ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ตอนนี้หมาตาเป็นฝ้าครับ
  • ใครพอทราบบ้างไหมครับว่าหมาตาเป็นฝ้าแล้วกันก็ไม่กินข้าวครับใครเคยเป็นบ้างครับ
  • หาหมอเลยคัรบ
  • ตาเป็นฝ้าอาจจะเกิดจากมีขนตาย้อนเข้าไปข้างในจนเกิดอาการระคายเคือง
  • รวมทั้ง ดูแลที่พัก อาจมีสิ่งสกปรกเข้าตา อักเสบ เรื้อรัง อาจทำให้ตาบอดได้นะครับ ถ้ากินปรกติ ก็ดีหน่อย แต่ถ้าไม่กิน น่าเป็นห่วงครับ ปรึกษาหมอจะดีกว่าครับ
  • หมาผมเคยเป็นต้องรีบรักษานะเพราะจะได้หายขาด
  • ถ้าอยู่แถวนี้ ลองไปที่นี่ ซิครับ มีสัตวแพทย์ ทางด้านตา โดยเฉพาะ
    อยู่ ถ.แจ้งวัฒนะ อยู่ริมถนน แถวๆ ร.พ.มุงกุฎวัฒนะ
    เยื้องๆปั้มเชลล์ ผมจำชื่อไม่ได้ โทษที
    ถ้ามาจากหลักสี่ วิ่งมาตามถนนแจ้งวัฒนะ
    แล้วยูเทอร์นกลับรถ สะพานลอยข้ามแยก เมืองทองธานี 1
    กลับรถแล้ว ชิดซ้ายวิ่งไปเรื่อยๆ อยู่ริมถนน เป็นคลีนิกรักษาสัตว์ ที่มีหมอรักษาทางด้านตา
  • โอ้ววว มีแพทย์เฉพาะทางด้วยหรอครับเนี่ย พี่จุ๊ฟ
  • หยก หมอรักษาหมา ก็ เหมือนรักษาคนแหละ

บางคนเรียนเสริมมาทางด้าน ตัดหู ก็รวยอื่อซ่า เหมือหมอธวัชชัยแหละครับ(แต่หมอธวัชเปลี่ยนชื่อแล้ว ชื่อจำไม่ได้)
    บางคนเป็นสัตวบาล ลองมาตัดหูพิทบลู ตัดออกมา ขำก๊าก เห็นแล้วสงสาร หมา ไอ้พิทตัวนี้เลย ต้องไปตัดแก้อีก
    เคยคุยกับสัตวแพทย์บางคน แกล้งลองถาม ตัดหู หมาได้ไม๊ หมอบอกเค้าไม่ได้เรียนเสริมมา ทางด้านนี้

แต่หมอรายที่พี่ว่า พี่ไม่เคยไปหา แต่ขับรถผ่าน เห็นป้ายหน้าคลีนิค ตัวโต ว่า รักษาตาสัตว์
    ท่าทางเค้าคง ชำนาญ ทางด้านนี้มา ครับ
    ก็เลยเอามาบอกกล่าว เอาไว้ เผื่อมีใคร อยากรักษาตาหมา
  • ที่บ้านก้อเป็นค่ะตอนนี้หายแล้ว ไปหาหมอคุณหมอบอกว่าต้องเจาะเลือดตรวจ ผลเลือดคือเป็นพยาธิในเลือด ต้องทานยาแก้อักเสบ 20 วันวันละ 1 มื้อค่ะ เสริมด้วยยาบำรุงตับตอนนี้ตาหายฝ้าแล้ว แต่ยังต้องทานยาอยู่เพื่อให้หายขาด
    ทางที่ดีไปหาหมอ เจาะเลือดตรวจค่ะ ปล.เป็นสุนัขพันธุ์ไทยน่ะค่ะ ไม่ใช่พิทบูล
  • ที่บ้านเคยโดนคางคกพ่นใส่ครับต้องรีบล้างออกให้เร็วที่สุดครับ ซัก3-4วันก็จะจางหายไปเองครับ
  • อ้างถึง N1SPECII

ที่บ้านก็มีหมาที่โดนเหมือนกัน (แต่เป็นหมาที่บ้านแม่) ยังเป็นฝ้าจนทุกวันนี้
    สวนเจ้าคางคก ก็ RIP :025: