ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พี่ๆ ที่เลี้ยงพิตบูล ให้หมานอนที่ไหนกันคะ
  • คือออ... กะว่าจะไม่เอามานอนบนเตียงแล้ว 555
    อยากให้มันอยู่นอกบ้าน แต่ว่าสงสารมันอะค่ะ กลัวยุงหรืออะไรกัด
    ตอนนี้มันเกือบ 3 เดือน ก็ยังคงให้วิ่งเล่นในตัวบ้านได้อยู่ แต่กะว่า ถ้าโตกว่านี้อีกนิดจะให้มันอยู่นอกบ้านแล้วอะค่ะ
    ว่าจะหากรงให้มัน แบบที่ติดมุ้งลวด ให้มันนอนตอนกลางคืน แต่ทำแบบนี้มันจะเหมือนเราขังหมาป่าวคะ กลัวทำให้มันเครียด

แล้วเวลาปกติตอนกลางวัน ถ้าเลี้ยงนอกบ้าน ที่กว้างๆ ปกติปล่อยให้วิ่งตามสบายกันมั้ยคะ
    หรือว่าล่ามโซ่ยาวๆ ไว้ เราเห็นบางคนเลี้ยงล่ามไว้ใต้ต้นไม้อะค่ะ -*-
  • ของผมก็เลี้ยงในบ้านเหมือนกันครับพรุ่งนี้ครบ3เดือนครับโตอีกหน่อยก็ต้องกรงติดมุ้งลวดครับ
  • ผมก็เลี้ยงในบ้านครับ กำลังจะให้ออกมานอกบ้านเหมือนกัน ฮิฮิ รอท่านอื่นตอบต่อ
  • พี่ว่าทำตามที่เราสะดวกและมีความสุขอะครับ

ทุกวันนี้ CALLITO ของผม ก็นอนกรงมุ้งลวด แต่เอามุ้งลวดออกเพราะกลัวมันร้อน

ก็ติดไฟไล่ยุง แล้วก็เปิดพัดลมอัดสบายใจเฉิบไปเลย
    ไฟล์แนบ
    q32280.jpg 79K
  • อย่างที่พี่มาร์คเคยบอกครับว่า เตียงนอน ควรสงวนไว้สำหรับเราดีกว่า

เป็นการฝึกนิสัยให้น้องหมาเราไม่เคยตัวด้วยอีกทาง

แต่.... อิอิ ความเป็นจริงคือ ผมก็เอาเค้ามาแล้วขึ้นเตียงด้วยเช่นกันครับ เพราะ แม้บ้านเป็ฯตึก แต่คนที่นี่ไม่มีใครถุกกะสุนัขเลย

การเลี้ยงเลยจำกัดที่ห้อง และหลีกเลี่ยงไม่ได้ที่ต้องขึ้นเตียง

ใจเองยังกังวลว่า เค้าจะต้องเคยตัวแน่ๆ หากโตมากไปกว่านี้

ผมและคุณ กำลังกังวลในเรื่องเดียวกันหละครับ

แต่สิ่งนึงที่พิทบูลมี คือ "ความอดทนและวินัย" ครับ

ตัวก่อน ก้ทำแบบนี้แหละ พอถึงเวลาหักดิบ ผมเอาตุ๊กตาตัวนึงมให้เค้ากอดและกัดในกรง

เค้าจะโหยหวนแปปเดียว ไม่ก็บางช่วงเวลา เจ้าของต้องทนครับ ไม่นาน เค้าจะอยู่ในวินัย

ส่วนเจ้าฮิโป เมื่อวาน ผม เอาเค้าล่ามโซ่ไว้กับขาโตะในห้องนอน

บ้างก็ลองล่ามไว้นอกห้อง ผลก็คือ มีบ่นบ้างนิดๆหน่อยๆ หนักบางบางเวลา

เมื่อคืน ผมล่ามไว้ในห้องโดยไม่ให้ขึ้นเตียงนอน ปรากฏ ร้องนิดๆหน่อยๆ แล้วเงียบจนนอนในที่สุด

ส่วนวันนี้ ล่ามไว้ ไม่ร้องแล้ว

ใช้เวลา สองวันเองครับ

อธิบายมายาวไป แต่ลองดูนะครับ ไม่ยาก เราต้องใจแข็ง ในช่วงหักดิบ

ให้เค้าร้องซักพัก ไม่นาน เค้าจะอดทน และรับจุดที่เราให้เค้าอยู่ได้

แนะนำช่วงแรก ผูกไว้ใกล้ตัวก่อน เน้นคำสั่งให้เค้าหยุด และ เชื่อฟังเราได้

ผมส่งเสียงคำว่า " จุ๊ จุ๊ จุ๊ " เค้าจะหยุดทุกอย่าง ไม่ว่ากัด หรือ กิน หรือเล่น หรือสนุกอยุ่กะใคร หรือแม้แต่ กำลังร้องโหยหวนในโซ่

จุ๊ จุ๊ จุ๊ หยุดร้อง แล้วยอมรับสภาพครับ

เชื่อเหลือเกินว่า พิทบูลมีวินัยในตัว และมีความอดทนสูงครับ

สู้ๆ เป็นกำลังใจให้ครับ คุณ syn
  • พี่ยุทธของพี่ต้องติดแอร์...พี่ตอนนี้ลูกๆของเจ้าROCKAFELLA ที่มีผลิตผลออกมาเป็นไงบ้างพี่ทั้งของพี่และของโก้อยากเห็นครับ
  • แล้วแต่สะดวกครับ ถ้ามีรั้วที่สูงไม่จําเป็นต้องล่ามครับ พิทบูล
    เป็นหมาที่นอนเก่งมาก โดยเฉพาะลูกหมาบางครั้งนอนวันละ 20
    ชั่วโมงยังมี ยิ่งตอนกลางวันอากาศร้อนๆ พิทบูลมักไม่ทําอะไร
    เอาแต่นอน ขอให้มีเวลาให้ตอนเช้าและเย็นพาออกไปเดินไปวิ่ง
    ข้างนอก นอนกรงตอนกลางคืนหลังกินข้าวหลับยาวแน่นอนครับ...:020:
    ไฟล์แนบ
    DSC03549.JPG 63K
  • ของผมตอนนี้3เดือนแล้วแต่ก็ยังนอนในบ้านอยู่ กะว่าโตกว่านี้แข็งแรงกว่านี้ก็จะเอาไปล่ามโซ่และนอนในกรงครับ พิทบูลครับต้องระมัดระวังให้มากเอาไว้ก่อน พอเกิดปัญหามาแล้วมาเสียใจทีหลังก็เปล่าประโยชน์ ถึงจะล่ามในโซ่ไว้พอถึงเวลาก็พาไปเดินเล่นผมก็ว่ามันไม่น่าจะเครียดนะ เลี้ยงด้วยใจรักและรับผิดชอบครับ เราสุขหมาก็สุข
  • เลี้ยงด้วยใจรักและรับผิดชอบครับ เราสุขหมาก็สุข

ปล. ผมชอบประโยค นี้จังครับ
  • กลางวันระเบียงบ้านครับ (เปิพัดลมตั้ง timer ไว้ตอน เที่ยง ถึง บ่าย 3)

กลางคืนก็ในบ้านมั่ง ระเบียงมั่งครับ แล้วแต่ ไม่ serious อะไรครับ

แต่ช่วงนี้ให้นอนในบ้านเพรายุ่งในดอย โ-ค-ต-ร ดุ!!! =)

แต่ถ้าบ้านที่เชียงใหม่ก็ให้นอนในห้องครัวครับ

เล่นๆกับมันหน่อย ลูปๆหัวและอก และพูดกับมันก่อนนอน มันก็นอนหมดอ่ะนะ =)
    ไฟล์แนบ
    Magz Sunbath 03.JPG 105K
  • อีกนิดครับขอเตือนอย่ามองข้ามน่ะครับพัดลมที่เปิดให้หมาระวังสายไฟด้วยน่ะครับของผมมันกัดสายไฟพัดลมพังไปสองตัวแล้วถ้าเลี้ยงปล่อยในบ้านแล้วเปิดพัดลมให้ระวังน่ะครับกลัวไฟจะดูดมันตาย ที่รู้ได้เพราะจับสายพัดลมแล้วโดนดูดครับดีที่โยนทิ้งทันมีแต่รอยมันแทะระวังน่ะครับเดี๋ยวจะว่าtbkไม่เตือน
  • ใจแข็งเท่านั้นคับ...ผมให้นอนกรงตั้งแต่2เดือนกว่า...กรี๊ดทั้งวันคับ..พอผมไม่อยู่บ้านก็เงียบ(ถามเอาจากข้างบ้านคับ)...พอกลับมาก็เอามาวิ่งเล่นกินข้าวให้สบายใจ..พอเริ่มดึกๆก็เอาเข้านอน...แล้วก็กรี๊ดอีก..ทำเหมือนเดิมทุกวัน..เป็นอยู่ไม่เกิน2-3วันคับ..หาย..ผมคิดว่าเค้ารู้ว่าเค้าจะได้ออกมาวิ่งเล่นตอนไหน..แล้วควรจะอยู่อย่างสงบเวลาไหน...หนักแน่นเข้าไว้คับ..เด๋วดีเองคับผม..สู้ๆ..
  • ต้องโดนผีว่าทำหมาเสียนิสัยแน่เลย แต่ก็แล้วแต่ความชอบของแต่ละคนที่เลี้ยงค่ะ
    ตั้งแต่ซื้อมาตอน 2 เดือนก็ให้นอนในห้องนอนค่ะ เพราะแปลกที่และเค้าชอบละเมอเหมือนจะถูกทิ้ง ก็จะคอยลงไปดู และพอถอยห่างมันก็จะกลัว พอตอนมันหลับต้องค่อย ๆ ย่องออกมาให้ห่าง แล้วก็ค่อยขึ้นเตียงนอน เหมือนมีลูกอ่อนยังไงไม่รู้
    แต่ตอนนี้จะ 10 เดือนแล้ว ก็ยังให้นอนในห้องนอนค่ะ พอปิดไฟเป็นอันรู้กันค่ะ ว่าต้องนอนแล้ว
    ไม่เคยล่ามค่ะ แต่ปิดประตูบ้าน เป็นกรงขนาดใหญ่ ที่มันสามารถขึ้นข้างบน ลงข้างล่าง แต่ไม่สามารถออกไปข้างนอกได้ แต่ที่มันชอบกับเป็นที่หน้าประตูบ้าน แล้วก็หน้าพัดลมค่ะ เราพามันออกจากบ้านไปเที่ยวข้างนอกแค่ 2 วัน คือวันเสาร์ และ อาทิตย์ค่ะ เราคิดว่ามันก็น่าจะชอบนะ เพราะตอนนี้เปิดบ้านไว้ แล้วบอกว่าห้ามออกไปนะ นั่งรอ มันก็จะนั่ง แต่ก็ปล่อยให้คาดสายตาไม่ได้ บ้านติดถนนใหญ่ค่ะ ตอนมัน 4 เดือน น้องชายเปิดประตูแล้วทักกับคนแถวบ้าน มันเห็นโอกาส วิ่งออกถนนเลย ดีนะไม่มีรถวิ่งมา แต่เดี๋ยวนี้พอทำอะไรให้มันเห็นเป็นประจำ สม่ำเสมอ มันก็จะเป็นการฝึกให้มันไปในตัว อย่างตอนเด็ก ออกจากบ้าน พอเข้าบ้าน ก็จะพามันเข้าห้องน้ำ กินน้ำ แล้วก็ล้างขา จนตอนนี้มันโต พอเข้าบ้าน มันรู้เลยค่ะว่ามันต้องไปที่ไหน มันไปนั่งรอเลย ถ้าเราลืม มีการออกมาแล้วเห่า แล้วเดินไปรอที่ห้องน้ำ หันไปถามแม่ อ้าวนี่เราผิดเหรอ แม่ว่าเราไม่รู้หน้าที่ 5555
  • ขอบคุณนะค่ะ คุณ PCK
  • เลี้ยงสุนัขในรูปแบบของคุณ rut_ae นี่ มีความสุขมากนะครับ แต่ต้องใช้เวลากับความอดทนพอสมควรเลย

ไม่มีใครว่าเป็นเรื่องเสียนิสัยหรอกครับ เพราะเลี้ยงหมา มันต้องเหมาะสมกับเรา ในรูปแบบของเรา

การวางกฏเกณฑ์เบื้องต้น เช่นการเอาหมาขึ้นที่นอน การให้มาฉี่ ขี้ เยี่ยว มันแค่เป็นหลักการของคนส่วนใหญ่

หากเราถนัดและชอบแบบไหน ก็แบบที่พี่ยุทธบอกหนะครับ ทำตามเราที่สะดวกและมีความสุข สุขทั้งหมาสุขทั้งเรา

ผมก็คนนึงละครับ แม้จะให้หมานอนบนเตียงบ้างไม่นอนบ้าง แต่ก็อยู่ในห้อง หรือพื้นที่ใกล้กันตลอด

แต่ก็น้อมรับฟังคำติเตือนและปัญหาที่จะตามมาตลอด เช่น ถ้าเราไม่อยู่บ้านหล่ะ ถ้าเราเกิดปัญหาหล่ะ ถ้าคนอื่นต้องดูแลหล่ะ

นั่นแหละครับ ปัญหาจึง "อาจจะ" ตามมา เราเองต้องคิดหาทางแก้ไข แล้วก็จัดการปัญหาเสียแต่เนินๆ

การเลี้ยงของคนเรา มีโจทย์ มีข้อแม้แตกต่างกันครับ การฟังคำแนะนำจากผู้เลี้ยงที่มีประสบการณ์นั้นเป็นประโยชน์อย่างสูงอยู่แล้ว

เพียงแต่ท่านเอาไปปรับใช้และเข้าใจพฤติกรรมของเค้า มันเป็นเรื่องดีและประโยชน์กับเราและหมาอยุ่แล้ว
  • กิมจิเป็นหมานิสัยดีค่ะ จะไม่ฉี่บนที่นอนค่ะ
    จะฉี่ที่พื้นที่มีกระดาษหนังสือพิมพ์ปูไว้ให้ ส่วนเรื่องขี้ มันจะตะกุยประตูค่ะ เป็นอันรู้กันว่าต้องไปข้างนอกค่ะ
    เพราะช่วงแรก ๆ เห็นมันเดินเป็นวงกลม แล้วก็ตะโกนถามว่าจะขี้เหรอ เชิญข้างนอกค่ะ แล้วก็เปิดประตูมันก็ออก
    ไปขี้ค่ะ มันฟังภาษาคนออกค่ะ ถ้าพูดให้มันฟังบ่อย ๆ มันก็จะรู้ว่าหมายถึงอะไร
    ออกข้างนอกเป็นต้องแข่งขันกันทุกทีค่ะ เพราะมันไม่ค่อยจะยอมเป็นผู้แพ้
    ถ้าวิ่งเราแซง แต่ต้องรอจังหวะตอนมันเผลอค่ะ แล้ววิ่งให้เร็วเลย มันจะต้องใช้พลังงานทั้งหมดเพื่อวิ่งแซงเรา ต้องแข่งกันหน่อย
    แต่ต้องบอกยอมแพ้นะ ไม่งั้นเราขาดใจตายแน่ พอบอกยอมแพ้ มันจะชลอความเร็ว แล้วให้เราตามมันทัน
    เลี้ยงพิทบูลแล้วผูกพัน ไปไหนไปด้วย เข้าห้องน้ำ ตากผ้า ถูบ้าน กวาดบ้าน มันตามเฉพาะเราคนเดียว คนอื่นขยับมันมอง แต่ไม่สนใจ
  • จำได้ว่าตอนหมาอายุประมาณ 4 เดือนกว่า หัดให้นอนนอกบ้าน ในกรงและมุ้งที่ทำขึ้นเอง เพราะก่อนหน้านั้นเป็นช่วงหน้าหนาวของทางเหนือเลยต้องให้อยู่ในบ้านก่อน ก่อนจะให้นอนในกรงตอนกลางคืน ก็เลยลองซ้อมตอนกลางวันดูก่อน เพื่อนบ้านบอกเห่าครวญครางเกือบครึ่งชั่วโมงจึงจะหยุด ผ่านไป 2 - 3 วันก็เริ่มดีขึ้น เห่าน้อยลงและแล้วก็มาถึงคืนสยองนอนนอกบ้านวันแรก ผมเดินวนรอบกรงสุนัขไปมาอยู่หลายนาทีเพราะกังวลมาก เพื่อความสบายใจเลยเอาธูปมา 3 ดอก จุดและภาวนาว่าคืนนี้ขอให้มันไม่เห่าและนอนหลับแบบสบายๆ ทีเถ้อ.. สิ้นคำภาวนาไม่กี่อึดใจ เสมือนว่าปาฎิหารย์มีจริงครับพี่น้อง
    animal ! แมร่งเห่ากระจายเลยครับนานพอสมควรแต่ผมก็ใจแข็งต่อไป อย่างมากก็โดนข้างบ้านต่อว่าล่ะวะ คิดในใจเต็มทีไม่เกิน 3 คืน หลังจากคืนนั้นก็ดีขึ้นเรื่อยๆ ทุกวันนี้ไม่เห่าแล้ว เป็นหมาดีบอกให้เข้านอนก็นอน ยังนึกอยู่เลยว่าถ้าวันนั้นไม่เริ่มฝึกมัน และวันนี้จะเป็นอย่างไร โชคดีมีพิทครับพี่น้อง
  • ของผมก็เลี้ยงนอกบ้านนะครับ เเต่เปิดพัดลมเเรงๆช่วยทั้งวันนะครับ

กลางคืนก็เอาโคมล่อยุงมาช่วยเสริมครับ กรุงเทพมันมียุงทุกที่เเหละครับ :o008:

เเต่มันอยู่กรงกันเเค่ตอนนอนเเหละครับนอกนั้นก็วิ่งเล่นกันอยู่หน้าบ้านครับ

ของผมเวลานอนนอนรวมกันด้วยครับ มีตั้งเเต่ 2 เดือนยัน 2 ขวบเลยอะครับ

อยู่กันมาจะเป็นปีเเล้วก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ เเต่ก็ไม่ได้วางใจเลยนะครับมีคนคอยดูอยู่ตลอดครับ

เรื่องยุงกับหมามันของคู่กันครับ มีมุ้งลวดผมว่ามันจะอบเกินไปอะครับ
    ไฟล์แนบ
    1810.jpg 99K
    177.jpg 99K
  • สุดยอดเลยครับคุณgupaoมีตั้ง8ตัวผมอยากเลี้ยงเยอะๆแบบนี้มั้งจังน่ารักทั้งนั้นเลยครับ
  • แหล่มๆทั้งนั้นเลยครับ นี่แหละครับ ข้อจำกัดส่วนบุคคล ประสบการณ์แตกต่างรูปแบบกัน

ความรู้ดีๆทั้งนั้นครับ

ปล. แต่ไอ้แปดตัวนี่ ปิดตาจิ้ม ถูกใจทั้งนั้นเลยนะครับ หุหุหุ
  • ขอบคุนครับ ส่วนใหญ่ผมเลี้ยงหมาเเบบอยู่รวมๆกันเเต่เด็กอะครับ

เจอตัวเล็กก็ห้ามขู่เค้า ถ้าขู่ก็ตีอะครับทำมาตั้งเเต่พวกนี้มันเดือนกว่าๆเองครับ

จนตอนนี้ก็เลี้ยงรวมได้ไม่มีปัญหานะครับ เเต่ไม่วางใจร้อยเปอร์เซนต์นะครับ ต้องคอยดูตลอดครับ
    ไฟล์แนบ
    2211.jpg 100K
    246.jpg 100K
    2310.jpg 100K
  • ขอเก็บภาพไว้ในคอมหน่อยนะครับท่าน GuPao

เอาไว้ให้ฝรั่งพรรคพวกที่เกาะดู .... เค้าชอบบอกว่า เป็นไปไม่ได้ ที่พิทบูลจะอยู่แบบนี้ 555

ภาพกับชิวาว่าน่ารักมากๆเลยครับ กินคำเดียวยังไม่อิ่มเลยนั่น หุหุ
  • :006::063::063::006:นับถึอครับผม:063:
  • แถวบ้านผม ยุงดุ และชุมมากๆ
    เลยต้องให้นอนในกรงที่มีมุ้ง
    บางครั้งให้นอนในห้องครัวครับ
    ส่วนกลางวันปล่อยเดินเพ่นพ่านในสวน

ยีนส์เลี้ยงรวมกันเยอะแบบนี้มันเคยทะเลาะกันบ้างไหมครับ
  • ของผมเลี้ยงตัวเดียว นอนด้วยกันห้องแอร์ แต่ว่าไม่มีสิทธิ์ขึ้นเตียง ต้องนอนล่างเท่านั้น เค้าก็นอนธรรมดาไม่เห็นมีอะไรเลย ขึ้นมากลัวโดนโปร(ตีน)
  • ตอนผมเลี้ยงก็มีเเต่คนบอกเเยกดีกว่าเเหละครับ เเต่อยากลองดูว่ามันจะอยู่กันได้นานเเค่ไหนอะครับ

นี่ก็อยู่กันมาได้ 10 เดือนเเล้วละครับไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

ถามว่าทะเลาะกันไหมก็มีบ้างเเหละครับ ตอนตัวเมียฮีทมาอย่างงี้อะครับผมก็ไม่ได้เเยกอะไรนะ

ตัวผู้ในนั้นมีอยู่สองตัวอะครับก็ขู่กันนิดหน่อย ตอนนั้นตัวผู้มันพึ่งจะ 7 เดือนเองด้วยครับ

เเต่ส่วนใหญ่หมาก็คือหมาอะครับทะเลาะแปปเดียวก็ลืมมาเล่นกันใหม่เเล้วครับ พวกนี้มันไม่เหมือนคนหรอกครับ

นอกนั้นก็ไม่เคยทะเลาะอะไรกันนะครับ นอนเบียดกันทับกันทั้งฝูงเเหละครับไม่มีปัญหาอะไรครับ

ส่วนพี่โจเรียกผมยีนเฉยๆก็ได้ครับ ผมพึ่ง 23 เองครับพี่
    ไฟล์แนบ
    4110.jpg 100K
  • เจ้านี่ตัวเล็กสุดในกลุ่มครับอายุ 2 เดือนนิดๆครับก็นอนรวมกับเค้านะครับ

มีทั้งหมด 9 ตัวครับเเต่เจ้านี่ตอนถ่ายรูปมันตัดหูอยู่อะครับ เลยไม่มีรูปรวมด้วย

เเต่ผมเน้นคำว่า ไม่วางใจร้อยเปอร์เซนต์นะครับ เพราะหมาก็คือหมาอะครับ
    ไฟล์แนบ
    108.jpg 65K
    91.jpg 67K
  • ^
    ^
    ^
    ^
    อ๊าคคคคค..น่ารักทุกตัวเลย อยู่แถวไหนคะนี่
  • ด้วยความยินดีครับยีน

เห็นแล้วนึกถึงบ่อจรเข้เลยจริงๆ เหอะๆๆ

บางที ความคิด หรือ ทริคเล็กๆน้อยของประสบการณ์คนเลี้ยงหมาแต่ละคน มันมีประโยชน์กับคนอื่นเสมอนะครับ

ถูกกกต้องเลยครับ หมาก็คือหมา ฉะนั้น อย่าวางใจ อิอิ
  • สวยๆทั้งนั้นเลยครับ
  • ตามความสะดวกครับ
  • เลี้ยงรวมกันได้ไงครับ นี่ สุดยอดเลยอ่ะครับ
    แสดงว่าคุณ เป็นจ่าฝูง ได้ดีมาก ๆ:063:
  • โจรหลงเข้าไป ตายห่าลูกเดียว เลี้ยงไ ด้สะจัย ว่าเเต่เวลาเอามันไปวิ่งเเบ่งเวลาไงอะคับพี่
  • มารอฟังด้วยคน อยากรู้เหมือนกันว่าแบ่งเวลาเล่นยังไง
    เพราะพิทบูลขี้อิจฉานะ ขนาดเล่นกับหลานที่บ้าน มันยังไม่ยอมเลย
    แล้วถ้าเล่นกับตัวใดตัวหนึ่ง ที่เหลือจะเป็นไงเนี่ย อยากรู้จัง
    แล้วทั้ง 8 ตัวเนี่ย มีตัวไหนอายุเกิน 1 ปีรึยังค่ะ
  • ก็ไม่ต้องเเบ่งอะไรนิครับเวลาอะ

มันอยู่ด้วยกันนอนด้วยกันได้ขนาดนี้เรื่องออกมาวิ่งเล่นกันนี่เรื่องเล็กมากเลยครับ

ปล่อยออกมาพร้อมกันเลยครับดีด้วยวิ่งเล่นโดดเล่นกันทั้งฝูงนี้เเหละครับ ได้กล้ามดี

เวลาผมเล่นก็เล่นไปเรื่อยอะครับ ไม่มีอิจฉากันนะครับ หมดนี่มีอายุเกิน 1 ปีอยู่ตัวนึงครับ

ตัวสีบลูที่เตี้ยๆตันๆอะครับ นอกนั้นก็ 6-10 เดือนหมดครับ เเล้วก็มาน้องเล็ก 2 เดือนเลยครับ
    ไฟล์แนบ
    482.jpg 68K
    208.jpg 96K
    723.jpg 67K
    345.jpg 62K
    302.jpg 99K
  • อยากรู้รายละเอียดไฟไล่ยุงอ่ะครับ
    ที่บ้านมีโคมไล่ยุงอันนึง ไม่ work
    ยุงที่บ้านก็โคตรดุ เป็นร้อย ครับ
  • ยีนใช้ตัวนี้อยู่อะพี่นัท ใช้ดีนะครับ

หลังบ้านยีนเป็นสวนกว้างประมานไร่เศษๆอะครับ ใช้เครื่องนี้2เครื่องอยู่เลยครับ

มันปล่อยก็าซดักยุงให้เข้าไปอะครับ ราคาเเรงหน่อยเเต่ดีเเน่นอนครับ

เคยซื้อพวกทั่วไปไม่กี่พันมาใช้ก็งั้นๆอะครับ มีร้อยตัวมันได้อย่างมากก็ 20-30 ตัวเอง

เเต่ตัวนี้กลิ่นที่ปล่อยเเรงดีครับ วันนึงถ้าเปิดหลังสวนได้ยุงพอเอามาปั้นเป็นลูกเทนนิสได้อะครับ

หาซื้อได้ตาม HOME PRO อะครับมีประกันอะไรครบด้วยครับตัวเดียวอยู่เเน่นอนครับ
    ไฟล์แนบ
    405.jpg 12K
  • เพิ่งมั่นใจไอ้น้องเอ๋ย มันยังเด็กๆอยู่ทั้งนั้น ยังไม่มีตัวไหนสองขวบเลย

รออีกหน่อย ให้โตเต็มวัย และมันสตาร์ทก่อน ตัวเมียฮีดมาเมื่อไร มีฟัดกันเละแน่
  • หมดนั่นมีตัวผู้เเค่ตัวเดียวเองพี่มาร์ค

เเต่ก็ไม่เเน่ถ้าตัวเมียมันจะตบกันเเย่งตัวผู้ :o022:
  • :o027:ชอบครับ รวมกันหลายๆตัว น่ารักดีครับ แต่หวั่นใจลึกๆ ในความจี๊ดของพิทบูล:o008:
  • นอนตรงนี้ (แต่ไม่บ่อยนะ) อิอิ วันผนตกไง

นอนกรง นอกบ้าน ฝนมันสาด จ้า
    ไฟล์แนบ
    นอนสาม.jpg 111K
  • แบบนั้นมันต้องซื้อก๊าซ CO2 เปลี่ยนใช่ไหม?? ยีน