ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ทำยังไงดีครับหมาผมกลัวสายจูง T^T
  • จะพาเขาไปวิ่งก็ ไปไม่ได้เลยครับ

เวลาจะจูงเขาๆก็นั่ง เหมือน กลัวๆ อะครับ

แต่พอปล่อยสายปุ๊บ เขากลับดีใจ

ใครรู้ช่วยบอกทีนะครับผม T-T
  • หมาของผมก้เกร็งปลอกคอและสายจูงในวันแรกๆเหมือนกันครับ

การส้รางความคุ้นเคย คือการใส่สายจูงให้เค้าเดินลากหนะครับ ใส่ค้างไว้เลย ให้เค้าทำความรุ้จักซักหน่อย

แล้วหากให้เค้ามีความสุขกับการเดินเล่น ท่านเองต้องมีสายจูงซักอันสำหรับเดินเล่น

ทำให้เค้ารู้ครับว่า หยิบเส้นนี้มาเมื่อไหร่ วันนี้ได้เดินเล่นนอกบ้านแน่นอน

ฝึกเด้กให้รู้สึกสนุกและสนใจครับ

เบื้องต้นผมเองทำเช่นนนี้แหละครับ ผิดถุกก็ไม่ทราบ รอคนมีประสบการณืช่วยมาบอกอีกทางดีกว่า เผื่อจะมีวิธีดีๆครับ

แต่ทุกความรู้สึกของพิทบูล มักจะใช้เวลาไม่นานในการส้รางความคุ้นเคยให้เค้านะครับ

ใจเย็นๆครับท่าน :015:
  • http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=5280&page=1#Item_11
  • ใส่ไว้ ให้มันวิ่งเล่นทั้งสายจูงไปเลยครับ

ใส่ไปทั้งวันนั้นแหละ เขาจะชินเอง

สู้ ๆ ครับ :062:
  • ไม่ทั้งแล้วเรามีคนตอบไปหมอเเล้ว ลองทำดูนะครับ
  • มีคนช่วยตอบเยอะแล้วคงจะไม่ต้องบอกอะไรเพิ่มและ อิอิ
  • เท่าที่เคยสังเกตุสุนัขใหม่ๆที่ไม่เคยเข้าสายจูงเลย เขาจะใช้เวลาในการยอมรับที่แตกต่างกัน
    บางตัวใช้เวลาเพียงไม่กี่นาที นานสุดไม่เกินครึ่งวันสำหรับสุนัขโตที่ดื้อสุดๆ
    พิทบูลหลายๆตัวที่เคยสัมผัส เป็นสุนัขจิตประสาทอ่อนไหวมาก ถ้ามันเรียนรู้ว่าการเข้าสายจูงคือการถูกล่ามจำกัดบริเวณ มันจะฝังจำเรียนรู้ได้เร็วมาก และจะพยายามหลีกเลี่ยง หลายตัวถึงกับแว้งกัดทั้งๆที่หยอกเล่นกันอยู่ปกติเป็นประจำ อย่าตีมันเพื่อบังคับเข้าสายจูง เพราะบางตัวที่ดุร้ายหรือไม่ได้รับการฝึกฝนที่ถูกต้องมาตั้งแต่เล็ก ถึงกับไม่สามารถเข้าสายจูงหรือแม้แต่ใส่โซ่คอได้เลยตลอดไป
    ระยะแรกควรใช้วิธีเข้าสายจูงเฉพาะตอนปล่อยเขาออกมาจากกรงหรือที่กักขังเท่านั้น(อย่างเพิ่งฝึกล่ามที่ทำให้เขารู้สึกว่าเป็นการถูกทอดทิ้ง)เพื่อให้มันเรียนรู้ว่า การเข้าสายจูงคือได้ออกไปเที่ยวด้วยกัน ให้คนหนึ่งจูง ให้คนที่เขารักผูกพันและชอบเล่นด้วยเดินนำไปข้างหน้าเพื่อจูงใจให้เขาเดินตาม สุนัขจะเดินลากคนจูงตามคนที่ล่อข้างหน้าไปเรื่อยๆ (ขากลับมักเดินลากคนจูงได้เองโดยไม่ต้องมีคนล่อ)สักระยะหนึ่ง(หลายๆวัน)จนเขารู้สึกกระหายอยากให้ถูกเข้าสายจูงจนเคยชินไปเอง จึงค่อยๆปรับเปลี่ยนเป็นการล่ามในโอกาสอื่นต่อไป
  • ถูกกกกกกกกกกกกกกกก อย่าบังคับเค้าเพื่อเข้าสายจูงนะครับ

สำคัญมากนะ การสร้างความรู้สึกให้กับเจ้าพิท อย่าทำให้หมารู้สึกเบื่อในการฝึกนะครับ
  • ของผม3ตัว3เดือน เข้าสายจูงวิ้งป๋อเลยครับ
    เคล็ดลับของผมง่ายมากๆ จับล่ามกับเชือก 1อาทิตย์
    หลังจากนั้นมันจะไม่กลัวครับ วิ้งนำหน้าเราไปอีกทั้ง3ตัว
    เพราะที่บ้านเลี้ยงล่ามอยู่แล้ว ทั้งหมาโตหมาเล็กจะปล่อยหรือจูงเดินเล่นเป็นบางเวลาครับ
  • ให้เค้าเห็นสายจูง ให้ดมทำความรู้จัก หมาต้องใช้จมูกเยอะครับ อย่าบังคับ ตามพี่โจบอกด้วยนะครับ
    แนะนำให้ใช้โซ่กระตุกครับเค้าจะเชื่อฟังเรามากกว่าเรวกว่า เป็นผู้นำคนอาจจะง่ายครับ แต่เป็นจ่าฝูงสุนัข ต้องใช้เวลาและความอดทนครับ

แค่ยากไม่ได้บอกว่าทำไม่ได้ สู้ๆๆครับ รายงานผลด้วยนะ มีคนรอฟังอยู่
  • อย่างแรกเลยความอดทนของเจ้าของครับ

เวลาฝึกควรเป็นเช้าหรือเย็นไม่ร้อนมาก

ใส่สายจูงมันซะแล้วปล่อยให้มันเดินตามใจมัน พอมันคุ้นเคยแล้วเราก็หยิบสายจูงแล้วก็พยายามเดินตามมันต่อ อาจฝืนนิดๆถ้ามันจะดมๆหรือกินสิ่งแปลกปลอม

ประมาณเนี่ยครับอย่าลืมความอดทนบางตัวอาจไม่ใช่วันเดียว แต่ก็ไม่ถึงเป็นเดือนเป็นปีครับ ค่อยๆฝึกค่อยๆสอน

แล้วอีกอย่างความรู้ใน Pitbullzone มีเยอะครับลองหาดูซักนิดด้านซ้ายมือคุณก็มี คำตอบหลายอย่างครับ
  • ขอบคุณพวกพี่ๆ มากเลยนะครับ ผมได้ความรู้เยอะเลย :022::022:
  • ต้องใส่ให้ยาวไว้ก่อนคะ ให้เขาสังเกตุเองว่าไม่ได้เป็นการบังคับเขา แล้วเราค่อยลดระดับลงไปเรื่อย (เป็นวิธีของหนูนะแต่ได้ผลคะ)

เอาใจช่วยนะคะ สักพักเขาจะชินเอง ต้องให้เวลาเขา + ความใส่ใจของเจ้าของลงไป = ความสำเร็จคะ :063::063:

ตอนนี้หมาที่บ้านหนูเวลาเห็นสายจูง กระโดดใส่เลย เป็นที่รู้กันว่า จะได้ไปเที่ยวแล้ววววววว..:013: