ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ตัดสินใจเลี้ยงพิทบลู
  • เราเป็นสมาชิกใหม่นะ คือเราสนใจสุนัขพันธุ์อเมริกันพิทบลูเอามากๆ
    เราได้ศึกษาสุนัขพันธุ์นี้จาก เว็บไซต์ อื่นๆมาพอสมควร เค้าบอกว่ามันเป็นสุนัขที่ดุ และหงุดหงิดง่าย
    มีข่าว เรื่องการกัดเจ้าของด้วย :022: เลยไม่กล้าที่จะซื้อมาเลี้ยง

เราสนใจ พิทบลู(สายกัด)เพราะ มันเป็นสุนัขขนาดไม่ใหญ่มาก และขนสั้น มันน่าจะเหมาะกับสภาพอากาศในประเทศไทย :025: (มั้ง)
    หรือ เพราะประเทศไทยมันร้อน มันจะทำให้สุนัขหงุดหงิดง่ายมั้ย - -

คำถามมีอยู่ว่า..
    เราอยากรู้อุปนิสัยตั้งแต่เล็กจนโต ว่ามันซนมั้ย มันเริ่มฉายแววดุตอนไหนและควรทำอย่างไรเวลามันก้าวร้าวกับเจ้าของ คือเราอยากให้มันดุกับเฉพาะคนแปลกหน้าเท่านั้นเอาไว้เฝ้าบ้านแบบ ตัวเดียวอยู่อะ บ้านเรามีพื้นที่ประมาณ2 งาน หรือ ครึ่งไร่ มีรั้วล้อมรอบหมด มันพอสำหรับการเลี้ยงไหม แล้วถ้าเลี้ยง เราควรเลี้ยงด้วยอาหารอะไร อาหารเม็ด หรือ ข้าวคลุกๆ แบบหมาไทย วันละกี่มื้อ และมีอาหารเสริมอะไรบ้างมั้ย และการออกกำลังกาย ควรมีทำอะไรบ้าง เราเห็นมีแขวนยางให้มันกัด กับลากยาง 2อย่างพอหรือปล่าว แล้วเราควรให้มันเริ่มออกกำลังกายตั้งแต่ตอนอายุเท่าไหร่ มันชอบเล่นน้ำไหมครับ แบบ ว่ายน้ำเก็บลูกบอลอะไรอย่างนี้ ตัวเมียกับตัวผู้ มีนิสัยและพละกำลังแตกต่างกันยังไง และถ้าอยู่บ้านปกติ ควรเลี้ยงปล่อยในบริเวณบ้าน หรือ ล่ามเอาไว้ และปอกคอควรใส่ให้มันตลอดเวลา หรือปล่าว หรือแค่ใส่เฉพาะตอนจะจูงไปข้างนอกครับ แล้วเราควรฝึกอะไรมันบ้าง และที่สำคัญ หาซื้อได้จากที่ไหนบ้างครับๆ ผมอยู่กำแพงเพชรเอาแบบใกล้ๆแต่ดี อะครับ

ถ้ามีข้อแนะนำอะไรดีหรือเทคนิคที่นอกเหนือจากคำถามช่วยบอกหน่อยนะครับ
    เพราะผมสนใจมากๆๆๆ แล้วจะรอคำตอบนะครับ

ขอบคุณมากครับ
  • บางที่การเลี้ยงหมา จะสึกษาจากเวปอย่างเดียวไม่ได้นะคับ ต้องถามคนที่เขาเลี้ยงและเลี้ยงจิงๆๆด้วยเพราะบางคนเลี้ยงเอามัน แต่เดียวก็มี กูลู ผู้รู้ให้คำแนะนำเอง ส่วนตัวผม ประสบการน้อยเลยไม่กล้าที่จะให้คำปรึกษามากนัก ผมเลี้ยงอยู่ 2 ตัว คับคอนข้าง ดุ แต่ที่เลี้ยงไปก็จะรู้ว่าท่าคุมมันได้ทุกอยางก็ไม่มี ปันหา ฝากรูปไว้ดูเล็นๆๆ
    ไฟล์แนบ
    29.jpg 91K
    312.jpg 112K
    19.jpg 114K
  • อย่าว่าแต่ลูกหมาพิตบูลเลยครับ ลูกเสือก็ไม่มีพิษสงอะไร
    มันยังเด็กอยู่ มันทำอะไรเราไม่ได้ อย่าไปกังวลจนเกินไป
    หากกังวลมาก ก็แสดงว่าความรู้เรายังไม่เพียง อย่าเพิ่งเลี้ยง
    ศึกษาอีกหน่อย วิธีศึกษาที่ดีที่สุด พยายามค้นหาความรู้เบื้องต้นแก่ตนเองก่อน
    ไม่มีคำตอบจริงๆแล้วค่อยมาถาม และโปรดอย่าอ้างว่าไม่มีเวลา
    หากแค่ความพยายามในการค้นหาข้อมูลด้วยตัวเองยังไม่มี
    ผมสัณนิฐานไว้ก่อนเลยว่า คุณยังไม่เหมาะกับพิตบูลครับ

แรกเริ่มทำความคุ้นเคย ทำให้เขายอมรับ เมื่อเขายอมรับเราเป็นนาย ทุกอย่างก็ฝึกได้หมด
    เจอกันครั้งแรก ทำให้เขาไว้ใจเราก่อน แล้วจึงค่อยๆฝึก ที่สำคัญ อย่าตาขาว ขวัญอ่อน ในสังคมสัตว์ทุกชนิด จ่าฝูงไม่มีตัวไหน ตาขาว
    คนบางคน แค่ลูกหมาเห่าหน่อยก็จะเป็นจะตายแล้ว ทั้งที่มันเห่าเล่นๆ คนพวกนี้ไม่เหมาะกับพิตบูล อย่าลืมในสายตาหมาคุณคือจ่าฝูง
    ลูกหมามันไม่มีพิษสงอะไรหรอกครับ หากมันทำร้ายเรา เตะเบาๆก็กระเด็นแล้ว หากลูกหมายังเอาไม่อยู่ก็อย่าคิดว่าจะควบคุมหมาโตได้

พวกที่โดนหมาตัวเองกัด ก็คือ พวกไม่เคยมีเวลาให้ หรือพวกซื่อบรื้อ ตาขาว ขี้กลัว
    เราเป็นนายแต่กลัวหมา มันก็ได้ใจข่มเอาก็แค่นั้นเอง ขอโทษนะครับที่ผมต้องพูดตรงๆ

ปัจจบัน พวกเลี้ยงพิต หน่อมแน้ม มันเยอะมากเกินไปแล้ว
    คนเลี้ยงพิตมากมายที่เลี้ยงแล้วไม่มีปัญหา
    แต่คนบางกลุ่ม อย่าว่าแต่เลี้ยงพิตบูลเลย เลี้ยงปลาทองก็ยังเดือดร้อนชาวบ้าน

มีลิงค์ด้านซ้ายมือ ไปลองค้นอ่านดูนะครับ
    ดูซิว่า เราเหมาะกับหมาพิบูลไหม โปรดอย่าเลี้ยงตามแฟชั่นครับ
    นอกจากไม่ได้ความสุข แล้วมันอาจจะกัดสมาชิกในบ้านคุณ บาดเจ็บหรือตายได้

พูดจริงนะ ไม่ได้ล้อเล่น

มาร์ค มาเฟีย
  • และโปรดอย่าตกใจ หากเว็บนี้ตอบกระทู้กันด้วยข้อความที่รุนแรงบ้าง
    เว็บนี้ไม่เหมาะกับคนขวัญอ่อน เราเชื่อว่าพวกขวัญอ่อนไม่เหมาะกับหมาพิตบูลครับ
    เราอยู่ในสังคมคนจริง มีอะไรเราพูดกันตรงๆ ไม่มีเลีย ครับ ฮ่าๆๆๆๆ

ขอให้มีความสุขกับสุดยอดสุนัขสายพันธ์

อเมริกัน พิตบูล เทอร์เรีย ครับผม :063:
  • พูดได้ สุยอดคับ ป๋า :063::063:
  • เห็นด้วยค่ะ
  • เห็นด้วยกับพี่มาร์ค ครับ ลองศึกษา ดูนานๆครับ ผมนั่งอ่านเวปนี้ัก็จากหมวกฝั่งซ้ายมาตั้งแต่เดือนที่แล้วครับ

หรือถ้าอยากได้คำแนะนำดี ๆ ลองติดต่อ พี่ตั้ว Redzone ครับ แกเเป็นคนที่แนะนำดีทีเดียวครับ ไม่ได้ยัดเยียดการขายลูกหมา และไม่เชียร์หมาของตัวเอง
  • เห็นด้วยกับป๋ามาร์คนะ ถ้ากลัวเค้า เค้าไม่มองเราเป็นผู้นำ ไม่มองเราเป็นจ่าฝูง เค้าก็จะไม่เชื่อฟังเรา เราเลี้ยงหมาที่พิเศษ เวลาเรียกหรือออกคำสั่งมันต้องหยุดฟังเราไม่งั้นปัญหาที่ตามมาจะเป็นภาระสังคม

อันนี้ที่บ้าน ปกครองด้วยเจ้าของคนเดียว..555
    ไฟล์แนบ
    100_3873.jpg 119K
  • จิงครับ พี่มาร์คบอกได้โดนใจมาก ผมก็เพิ่งลองเลี้ยงด้วยการที่ผมศึกษามา ใครบอกว่าพันธุ์นี้ดุ กัดไม่เลือก ผมไม่สนผมศึกษาแล้วเลี้ยงเลยอย่างที่พี่มาร์คบอก
    ลูกสุนัขยังกลัว แล้วันข้างหน้ามันโต คุณจะควบคุมมันได้หรอ ผมติดอยู่อย่างนะ บอกว่าศึกษามา แต่ถามเยอะจังเหมือนไม่ได้ศึกษามาเลยผมหล่ะงง
    สุดท้ายผมก็เป็นคนที่ชอบพิทบูลมากๆๆ
  • เฮ้ยยยย นึกว่าฝูง ไฮยีน่า เลี้ยงได้เยอะขนาดนี้ แสดงว่า เจ้าของคอกแสดงภาวะผู้นำได้ดีมาก หมาจึงอยู่รวมกันได้
  • ใช่แล้วป๋า ปล่อย แล้วเราก็ล้างกรงไป ให้เล่นตามสะดวกเลย คอยมองห่างๆ เป็บแบบนี้ ครบ ชม ก็เรียกเก็บ หมาเราเลี้ยงเองต้องปล่อยให้เล่นเองซิถึงจะถูก

ที่เลี้ยงเยอะนะ เพราะว่าขายไม่ได้หรอกป๋า.......5555

13 นี้ระยองมีงาน ป๋ามาร์คมาเที่ยวอีกไหมละ อิอิ
    ไฟล์แนบ
    IMG_7459.jpg 111K
  • ค่อย ๆ ศึกษาอีกนิดดีกว่าครับ ลองเริ่มจากหาสไตล์ของพิทบูลที่ชอบก่อน
    ลองพูดคุยกับคนที่เลี้ยงสไตล์นั้น ๆ ดูครับ อย่าเพิ่งใจเร็วครับ ไม่อยากเห็นคนที่เลี้ยงพิทบูลแล้วไม่เป็นอย่างที่ตัวเองหวังหรือตั้งใจ
    แล้วปล่อยมันทิ้งขว้างครับ ผมไม่ได้มีมนุษยธรรมอะไร แค่จะบอกว่าปัญหาอีกไม่เกิน 2 - 3 ปีนี้คงมีอีกเยอะที่เกี่ยวกับหมากัดคน
    ลูกผสมพิทบูลที่เป็นหมาข้างทางอีกมากมายแน่ๆ ถ้าเลี้ยงแล้วไม่รักไม่รับผิดชอบมัน ผมไม่อยากให้หมาสายพันธุ์ที่ผมชอบมันกลายเป็นจำเลยทางสังคมอีก
    (ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)
    พิทบูลเล็ก ๆ นั้นคงไม่มีพิษสงอะไร เรื่องซนไม่ต้องพูดถึง เหมือนเด็กก็ต้องซน แต่สอนให้เรียนรู้ได้จากผู้่ีเลี้ยงครับ แต่ต้องอดทนสูงหน่อย เพราะของในบ้านที่กัดได้ทุกอย่างจะพังได้ และถ้าเป็นลูกหมาจะค่อนข้างดื้อบ้าง ส่วนการฉายแววดุนั้นสำหรับหมาไม่เหมือนกันทุกตัวครับ ไม่ได้ขึ้นอยู่กับเวลาแต่ขึ้นอยู่กับสภาพการเลี้ยงเช่น ถ้าไม่อยากให้ดุก็พาออกเที่ยว ออกผจญภัยเจอคนเยอะหน่อยครับ ผมมีเพื่อนคนนึงเลี้ยงพิทบูลไว้ พอพาออกนอกบ้านเป็นหมาติงต๊อง แต่ถ้าเข้าบ้านของเขาในอนาเขตของเขา เขาจะเป็นหมาอีกตัวนึงเลย(ถ้าไม่คุ้นเคยกับมัน) ส่วนการกร้าวร้าวกับเจ้าของนั้นไ่ม่มี(ถ้าเจ้าของแสดงความเป็นใหญ่และไม่กลัวหมา) ที่สำคัีญเหมืือนอย่างที่ป๋ามาร์คบอกครับ อย่าตาขาว อย่ากลัวมัน แสดงความเป็นผู้นำที่ดีครับ
    อาหารพิทบูลกินได้ทุกอย่าง ส่วนเรื่องสไตล์การเลี้ยงก็แล้วแต่ของใครของมัน จะให้กินข้าว หรืออาหาร + อาหารเสริมก็แล้วแต่ลองศึกษาดูครับ กินดีผิวพรรณ ขนก็สวยกว่าหมาที่กินไม่ดีไม่ดูแลครับ ศึกษาเรื่องโรคประจำสายพันธุ์ด้วย เช่น ผิวหนังที่แพ้ง่าย กินกระดูกมากก็ลำไส้ หรือพิทบูลบางสไตน์ไม่ใช่แค่ขนสั้นแล้วไม่ร้อน บางทีออกกำลังกายมากก็แย่เหมือนกัน จะเลี้ยงก็ศึกษาสไตล์ให้ดีครับว่ามีข้อดีข้อเสียอะไร ในเวปนี้อ่านเยอะ ๆ แล้วก็ถามคนที่เลี้ยงก็จะได้ความรู้เยอะครับ
    การออกกำลังกายก็ตามความเหมาะสมตามเวลา พิทบูลบางตัวเป็นหมาที่มีข้อเสียคือ การพยายามเอาใจเจ้านายของมัน โดยอาจไม่ประมาณตนว่าตัวมันเองนั้นอาจทำไม่ได้ ส่วนใหญ่แล้วมันจะคิดว่ามันทำได้ทั้งหมด ฉะนั้นการออกกำลังกายผู้เลี้ยงก็ต้องดูตามความเหมาะสมเอง การเอาใจเจ้านาย ยกตัวอย่าง หมาผมเองผมยืนในบ้าน มันอยู่นอกบ้าน ผมเรียกมันทางหน้าต่าง มันก็คิดว่ามันจะกระโดดเข้ามาได้ เชื่อไหมว่้ามันกะโดดไม่พ้น(มันก็ไม่พ้นอยู่แล้ว) ถึงกับปากแตกเลย แล้วก็เดินหนีไป ไม่เกินห้านาที เลือดยังซิบ ๆ เรียกก็มาหาเหมือนเดิม (เสียดายมันตายไปด้วยโรคหัดหมา)
    ลองอ่านกระทู้เยอะ ๆ ครับ มีทั้งรุนแรง เืถื่อน ดิบ ก็ทำใจหน่อยครับ ถ้าอ่านบ่อย ๆ เรื่อย ๆ คงชินเอง 555
  • เอ่อ - - ขอบคุณมากๆครับ

จะลองศึกษาต่ออีกหน่อยแล้วค่อยตัดสินใจละกัน
    ขอบคุณ สำหรับรูปภาพประกอบครับ

เรื่องสภาวะการเป็นผู้นำผมมั่นใจว่าผมมี !!
    คนนั้นเลี้ยงได้ตั้งแปดตัวแค่ตัวเดียวไม่น่าจะเป็นปัญหา

ขอบคุณอีกครั้ง ปล.สมาชิกในเว็บ นี้ ดุจริงๆ 555555 5
  • ลองดูครับ ส่วนตัวผมชอบนะที่มีคนรักพิทบูลเพิ่มขึ้นอีก จะได้มีเพื่อนที่เลี้ยงพิทบูลเพิ่มขึ้นอีก
    ส่วนในเวปนี้ก็อย่างที่บอกครับ ดุ ดิบ เถื่อน มันส์ ฮา มีหลายแบบครับ
    ส่วนเวลาซื้อหมาเลือกหมาก็ขอให้คุณเจอคนที่จริงใจเวลาขายหมาแล้วกัน
    ที่บอกว่าค่อย ๆ ดูเพราะว่าบางคนอยากเลี้ยงแต่เจอคนขายนิสัยไม่ดีบางคนหลอกขายให้
    บอกว่า หมาใหญ่บ้าง บลูลี่บ้าง กร่างบ้าง แต่พอเอาไปเลี้ยงแล้วมันไม่เป็นดั่งใจคนที่ซื้อไปก็มีครับ
    เวลาซื้อก็ลองดูในเวปก็ได้ครับ ลองศึกษาว่า สายหมาสายไหนที่ชอบ ปู่ย่าตายายมันเป็นใคร
    สืบเชื้อสายมาจากไหน เพราะเวลาเลี้ยงไปจะได้ไม่ผิดหวังครับ

อยากได้จี๊ด ๆ ก็สมใจ อยากได้หมาใหญ่ก็ได้ตามหวัง
    อยากได้บูลลี่หรือได้หมาบ้าพลัง ขอให้สมหวังดังตั้งใจ... เย้
  • ท่าน KUM_KLAENG เลี้ยงทั้งฝูงเลยหรอครับ สุดยอด
    ถ้าผมมีความสามารถที่จะคุมฝูงได้เยอะ ๆ อย่างนี้ ผมคงต้องซื้อเกลือกับแกลบไว้ตุนกินเองทั้งเดือนแน่ ๆ เลย
  • ยินดี ต้อนรับสมาชิกใหม่คุณภาพครับ :063:
  • ต้องเสียใจกับ weaponseaboy ด้วยครับ เพราะแกลบผมเหมามาหมดแล้ว.......555
    ไฟล์แนบ
    kgk2.jpg 123K
  • เลี้ยงไง 8 9 ตัว

หมายถึงค่าอาหาร 555
  • เลี้ยงหลายตัวมันเคยกัดกันมั้ยค่ะ
  • อย่าว่าแต่เลี้ยงพิตบูลเลย เลี้ยงปลาทองก็ยังเดือดร้อนชาวบ้าน 555 พี่มารค์พูดตลกดี

ผมว่าจริงนะครับที่อ่านๆมา สุนัขมันมีตั้งหลายพันธ์ครับถ้าศึกษาแล้วไม่ใช่ต้องลอง พันธ์อื่นดูครับ

แต่ถ้าคุณคิดว่าศึกษามาดีแล้ว มั่นใจ คุณทำได้ ก็จัดการเลี้ยงไปเลยครับแล้วจะรู้ว่ามันไม่เหมือนพันธุ์อื่นจริงๆ T T

เลี้ยงแล้วเอาชนะใจมันให้ได้อ่ะครับ ทุกวันนี้ผมยังไม่ชนะใจมันเลยต้องใช้ความอดทนสูงมากแล้วค่อยๆฝึกสอนมันไป ผมเลี้ยงเป็นเพื่อนไม่ได้เลี้ยงเฝ้าบ้าน แต่มันโอเคมากเลยใครเข้ามาโดนแน่ ^ ^ พิทไม่ค่อยเห่าครับ น่าจะกัดเลยมั่ง ทั้งนี้ทั่งนั้นขึ้นอยู่กับการฝึกสอนครับ ไม่ค่อยรู้ของคนอื่นเป็นไง นะแต่ของผมใจดี นิ่งๆ ดุร้าย กับสัตว์แปลก หน้าจะเห่ากัด หรือเล่นไม่รู้ - -แล้วก็หมาผม มานชอบดีใจเวลาเจอคนอื่นแต่ เจอเจ้าของทำนิ่งๆ งง กับมันมาก

แต่เลี้ยงเฝ้าบ้านมีอีกหลายแบบครับพวก พิทบูลอ่ะต้องลองศึกษาดู บางคนผมเห็นเลี้ยงไว้เฝ้าไร่ ลากของออกมาจากไร่ มานมีประโยชน์เยอะอ่ะครับอยู่ที่เราเลี้ยง ฝึก

ส่วนเรื่องอาหารการกินผมว่า มานก็กินง่ายอยู่ง่ายนะ แล้วแต่ว่าเราสะดวกให้อ่ะไรครับ ไม่ค่อยมีเวลาให้อารหารเม็ดสารอาหารก็เพียงพอครับ ให้ของดีๆมีประโยชน์มันก็จะแข็งแรงสมบูรณ์ ออกกำลังกายก็พามันเดินเล่นในบ้านคุณแหละ หรือทำ กิจกรรม กับมัน ตามเวลาที่คุณมีว่างอ่ะครับปกติ

พละกำลังพิทบูลมีมากมายมหาศาลครับ แต่เราหยุดมันได้ด้วยเสียงเราครับ ถ้าฝึกมันมานะ แต่เด็กๆมันเล่นๆไม่ค่อยรู้เรื่องหรอก ส่วนตัว เมีย หรือตัวผู้แรงเยอะผมว่าพอๆกันมั่ง แต่ผมมีแนวคิดว่า เป็นผู้ชายเลี้ยงตัวเมียดี เป็นผู้หญิงเลี้ยงตัวผู้ดี แต่แล้วแต่คุณชอบอีกแหละ

เล่นน้ำมันก็ชอบเล่นนะถ้าเราสอนมันดีๆ บางคนอยากให้มันเล่นน้ำ โยนมันลงน้ำตูมเลยกลายเป็นกลัวน้ำไปเลย

นิสัยตัวผู้ตัวเมีย พิทบูลผมไม่ค่อยรู้นะแต่ถ้าเป็นพันธ์อื่น ตัวผู้มันจะดื้อ ดูกำยำ ขี้เล่น ถ้ามันติดสัตว์มันจะ ดึ๊กๆ ขาเรา เวลามันโตไม่รู้ทำไมมันยกขาฉี่ ใครฉี่ทับที่ อณาเขต มัน มันก็ จะฉี่ทับของเขา ถ้ามันเจอซึ้งๆหน้ากันมีกัดกัน

ตัวเมีย ขี้อ้อน เวลาเจอเจ้านายชอบสายตูดแบบตัวเมียอ่ะเป็นเอกลัษณ์บอกไม่ถูก ลองเลี้ยงดูหล่ะกันครับ พิมไปพิมมา งง วุ้ยวนไปวนมา

เดวนึกไรออกจะมาบอกใหม่ แอดเมล์มาคุยเล่นกับผมก็ได้ครับ matuphum44@hotmail.com
  • ขอบคุณมากๆ ครับ ได้ความรู้ดีๆ เยอะเลย

+ กำลังใจด้วย ^^
  • พี่ มาร์ค เคย บอก ผม เหมือนกัน ตอน ที่ผม คิด จะเลี้ยง พิท เหมือนคุณนี้แหละ
    แต่ถ้าเรามั้นใจ ก็ไม่ต้องกลัวอะไรแล้ว
    ไฟล์แนบ
    IMG0403A.jpg 17K
    1222.jpg 11K
    IMG0366A[1].jpg 18K
  • :o008:พอศึกษาไปซัก 2-3 เดือนผมว่า ทัศนคติ ในการเลือกหมาเลี้ยงซักตัวอาจจะเปลี่ยนไปก็ได้นะครับ

/// :o001: ที่ท่านว่า

เราสนใจ พิทบลู(สายกัด)เพราะ มันเป็นสุนัขขนาดไม่ใหญ่มาก และขนสั้น มันน่าจะเหมาะกับสภาพอากาศในประเทศไทย (มั้ง)
    หรือ เพราะประเทศไทยมันร้อน มันจะทำให้สุนัขหงุดหงิดง่ายมั้ย - -

////

:o018:เรื่องของขนาดไม่จำเป็นที่ว่าสายกัดจะตัวเล็กบางหรอกครับ สายอื่นก็มี หมาแดงก็มีไซค์มาตรฐาน ประมาณ 30 Kg + - ก็ตัวไม่ใหญ่มาก

และพิตบลูขนมันสั้นทุกตัวแหละครับ อากาศร้อนมันจะทำให้หงุดหงิดง่ายไหม มันก็มีส่วนทางจิตวิทยา นั่นแหละ :o025: แต่มันจะหงุดหงิดยังไง

ก็ไม่ควรให้มันหงุดหงิดกับเรา อย่าห่วงเรื่องหมากัดเจ้าของ ในภาวะผู้นำของเราจะทำให้มันรับรู้เอง แต่ถ้ามันรับรู้ยาก "โปรตีน" :o016: ก็จะทำให้

มันรับรู้ได้ง่ายขึ้น และภาวะความเป็นผู้นำของเรา ก็จะแข็งแกร่งขึ้น ด้วย "โปรตีน" :o023::o023:
  • หยกเด็กสร้างมาเฟีย คมอีกแล้ว ฮ่าๆๆ

มั่นใจก็เดินหน้า ฮิ้วๆๆๆ
  • เห็นเค้าเลี้ยงหลายตัวได้อย่าไปเอาแบบอย่างนะครับ เพราะเท่าที่เห็นนะมีตัวเป็นลูกหมาอยู่หน้าจะ 6 ตัว ยังวัดไม่ได้ว่าตัวเจ้าของจะเอาพวกนี้อยู่รึป่าวถ้ามันโตเต็มวัย แค่ออกมาเตือนไว้เดียวจะมีคนอื่นเอาเป็นแบบอย่าง ไม่ว่ากันนะ
  • ไม่เปลี่ยนหรอกครับ ผมเล็งมานานแล้วพันธุ์นี้
    ตอนแรก ก็เล็งไว้หลายพันธุ์ อยู่ พวก โดเบอร์แมน อัลเซี่ยน ร็อตไวเลอร์ อะไรพวกนี้
    อยากได้พันธุ์เฝ้าบ้านดีๆอะครับ เพราะบ้านเคยมีขโมยขึ้นบ้านทีนึง แต่ดีผมเห็นแล้วตะโกนไว้ทัน มันจึงหนี ไป

เรื่องมันมีอยู่ว่า คืนหนึ่ง ตอนดึกๆผมได้ยินเสียงหมาผม มันไอเสียงดัง (หมาไทย ) ผมก็ไม่สงสัยอะไรแค่นึกว่าคงไปกินอะไรมาติดคอ แต่พอเช้ามาปรากฎว่ามันตาย ผมก็ไม่ได้ติดใจอะไรเช่นกัน เพราะ มันก็แก่มากแล้วหลายปีแล้วอะ แต่ที่จริงมันโดนยาเบื่อ!! พอตกดึกคืนนั้นผมนั่งคุยโทรศัพท์อยู่ในห้องของผมปิดไฟด้วย โจรมันคงไม่เห็นผม เพราะมันมืดมาก ผมก็มองไม่ค่อยเห็นมันหรอกแต่เห็นเป็นเงาๆค่อยๆย่องเข้ามา ผมก็ตะโกนไปว่า เห้ย !!
    มันก็หยุด แล้วก็วิ่งหนีไปเลย ตื่นเช้ามาก็เห็นลอยเท้ามันตรงรั่วเป็นรอยปีนข้ามมา

เพราะอีกหน่อยผมต้องไปต่างจังหวัดแล้ว แม่ต้องอยู่คนเดียวเป็นห่วงแม่ ก็อยากจะหาหมาดีๆมาไว้เฝ้าบ้าน แต่ก็กลัวมันจะตายเหมือนกัน

ช่วยคิดหน่อยทำไงดี !!?
  • พันพิทบูลมีไว้เฝ้าบ้านเหมือนมีปืนดีดีนี้เองคัฟ
  • ตอบคุณ youtube

ที่บ้านพ่อแม่ ผมก็จะใช้สูตรหมาชุดหนึ่งอยู่ข้างนอก (โดยมีรั่ว 2 ชั้น) และ หมาอีกชุดนอนในบ้านครับ เอาไว้เป็นด่าน 2 ครับ... เป็นโชคอันดีที่หมาบ้านผมยังไม่เคยโดนเบื่อยาสักครั้งด้วยครับ...

แต่บางทีผมว่าคุณน่าจะเลี้ยงตัวหนึ่งในบ้านเพื่อปกป้องแม่คุณ ช่วงที่คุณไม่อยู่ และ ติดเครื่องตรวจจับความเคลื่อนไหว ที่เมื่อมีความเคลื่อนไหว ผ่านเขตที่เรา set ไว้ (รั่วบ้านคุณ)spotlight ก็จะทำงานครับ ... แค่นี้โจรก็ตกใจหนี และ หมาเราก็ไม่เสี่ยงกับการโดนวางยา (ซึ่งทางบ้านคุณมีประวัติแล้ว) เดียวนี้เครื่องที่ว่า (motion sensor ) น่าจะขายกันไม่แพงครับ ... ยังไงก็คุ้มกว่าเอาความปลอดภัยของแม่ และ หมา มาเสี่ยงนะผมว่า

ลองดู link พวกนี้แล้วศึกษาเอาเองครับ

http://shopping.sanook.com/buy/buy_detail.php?nitemID=4851976
    http://fws.cc/janbkk/index.php?topic=139.0

อ้างถึงคูณหยก

"แต่ถ้ามันรับรู้ยาก "โปรตีน" :o016: ก็จะทำให้มันรับรู้ได้ง่ายขึ้น และภาวะความเป็นผู้นำของเรา ก็จะแข็งแกร่งขึ้น ด้วย "โปรตีน" :o023::o023:" - อันนี้อ่านแล้วฮาตรึ่ม :006:
    ไฟล์แนบ
    Group.JPG 110K
  • ขอบคุณมากครับๆ เป็นคำแนะนำที่ดีมาก

แถมเครื่งก็ราคาไม่แพงอย่างที่คุณว่าจริงๆ ^^

แต่บ้านผมเค้าไม่อยากให้เอาหมาเข้าบ้านอะครับ แต่ถ้าไว้นอกบ้านแล้วถ้าเกิดหมาเดินผ่าน มันจะดังมั้ยอะครับ

แล้วตัวเครื่องมันทำงานอย่างไง และ ขอบเขต กว้างขนาดไหน ช่วยอธิบายให้ทีครับ พอดีอ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจอะ แหะๆๆ :012:

ขอบคุณครับ !! :006:
  • ผมสมาชิกใหม่คับ
  • แน่ใจหร๋อ ครับ ว่าพิทบลู เหมาะสำหรับเฝ้าบ้าน
    อาจแต่ ด้วยสรีระ รูปร่าง หน้าตา อาจทำให้ดูดุดัน แถมออก แนวแนวบ้าพลัง ชิหาย

แต่โจร โดดเข้าบ้านมา มันอาจโดดเล่นกะโจร เฉยเลย ก็เป็นไปได้ นะท่าน (พี่โจร โยนผ้าให้หน่อย ป๋มอยากกัดผ้า อ่ะ)

ของผม สองตัว อยู่ในวัย ฉะกัน (แม่งแอบเอากันเรื่อย ดีนะ ที่ตอนแล้ว)
    ใครมายืน แถวหน้าบ้าน หยุดมอง ก็ไม่ได้ กรูหวงบ้าน ห้ามมอง
    ไอ้เด็กๆ เวรแถวบ้าน ก็ชอบมาแห่ย เอาหินข้างใส้รั้ว บ้าง
    ไอ้รถมอไซด์ ส่งแก๊ส แม่งก็ชอบมายั่ว จอดรถหน้าบ้าน ให้หมามันเห่า
    กรู ก็ไม่ได้สั่งแก๊สมึง ไม่รู้ซาดิส ชอบจอดให้หมาเห่า ทำเฮี้ย อะไร(ไอ้นี่เดี๋ยว กรูแกล้ง ลืมปิดประตูบ้าน เดี๋ยวรอก่อน!)
    ประตู รั้วบ้าน แทบพัง รถไปรษณีย์ ไม่ต้องห่วง เสียงรถอยู่ปากซอย มั่นก็เตรียมตั้งท่ารอแล้ว
    หน้าบ้าน ต้องติดสติกเกอร์ อันตราย หมาดุ บางคนก็ เดินเลี่ยงๆไป

ส่วนคนที่เข้ามาที่บ้าน เวลาผมอยู่ มันขอเล่นหมดเลย ไม่หลงเหลือความดุ ซักกะติ๊ดนึง
    พิทบลูบางตัว ก็ ดุกับคน ใช่ครับ แต่ส่วนมาก ผมว่า มันเข้ากับคนได้ดี ครับ

พิทบลู เฝ้าบ้านได้มั้ย ได้ ครับ คุณต้องสอนด้วย ย้ำนะครับ ต้องสอนด้วย
    แต่จะดีเท่า สายพันธ์อื่น ผมว่าไม่นะ เพราะเค้าถูกบรีดสายพันธ์ มาเพื่ออะไร
    เห็นคุณบอก ศึกษามาพอสมควร น่าจะมีคำตอบ อยู่แล้ว และ ยิ่งคุณจะไปเล่นสายกัด ด้วย งง ครับ
    สายกัด มัน ไม่ใช่สาย กัดโจร กัดคน นะครับ เห่า ก็ไม่ค่อย เห่า
    เท่า ที่ ฟังมา ผมว่า โดเบอร์แมน ร๊อตไวเลอร์ อัลเซเซียน บางแก้ว น่าจะเฝ้าบ้านได้ดีกว่า พิทบลู นะครับ

ถ้าอยากเลี้ยง จริง ผมว่า ไปหา คนที่เค้าเลี้ยงเลย ลองดู นั่งคุย กันยาวๆ
    หมาตัวนึง อายุ ไม่ต่ำกว่า 10 ปี อย่างน้อยได้เป็นข้อมูล จริง ที่จะใช้ชีวิตร่วมกันอีก ยาวววววววววววววววววววววว

เชื่อผมได้เลย ไอ้โจร แบบนี้ เคยปีนเข้ามาแล้ว เดี๋ยวมันต้องมาอีก แน่นอน
    มีปืน ซักกระบอกก่อน มันมาแนวนี้อีก เราไล่ไม่ทัน ต้อง ยิงไล่หลังตาม สร้างศักยภาพ ข่ม ขวัญ เอาไว้ก่อน
  • เอาละ ๆๆ เขวละ

55555555 5
  • พิทบลู เฝ้าบ้านสู้หมาพันธุ์ อื่นไม่ได้หรอ

แย่จัง

แต่ผมว่าถึงมันจะเฝ้าสู้พันธุ์อื่นไม่ได้แต่ก็ใช่ว่ามันจะเฝ้าไม่ได้หน่า เห็นคนอื่นก็บอกเอาไปเฝ้าไร่ เฝ้าสวน โกดังเก็บ ของก็เคยเห็นเฝ้าดีด้วย
    และที่ผมชอบสายกัดเพราะความชอบส่วนตัวครับ ไม่ได้ตั้งใจจะไปให้กัดโจรหรือใครๆ

และที่ว่าโจรจะมาเล่นกับหมาคงเป็นไปไม่ได้ละมั้ง - - ขนาดลาบาดอร์ โกเด้น หมาขี้เล่น มันยังเห่าบ้าง
    ถึงพิทบลูไม่ชอบเห่า นี่พิทบลูใครๆก็รู้ว่ามันดุ มันจะไม่ทำอะไรเลยหรอ อะ ถ้าสมมุติมันเกิดเล่นขึ้นมาจริงๆ มันก็ต้องมีเสียงให้คนในบ้านตื่นๆ รู้ตัวกัน

ใช่ไหมละครับ

ปืนผมอะมี ครับ แต่มันจะมียิงได้ไงถ้าเราไม่รู้สึกตัวตอนมันมาขโมย

ผมตัดสินใจแล้วละครับ ว่าผมจะเลี้ยง ถึงมันไม่ดุชอบเล่นกับโจรก็เถอะ
    ขอบคุณสำหรับความหวังดีครับ!!
  • ดีมาก ครับ คุณ youtube ผมขอสนับ สนุน ครับ ให้คุณเลี้ยง ถ้าศึกษามา พอแล้ว
    มันแสดงถึงภาวะของผู้นำครับ
    ทำงานใหญ่ ใจต้องเด็ด สาวจะกรี๊ด
    จากใจ ครับ(zakk)
  • ขอบคุณจากใจจริงครับ คุณ zakk

:063: