ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาพาทัวร์ ตอน "เยือนปากช่อง"
  • เมื่อสัปดาห์ก่อน มีโอกาสไปเยือนบ้านพรรคพวกที่ปากช่อง

เราจะไปชม พิทบูลสวยๆกับอดีตคนเลี้ยงพิทบูล

รวมทั้งเยี่ยมฟาร์มม้า เอาความรู้มาฝากนิดหน่อย

แล้วก็ แนะนำร้านอาหารอิตตาลี่เด็ดๆที่ปากช่อง เมนูที่ท่านผ่านมาแถวนี้ต้องลิ้มลอง

ครบรสแบบนี้ ขออนญาติพี่มาร์ค นำเรื่องราวมาบอกเล่าในพื้นที่นี้นะครับ

เอาหละ ออกเดินทางจากกทม โดยรถตู้ส่วนตัว นั่งสบายเลยยยย ผู้ร่วมเดินทางครั้งนี้ มี 3 คนครับ

กะว่า ไม่หมาก็ม้าละว้า จะจับยัดใส่รถตู้ขากลับ ฮะฮะ

เอาหละครับ เดินทางไปปากช่อง ประตูสู่อีสานกันเถอะเรา
    ไฟล์แนบ
    013.jpg 110K
    025.jpg 124K
    035.jpg 109K
  • แวะบ้านเพื่อนก่อน "พี่ปอ" เจ้าของสถานที่ครับ

ร้านขายอุปกรณ์สัตว์เลี้ยง แทบครบทุกชนิด อาหารต่างๆนาๆครบครัน

ที่สำคัญ วันนี้นัดมาแบกอาหารหมาถึงปากช่องกลับบ้าน

เพราะตั้งแต่เอาเจ้าฮิปโปมายังไม่ได้เปิดซิงซื้อกระสอบใหญ่เลย

(จริงๆแอบโง่ เพราะไม่รู้ว่าบ้านพี่ปอขอยอุปกรณ์และอาหารสัตว์ กะว่าจะให้แกพาไปซื้อเอฟวันที่ปากช่อง 55 )

(พอรถตู้จอด แอบหน้าแหกในใจ ไหนพี่บอกทำฟาร์มม้า แล้วไหง๋มาขายอันนี้หล่ะ)

(แบบนี้ ก็ไม่ต้องไปหาซื้ออาหารละ ประหยัดเวลา..... แอบโง่อีกแล้วครับผม)
    ไฟล์แนบ
    DSCF2216.jpg 115K
    DSCF2224.jpg 121K
    DSCF2247.jpg 111K
    DSCF2248.jpg 119K
  • ร้านสะอาดสะอ้าน น่าประทับใจสำหรับคนรักสัตว์ดีครับ (ไม่ได้ย่อเพราะเห็นเป็นพรรคพวกกันนะ)

เดินเข้าไปแล้วอยากซื้อของจริงๆ มีให้เลือกหลายอย่างทีเดียว

ทั้งหมา ม้า นก ไก่ วัว ควาย มีครบหมด อยู่ใกล้โรงจำนำ (ก็ของแกเองครับ) เชิญอุดหนุนได้ครับ

หากบอกว่า "โจ" แนะนำมา อาจจะแพงกว่าเดิมนิดหน่อย 555

ก่อนจะไปชมเจ้าพิทบูลสวยๆงามๆ แอบไปชมนกบ้านเค้ากันดีกว่า ตามประสาคนคอเดียวกัน(กับผม) อิอิ

นกบินหลาดง หรือ นกกางเขนดง ที่มีน้ำเสียงไพเราะนั่นเองครับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF2238.jpg 99K
    DSCF2243.jpg 111K
    DSCF2444_resize.jpg 111K
  • เอาหละ อย่าเพิ่งอึดอัดครับ ไปชมพิทบูลแก้เซ็งดีกว่า เดี๋ยวจะโดนบ่นว่าบอร์ดพิทบูลมาโพสอะไรเนี่ย งิงิ

อดีตพี่ปอและพรรคพวกเคยเลี้ยงเจ้าพิทบูลกันมาก่อน เคยสั่งหมานอกเข้ามาเลี้ยงในสมัยนั้น

ผมเองก็ไม่ถนัดที่จะถามนะครับ ว่า ตัวไหนบ้าง ชื่ออะไรบ้าง

แต่เท่าที่จำได้ มีชื่อบอนไซ แล้วก็อีกหลายๆตัว ฮะฮะ ผ่านมาสองสัปดาห์ ผมลืมไปแว้ววหละ อิอิ

พี่ปอเอง เป็นคนแรกๆที่แนะนำผมเรื่องนิสัยใจคอพิทบูล ซึ่งเดิมทีผม"ไม่เชื่อ"ครับ ว่า มันจะเหมือนแมว

เหอะๆ .... แล้วใครจะเชื่อหล่ะครับ คำว่าพิทบูล กับ แมวเชื่องๆ มันขัดแย้งกันเหลือเกิน

แต่แล้วก็ ..... ตามนั้นครับ

เสียดายที่แกติดภาระเยอะ เลยวางมือไป แต่ไม่ได้ซักไซ้อะไรมาก จะขอหมากลับไปเลี้ยงที่เกาะเกรงใจ ห๊า ห๊า ( ตัวละหลายแสนอยู่ )

ขออภัยหากข้อมูลไม่แน่นพอนะครับ เพราะไม่ได้ถามอะไรมาก แค่คิดถึงคนในเวปเลยถ่ายรูปมาฝากครับ

อะตัวแรก
    ไฟล์แนบ
    DSCF2291.jpg 109K
    DSCF2260.jpg 117K
    DSCF2262.jpg 98K
  • ตัวนี้จำได้ว่า ชื่อ บอนไซ
    ไฟล์แนบ
    DSCF2280.jpg 123K
    DSCF2283.jpg 114K
  • สิ่งที่พิทบูลดูจะแตกต่างจากหมาอื่นๆอย่างเห็นได้ชัดเลยก็คือ "การแยกแยะ"

มันน่าแปลกนะครับที่ หลายๆคนที่ไม่เคยสัมผัสและไม่เคยเข้าใจพิทบูลบอกว่า พิทบูลมันดุ กร้าวร้าว

แต่จะมีฟาร์มไหนๆ หรือสถานที่ไหนๆที่เลี้ยงหมาหลายๆตัว

ทุกตัวล้วนกอด รัด ฟัด เหวี่ยงได้ทั้งหมด แล้วแถมเป็นมิตรยังกับเจอกันมาเป็นสิบปี

อยากบอกตรงนี้จังว่า มันคือพิทบูลที่ หลายๆท่านรวมทั้งคนนอกวงการกำลังใส่ร้ายเค้าอยู่หนะครับ

พิทบูล หรือ บูลลี่ มันน่ารักซะจริงๆครับ

ตัวต่อไป...
    ไฟล์แนบ
    DSCF2295.jpg 113K
    2222.jpg 108K
    DSCF2289.jpg 118K
    1113.jpg 102K
  • พักแปปครับ งานเข้า :001:
  • มาทิ้งท้ายภาพพิทบูลอีกซักนิด

เอาอีกซักสองตัวละกันครับ

เป็นเร้ด กับ อีกตัวแม่ลูกอ่อน

เร้ดนี่ อายุแก่แล้วครับ เก้าปีกว่ากระมัง ยินมาว่าเป็นลูกไทเกอร์ ( ผิดพลาดยังไงขออภัยครับ )

อะชมภาพครับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF2271.jpg 101K
    DSCF2257.jpg 118K
  • ถือว่า นำรูปหมาสวยๆมาฝากละกันครับ

พักเรื่องหมา ไปต่อเรื่องม้ากันดีกว่า งิงิ

ห่างจากปากช่องไปประมาณ สิบสามกิโล ก็จะเป็นฟาร์มม้าเนื้อที่ประมาณ 3พันไร่ ชื่อว่า เคเคฟาร์ม

เป็นฟาร์มม้าแข่งครับ อตนแรกจินตนาการม้าแถวหวัหินชะอำไว้ ไม่ก็ตามชายหาดสงขลาแถวบ้าน

พอไปถึงฟาร์ม โอ้ววว คนละเรื่องเลยทีเดียว

ตัวบะเอ้งเลย ยิ่งพ่อพันธุ์ เข้าใกล้ไม่ค่อยได้ ตัวใหญ่มาก ไม่มีมุมถ่ายรูปพอ อิอิ ขอติดไว้ก่อน

ไปดูแม่พันธุ์ที่โรงเรือนกันดีกว่า

ในโรงเรือนก็จแบ่งเนื้อที่เป็นล๊อคๆ ให้แม่ม้าอยู่

ส่วนใหญ่จะมีกม้าอยู่ข้างๆ ปีนี้มีออเดอร์ค้อางอยู่ 50 ตัวสำหรับทางฟาร์ม ที่ต้องเร่งปั๊มลูก ซึ่งตอนนี้นับแล้วได้มาสามสิบ อิอิ

ลูกม้าอายุสองเดือน ไหง๋ตัวโตจังเลยแฮะ

ราคาของลูกม้าตกตัวละประมาณห้าแสนบาทครับ

ไปชมภาพดีฝ่า...:021:
    ไฟล์แนบ
    DSCF2362_resize.jpg 102K
    DSCF2379_resize.jpg 111K
    DSCF2378_resize.jpg 121K
    DSCF2383_resize.jpg 101K
  • ม้าที่อยู่ในฟาร์มก็มีหลายอริยบทละครับ บางตัวเบื่อๆก็กัดเหล็กแล้วสูดอากาศเข้าปอดบ้าง

แล้วก็วิธีดูม้าให้สังเกตุหูครับ อาการเบื้องต้น จะมองที่หู เช่น หากหูตั้งมาทางด้านหน้า แสดงว่าเค้าสนใจ

แต่หากหูลู่ไปด้านหลัง ไม่เหมือนที่พิทบูลกระดิกหางมาให้กอดนะครับ เหอะๆๆ หากม้าหูลู่ไปหลัง เราเตรียมถอยให้ห้างเลยครับ

เพราะนั้นหมายถึงเค้ามีสิทธิเข้าชาร์ทเราได้ครับ

สำหรับบางตัว ผมก็ถ่ายรูปท้องของม้าให้ชม ข้างในรอลืมตาดูโลกอยู่เลยหละครับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF2384_resize.jpg 110K
    DSCF2392_resize.jpg 102K
    DSCF2398_resize.jpg 86K
  • ม้าทุกตัว จะมีเวลาพัก และเวลาวิ่งเล่นครับ พอถึงเวลา คนงานก็จะนำม้าออกสู่รั้วภายนอก

ส่วนลูกม้าจะเดินตามแม่โดยปริยาย

ม้าเองเป็นสัตว์ที่มีสเหน่เสมอเลยนะครับ ท่านว่ามั๊ย?

ตบท้ายด้วย พิทบูล(รึเปล่า?) เอามาเฝ้าฟาร์มม้า 555

ขำๆล้อเล่นนนะครับ เป็นสาย แทมเพิ้ล หนะครับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF2405_resize.jpg 121K
    DSCF2407_resize.jpg 120K
    DSCF2403_resize.jpg 117K
  • หากท่านที่มีโอกาสแวะมาปากช่อง ผมแนะนำอาหารร้าน star gio อยู่แถวห้างโลตัสนะครับ

เป็นร้านอาหารอิตตาลี่ที่ รสชาติเยี่ยม แถม ราคาแม่แพงเลย

ไปดูกันครับว่า ผมทานอะไรไปบ้าง

เตรียมผ้าซับน้ำลายไว้ดีๆนะ อิอิ

เริ่มต้นด้วย ชุดไส้กรอกรวม แต่จริงๆแล้วผมสั่งออเดอรืพิเศษ คือ ไส้กรอกไส้แกะ เนื้อเด้งๆหน่อยครับ กัดไปดังกึ๊ดดดดดดดด

เด้งๆ กึ๊ดดดดดๆ รสชาติกลมกล่อม แนะนำเลยครับเมนูนี้
    ไฟล์แนบ
    DSCF2306.jpg 111K
    DSCF2312.jpg 103K
    DSCF2314.jpg 91K
    DSCF2318.jpg 95K
  • ผ่านเมนู กรอบนอก เด้งๆแน่นๆใน ไปแล้ว

ล้างปากกันซักนิดด้วย สลัดปลาแซลมอลรมควัน

ผักสดๆกรอบๆ มีผักชีฝรั่งกับใบพาสลี่เครื่องเทศหอมๆ กับมะกอกฝานบางๆ ตักกินพร้อมกับเนื้อปลาแซมอนสดๆดิบๆ มีกลิ่นของการรมควัญหอมๆ .... โอ้ว รสชาติเยี่ยมมาเลยครับ

แต่เท่านั้นยังไม่พอ ท่านต้องตบด้วยเบียร์ ฮอกาเด้น หอมๆ ( รสชาติอ่อนๆหอมๆสุด ) ตามไปด้วย

รับรอง พยาธิในท้องดิ้นแทบขาดใจ "เอาอีก เอาอีก" หุหุ
    ไฟล์แนบ
    DSCF2311.jpg 118K
    DSCF2326.jpg 99K
    DSCF2310.jpg 100K
    DSCF2315.jpg 109K
  • มาร้านอาหารอิตตาลี่ มันก็ต้องกินพิซซ่า ซึ่ง ผมเองก็เฉยๆ แต่เจ้าบ้านอย่างพี่ปอสะกิดว่า "พิซซ่าไม่ธรรมดานะโจ"

งานนี้เลย ลองชิม และจัดไปทั้งถาดเลย

เป็นพิซซ่า สไตล์บางกรอบ หอมๆ รสชาตกลมกล่อม อืมมม ไม่ได้พูดเกินจริงนะครับ สำหรับผม ลืมพิซซ่าเฟรนไชร้านดังตามห้างไปเลยละกันครับ ....

จากนั้นก็ต่อด้วยสปาเก๊ตตี้ไว้ซอส เส้นกำลังดี รสชาติ( เค้าบอกว่าอรอ่ย) แต่สารภาพครับ ผมกินไม่เป็น เลยไม่รู้ว่าอร่อยเป็นอย่างไร

อยู่ที่ร้าน ผมเองก็ทำขายฝรั่ง แต่ก็สารภาพอีกนั่นแหละ ทำเป็น แต่ถามว่ารสอร่อยเป็นไง ตอบว่า ไม่รู้ 555

พยายามกินหลายครั้งแล้ว แต่ก็ ไม่เข้าในรสชาติจริงๆครับ สรุปสั้นๆว่า ผมกินสปาเก๊ตตี้แบบนี้ไม่เป็น :032:
    ไฟล์แนบ
    DSCF2323.jpg 121K
    DSCF2328.jpg 106K
    DSCF2329.jpg 92K
    DSCF2325.jpg 96K
  • ผมเองเป็นคนชอบชีสสสสครับ

เมนูที่แนะนำสำหรับคนชอบชีส ที่ขาดไม่ได้คือ ขนมปังกระเทียม+ชีสสส และ ผักโขมอบชีสส

ขนมปังกระเทียมชีสเนี่ย ผมเองมีวิธีทำที่อร่อยๆด้วยตัวเองที่บ้านได้นะครับ เพราะทำขายอยู่

หากใครอยากได้วิธีทำแบบง่ายๆ แต่อร่อย ก็ส่งเมลมาที่ผมได้เลยนะครับ joebirdsong@live.com ยินดีแนะนำครับ

เดี๋ยวช่วงกลับไปรีสอรืท จะทำแล้วถ่ายรูปมาให้ชมครับ

เอาหละ ไปกินของเค้าก่อนดีกว่า รูปร่าง หน้าตา ดูดีกว่าเราเยอะเลย 55 แต่รสชาติ ของเค้ามาตราฐานอร่อย

แต่หากเราทำเอง สามารถเลือกเข้มข้นได้ ถึงไม่สวย แต่อาจอร่อยกว่าครับ หุหุหุ ... (ไม่ได้สมรักษืนะครับพี่มาร์ค งิงิงิ) :018:
    ไฟล์แนบ
    DSCF2320.jpg 107K
    DSCF2324.jpg 92K
    DSCF2317.jpg 101K
  • ตบท้ายด้วย ซุป อร่อยๆในแบบของ ชีสอีกแล้ว

อันนี้มีชีสเป็นก้อนให้กินด้วย อร่อยหนุบๆ รสชาติเยี่ยมครับ

ต้องขออภัย หากกระทู้นี้ไปทำลานต่อมน้ำลายของหลายๆท่าน

หากผมมีโอกาสได้ไปรอบหน้า จะไม่ปล่อยให้รถว่างอีกแล้ว จะชวนแฟนพิทบูลที่ว่าง ติดรถไปด้วย อิอิ ดีมั๊ยคับ?

ชมภาพเมนูสุดท้ายดีกว่า
    ไฟล์แนบ
    DSCF2321.jpg 76K
    DSCF2332.jpg 73K
    DSCF2333.jpg 116K
  • อาหารที่กินไปทั้งหมด ราคา.......

พันเดียวครับ ..... หุหุ ของดี และ อร่อย มีอยู่จริงครับ เชิญพิสูจน์ได้ที่ร้าน star gio

เอาภาพปริศนามาฝาก ให้คิดเล่นๆยามดึก ...

ท่านว่า ทำมไมเค้าใส่เมล็ดข้าวสารลงไปในขวดเกลือ?
    ไฟล์แนบ
    DSCF2308.jpg 114K
  • ขอบคุณที่ติดตาม และขออภัยหากนอกเรื่องพิทบูลไปบ้าง

คลายเครียดนะท่าน เอาความแปลกใหม่มาเสนอบ้าง

ด้วยความเคารพครับ

ElephantJoE :063:
  • รูปสวยครับ....:m001:

ข้าวสารใส่ไว้ในกระปุกเกลือ....เดาว่าใส่ไว้ดูดความชื้นไม่ให้เกลือจับตัวเป็นก้อน ภูมิปัญญาชาวบ้านครับ...
  • รูปสวยค่ะ การเล่าเรื่องดีค่ะ อยากไปมั้ง

โดนเฉพาะฟาร์มม้า รองๆจากพิทบูลก็เป็นม้านี้แหละค่ะที่ชอบมากๆ
  • ผมชอบมุมกล้องสวยๆ แบบนี้จริงๆ มันได้ความรู้สึกดี:063:

เรื่องดี มีสาระน่าสนใจชวนให้ติดตาม เอามาเล่าสู่กันฟังอีกนะครับ:063:
  • เคยไปมีทติ้งที่ฟาร์มคุณปอ เมื่อหลายปีก่อนตอนบอนไซเข้ามาใหม่ๆ ยังประทับใจมาจนทุกวันนี้ครับ
  • :017:.... แป่วว พี่มาร์คก็รู้จักกับพี่ปอด้วยเหรอเนี่ย ... เหอะๆๆๆ

แหกรอบสองครับ :001:

ถือว่าเอาเรื่องราวมาเล่าให้เพื่อนสมาชิกฟังละกันนะครับ

พี่ปอเองรู้จักกับผมในฐานะคนเล่นนกมากกว่า แต่หมาผมมาจับตอนแกเลิกเลี้ยงแล้ว

แกเองก็แนะนำให้ผมมาหาความรู้จากพี่มาร์คในเวปนี้แหละครับ อิอิ

ถ้าสมาชิกหลายๆท่านชอบเที่ยวกัน ผมจะนำมาเล่า เก็บเรื่องราวมาฝากอีกครับ

อันนี้แถมท้าย ของหวานให้อีกซักนิด แวะซื้อก่อนกลับบ้าน

ไอติมอร่อยๆสองร้าน

อันแรก รู้จักกันดี "อึ้มมม มิล" ของฟาร์มโชคชัย ไอศครีมรสนม อันนี้ ใครชอบนม ห้ามพลาด

อีกร้านที่อยากแนะนำ ขายมานานเช่นกัน เมื่อก่อนเป็นร้านเล็กๆ ขยายสวยงามทีเดียว

เป็นร้านไอศรีมคนละรูปแบบกับ "อึ้ม มิล" เป็นไอศรีมรสชาติผสมเน้นความหลากหลาย

เช่น รสไวน์แดงสตอเบอรี่ รสกล้วยหอมชีส รสบรั่นดีเชอรี่ รสวอดก้ามะนาว

อ้อ ลืมบอกไปครับ ชื่อร้านว่า แดลี่โฮม

แวะไปได้เลยครับ สองร้านนี้ กินไอศรีมไปในรถ ก็เพิลนไม่น้อย อิอิ

ถ้าซื้อกลับปริมาณเยอะๆก็ไม่ลำบาก เพราะมี ดรายไอซ์ บรรจุใส่กล่องพร้อมไอศรีม ถึงกทม ก็ยังไม่ละลายเลยครับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF2415_resize.jpg 115K
    DSCF2431_resize.jpg 115K
    DSCF2434_resize.jpg 104K
    DSCF2437_resize.jpg 81K
  • แดรี่โฮมร้านประจำพี่ ไปตีกอล์ฟสนามเซนต์เจมส์
    ขากลับต้องไปนั่งประจำ เบียร์เยอะดี มีให้เลือกหลากหลาย
  • โอ้วววว....กล้วยหอมเนยแข็ง
    ใครผ่านซื้อฝากด้วยค้า อิอิ อร่อยคอนเฟิร์ม
  • ยังไม่มีโอกาศได้ไปปากช่องเลย แต่เห็นอาหารน่าอร่อยอย่างนี้โทรสั่งพิซซ่าฮัทก่อนดีกว่าครับ หิว...:020:
  • มันไม่เหมือนกันนาพี่เต็ก อิอิ

โห้ว เรียกน้ามาร์คดีก่า ครอบคลุมทุกพื้นที่จริงๆ หุหุ ในร้านมีเป็นถังเลยเชียวหละครับ

แบบนี้ใช่มั๊ยน้ามาร์ค

(ขอยืมคุณฮั่งผู้ร่วมทางเป็นนายแบบ)
    ไฟล์แนบ
    DSCF2433_resize.jpg 104K
  • ไม่น่าจะเหมือนครับคุณโจ แต่พอทุเลาความอยากจากปากช่องได้นิดหน่อย...:015:
    ไฟล์แนบ
    DSC06423.JPG 108K
  • เห้นน้ำ ลาย คับพี่ 55+

อยากรู้รส กล้วย หอม เนยแข็งจังเลย 55+
  • โหวพี่ เล่นงี้เลยเหรอ :005:

ขออำภัย ที่กระผมทำให้พี่ต้องออกแรง อิอิ

ดูจากภาพแล้ว หลังมือนี้ พี่ต้อง นั่งนิ่งๆแน่ๆ ....:028:
  • :004: สุดยอดเลยครับท่านโจ เหมือนได้ร่วมทางไปด้วยเลย อยากได้เบียร์ ฮอกาเด้น หอมๆ รสชาติอ่อนๆหอมๆสุดๆ ยังไงติดมือมาใต้บ้างนะครับ :004:
  • เออเน๊อะพี่ ผมเองก็อิ่มจนลืมนึกไปว่า ที่แคลี่โฮม มันมีเบียร์เป็นถังขาย

ไม่ทราบมีฮอกาเด้นรึเปล่า? อันนี้ต้องถามน้ามาร์คดูแล้วกระมัง อิอิ

ถ้าก่อนกลับใต้ ได้แวะไปอีกซักครา จะหิ้วไปเป็นของกำนัล เข้าเยี่ยมชมเจ้าHammmer และพี่โดมด้วยแล้วกระมัง :032:
  • นั่งจุกไปพักนึงเหมือนกันครับ...:014:
  • เขามีเบียร์นอกนำเข้าเยอะมาก ขายเป็นขวด
    ผมไปร้านนี้ที่ไร เมาตลอด สั่งมาลองที่ละยี่ห้อ
    รสละมุน กลิ่นหอมๆ ชื่นใจทั้งนั้น
  • "เออเน๊อะพี่ ผมเองก็อิ่มจนลืมนึกไปว่า ที่แคลี่โฮม มันมีเบียร์เป็นถังขาย

ไม่ ทราบมีฮอกาเด้นรึเปล่า? อันนี้ต้องถามน้ามาร์คดูแล้วกระมัง อิอิ

ถ้า ก่อนกลับใต้ ได้แวะไปอีกซักครา จะหิ้วไปเป็นของกำนัล เข้าเยี่ยมชมเจ้าHammmer และพี่โดมด้วยแล้วกระมัง"

:004: แวะมาได้เลยครับคุณโจ เบียร์ถ้าไม่ได้ไม่เป็นไร ใช่ว่าหาดใหญ่บ้านเราจะหาไม่ได้ (แต่ก็ยังไม่เคยเห็นว่ามี555) ยังไงจะแอด
    เมลไปนะครับ :004:
  • ขอบคุณมิตรภาพดีๆครับ :063:
  • ยืนยันว่าเบียร์มีเยอะมาก ดื่มจนจำไม่ไหวครับ
  • หากก่อนกลับใต้ ได้มีโอกาสไปแก้มืออีกซักรอบ จะถ่ายรูปเบียร์เรียงให้ชมเลยครับ 55

สิ้นเดือนนี้ ผมเองต้องไปร่วมงานกินเจที่สตูล 5 วัน อาจได้มีโอกาสแว๊ปเข้าหาดใหญ่

หากไม่พลาด จะนำบุญ และ เบียร์ไปฝากครับ หุหุหุ :032: