ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สมาชิกใหม่ค่ะ...รบกวนขอความช่วยเหลือด้วยค่ะ
  • แอบดูมานาน วันนี้อยากจะขอความช่วยเหลือพี่ๆทุกคนค่ะ

คือเลี้ยงพิทบูลไว้หนึ่งตัวอายุจะ2ปีแล้ว เลี้ยงไว้ที่หอ1ปี พาออกกำลังกายเกือบทุกวันนะค่ะเค้าอาหารที่มีไก่ไม้ได้เลยค่ะ จะมีตุ่มขึ้นเต็มไปหมด รักษาแล้วก็ไม่หาย พอย้ายหอเจ้าของหอไม่ให้เลี้ยงเลยเอามาไว้ที่บ้าน (ที่บ้านมีหมาหลายตัวค่ะ) ก็ให้เค้าอยู่ในหน้าบ้าน ปล่อยบ้างล่ามโซ่บ้าง เลี้ยงที่บ้านได้65เดือนเค้าก็ป่วยค่ะมีมูกเลือดไหลออกปากจมูก ขาอ่อน ไม่ค่อยกินข้าว (เค้ากินเก่งมากเลยค่ะทั้งอาหารเม็ดและข้าว) พาไปหาหมอที่โรงบาลสัตว์ม.ขอนแก่น เป็นพยาธิในกระแสเลือดค่ะรักษากินยาอยู่สองเดือนก็ดีขึ้น
    เลยกั้นห้องให้เค้าอยู่เป็นห้องโล่ง3*4เมตร แต่เค้าก็มีเริ่มอาการผิดปกติอีกค่ะเค้าแพ้อาหารหมู เนื้อ แพ้ยาแก้แพ้(หมอสั่งให้) แพ้แชมพู คือถูกอะไรก็แพ้หมดนะค่ะ จนไม่มีทางรักษา เลยเปลี่ยนอาหารเป็นข้าวต้มกับปลาป้อนใส่ปากเค้าเลยแล้วรักษาตุ่มโดยให้กินสมุนไพรพลูคาวลดตุ่มได้บ้างทำได้2เดือน จากนั้นเค้าไม่ยอมกินข้าวเลยค่ะคือป้อนแล้วก็อมไว้เผลอก็คายทิ้งค่ะ สมุนไพรก็หมดแล้ว
    คือตอนนี้เลยเอาอาหารอย่างอื่นผสมให้เค้า เค้าก็กินค่ะ แต่ไม่ให้กินเยอะแต่ก็มีตุ่มขึ้นเหมือนเดิม

อยากจะถามพี่ๆที่มีประสบการณ์เลี้ยงพิทบูลว่าควรทำอยางไรดี แล้วอาหารเม็ดที่เป็นเนื้อแกะล้วนมีไหมค่ะพอจะแนะนำให้ได้ไหมเป็นอย่าเดียวที่ยังไม่เคยลองค่ะ เรื่องตุ่มด้วยค่ะ อยากได้วิธีแบบธรรมชาติ ไปหาหมอก็ได้แต่ยา เค้าก็กินไม่ได้แล้ว กินอาหารก็แพ้ หมดปัญญาค่ะ

ต้องขอโทษด้วยค่ะที่เรื่องมันยาว
    ไฟล์แนบ
    DSC00213.jpg 76K
  • ขอคุณพื้นที่ด้วยนะค่ะ
    ไฟล์แนบ
    2322.jpg 57K
  • ผมไม่ทราบเหมือนกันครับ เดี๋ยวคงรอผู้รู้มาตอบอีกที แต่ที่แน่ๆ มันเจอเจ้าของที่ดีมากๆครับ ขอให้รักเหมือนเดิมอย่าท้อนะครับ
    ขอให้มันหายไวๆแล้วกันนะครับ จะได้อยู่กับเจ้าของที่รักไปจนสิ้นอายุมัน
  • กิน น้ำพลูคาวต่อไปสิจ๊ะ เพิ่มปริมาณหน่อย
    คิดว่าคงดีขึ้นนะ คนกินยังดีหมากินต้องดีขึ้นเเน่ๆ
  • ตั้งห้องทามไงบอกทีครับบบบบบบบบบบ
  • ทางวิชาการเองผมไม่มีความรู้เลย

ขอโทษนะครับ ผมเองขอแหวกแนวนิดนะ พอดีผมถือศีลกินเจบ่อยๆ เคยเห็นสัตว์กินเนื้อหลายชนิดไม่กินเนื้อ

แม้เสือบางตัว กลับต้องกินผัก

ผมอ่านแล้วรู้สึกสุนัขของคุณจะแพ้เนื้ออยู่เรื่อยๆ

แม้สัตว์เองรู้สึกว่าเรื่องการย่อยผักไม่ค่อยโอเคอย่แล้ว แต่น่าจะลองใช้ผักต้มให้เค้ากินดูนะครับ

เป็นข้อเสนอที่เหนือธรรมชาติซักนิด หากไร้สาระต้องขออภัย :001:

เมื่อก่อน หมาพันธุ์ปั๊ก กินข้าวกับผัก อย่างอื่นไม่กินผมเองก็เคยเห็นมาแล้ว

ก็เลย อยากลองแนะนำดูครับ บาป บุญ กรรม ของเหนือธรรมชาติที่เราไม่ทราบ

บางทีอาจเกิดกับสุนัขคุณก็เป็นได้ครับ

ไร้สาระซักนิดครับ

ผมโจนะ 084 92929 10
  • เอาใจช่วยคับ
  • เสือไม่กินเนื้อ:063:
  • ขอบคุณคุณMulan เค้าก็เป็นสัตว์เลี้ยงที่ดีมากค่ะ
    คุณblack_pไปที่เริ่มต้นหัวข้อใหม่ค่ะ
    ไฟล์แนบ
    xVAiJH922828-02.jpg 20K
  • วันนี้ก็ต้มข้าวกับปลาค่ะ เค้าดมแร้วไม่กิน ก็จำเป็นต้องเอาอาหารเม็ดใส่ ^-^ นิดนึง พอได้กลิ่นรีบกินเลย
    แต่ไม่กล้าให้กินเยอะ เฮ้อ...พรุ่งนี้ก็มีตุ่มอีกแระ

ความคิดคุณโจน่าสนใจนะค่ะเดี๊ยวพรุ่งนี้จะลองต้มผักให้เค้าดู
    รบกวนคุณโจอีกนิด... ผักใช้เป็นประเภทอะไรบ้างค่ะ อยากลองทำให้เค้าเผื่อเค้าชอบด้วย

ขอบคุณมากค่ะ

ถ้าพี่ๆคนไหนมีคำแนะนำอีกก็ขอให้เสนอมาเยอะๆนะค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ
    ไฟล์แนบ
    O6SV7w677709-02.jpg 33K
  • ตอนนี้หมาผมก็เป็นอยู่คับ เป็นพยาธิในเลือดเหมือนกัน

ไปหาหมอได้1อาทิตย์แล้วคับ ครั้งแรกที่พาไป ฉีดยา4เข็ม วัน

ต่อมาฉีดอีก4เข็มกับรับยา บำรุงเลือด ลดการทำลายเกร็ตเลือด ยาฆ่าพยาธิ

พรุ่งนี้หมอนัดอีกรอบคับ ตั่งแต่ออกอาการเขาก็ยังกินดีเหมือนปกติคับแต่จะมีอาการเบื่ออาหารเม็ด

ช่วงนี้ผอมไปเลบคับ ไม่รู้ว่า กำลังฟื้นไข้ หรือ อาการหนักกว่าเดิม

ยังไงก็เป็นกำลังใจให้คับเข้าใจความรู้สึกเลยเพราะหมาผมก็เป็นอยู่สงสารมากๆ
    ไฟล์แนบ
    Copy of ภาพถ่าย00252.jpg 72K
  • สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้ :063: เรื่องแบบนี้ ไม่มีผู้เลี้ยงคนใดอยากให้เกิดกับสุนัขตัวเองแน่ๆ

ที่ผมเห็นเจ้าปั๊กกินอยู่ คือ กะหล่ำปลี กับ กวางตุ้งครับ เจ้าของเค้าต้มจะนุ่มแล้วน้องหมาก็กินครับ แปลกดี

แต่ข้อสังเกตุนิดนึง กะหล่ำสีม่วง คุณค่าทางอาหารสูงนะครับ สำหรับคนกินผัก

เอ๊ะ นี่ชักไปกันใหญ่แล้ว เหอะๆ ขออภัยจริงๆ แต่ถ้าสุนัขคุณไม่กินต้องขออภัยด้วยคับ

เดี๋ยวคืนนี้ผมขับรถกลับใต้ ไปเจอคุณหมอเก่งๆอีกท่าน หากได้ความรู้อะไร หลังวันที่สี่สิงหาผมจะนำมาบอกนะครับ

เอาใจช่วยนะครับ ทั้งคน ทั้งน้องหมาเลย สู้ๆ :062:
  • ลองไปเลยครับ ไม่แปลกอะไร หมาที่บ้านผม(ไม่ใช่เฉพาะพิทบูล)มันกินทุกอย่าง ต้มมะระ ผัดผักคะน้ากินก้าน บางตัวกินใบ
    ผัดผักกาดขาว เต้าหู้เหลืองทอดราดน้ำจิ้มหวานๆ ถั่วต้ม ถั่วคั่ว บางตัวชอบกินชมพู่ มะม่วงมันที่ไม่เปรี้ยว ขนมกรอบๆพวก snack ก็กิน
    ลองดูแล้วกันครับ แต่หาข้อมูลเพิ่มเรื่องสิ่งต้องห้ามพวกอาหารสำหรับสุนัขหน่อยก็จะดี คุ้นๆว่าใน pitzone เคยลงไว้ ลองหาดูนะครับ
    อ้ออีกอย่างนะ พาหมากินหญ้าบ้างก็ดีครับ
  • อาการเลือดออกจมูกมาจากพยาในเลือดครับทางที่ดีทำให้อาการหายทีละยางก่อนดีกว่านะเพราะกินยามากไปมันไม่ดีและก่อไม่รู้ว่าเป็นอะไรด้วยเดียวมันจะไปกันใหญสวนอาการที่หลือจะหามาบอกนะว่าเป็นอะไรและทำไงถึงหาย อาการพยาสในเลือดนั้นมียาขายครับไปบอกที่ร้านยาของสุขนักเดี๋ยวเขาจัดให้
  • ปัญหาเรื่องอาหาร ไม่รู้กับหมาจะเหมือนคนรึเปล่าคือแพ้โปรตีนจำพวกเนื้อสัตว์ ลองพวกเต้าหู้หรือไข่ดู ถ้าไม่แพ้ก้อให้ทานไข่

ถ้าแพ้ไข่ก็ให้พวกเต้าหู้แทน(ถ้าแพ้พวกเนื้อสัตว์คงต้องกินเจแล้วงานนี้)

ปล.เปลี่ยนนมเป็นนมถั่วเหลืองด้วย
  • วิธีพี่โจใช้ได้นะครับ

เมื่อก่อนของผมก็มีหมาอาการเเบบนี้ครับ เเพ้เนื้อเกือบหมดเเต่ไม่ได้เป็นพยาธินะครับ

อาการเเบบนี้เลยครับเป็นตุ่มๆขึ้นเต็มเลย ส่วนมากขึ้นที่คอครับ

ผมก็เอาพวกข้าวมาต้มรวมๆกับผักหลายๆอย่างอะครับเเต่ก็ยังใส่พวกคอไก่ต้มรวมด้วยนะครับ

เเต่เวลาให้ไม่ได้ให้ไก่อะครับเป็นข้าวกับผักพอ เเรกๆก็มีตุ่มขึ้นละครับ

เเต่ก็ช่างมันครับพอสักประมานเกือบๆเดือนอะครับก็เริ่มลดลงเรื่อยๆครับ

จนตอนนี้ก็ไม่มีตุ่มเเล้วนะครับ เเอบใส่ไก่ให้บางครั้งก็ไม่มีปัญหา

มันคงปรับตัวเองตามธรรมชาติได้อะครับ ยังไงลองดูนะครับ

หมาโชคดีเเล้วละครับที่มาเจอคุณ
  • ที่น้าผีกับยีนว่ามาสำคัญมากเลยคับ

ลองให้เต้าหู้ ดูจิคับ หากได้ เดี๋ยวผมกลับใต้รอบนี้ ผมจะซื้อโปรตีนเจ เต้าหู้เจมาฝากครับ

เพราะผมเองลงใต้ไปกินเจห้าวัน คุณลองเอาเต้าหู้ให้กินดู ถ้าผ่านผมจะจัดให้ครับ

โปรตีนเจ มีประโยชน์ แล้วที่สำคัญ ทั้งรสทั้งกลิ่นเหมือนไก่ทอด หมูทอดเกือบร้อยเปอร์เซ็น น่าจะช่วยน้องหมาได้บ้างครับในบางมื้อ

ทดสอบดูครับ หากหมากินเต้าหู โทรบอกผม 084 92929 10 เดี๋ยวจะหิ้วมาฝากครับ
  • ยีนคับ ผมมีปัญหา โทรไปได้รึเปล่า 555 พอดีว่างงาน อยากไปอยู่ในครอกที่ส้รางใหม่บ้านยีนหนะ งิงิ

ว่าแต่ ค่ายเฮียใหญ่ ตื่นตีสามทุกท่านเลยรึ ขยันทำงานกันจังเลย

ค่ายบ้านผม ตีสามเหมือนกันครับ แต่ยังไม่กลับบ้านนะ เหอะๆๆ เดี๋ยวจะหนีงานไปค่ายนู้นนนบ้างละ อิอิ
  • ผักทุกชนิดลองทำดูค่ะ ที่บ้านชอบกินคะน้าปลาเค็ม
    เจ้ากิมจิขอแจมด้วยทุกทีเป็นอาหารจานโปรดไปแล้ว บางทีก็ขอกะหล่ำต้มนิ่ม ๆ
    ไข่เจียวอีกอย่างโปรดมาก เป็นกำลังใจให้นะค่ะ สู้ ๆ
    รู้ค่ะเวลามันอยากทานอะไร แล้วมันทานไม่ได้ หรือมันไม่ยอมทาน เอาให้แล้วเมิน
    มันกลุ้ม
  • อยากแนะนำ แต่ก็ไม่รู้จะแนะนำอะไรดี เพราะไม่เคยเจอกับตัว

วิธีแก้อาการแพ้ ที่ดีที่สุดก็คือ ทำให้เขามีภูมิต้านทานเองตามธรรมชาติ พิตบูลเป็นสุนัขที่แข็งแรงกว่าสุนัขทั่วไป อย่างน้อย 5-10 เท่า
    เขาจึงต้องการๆ ออกกำลังกายมากๆ สุนัขพิตบูลที่คุณบอกว่าแข็งแรง แต่ความเป็นจริง เขาอาจจะแข็งแรงเพียง 50% ของที่เขาควรจะเป็น

สิ่งที่ผมทำเสมอก็คือ พาออกกำลังกาย ทำให้เขาแข็งแรงมากที่สุด และเท่าที่เห็นมาสุนัขพิตบูลในบ้านเราการออกกำลังกายน้อยเกินไป
    และเลี้ยงอย่แต่ในบ้าน ไม่ค่อยโดนแดด การให้เขาได้โดนแสงแดดเช้าๆ ก็เพื่อรับไวตามินดี การให้โดนดิน โดนหญ้าบ้างตามสมควร เพื่อเพิ่มแอนตี้บอดี้ตามธรรมชาติให้เขา บางคนเลี้ยงอยู่ในหอพัก อาบน้ำยังงัย ทำความสะอาดบ่อยแค่ไหน ก็ยังเหมือนเป็นขี้เรื่อน

เท่าที่เจอมา สุนัขแพ้ง่าย ส่วนมากจะสุขภาพไม่ดี และไม่แข็งแรงเท่าที่ควรแทบทั้งนั้นครับ

หากคุณทำให้สุนัขแข็งแรงได้มากเท่าไร คุณก็ยิ่งห่างไกลจากโรคเท่านั้น
  • ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกประการค่ะ

จะนำวิธีของพี่ๆมาปรับใช้กับเค้าให้เหมาะสมค่ะ คงต้องพาเค้าออกกำลังกายให้มากขึ้นเค้าจะได้อยู่กับเราได้นานๆ
    เด๋วยังไงลองให้เค้ากินเต้าหู้แล้วจะมาขยายผลอีกทีนะค่ะ

ขออนุญาตเก็บเบอร์คุณโจ และคุณยีนนะค่ะ เผื่อมีอะไรมากกว่านี้จะขอรบกวนนะค่ะ
    ไฟล์แนบ
    qHYVMk763140-02.jpg 15K
  • ไม่มีไรจะแนะนำจนปัญญาเหมือนกันเพราะเท่าที่น้องเล่ามาน้องก็ได้ลองมาแทบทุกอยางแล้วลองทำตามที่พี่ฯเขา
    แนะนำดูคงไม่เสียหายอะไร แต่พี่มีอะไรจะเล่าให้ฟังอาจช่วยเป็นกำลังใจให้น้องได้บ้าง คือพี่เลี้ยงนกกรงหัวจุก
    มีนกพี่ตัวนึงขามันเป๋นกตัวนี้จะแปลกอยู่อย่างคือมันจะกินแต่ผักกับผลไม้เท่านั้น พวกแมลง หนอนนกก็จะไม่กินคือ
    มันจะไม่กินสิ่งมีชีวิตที่เป็นอาหารมันเลย แรกฯพี่ก็ว่าแปลกดีแต่ก็กลัวว่ามันจะขาดวิตมินอะไรประมานนี้ป้อนให้กินก็ไม่
    ยอมกิน เลยเลี้ยงแบบกินเจไปเลย แต่มันก็มีสุขภาพดีมาตลอดแข็งแรงไปแข่งที่ไหนก็ได้รางวัล ใหญ่ฯประจำ
    ตอนนี้มันอายุได้ 16 ปีแล้วครับยังแข็งแรงดี ขยันร้องให้พี่ฟังทุกวัน หวังว่าเรื่องของเจ้า สามเซียน คงจะช่วยให้น้อง
    มีกำลังใจดูแลเค้าต่อไปได้บ้างนะครับ พี่จะคอยเป็นกำลังใจให้:m019::m019::m019:
    ไฟล์แนบ
    IMG_00582.jpg 118K
  • โทรมาได้เลยพี่โจ เเต่ครอกที่บ้านอย่าไปดูเลยมีเเต่ฝุ่นจนสัตว์หลังบ้านมันเริ่มไอเเล้วเนี่ย

ไว้เสร็จดีเเล้วจะเรียกพี่มามาคนเเรกเลย :o022:

อ้อเเล้วเวลานี้นะที่ยีนพิมพ์อะคือเวลาจะไปนอนเเล่ว ไม่ใช่เวลาตื่นเเบบเฮียใหญ่เค้า

เวลายีนส์กับเจ็กเค้ามันตรงข้ามกัน 5 5 5 :o028:
    ไฟล์แนบ
    832.jpg 43K