ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอคำชี้แนะครับ
  • วันนี้หมาของผมมันก้าวร้าวมันขู่จะกัดเจ้าของ มันเริ่มมีอาการแบบนี้บ่อยขึ้น อย่างพาไปเดินเล่นแล้วพอบอกจะให้กลับแต่มันไม่ยอมจึงเอามือไปจับที่ปลอกคอแต่แล้วมันกลับขู่แล้วทำท่าจะกัด ใครมีวิธีช่วยแนะนำหน่อย แต่วันนี้ก็รู้สึกผิดมากเพราะต้องการจะสั่งสอนเขาจึงลงมือหนักไปหน่อยจนเขาเจ็บขาเลย คือไม่อยากให้มีนิสัยแบบนี้จนเขาโตกว่านี้ กลัวมันจะไปกัดคนอื่นนะครับ ผมทำรุนแรงไปหรือเปล่าครับ แต่ถ้าใครมีวิธีที่ดีช่วยแนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณครับ
  • วิธีคงไม่มีอ่ะครับ แต่ที่มีให้คือ แค่ข้อความนี้อ่ะครับ
    และผมก็จำไว้เสมอว่า "เราเป็นนายของมัน ไม่ใช่มัน
    เป็นนายเรา" และต้องคุมมันให้อยู่ครับ
  • เค้าอายุเท่าไหรแล้วตอนนี้
  • "วันนี้หมาของผมมันก้าวร้าวมันใช้"คำสั่ง"กับผม มันเริ่ม"สั่งผม"แบบนี้บ่อยขึ้น อย่างพาไปเดินเล่นแล้วพอบอกจะให้กลับแต่มันไม่ยอมจึงเอามือไปจับที่ปลอกคอแต่แล้วมันกลับ"สั่งให้ผมเดินเล่นต่อ"

ใครมีวิธีช่วยแนะนำหน่อย แต่วันนี้ก็"ผมรู้สึกผิดมากเพราะต้องการจะสั่งสอนเขา"จึงลงมือหนักไปหน่อยจนเขาเจ็บขาเลย "

ด้วยความเคารพนะครับ ผมเองก็มือใหม่ในการเลี้ยงพิทบูล แต่หากผมเปลี่ยนข้อความของคุณเป็นอย่างข้างบนแล้ว บางทีท่านอาจจะมองอะไรบางอย่างออกนะครับ

ผมอ่านความรู้จากที่นี่บ่อยๆยามมีเวลา เรื่องจิตวิทยาและการเป็นผู้นำ "ผู้เลี้ยงพิทบูลทุกคนจำต้องมีครับ"

บางที การทำร้ายหมาก็ไม่ใช่ทางออกเสมอไปนะครับ "คำสั่ง" ที่เด็ดขาด คุณก็ย่อมทำได้หนิครับ

เว้นเสียแต่ มันเกินเยียวยา ต้องมีซักป๊าปบ้างหละ

สิ่งสำคัญคือ "ใช้จิตวิทยาของการเป็นผู้นำ ให้หมาของเรารู้ว่า เราคือเจ้าของ เราคือผู้นำ"

ตอนนี้ สุนัขคุณ เค้านำคุณไปก้าวนึงครับ ....

ด้วยความเคารพ หากผิดพลาดประการใดขออภัย มือใหม่เหมือนกันครับ
  • อายุเท่าไรครับ แปลกนะครับ ที่ดึงแล้วขู่ทำท่าจะกัดด้วย
    หมาของผมเป็นบ่อย ๆ ที่ไม่อยากกลับ เป็นเพราะเห็นหมาอื่นและอยากเข้าไปเล่นด้วย
    แต่ดึงก็กลับนะ แต่ยากนิดนึง แทบจะต้องลากกัน จะขืนไม่ยอมกลับ
    แต่ก็ไม่เคยขู่ซักครั้งครับ

รอพี่ๆ ท่านผู้รู้มาตอบดีกว่า
  • สิ่งที่ผมรับไม่ได้คือหมาขู่ หมากัดเจ้าของ
    ขู่ปุ๊บจัดโปรตีนทันทีให้หนักโดนบ่อยๆมันจะรู้ว่าเราเปนจ่าฝูงไม่ใช่ลูกฝูงมัน
    ต้องจัดตอนที่มันขู่นะครับ
    เป็นความเชื่อส่วนบุคคลนะครับเพราะผมก็ใช้วิธีนี้
  • หมาผมก็ซื้อมาตอนมัน 9 เดือน ก็ดุทั้งกับคนและหมา ตอนแรกมีหลุดบ้างเรียกก็ไม่มา ต้องวิ่งไล่
    จับได้ก็โดนเชือกล่ามแหละ ตอนปล่อยจากกรงก็เรียกให้มาแล้วใส่สายจูง ไม่มาก็โดนเชือกนั่นแหละ
    จะตีจนมันนอนหงายท้อง (แสดงความกลัว) ตอนนี้เรียกมาทุกครั้งถ้าออกเสียงดังมันจะคลานแบบหมอบ ๆ มา
    ก่อนออกจากบ้านมันจะรู้ว่าต้องใส่เชือก ถึงเดินออกไปได้ บางทีเดินทุ่งกว้าง ๆ ก็ปล่อยเชือกจากมือให้เดินเล่น
    ถ้าเห็นหมา มันก็หน้ามืดเหมือนกัน เรียกไม่มา จะวิ่งไปหาอย่างเดียว
  • ค่อยเป็นค่อยไปครับ ใจเย็นๆ อย่าไปตีเค้ามากเพราะการตีไม่ได้ช่วยอะไรนอกจากทำให้สุนัขกลัวและหวาดระแวงในตัวเรา เอาเค้ามาแล้วก็ดูแลให้สมกับตอนที่อยากได้ ตีสุนัขมันไม่ผิดหรอกใครๆ ก็ทำ แต่พอทำแล้วมานั่งเสียใจที่หลังแล้วมันย้อนเวลากลับไปไม่ได้แล้ว ก่อนลงมือให้คิดดีๆ ก่อนว่าเค้าสมควรโดนทำโทษหรือเปล่า ตอนตีก็เพราะโมโหแต่พอหายโมโหแล้วเป็นไงเศร้าทุกรายไป ยิ่งหมาเจ็บยิ่งเศร้าเป็นทวีคูณ
    ก่อนอื่นคุณต้องเข้าใจว่าเค้าเป็นสุนัขเค้าไม่รู้ภาษามนุษย์ ฉะนั้นมันจึงต้องอาศัยระยะเวลาในการฝึกระเบียบวินัยโดยเฉพาะอเมริกันพิทบูล ที่มีเรี่ยวแรงเยอะและไม่ยอมอะไรง่ายๆ ยิ่งถ้าเค้ายังเด็กคุณต้องยิ่งใจเย็นให้มาก ทำวันละนิดละหน่อยแต่ให้สม่ำเสมอ คิดซะว่าวันนี้ยังไม่ได้เดี๋ยวพรุ่งนี้มะรืนนี้ก็ได้เอง สองสามวันแรกไม่ต้องไปคาดหวังอะไรทั้งสิ้น สร้างบรรยากาศดีๆ ในการฝึก ไม่ดุ ไม่ตี ไม่ตะคอก ไม่หงุดหงิด โมโห วันแรกๆ ถ้าสั่งแล้วยังทำไม่ได้ก็ไม่เป็นไร ถือว่าสร้างความสัมพันธ์ระหว่างเรากับเค้า จากนั้นก็ค่อยๆ เข้มขึ้นวันละนิด ถ้าใจร้อนเมื่อไหร่เละแน่ๆ คือวันนั้นจะไม่ได้อะไรเลยนอกจากความหงุดหงิดทั้งคนทั้งสุนัข แต่ละวันใช้เวลาวันละ 10 นาทีก็พอในช่วงเริ่มต้นฝึกใหม่แล้วค่อยเพิ่มทีละนิดเช่นกัน ก่อนฝึกก็พาเค้าใส่สายจูงเดินเล่นไปมาก่อนสักพักเพื่อสร้างบรรยากาศก่อน ส่วนวิธีการฝึกก็ลองค้นดูในบอร์ดนี้ก็เยอะแยะ
    เรื่องกัด **อย่างพาไปเดินเล่นแล้วพอบอกจะให้กลับแต่มันไม่ยอมจึงเอามือไปจับที่ปลอกคอ แต่แล้วมันกลับขู่แล้วทำท่าจะกัด** คิดว่ามันคงไม่กัดหรอก แค่จะงับให้เราปล่อยมือแค่นั้น อันนี้เจอบ่อย(กรณีสุนัขยังไม่โตมากนะ)ไม่ต้องปล่อยมือแต่ปล่อยให้งับอย่าชักมือหนีเด็ดขาด เพราะถ้าเค้าเห็นว่าเรากลัวแล้วเค้าจะทำอีก ปล่อยให้งับแล้วสั่งว่า ไม่ หรือ อย่า เสียงหนักๆ จนกว่าจะปล่อย พอเค้ารู้ว่าเราไม่ยอมเค้าจะเลิกไปเอง และคิดว่าน่าจะมีปัญหาเรื่องกระโจนใส่้เจ้าของด้วย ถ้ากระโจนใส่วีธีของเราคือ สวมวิญญาณ อดีตยอดมวยเอก ขุนเข่าไร้น้ำใจ หลังสวน พันยุทธภูมิ เดินแทงอย่างเดียว เจอ 3 - 4 ยกก็หยุดกระโจนใส่แล้วเป็นอันว่าได้ผลในแบบของเรา ตั้งหลักให้มั่นห้ามถอยแม้แต่ก้าวเดียวและเราไม่ต้องส่งเสียงใดๆทั้งสิ้น แต่ไม่แนะนำให้ทำตามเพราะโอกาสบาดเจ็บมันมีทั้งสองฝ่ายคือว่ามันต้องดูเหลี่ยม ดูมุม ในการเข้าทำ และต้องควบคุมน้ำหนักเข่าเราให้ดีๆ เราเองก็พลาดหลายครั้งโชคดีที่ไม่มีการบาดเจ็บ ตามตำราบอกให้ยกขาค้างไว้เวลาสุนัขกระโดดมาชนเค้าเจ็บเดี๋ยวก็เลิก แต่กับพิทบูลแล้วมันไม่เป็นเช่นนั้นเลย
    ข้างต้นเกิดจากประสบการณ์ตรงของเรานะครับ ไม่เห็นด้วยไม่ว่ากัน ถือว่าเล่าสู่กันฟัง ท่านใดมีไอเดียดีๆ ก็แบ่งปันกันนะครับ
  • ผมก็ใช้วิธีตีมัน เวลามันดื้อไม่เชื่อฟังมากๆ ตอนเด็กๆตีมันขา กะเพล้ก เลยประสบการณ์ครั้งนั้นสอนให้ผมรู้ว่าการตีมันไม่ได้ช้วยอ่ะไรเลยครับแถม หมาเราขาเจ็บจะเสียหมาป่าวๆ

แต่ตอนนั้นมันเด็ก

ตอนนี้มันโตพอได้ที่ 4 เดือนกว่า เริ่มค่อยๆสอนคำสั่งมันครับมันก็เข้าใจและเชื่อฟังเป็นอย่างดี ขัดขืนก็มี ตุ๊บ มี ตั๊บ กันบ้าง เดียวนี้สบายใจครับพูดง่ายรู้เรื่อง

อย่าตีมันจนมันรนราน หรือตีเพราะความโมโห หมามันไม่เข้าใจครับ ใช้วิธีทำซ้ำ พูดบอกกับมันให้มันเข้าใจอ่ะครับ
  • พิทเป็นหมาที่ชอบเอาชนะสูงแต่ที่สำคัญเป็นหมาที่มีพลังในการขับเครื่อนสูงถ้าเปรียบเป็นรถก็รถแรง
    ดังนั้นผู้เลี้ยงพิทจึงต้องเป็นผู้มีวินัยสูงเช่นกันพิทเป็นหมาที่เลี้ยงแบบทิ้งส่งเดชไม่ได้เพราะจะอันตรายต่อผู้เลี้ยงและคนรอบข้าง
    ถ้าเจอบางตัวดุๆยิ่งไปกันใหญ่
    ดังนั้นผู้เลี้ยงจึงต้องฝึกและสั่งสอนให้หมามีระเบียบและเชื่อฟังคำสั่ง
    พิทไม่ได้โง่แต่พิทชอบเอาชนะพิทสามารถฝึกได้ทุกตัวแต่อย่าไปตีมันแรงๆ
    เพราะถ้ามันไม่ไว้ใจและระแวงแก้ยากมากๆครับจากประสบการที่เลี้ยงมา3ตัวฝึกได้ทุกตัวเหมือนหมาทั่วไปครับ
    แต่จะดื้อครับรับรองได้เลยครับว่าพิทไม่โง่แต่มันชอบเอาชนะ
    http://www.youtube.com/watch?v=hSangfQrLqA
  • การตีหมาไม่ได้ทำให้หมาดีขึ้นแต่จะสร้างปัญหามากกว่า
    การฝึกหมาเป็นการแก้ปัญหาได้ครับ
    เน้นนะครับเลี้ยงด้วยความรับผิดชอบ
    ฝึกไม่ยากเหมือนที่คิดนี่ตัวแรกครับที่เลี้ยง
    ฝึกแบบส่งๆเดชๆมันยังทำได้เลย
  • เอาคลิปฝึกวินัยน่ารักๆของพิทบูลวัยสองเดือนมาฝากกันครับ เจ้าตัวนี้เลี้ยงไว้ที่รีอสร์ท เป็นตัวแรกครับ

แต่ตอนนี้เค้าจากไปแล้ว ทราบข่าวแทบล้มทั้งยืนเลยทีเดียว ....

http://www.youtube.com/watch?v=LpyVL-6gNGs

อันนี้ สัปดาห์ต่อมา

http://www.youtube.com/watch?v=TiFs6AITYxI

รักที่จะเลี้ยง สนุกที่จะสอนเค้า ทั้งคนทั้งหมา ก็มีความสุขละครับ

เอาใจช่วยครับ
  • สุนัขเด็ก ที่เราเริ่มเลี้ยงมาตั้งแต่ต้น มีเล่น หยอกล้อ กินร่วมกัน นอนด้วยกัน(บางคน)
    แย่งของเล่นกัน บางครั้ง สุนัขมันนึกว่าเราอยู่ฝูงเดียวกัน และวัยเดียวกัน

คุณต้องให้เค้า รู้ จักว่าเราเป็นนาย เป็นจ่าฝูง
    จ่าฝูงต้องควบคุมดูแล และไม่ให้ลูกฝูงเกิดการเทียบชั้น
    นิสัยสุนัข เมื่อเกิดการไม่ยอม จะเริ่มขู่ และ กัดต่อสู้กัน เพื่อเอาชนะ
    เมื่อมีตัวนึงยอม ผู้อวุโสกว่า หรือไม่อยากต่อ สู้ จะแสดงอาการหมอบ กดหัวลงต่ำ กระดิกหาง
    เก็บหาง เลียให้กัน นอนลง และ พยายามหงายท้อง เพื่อให้อีกฝ่าย ยืนกำกับในมุมบริเวณคอที่เหนือกว่า
    นั่นคือการ ข่ม เพื่อสร้างอำนาจ หรือได้รับชัยขนะ

วีธีผม ถ้าหมายังเด็ก ตัวไหนขู่เรา ผมจับคอ ขย่ำเหมือนแม่หมากัดคอ
    จับเอาไว้ให้ มั่น ไม่ปล่อย มันจะขู่ก็ขู่ไป จับ และกดลง จนกว่าจะเลิกและห้ามขู่
    อย่ารีบเร่ง ทำอย่างค่อยเป็นค่อยไป อย่าตี แต่ให้ใช้พลังที่เรามีเหนือกว่า ควบคุมให้อยู่
    จนกว่ามันเปลี่ยนเป็น กระดิกหางแทน แถมมีเสียงดุมันด้วย ทำนองทุ้มต่ำ เพื่อแสดงว่าเราโกรธ
    บางตัวเมื่อมันรู้ มันพยายาม นอนหมอบ หรือ นอนหงายท้องยอมเรา
    และใช้สายตามองด้วยความดุดัน และคุณจะสังเกตุได้ว่าหมามันพยายามมองแววตาคุณ
    และมันจะจดจำ เสียง ท่าทาง แววตา เวลาที่เราแสดงว่า ไม่ต้องการ ไม่ชอบ โกรธ
    พวกมันรับรูได้ครับ และจดจำได้เป็นอย่างดี ถ้าทำบ่อยๆ
    การตีนั้นทำให้หมาเจ็บ กลัว โกรธได้

แต่พิทบลูบางตัว ก็ชอบโปรตีน ไอ้ตัวผู้ที่บ้าน ดื้อไม่กร้าวร้าวกับผม หรือคนในบ้าน แต่ดื้อ
    ตอนเด็ก ช่วงวัยรุ่น เลยโดน ไม้งัดปาก ฟาดก้น ปาดเข้าไป 1 ที เต็มที่
    ปัจจุบัน เป็นไม้อาญาศิตย์ แขวนไว้ที่กรง หยิบมาเมื่อใหร่ จ้องมองตา นอนนิ่งเงียบ ทันทีเลย

อีกวิธี ที่ผมเล่น กับหมา มาตั้งแต่พวกมันเด็กๆ คือเอามันมาเล่นจ้องหน้า กับมัน
    นิสัยของสุนัข การจ้องหน้ากัน คือ การเผญิชหน้า เพื่อการต่อสู้ หรือการข่มขวัญ
    ผมสังเกตุได้ว่า สุนัข เมื่อเริ่มโตขึ้น ถ้ามันรับรู้ได้ว่าเราโกรธ มันจะไม่พยายามจ้องหน้าเรา

ปัจจุบันที่เลี้ยงพิทบลู ผมเลยต้องสยบ และให้พวกมันรับรู้ว่าเราเป็นจ่าฝูง มัน
    ไม่เล่น พร่ำเพื่อ กลับเข้าบ้านมา นอนกะดิกหางอย่างเดียว ห้ามวิ่งเข้ามาใส่
    ผมจะเล่นเมื่อเราพร้อม และเป็นความต้องการของเรา ไม่ใช่มันเด็ดขาด

ยอมรับครับ ยังไม่ไว้ใจเวลาไม่อยู่บ้าน กลัวมันสร้างวีรกรรม ตอนผมไม่อยู่บ้านหลายอย่าง
    ถึงแม้ไอ้ตัวผู้ จะถูกล่ามโซ่ ตอนกลางวัน (เมื่อวาน โซ่พึ่ง ขาด)

ผมเลี้ยงหมาหลายพันธ์และ ได้สังเกตุพฤติกรรม ของสัตว์รวมฝูง เลยมาคิดทำเอง แบบนี้ละครับ
    ลอง คิดเอง ปรับ วิธีเองก็ ได้ครับ เริ่มตั้งแต่วันนี้ โตแล้วสอนยาก ควบคุมลำบาก

เพียงแค่เราเข้าใจเขา และเขาจะเข้าใจเราเอง ครับ

ในทางนิตินัย เราคือเจ้าบ้าน หรือจ่าฝูง
    (แต่ยอมเมีย เพราะเมียมีนมให้เรากิน ก่อนนอน............555)
  • :o026:อ้าววว ทาโร่ กระชากโซ่อีกแล้วหรอครับพี่จุ๊ฟ :o011:

:o001:ช่วงนี้อากาศไม่ร้อนเท่าไหร่ เหมาะแ่ก่การทำกิจกรรมนอกบ้าน :o010:พาหมาไปวิ่ง สถานที่ใกล้ๆบ้านน่าจะดี

หรือบ้านใครมีบริเวณก็ออกมาเล่น หนักๆ กับหมาหน่อย:o056: อยากสยบมันก็ต้องเข้าใจมัน ต้องกล้าทำครับ

จัดการมันซะตรงนั้นอย่าปล่อยให้มันเป็นนิสัยเสียติดตัวมัน :o043:
  • เชื่อมั้ย เจ้าของหมา ถ้าดุ หมาจะยอม

ป้าพร เป็นคนดุ และสั่งแล้วต้องทำ ถ้าไม่ทำ จะโดนคำสั่งซ้ำๆ อยู่นั่นแหละ จนกว่าจะทำ

ตอนเด็ก ใช้วิธีตี ทำอะไรที่ไม่ถูก ป้าพร ตีทันที เช่น ขี้เยี่ยว ไม่เป็นที่ทาง โดนเอาจมูกดมขี้เยี่ยวแล้วตีเลย พร้อมกับบอกว่า ห้ามนะ แล้วพาออกไปสนามหญ้าชี้บอกมันว่าตรงนี้นะที่ขี้เยี่ยว ซักสองสามครั้ง มันก็เรียนรู้ไม่ทำอีก กัดโซฟา โดนตีทันทีที่กัด กัดรองเท้าก็โดนตีด้วยรองเท้า ให้อาหาร แย่งกินกะมือ ก็โดนป๊าบ พร้อมกับสั่งให้คอย ทุกวันนี้ มันจะคอยจนกว่าจะได้ยิน เอ้า มากิน ถึงจะกิน

แต่โตขึ้น เลิกตี ใช้วิธีลงโทษแบบอื่น เช่น คำสั่ง ไม่ พร้อมกับม้วนกระดาษในมือ แค่ยกม้วนกระดาษอีโกลเด้นสะบัดตูดหนีเลย แต่ไอเพชร มึน ไม่ยอมหนี เลยโดนไปหนึ่งป๊าบ สองสามครั้ง ไอเพชรชักรู้ เมื่อไหร่อีโกลเด้นสะบัดตูดหนี ไอเพชรรีบตามต้อยๆ

เรื่องเปิดประตูรั้ว แล้วชอบวิ่งออกนอกบ้าน เมื่อก่อนสั่งให้หยุด เสียงดังแค่ไหน ดุแค่ไหน มันไม่ยอมนะอีโกลเด้นน่ะ เพราะสิ่งเร้าอยู่ข้างนอกเยอะ ขให้ได้ออกไปนิดหน่อยก็เอา ป้าพรใช้วิธี ก่อนเปิดรั้วเอามันเข้ากรง หลังจาก ทำเป็นขังกรงลืมไปมั่ง ธรรมชาติ อีโกลเด้นไม่เคยโดนขังกรง มันจะเริ่มเรียนรู้ล่ะ ถ้าเปิดรั้วแล้วออกไปนอกบ้านโดนขังลืมแน่ ทีหลัง ไม่ต้องดุมัน เพียงแต่บอกมันก่อนเปิดประตู เฝ้าบ้านดีดี นะโว้ย แม่ไปธุระ นู่น ไปนอนที่ข้างในไป๊ ตอนนี้สบม. เปิดประตูมันนอนส่งที่ด้านใน

*****สำหรับคำถาม หมาเจ้าของกระทู้ ขู่จะกัดมือ เมื่อเรียกแล้วไม่ยอมกัด ป้าพรว่าอาการน่าเป็นห่วงนะ สำรวจทีละข้อนะคะว่าเป็นอาการดังนี้หรือไม่
    1. หมาที่ซื้อมา อายุเท่าไหร่ ถ้าเป็นหมาเด็ก แก้ไขไม่ยาก หมาเด็กคือหมาไม่เกินสี่เดือน(ตามความคิดเห็นส่วนตัวป้าพรนะ) ขู่ปุ๊บ ให้ยกสายจูงให้ตัวมันลอยขึ้น มันจะหายใจขัดๆ ทำซ้ำๆ สองสามครั้ง มันจะลิกขู่ (อันนี้เป็นวิธีการที่ป้าพรใช้กะอีโกลเด้นตอนเด็กจ้า)

2. ถ้าเป็นหมาโต ให้ลองไล่สายพ่อแม่มันดู ว่าพันธุกรรมเป็นแบบไหน ถ้าพ่อแม่มันดุ โอกาสที่จะดุ ตามพ่อแม่มีสูง อันนี้ข้อแก้ คือจะต้องให้คนที่มีจิตวิทยาสูงเป็นคนฝึกหมาเรา เช่นที่ป๋ามาร์คเคยสอนเอาไว้ กระทู้ทางด้านซ้ายมือ ถ้าทำไม่ได้รึไม่มีเวลา D-1 เป็นทางเลือกอีกทางเลือกหนึ่ง พาไปฝึกสองสามครั้งก็จะเห็นผล บอกพี่อู๊ดพี่อ้อยไปเลยว่าเราต้องการแก้ไขนิสัยขู่จะกัด ไม่เชื่อฟังคำสั่ง

4. ถ้าไม่รู้ที่มาที่ไปของ หมา ที่เลี้ยง โอกาสที่จะเป็นโรคจิตประสาทมันมีนะ อันนี้ป้าพรยังไม่เคยมีประสบการณ์ ต้องให้ เซียน เข้ามาตอบอีกทีเด้อ

แฮ่ๆ อันนี้คำสั่งให้นอน 55555555555+

3.
    ไฟล์แนบ
    IMG046-01.jpg 61K
  • โอ้ หยก มันกระชาก หลักห่วงเหล็ก 2 หุน หักคาโซ่เลย
    ทั้งๆทีมี สปริงลดแรงด้วยแล้ว กลับบ้านมาต๊กใจหมดเลย
    หายไปไหนหว่า ทั้ง หมา ทั้ง โซ่

พี่พร รูปบน ขาดอะไรไปรึเป่า
    (ขาด แม่ ไง ป้า)
    เอ..... 2+1 นอนท่า คล้ายๆ กันเลย หัดมารึเป่าเนี่ย ป๋าโก้ง?
  • พี่พรสั่งให้นอนก็นอน 555+

สั่งได้ทั้งบ้านเลยนะพี่ :m045:
  • จับ กด คอ คับ เวลาทำ ผิด จับจนกว่ามันจะนิ่ง ระหว่างกด เรียก ทชื่อ มัน พร้อมน้ำเสียงแข็ง ๆ

ว่างๆ ก็ หา หนังสือ เกี่ยวกับการฝึกสุนัขบ้าง จะช่วยได้เยอะ
  • กระดาษหนังสือพิมพ์ม้วนตีแล้วจะมีเสียงดังสุนัขเด็กจะตกใจและไม่บาดเจ็บ ขู่ตีปลายจมูกแล้วก็บอกว่าอย่า ขู่อีกตีปลายจมูกอีกพร้อมบอกว่าอย่าอีกทุกครั้ง พาเดินเล่นนอกบ้านก็ต้องใส่สายจูงหมายังเด็กก็ต้องใส่ให้ชินถ้าใส่สายจูงอยู่ขู่ก็กระตุกสายจูงพร้อมบอกว่าอย่าทุกครั้ง คุณคือนายมันไม่ใช้มันเป็นนายคุณ
  • หมาเด็กแก้ไม่ยาก หมาโตเลือดไม่ดีไม่นิ่ง
  • ขอบคุณมากครับสำหรับทุกความเห็น:029::029:
  • สั่งนอนทั้งบ้าน เจ๋งมากครับป้า 555:063:
  • บัญญัติ 10 ประการสำหรับเจ้าของพิทบูล
    1.คิดคำนึงถึงวัตถุประสงค์ก่อนเลี้ยง ว่าเลี้ยงเพื่ออะไร?เป็นกีฬา เป็นเพื่อนฯ แล้วหาข้อมูลแหล่งขายพิทบูลที่เพาะพันธุ์ตามหน้าที่นั้นๆ ควรสืบแหล่งที่มาของสายเลือดแน่นอนเชื่อถือได้ อย่างน้อยก็ต้องรู้จัก พ่อ แม่พันธุ์...ให้ระลึกไว้เสมอว่าผู้ผสมพันธุ์(breeder)หรือคนขายพิทบูลที่เคยมีประวัติว่าเคยหลอกลวง แจ้งข้อมูลเท็จ ถึงเขาพยายามเปลี่ยนพฤติกรรมแล้ว แต่คุณก็จะได้ข้อมูลที่ถูกต้องจากเขาไม่ถึง 50 %
    2.ลูกสุนัขควรมีสุขภาพร่าเริง แววตาแจ่มใสไม่มีขี้ตา เหงือกสีชมพูสดใส จมูกชื้น ผิวหนังสมบูรณ์ยืดหยุ่นดี ขนเป็นเงามัน จับลูกสุนัขพลิกดูใต้ท้องต้องไม่มีตุ่มหนอง ดูอุ้งเท้าทั้งสี่ไมแผลตกสเก็ด ถ้าเป็นไปได้ดูว่าลูกสุนัขถ่ายดีหรือไม่ ถ้าถ่ายเหลวท้องเสียเป็นมูกเลือดมีกลิ่นคาว อย่าได้ไปซื้อ!ลูกสุนัขต้องมีใบรับรองการฉีดวัคซีนจากสัตวแพทย์
    3.อย่าคิดเพียงจะเลี้ยงพิทบูล เพื่อไปกัดสุนัขแถวบ้าน ปกติสุนัขทั่วไปโดนพิทบูลกัด แค่ครั้งเดียวพวกมันก็เข็ดไปจนตาย แต่คุณต้องเลี้ยงพิทบูลไว้ตลอดชีวิตมัน โชคร้ายมันหลุดไปกัดสุนัขที่มีราคาแพงเจ้าของเขาเอาเรื่อง คุณก็จะลำบาก มันไม่คุ้มด้วยประการทั้งปวง
    4.คิดเสมอว่าเรากำลังเป็นเจ้าของพิทบูลไม่ใช่พุดเดิ้ล ทุกครั้งที่จูงออกนอกบ้านต้องอยู่ในสายจูงตลอดเวลา อย่าได้เที่ยวยุให้พิทบูลไปกัดสุนัขตัวอื่น คำยั่วยุของเจ้าของพิทบูลมันกระตุ้นพลังต่อสู้ได้เป็นอย่างดี แล้วมันก็ฝังใจว่ากัดสุนัขข้างถนนเป็นสิ่งที่เจ้านายต้องการ......พิทบูลกัดเก่งๆระดับแชมเปี้ยนบางตัวไม่สนใจสุนัขข้างถนน แต่พอเข้าสังเวียนมันเปรียบเสมือนระเบิดไดนาไมท์
    5.พิทบูลต้องได้รับการฝึกให้รักเด็กตั้งแต่มันยังเป็นลูกสุนัข ไม่ว่ากับเด็กในครอบครัวหรือเด็กข้างบ้านหรือเด็กที่ไหนก็ตาม สอนเด็กให้เล่นกับพิทบูลด้วยความสุภาพ อ่อนโยน ให้เด็กยื่นอาหารให้พิทบูลเป็นครั้งคราว
    6.พิทบูลไม่จำเป็นต้องฝึกอารักขาแบบผิดๆ ชนิดที่เห็นทุกคนเป็นศัตรูไปหมด มีพิทบูลไม่น้อยสามารถอารักขาเจ้าของได้โดยไม่เคยฝึก พวกมันสามารถแยกได้ว่าใครมาดี ใครมาร้าย มีรายงานบ่อยครั้งว่าสุนัขฝึกอารักขา(ทุกพันธุ์)ชอบกัดเด็ก กัดผู้หญิง มากกว่ากัดโจรกัดผู้ร้าย
    7.บริเวรบ้านที่มีรั้วต่ำๆรั้วไม่แข็งแรง คุณจะปล่อยพิทบูลได้เมื่อคุณอยู่กับมันเท่านั้น บางทีคุณอาจจะมั่นใจว่ามันนิสัยดี เรียบร้อย ไม่กระโดดออกแน่นอน ความแน่นอนคือความไม่แน่นอน สิ่งกระตุ้นนอกรั้วทำให้พิทบูลสามารถฟันฝ่าอุปสรรคได้ง่ายดาย
    8.พิทบูลห้ามผสมข้ามพันธุ์กับสุนัขพันธุ์อื่นจะด้วยความจงใจ หรือประมาทก็ตาม มีลูกสุนัขผสมระหว่างพิทบูลกับพันธุ์อื่นๆพวกมันมีนิสัยดีมาก แต่ก็ไม่ใช่สิ่งที่จะเชื่อมันได้เสมอไปทุกครอก ทุกตัว พวกลูกผสมเราไม่อาจทำนายนิสัยของมันได้ พอพลาดพลั้งซักครั้ง ที่นี้ก็เหมากันหมดว่าเป็นพิทบูล
    9.อุปกรณ์สำหรับพิทบูลแตกต่างจากสุนัขทั่วๆไปในบางอย่าง ไล่ลำดับความสำคัญจากปลอกคอ ต้องผลิตพิเศษสำหรับพิทบูลโดยเฉพาะ ไม้งัดปากไม่ว่าคุณจะเป็น DOGMAN หรือไม่ก็ตาม เลี้ยงหนึ่งตัวมีหนึ่งอัน เลี้ยงหลายตัวมีสองหรือหลายอัน บ่อยครั้งที่พิทบูลไม่ผิด สุนัขอื่นวิ่งเข้ามากัดก่อนแต่คุณก็ต้องจับพิทบูลงัดปากออกอยู่ดี สายจูงมีพิเศษผลิดเพื่อพิทบูลโดยเฉพาะ สำคัญอย่าเอาสายจูงล่ามพิทบูล โซ่และหลักล่ามเป็นเอกลักษณ์เฉพาะของพิทบูล โซ่สุนัขที่มีวางขายทั่วไปมันทนแรงของพิทบูลไม่ได้หมุดหลักล่ามหากเพียงตอกลงดินสักวัน มันจะลากทั้งโซ่และหมุดวิ่งเข้าไปหาสุนัขตัวที่อยู่ใกล้ที่สุด กรงเหล็กติดมุ้งลวดอันนี้มีวางขายตามท้องตลาด อุปกรณ์จำเป็นทั้งหมดนี้ควรหมั่นตรวจสอบทุกสัปดาห์ เจอบ่อยคือ ตะขอทองเหลืองมักเสื่อมก่อนกำหนด ปลอกคอหลวมเกินไปพิทบูลถอยหลังถอดออกได้ บางทีก็แน่นเกินไป จนเกิดการระคายเคือง พอเกิดเหตุกัดกันไม่มีไม้งัดปาก หรือมีแต่จำไม่ได้ว่าวางใว้ตรงไหน พอตกอกตกใจก็เอาด้ามไม้กวาดมางัดเอาน้ำสาดก็ไม่ปล่อย ลองนึกภาพดูคนอื่นเขาจะมองภาพพจน์พิทบูลเลวร้ายแค่ไหน
    10.เมื่อคุณหลงใหลพิทบูล เริ่มลึกในเกมส์ ลึกในวงการ หนีไม่พ้นว่าคุณจะต้องมีกลุ่มแนวร่วมความคิด วงการพิทบูลก็เหมือนกับทุกวงการ มีขัดแย้งกันเป็นกลุ่มๆ คุณเองอาจสนิทกับกลุ่มหนึ่งกลุ่มใดเป็นพิเศษ แต่ไม่จำเป็นต้องขัดแย้งเอาเป็นเอาตายกับกลุ่มอื่น จากสภาพความจริงตัวหัวหน้ากลุ่มไม่กินเส้นกับใคร ลูกกระพรวนก็ไม่กินเส้นตามไปด้วย ให้คุณศึกษาเบื้องหลังของคนที่คุณจะรวมกลุ่ม ถ้าเขาเป็น DOGMAN ก็ต้องมีกิจกรรมแข่งขันบ่อย ชอบพิสูจน์คุณภาพในสังเวียนไม่ใช่ในวงเหล้า บางกรณีถ้าในกลุ่มของคุณมีคนโครตโกง(เป็นพันธุกรรม)แถมยังชอบทอล์คแอนด์บาร์คมากกว่าไฟต์ คุณจะถูกมองเป็นประเภทเดียวกับเขา เสมือนคุณไปอยู่ในฝูงนกแร้ง คุณก็จะถูกมองเป็นนกแร้งฉันใด ก็ฉันนั้นแล........
  • เพียงแค่คุณ Love สุนัขเหมือนลูกก็พอ แต่สำหรับเด็กใหม่ขอให้เอาใจใส่เยอะๆก็พอให้ศึกษาจากผู้รับรู้ดีกว่าจะไม่ผิดผาดคับ ขอบคุนคับ
  • ของผม คล้ายๆ mr_jub ครับ แต่ผมไม่ตีเลย
    จะดุเสียงดัง จ้องตา หรือเอาหนังสือพิมพ์ตีกับพื้นให้มันตกใจ แทน
    เช่น ปกติก็จะเล่นกับมัน จ้องตาบ้าง (แบบแววตาอ่อนโยน)
    แต่ถ้ามันดื้อไม่ฟัง ก็จะขย้ำหลังคอ
    หลังๆ เริ่มโต ก็เดินไปกระตุกปลอกคอ
    เดี๋ยวนี้มันรู้แกว เดินไปมันวิ่งหนี ก็ไล่จับกันพักนึง มันก็แสดงท่าทางว่ายอมล่ะ
    คือ หมอบ หรือ หงายท้อง ก็เดินเข้าไปจับหลังคอ หรือ ปลอกคอ จ้องตามัน (แบบดุๆ) แล้วบอกว่าไม่ (เสียงโมโหๆ)
    มันก็จะหงอยๆครับ วิธีนี้น่าจะ work ครับ

ปกติลูกหมาจะมีกัดเจ้าของเบาๆ (กัดเล่น) ผมดุเลยครับ
    ผมเชื่อว่าธรรมชาติของสัตว์บางอย่างก็ทำให้ลดลงได้ ถึงแม้จะไม่หายขาด
    ผมอยากทำให้มันเชื่อว่า การกัดคน (กัดเล่น หรือกัดจริง) เป็นเรื่องต้องห้าม
    ห้ามเด็ดขาด ไม่งั้นโดนแน่นอน