ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ลำบากใจ(จี๊ดเกินไป)
  • เรื่องมันมีอยุว่า ก่อนที่ผมจะมาเลี้ยงพิทบูล ผมได้ศึกษามาพอสมควรครับ และพอทราบว่าสายพันนี้จะต้องมีเวลาเอาใจใส่เปนอย่างดี

ตอนนี้ลูกชายที่บ้านก็อายุ2ปีแล้ว ผมดูแลเปนอย่างดีมาตลอด

เวลาซัมเมอร์ฤดูร้อนครอบครัวจะไปเที่ยวกัน และ

ต้องทิ้งเค้าไว้ที่บ้าน(คน)เดียว ^^ แล้วก็วานเพื่อนบ้านเอาอาหารให้ตามที่เขาเคยกิน เราจะไปกันประมาณ3-5วัน ก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่มา

ครั้งนี้ที่บ้านผมกะจะไปกันสัก2อาทิต จะไปทะเลกัน อยากจะเอาเค้าไปด้วย แต่นิสัยเค้าเจอหมาตัวอื่นไม่ได้ต้องเข้าไปกัดทุกที

กลัวว่าพอพาไปเล่นน้ำที่ทะเลจะเจอหมาตัวอื่น แล้วจะเกิดเรื่องที่ไม่สนุก ผมเลยหนักใจ ไม่กล้าที่จะเอาไปด้วย

พี่ๆคนไหนมีวิธีแก้ปัญหา แนะนำทีครับ หรือทำยังไงให้เค้าลดความจี๊ดลง ^^ อยากเอาเค้าไปด้วยหลายครั้งแล้ว แต่เค้าจี๊ดเหลือเกิน
    ไฟล์แนบ
    P62006153.jpg 116K
  • มึงก็อยู่บ้านเฝ้าหมาดิ
    เลี้ยงพิทบูลต้องเสียสละความสูขส่วนตัวเล็กๆน้อยๆบ้าง
  • ฝากถึงไอ้พวกผีปากหมา
    ไฟล์แนบ
    8-200803240714492[1][1].jpg 28K
  • ถ้ามึงจะตอบยังงี้น
    มึงไปตายดีกว่าไม
    ไอ้ห่า ฏเขาบอกว่าจะเอาไปด้วย
    มึงฟังภาษาคนไม่รู้เรื่องหรอว่ะ
  • ไปเที่ยวได้นานขนาดนั้น ผมว่า บ้านมีฐานะพอสมควร

คงต้องหาที่รับฝากเลี้ยงแล้วมั้งครับ
  • ที่น้าพี่ตัวบนพูดก็ถูกนะครับแต่...!!! เจ้าของบ้านเขาจะเอาหมาไปด้วย

-หาปลอกคอหนาม
    - ตะกร้อ (เพือหมาตัวที่กำลังจะโดนกัน) ของเราโดนกัดไม่เป็นไรมันไม่ตายหลอก แต่ถ้าหมาเรากัดเขาไม่ตายก็ค้างเหลือง
    - หมุดดีๆสักอัน
    ส่วนเรื่องลดความจี๊ดลืมไปได้เลยเชือผม...!!!
    ไฟล์แนบ
    DSCF6877.jpg 78K
  • ไอ้เหี้ยมึงลำบากใจแล้วเสือกเลี้ยงพิทบูลทำไม
  • จะเอาหมาไปด้วยแล้วลำบากใจ!??
  • ผมว่านะ มือเรากะการจับสายจูง
    มันคงไม่ทำให้เราเมื่อยมากเท่าไหร่หรอกคับ
  • ถ้าสถานที่ที่จะไป สามารถนำสัตว์เลี้ยงไปได้ก็เอาไปเถอะครับ อย่ากังวลใจเลย ผมเชื่อว่าคุณเอง รู้วิธี save อยู่แล้ว ^^
    อีกอย่าถ้ามีโอกาสดีๆแบบนี้น่าพาเค้าไปเที่ยวนะครับ ดีกว่า ไปฝากเลี้ยง ^^
  • พาไปเที่ยวเล้ย แต่เวลาอยู่ในที่สาธารณะก็ อยู่ในสายจูงตลอด อย่าไว้ใจ แค่นี้ก็น่าจะโอเค
    แต่ถ้าอยากไปแบบไม่ต้องมากังวลกับเค้าเลย ก็พาไปฝากเถอะครับ
    บางทีแค่เรายืนโม้อยู่ มือกำสายจูง ถ้าอยู่ในระยะหวังผล มันโดดใส่เลย เห็นมาเยอะล่ะ
  • ก้อเจ้าของเค้าก้อบอกว่าหมามันจี๊ด ถ้าเอาไปเเล้ว มันเกิดควบคุมไม่ได้ไปกัดคนอื่นทำไงว่ะ นี่ละคือความรับผิดชอบ ไม่ใช่จะดันทุรังพาไปทุกที่ คิดสิคิด เจ้าของหมาเข้าขอคำเเนะนำ ไอพวกนี้ก้อจ้องจะด่าอย่างเดียว
  • ผมเห็นด้วยกับคุณ dj_kankaw ครับ เอาไปด้วยแล้ว Save หน่อยก็แล้วกัน
    ส่วนเรื่องความจี๊ดลืมไปได้เลย คงแก้ไม่หายแล้วล่ะครับ
  • ให้รู้ไปสิ ว่าหมามันจะดีกว่าคน
    ไม่ต้องไปกลัวอะไร ความกลัวเป็นสิ่งที่คิดขึ้นมาเอง
    แต่จำไว้ต้องดูแล ห้ามห่าง จูงอยู่ในสาย ล่ามอยู่ในโซ่ หาปักหมุดดีๆแน่นๆพอแล้ว
  • ฝึกได้ครับ ฝึกให้เขารู้จักเรียนรู้เชื่อฟังคำสั่งและการเข้าสังคม เขาจะปรับตัวได้ ไม่มีแก่เกินเรียนหรอกครับ
    แล้วมันจะนิ่งเยือกเย็นสงบไม่อยากยุ่งกับหมาอื่นก่อน เคยหลุดในต่างถิ่น หมาเจ้าถิ่นเป็นสิบรุมมันก่อน มันกัดซะกระจายวิ่งหนีไม่คิดชีวิตหลงเหลือสักตัว แล้วมันก็อยู่เฉยๆของมันต่อ ไม่เที่ยวตามไล่ฟัดตัวอื่นถ้าไม่มาแหยมมันอีก

เลยเอามาตรฐานพันธ์มาให้อ่านเป็นหลักฐาน เดี๋ยวคนอื่นจะหาว่ามั่ว
    American Pit Bull Terrier Breed Standard
    Official U.K.C. Breed Standard
    Characteristics
    Because most APBTs exhibit some level of dog aggression and because of its powerful physique, the APBT requires an owner who will carefully socialize and obedience train the dog.
    ส่วนวิธีการฝึก ลองหาอ่านจากตำราฝึกสุนัขทั่วไปศึกษาดู
    ถ้าหาไม่ได้แล้วค่อยว่าอีกที
  • ถ้าใจรัก และอยากเอาเขาไปด้วย
    ก็เอาไปเลยครับ อย่าช้า เพราะคนอื่น
    อย่าจะพาไป แต่ก็ไม่มีโอกาสครับ ขอ
    แค่เรามั่นใจว่าคุมมันได้ ก็เอาไปเถอะครับ
    มั่นใจครับ ไม่ต้องกลัว เราเป็นนายครับ :015::015:
  • เห็นรูปคุณ dj_kankaw แล้วอยากไปเที่ยวนํ้าตกทีลอซู มีแต่คนเล่าให้ฟังว่าสวยสุดๆ...
  • เลยเอามาตรฐานพันธ์มาให้อ่านเป็นหลักฐาน เดี๋ยวคนอื่นจะหาว่ามั่ว
    American Pit Bull Terrier Breed Standard
    Official U.K.C. Breed Standard
    Characteristics
    Because most APBTs exhibit some level of dog aggression and because of its powerful physique, the APBT requires an owner who will carefully socialize and obedience train the dog.

มีมาตรฐานอะไร เขียนว่าหมาไม่ดีบ้างวะ ควายจริง
  • มาตรฐาน มันก็ต้องเขียนให้สวยหรูไว้ก่อน รู้ไว้ไอ้น้อง
  • สงสัยอ่านและแปลภาษอังกฤษไม่ออก เลยระรานคนอื่นแบบมั่วสั่ว ไม่เป็นไร ไม่ถือสา ว่าอะไรมา ก็เข้าตัวเองหมด

เหตุว่า อเมริกันพิทบูลส่วนใหญ่จะแสดงความก้าวร้าวต่อสุนัขด้วยกันในระดับหนึ่ง และด้วยพละกำลังที่แข็งแรงของร่างกายมัน จึงต้องการเจ้าของที่พิถีพิถันในการฝึกสอนสุนัขให้รู้จักเชื่อฟังคำสั่งและเข้ากับสังคมได้

ตรงไหนวะ ที่หมายถึงหมาดี หรือสวยหรู
  • :020::020::m002::m002::m002:พาไปด้วยเลยครับแต่คุณต้องดูแแลเค้าให้ดีไม่ให้สร้างความเดือดร้อนให้ผู้อื่นและสัตว์ทุกชนิด รับรองคุณต้องเหนื่อย

แบบสุดฯแน่แต่ผมว่าถ้าได้ความสุขกลับคืนมามันก็คุ้มค่าและเป็นประสปการณ์ที่ดีต่อคุณและการที่พามันออกไปเที่ยว

กับคุณก็เป็นการลดความจี้ดมันลงได้ระดับหนึ่งเพราะมันจะได้เจอสังคมเจอหมารวมถึงสัตว์อื่นฯด้วย พาไปบ่อยฯมันก็ชิน

ไปเอง ที่สำคัญต้องควบคุมให้อยู่ ขอให้เที่ยวสนุกนะครับ อย่าลืมเอารูปมาฝากละกัน......
  • ถึงคุณ tek น้ำตกทีล่อซูจุดที่ผมยืนถ่ายรูปตรงนี้เป็นด่านเก็บเงินก็ขึ้นน้ำตกอีกประมาณ 20 กก. จากจุดนี้ห้ามนำหมาขึ้นไปด้วยครับ
    แต่ทามเจ้าหน้าที่เขามีที่ฝากครับเป็นกรง แต่มันเล็กและไม่เเข็งเเรงครับเพราะเป็นกรงไม้ แนะนำให้เตรียมเชื่อกไปเองนะครับ

ส่วนน้ำตกก่อนถึงอุ้งผาง จะมีน้ำตกพาเจริญ น้ำตกนี้พาหมาเข้าไปนอนกางเต็นได้ครับแต่ต้องมีสายจูงแล้วให้หมาอยู่ในสายตาตลอดนะครับเพราะมีคนไปกางเต็นนอนเป็นจำนวนมากครับ
    ไฟล์แนบ
    CIMG0147.jpg 73K
    CIMG01172.jpg 54K
    yamooky.jpg 49K
    DSCF6321.jpg 93K
    DSC_4723.jpg 78K
    DSCF6362.jpg 85K
  • ขอบคุณสําหรับข้อมูลมากๆ เลยครับ ดีนะที่ได้รู้ก่อนไม่งั้นวันเดินทางคงแย่เลย...:020:
  • ยินดีครับ มีอะไรคุยกันได้ครับ dj_kankaw1981@hotmail.com
  • ขอบคุณพี่ผีสางนางไม้ ที่ให้คำแนะนำครับ

หมาผมไม่เคยกัดคน และไม่เคยมีท่าทีก้าวร้าวใส่ใครเลย

คนแปลกหน้ามาลูบหัวตอนผมไม่อยุยังกระดิกหาง ผมงงเลย อิอิ แต่จะมีปัญหากับหมาและสิ่งมีชีวิตตัวอื่นหนะครับ

ที่จริงที่บ้านก็มีคนที่พอดูแลได้ครับ แต่ผมอยากเอาเค้าไปด้วย

เพราะเหนในกระทุ้นึง น้องหมาพิทบูลหลายตัววิ่งเล่นบนชายหาดแบบร่าเริงมาก

ผมเลยอิจฉา แต่พอมานึกถึงเจ้าลูกชายที่บ้าน มันก็นึกภาพนั้นไม่ออกเลย

ก็เลยตั้งกระทุ้นี้ขึ้นมาเผื่อว่า จะมีพี่ๆผีสางนางไม้มาแนะนำ

^^

ขอบคุนครับ
    ไฟล์แนบ
    jikopathum.jpg 82K
    14142.jpg 82K
  • ^
    ^
    ^
    ^
    ^

อ้อ .....ขออนุญาติพี่ Jikopathum นะครับ

พอดีเหนรุป อิจฉาเลยเอามาเผยแพร่ต่อ

อิอิ