ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เข้าใจถูกมั้ยค่ะ
  • ตอนเช้าเราตื่น6โมงเช้าเตรียมอาหารหรืออาหารเสริม เล่นกับหมาประมาณครึ่งชั่วโมงแล้วให้กินอาหารแล้วปล่อยให้เล่นอีกครึ่งชั่วโมงเพื่อขับถ่าย ก่อนไปทำงานจับล่ามโซ่จนถึงเที่ยงโซ่ล่ามยาว4เมตรเที่ยงมาปล่อยทำเหมือนตอนเช้า เย็นปล่อยเล่นเต็มที่ก่อนกินอาหารเย็นกินตอน1ทุ่ม กินเสร็จปล่อยเล่นอีก1ชั่วโมงประมาณ3ทุ่มเอาเข้ากรงนอน
    อยากรู้ว่าวิธีที่ทำนี่ถูกรึเปล่าเพราะเคยเลี้ยงบางแก้วมาแบบนี้ ไม่รู้วิธีนี้ถูกหรือเคยลองถามเพื่อนๆที่เลี้ยงพิทมาเค้าก็บอกมาประมาณนี้
  • ผมว่าแล้วแต่ปัจจัยครับ แล้วแต่สถานที่ หน้าที่การงานของเรา เวลาว่าง ที่สำคัญต้องเล่นกับเขาบ้าง ที่พูดมาข้างบนถูกหมดแหละครับอยู่ที่วิธีการเลี้ยงแบบไหนสุนัขก็ชินแบบนั้น ไม่ขังแบบตลอดวันก็พอแล้ว ของผมกลางวันขัง ตอนเย็นพาเดิน กลางคืนปล่อย สุนัขก็ปกติดีครับ(ความเห็นส่วนตัวน่ะครับคนอื่นอาจจะมีวิธีอื่น)
  • เยี่ยมครับ ผมยังทำไม่ได้แบบคุณเลยครับ

ผมมีเวลาให้อย่างมากแค่เช้า กับเย็นเท่านั้น
  • ของผมดีอย่าง แม้ทำงานเป็นกะ แฟนผมชอบสุนัขมาก

ก่อนไปทำงานผมเล่น และให้อาหารพาไปขับถ่าย กลับมาจากทำงานก็ทำเหมือนเดิม
    ช่วง ระหว่างผมทำงาน แฟนผมกลับจากที่ทำงานดูแลให้ หมา 4 เดือนของผมจึงได้กินและเล่น 3 ช่วง/1 วัน

ตลอด 24 ชม นอนในห้องนอนผมตลอด 5-6เดือนจะย้ายเข้าคอก
  • มีเวลาเยอะจังครับเยอะกว่าผมอีก
    ผมมีเวลาแค่ช่วงเช้าปล่อยเล่นซักชั่วโมง กลางคืนนอนในบ้าน
    กลางวันนอนกรง ตกเย็นกลับจากที่ทำงานใส่สายจูงพาไปเดินเล่นประมาณชั่วโมง
    ปล่อยเล่นในรั้วซักพัก ทุ่มก็ิกินอาหาร นอนดูทีวีแล้วก็สามทุ่มบ้างสี่ทุ่มบ้างแล้วแต่วันก็แยกย้ายระหว่างคนกับหมาครับ
  • ดีครับ เราเลี้ยงอย่างไรก็ได้ ขอแค่ว่าเรารัก และใส่ใจ เอาใจเขา
    มีเวลาให้กับเขา และที่สำคัญรับผิดชอบและควบคุมเขาให้ดี เท่านั้น
    ผมว่า นั้นล่ะที่จะทำให้เราและเขา อยู่กันอย่างสบายและมีความสุข
    ครับ ไม่ต้องกังวล หรือ เครียดด้วยครับ แต่ยอมรับว่าคุณ เยี่ยมมาก
    ครับ :006::006::006:
  • :065::065:โอ้..ก็มีเวลาให้เค้าเยอะอยู่นะ มีตอนเที่ยงด้วย
  • เยี่ยมครับ :006:
    มีแอบแว๊ปช่วงเที่ยงได้ด้วย
    แสดงว่าทำงานแถวบ้าน :013:
  • เยี่ยมครับ Newmoon

ทุกๆวันผมก็ต้องกลับไปปล่อยเจ้าตัวเล็กตอนเที่ยง (พอดีที่ทำงานอยู่ใกล้บ้าน) ให้มันได้กินและเล่น

แต้ต้องระวังอยู่อย่างเดียวครับ ... เพื่อนๆจะน้อยใจเน้ออออ =) ขำนะครับ