ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สุนัขไม่ยอมกินอาหาร สุดกลุ้ม
  • ใครมียาอะไรดีบ้าง ช่วยแนะนำทีเจ้า bono ที่บ้านไม่ค่อยกินอาหารเลย น้ำหนักน้อยมาก ตอนนี้อายุ 1ปีเกือบ 3 เดือนหนักแค่ 24.6 กิดโลเองไม่แตกต่างกับตอน 5 เดือนเลย ตอนนั้นหนัก 23 กิโล ชั่งทีไรก็ไม่ขึ้น อาหารก็ให้กินดีนะ f1 ถุงสีม่วง อกไก่+ใข่ต้มผสมข้าวหรือตับไก่+ใข่ต้มผสมข้าวปลาดุกบ้างเป็นบางครั้ง.บ้างครั้งก็กินบ้างครั้งกินนิดเดียว บ้างครั้งไม่กินเลยทั้งวัน เป็นอย่างนี้บ่อยมาก วันนี้ก็ยังไม่กินอะไรเลยทั้งวัน จะท้ออยู่แล้ว อาหารเหลือเอาให้กินก็ไม่กิน เลี้ยงอยากกว่าลูกอีก เลี้ยงดีกว่าลูกด้วย ใครมีประสบการอย่างนี้บ้างช่วยแนะนำที.
  • พาออกกำลังกายมั่งเปล่าครับที่บ้าน6เดือนล่อไป30โลแล้วแต่เล่นทั้งวันเหนื่อยมากกินมากครับ
  • บ้านอยู่ใกล่ๆอ่างเก็บน้ำพาออกไปวิ่งเช้าเย็นทูกวันเช้า 8 กิโล เย็น 8 กิโล บ้างครั้งก็ไปเย็นอย่างเดียว เมือวานไปเจอพี่นอ้งคอกเดียวกันตัวเขาใหญ่กว่าตั้งเยอะหนัก 36 กิโล คุณให้อะไรเขากินให้ยาอะไรเพิ่มรึเปล่า
  • ไม่ต้องกังวล หรอกครับ ของผม 1 ปีกว่า ก็ น้ำหนักเท่า ของคุณ เลย แต่พี่น้องคิกเดียวกัน ไปไกลแล้ว อิอิ แต่ก็รักมัน ครับ
  • ลองดูน่ะครับ มันหมูที่เค้าเปะตรงกลางเวลาเราไปกินหมูกะทะนึกออกไหมครับ เอาไอ้นั่นละจะทอดกับน้ำมันหรือจะทำยังงัยก็ได้ให้มันสุกเหลืองกรอบกลิ่นมันจะหอมมากๆเลยให้กินดูซัก2-3วัน ของผมปกติกินเก่งแต่ท้องเสียอยู่3วันติดไปถ่ายพยาธิมาหมา3เดือนเองหมอให้กินเข้าไปตั้ง2เม็ดขี้แตกเลยไม่ค่อยกินอาหารเดินมาดมๆแล้วก็ไปผมสั่งหมูกระทะมากินที่บ้านแล้วเอามันมานั่งใกล้ๆแล้วก็เอาบนยอดกะทะนั่นละให้กินได้ผลครับเปลี่ยนเลยครับคราวนี้กระจายครับ ย่างกันไม่ทันเลยละลองดูละกันน่ะครับ แจ้งผลด้วยครับว่าใช้ได้รึเปล่า
  • ไม่ยากเลยคะ เราอย่าตามใจเขาให้เป็นนายเรา เราต้องใจแข็งเหนือเขา เข้าใจว่ารักและเป็นห่วงหมาที่เราเลี้ยง แต่เรื่องการกินเป็นสิ่งสำคัญมาก ใช่วิธีให้เกินเป็นเวลา ถึงเวลาก็เอาไปให้เขา หากถ้าเขาไม่กินเราก็เอาไปเก็บและก็ให้เขาในมื้อต่อไป เพราะหมาอดข้าวได้ไม่นาน เขาต้องเอาชีวิตรอดคะ เพราะว่าเขารู้ว่าเรารักเขา บางทีเขาอาจจะเบื่ออาหาร เขาก็เลยอ้อนเราซะมากกว่า ยังก็เอาใจช่วยนะคะ ใจแข็งเข้าไว้
    :062::062::062::062:
  • สุนัขผมเคยเป็นเหมือนกันครับ ซึ่งเกิดจากการให้อาหารตามใจคือหมาชอบกินอะไรก็หามาประเคนให้ ให้เยอะเกินไปจนกินเหลือ(สุนัขกินเเล้วกลับมากินต่อคือวางอาหารทิ้งไว้)ทำให้สุนัขเบื่ออาหาร
    วิธีเเก้ของผมคือ ให้อาหารเเต่น้อยให้กินหมดในครังเดียว
    อาหารวางไว้ให้ถ้าหมาไม่กินก็เก็บจาน รอให้มื้อถัดไป
    อาหารถ้าไม่กินก็ไม่ต้องเปลี่ยนอาหารเดี๋ยวหิวก็กินเอง(ของผมอดเกือบ 3 วัน) เจ้าของต้องใจเเข็ง
    ให้ทำกิจกรรมก่อนทานอาหาร 1-2 ชั่วโมง(หลังจากทำกิจกรรม 1-2 ชั่วโมง)
    ปัจจุบันหมาผมกินไม่เคยเหลือ เวลาถือจานอาหารมา หมานั่งรอเลียปากแผล็บๆ เวลากินหมดเลียชามเดินรอบบ้าน
    ทุกวันนี้ให้อาหารเม็ดมื้อละ 1 ชามแกง วันละ 2 มื้อ เช้า-เย็น สุนัข 1 ปี 4 เดือน นี่เป็นสูตรที่ผมใช้ ยังไงรอดูความคิดเห็นจากท่านอื่น ขอบคุณครับ
  • คับลองพาไปตรวจเลือดดูคับอาจเป็นพยาธิเม็ดเลือด

หมาผมเป็นมันก็เบื่ออาหาร ตอนนี้รักษาไปอาทิตย์กว่าเริ่มกลับมากินอาหารละคับ
  • ถ้ามันแค่ไม่ยอมกิน แต่ไม่ซึม เริงร่า และพละกำลังมหาศาล เหมือนเดิม
    ไม่ต้องกังวลค่ะ แต่ถ้าไม่ยอมกิน แล้วซึม ต้องพาไปหาหมอนะค่ะ เพราะเขาอาจเป็นอะไรข้างในที่เราไม่รู้ค่ะ
    กิมจิเวลาเป็นอะไรแปลก ๆ จะโทรถามหมอประจำค่ะ จนหมอต้องบอกว่า เลี้ยงพิทบูลไม่ต้องกังวล มันเป็นสุนัขพันธุ์อึด ถ้ากินข้าวได้ ไม่ซึม อาการไม่น่าเป็นห่วงค่ะ
    มันอาจจะเบื่ออาหาร อย่างเจ้ากิมจิเวลาเจออาหารเม็ดป่วยทันตาเห็นเลยค่ะ ทำหน้าเศร้า หันหน้าหนี
    แต่ตอนนี้มันป่วยค่ะ เลยต้องตามใจ เพราะมันต้องกินยาหลังอาหารเช้า-เย็น มันอยากทานอะไร ตามใจมันค่ะ ส่วนใหญ่มันจะกินข้าวจานเดียว แบบเดียวกับเจ้าหลานชายค่ะ เพราะกินยากเหมือนกัน หลานชายกินอะไร มันจะกินแบบนั้น เหมือนมันรู้ว่าไอ้นี่มันชอบกินแต่ของอร่อย ไม่อร่อยหลานชายมันยอมอดค่ะ
  • พี่ผี พยาธิเม็ดเลือดนี่ กินยาถ่ายพยาธิแบบปกติได้รึเปล่า หรือต้องกินแบบพิเศษเหมือนพยาธิหัวใจค่ะ
    กินกันไว้ก่อนได้ด้วยใช่รึเปล่าค่ะ ขอความรู้หน่อยค่ะ
  • เลี้ยงหมาแบบหมา จะมีความสุข อย่าเลี้ยงหมาแบบลูก

เวลาหมาไม่กินข้าว วิ่งไปซื้อตับไก่ย่าง ไก่ 5 ดาว เอามาเปลี่ยน เอามาผสมให้กินกับอาหาร เทนมใส่อีก

ในมุมกับกันแล้วกับลูกกับเมียทำแบบนี้ ใส่ใจแบบนี้หรือเป่า สายเลือดหมา 70% อาหารการกิน อีก 30%

หมากินไม่เครียด หมาไม่กินเราเครียด เราเลี้ยงแล้วเราเป็นทุกข์ แล้วจะเลี้ยงทำไม
  • ข้อคิดดีๆ โดนใจเลยครับน้าผี สนใจคนข้างๆบ้างรึเปล่าครับพวกเรา ผมคนนึงละลืมเรื่องนี้ไปเลยวันนี้ต้องกลับไปทำอะไรดีๆกับคนข้างกายบ้างแล้วลืมเค้าไปเลย
  • ชอบมากครับ ผู้รู้ ผู้ตื้น ผู้เบิกบาน ข้อคิดที่ให้
    เลี้ยงหมาแบบหมา จะมีความสุข อย่าเลี้ยงหมาแบบลูก

เวลาหมาไม่กินข้าว วิ่งไปซื้อตับไก่ย่าง ไก่ 5 ดาว เอามาเปลี่ยน เอามาผสมให้กินกับอาหาร เทนมใส่อีก

ในมุมกับกันแล้วกับลูกกับเมียทำแบบนี้ ใส่ใจแบบนี้หรือเป่า สายเลือดหมา 70% อาหารการกิน อีก 30%

หมากินไม่เครียด หมาไม่กินเราเครียด เราเลี้ยงแล้วเราเป็นทุกข์ แล้วจะเลี้ยงทำไม
  • โดนมากครับน้าผี
  • http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=75&page=1#Item_64
  • มันไม่กินก็อย่าไปบังคับมันเลย แล้วที่ต้องการทำ นน. ทำไปเพื่ออะไร อยากถามว่าเลี้ยงหมาหรือเลี้ยงหมูกัน ถึงต้องทำ นน. ที่ทำ นน.นี่แสดงว่าจะเชือดแล้วใช่ป๊ะ
  • ปล่อยอดพร้อมออกกำลังการซัก3วันแล้วค่อยให้กิน
    ให้น้อยๆก่อนเช่นอาหารเม็ดก็ประมาณครึ่งแก้ว
    แล้วเพิ่มทีละครึ่งแก้วแต่เพิ่มในมื้อถัดไปอย่าเพิ่มทันทีที่กินหมดไอ้ที่บ้านแต่ก่อนก็ไม่กินเดี๋ยวนี้30กว่าๆแล้วอายูแค่6.5เดือน
    เต็มกระมังคนปูนเลย
    ไฟล์แนบ
    ภาพ0676.jpg 57K
  • เดียวคงนิยมหมาอ้วนมากกว่ากล้ามไปแล้วมั้ง....อยากเห็นหมาเทพมากว่า มาแข่งกันว่าตอนนี้กี่โลแล้วพอไม่กินก็ไม่สบายใจ
    อัดอาหารมากกว่าออกกำลังกาย ตับมันก็ทำงานหนักกว่าเดิม ตายเร็วกว่าเดิม..หมามันไม่ยอมอดตายหรอกครับนอกจากเจ้าของจะเครียดตายเพราะหมาไม่ทานข้าวมากกว่า....เลี๊ยงให้ สบายๆดีกว่าครับอย่าไปกังวนเลย...พาออกกำลังกาย เดินเยอะๆเดียวมันก็กินเอง
    พิทบลู..หมาทรงพลัง..ไม่ใช่หมูนอนเล่นในบ้านแล้วออ่นแอครับ....ผิดถูกขออภัยด้วยครับ