ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาพาเพลิน ตอน เดินย่ำจตุจักร
  • วันนี้ มีเวลาว่าง ช่วงบ่าย เลยถือโอกาสไปซื้อปลอกคอและโซ่สุนัขที่ร้าน KIM จตุจักรครับ

ต้องยอมรับครับว่า ที่ กทม เอง ผมไม่สะดวกเลี้ยงหมามากนัก ปลอกคอยังไม่มีเลยครับตั้งแต่ไปรับหมามา

นานๆจะออกไปไหนที เพราะงานยุ่งเหลือเกิน วันนี้เลยขอถือโอกาสพาท่านไปเลือซื้อปลอกคอสุนัขที่จตุจักรกันดีกว่า

คนกทม อาจมองว่าเฉยๆ มึงจะบอกทำไม แต่คน ตจว นี่สิครับ ถือว่าเอาบรรยากาสจตุจักรมาฝากละกันครับ

เอ้า เริ่มต้นวัน วันนี้นี้วันดี ทำกับข้าว นิมนต์พระมาที่อู่แท๊กซี่

สาดน้ำมนต์ ฟังพระสวดเสียหน่อย สมองจะได้ปลอดโปร่ง ปัญหาจะได้ทุเลา หึหึ

รับส่วนบุญกันนะครับชาวพิทบูล คนละนิดละหน่อยครับ อบอุ่นดี
    ไฟล์แนบ
    DSCF2543_resize.jpg 124K
    DSCF2544_resize.jpg 119K
  • เครียงาน เครียปัญหาเสร็จ เข้าช่วงเย็นละครับ รีบโทรไปร้านคุณ KiM ก่อนเลย กลัวปิด ไปไม่ทัน

โครงการ 15 ซอย 10 เล็งปลอกคอในเวปสีเดียวกับนาฬิกาผมไว้ หุหุ

จริงๆ จุดหมายของผม จะไปดูพวก ข้อ พวกตะขอ พวกวัสดุ และอุปกรณ์ เตรียมไว้ก่อนด้วยละครับ

ไปดูกับตา ว่าของเค้าจะเป็ฯอย่างไร? เพราะ ที่เกาะหลีเป๊ะ สถานที่ที่ผมทำงานนั้น ทะเลและความเค็มช่วงโหดร้ายครับ

หากของไม่ดี ไม่อึด ไม่นานก็พังเป็นแน่แท้

บทสรุปเป็นอย่างไร

ขึ้นแท๊กซี่ไปพร้อมกันครับ :062:
    ไฟล์แนบ
    DSCF2547_resize.jpg 99K
  • ถึง จตุจักร เอาภาพบรรยากาศรวมๆมาฝาก จตุจักร เป็นเช่นนี้แล เดินแล้วตาลาย
    ไฟล์แนบ
    DSCF2551_resize.jpg 114K
    DSCF2550_resize.jpg 116K
    DSCF2549_resize.jpg 118K
    DSCF2548_resize.jpg 105K
  • ถ่ายภาพ ได้อารมณ์มากเลยครับท่าน โจ
  • ทั้งของมากมาย ชายและหญิง เด็กและชรา นานๆมาทีละได้ครับ แต่ให้มาบ่อยๆคงไม่ไหว

ขออยู่เกาะสบายๆ หายใจคล่องๆดีกว่า ห๊า ห๊า

เดินไป สังเกตุอะไรหลายๆอย่าง เป็นพ่อค้าแม่ค้าที่เจเจ หากพูดอังกฤษไม่ได้ เสียเปรียบน่าดูเชียว

ฝรั่งตอแหล เรียกร้องสิทธิจากสินค้าเยอะแยะที่คอยเล่นแง่กับคุณ

ชาวต่างชาติที่ อยากสั่งของคุณเยอะๆ ซื้อของคุณมากมาย หากโอกาสดีคุณได้ส่งของไปเมืองนอกซะด้วย

หลายๆร้านที่ผ่าน มักพูดคุยกันเรื่องเหล่านี้

ใครว่า ขายของอาชีพต่ำต้อยละผิดถนัดครับ

ผมว่า อาชีพนี้แหละ นายตัวเอง และต้องใช้ความสามารถรวมทั้งความรับผิดชอบสูงทีเดียว

รวมๆแล้ว เจเจ ขายไอเดีย รวมถึงความรู้กันเยอะครับ

ผมเล่าอะไรให้ฟัง นี่เรื่องจริงๆนะครับ ตอนเศรษฐกิจทรุด พรรคพวกหาเงินหลักสิบล้าน

ให้ท่านทายคงยากว่า เงินที่หาได้มาจากไหน......

"ร้ายก๋วยเตี๋ยวเล็กๆ" ที่อาแปะขายกับอาม่าในกทมนี่แหละครับ เอาเงินมากองให้ สิบเอ็ดล้าน :028:

ฉะนั้น อย่าได้ใช้สายตาดูถุกใครเชียวครับในกทม คนเดินท้องถนนแต่งตัวดี หรือ คนที่แต่งตัวธรรมดา ขายของร้านเล็กๆ

อย่ามองคนเพียงภายนอกนะครับ ภายนอกมันแค่สัมผัสแรก แต่สัมผัสในต้องใช้หัวใจมองครับ :063:

เมืองใหญ่ๆแบบนี้ อะไรโดนๆละก็ แหม่ ขายมันส์จริงๆครับ

นี่เรานอกเรื่องไปเยอะเลย พอดีบ้านเมืองเรา ดูถูกกันเยอะครับ เลยเอาเรื่องเล็กๆน้อยๆมาเล่า

อะชมภาพ เจเจ อีกซักชุดครับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF2554_resize.jpg 109K
    DSCF2555_resize.jpg 113K
    DSCF2553_resize.jpg 115K
    DSCF2552_resize.jpg 121K
  • พักแป๊ปนะครับ มากับผม ยังไม่ถึงเป้าหมายง่ายๆหรอก หึหึ

เราต้องเรียนรู้รสชาติระหว่างทางกันไปเรื่อยๆครับ :015:
  • มาต่อดีกว่า ผมไม่ได้ถ่ายอะไรมากมายเพราะว่ามัวแต่เดินซื้อและถือของครับ

ขออภัยหากไม่มีภาพดีๆมาฝาก

คำว่า "หอนาฬิกา" สมัยก่อนบางท่านอาจจะนัดกันครับ ตรงจุดนี้แหละ

เอาภาพมาฝาก หน้าตาหอนาฬิกา ในสวนจตุจักร
    ไฟล์แนบ
    DSCF2559_resize.jpg 91K
  • ก่อนไปเจอทีเด็ด หมาพันธุ์ใหม่ ไปชมเก็บตกเล็กๆน้อยๆ

สิ่งนึงที่ปัจจุบันค่อนข้างฮิต คือ "เสื้อที่มีคำพูดโดนๆ"

ผมเองก็ซื้อใส่บ่อยๆครับ

อย่างคำว่า "ใช้กูจัง" อันนี้ผมก็ซื้อให้ลูกน้องใส่ครับ ห๊า ห๊า

หรือคำว่า "อะไร อะไร ก็กู" นี่ ซื้อใส่เองครับ สารพัดปัญหา

แต่วันนี้เจอโดนๆ ก็คือ "คนไทย... ให้อภัย" :063:
    ไฟล์แนบ
    DSCF2558_resize.jpg 89K
    DSCF2568_resize.jpg 88K
    DSCF2566_resize.jpg 91K
    DSCF2562_resize.jpg 101K
  • ส่วนที่ซื้อรอบนี้ ผมเน้นตัวนี้เลยครับ "กู ไม่ใช่ ตู้ ATM" 555 แม่งเบิกกันจัง เบิกกันจริง ตู้แห้งแล้วเนี่ย :012:

นอกเรื่องไปส่วนตัวอีกแล้วครับ หึหึ

ส่วนเสื้อสีแดงอีกตัว ดูเอาเองครับ แค่จะบอกว่า พรุ่งนี้ให้ระวังตัวนี้หน่อย หุหุหุ
    ไฟล์แนบ
    DSCF2569_resize.jpg 84K
    DSCF2561_resize.jpg 103K
  • โพสบอร์ดนี้ หากไม่มีเรื่องหมา เดี๋ยวน้าผีโวยตายเลย หึหึ

มาแล้วครับ หมาพันธุ์ใหม่ที่ผมเกิร่นมา

ระหว่างทางที่เดินไปร้าน KIM เพื่อไปดูปลอกคอเจ้าฮิปโป

เจอป้าท่านนึง เอาหมาใสส่ตระกร้าประมาณสี่ห้าตัว หลากหลายพันธุ์

ผมเห็นบีเกิ้ล อายุ ไม่ถึงเดือนมั๊ง เลยถามเล่นๆ

"ป้าครับ นี่ขายเท่าไหร่?"

" เมื่อเช้า ป้าเปิดขายที่เจ็ด ตอนนี้เย็นแล้ว ป้าลดให้เหลือสามพันห้า " ป้าตอบอย่างนั้น

ระหว่างนั้น มีคู่รักมาดูด้วย เค้าเลยเล่นกับบีเกิ้ลตัวนั้นค่าเวลา

สายตาผมเหลือบไปเห็น หมาตัวนึง แอบยิ้มในใจ แล้วถามป้าว่า

"ป้าครับ ตัวนี้พันธุ์อะไร "

ป้าตอบแบบเสียงหลบๆในนิดๆพยางค์แรกไม่เต็มคำ แต่พยางค์สองดังชัดเจนว่า "วิ...บู" :012:

"ป้า!!! หมาพันธุ์อะไรนะ!!??" ผมถามย้ำเผื่อหูจะเพี้ยนไป

" วิ!! .. บู!! " ป้าตอบแบบย้ำๆชัด :062:

ผมก็ "ห๊า!!" :028:

ป้าก็ "วิบู" !!! กลัวผมได้ยินไม่ชัด :032:

ห๊า ห๊า ห๊า ..... สิ่งที่พี่มาร์คกลัวยังไม่จบแค่นี้ครับ

"ป้าครับ ขายไง?"

ป้าตอบ "ราคาเท่ากัน สามพันห้า"

ผมกับแฟนก็อุ้มขึ้นมา เพราะมันน่ารักดีครับ มาร์คกิ้งก็สวยด้วย ระหว่างนั้นป้าก็เสริมขึ้นมาเลยทีเดียว

"พันธุ์นี้เค้าเลี้ยงง่าย ฝึกได้ สวย เชื่อฟังดี"........

ระหว่าง ให้แฟนถ่ายรูปคู่เจ้า "วิบู" หมาพันธุ์ใหม่เป็นหลักฐาน

คู่รักสองคนนั้นยังอุ้มบีเกิ้ลอยู่ แล้วถามป้าว่า "ป้าจ๊ะ ทำไมมันดูซึมๆจังเลย"

( ท่านโปรดนึกถึง หมาอายุซักเดือนเดียว แล้วอยู่ในตระกล้าร้อนๆ เอานะ )

ป้าทำหน้าตา ส บ ม ย ห แล้วตอบว่า "เฮ้ย ไม่มีซึม หมาป้า สุขภาพดีทุกตัว ลองปล่อยลงพื้นดูได้"

พร้อมทั้งเอาลูกหมาที่มีอาการซึมๆวางลงบนพื้น

หมาก็เลย กลัวทั้งคน ซึมทั้งซึม ย่อเตี้ยๆ ป้าก็บอกว่า มันเดินคึกดีพร้อมทั้งใช้มือเขี่ยให้เค้าเดิน

ผมไม่ได้หันไปดูหน้าคู่รักสองคนนั้นนะครับ

เอาบรรยากาศมาเล่าให้ฟังแค่นี้ดีกว่า อิอิ

ไม่ได้ว่าป้าหรอกครับ เพราะแม่ผมเองก็พูดชื่อพันธุ์หมาไม่ชัดเหมือนกัน หากผมเอาหมามาให้แม่ผมขาย แม่ผมก็คงประมาณนี้แหละ

แต่ที่คาใจคือ .... "ทำไมหมาถึงมาอยู่ในมือป้าละครับ" ....

ลองคิดดูว่า หมาน่ารักตัวนี้ มาจากแห่งใดก็ไม่รู้ หากขายแล้วไปอยู่ในมือคนที่ "ไร้ความรับผิดชอบ" แล้วแรงขับมันออกมา จะเป็นไง?

มันซื้อง่ายไปรึเปล่า กับหมาที่ควรมีความเข้มงวดกว่านี้ เช่นหมา "วิบู" !!!

อะ... ดู โฉม หน้า "วิบู"
    ไฟล์แนบ
    DSCF2571_resize.jpg 118K
    DSCF2572_resize.jpg 114K
  • เอาหละ จบเรื่องเก็บตกเล็กๆน้อยๆดีกว่า

ที่นี้ถึงร้าน KIM เสียที

อย่างที่บอก ผมเองต้องการไปชมงาน และก็ศึกษา ตะขอ ข้อต่อ ต่างๆบางตัวที่ยังใช้ไม่เป็น

เจ้าของร้านก็แนะนำอย่างดีเลยทีเดียวครับ เป็นกันเองมากๆ ยิ่งบอกว่า อ่านจากเวปพิทบูลโซนอีกละก็ เต็มร้อยเลย

ไปรอบนี้ ผมซื้อของมาแค่สามอย่างเท่านั้นเอง เพราะเอาเท่าที่จำเป็นเสียก่อน

หลังจากนั้น เดี๋ยวหมาโต ต้องมาอุดหนุนที่นี่แน่นอนครับ เพราะ นอกจากขายของคุณภาพแล้ว ยังให้ความรู้แล้วก็แนะนำลูกค้าอย่างตรงไปตรงมาอีกด้วย

เอาหละ ผมไปวันนี้ได้ประโยชน์ตามต้องการแล้ว ผมทราบแล้วว่า "ของมีคุณภาพจริงๆ"

รอบหน้า ดูหรัสในเวปแล้วพร้อมสั่งทางไปรษณีย์ก็ไม่มีปัญหาครับ สบายใจ เห็นของและวัสดุกับตาเรียบร้อยแล้ว :065:
    ไฟล์แนบ
    DSCF2573_resize.jpg 120K
    DSCF2574_resize.jpg 117K
    DSCF2575_resize.jpg 113K
  • กล้องถ่ายสวยจังคับ ท่าน
  • เมื่อเป้าหมายผ่านพ้นไปแล้ว สิ่งนึงที่คู่กับแหล่งชุมชน หรือ คนหมู่มากก็คือ

"การขอรับบริจาค"

ผมเองยอมรับครับว่า หลังๆ ไม่มีการยื่นเงินลงขันเสียเลย เพราะได้ความรู้และสื่อมาเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้

แต่สิ่งที่ทำให้เราต้องลืมเรื่องพวกนี้ไปคือ "สิ่งที่เราเห็นและรับรู้ตรงนั้นหละครับ"

การขอรับบริจาคหลากหลายรูปแบบ ไม่ว่าจะ ทำจุดสนใจเพื่อให้ผู้คนเข้าใจถึงเหตุผลของการหาเงิน

หรือ การ แสดงความสามารถ เพื่อให้ผู้ผ่านไปผ่านมาสนใจ และ เมตตา

ผมเอง ไม่ได้คำนึงหรอกนะครับว่า เงินที่เราใส่ไปในขันจะไปไหน

แต่ ณ ตรงนั้น ผมว่า หากเราไม่ลำบาก ก็ใส่ไปช่วยเหลือเค้าเถอะครับ

แต่ถ้านั่งเฉยๆทำตาปริบๆนี่หมดสิทธิครับ หึหึ เพราะเดี๋ยวนี้ ทุกบาททุกสตางค์ ต้องแลกกับความสามารถ

เพราะคนพิการแขนขาขาด เค้ายังพยายามที่จะทำอะไรซักอย่างมากกว่านั่งเฉยๆ

ไม่ได้บอกให้ คนเหล่านี้ต้องกระโดดโลดเต้นนะครับ

แต่ นั่งเฉยๆ กับ พยายามสีซอแม้จะไม่เพราะ แต่ก็มาจากความพยายามบ้างแล้วนั่นเอง

ชีวิต มันโหดร้ายแบบนี้แหละ ... หรือเป็ฯเฉพาะผมหว่าที่โหดร้าย :012:
    ไฟล์แนบ
    DSCF2584_resize.jpg 120K
    DSCF2580_resize.jpg 119K
    DSCF2581_resize.jpg 101K
    DSCF2582_resize.jpg 109K
  • อีกอันที่ ทำให้จตุจักรสดชื่นและมีแรงขับตลอดเวลานั่นก็คือ.........

หุหุ ไม่ใช่สาวๆนะครับ ขออภัยหากมีคนรอดู 55

ความสดชื่นที่อยู่เบื้องหลังสวยจุตจกัรนั่นก็คือ "ร้านขายเครื่องดื่ม" ต่างๆนั่นเองครับ

หลากหลายรูปแบบ ผมละเดินกินแทบทุกร้านเพราะกินน้ำเยอะ แถมอากาศร้อน ๆ งานนี้ไม่น้อยหน้าพิทบูลแน่ๆ

หลังจากพาท่านเดินกับผมจนเหนื่อยแล้ว มาหาความสดชื่นกันดีกว่าครับ :015:
    ไฟล์แนบ
    DSCF2563_resize.jpg 116K
    DSCF2579_resize.jpg 123K
    DSCF2565_resize.jpg 118K
    DSCF2583_resize.jpg 75K
  • ขั้นเทพๆๆๆ ถ่ายสวยเยี่ยมค้าบบบ
  • แนะนำร้านน้ำส้มร้านนี้หน่อยครับ โหว ถุกอึก ทั้งน้ำทั้งเนื้อจริงๆ สดชื่นสุดๆ

ส่วนน้ำปั่นของกระทิงแดง กับ สปอนเซอร์ ก็ อร่อยสดชื่นไปอีกแบบ
    ไฟล์แนบ
    DSCF2588_resize.jpg 81K
    DSCF2587_resize.jpg 90K
    DSCF2585_resize.jpg 125K
    DSCF2586_resize.jpg 124K
  • ทิ้งท้ายจตุจักร กับของชอบผมละครับ :015:

แก๊งค์ คาวบอย ที่นั่งเล่นดนตรีอย่างไพเราะนั่นเอง :063: :063:

เห็นแล้วชอบเลยครับ ขอถ่ายซักรูปเถอะ :063: :063:
    ไฟล์แนบ
    DSCF2578_resize.jpg 125K
  • ยังไม่จบครับ ก่อนกลับ ขออีกหนึ่งมุม หึหึ

ในความวุ่นวายของกทม มันมีหลายบรรยากาศให้คิดให้มองครับ

ทั้งคนมากมายที่ต้องรอรถลา แออัดเพื่อขึ้นรถโดยสาร

ทั้งรูปคนออกกำลังกายในสวนหย่อมกลางเมืองกรุง

อีกทั้งคนที่ต้องนอนใต้สะพานต่างๆ

รวมทั้งชีวิตนกน้อยๆที่เกาะตามเสาต้นไม้และเสาไฟ

ดื่มน้ำเย็นๆ นั่งดูสี่รูปสุดท้ายนี้ก่อนนอนครับ :015:
    ไฟล์แนบ
    DSCF2589_resize.jpg 123K
    DSCF2590_resize.jpg 116K
    DSCF2595_resize.jpg 99K
    DSCF2596_resize.jpg 119K
  • ... เกือบลืม

ตบท้ายด้วย "ฮิปโป" ดีกว่า ฮะ ฮะ

เอาปลอกคอสีสดใสมาใส่ให้เจ้าฮิปโป

ปรากฏว่า .... เค้างอล ผมครับ

เพราะตั้งแต่นำเค้ามา ผมไม่ได้ซื้อปลอกคอกับสายจูงเลย เป็นห่วงตลอดกล้วเค้าจะดื้อและไม่ชิน

แต่ด้วยเวลาไม่อำนวย เลยอั้นเวลารอไปร้านคุณ KIM ที่เจเจ นี่แหละ

พอใส่ให้ปั๊บ ด้วยความไม่ชิน เลยดื้อไปพักให้ๆ หงุดหงิด ฉุนเฉียว ซักพักก็งอลผม 555

นอนหลับเงียบไม่สนใจใครเลย แถมก่อนหน้าไปนอนซะไกลเลย นี่เพิ่งจะกระโดดมาขึ้นเตียงเพราะผมเองไม่ง้อ 555

อาหารก็กินนิดเดียว แต่ผมก็ไม่ง้อ เพราะ พรุ่งนี้ ฮิโป มีคิวต้อง "ตัดหู" ครับ

เอาหละ ช่วงนี้ ฮิปโป เจอจุดเปลี่ยนแปลงเยอะ ถ้ามีเสื้อ "งานเข้า" คงจะซื้อให้เจ้าฮิปใส่แล้วหละ :032:

แถมท้ายแล้วจริงๆอีกหนึ่งอย่างสำหรับคืนนนนี้ คือ EM ตามอย่างป้าพร

เดี๋ยวพรุ่งนี้ ผมจะใช้ให้ท่านดู 555 ถ่ายมาให้ชมทีละขั้นตอน เพราะอาจมีประโยชน์กับหลายๆท่านที่เลี้ยงพิทบูล

ป้าพรอธิบายมาเข้าใจดี แต่ผมจะให้เห็นภาพครับ เป็นการเสริม :015:

พรุ่งนี้ หากเจ้าฮปโปไม่เพลียจากการตัดหู จะลองนำภาพมาให้ชมครับ

ขอบคุณที่ติดตามจนถึงบรรทัดนี้

หวังว่าคงมีความเพลิดเพลินและมีประโยชน์กับท่านบ้างนะครับ

ด้วยความเคารพ

ElephantJoE

ราตรีสวัสดิ์ครับ :015:
    ไฟล์แนบ
    DSCF2600_resize.jpg 106K
    DSCF2602_resize.jpg 100K
    DSCF2603_resize.jpg 102K
  • ฮิปโป เอ๊ย เป็น วาสนา ของแก แล้ว ได้เจ้านาย รู้ทันแก 555555+
  • ซวยแล้วไอฮิป โดนเฉือน5555+

ปลอกคอสวยเลยนะแน่ชิๆๆๆๆ
  • ภาพถ่ายที่เหมือนมีชีวิต บวกกับการเรื่องราวได้น่าสนใจ ทำให้ผมมีความสุขจริงๆ

ขอบคุณที่เล่าสู่กันฟัง ถ้ามีโอกาสผมจะขอชนแก้วด้วยนะครับ:041:
  • อูยย คุณอ้น คุณตี้ครับ ถ้าภาพเทพๆต้องแก๊งค์สกูบ้าปิครับ หึหึ เห็นภาพแล้วน้ำลายไหลเทพมากกกก

ของผมกล้องธรรมดา ถ่ายเอาอารมณ์ของภาพเองครับ แต่ความรู้เรื่องการถ่าย ไม่มีเลย :001:

ย้ำอีกทีนะป้าพร อีเอ็มเนี่ย เอาสำลีหรือผ้าจุ่มเช็ดได้เลยไม่ต้องผสมน้ำใช่มั๊ย ผมอ่านมาแล้วชอบหลงๆลืมๆ เหอะๆ

ถ้าแหล่มจะซื้อไปตุนไว้ที่เกาะเพราะห่างไกลหมอ ห่างไกลยา เผื่อมีปัญหาจะได้แก้ไขได้ด้วยตัวเองเลยครับ :015:

ฮิปโป ตอนนี้เพิ่งหลับหลังจากตื่นมาเล่นตอนเช้าแล้วผมไม่เล่นเพราะง่วงนอน เจ้าฮิปไม่มีไรทำเลยหลับต่อ 55

นอนกระตุกตลอดเวลาเลย วันนี้ ต้องโดนเฉือดแล้วหรือนี่ ใครเป็นเจ้าของหลายๆคนคงรู้สึกเหมือนกัน

หากไม่ยุ่งเกินไป ภาพจะตามมาครับ :065:
  • ขอคุณเรื่องราวดีๆที่นำมาเสนอครับ

แต่มีข้อแนะนำนิดหนึ่งครับ ไม่แนะนำให้สุนัขขึ้นไปนอนบนเตียงกับเราครับ
    เตียงควรเป็นเขตหวงห้าม เฉพาะเราเท่านั้นครับ
  • ถ่ายภาพสวยมาก ขอบคุณเนื้อหาดีๆครับ
  • อยากไปมั่งจังเลย....ไม่ได้ไปนานแล้วตั้งแต่เรียนจบ....
  • วันนั้นผมดูเรื่องจริงผ่านจอ คนนั้นเลยที่เต้นแล้วรับเงินบริจาค ที่ใส่วิกสีเขียว ๆ น่ะครับ ดูแล้วซึ้งมาก

เรื่องคือ เธอเป็นสาวโรงงาน วันหยุดเธอก็จะไปเต้นท่าแปลก เพื่อรับเงินบริจาค ซึ่งเธอจะนำเงินตัวนั้นไปรักษาผู้หญิงคนหนึ่งซึ่งเป็นโรคเนื้องอก ซึ่งเธอเองนั้นก็เป็นโรคเนื้องอกเหมือนกัน แต่เธอก็ยังฝืนความเจ็บปวดของตัวเองไปเต้น ทั้งๆที่เธอสองคนไม่ได้เป็นญาติอะไรกันเลย
    แค่เพียงว่าเป็นคนจังหวัดเดียวกันเท่านั้นเอง

ผมเห็นความรักที่สองคนนี้มีให้กัน ดูแล้วน้ำตาแทบไหล

กระถิน เธอคือสุดยอดคน

ใครผ่าน ๆ ไปแล้วเจอ ก็ช่วย ๆ หน่อยนะครับ
  • ได้บรรยากาศมากเลยครับ อยู่ ตจว ไม่ค่อยมีโอกาศได้ไปเดินเท่าไร
  • ไม่ได้ไปนานละ ขอบคุณมากครับที่นำบรรยากาศมาให้ชม

หายคิดถึง jj. เลย:o030:
  • ขอบคุณที่พาเที่ยวนะครับ
    ปลอกคอสีส้มนี้อีกไม่นานเจ้าฮิปโปคงใส่ไม่ได้ (ยังไม่ทันเก่า)
    เพราะช่วงนี้จะโตเร็วมากครับ:005:
  • :063: ชอบจังกระทู้คุณโจเนี่ย เหมือนได้เดินเจเจ อีกครั้งหลังจากย้ายจากกรุงเทพมาอยู่หาดใหญ่ได้ 3 ปีแล้ว :063:
  • :004: อ่อ แล้วเรื่องดำน้ำสนใจครับ แต่ต้องดูช่วงเวลานิดเพราะต้องทำงานประจำครับ :004:
  • เห็นบ้านเราแล้ว ชื่นใจครับ เอามาลงเยอะๆครับ ผมชอบ !
  • เอาซะอยากไปเลย....
  • หากท่านชอบ ผมเองจะนำมาลงให้บ่อยๆครับ

- ขอบคุณคำแนะนำดีๆจากพี่มาร์คครับ

- ท่าน DNATRICOLOR มีความสุข ผมก็สุขด้วยหละครับ เป็นเกียรติครับหากจะได้มีโอกาสชนแก้ว :015:

-ในรูปคนเต้น น้องกระถิน น่าสงสารจริงๆครับ ผมเองไม่ทราบว่าออกทีวี หากใครผ่านไปมาก็ช่วยเหลือเค้าบ้างนะครับ

- ผมเองก็ว่างั้นแหละครับท่าน redonly

- พี่โดมครับ เดี๋ยวหากมีรายละเอียดจริงๆ ผมจะนำมาบอกแน่นอน หากโอกาศถูกต้องตรงกันหลายๆท่าน คงมีอะไรดีๆเกิดขึ้นแน่ๆ อิอิ

วันนี้ผมเองชีพจรลงเท้าครับ ต้องเดินทางพาเจ้าฮิปโป ไปตัดหูที่ร้านหมอหนุ่ย วัดไผ่ตัน

แอบกระซิบ ไปเจอหมาตัวนึง ราคาแพงของท่านใดไม่ทราบ สวยทีเดียว อิอิ

แต่ก่อนจะไปกัน เอาของติดค้างมาก่อนดีกว่า

เอาสำลี ชุบน้ำยาอีเอ็มแบบนี้ใช่มั๊ยป้าพร ? แล้วก็ทาๆๆๆๆ ใช่บ่?

นำหลานมาขอบคุณที่มีหลายเสียงชื่นชอบครับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF2607_resize.jpg 83K
    DSCF2608_resize.jpg 72K
    DSCF2609_resize.jpg 89K
  • เอาหละ เช็ดเนื้อเช็ดตัวเสร็จแล้ว (ไม่กล้าเอารูปลง 55 เพราะกิจกรรมนี้ทำบนเตียงล้วนๆ เดี๋ยวพี่มาร์คสวด 55)

( เนื่องจาก บ้านที่กทม ไม่สะดวกจริงๆ ผมเองต้องเลี้ยงในห้อง แล้วก็พาออกไปเดินเล่นตามช่วงเวลา ตอนนี้อั้น รอเมื่อไหร่ จะได้ไปกระโดดโลดเต้นที่เกาะได้สมใจเสียที )

หลังจากที่เนื้อเช็ดตัวเสร็จ ก็ได้เวลา ไว้อาลัยหูฮิปโปซักหนึ่งนาที ก่อนเดินทางครับ หึหึ

ภาพนี้ มีชื่อว่า "เอาจิงอะ?"
    ไฟล์แนบ
    DSCF2626_resize.jpg 101K
  • เนื่องจากไม่ชำนาญทาง รู้อย่างว่า แถวสะพานควาย ใกล้จตุจักร

เป้าหมายแรกจึงอยู่ที่ สะพานควาย ก่อนเป็นอันดับแรก หุหุ

ดูจากแผนที่ มันอยู่ฝั่งทางไปจตุจักร อะ ค่อยว่ากัน

"แท๊กซี่ .... วัดไผ่ตัน สะพานควายครับ"
    ไฟล์แนบ
    DSCF2633_resize.jpg 121K
    DSCF2629_resize.jpg 111K
    DSCF2634_resize.jpg 109K
    DSCF2658_resize.jpg 104K
  • แท๊กซี่ก็บังเอิญ "รู้ทางซะอีก" เหอะๆ ดีนะที่ผมอ่านแผนที่ในเวปมาแล้ว เลยพอเดาได้บ้าง

พอถึงแยกสะพานควาย ก็มุ่งไปทางจตุจักร

ซอยทางซ้ายมือ ผมเองต้องขออภัย หากจำไม่ผิดคือ ซอย 15 ครับ หาไม่ยาก เพราะมีซุ้มประตูวัดอยู่หน้าปากซอยครับ

เลี้ยวเข้าซอยไป ซักสองร้อยเมตรอยู่ซ้ายมือครับ

ครานี้ ผมไป เจอคุณหมอหนุ่ย กำลังจะลงมือตัดหูหมาตัวแพงอยู่พอดีเลย
    ไฟล์แนบ
    DSCF2635_resize.jpg 121K
    DSCF2641_resize.jpg 120K
    DSCF2636_resize.jpg 104K
  • เอาวะ วันนี้ ตัดหูพร้อมหมาราคาแพงซะด้วย

ของใครในเวปบ้างครับ ตัวจริงหมาสวยมากเลย

คุณหมอบอกค่อยมารับ ผมเลยถือโอกาสไปหาอะไรกินที่จตุจักรซะหน่อยเป็ฯการค่าเวลา

แต่ตั้งใจจะมาดูเจ้าหมาตัวนี้ตัดหูเสร็จด้วย .... แต่บอกก่อนได้เลยครับว่า ผมกลับมาไม่ทัน เจ้าของรับหมากลับบ้านไปแล้ว คลาดกันแป๊ปเดียว

ไม่งั้นอาจมีรุปสวยๆมาให้ชมก็เป็นได้ครับ ต้องขออภัย

ตอนแรกตั้งใจจะ ยืนถ่ายรูปคุณหมอตัดหูเลยหละ หึหึ แต่ผมเองเกรงใจครับ

ส่วนตัวชอบถ่ายภาพคนนั่งทำงาน เพราะมันสื่อความตั้งใจ และภาพออกมาสวยดี

แต่กรณีนี้ ไม่กล้ายกกล้องครับ เกรงใจ :001:

ฝากเจ้าฮิปโปไว้ แล้วไปหาอะไรหร่อยๆ กินกันดีกว่า หมอจะได้ทำงานเต็มที่ครับ :015:

อ้อ ผมเลือกเบอร์ สอง กับอีกนิดครับ ไม่ถึงครึ่ง ( เข้าไป คุณหมอจะให้เลือกขนาดและรูปร่างของหูครับ มีเยอะแยะเลยทีเดียว )
    ไฟล์แนบ
    DSCF2638_resize.jpg 107K
    DSCF2640_resize.jpg 115K
  • ออกจากบ้านมาสิบโมงกว่า คุยกับหมอจนเพลิน ตอนนี้เวลาสิบเอ็ดโมงนิดๆ ที่จตุจักร กินอะไรดีหนอ?

ไปกินส้มตำที่ร้าน "ดินเผา" ในสวนจตุจักรดีกว่าครับ

เดินเล่นอีกซักหน่อยแล้วค่อยไปรับเจ้าฮิปโป

ร้านดินเผา ขนมปากหม้อญวนอรอ่ยดีครับ

ตัดเป็ฯชิ้นพอคำ ราดน้ำจิ้มนิดๆ ใส่ใบโหรพาไปเพื่อความหอม แล้วก็ อ้ำ.......... :032:
    ไฟล์แนบ
    DSCF2643_resize.jpg 118K
    DSCF2647_resize.jpg 122K
    DSCF2649_resize.jpg 125K
    DSCF2650_resize.jpg 111K
  • เมนูนอกเหนือจากนั้น ก็มี คอหมูย่าง ไก่ทอดตะไคร้(อันนี้อร่อย) ส้มตำ

บทสรุปคือ อิ่มท้องครับ ..... (หวังว่าพี่เต๊ก คงจะไม่สั่งส้มตำมากินอีกนะ หุหุ) :032:
    ไฟล์แนบ
    DSCF2651_resize.jpg 122K
    DSCF2654_resize.jpg 107K
    DSCF2652_resize.jpg 109K
    DSCF2656_resize.jpg 86K
  • ครั้นเมื่อถึงเวลา ก็ นั่งแท๊กวี่ กลับไปวัดไผ่ตันอีกครั้ง

คราวนี้ เจอแท๊กซี่คันนึง ดูท่าจะเป็นคนละเอียดมากครับ (จะละเอียดแบบไหน ชมภาพครับ)

ใจลุ้นอยากเจอหมาอีกตัวที่ตัดหูด้วย อยากเห็น แต่ก้ไปไม่ทัน

หากเจ้าของเป็นสมาชิกในเวปนี้ ก็ช่วยนำมาลงให้ชมบ้างนะครับ :015:

กลับเข้าร้านไป ภาพแรกที่เห็น ฮิปโป มันคือ ฮิปโปจริงๆครับ เหมือนแมวน้ำ หรือพวก ฮิปโปไงงั้นเลยทีเดียว

ยายังไม่หมด เลยยังตะกุยตะกาย ยืนไม่ขึ้น

พอเค้าเห็นผมหน้ากระจกละ แหม่ ตะกุยหาทันที

เลยไปนั่งอุ้มเค้าเสียหน่อย ปลอมขวัญ .... :015:

หุหุ หล่อเชียว :063:

พร้อมนั่งฟังคุณหมออธิบายการดูแลหลังการตัดหู :067:
    ไฟล์แนบ
    DSCF2657_resize.jpg 78K
    DSCF2659_resize.jpg 96K
    DSCF2660_resize.jpg 96K
    DSCF2661_resize.jpg 104K
  • ขอบคุณ คุณหมอหนุ่ย มากครับ

"สัญญาแล้วนะครับ หากมีโอกาส มาพักผ่อนที่เกาะบ้าง มาหายใจให้โล่งปอด นอนชมวิวอิ่มๆซักที"

ขอบคุณเรื่องราวดีๆของวันนี้ครับ

ElephantJoE

สัปดาห์หน้า มีนัดตัดไหม หากคุณหมออยู่ จะขอเข้าไปหาความรู้ดีๆอีกครับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF2665_resize.jpg 114K
    DSCF2667_resize.jpg 94K
    DSCF2669_resize.jpg 116K
    DSCF2674_resize.jpg 110K
  • รับจ้างถ่ายภาพนอกสถานที่ป่าวคับ ...

ถ่ายด้ายสวยมาก เรียนมาแน่เลย ...

มุมกล้อง การวางภาพ โฟกัส ...แจ่ม
  • ถ่ายภาพ ได้สุดๆๆอะ

เห็นประจำแต่มุม ภาพไม่ได้ ขนาด
  • เย้ย บอกแล้วว่าไม่ใช่มืออาชีพครับ ไม่เคยเรียน

แต่เวลาผมไปไหนมาไหน ผมเองจะถ่ายรูปเก็บไว้เสมอครับ

ไปที่ไหน จะเก็บเรื่องของที่นั่นไว้

มันเลยชิน มากกว่า ถ่ายบ่อยมั๊งครับ ว่าจะกระเถิบกล้องตัวที่ดีขึ้นมาหน่อย (แต่ไม่เทพนะ) เอามาเล่นให้ชินๆมือ วันหน้าอาจจะได้ถ่ายภาพสวยๆขึ้นไปอีกขั้นครับ

ส่วนเรื่องของกิน ผมจะมีพรรคพวกที่คอยแหย่กันอยู่เรื่อยๆ ใครไปกินอะไรมา ต้องนำมารายงาน ยั่วน้ำลายอีกฝ่าย

การถ่ายรูปของกินจึงค่อนข้างถนัด มือนึงถือช้อน มือนึงถ่าย(รูป) กินไปถ่าย(รูป)ไป เมื่อก่อนลำบาก เดี๋ยวนี้ชินครับ

ยิ่งคนในวงใครเผลอ แปปเดียวคุณโดนแฉ แน่ๆ 55

เรื่องนอกสถานที่ หากน้าผีสนใจ แล้วไม่ได้ซีเรียส ถ้าผมเองว่าง ไปถ่ายให้ฟรีๆได้เลยครับ เพราะถือว่าได้ออกนอกโต๊ะทำงานไปในตัว หุหุ

ปล. ผมไปเที่ยวอุโมงค์ของโจรจีนคอมมิวนิสต์มา รูปชุดนั้นก็น่าสนใจครับ น่าตื่นเต้นดี หากท่านชอบ มีเวลาจะหยิบมาเล่าครับ

เกรงแต่ มันจะไปรบกวนพื้นที่สุนัข เดี๋ยวเอาไว้ งานไหนมีมะหมามาเกี่ยวข้องด้วย ผมไม่พลาดจะนำมาลงแน่นอนครับ

ยินดีที่หลายๆท่านมีความสุขครับ :015:

ค่าตอบแทนขอแค่ เจอหน้ากัน ทักทาย ชวนกินเบียร์ หรือน้ำผลไม้ ก็ชื่นใจแล้วครับ :063:
  • กล้องตัวไหนอ่ะครับ ภาพสวยดีครับ . . .
  • ไปหาภาพมาให้ท่าน Samurai ครับ

ใช้ตัวนี้ครับ ราคาตลาดตอนออก 9000 บาท

ปัจจุบัน ผ่านมาสองปีแล้วมั๊ง หรือปีเดียวหว่าจำไม่ได้ ราคาน่าจะตกมาหลายบาทอยู่ เพราะมีรุ่นใหม่ออกมาให้ลิ้มลองครับ

ถ้ามือใหม่ แนะนำเลยครับ ถ่ายง่าย ถนัดมือดี แถมราคาไม่สูง พกติดตัวกระทัดรัดดีครับ
    ไฟล์แนบ
    pic_section-image_01.jpg 39K
  • เยี่ยมมาก...ทั้งเรื่องราว รูปภาพที่นำเสนอ ขอบคุณครับที่มีเรื่องดีดีให้ชมแต่เช้า
  • พี่ววัตรสวัสดีครับ....รูปคนที่เต้นรูปแรก2-3วันที่แล้วเห็นออกรายการโทรทัศน์ข้อมูลว่าเขาเป็นเนื้องอกแต่ผ่าออกแล้วแต่ไม่หมดและที่เขาเต้นเขาต้องแบ่งเงินไปชาวยพี่อีกคนที่เป้นเหมือนกันแต่เป็นมากกว่า...:m001:
  • ท่านไม่น่า พาหมาเล็กไป จตุจักรเลย
    มันเป็นแหล่งรวมโรค ฮิต เลย นะครับ

ดูแลเจ้าตัวน้อย ดีๆละกัน ครับ

ผม กล้าบอกเลย หลังจากท่านไปย่ำที่ เจเจ มาแล้ว
    กลับมาถึงบ้าน ล้าง มือ ล้างเท้า รองเท้า ให้สะอาด
    หมา ที่บ้านท่าน ได้ ไม่ติดเชื้อสาราพัด โรค
    ที่ เจเจ มอบมาให้ท่าน ตอนเข้าบ้าน
    ยิ่ง บางคนไปอุ้ม เล่น หมา มา ระวังไว้ด้วย ครับ

หมาบางคอก ถาม คนมาซื้อ ว่าไปไหนมาก่อน
    ถ้าบอก ไปเจเจ มา ไม่ให้เข้าไปดูหมาเลย นี่เรื่องจิงครับ

เรื่องแบบนี้ ทำเอาร้องไห้ น้ำตา ท่วมบอร์ด มาแล้ว หลายราย .................

รูปสวยครับ มีมุมมองที่ถ่ายทอดมาแล้ว ชวนให้น่าติดตาม