ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

คำว่า "เสียหมา" แปลว่าอะไรครับ
  • ถามผู้รู้หน่อยครับว่า
    หากเรามีหมาแดง แล้วเราเอาไปผสมกับ หมาจมูกดำ
    หมาแดงของเราจะเสียหมามั้ยครับ เคยได้ยินคนพูดว่า
    หากหมาผสมพันธุ์กับสายอื่น หมาตัวผู้จะติดสายพันธุ์อื่นมาด้วยหรือเปล่าครับ
  • ไม่ใช่แล้ว ถ้าหมายถึงลูกหมาหน่ะใช่ อาจจะแดง ๆ ดำ ๆ
    ถึงออกมาจมูกแดง ถ้าเอาไปผสมกับ จมูกแดงอีก ก็อาจ มีจมูกดำ เพราะมียีนแม่อยู่ในตัว
  • ใช่แว้วววววววววววววววววววววว...คับ
  • ชัดเจน จบ อิอิ
  • เสียหมาในกรณีนี้ น่าจะหมายถึงมีของดีๆ แต่เอาไปทำให้เสีย เช่น

บางคนนำพ่อพันธ์ดีๆราคาแพงๆเข้ามา แต่รับผสมมั่วไปหมด แม่หมาขี้เรื่อนก็รับผสม
    ลูกหมาจากพ่อพันธ์ตัวนี้จึงออกมาหลากหลาย มีทั้งสวยไม่สวย แบบนี้เขาเรียกว่าเสียหมาครับ

แต่ยีนส์ตัวเมียคงไม่ติดมาที่ตัวผู้หรอกครับ อาจจะติดโรคแทงค์ติดต่อมาแทน
    คราวนี้ละเสียหมาของจริง เนื่องจากโรคนี้มันติดต่อสู่คนได้
    ก่อนจะรับผสมหมาให้ใคร แนะนำว่าให้เจ้าของตัวเมียเอาใบตรวจโรคมายืนยันก่อน
    จะได้ปลอดภัยแก่ตัวหมา ตัวท่านเอง และป้องกันโรคแพร่กระจายอีกทางหนึ่งด้วยครับ
  • ขอบคุณสำหรับความรู้ดีดีครับ