ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ปรึกษาเรื่องหัวใจหน่อยคับพี่ๆ
  • เห็นพี่ ๆ หลายคนเป็นผู้ใหญ่ที่ประสบความสำเร็จกันทั้งนั้นเลยอยากจะขอคำปรึกษา เรื่องของหัวใจสักนิดครับ เพราะไม่รู้จะปรึกษา

ใครดี และบอร์ดนี้ก็เข้าทุกวัน เพราะเข้ามาดูเรื่องของไอ้ตัวเล็กที่บ้านด้วย คือเรื่องของเรื่องผมเรียนจบแล้ว

และก็ได้งานประจำแล้วก็อยากจะมีคนรู้จักสักคนไว้พูดคุยหรือปรึกษาเรื่องต่าง ๆ และแล้วก็ไปเจอคนที่ทำงานใกล้ๆ

กันซึ่งรูปร่างหน้าตาเสป็คผมทุกอย่างเลย หลังจากสืบพักใหญ่ ว่าชัว ๆ ว่าเทอยังไม่มีแฟนแน่นอน (เพราะผมก็ไม่ชอบแย่งของใคร)

ผมก็เริ่มเดินหน้าจีบ หลังจากหาเบอร์โทรเทอมาได้ด้วยความยากลำบาก เพราะต้องถามคนรู้จักไล่ ๆ ไปทีละคนจนได้เบอร์มา

ร่วมเดือน - - ผมก็โทรไปเทอก็คุยแบบเฉย ๆ ผมก็ซื้อขนมไปให้ เช้า กลางวัน เย็น โทรไปทุกวี่ทุกวัน แต่เทอก็พูดแบบเฉยชาตลอด

โทรชวนไปกินข้าวก็ไม่เคยจะไป อ้างงานยุ่งตลอด - - ผ่านไป 2 เดือนผมก็ยังพยายามต่อไป และก็ไม่เคยมองใครเลย ขนาดเพื่อน

บอกว่ามีสาวมาสนใจ (ในที่ทำงานเดียวกัน) แต่ผมก็ไม่เคยมอง แต่เทอก็ไม่เคยจะคุยกะผมดี ๆ เลยคุยกะผมเหมือนเป็นคนอื่นตลอด

และแค่ข้าวกลางวันไปกินกะผมก็ยังไม่ไป จนกระทั่งเดือนที่ 3 เพื่อนในที่ทำงานหลายๆ คนก็บอกว่า หาคนที่เขาสนใจเอ็งบ้างดีกว่าไหม

เห็นแล้วสงสารว่ะ (ออกแนวสมเพชด้วย - -) ผมก็เลยบอกไปขอพยายามอีกเดือนล่ะกัน จนสุดท้าย 4 เดือนผมก็ยังดูเหมือเป็นแค่

คนอื่นของเขา ผมก็เลยถอดใจ พอดีกับที่เพื่อนแนะนำ (มันคงจะสงสาร) น้องที่ทำงานให้รู้จักซึ่งน้องเขาก็น่ารักดีพึ่งจบ ผมก็ลองคบ

ด้วย นิสัยใจคออะไรต่าง ๆ เราก็เข้ากันได้ดีครับ น้องเขาก็ไม่ขี้เหล่ ออกจะน่ารักด้วยซ้ำ พาไปเดินห้างยังมีหนุ่มๆ มองเลย

ทุกอย่างท่าทางจะไปได้ดี คุยและคบกันได้ 2 เดือนได้ ผมก็พาไปนู๊นไปนี่ เรื่อย คนที่ผมเคยจีบก็น่าจะเห็นเพราะทำงานใกล้ ๆ

กัน และเพื่อน ๆ เขาก็รู้จักผมเยอะ (ไม่รู้จักได้ไง ไปหาทุกวัน - - 4 เดือนเต็ม ๆ ) แต่ผมก็ไม่แคร์หรอก เพราะคิดว่าเขาไม่ได้สนใจ

เราจะไปเสียเวลาทำไม เอาเวลาไปให้คนที่เขาใส่ใจเรา และพร้อมจะคุยปรึกษากะเราดิก่า

แต่แล้ว..................ผู้หญิงคนที่ผมบอกว่าถูกเสป็คทุกอย่างเขาก็โทรมาหาผม

- - ผมจีบอยู่ 4 เดือนไม่เคยที่จะโทรมาหาผมก่อนเลย จู่ ๆ เขาโทรมาผมก็งง

เขาบอกว่า ทำไมอยุ่ ๆ ผมหายไป - - เหอเหอ ไม่มาหาไม่เอาขนมมาให้แล้วเหรอ คิดถึงนะเนี่ย เหอเหอ อะไรฟะ ก่อนหน้านี้

ไม่เคยคุยอะไรทำนองนี้เลย เมื่อก่อนคุยเต็มที่ ก็อื้อ ทำงานอยุ่ อื้อ กินข้าวแล้ว อื้อ ๆ ๆ แค่นี้นะงานเยอะ - -

และก็บอกว่า อยากดูหนังเรื่องนี้เรื่องนี้ วันอาทิตย์นี้วันหยุดพาไปดูหน่อยสิ *0* ไรเนี่ย !!! ก่อนหน้าไม่เคยจะไปไหนด้วย

มาวันนี้ให้พาไปดูหนัง โอเคผมก็พาไปกินข้าวดูหนัง (แต่ผมไม่ได้คิดไรนะ คือให้พาไปก็พาไป แบบประมาณคนรู้จักกันไรทำนองเนี่ย)

แต่ระหว่างเดินแม่คุณ ควงแขนผมเหมือนเป็นแฟนกันตลอดเลย คือมันเปลี่ยนจากหน้ามือเป็นหลังมือ กับตอนที่จีบเลย ผมล่ะงง

และก็โทรมาหาผมเองบ่อย (ม๊าก ๆ ) อ้อนคิดถึงอยากเจอ Sms มาอีกเป็นพรวน ผมเสียอีกที่ไม่ค่อยเป็นฝ่ายโทรไป

สุดท้ายคนที่ผมคบด้วยปัจจุบันรู้เรื่อง (เพราะเห็นผมทำท่าทางอึดอัด ๆ เลยคาดคั้นถาม) ผมก็บอกไปว่าเคยจีบคนนี้ ๆ เรื่องเป็นแบบนี้

แบบนี้ๆ เขาก็บอกว่า "แล้วพี่จะเอายังไงล่ะ" "ผมก็บอกไม่รู้เหมือนกัน งงไปหมด"

เขาก็บอก " ไงก็แล้วแต่พี่ล่ะกัน ว่าจะเอายังไงหนู ยังไงก็ได้ค่ะ (แต่ก็ทำหน้าเศร้า ๆ ) " T T ผมล่ะเห็นภาพที่ทำหน้าเศร้านั่น

ยังติดตาอยู่เลย ที่ผมอยากจะปรึกษา ขอเป็นคำถามล่ะกันนะครับ พี่ ๆ ช่วยออกความเห็นกันที

1. น้องผู้หญิงคนแรกที่เสป็คผมทุกอย่างนั่น เขาน่าจะจิงจังกับผมไหมครับ หรือพี่ ๆ ว่าเขาคิดไงกับผมกันแน่อะเปลี่ยนคนเป็นอีกคนเลย

2. ผมควรจะทำไงต่อไปดี ไปคบคนที่ตรงเสป็คตัวเองแปะๆ ดี หรือว่าคบคนปัจจุบันต่อไปดี

หรือพี่ ๆ คนไหนมีคำแนะนำอย่างไร หรือหากใครมีประสบการณ์แบบนี้ แปะ ๆ รบกวนแนะนำทีครับ จะขอบคุณม๊าก ๆ

อ้อ และก็พวกคำแนะนำเหมือนเพื่อน ๆ ผมที่ว่า เมิงจะคิดมากทำไมก็ฟัน มันทั้ง 2 คนเลยประมาณนี้ขอเหอะครับ ไม่ต้องมาออกความ

เห็นนะครับ ผมคบใครอยากคบคนเดียวและก็จิงจังครับ ขอบคุณครับ
  • ดีใจ+งานเข้าแล้วนะเนี่ยพี่..สู้ๆๆวุ้ยสรุปเค้าลองใจพี่รึป่าวเนี่ยหรือว่าอยากกินขนม
  • จะเอาชนะคนใหม่หรือเปล่าเอ่ย

ลองคิดให้ดีครับ ชอบ ,หลง ,รัก

ส่วนตัวถ้าเป็นผม เลือกน้องที่ทำงานเดียวกัน ... อิอิ
  • เป็นผมนะ
    น้องพลับขอสอง สับรางกันมันส์เลย
  • http://www.youtube.com/watch?v=kVpRwh_VddI

เรื่องนี้ถามคนอื่น ลองนั่งถามใจตัวเองดีกว่า ขำๆนะพี่
  • อารมณ์ผมตอนนี้คือประมาณว่า เหมือนประมาณนางฟ้าที่เคยชอบ มาให้ความสนใจเรา (อย่าหาว่าผมเจ้าชู้เลยครับ ผมว่า

เป็นผุ้ชายคนไหนก็ต้อง มีสะเทือนบ้างล่ะครับ เพราะปกติผมก็เป็นคนที่เกลียดเรื่องเจ้าชู้มาก เรียกว่าอคติเลยล่ะ

แต่เรื่องนี้ไม่เกิดกะใคร ไม่เข้าใจหรอก ว่าคนที่เราเคยชอบม๊าก ๆ ๆ ๆ กลับมาคุยแสดงเหมือนว่า ชอบคิดถึง เรามากมาย

เป็นใครก็ปลื้ม ผมก็เลยไม่รู้จะเอาไงดี อยากได้ประสบการณ์ จากคนที่เคยเจอแบบนี้จิง ๆ ไม่ว่าจะเป็นฝ่ายไหนก็ได้ ไม่ว่าจะเป็น

เหมือนผม หรือว่าเป็นฝ่ายน้องหญิงคนแรก หรือฝ่ายน้องคนที่ทำงานเดียวกันมาแชร์หน่อยครับ ว่าเรื่องเป็นไปอย่างไร

และเลือกแบบไหน และมันจบยังไง ขอบคุณครับ
  • " ผมคบใครอยากคบคนเดียวและก็จิงจังครับ "

คำตอบก็น่าจะอยู่ในตัวคุณแล้วไม่ใช่เหรอครับ ในเมื่อคุณคบคนนี้อยู่ และคุณเป็นคนที่คบใครคบคนเดียว และจริงจัง คุณก็ควรจะจริงจังกับเค้าต่อไป อย่าทำร้ายความรู้สึกเค้าด้วย " Spec " ของคุณเองเลยครับ ในเมื่อคุณก็บอกว่านิสัยใจคอก็เข้ากับคนใหม่ได้ดี หน้าตาก็น่ารัก ก็ไม่น่าจะมีปัญหานี่ครับ และที่สำคัญคุณเลือกที่จะคบกับคนนี้แล้วด้วย ก็รับผิดชอบการกระทำตัวเองซักนิดนึง อย่าวอกแวก
    คนที่คุณเคยจีบเค้าเปลี่ยนหน้ามือเป็นหลังมือขนาดนั้น มันอาจจะเป็นอาการหมาหวงก้างก็ได้ ประเภทเห็นใครดีกว่าไม่ได้ อันนี้ผมก็พูดไปเรื่อยนะ ต้องคิดเอาเองด้วย ^^

ผมเข้าใจนะ บางครั้งพูดอ่ะ มันเหมือนจะทำง่าย แต่เรื่องความรักมันพูดกันยาวครับ มันไม่มีถูกมีผิด เพราะมันมีเรื่องของอารมณ์เข้ามาเกี่ยวข้อง สุดท้ายแล้วพวกเราก็ยังเป็นแค่มนุษย์ มีรัก โลภ โกรธ หลง....ยังไงก็ไตร่ตรองซักนิด และทำสิ่งที่คิดว่าดีที่สุดแล้วกันครับ เป็นกำลังใจให้ :m113:
  • คนเก่าแค่อยากเอาชนะแฟนใหม่คุณครับ ลองถ้าคุณไม่มีใครอีกเขาก็อาจจะมีสิทธิ์กลับไปเป็นไม่แคร์เหมือนเดิม ถ้าจะรักเราต้องรับแบบไม่มีเงื่อนไขครับ ถ้าคุณเลือกคนที่คุณเคยจีบสุดท้ายคุณจะไม่มีใครเลย คนที่สองดูน่ารักกว่ารักคุณโดยไม่มีข้อสงสัยแอบแฝงแต่คนแรกไม่รู้เขาคิดอะไร(ผมอาจจะวิเคราะห์เขาผิดก็ได้)แต่ที่สำคัญไม่ปกติไม่จริงใจครับเรื่องแบบนี้ผู้หญิงชอบเอาชนะกัน(เป็นบางคน)

คุณบอกว่าคุณรักเดียวใจเดียวใช่ไหมคุณมีน้องที่ทำงานแล้ว แล้วจะไปดูหนังกับคนเก่าแบบนี้ไม่รักเดียวใจเดียวแล้วครับ
    ผมมีแฟนแล้วและถ้าจะไปดูหนังหรือไปกินข้าวกับเพื่อนผู้หญิงผมก็รู้สึกผิดแล้วครับไม่ทำ เป็นเราไปเจอแฟนเราไปดูหนังกินข้าวกับผู้ชายคนอื่นเราคงไม่ชอบ

หรือจะเสี่ยงคบคนเก่าดูก็ได้ครับอยู่ที่ใจคุณเป็นผมสงสารคนใหม่มากกว่า

(ความเห็นส่วนตัวน่ะครับ):013::013:
  • ถ้าเป็นผมคงเลือกคนดีเข้าสภา!!

เห้ย ไม่ใช่ เลือกตามสัญชาติญาณสิ...คนดีจะมีสัมผัสด้ในตัวของมันเองครับ โชคดีนะ...

อิกทางโทรมาปรึกษาผมสิ....อิอิ..แว้วเอาเบอร์สาวมาด้วย.

ล้อเล่ง
  • เลือกที่อยู่กับความจริงและก็สิ่งที่เป็นไปได้ไม่เพ้อฝัน
    ตั้งอยู่บนพื้นฐานของความถูกต้องและศีลธรรม
    และท้ายสุดตัวเองสบายใจครับ
  • ผมว่าถ้าเป็นผมนะ คบกับน้องที่คุณคบอยู่ดีกว่าเพราะเค้าน่าจะจริงใจกับคุณมากกว่านะ กับคนที่คุณตามจีบมันต้องมีอะไรแอบแฝงแน่ๆ (ความคิดผมนะ)
  • ตอนนี้กามเทพกำลังเล็งคุณอย่างแรงเลย รักไม่ใช่สร้างขึ้นมาง่ายๆ มันมาจากก้นบึ้งของหัวใจ เข้าใจเห็นใจ มีความรู้สึกที่ดีต่อกัน อยู่ทีคุณ คุณคบแล้วเที่ยวกันแล้วรู้สึกสบายใจ คุยกันได้ทุกเรื่อง อย่าจับปลา2มือ มันจะพลาดไปหมด จริงใจ จริงจัง โชคดีนะครับ
  • เล่นถามแบบนี้เลยรึ กล้าถาม ก็กล้าออกความเห็นบ้างหละ อิอิ

พี่ๆหลายคนในนี้ มีครอบครัวกันหมดละ มันไม่ได้อยู่ที่การ "จีบคนไหนดี?" หรือ "เกรงใจคนใหม่ แต่แอบแคร์คนเก่า?"

ของบางอย่าง "ถูกต้อง แต่ไม่ถูกใจ" ทุกๆคน ก็ฝันอยากไปเดินควงสาวสวยๆน้องนักศึกษา พาไปดูหนังกินติม ชนช้อนกันดังปิ๊ง ปิ๊ง ปิ๊ง

แต่แล้ว ความเป็นจริงก็ปรากฏ "พ่อๆ ตื่นเร็ว ลูกร้องแล้ว" หุหุหุ ฮ่า......

ที่ผมจะบอกคือ "มองที่ตัวคุณเองก่อนดีกว่าว่า หากจะรักใครซักคนจะเลือกแบบไหน?"

ผมเป็นคนนึงที่ทำงาน ผู้หญิงทำงานผมชอบมั๊ย บอกได้เลยว่าชอบ .... เอามาช่วยงานที่ทำเหรอ ..โอ้วววว ดีเลย

แต่ความเป็นจริงคือ ชีวิตผมมีสาระมากเกินไป ถ้าผมจะคบใครซักคนต้อง ติ๊งต๊องและ ไม่ต้องเน้นเนื้อหา เอาที่ความสบายใจ อย่ามาเครียดกะงาน

อันนี้ ส่วนตัวผมนะ เพราะ ผมแยกครอบครัวออกจากงาน พูดง่ายๆ ขอเด็กๆ ใสๆ เข้าใจโลก แล้วเดินไปพร้อมกับเราและงาน ประมาณนั้น อิอิ

อันนี้เอาสเป๊กส่วนตัวมาบอก ฉะนั้น คุณเองก็ต้องมีสิครับ ว่า ชอบแบบไหน

แบบนางฟ้าที่คุณเลือกไว้ หรือ น้องคนใหม่ที่เข้ามา หาความเหมาะสมให้เจอสิครับ แล้วเดินหน้าเลย

แต่จะเลือกใครซักคน ผมว่านะ (ส่วนตัว) ให้ดูตอนที่มีปัญหากันดีกว่า เพราะการเดินทางไกลด้วยกันนั้น สิ่งนึงที่ต้องหยิบใส่เป้สะพายหลังไปด้วย มันคือ "การให้อภัย"

เดี๋ยวอีกหน่อย อยู่ด้วยกัน เรื่องกระทบกระทั้งเล้กๆน้อยๆแหละ จะทำให้คุณสองคนลำบากใจ

ใหม่ๆ อะไร ใครก็ดีหมดแหละครับ

ใครจะรู้ ..... อาจไม่ใช่ทั้งคู่ก็ได้

เวลาครับ ตอบคุณได้ทุกอย่าง

ขอให้เจอสิ่งดีๆครับ เจอคนที่"ใช่"
  • " ผมก็ไม่แคร์หรอก เพราะคิดว่าเขาไม่ได้สนใจ เราจะไปเสียเวลาทำไม เอาเวลาไปให้คนที่เขาใส่ใจเรา และพร้อมจะคุยปรึกษากะเราดิก่า"

ในเมื่อคุณเองก็คิดแบบนี้แล้วจะไปสนใจอีกทำไม ... ลองคิดดูดีดีนะคะ ผู้หยิงคนแรกน่ะ คุณบอกว่าเป็นเหมือนนางฟ้าที่คุณคอยเฝ้าตาม แต่เขากลับไม่ใส่ใจ อย่างน้อย ๆ มันก็ต้องมีการแสดงน้ำใจออกมาบ้าง คุณบอกว่าเขาเฉยชาไม่ได้สนใจคุณ ....เธอก็เป็นฝ่ายรับอย่างเดียว เป็นเรื่องธรรมดาน่ะค่ะของคนที่คิดว่า เขาเป็นที่สนใจ เพราะดูคุณก็บ้าพยายามอยู่ตั้ง 4 เดือน เลยไม่จำเป็นที่ต้องแคร์ความรู้สึก เพราะยังไงคุณก็ยังทำอยู่......

วันนึง..ความพยายามสิ้นสุด คุณมีคน ๆ นึงเข้ามาเติมเต็มในสิ่งที่คุณแสวงหา และคุณก็ไม่ปฏิเสธที่จะคบน้องคนนี้ ความคิดที่คุณคิดว่า เอาเวลาไปให้คนที่เขาใส่ใจเรา พร้อมที่จะคุยปรึกษากับเราดีกว่า .... มันก็น่าจะเป็นคำตอบที่ดีที่สุดแล้วไม่ใช่เหรอว่าว่าคุณควรเลือกใคร คนแรก เคยรับรู้บ้างมั้ยว่าวันนี้คุณเป็นยังไงบ้าง มีปัญหาในที่ทำงานรึเปล่า พร้อมที่จะแชร์ความรู้สึกกับคุณมั้ย คอยที่จะรับอย่างเดียว สิ่งคุณทำไป 4 เดือนนี่ ก็ไม่มีผลตอบรับกลับมา .... นี่เหรอคือคนที่คุณตามหา ถ้าเป็นแฟนกันคุณคงต้องวิ่งไล่ตามความรู้สึกของเธอคนนี้เรื่อยไป เหนื่อยนะคะ

ส่วนน้องอีกคนนึง...เป็นคนที่เข้ามาตอนที่คุณเริ่มเหนื่อยกับการวิ่งไล่ตามผู้หญิงในสเปค น้องเป็นคนที่พร้อมเข้าใจและอยู่ข้าง ๆ คุณ แชร์ทุกความรู้สึกของคุณ คุณเองไม่รู้สึกสบายใจที่เป็นตัวเองเหรอคะ ... การที่เราทำอะไรให้กับคนที่เขาเห็นคุณค่า เราเองก็มีความสุขที่พร้อมจะให้ และคนรับก็มีความสุข มันดีกว่ามากไม่ใช่เหรอคะ ลองเทียบกันดูนะคะ โตแล้วเรียนจบแล้ว การงานก็มีทำ น่าจะคิดได้ไม่ยาก สิ่งที่คุณทำไปทีแรกกับผู้หญิงในสเปคน่ะ ได้อะไรกลับมาบ้าง....

ไม่ยุติธรรมกับน้องคนที่ 2 ..... เรื่องแค่นี้ถ้าคุณคิดไม่ได้ก็ลองกลับไปวิ่งตามเหมือนก่อนเถอะนะคะ และปล่อยน้องเขาไป แค่ 2 เดือนเสียใจก็แป๊บเดือน อย่าปล่อยเวลาให้เนิ่นนาน อย่าเห็นแก่ตัว น้องเขาอาจได้เจอผู้ชายดีดีที่ไม่โลเลเช่นคุณ

ส่วนตัวแล้วขอประณามการกระทำของผู้หญิงคนแรกค่ะ น่าสมเพช+หน้าด้านได้ใจจริง ๆ ค่ะ รู้ทั้งรู้ว่าคุณน่ะคบใครอยู่แล้ว ตัวเองก็ไม่ได้ให้แม้แต่ความหวัง ยังหน้าด้านโทรหาทั้งที่ไม่เคยโทรหาคุณ ทำตัวต่างฟ้ากับเหว กลับมาใหม่คราวนี้ เธอง่ายไปมั้ยคะ...
  • แกล้งแย้งเล่นๆนะคับ อิอิ

ถ้าผู้หญิงบคนแรกเค้าลองใจหล่ะ เวลาสี่เดือน จีบคนๆนึงมันแป๊ปเดียวเองนะ เค้าอาจดูความพยายามของเราอยู่ก็ได้นา

พอวันนึง ความที่ฟอร์มมากงัย รู้สึกสูญเสีย ก็เลย ต้อง "ตามสิ่งที่เสียไปกลับมา"

อันนี้ผมมองในมุมผู้หญิงที่ บางคนอาจไม่อยากไว้ใจและเปิดใจให้ใครที่แปลกหน้านะครับ

แล้วนึกดูสิ คนฟอร์มๆ เฉยๆ กลับเปลี่ยนไปเลย แบบนี้ ก็เหมือน กับ รู้ถึงคุณค่าของคุณรึเปล่า ?

ฮ่า..... เอามุมแตกต่างมาให้คุณสับสนเล่นๆครับ ห๊า ห๊า ห๊า

ไม่มีใครดี หรือไม่ดีหรอก สถานะการณ์เป็นแบบไหน อักษรที่อธิบายมา เราไปตัดสินใครไม่ได้หรอกครับ

คุณเจ้าของกระทู้ ต้อง "ตัดสินตัวเองแล้วหละครับ" .......

หากคุณโลเลอย่างที่พี่ด้านบนบอก จะช่วยภาวะนาให้แห้วทั้งคู่เลยครับ งิงิ

เอ้า.... เวลานับถอยหลังแระ
  • ถ้าคนแรก กะคนที่สองแย่งกัน เราก็มีคนที่สามไปเลย อิอิ เค้าจะได้สามัคคีกัน :017::017:
  • มันก็อาจจะจริงอย่างที่ คุณ elephantjoe บอกเนาะ..

เขาอาจจะฟอร์มมากไปหน่อย.. จนมารู้สึกตัวอีกทีตอนที่สูญเสียไปแล้ว

..ก็น่าเห็นใจอยู่เหมือนกันคะ +++ แต่มันไม่น่าเกลียด + ง่ายไปหน่อยเหรอคะ

ที่จู่ ๆ เขาก็กลับมาทำดี พูดดี ทำทุกอย่างเพื่อให้ผู้ชายกลับไปคบกับเขา (รึเปล่า??!!)

ทั้ง ๆ ที่ เขาก็รู้อยู่แล้วว่าผู้ชายมีแฟนอยู่แล้ว.. ผู้หญิงดี ๆ เขาไม่น่าจะทำแบบนี้นะคะ

ถ้าฟอร์มจัดจิง ๆ .. คงไม่กลับมาให้เสียฟอร์มมากไปกว่าเดิมหรอกคะ

อีกอย่าง.. ศักดิ์ศรีมันก็น่ามั้งนิคะ ? หรือไม่จริง??!! ?ถึงระยะเวลามันจะสั้นก็เถอะ

ผู้หญิงด้วยกันก็น่าจะเข้าใจ.. ว่าการสูญเสียคนรักมันเป็นยังไง ? ไม่น่าจะมาแย่งกันแบบนี้

หรือเขาไม่รู้ค่ะ??!!ว่ามีแฟนแล้ว!! ..ถ้าเขาไม่รู้ -- งั้นทำไมเจ้าของกระทู้ไม่บอกคะ ((หรือต่างคน ก็ต่างรู้ ๆ กันอยู่))

เห็นคุณเจ้าของกระทู้ทิ้งท้ายไว้ว่ารักเดียวใจเดียว + จริงจังไงคะ

แต่สิ่งที่คุณทำมันไม่ได้ตรงกับข้อความเลยนะคะ (แค่อ่านแล้วมันดูดีเฉย ๆ)

คุณจะบอกว่าคุณไปเดินเที่ยวกับเขา.. ไปดูหนัง + ทานข้าวโดยที่ไม่คิดอะไรเลย (เหรอ??!!)

ข้ออ้างมันก็มีเป็นร้อย ๆ เนาะ.. ที่สามารถปฏิเสธไปได้อย่างไม่น่าเกลียด

ลองแฟนคุณคนปัจจุบันทำอย่างคุณบ้างละคะ??

ไปกับผู้ชายอื่นแล้วทำสิ่งต่าง ๆ อย่างที่คุณกับนางฟ้าคนเก่าของคุณทำ

คุณจะไม่รู้สึกอะไรบ้างเหรอ?? หรือคุณคบแฟนคนปัจจุบันไว้แค่"คั้นเวลา"??

ถ้าเราเป็นแฟนคนปัจจุบันของคุณ . . ((ต่อให้คุณ?หล่อขั้นเทพ?แค่ไหนก็เถอะ))

เราคงไม่มานั่งเสียเวลา + ความรู้สึกให้คุณเลือกหรอกคะว่าคุณจะเลือกใคร

เพราะแค่คุณกลับไปหานางฟ้าคนเก่าของคุณ ทั้งคุยโทรศัพท์ ทั้งไปเที่ยวกัน 2-2

แค่นี้มันก็เป็นการ ?ทรยศ? กันมากเกินพอแล้วคะ

แล้วนี่คุณยังคิดไม่ได้.. จนต้องมาถามความคิดเห็นจากคนอื่น ๆ

ซึ่งแปลว่าคุณมีความโลเลอย่างสุด ๆ คงไม่สามารถเป็นเสาหลักที่ดีของครอบครัวในภายภาคหน้าได้หรอกคะ

แล้วนี่ถ้าบังเอิญ... แฟนคนปัจจุบันคุณยังไม่ทราบเรื่อง..

เราว่าคุณกับนางฟ้าคนเก่าของคุณ.. ไม่เลยเถิดกันไปถึงไหนต่อไหนเลยเหรอคะ

คุณถึงค่อยบอกแฟนคนปัจจุบัน.. ว่าคุณมีคนอื่น??!! ((หรือไม่บอก..!!))

ทั้งนี้.. ทั้งนั้น -- ก็ขึ้นอยู่กับคุณอะคะว่าคุณจะเลือกใคร

ใคร "ใช่" "ไม่ใช่" ก็ไม่มีใครรู้เห็นกับคุณหรอกคะ คุณไม่ต้องไปถามคนอื่นหรอก.. ถามตัวคุณเองดีกว่า

แต่ถ้าคุณต้องการคำตอบ.. เราแนะนำว่าให้คุณเลือกนางฟ้าคนแรกของคุณค่ะ

เพราะแฟนคุณคนปัจจุบันเขาดีเกินไปสำหรับคุณค่ะ..

ทั้ง ๆ ที่เขาไม่ควรให้อภัยคุณเลยด้วยซ้ำ แต่เขากลับรอและให้เวลาคุณตัดสินใจเองด้วย!!

ว่าคุณจะเลือกใคร.. เพราะงั้นเขาควรไปเจอคนที่ดีกว่านี้คะ

รีบคิด.. รีบตัดสินใจคะ ? อย่าเห็นแก่ตัวแล้วปล่อยให้เขารอ + เสียความรู้สึกไปมากกว่านี้เลย

ปล.เหตุการณ์ที่เกิดขึ้น -- ไม่ได้ทำให้เราเห็นใจคุณหรือนางฟ้าของคุณเลยคะ

แล้วถ้าเราเจอเหตุการณ์อย่างคุณ.. ก็คงไม่มานั่งเสียเวลา + เครียดว่าจะเลือกใครหรอกค่ะ

สถานการณ์ที่เกิดขึ้นจริง + เหตุผลมันก็เห็น ๆ กันอยู่เต็มตา -- ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าคุณจะมานั่งเสียเวลาคิดทำไม!!O_o
  • ^
    ^
    ^
    ^

ข้างบนนี่อาร์ตที่สุดเลยอ่า 5555+

ไม่ได้มาแก้ต่างให้เจ้าของกระทู้หรอกครับ แต่ว่าผู้ชายที่เด็ดขาดที่สุดมาเจอเรื่องอย่างนี้ก็ โลเล ได้ไม่ยากเลย

เรื่องของผู้หญิงที่เกิดขึ้นในความคิดผู้ชายนี่มีอิทธิพลต่อความคิดสูง แม้ต้องยกทัพไปปราบกังตั๋งเพื่อ 2นางแซ่เกี้ยว โจโฉ ก็ยังทำมาแล้ว

ผมว่าที่เจ้าของกระทู้เอามาถามนี้ ก็เพราะว่ามีใจรู้สึกเอนเอียงไปทางนางฟ้าคนแรกมากว่าน้องที่ทำงาน อยู่นิดหน่อย 55% เป็นอย่างน้อย

แต่ที่หนักใจว่าต้องเลือกใครเพราะว่า เกรงใจน้องที่ทำงาน เพราะเค้าไม่ผิดอะไร ถึงไม่เข้าสเป็คก็ไม่มีอะไรที่แย่ไปเสียเลย แต่..!!

อยากให้ถามสักหน่อยว่าที่พยายามจีบ 4เดือนมาเนี่ย ทำไมถึงเป็นอย่างนี้ ทำไมตอนนี้ถึงเปลี่ยนไปเหมือนพลิกฝ่ามือ อยากฟังคำตอบ

เรื่องของการคบกัน เมื่อถึงคราวลำบากเราถึงจะเห็นนําใจกันทั้งสองฝ่าย แต่ว่ามันคงอีกนานกว่าจะถึงวันนั้น ทีนี้เรื่องที่ง่ายกว่านั้น

เราก็ดูตอนเค้างอนสิครับ ดูสิว่าเราชอบแบบไหน บางคนก็งอนแปปเดียวก็หาย บางคนก็งอนไม่พูดกันเป็นวันอึดอัดเสียเวลา

เรื่องนี้รับรองได้ว่าถ้าเราตัดสินใจเลือกใครแล้ว วันนึงเราต้องคิดถึงอีกคนแน่นอน เพียงแต่เราจะหาความดีของเขาตรงไหน มาลบกัน เท่านั้นเอง

ผึ้งกับดอกไม้ต่างกันยังไง ต่างกันที่ใครเป็นฝ่ายเลือก
  • แหม่ เมื่อท่านจิวยี่วิจารณ์ขาดเช่นนนี้แล้ว ข้าน้อยโลซกก็ต้องน้อมตามหละ คิคิคิ

อิอิ แซวเล่นๆนะครับท่านหยก
  • ระวังคนแรกจะแอบหลอกให้เลิกกับคนปัจุบัน
    แล้วพอเลิกกับคนปัจจุบัน
    คนเเรกก็จะไม่สนใจคุณเหมือนเดิม
    ผมเคยโดนมาแล้ว
    สองครั้ง
  • น่าเห็นใจ คับ
    1.ก็สเป็ค
    2.ก็น่าสงสาร :001:
    สู้ๆ คับอธิบายไม่ถูก:025::062:
  • เคยมีประสบการณ์เหมือนกัน แบบนี้...

บอกเลิกคนปัจจุบันไป....แล้วกลับไปคบคนที่เคยจีบ.....ประมาณ ไม่ถึงเดือน เม่งบอกกกู "เรากลับไปเป็นพี่น้องกันเหมือนเดิมดีกว่านะ".....

จุกเลย.....กู สรุป อดหมด ทั้ง 2 คน...

ถามความรู้สึกตัวเองครับ....

สุโค่ยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
  • เรื่องของหัวใจมีคนแนะนำก็ดี แต่สุดท้ายคนที่จะตอบได้ดีที่สุดก็คือหัวใจของคุณเอง
  • จงแคร์คนที่เขาแคร์คุณให้มากๆ อย่าหลงกลนางมาร เธอไม่ใช่นางฟ้าหรอกครับ
    คุณจากมา เพราะเธอทำตัวเธอเอง วันนี้น้องคนใหม่เขาไม่ได้ทำอะไรผิด คุณจะทำร้ายน้องเขาได้ลงหรือ

รักคนที่เขารักเรา ดีกว่าไปเสียเวลากลับคนที่ไม่รักเรา ดูแลน้องคนที่สองให้ดีที่สุด
    หากนางฟ้าของคุณ รักคุณจริง เธอต้องรอได้ แม้มันมันจะนานแค่ไหน

หากคุณโลเล วันหนึ่งไม่เหลือใคร แล้วคุณจะเสียใจ
  • จริงของพี่มาร์คยุ้ยเคยเจอเหตุการณ์นี้เหมือนกันถึงแม้ว่าการที่เราจะทำดีแค่ใหนก้ตามถ้าคำว่าไม่รักมันเกิดขึ้นในตัวเขาต่อให้เราทำอะไรมากแค่ใหนก็ตามมันก็ไม่มีวันที่จะเห็นค่า แต่ถ้าวันใดที่เราจากไปกับทุกอย่างที่เขาเคยได้รับจากเรา เขาก็จะเริ่มเห็นค่า ยุ้ยว่ามันเสียเวลากลับการที่จะกลับไปเพราะเราไม่รู้ว่าเขากลับมาเพราะอะไรเพราะว่าอยากได้อะไรเหมือนเดิมที่เคยได้รับหรือว่าเสียหน้าที่เลิกจีบเราแล้วไปมีคนอื่น รักคนที่เขารักเราแล้วรักระหว่างคนสองคนมันจะมีค่ามากกว่าการที่เราวิ่งไร่ตามหาความรัก ความแน่นอนไม่มีคัยรู้หลอกค่ะว่ามันอยู่ที่ีใหน ทำทุกวันให้ดีที่สุดกับคนปัจจุบันี่เราเลือกแล้วให้ดีที่สุด เขาไม่ได้ผิดอะไรเพราะพี่เป็นคนเลือกเอง ส่วนคนในฝันหาถ้าเขารักเราจริงเขาต้องรอเราได้เหมือนกับความพยายามที่พี่ตามจีบเขามาหลายเดือนหนูว่านะมันหมดค่าตั้งแต่วันที่พี่จากมาแล้วละ เราเคยรอเขาแล้วปล่อยให้เขารอเราบ้าง จงคิดว่าผู้หญิงอีกคนเขาไม่ได้ผิดอะไร มันนานนะกับการที่จะลืมคัยสักคน บางคนอาจจะลืมเลยด้วยซ้ำ ..เพราะความรักมันเหมือนดาบสองคม..
  • ดราม่าสุดๆเลยกระทู้นี้ haha!!! เลือกคนที่จริงใจกับเราดีที่สุด
  • โว้ววววเท่ห์มากเรื่องแบบนี้แก้ง่ายนิดเดียวครับ ถ้าเป็นเหลียงจะ หวด ทีเดียวเสียทั้งคู่บอกน้องเค้าไปพี่เป็นคนขอประชาชนจะใช้สองมาตรฐานให้เลือกทำร้าย

ใครสักคนคงเป็นไปไม่ได้ดังนั้นพี่ขอใช้กฎหมายในสภาว่ะฉุกเฉินห้ามให้ผู้ใดออกนอกดวงใจพี่ ให้กระชับพื้นที่ดวงใจเราทั้งสาวดวงตามแผนปรองดองแห่งชาติ

ให้เป็นอันหนึ่งอันเดียวกันตาม นโยบายของรัฐบาลน่ะจ๊ะยอดดวงใจจึงประกาศมาให้ทราบอิๆ

ป.ล กฎหมายฉบับนี้เป็นความสามารถส่วนบุคคลหากโดรกระทืบไม่เกี่ยวน่ะจ๊ะ 555
  • เรื่องอย่างนี้ ก็คงจะใจใครใจมันนะ คำตอบดีๆหลายมุมมองก็รอท่านอยู่ข้างบน

แต่คุณยังตัดสินใจไม่ได้ เรามีตัวช่วย :o001:

ในเมื่อเราเป็นคนเลี้ยง pit อย่าลืมให้มันมีสวนในการช่วยตัดสินใจผู้หญิง 2 คนนี้นะ

The Test: วันเสาร์/อาทิตย์ ให้พาผู้หญิง 2 คนนี้ ไปเดินเล่นที่สวน (แต่อย่าไปพร้อมกัน เดียวตายยยย) แล้วให้เพื่อนเอาหมาเราไปผูกไว้กับต้นไม้ (เหมือนหมาถูกทิ้ง) คนไหนที่เดินเข้าไปหาหมาคุณ ก็จะได้เป็น The Winner !!!

แต่ถ้าทั้ง 2 คนไม่สนใจน้อง pit bull แนะนำว่าให้บอกน้องๆ ผู้หญิง 2 คนนี้ "ท่านมาทางไหน ก็ ขอเชิญท่านไปทางนั้น" :o054:

เพราะท้ายที่สุดต้องเลือกผู้หญิงที่มีใจเมตตากับสัตว์โลก ไม่งั้น เดียวจะเป็นเรื่องที่หลัง

แต่ถ้าผู้หญิงทั้ง 2 คนนี้ เดินเข้าไปเล่น และ สงสารหมาคุณ
    ขอแนะนำให้ไปอ่าน คำตอบดีๆหลายมุมมองทีรอท่านอยู่ข้างบน...

555555 เหมือนกงเกวียนแห่งกรรม :o014:
  • 55555555555+ ทั่นแฮรี่ คิด ได้ไงเนี่ย (เรียกตามน้องเตย เน้อ)

ป้าพร ว่า หมามันรู้น๊า ว่า ใครคิดยังไง กะเจ้าของ

ทำตามคำแนะนำของ ความเห็นข้างบนเลยจ้า
  • เรื่องแบบนี้ ผมมีทางเลือกแค่สองทาง ไม่แบบเฮียเหลียง ก็มาเฟีย

แต่ถ้าตัวผมในสถานการณ์นี้ ความสุขที่แท้จริง ขอฟันธงที่มาเฟียคับ :066:

ดูแลน้องเค้าให้ดีที่สุด...:039:
  • อายุน้องเท่าไหร่แล้วครับ...ถ้ายังไม่เกิน 30 นะ อย่าเพิ่งคิดมาก ดูไปเรื่อยๆ เดี๋ยวมีมาเพียบบบ(อันนี้จากประสบการณ์ตรง) อ่อ...กระทู้นี้คนสนใจเยอะจังเลยยย
  • มาออกความคิดเห้นให้อีกแรงค่ะ ในฐานะ ผู้หญิง คนแรกน่ะ เค้าไม่สนใจเรา คบเป็นเพื่อนดีกว่าจ๊ะ

ส่วนคนที่ 2 เราต้องถามใจเราก่อน ว่า แค่ชอบ แล้วจะพัฒนาไปเป้นความรักได้ไหม ถ้าไม่ได้มีความรู้สึกว่าจะรัก รีบเปลี่ยนสถานะเป้นเพื่อนซะ พาเค้ามาคุย ให้เครียๆ เพราะผู้หญิงน่ะ ถ้าเค้ารักเราแล้ว มันถอนยาก คือถ้ามีเวลา แบบว่า เดี๋ยวก็มีมาเอง คนเรา ในเรื่องรัก ตั้งใจมาก หวังมาก ก็จะเสียเวลาไปกับความรู้สึก ลองมองคนที่คบแล้ว ไม่รุ้สึกเบื่อ ไม่รุ้สึกว่าเราต้องพยายาม ในการจูนเข้าหากันก็คนนั้นแหละคะ

ยังไง ก็ สู้ๆนะ
  • เรื่องความรัก เราลูกผู้ชาย ให้เขาทำร้ายเรา แต่เราอย่าไปทำร้ายเขา
  • มันขื้นอยู่กับตัวน้องเองครับว่ารู้สึกดีกับผู้หญิงคนไหน ผู้หญิงที่อยู่ด้วยตอนนี้คงดีมาก
    แต่ถ้าน้องไปรักผู้หญิงในฝันอีกคนก็เหมือนอยู่แบบทนๆ ไปวันๆ กับแฟนมันก็ทรมารนะ
    ซึ่งยังไม่สายเกินไปที่น้องจะเปลี่ยนใจ เพราะทั้งสองฝ่ายอาจจะเจ็บน้อยหน่อยถ้าเลิกกันตอนนี้
    ผู้หญิงที่น้องชอบอาจเล่นตัวนานหน่อย แต่กฎเกณฑ์ของความรักที่พี่อยากจะบอกให้ไว้สองอย่างคือ
    สิ่งที่เราได้มายาก มันก็จะสูญเสียไปได้ยากมาก อีกกฎคือถ้าน้องจะจับปลาสองมือยังไงมัน
    ก็ต้องหลุดแน่นอนไม่ว่าจะมีเงินหรือมีเวลามากน้อยแค่ไหน เพราะฉนั้นควรเลือกคนที่น้องรู้สึก
    ตื่นเต้นเวลาเค้าโทรมา ดีใจเวลาเห็นหน้า อบอุ่นเวลาได้กอด เร่าร้อนเวลา.....:020:
    ถ้ารู้แล้วน้องจะรู้คําตอบทันทีว่าคนไหนที่ใช่เลย จากผู้จบปริญาตรีจิตวิทยาศาสตร์ทางด้านความรักและความห่วงใย...
  • ถามหัวใจตัวเอง ถามความรู้สึกตัวเองครับ ว่าต้องการใครกันแน่
    แล้วเมื่อเลือกแล้วก็จงอย่าเสียใจในสิ่งที่ตัวเองได้เลือกในภายหลัง
    เรื่องของหัวใจไม่เกิดกับใคร ไม่รู้หรอกครับ ตัวเองรู้ดีที่สุดครับ
    แต่มีเพลงอยู่เพลงนึง เค้าร้องไว้แบบนี้ครับ "รักคนที่เค้ารักเราดีกว่า"
    เก่าไปนิดแต่จริงแท้แน่นอนครับ อิอิ
  • บ้านนี้ คือ บ้านของเราจริงๆครับ ไม่ว่าใครจะมีปัญหาอะไร มาขอคำปรึกษาในนี้ ก็จะมีพี่ๆน้องๆมาช่วยหาทางออก
    คนไหนที่น้องไม่เอา พี่ขอเบอรืละกัน เอิ๊กๆๆๆ
  • น้องคนที่ 2 คือคำตอบ ถ้าคุณมีความรู้สึกดีๆกับน้องเขาแล้ว และทุกอย่างไม่ว่าจะเป็นความสัมพันธ์หรือนิสัยไปกันได้ดี ไม่มีอะไรที่ควรจะลังเลครับ
    นอกจากว่า คุณไม่รู้สึกอะไรในความสัมพันธ์กับน้องคนที่ 2 เลย ส่วนผู้หญิงที่คุณชอบคือปัญหาของผู้ชายส่วนใหญ่ที่ยังไม่ได้ครอบครอง เลยมักจะอยากได้เมื่อโอกาสมันอำนวยครับ
    ถ้าคุณได้มาแล้วจริงๆ อาจจะทำให้คุณยิ้มไม่ออกก็ได้นะครับ
  • เอ้าๆๆๆๆ ลำบากใจน่าดู เหอๆ ขอเอาใจช่วยครับ

*
    *
    *
    แหม แต่ถ้าผมเก่งเท่า จิวยี่ ผมคงไปจะหาคำตอบให้พี่ท่านไปแล้ว อย่าว่าแต่ โลซก เลย

แม้ อุยกาย ก็ยังฉลาดกว่าผมเยอะ เด้ออออ
  • อยากจะบอกว่า นางในฝัน กับนางในความเป็นจริงมันไม่เหมือนกันครับ ผมเคยมีประสบการณ์แบบนี้เหมือนกัน ทำร้ายนางในความเป็นจริง อยู่กับนางในฝัน มันเป็นตราบาปมาถึงทุกวันนี้ครับ เราจะรู้สึกผิดเมื่อเราได้ทำมันลงไป จะคิดจะกลับไปใหม่ีมันก็ไม่ได้ ยังรู้สึกเสียใจอยู่จนถึงทุกวันนี้เลยครับ
    เลือกคนที่รักและเข้าใจเรา พร้อมจะลำบากกับเราดีกว่าครับ เชื่อผมเถอะ
  • :063:

อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน แหละทำสิ่งนั้นให้ดีที่สุด

http://www.youtube.com/watch?v=lBQ8Pu-Ql7I