ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ตัดหูหมาแต่หมาไม่สลบ
  • เมื่อวานพาหมาไปตัดหู หมอก็ชั่งน้ำหนัก แล้วฉีดยาซึมก่อน แล้วโกนขน แล้วฉีดยาสลบ แล้วบอกให้เจ้าของรอข้างนอก ใช้เวลาประมาณ 1 ชม. ผมนั่งรอประมาณ 5 นาที ก็ได้ยินเสียงร้องครางยาวๆ ฟังแล้วทนไม่ได้เลยเดินออกไปหาอะไรกิน กลับเข้ามานั่งรออีก 20 นาที พยาบาลอุ้มหมาออกมาบอกเสร็จแล้ว แต่ผมเห็นมันยังตื่นลืมตาอยู่ เลยถามหมอว่าทำไมมันฟื้นเร็วจัง หมอบอกว่ามันแข็งแรง ขนาดตอนตัดยังไม่สลบเลย ผมฟ้งแล้วอึ้งไปเลย ตกลงหมาถูกตัดหูแต่ไม่สลบ :024::024: เลยอยากถามคนที่รู้ว่ากรณีนี้ถูกต้องแล้วหรือ มันโหดไปไหม หมอควรให้ยาสลบเพิ่มก่อนตัดหรือเปล่า รบกวนใครรู้ช่วยบอกทีครับ
    ไฟล์แนบ
    230720101104.jpg 38K
    230720101103.jpg 38K
  • มันคงทรมานน่าดู
  • ผมว่าหมอคำนวณยาผิด มันจึงไม่สลบ ไอ้ครั้นจะฉีดเพิ่ม ก้อกลัีวว่าหมาจะไม่ฟื้น ก้อเลยตัด แบบสลึมสลือซะเลย น่าสงสารหมาครับ
    ลองเปลี่ยนเป็นหมอจะถอนฟัน แล้วยังไม่ชา แต่ ถอนฟันเรา มันจะเจ็บแค่ไหนลองคิดดูสิครับ .........บรึ๊ยยยยยยยยยยยย
  • รู้ว่าหมาไม่สลบแล้วทำไมหมอยังตัดอีกคะ งง ! ว่าแต่ว่าไปตัดที่ไหนคะ
  • หมาผมก็เป็นเหมือนกันครับ คือระหว่างตัด น้องหมาจะเริ่มรู้สึกตัว แต่ของผมคุณหมาก็เพิ่มยาให้หมอ จึงทำให้มันสลบต่อครับ

รบกวนเปิดเผยโรงบาลที่พาไปตัดหูหน่อยได้ไหมครับ จะได้เตือนเพื่อนๆท่านอื่นด้วย แต่ยอมรับครับว่าตัดสวย
  • ตัดสวยใช้ได้ แต่โหด - - หมาไม่สลบยังตัด เหอ เหอ เป็นผมสวยยังไงก็ไม่กล้าเอาลูกชายไปตัดอะ ทำใจไม่ได้
  • ของผมโดนไป2เข็มถึงจะสลบได้

แข็งแรงเกินเหมือนกัน
  • คือหมาบางตัว แม้ให้เกินขนาดแล้ว ก็ยังไม่สลบ หมอบางท่านเองก็เลยไม่กล้าเสี่ยงที่จะให้เพิ่ม

อันนี้ น่ากลัวจริงๆครับ

บีเกิ้ลผมเคยหูขาดเพราะโดนกัด แต่ฉีดยาไปเกินขนาดแล้วยังไม่หลับ เลยไม่กล้าเสี่ยงแต่จำเป็นต้องเย็บหู

เค้าก็ไม่เจ็บ แต่เหมือนนอนฝันร้าย ...ตัวเราเอง เหงื่อตกเลยครับ เหอะๆๆ
  • จริงๆแล้วเท่าที่เห็นมานะต้องทำให้มันหลับก่อนไม่ใช่วางยามันแล้วมันไม่ทันหลับก็ขลิบเลยหมอคงคำนวณผิดคั้บหรือไม่ก็กลัวเปลืองยาสลบอยากได้กำไรเยอะๆหรือเรียกกันง่ายว่าชุ้ยไร้จันยาบันคิไดสองแง่คั้บแต่ไม่ได้ว่าหมอนะ...โหดไปมั้ยหมอลองคิดดูว่าถ้าเป็นคนจะทนได้หรอแค่ซึมๆก็เฉือนเลย เป็นผมก็ทนไม่ได้หรอกได้ยินเสียงลูกน้องตัวเองเจ็บปวด อยากรู้จังว่าที่ไหน จขกท บอกหน่อย
  • คนที่เคยระเบิดหูเพื่อเพิ่มขนาดของต่างหู หรือเคยโดนกัดหู...เฮ้ยคงไม่มีมั้ง แค่นี้ยังปวดเลย แล้วสุขนัขละมันพูดไม่ได้
  • น่าสงสารจังเลย เพราะเรากลัวเลยให้มันมีหูไว้ดีกว่า ไม่กล้าตัด กลัวเค้าเจ็บ
  • โหดมากมาย นับถือใจมันจิงๆค่ะ พิทมันสุดๆจริง ขอให้หายไวๆนะจ๊ะ

พอหายแล้วพามันไปที่กระจก แล้วคุยกับมันว่า หมาใครว่ะ...โครตเท่!!!
  • หมาผมกะโดนเเบนี้คับถามหมอว่าไมมันไม่สลบอะหมอมันบอกว่ามันสลึมสลือ ไม่รู้เรื่อง ผมก้อไม่รู้จะพูดยังไงกับหมอ ผมฃ่วยหมอ อีกต่างหาก ทำจนเสร็จอะเลือดนี่พุ่งใส่หน้าเรย เเฟนทนดุไม่ได้ต้องอออกไปข้างนอกไอผมมือนึงก้อบีบคิมอัดเส้นเลือดไว้ หมอเเมร่งก้อกำลังเย็บ
    หมาผมก้อ คราง หงิง หงิง เอาจนเสจ เจอไป 1200 นี่ขนาดช่วยหมอนะคับ ผมบอกกับตัวเองเรยว่าครั้งเดียวไอ คลินิกนี้ ที่ จ.ตาก ขอไม่ระบุสถานที่เเล้วกันนะคับ
  • ขอผมก้อเหมือนจะรู้สึกตัว ตอนกำลังตัดอยู่นะ แต่หมอก้อเพิ่มยาให้หลับต่อ หลังตัดหลับต่ออีก2ชั่วโมงนะ นั่งคิดอยู่เลย เอ...มันจะหลับไม่ตื่นป่าววะ แต่สุดท้ายก้อโอเคนะ หมอตัดดูแลเทคแคร์ดีคับจนกระทั่งตัดไหม หมอตั้มเขต8 หาดใหญ่คับ แอบโฆษณาให้นิดนึง
  • ตัดที่ีใหนครับ
  • ตัวเมียตัวแรกตัดใด้ข้างเดียวแล้วฟื้น ร้องลั่นคลีนิคเลย หมอต้องเพิ่มยาอีกเข็มแล้วต้องเพิ่มตังค์ด้วย เลยตัดสินใจตัดตัวเดียวเห็นแล้วสงสารมาก
  • ที่ผมพึ่งไปตัดมานะครับหมอเค้าวางยาจนสลบนะครับแล้วก็เอาเข็มที่ใส่ยาสลบคาไว้ที่ขาด้วยนะครับ
    พอตัดเส็ดแล้วตอนแต่งกระดูกหมาผมมันเหมือนเจ็บมันมีดิ้นแบบว่ากระตุกน่ะครับหมอเค้าก็เพิ่มยาจน
    มันนิ่งจึงทำการแต่งและเย็บต่อครับ
    หลังจากเย็บเรียบร้อยพออุ้มกลับมาที่รถ(ใช้เวลาตัด+แต่งประมาณ40นาที)พอเอาขึ้นรถเค้าก็รู้สึกตัวครับ
    แต่กว่าจะเดินได้ล่อไปหลังจากตัดประมาณ2ชั่วโมงกว่า(เดินตรงน่ะครับ)
    อ้อกรณีนี้ผมว่าเป็นอุทาหรณ์ได้อย่างนึงนะครับถ้าพาเค้าไปตัดผมว่าเจ้าของน่าจะอยู่ดูด้วยครับเพราะถ้า
    เราเห็นเค้าว่าเค้าไม่สลบหรือมีอะไรแแปลกๆเราจะได้คุยกับหมอ ณ ตอนนั้นเลยครับ จะตัดต่อ ไม่ตัดหรือจะวางยาเพิ่ม
    มันแก้ไขได้ตรงนั้นทันทีน่ะครับ เพราะถ้าเราไม่อยู่ด้วยทำเสร็จแล้วจะแก้อะไรก็ไม่ทันแล้วครับ
  • วัดไผ่ตัน
  • ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ ผมเพิ่งเคยพาหมาไปตัดหูครั้งแรกแล้วเจอแบบนี้ ก่อนพาไปตัดก็ศึกษาในเว็ปนี้พอสมควร เห็นของคนอื่นเค้าสลบลิ้นห้อยแบกกลับบ้านกัน แต่ของผมมันฟื้นเฉยเลย เลยตั้งกระทู้ดูว่ามีหมาใครเหมือนกันกับหมาผมบ้าง ผมว่าความคิดเห็นของคุณ elephantjoe น่าจะเป็นไปได้ที่หมอไม่กล้าเพิ่มยาสลบกลัวมันไม่ฟื้น เอ่อผมตัดที่วัดไผ่ตันโดยคุณหมอจาตุรนต์ ผู้ช่วยหมอหนุ่ย พอดีหมอหนุ่ยลาบวชครับ
  • กรณีศึกษาครับ น่าสงสารน้องหมาจัง
  • หมอแย่จัง ไม่เคยเห็นที่ไหนเลยนะ
  • ไอ้ผีตัวบนครับ คุณเห็นไหมว่าเค้าบอกว่าหมอลาบวชที่คุณด่าอยู่นี่พระนะครับ
  • การฟื้นขณะทำการผ่าตัด มันมีโอกาสเกิดขึ้นได้ครับ
    หมอเขาจะพยายามไม่ให้ยาสลบมากจนเกินไป ก็เพื่อความปลอดภัยของสุนัขเอง

ผมเชื่อว่าไม่มีหมอคนไหนอยากทำร้ายสุนัขหรอกครับ
  • พาน้องหมาไปตัดหูมา 2 ตัวแล้ว ที่ชลบุรี หมอดัง (เมืองชลสัตวรักษ์) ดูแลน้องหมาดีมากเลยน่ะ ตัดไปได้หูเดียว มันสบัดหู หมอเลยเติมยาเพิ่ม ตัดหูเสร็จ ไปถึงชั่วโมง ฟื้นแล้ว วันที่ไปมีพิทบูลไปตัดหลายตัวมากเลย ที่กทม. ยังไปเมืองชลเลยอ่ะ
  • กรรม สงสารเจ้าหมาน้อยจัง เป็นเราคงจำจนตายเลย หวังว่าน้องหมาคงไม่หวาดผวาไปเลยนะคะ ฟังตอนแรกนึกว่าตัดกันเองอีกซะแล้ว (จะโหดไปไหน) เป็น case study อยากให้เจ้าของหาร้านคุณหมอที่มีความเชี่ยวชาญหน่อยนะคะ สงสารน้องหมา