ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สอบถามผู้มีประสบการ์ทุกท่าน
  • เรามือใหม่ พิทบูลที่เลี้ยงตัวเมีย อายุประมาณ 10 เดือน ชื่อกิมจิ เราจะเรียกกันว่า จิ
    ที่ซื้อเพราะอยากได้หมาเป็นเพื่อนเล่น และสามารถดูแลบ้านได้
    ที่สำคัญคือเราไม่รู้มาก่อนว่า พิทบูลทำอะไรได้บ้าง รู้หลังจากซื้อมาแล้ว
    แต่ตั้งแต่ซื้อมา จนถึงตอนนี้เราว่าน้องจิ และทุกคนในบ้านมีความสุข
    ที่ต้องการจะสอบถาม คือ อย่างที่บอกคือเลี้ยงเพื่อเป็นเพื่อนเล่น ดังนั้น เราไม่อยากให้เธอ
    โดนกัด หรือไปกัดใคร
    จากที่ดูพฤติกรรมของน้องจิ ตอนออกจากบ้าน ไปเจอสุนัขอื่น ๆ ไม่ว่าจะมีเจ้าของ หรือไม่มี
    เจ้าของก็ตาม น้องจิจะนั่งทันที เพื่อให้สุนัขตัวอื่นดม ตรงนี้ที่ไม่เข้าใจว่าทำไมน้องจิทำหยั่งงั้น
    บางทีก็กระดิกหาง และกระโดดไปมา อันนี้พอเข้าใจ ว่าอยากเรียกร้องความสนใจ อยากให้หมา
    พวกนั้นเล่นด้วย แต่ที่เราทำคือ พยายามดันก้น น้องจิ ในเวลาที่มันนั่ง แล้วบอกให้เดินตรงไปข้างหน้า น้องจิก็จะทำ
    ตามทุกครั้ง หรือพยายามกันหมาตัวอื่นให้ออกห่าง หรือดุมัน ถ้ามันจะเข้ามาใกล้ ถ้ามันมีท่าทางจะกัด
    ที่ทำอย่างนี้ เพราะคิดว่าถ้าน้องจิ ไม่โดนกัด ก็คงจะไม่กัด แต่ถ้ากัด กลัวน้องเขา
    จะติดใจ แล้วจะเป็นหมาหวงอาณาเขต อันนี้คิดเอาเอง ไม่รู้ทำถูกรึเปล่า
    ไม่ว่าจะอยู่ในบ้าน หรือนอกบ้าน น้องจิไม่เคยเห่าใคร หรือทำเีสียงขู่ เวลามีคนเดินผ่าน หรือ
    หมาผ่านมา ขนาดมาขี้หรือฉี่ หน้าบ้าน มันก็จะทำจมูกเหมือนสูดดม บางทีก็มีกระดิกหาง
    ถ้าเราเลี้ยงอย่างนี้เรื่อย ๆ จะเป็นผลดีกับเราและน้องจิรึเปล่าค่ะ ที่มันจะไม่กัดใคร และจะเป็นมิตร เป็นหมา
    อารมณ์ดีแบบนี้ไปเรื่อย ๆ
  • ถ้ามั่นนั่งให้ตัวอื่นดมก็คือมันปล่อยพลังงานที่เป็นไปในทางบวก ความสงบ และเป็นมิตร พวกตัวอื่นๆที่อยู่ในภาวะปกติ

ก็จะรับรู้ได้และเมื่อมันรู้ว่าเป็นมิตรมันก็จะเป็นมิตรตอบครับ เรื่องจะกัดไม่กัดหมา เราตอบไม่ได้ครับ เพราะไม่รู้ว่ามัน

จะค้นพบตัวเองตอนไหน คำว่าพิตบลู ที่อยู่ในสายเลือดมันจะผลักดันอาการก้าวร้าวเมื่อเจอกับหมาตัวอื่น ถ้าเราทำให้

มันไม่รู้ว่ามันเป็นพิตบลูได้ มันก็ยังไม่สตาร์ท และมันก็จะง่ายถ้าเราจะพามันออกไปข้างนอก ส่วนเรื่องจะเป็นผลดีหรือไม่

อันนี้แล้วแต่เจ้าของกระทู้ครับว่าชอบหรือเปล่า ปกติแล้วพิตบลูจะเป็นมิตรกับคนส่วนใหญ่ อาจจะมีอาการรักษาอาณาเขตบ้าง

เล็กน้อยเมื่อมันอยู่ในบ้าน ก็ให้เจ้าของกระทู้ลองคิดเอาครับว่าชอบแบบไหน ก็ให้ทำให้มันเเป็นแบบนั้น แต่ทำแล้วก็ต้อง

รับผิดชอบต่อผลของมันเพราะจะกลายเป็นการเปลี่ยนนิสัยบางอบ่างของมันไปเลย และการที่จะเปลี่ยนกลับมา มันก็ยากครับ
  • ขอบคุณมากค่ะ
    กลัวมากค่ะ กับคำว่า รู้ว่าตัวเองเป็นพิทบลู เพราะมันเพิ่งมีฮีตแรก และช่วงที่เป็นฮีต เหมือนมันจะรู้ว่าตัวเองทำอะไรได้บ้าง
    อย่างเอามือเราไปกัด แล้วเหมือนกับมันหยั่งเิชิงดูเราว่าจะมีพฤติกรรมตอบสนองอย่างไร เหมือนเล่นเกมทดสอบทางปัญญา
    ตอบปัญหาเชาว์ ดีนะที่ได้จิตวิทยาเกรด A ก็เลยรับมือได้ไม่ยาก
    เหมือนรอคอยระเบิดเวลาเลย แต่อย่างไรก็จะพยายามให้มันเป็นพิทบลูในแบบ หมารักเด็ก ไม่มีพิษ มีภัยกับสังคม
  • เรื่องเด็กก็ต้องระวังหน่อยอ่ะครัย เค้าอาจจะชอบเด็กในบ้าน แต่นั่นไม่สามารถบอกได้ว่าเค้าจะชอบเด็กนอกบ้านด้วย

เราต้องตั้งเป็นสมมุติฐานก่อนเลยว่า มันต้องเกลียดเด็กนอกบ้าน เพื่อที่จะระมัดระวังมากขึ้น
  • ผมเห็นหมาเวลาโตก็มีไม่มากที่ชอบเด็ก(เท่าที่เห็นนะ)
    ลองคิดดูครับ เด็กเป็นอะไรที่เสียงดัง วุ่นวาย ชอบแย่หมา และมักจะมากันเป็นฝูง
    หมาบางตัวพอเจอพฤติกรรมโดนแหย่มาก ๆ ก็ทนไม่ได้ หมาโตส่วนใหญ่รักแค่เด็กที่ดี ๆ
    เด็กบางคนเอาไม้จิ้มตาหมา เอาตีนเตะหมา ก็ระวังไว้แล้วกัน
  • ขอบคุณมากค่ะ สำหรับทุกความเห็นดี ๆ