ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถามเรื่องขนน้องหมาค่ะ
  • อยากทราบว่า เจ้าไมโลตอนนี้อายุได้ 4 เดือนกว่าๆแล้ว ทำไมถึงขนร่วงเยอะจังคะ
    ไม่ทราบว่าตัวอื่นๆเป็นบ้างรึป่าวคะ ตอนนนี้ให้กิน F1 + โครงไก่บด(สุก) ค่ะ :019:
    ไฟล์แนบ
    4.2 mth.jpg 68K
    4.1 mth.jpg 91K
  • ปีโป้ก็เคยเป็น นอกจากขนร่วงแล้วยังมีตุ่มแดง เต็มตัว:017:
    ก็ตัดสินใจเปลี่ยนอาหาร และ เลิกทานไก่ดิบ
    ทานยาแก้แพ้ไป5วัน

อาการดีขึ้นมากๆ ตอนนี้ขนสวยลื่นเชียว:019:

:026:ทีแรกเข้าใจว่าผลัดขน แต่ก็สงสัยว่าทำไมผลัดนานเหลือเกิน
  • มามี้ ดีใจมากๆเลย ที่ปีโป้กลับมาขนสวย
    ไฟล์แนบ
    P1080273_r.JPG 105K
  • ถ้าเรื่องขนร่วง แนะนำว่าอย่าให้กินของมันเช่น ไก่ทอด หมูหอด ไข่ทอด อะไรทอด ให้ห่างๆไปเลยครับ เพราะส่วนมากที่พบ สาเหตุมาจาก ให้กินของมันทั้งนั้นนะครับ แต่เรื่องอาหารผมให้กินF1 ก้อปรกติดีนิครับ
  • ผลัดขนหรือปล่าว ไม่สบายขนก็ร่วงนะครับ ร่วงเยอะด้วย ของมันๆ เหมือน พี่ท่าน Dog_Man บอกหรือปล่าว

ใช้ F1 ก็ปรกติดีครับผมก็ใช้นะ
  • ตัวที่บ้านก็เป็นครับ
    แต่ที่รู้มาบ้างก็ปกตินะครับ
    พอดีหลายวันก่อนพาไปตัดไหมครับ หมอก็บอกว่ามันผลัดขนครับ
    พอกลับมาดูมันก็มีขนขึ้นมาแทนบ้างครับ

อันนี้เป็นส่วนของเจ้าตัวเล็กที่บ้านนะครับยังไงผมว่าลองรับฟังคนอื่นด้วยน่าจาดีกว่าครับ
    ขอให้ขนขึ้นมาเร็วๆนะน้องไมโล
  • เจ้าตัวเล็กที่บ้านครับ

ปล. ฝากสวัสดีกลุ่มพิทเรนเจอร์ทุกคนด้วยนะครับ
  • เจ้าตัวเล็กที่บ้านครับ
    ไฟล์แนบ
    all my pet.jpg 78K
  • อยากทราบสาเหตุครับ เป็นตุ่มเยอะมากตรงที่เป็นตุ่มขนร่วงด้วยด่าง เป็นจุดๆ อ่ะครับ อยากทราบว่าเป็นเพราะ อะไร ครับ ( รบกวนตอบด้วยครับ ขอบคุณมากครับ )
    อยากทราบสาเหตุครับ เป็นตุ่มเยอะมากตรงที่เป็นตุ่มขนร่วงด้วยด่าง เป็นจุดๆ อ่ะครับ อยากทราบว่าเป็นเพราะ อะไร ครับ

อันนี้ไม่แน่ใจครับ แต่ที่บ้านก็เป็นตุ่มแล้วแตกเป็น จุดๆแต่ก็ขนไม่ร่วงครับ
  • หมายักขนร่วง ยายจอมแผลตามตัวชีต้ายังไม่หายเลยจอมอิอิอิ
  • อยากทราบสาเหตุครับ เป็นตุ่มเยอะมากตรงที่เป็นตุ่มขนร่วงด้วยด่าง เป็นจุดๆ อ่ะครับ อยากทราบว่าเป็นเพราะ อะไร ครับ ( รบกวนตอบด้วยครับ ขอบคุณมากครับ )

ยุงกัดป่าวครับ กลางคืนลองสักเกตุส่วนมากหมาที่มีสีเข้ม เช่นสีบลู สีดำ โดนกันเยอะ ลองหาโลชั่นกันยุง ยากันยุงไม่ค่อยอยู่พอคนหลับยาหมดหมาก้อโดน ลองครับลอง
  • ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบ แต่ว่ายุ่งคงไม่ใช้อ่ะครับ เพราะให้นอนในบ้านเลยครับ
    มีสาเหตุอื่นอีกหรือเปล่าครับ
  • ของผมก็เคยเป็นขึ้นเต็มตัวเลยหาหมอหลายรอบไม่หายกินยาหมดไปเป็นพันขนก็ร่วงแต่ตอนนี้หายสนิทแล้วขนขึ้นเต็มแล้ว
    บางคนบอกว่าแพ้ปูนบางคนบอกว่ายุงบางคนบอกว่าหญ้าช่างมันเหอ
    ซื้อยามาทาหลายขนานแต่ก็ไม่หาย
    พอดีไปเจอคนเลี้ยงวัวแถวบ้านเขาเห็นว่าหมาขนร่วงเขาเลยบอกสูตรที่ใช้กับวัวให้มาหายครับสนิทเลยไม่แพงด้วย
    1.น้ำมันมะพร้าว3ช้อน
    2.ขมิ้น1ช้อน
    3.กำมะถัน1ช้อน
  • :o001: ผมเลี้ยงทีเดียว 3 ตัว ตัวใหนกินมากอ้วนมาก ขนจะร่วง ผมให้สลับ โครงไก่สดนะครับ(ของทอดหมาขนจะร่วงผื่นแดงเอาใด้ที่ให้โครงไก่สุกอ่ะแบบทอดหรือป่าวอ่า) แสดงว่าหมาคุณกินเยอะมากๆ ถ้ามีผื่นหรือตุ่มขึ้น ขนแหว่งหย่อมๆ หมาเกายิกๆ ให้ไปซื้อยาม่วงมาสัก 1-2 ขวด ละเลงให้ทั่วจุดใหนร่วงมากเอาให้ม่วงเลย(ถ้าอายุพอจะอาบน้ำใด้ให้อาบน้ำก่อนนะครับ)ทาให้ทั่วจุดขนร่วงจุดใหนคิดว่ามีการเสี่ยงทาไปด้วยเลยครับ แล้วก็เลี้ยงปกติอ่า อาจจะทาหลายวันหน่อยนะครับ
    :o001: หมาเด็กๆเฉพาะพันธ์นี้หรือป่าวไม่รู้นะครับเด็กๆผิวหนังเค้าจะอ่อนมากๆเลยครับ ไม่รุ้ว่ากรรมพันธ์ รับโปรตีนมากกว่าพันธ์อื่นหรือป่าว พฤติกรรมการกินก็ กินแล้วก็ทิ้งตัวนอนตามประสาหมาอ้วน แล้วก็ชอบนอนตรงน้ำนอง นี่อาจเป็นสาเหตุใด้ครับ ของทอดก็อันตราย
    :o001: หลังจากทายาม่วงจนหนำใจแล้ว(อาจทาซ้ำในวันถัดมาอีก)2-3วันอาการเกาจะค่อยเบาๆลง(ถ้าใช่ยาหมอแพงมากมายครับใช่เฉพาะโรคเรื้อนดีกว่ามั้ง)1-2อาทิตย์ค่อยอาบน้ำแล้วก็ทายาม่วงถ้าเลิกเกาแล้วก็ไม่ต้องทา หลังจากนั้นก็หาน้ำมันพืชชนิดหนึ่ง(ใช้กูเกิ้ลหาดูครับหุหุราคาจะเกือบๆร้อยครับไม่ใช่น้ำมันมะกอกนะครับ)มาผสมกับอาหารเม็ด พอขลุกคลิกๆให้กินบำรุงขนครับขนจะเงางามเลยครับ
    :o001: เค้าว่ากันว่าพันธ์นี้ขนร่วงเป็นเรื่องธรรมชาติครับ พอโตจะหายเองครับ ยิ่งอัดอาหารยิ่งร๊วงร่วงแนอนครับ(แต่คนอื่นมาเห็นอาจจะบอกว่าเลี้ยงหมาไม่ดูแลหมาถึงสกปรกใด้) เหอๆ

:o013: ผมจำเค้ามาอ่ะครับบางอันก็ลองทำดูครับ ท่าน woot ก็มีคนบอกสูตรเหมือนกันครับแต่หากำมะถันยากเลยใช้ยาม่วงเค้าว่ามันไม่มีผลข้างเลยใช้ครับ 1-2เดือนอ่าครับขนจึงจะขึ้นมาเยอะๆ
  • อยากทราบสาเหตุครับ เป็นตุ่มเยอะมากตรงที่เป็นตุ่มขนร่วงด้วยด่าง เป็นจุดๆ อ่ะครับ อยากทราบว่าเป็นเพราะ อะไร ครับ

ใช่เป็นตุ่มแล้วมองเห็นหนังเลยหรือเปล่า ตอนเป็นมากๆมันจะติดกันเป็นผืน น่าเกลียดมาก ของผมเป็นอยู่ ไปหาหมอเขาฉีดยาแล้วให้ยามากิน 1 อาทิตย์หาย แต่ไม่หายขาด ต้องกินยาเรื่อยๆ หมอว่าเป็นโรตผิวหนังเกิดจากเชื้อ บัคเตรี เป็นโรคประจำของ พิทบูล ตอนนี้ของผมหายแล้ว แต่ห่างยาไม่ได้ ต้องให้กินเรื่อยเวลาเห็นตุ่มขึ้น แนะนำไปหาหมอหมาครับ
  • ตุ่มที่ยุงกัดรึมาจากพันธุกรรมจงระวังและรีบรักษานะคะ ไม่งั้นจะไม่ได้อยู่ในโลกนี้เหมือนของโอ๋"เจ้าไทเกอร์"วัย 5 เดือนเพราะคิดว่าไม่เป็นรัยมาก พอหาหมอก็ไม่ทันซะแล้ว เฮย:o029::o029:
  • พี่จอมจ๋า ไมโลโตขึ้นเยอะเลย ว่างๆจะไปเล่นด้วย+555

พี่ตี๋ไอ้ตัวเล็กน่ารักดีอะ สวยๆ