ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

Aไอเพชรถ่ายเป็นเลือด
  • ไอเพชร หมาป้าพร ก็มีอาการถ่ายออกมาเป็นเลือด อ๊วก อ๊วก อ๊วก ถ่ายเหลว คาวมาก เหม็นง่ะ

ตอนนั้นป้าพร อยู่ ลพบุรี นึกอะไรไม่ออกเลย โทรถามตะละคน บอกให้หาหมอหยั่งเดียว

ป้าพร โทรขอคำปรึกษา เฮียใหญ่ แห่งค่ายพระรามสาม เฮียบอก ซื้อไดเซนโต ของคน ให้มันกินด่วน ให้มันหยุดถ่ายเหลว

ป้าพร ไปร้านหมอ ซื้อไดเซนโต หมอบอกไม่มี มีแต่ ค๊อกคีร่า แต่ตัวยาเหมือนกัน แผงละ 10 บาท

แถมหมอถามว่าหมาฝรั่งรึเปล่า ถ้าใช่ เอา ยาแทมโป ของเด็ก สำหรับรักษาโรคติดเชื้อ ไปอีกขวดละกัน ให้กินหลังอาหารครึ่งช้อนชา

ถึง กทม. ป้าพร จัดการตามคำแนะนำ กลางคืนไม่เอาขังกรง อนุญาตให้นอนในบ้าน

55555 เช้าตื่นขึ้นมา ข้าวของกระจาย มีกองอึ กะกองฉี่ อึเป็นก้อนตามปกติล่ะ

ข้อเตือนใจ รักหมา อย่าตามใจ แบบป้าพรน๊า

สรุป ไอเพชร ไม่ได้เป็นพาโวไวรัส เฮ้อ โล่งอก (ป้าพรฉีดยาตามกำหนดทุกครั้ง)

ไม่พามันออกไปไหนเวลาฉีดยาเสร็จเจ็ดวัน ตอนแรกง๊ง ง มันเป็นแบบนี้ได้ไงหว่า

มาถึงบางอ้อ ตอนที่เฮียใหญ่ซัก (ยิ่งฝ่าหมออีกนะเนี่ย) ป้าเอารัยให้ไอเพชรกิน

โครงไก่ทอดแล้วสับ อิอิ (อีโกลเด้นกินไม่เป็นไร นึกว่าไอเพชรจะเหมือนกัน)

กระดูกไก่ คงไปแทงถูกลำไส้ไอเพชร นะเออ
    ไฟล์แนบ
    Picture 01562.jpg 68K
    ขี้กะเลือด12.jpg 120K
    ยารักษา1ย่อ2.jpg 31K
  • ดีใจด้วยนะครับ ป้่าำพร

ขอคำปรึกษามั่งสิครับ เมื่อเช้านี้ลูกชายมีอาการซึม และอ๊วก
    แถมถ่ายเหลวด้วย แต่ไม่มีเลือด
    หมาอายุ 1 ปี แต่มีอาการเพิ่มคือขาหลังซ้าย เดินลงน้ำหนักไม่ได้
    เมื่อเช้าพาไปหาหมอมา หมอบอกไม่น่าจะเป็นอะไร ไม่มีไข้ หายใจปกติ
    อาจจะไปไล่แมว แุถวบ้านแล้วขาพลิก แล้วมันก็พอดีกับอาการท้องเสีย (เมื่อวานให้ต้มเนื้อ คลุกกับอาหารเม็ด)

เลยทำให้ผมถึงกับ จิตตกไปเลยทีเดียว
    กลัวมันจะเป็นโรคลำไส้ เหมือนกัน เพราะปกติเลี้ยงมันมาปีนึง ไม่เคยมีเช้าไหนที่มันซึมขนาดนี้เลย

ทีแรกนึกว่า โดนสัตว์ปละหลาด อะไรหลังบ้านกัดหรือเปล่า (งู แมงป่อง ตะขาบ)
    แต่คุณหมอ บอกว่า ถ้าหมามันโดนอะไรที่มีพิษกัด มันจะมีรอยและบวม (ความรู้ใหม่เลย)

ตอนนี้ก็ยังรอดู อาการอยู่
  • ดีใจด้วยคับป้า

ผมสิครับ ไม่ทัน และไม่รู้เรื่องด้วย เจ้าตัวโปรดไปกินเศษปลาที่อีกตัวคาบมา

โทรถามลูกน้องตลอด ว่าเปนไงบ้าง

มันบอก ดีคับ ดี สบายดี เล่น ....

วันต่อมาตอนเช้า มันบอก เป็นไรไม่รู้ "ตาย" ที่เตียงเจ้านาย

สอบถามกลับไป เมื่อวาน ถ่ายเป็นเลือด ..... ( มันไม่ยอมบอก )

แทบล้มทั้งยืน ....

แต่ก็โทษตัวเอง ที่ ไม่ได้เอาเค้ามาด้วย เพราะคิดว่าทำธุระไม่นาน

เห็นเรื่องราวจากป้าพรแล้วดีใจด้วยนะครับ
  • *****ทั่นแต๊ก

ขอคำปรึกษามั่งสิครับ เมื่อเช้านี้ลูกชายมีอาการซึม และอ๊วก
    แถมถ่ายเหลวด้วย แต่ไม่มีเลือด
    หมาอายุ 1 ปี แต่มีอาการเพิ่มคือขาหลังซ้าย เดินลงน้ำหนักไม่ได้
    เมื่อเช้าพาไปหาหมอมา หมอบอกไม่น่าจะเป็นอะไร ไม่มีไข้ หายใจปกติ
    อาจจะไปไล่แมว แุถวบ้านแล้วขาพลิก แล้วมันก็พอดีกับอาการท้องเสีย (เมื่อวานให้ต้มเนื้อ คลุกกับอาหารเม็ด)

ใช้สูตรป้าพรเลย ไปร้านขายยา ซื้อ ยาสำหรับรักษาโรคติดเชื้อ (ป้าพรซื้อมายี่ห้อ แทมโป ขวดละ 30 บาท)

เอาสลิงดูด 3 ซีซี แล้วฉีดใส่ปากมันเลย ได้ผลไง บอกกันมั่งน๊า

เรื่องขาหลัง จนปัญญา เพราะ สองตัวที่เลี้ยง ยังไม่เคยเป็น อิอิ

*****ทั่นโจ ใช่หมาตัวน้อยที่ หวัดดีเป็นตอนสองเดือนป่ะ (ที่ตายอ่ะ)

ป้าพร เพิ่งเป็นมือใหม่จ้า เลี้ยงอีโกลเด้น รอดมาได้ตามประสา แต่ยังเสียใจไม่หายที่อีโกลเด้น มันแพ้ง่ายมาก เด๋วเป็นตุ่มๆ

เพิ่งมานึกออก เมื่อมีไอเพชรเปรียบเทียบนี่เอง ไอเพชรฟามจิงน่าจะแพ้ง่ายมากกว่าฝ่าอีโกลเด้น แต่กลับไม่แพ้

สาเหตุ คงมาจากตอนได้อีโกลเด้นมา ตอนนั้น ป้าพร ยังไม่เคยรักหมา ที่เลี้ยงเพราะทั่นสารวัตรเค้ารัก

ป้าพร ไม่ยอมให้มันนอนในบ้าน เอา ยากันยุงชนิดน้ำ ทาให้มันก่อนนอน ทุกวัน คิดว่า พิษของยาคงจะสะสมในตัวอีโกลเด้น

ประมาณสองสามเดือนได้นะ อีโกลเด้นจึงได้เข้านอนในบ้าน (มันฉลาด อ้อนเก่ง ป้าพร ตอนนี้รักมันมากว่าที่สารวัตรรักมันอี๊กฮ่าฮ่า)
  • เกือบ ขุดหลุมแล้ว มันหน่า จริงๆ อิอิ
  • ตกใจเลยป้า โห่ ดีแล้วครับที่มันไม่เป็นอะไรมาก โชคดีๆครับป้า
    ไฟล์แนบ
    00We052dGlY3.jpg 35K
  • โชคดีจัง....ที่ไม่เป็นไรมาก..ดีใจด้วยครับ..
  • ช่วงนี้ฝนตก เมื่อวานก่อนลูกชาย ลูกสาว พากันเล่นตากฝน อาการเดียวกันเลยครับ ท้องเสียถ่ายมีเลือดบน ขอบคุณกระทู้ดีๆ จากป้าพรครับ
  • *****ชิชะ เจ้าเจมส์ มาแช่งให้ขุดหลุม มะมีทาง 555555+ มันต้องอึด เหมือนแม่มันเด่ะ

*****จุ๊ยซ์ ก๊าบบบบ เลี้ยงแม่หมาแดง มีฟามสุขมั้ย อิอิ

*****ทั่นสุธน ขอบคุณแทนไอเพชรด้วยก๊าบบบบบ ที่เอาใจช่วย

*****mae_1421 ยินดีมากๆ เลยจ้า ที่ได้แชร์ ประสบการณ์เล็กๆน้อยๆ

นี่ทั่นโจ ป้าพร สอนไอเพชรให้หวัดดีได้แล้วนะ 55555+
    ไฟล์แนบ
    Picture 0164.jpg 58K
    Picture 0165.jpg 59K
    Picture 0166.jpg 66K
    Picture 0167.jpg 65K
    Picture 0168.jpg 64K
  • ป้าพรแอบขโมยหมาผมไปซะงั้น
    ไฟล์แนบ
    270610-091543_resize.jpg 54K
  • เง้อ SouL_Nu

แค่คล้ายๆ เด้อค่าเด้อ 5555
    ไฟล์แนบ
    4012.jpg 42K
    Beyonce70D33.jpg 88K
  • 555

เกือบไปแล้ว
  • ไอ่เพชร!! เกือบเหลือแต่ชื่อซะแล้ว
    ไฟล์แนบ
    280620101076-001.jpg 83K
  • ไอ่เพชรเกือบทำให้คนแก่ร้องไห้จนตาบวมกริ้วๆๆ
    ไฟล์แนบ
    280620101078-001.jpg 76K
  • โห ไม่ให้กำลังใจ กันเลยนะ นังเลก้า แต่ทั่นเล็ก เลี้ยงมันได้สุโค่ยยยยย จิงๆ เนาะ

เชื่อแว๊ว เจ้าของเป็นไง หมาจิเป็น งั้น ง่ะ

ดูตานัง เลก้า เด่ะ โห๊ด โหด แต่เล็กแต่น้อยเล๊ย

ดูตา ไอเพชร มั่ง ยังคิขุ อยู่เล๊ย
    ไฟล์แนบ
    ตาไอเพชร.jpg 61K
  • สวัสดีครับป้าผมตกข่าวเลยเมื่อคืนไม่อยู่บ้านไปกทม.มา พึ่งรู้ข่าว
  • นัง เลก้า ชาติ ก่อน มัน ทำกรรม ไว้เยอะ เกิดมา ต้องมา เป็นหมา คนดิบ เถื่อน และโหด ..
    หน้าสงสาร:022:
  • ตัวนี้ชื่ออะไรน๊อ มีเบอร์ รึ เอ็ม ลงให้ป้าพรทีจ้ะ ทั่น SouL_Nu
    ไฟล์แนบ
    Beyonce1002.jpg 54K
    Beyonce70D32.jpg 88K
    Beyonce45-22.jpg 107K
    Beyonce45-12.jpg 108K
  • ผมว่าแล้วโครงไก่แม่งอาหารขยะชัดๆ คนที่เลี้ยงหมามานานคงจะรู้กันทุกท่านแม้แต่หมอยังบอกเลย กินไปมีแต่เสียไม่มีประโยชน์เลยมีประโยชน์อย่างเดียวคืออิ่มท้องไม่ว่าจะเป็นหมาพันธุ์ไหน ถ้ารักหมาจริงให้เขากินอาหารเกรดซุปเปอร์พรีเมี่ยมไปเลย+ไข่ต้มวันละ 1 ฟอง แค่นี้ก็ดีโครตๆแล้วละ เราให้ลูกหมากินดีเต็มที่แค่ 1 ปีแรกก็พอแล้วหลังจากนั้นก็แล้วแต่กำลังเงินของคุณเจ้าของ ลองเอาไปคิดดูนะครับแล้วจะเห็นความแตกต่างระหว่างให้กินแต่ของราคาถูกๆ กับของดี ลูกหมาโตขึ้นเห็นได้ชัดมากๆยิ่งเรื่องความแข็งแรงแม่งต่างกันเยอะ แต่ก็โชคดีแล้วที่ไม่เป็นอะไรมาก
  • ดีครับพี่เล็ก
    ป้าพร
    หูนังกาก้า เท่ห์พี่ ล่ำเชียว ตอนนี้ Beyonce' 11 โลกว่าละครับ ว่างๆจะโทรไปคุยเล่นอีกนะครับพี่ :015:
    ป้าพรครับ เบอร์ผมครับ 089-1914338
    MSN : Pordongkhem@hotmail.com:o032:
  • เรื่องโครงไก่ทอด ระวังหน่อยนะครับ ป้า หยกเคยผสมเอาให้ลูกหมู ทั้งคู่ กินติดๆกันอยู่ หลายวัน สังเกตุดู ขนร่วง แล้วก็ตุ่มขึ้นตามตัว

แต่มันชอบ แล้วมันก็สะดวก ทีนี้ผมก็เลยไม่เอาแล้ววุ้ย ไม่ดี เลยผสมให้กินอย่างอื่นแทน ก็ดีขึ้น ยิ่งถ้ากินปลา ดีขึ้นมากเลยล่ะครับ
  • ตอนนี้ ลูกหมู ไปอยู่ลพบุรีแล้ว อยู่กับ อากู๋ เห็นว่ามันหอน เราก็สงสาร แต่ทีนี้มันไม่สะดวกจริงๆ ก็รอว่าได้งานเข้าทีเข้าทาง

แล้วจะเช่าบ้านก็ค่อยกลับมาอยู่ด้วยกันใหม่ แต่ที่อยู่มันดีอยู่ กู๋ หยกเค้าเป็นคนที่ทำให้หยกรู้จักพิตบลูตัวแรก เมื่อ 7 ปีก่อน

เราก็เลยสบายใจได้เรื่องการเลี้ยงดู ดูๆแล้ว อยู่กับอากู๋ หยกถ้ามันชินแล้ว จะสนุกกว่าอยู่กับหยกซะอีก พราะว่าพื้นที่เยอะกว่า
  • หยกเอ๊ย ถ้าเป็นพี่นะ ต้องตัดใจ เศร้าแน่เลย เราเลี้ยงมาตั้งกะไม่อดนมเนอะ

เข็ดแว๊ว โครงไก่ทอด อิอิ
  • เลี้ยงหมาทั้งทีลงทุนหน่อยสิครับอย่าขี้เหนียวมากนัก ไอ้โครงไก่เขาไว้ให้หมาข้างถนนกินกันไอ้พวกไม่มีอะไรจะแดกนะ หมามีเจ้าของส่วนใหญ่เขาไม่ให้กินกันหรอก แม่งกระจอก
  • หายดีแล้วจ้า กินเก่ง นอนเก่ง อิอิ
    ไฟล์แนบ
    4414.jpg 89K