ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ซักนิดกับ Hippo Septimus ( เลี้ยงหมาแบบมือใหม่ )
  • อีกสองวันเจ้าฮิปโปของผมก็จะครบ 3 เดือนแล้ว

วันนี้เลยนำภาพความคืบหน้ามาฝาก

ในรอบสัปดาห์ที่ผ่านมา แอบเห็นหลายๆกระทู้ เลี้ยงเจ้าตัวเล็กด้วย "ความกังวล"

- หมาไม่กินข้าว

- น้องหมาลากได้รึยังออกกำลังกายแบบไหนดี

- ทำอย่างไรให้มีกล้าม

ที่ยกตัวอย่างมา ตัวผมเอง ก็ "กังวล" เหมือนกันครับ ตามประสาคนใจอ่อน คนรักหมา

อยากมีหมาสวย อยากให้หมาสมบูรณ์

แต่ในช่วงวัยนี้ อย่างที่พี่ๆเค้าบอกแหละครับ สร้างความสมบูรณ์ด้วยการกินและเดินเล่นตามประสาเค้า "เท่านั้นก็พอ"

ผมให้กินบูลลี่เวย์ของท่านบิวเพียงวันละช้อนเท่านั้นนะครับ หมดบ้างไม่หมดบ้างตามประสา

อาหารเม็ดไม่ค่อยกิน ผมผสมข้าวให้นิดหน่อย บางทีเอานกบ้าง ตับบ้างให้สลับกันไป

ส่วนบูลลี่แม๊กของพี่มาร์ค ผมขอเอาไปใช้ที่เกาะในอีกสองเดือนข้างหน้าครับ แล้วจะเริ่มฟิดออกกำลังกาย

วางแผนไว้แค่นี้แหละครับ

อันนี้ นำภาพมาให้คนเลี้ยงลูกหมาได้สบายใจครับว่า

กินไปวันๆ ไม่ได้อัดอาหาร ขี้เกียจไปกังวล

เดินเล่นตามปกติ ฝึกนิสัย และให้เวลาเค้ามากๆ

หมาก็ได้ประมาณนี้แหละครับ.... อย่าได้ซีเรียส
    ไฟล์แนบ
    DSCF3062.jpg 105K
    DSCF3061.jpg 109K
    DSCF3063.jpg 121K
    DSCF3065.jpg 121K
  • พี่ กี่วันหลังตัดหูเอาที่ดามออกได้อ่ะครับ
  • ช่วงสำคัญของวัยนี้ คือ ให้เค้ารู้คำสั่ง เช่น คำว่า "ไม่" หรือคำว่า "มา" เป็นต้น

อย่างรูปข้างบน เค้าขอได้อยู่บันไดขั้นสุดท้าย เพราะโดนห้ามไม่ได้ลงมาเล่นหน้าบ้านแม้สิ่งเร้าใจมากมายที่ลานบ้าน

เจ้าฮิปโปก็ไม่กล้าที่จะเหยีบลงบนพื้นดิน .... เว้นเสียแต่ .... ผมไม่อยู่ 555

นั่นแหละครับ คือ หมา ... มีดื้อ มีรั้น ... แต่สำคัญ เค้าเชื่อฟังและเคารพเรา

บางทีก็เปิดโอกาสให้ลงไป แต่เรียก "ฮิปโป!!" แล้วชี้นิ้วเข้าบ้าน เค้าก็วิ่งกลับทันที

หรือบางคราที่ เค้าตะกละจนลนลาน เราสั่งหใค้นั่งนิ่งๆได้ เพื่อรักษาวินัยที่ดีในภายภาคหน้า

ผมว่า สำหรับหมาสามเดือน เน้นตรงนี้ ดีที่สุดครับ

ส่วนความสวยงาม กล้ามเนื้อ หรือความสามารถระดับสูง ค่อยๆเน้นไปตามวัยในอนาคตดีกว่า

ขออภัยนะครับหากกระทู้นี้ไร้สาระเกินไป ผมเพียงแต่อยากแนะนำมือใหม่ ให้เลี้ยงสุนัขแบบ "สบายๆ" ครับ

เตียงนอน ผมให้ขึ้นได้ตลอดครับ แต่หากขี้นิ้วไปปลายตีนเมื่อไหร่ เค้าก็ต้องลงไปนอนแต่โดยดี

แต่เมื่อไหร่ผมหลับและเผลอ... เค้าก็จะแอบคลานมานอนปลายเท้าทู๊กกกที .... นี่แหละครับ มะหมา

ฝึกวินัยสุนัขท่านตั้งแต่วันนี้ เผื่อหมาที่ดีในวันข้างหน้าครับ :063:

ขอบคุณครับ :015:
    ไฟล์แนบ
    DSCF3014.jpg 117K
  • ตัดหูแล้วดูหล่อขึ้นมากทีเดียว เจ้าฮิปโปน้อย :005:
  • ตอบคุณ gate ครับ

ที่ดามหูเจ้าฮิปโปหลุดตั้งแต่สามวันแรกแล้วหละครับ

แต่หากตัดทรงสั้นไม่น่าจะมีปัญหา ส่วนเจ้าฮิปตัดเบอร์สองกับอีกนิดครับ

ผมเองก็กลัวหูจะไม่เข้าที่ ว่าจะไปดามเพิ่ม แต่หมอนัดแล้วยังไม่ว่างเลยครับ

ถ้าที่ดามหูไม่หลุดซะก่อน ก็ เอาออกพร้อมวันตัดไหมแหละครับ แล้วอยู่ที่ท่านจะดามต่ออีกรึเปล่าเพื่อความชัวร์
  • ตอนนี้เจ้า Hippo หนักเท่าไหร่แล้วครับ
  • ชั่งเมื่อวันอังคาร ได้ 9โลกับอีก6 ขีดเองครับน้าผี
  • โจ วันเสาร์เจอกัน บิ๊กชิวค่าแฟ่ซอยเฉิลมพระเกียรติเท่าไหร่ว่ะจำไม่ได้ ทุ่มตรง
  • สวย สะอาด ขาวเนียน ดีจังเลยคับ
  • สวยมากเลยคับ
  • ไอตัวนี้หรอโจ ที่แกจะจับฉันไปขังรวมกับมัน หุหุ เต็มใจมากๆ เลย น่ารักว่ะ ชอบๆ
    สีถูกใจวุ้ย
  • น้องหมาที่บ้านขนร่วงมาก เลยต้องอยู่แต่นอกบ้าน
    น้องหมาอายุ 9 เดือน ขนร่วงเป็นเพราะอะไร
    มีวิธีรักษาอย่างไร ฝากถามท่านผู้รู้หน่อยครับ
  • เฮียเหลียงครับ ผมหละกวนหนวดรอเลยทีเดียว

แต่เปอเซ็นไปได้แทบไม่เหลือแล้วหละ เพราะผมต้องช่วยคุมแท๊กซี่กะดึก วันศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ นี้อะคับ

ต้องขออภัยด้วยนะครับ พี่บิว เฮียเหลียง พี่มาร์ค

โอกาสสุดท้ายของผม คือ โชคดีแล้วโผล่ไปวันงานเลยครับ ลุ้นสุดๆพี่ อยากไปฮา อยากไปสนุกอีกจริงๆ T T

เอ๊ะ ผีตัวนั้น มันเป็นผีแถวอยุธยารึเปล่าหว่า?

ถ้ามาจะจับขังรวมจริงๆด้วย 555 ถามมาถึงเวปนี้เลยนะ หุหุ

ส่วนน้องหมาที่ขนร่วง ผมเองไม่ทราบว่าเป็ฯโรคผิวหนังแบบไหน

ส่วนตัวยอมรับครับว่า ตัวผมเอง กังวล กับเรื่องผิวหนังมาก เพราะ ยังงงๆกับวิธีแก้ปัญหาอยู่ครับ

เจ้าฮิปโป มีสีขาวๆติดผิวหนังบริเวณหัว แล้วลำตัวนิดหน่อย พอทาEM ก็หาย แต่นานๆก็โผล่มาอีก

ผมเองก็แยกไม่ออกจริงๆ ว่า แบบนี้ เรียกว่าเรื้อน หรือ อะไร ยังงงๆอยู่ครับ

ขอมือหน่อยงิ...
    ไฟล์แนบ
    DSCF3036.jpg 118K
  • ฮิปโปน่ารักจังคะ
  • น่ารักมาก ๆ เลย
  • น่ารักจังครับ มือใหม่เหมือนกัน หน้ามันคล้ายเจ้าปาเกียวของผมเลย
  • ปาเกียวครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC00907.JPG 93K
  • น่ารักมากคับมากคับ พี่โจ

สำบายดีนะคับ

:o010:
  • ฮิปโป น่ารักมากมายคะ วันนั้นไปเจอที่ร้านหมอตัดหู ไปเล่นยังไม่หายอยากเลย

หล่อมากๆๆ:063::063:
  • เท่มากๆค่ะ
    หล่อจริงๆค่ะลุุงโจ
    จำหนูเปิ้ลเจ้าของเจ้าแมนยูได้ป่าวค่ะ
  • ฮิปโปน่าร๊ากกกกกกกกกกกกก
  • ดูท่า มันจาเปนฝันจัยของสาวๆแฮะ ..... ไยจึงช่างแตกต่างจากเจ้าของเสียเหลือเกิน :012:

-อ่อ คุณ Yolanda นี่เอง สวัสดีครับ แก๊งน้องหมาทั้งหลาย หล่อสวยสมบูรณ์กันครบถ้วนรึยังครับ

นี่ก็อีกคน คนอื่นไม่เคยได้ลูบหัวเจ้าฮิปนานๆเลย มันงับมืองับแขนเล่นหมด แต่กะคุณเนี่ย เหอะๆ น้อมรับแต่โดยดี :012:

- "ลุง" จำด้าย หุหุหุ เรียกซะ ...

ขอบคุณที่ทำให้หลายท่านสบายใจชื่นชอบครับ

แค่อยากบอกว่า เลี้ยงลูกหมาในแบบลูกหมาดีกว่าครับ อย่าเร่ง อย่ารีบร้อนเลย

ฝึกทักษะและสร้างความผูกพันธ์ เท่านี้ก็สุขทั้งคนสุขทั้งหมาแล้วหละครับ :015:
  • น่ากอดมาก เลี้ยงสะอาดดีครับ เจ้าของดูแลเยี่ยม
  • โคดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    ๆๆ

สวยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ๆๆๆๆๆๆๆ

ยังไม่พอจัยอีกหรอ

ไม่ต้องกังวลคอยๆไป
  • ละแล้ว ฮิปโปก็ปรากฏตัว555+คิดถึงมันจัง มันโตขึ้นเยอะเลยพี่โจ สวยงามมาก อิอิ
    สบายดีนะพี่ แฟนคลับคิดถึ 5555+
  • ขาวเว่อร์จริงๆพี่โจ

เปลี่ยนชื่อเป็น โอโม่ดีกว่า 5 5 5
  • เดี๋ยวอีกสามเดือนเจอกนัใหม่ครับอ้น อิอิ

ที่ขาวสงงสัยเพราะ มันยังไม่ได้ไปลุยครับยีน เดี๋ยวไปอยู่เกาะ คงลุยน้ำทะเล กับทราย จะนำภาพมาให้ชม มันคงตากแดดจนตัวดำเหมือนผมแน่ๆ :062:

ขอให้ประโยชน์ตกแก่คนเลี้ยงพิทบูลทุกๆท่านครับ
  • น่ารักจัง ขอมือได้ด้วย.....
  • ควรจะดีใจมากๆ ใชมัยเนี่ย อย่าลืมอัปรูป ฮิปโปให้ดูเรื่อยๆนะคะ เพราะมันน่ารักมากๆ ชอบๆ
  • กะผม เค้ายังให้มือเดียวเอง ให้สองมือบางครั้ง ชอบเล่นแง่ซะส่วนใหญ่

แต่กะคุณ Yolanda เนี่ย แถมให้สองมือเลย น่าหมั่นไส้มั๊ยหล่ะ :025:

หากมีอะไรคืบหน้า จะนำมาให้ชมครับ

ขอบคุณครับ
  • :004: ฮิปโปหล่อวันหล่อคืนวุ้ย ตัวขาวซะ ฮาฮา :004:
    ไฟล์แนบ
    DSC02473re2.jpg 112K