถามว่า

พร้อมไหมเนี่ย 85% ครับ แต่ผมพยายามทำให้มันพร้อม เพราะว่าผมเลือกมันมาแล้ว บางทีก็มีเรื่องคิดขึ้นมาในใจ แว้บๆ ว่าจะหาผสมดีไหม

ผมก็ไปดูพ่อแม่ตามเรื่องตามราวไป โทรไปหาเจ้าของบ้าง ถามไถ่ประวัติ แต่สุดแล้วผมก็ต้องมาคิดว่าผมจะผสมไปเพื่ออะไร สรุป ตอบไม่ได้..!!

เป็นอย่างนี้ทุกๆครั้ง จนเริ่มเข้าใจในในชีวิตมากขึ้น ประสบการณ์จากเว็บนี้ เฮียใหญ่ พี่มาร์ค เฮียเหลียง พี่ยุทธ พี่หนุ่มPitdeer สอนผมโดยที่เค้าไม่รู้ตัว

แต่ผมเก็บเรื่องราวต่างๆมาเรียนรู้ เป็นประสบการณ์ เว็บนี้สอนอะไรคนได้เยอะ บางทีคนๆนั้นอาจจะไม่รู้ตัวด้วยซ้ำว่าบางความคิดได้มาจากเว็บนี้

คำพูดที่ว่า "เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบต่อสังคม" รู้สึกผมจะได้ยินมาจากพระรามสาม แต่เฮียท่านไหนจะพูดผมก็ไม่ทราบ แต่ผมก็ถือเอาคำนี้ปฏิบัติมาตลอด

และหลายครั้งผมก็เอาไปบอกต่อ ทั้งในเว็บและการเล่าสู่กันฟัง ซึ่งผมไม่รู้ว่าจะมีสักกี่ท่าน ที่จะเข้าใจ คำๆนี้จริงๆ และมันไม่ใช่ว่าคนจนไม่มีสิทธิหรอกครับ

ทุกคนมีสิทธิเท่ากันหมดแหละครับ แต่ว่าความพร้อมเนี่ยล่ะ ที่เรามีไม่เท่ากัน "แค่ว่าราคาจะช่วยกลั่นกรอง คนที่มองเห็นคุณค่าของหมาตัวนั้นได้มากขึ้นเท่านั้น"
  • ขอบคุณน้องหยก (เด็กสร้างมาเฟีย) แอบชื่นชมกับความคิดเด็กหนุ่มคนนี้ที่ไม่ธรรมดาครับ

คำพูดเลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ พี่เป็นคนพูดขึ้นมาเองครับ
    มันเกิดขึ้นได้ก็เพราะจากหมาพิตบูล ที่ชื่อไทเกอร์ ครับ

หมาตัวนี้มันสอนอะไรให้พี่หลายๆอย่าง จากเดิมที่พี่เป็นคนรักหมาเฉยๆ คือรักที่จะเลี้ยง แต่ยังไม่มีความรับผิดชอบที่เพียงพอ
    ผมก็เคยบรีดหมาขาย เคยรับผสม เคยทำมาแล้วทุกอย่าง และก็เคยเลี้ยงหมามาแล้วแทบทุกสายพันธ์ที่นิยมในเมืองไทย

แต่ พิตบูล มันสอนพี่ว่า เฮ้ย กรูไม่ใช่หมาธรรมดานะเว๊ย กรูคือ สุดยอดหมา อเมริกัน พิตบูล เทอร์เรีย
    มันให้ทั้งความประทับใจ ความแปลกใจ และความกังวลในเวลาเดียวกัน จนวันนี้ผมได้ข้อสรุปว่า คนที่ควรจะเลี้ยงพิตบูล
    ไม่ใช่แค่มีความรักต่อสุนัข เพียงอย่างเดียว แต่มันควรมีความรับผิดชอบ พ่วงเข้าไปด้วย

ความรับผิดชอบ มันจะช่วยควบคุมในทุกเรื่อง ไม่ว่าจะเป็นความรู้ความเข้าใจ วิธีการควบคุมดูแล และการมองถึงผลกระทบที่จะเกิดขึ้น
    การบรีดพิตบูล ไม่ใช่แค่จับหมาปี้กัน แล้วจบ มันยังมีอะไรอีกหลายๆอย่างให้ต้องคิด เช่น จำนวนลูกสุนัขที่จะเกิดมา เกิดมาแล้ว มันจะไปอยู่ที่ใครบ้าง ฯลฯ

บางคนยังไม่เข้าใจแม้กระทั่งความรู้พื้นฐานเลย ไม่ว่าจะการควบคุม การฝึกฝน และช่วงอายุที่เหมาะสม เขาสั่งหมาตัวเองก็ยังไม่ได้ แต่ก็ริที่จะบรีดหมาพิตบูลเสียแล้ว
    บางคนก็เลี้ยงพิตบูลโดยเน้นที่ปริมาณ แต่อ้างว่าเลี้ยงเพื่อเป็นเพื่อน การเลี้ยงหมาเพื่อเป็นเพื่อน แล้วขังกรงแทบทั้งวัน ไม่ได้ปล่อยวิ่งเล่นอย่างอิสระ
    และไม่ได้มีเวลาให้เขาอย่างเพียงพอ ไม่ได้มีเวลา อบรมบ่มนิสัย ไม่เคยทำกิจกรรมร่วมกับสุนัขของตัวเอง ก็อย่ามาพูดเลยว่า เลี้ยงเขาไว้เป็นเพื่อน

พิตบูล เป็นหมาที่ ดุ กล้าหาญ มีความมุ่งมันสูง ดื้อเงียบ กัดเก่ง แข็งแรง มีความทรหดอดทน และมีความสามารถในการทำลายล้างสูง

จากคุณสมบัติประจำสายพันธ์ ข้างบน มีใครได้ใช้มันให้เกิดประโยชน์กับชีวิตประจำวันบ้าง บางคนไม่รู้อีกด้วยว่า ทำไมพิตบูลถึงแตกต่าง

บางคน แค่ทำกรงเลี้ยงดีๆให้อยู่ ให้อาหาร ให้ที่นอน ก็คิดว่านั่นคือการเลี้ยงดูพิตบูลที่สุดยอดแล้ว
    ถ้าคิดแบบนั้นก็ไม่จำเป็นต้องเลี้ยงพิตบูลหรอกครับ เลี้ยงพันธ์อะไรก็ได้ เพราะท่านไม่ได้ใช้คุณลักษณะที่ดีเด่นประจำพันธ์ของเขาเลย

คุณสมบัติของพิตบูล มันสามารถนำมาประยุกต์ เพื่อทำกิจกรรมกับเจ้าของได้ต้องหลายอย่าง
    หากท่านนำมาใช้ได้ครบ แล้วค่อยมาพูดว่า ท่านเลี้ยงสุนัขไว้เป็นเพื่อนจริงๆ

แต่ถ้าเลี้ยงแค่ ให้กินข้าว ขังกรง ออกกำลังกายเล็กๆน้อยๆ แล้วเก็บขี้ โดยไม่มีการฝึกฝน พาทำกิจกรรม ท่านก็เป็นเพียงคนเลี้ยงพิตบูลแค่ตามแฟชั่นเท่านั้นครับ

ด้วยความเคารพ
  • มีรูปไหมอยากเห็นลงให้ดูหน่อย