ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ผมว่าJ.Jทำพิทบูลเสียหาย
  • พักนี้ทุกวันเสาร์ผมจะไปรับเสื้อที่จตุจักรมาขายเเละทุกครั้งที่ไป ผมชอบไปตรงโซนสัตว์เลี้ยง หับซันเดย์

ผมไปก็เจอ คนเอาพิทบูลมาขาย รูปร่างน้องหมา ถ้าเข้ามาโพสในบอทเรา พี่ผีก็จะเรียกว่า กระจง-- ประมาณนั้นเลย

ร้านเเรกเจออยู่4ตัว ผอมๆ เเหลมๆ ผมเข้าไปถามว่าเท่าไหรเขาบอก5500 ผมก็เเอบยิ้มในใจ นี้นะ5500

เเต่พอผมไปสบตากับพิทบุลน้อยในกรง ก็รู้สึกชอบ เเละสงสาร ผมคิดว่าคงมัเเค่ร้านนี้ที่เอาพิทบูลขายเเบบง่ายดายเกินไป

กลัวคนที่ไม่รู้เอาไปเลี้ยงเเล้วจะมีปัญหา เเต่พอเดินๆดู มีพิทบูล เป็นสิบ สิบ สิบ ตัวเลย

เเต่ละตัวไม่ได้มีความสมส่วนเลยเหมือนปั้มออกมาขายเเล้วบอกลูกค้าว่านี้ลูกพิทบุลพ่อเเม่เป็นพิทบุล

เเล้วยิ้งผมไปตอนเช้าเจอพอดีเลย ตอนเเต่งหมา จับฉีดน้ำ ล้างอึที่เลอะเต็มตัว เเล้วเอาไดเป่าๆๆ เป่าเสร็จ เอาเเป้งทาๆๆ

เเล้วก็หวีๆๆ เห็นเเล้วสงสารมันจัง คนขายน่าจะขายเพราะรักเนอะ

ตอนนี้ตลาดจตุจักร มีเเต่พิทบุลเกลื่อนเลย วันหน้าพิทบูลเราจะเป็นยังไง ว้า....
  • แหลมไงครับ
  • เจอมาเหมือนกัน ตอนเช้าๆ ขอบอกสงสารน้องหมามากครับ:014:
  • ผมเคยคิดว่าจะทำไง ให้ผู้เลี้ยงรายใหม่เข้าใจว่าอะไรคือไรก่อนจะเลือกเลี้ยง
    แต่คงเป็นเรื่องที่ประชาลัมพันธ์ยากมาก

ให้คนขายมีจรรยาบรรณ ก็ยากอีก เฮ้อ...
  • จริงๆ ตัวผมเองก็ทำเวปเกี่ยวกับนก ใช้คอนเซปว่า "จุดเริ่มต้นของคนรักษ์นก"

เวปนี้เองด้วยเนื้อหาและแนวทาง ก็คล้ายๆกัน ผมเองยังนึกใจในเลยว่า มันเป็น "จุดเริ่มต้นของคนเลี้ยงพิทบูล" เช่นกัน

ในความเป็นจริง ผู้ค้าขาย เค้าก็หวังเพียงแค่ "กำไร" มากเกิน จนบางครั้งขาดความรักและรับผิดชอบ

ผู้ค้าที่มีจรรยาบรรณก็ใช่ว่าจะไม่มี แต่ต้องให้ผู้ซื้อเองคอยศึกษาและทำความเข้าใจกันยาวๆ

เวปนี้เอง ผมว่า ทำหน้าที่ตรงนี้ดีที่สุดแล้วหละครับ ให้ความรู้ และแนวทาง สำหรับผู้เลี้ยงพิทบูลมือใหม่และมือเก่า

โดยส่วนตัว ผมยกให้เป็น จุดเริ่มต้นของคนเลี้ยงพิทบูล ที่ดีเลยทีเดียวครับ

ปล. ผมทำเรื่องราวเกี่ยวกับนกอยู่นาน จะสร้างสังคมดีๆมันยากมากมาย เพราะแต่ละวงการมารเยอะแยะ

เห็นพี่มาร์คเองกำลังทำอยู่ในตอนนี้ยอมรับครับว่า พี่เจ๋งมาก มีแนวทางที่ผมเอาไปปรับใช้และสอนตัวผมเองได้เยอะเลยทีเดียว

นับถือครับ ขอเป็นกำลังใจให้สู้ไปอีกนานๆ ..... พี่มาร์คและแก๊งค์สกูบ้า(ปิ) ........ ได้ใจครับ

เด็กมือใหม่

ElephantJoe
    ไฟล์แนบ
    มูฮัมหมัดอาลี.jpg 69K
    0002.jpg 101K
    1108.jpg 115K
  • กางเขนดง รึป่าวครับ เคยเลี้ยง ถ้าผิดขออภัยด้วยครับ:o030:
  • ้เห็นด้วยครับ
    อนาคตพิทบูลJJ และพิทบูลผสมคงเกลื่อนเมือง
    และปัญหาต่างๆก็คงจะตามมาอีกเพียบ
  • น่าสงสารจริงๆ
  • เพื่อนบอกว่าซื้อหมาที่จตุจักร2000มีใบเพ็ดด้วย
    เหอะๆ:012:
  • ผมชอบนกเหมือนกันครับเคยเลี้ยงเต็มบ้านเลยแต่ตอนนี้สงสารมันปล่อยหมด เปลี่ยนมาเป็นถ่ายรูปมันเล่นแทนครับ

ปล.ทางสวนเจเจเองน่าจะมีบูธ/เจ้าหน้าที่ให้ความรู้เกี่ยวกับสุนัขแต่ล่ะพันธุ์โดยเฉพาะพิทบูล โดยจัดบูธเดือนล่ะครั้งไรงี้น่าจะดี
    ไฟล์แนบ
    278.jpg 68K
    35.JPG 52K
    449.jpg 82K
  • ถ่ายรูปนกสวยจังครับ

อันนี้นกกางเขนดงครับถูกต้องแล้ว ผมปล่อยเลี้ยงในกรงใหญ่ ดูสบายตา เลี้ยงบสบายใจดีครับ

พิทบูลเอง มีแกนนำดีๆแบบนี้ น่าชื่นใจนะครับ

ร้านที่ เจเจ บางร้านผมเคยซื้อสุนัขมา ห้องแอร์อย่างดีเปิดหนังสือให้ดูพ่อแม่ โอ้อวดสรรพคุณสารพัด บอกมีใบเพ็ดอีกต่างหาก

ปีกว่าแล้วครับ ใบไม่มีตามมา ว่าจะแกล้งไปทวงเล่นๆครับ

จริงๆไม่ได้สนใจเพ็ด เพราะถุกใจหมามากกว่า แต่พอเข้ามาอยูเวปนี้แล้วรู้สึกต้องทำอะไรกับพวกที่ไม่รับผิดชอบบ้าง

นี่ว่าจะไปแกล้งตามเรื่องซะหน่อย ได้ความอย่างไร เดี๋ยวนำมาแฉให้ทราบครับ

ซื้อที่สวนหากเจอร้านดีๆก้ดีไปครับ แต่ส่วนใหญ่จะต้องระวังเรื่อง เชื้อโรคที่ติดมากับสุนัข

โดนวัคซีนไปแต่ละที ออกอาการแทบทุกตัว บางตัวไปไม่รอดก็สูญทั้งเงิน สูญทั้งหัวใจเจ้าของ

ก่อนเลี้ยงอะไร ศึกษา และทำความเข้าใจดีๆครับ

วันนี้ก็เพิ่งไปรับเจ้า Hippo Septimus มาจากคุณอ้อยและแฟน

รู้สึกว่า คนขายไม่เอาเปรียบ เราโอเค การซื้อขายก็จบครับ ได้ของถูกใจ ไม่ต้องสงสัยและถามไถ่สิ่งที่มา รวมถึงไม่มีปัญหาค้างคา และ เสียเวลากับเงินทุกบาททุกสตางค์ที่เสียไปครับ

เอาภาพแนบมาให้ดู ไม่อยากเปิดกระทู้ใหม่ สำหรับ อีกหนึ่งชีวิตของลูกเจ้าแองจี้ครับ

จะดูแลอย่างดี ขุนดีๆ แล้วนำมาให้ชม

แอบดูท่าทางแล้ว รู้สึกว่า ฝึกไม่ยากเลยครับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF2188.jpg 72K
    DSCF2191.jpg 72K
  • ผมว่า JJ ไม่ได้ทำให้พิตบลูเสียอย่างเดียวหรอกครับ ทำให้หมาทุกพันธุ์ที่เค้าขาย และเค้าอ้างชื่อเสียหมดครับ

บางคนก็ร้ายจนแทบรับไม่ได้ หมาอีกพันธุ์ บอกเป็นอีกพันธุ์ ลูกหมาสุขภาพค่อนข้างแย่ครับ ต้องระวัง ผมโดนมาแล้วผมเลยบอกต่อ
  • ไม่มีคุณภาพ ไม่ต้อง ซื้อคับ ดัดนิสัยไปเลย
  • ผมว่าแก้ยากครับ ความน่ารักของลูกสุนัข สายตาออดอ้อน

อาจทำให้เกิดการซื้อโดยไม่ได้ศึกษาถึง การเลี้ยง นิสัยใจคอสุนัขแต่ละสาย แรงเชียร์จากพ่อค้า

ทำให้ผู้ซื้อขาดความยั้งคิด สุดท้ายต้องตกเป็นเหยื่อพ่อค้าที่ขาดจรรยาบรรณ

...................................

เห็นด้วยกับการร่วมให้ความรู้แก่ผู้สนใจเลี้ยงสุนัขพันธ์พิทบูลครับ

ทางเวบและสมาชิกน่าจะจัดกิจกรรมนัดพบกันของสมาชิกช่วงเสาร์-อาทิตย์ พร้อมทั้งให้ความรู้แก่ผู้สนใจอยากเลี้ยงพิทบูล

เพื่อเป็นแนวทางการพัฒนาพิทบูลไปด้วยครับ
  • ผลประโยชน์มันมีหนามแหลมคม แตะเมื่อไรเป็นเจ็บตัวเมื่อนั้น
    แต่แรงเจ็บแรง แตะเบาๆก็เจ็บเบาๆ

หากคำเปรียบเปรยนี้เป็นความจริง
    มือมาร์คมาเฟียคนนี้ คงเต็มไปด้วยรอยแผลเป็น

คนบางคนเขามองแค่สิ่งที่เขาจะได้รับ
    โดยไม่เคยคิดจะให้อะไรตอบแทนสังคมที่เขาอาศัยอยู่
    เขาไม่อาย เขาไม่แคร์ แต่เมื่อเราแคร์
    ออกมากระทำในสิ่งที่ถูกต้อง เขากลับมองว่าเราอิจฉาเขา

หลายครั้งที่เจ็บปวด เพราะเห็นคนรอบตัว กระทำในสิ่งที่ฝืนความรู้สึก
    ทุกครั้งที่ก้าวล่วงมันก็คือความทุกข์ ทุกข์ที่คำพูดเราส่งผลกระทบกับเขา
    ผมก็อยากมีคนรักเยอะๆ กลัวคนเกลียด แต่หากเรานิ่งเฉย พิตบูลคงไร้ที่พึ่ง

หากอยากปกป้องพิตบูล อย่าให้ผมเดินคนเดียว อย่างเดียวดายนะครับ
  • เมื่อไหล่ น้า จะมี MEETING กทม สักทีครับ ป๋า
  • ขอเคลียงานสักสองสามวันเดี๋ยวจะมาประกาศจัดงานมีทติ้งเล็กๆ ดูสักครั้ง
    ใครสนใจบ้างครับ เอาที่ดีวัน เป็นงานเล็กๆ ข้าวหม้อ แกงหม้อ เอามามาทำกิจกรรมร่วมกัน

จะรื้อฟื้น พิทบูลแนวกิจกรรมขึ้นมาใหม่ ร่วมอนุรักษ์พิตบูลแนวดั่งเดิมครับ
  • You'll never walk alone.ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคน
    ยังมี พลังแฝง อีกมากมายที่พร้อมจะช่วยปกป้องพิทบูล
  • ไปด้วยป๋า จัดเมื่อไรถ้าใกล้ ๆ ไปด้วยคนครับ
  • อย่างน้อยก็รู้สึกอุ่นใจ ที่ never walk alone 5555
  • ดีครับ พี่มาร์ค ผมเห็นเดียว meeting ที่ D1
    ผมรออยู่ครับ ผมจะไปโดยไม่คิดเลยครับ