ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อึ...ใครคิดว่าไม่สำคัญ
  • http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J9538926/J9538926.html

อึ...ใครคิดว่าไม่สำคัญ

"อึ" เป็นของเสีย หรือการที่อาหารหลงเหลือจากการถูกย่อยหรือถูกดูดซึมจะผ่านเข้ามาเก็บกักไว้ที่ลำไส้ใหญ่ก่อนจะถูกขับออกมาจากร่างกาย

เหตุที่จะต้องพูดถึง "อึ" ในวันนี้ เพราะอึสามารถบ่งบอกเกี่ยวกับโรคของน้องหมาได้มากมาย โดยเฉพาะโรคที่มีสาเหตุมาจากระบบทางเดินอาหาร เรามาดูกันดีกว่าว่า อึ สามารถบอกอะไรเกี่ยวกับสุขภาพของน้องหมาได้บ้าง

อึปกติ จะมีลักษณะเป็นลำ ไม่แข็ง แต่ก็ไม่เละหรือเหลวจนเป็นน้ำ สีของอึก็จะขึ้นอยุ่กับอาหารที่น้องหมารับประทาน โดยปกติจะเป็นสีเหลืองน้ำตาล สีน้ำตาลปนเขียว น้องหมาโดยทั่วไปจะอึวันละ 1 -2 ครั้ง

อึสีดำขึ้น แสดงว่าอาจมีเลือดออกในลำไล้เล็กส่วนต้น ๆ หรือ น้องหมาของเราอาจจะรับประทานอาหารที่มีธาตุเหล็กมากเกินไปนั่นเอง

อึมีเลือดปน แสดงว่าน้องหมาของเรามีการอักเสบของลำไส้ส่วนท้าย ๆ ซึ่งมักจะมีแผลที่บริเวณลำไส้ของน้องหมาด้วย

อึออกมาเป็นเลือดสด ๆ แสดงว่ามีการอักเสบและเป็นแผลที่สำไส้ใหญ่ ทวารหนัก หรือบริเวณถงก้นของน้องหมา

อึออกมาเละ ๆ หรือเป็นน้ำเหลว น้องหมาอาจมีอาการอาเจียนร่วมด้วย ซึ่งแสดงว่ามีการอักเสบที่กระเพาะอาหารและลำไส้ของน้องหมา

อึเหลว มีการลอกหลุดของเยื่อเมือกออกมา มีลักษณะเป็นน้ำมีเลือดปนออกมา กลิ่นเหม็น แสดงว่าน้องหมาของเรามีการอักเสบที่ลำไส้ มักเกิดในรายที่ติดเชื้อไวรัส

อึเป็นมูก หรือมูกเลือด มักเกิดการอักเสบที่ลำไส้ใหญ่ ลำไส้ตรง หรือทวารหนัก ซึ่งอาจมีสาเหตุมาจากเชื้อแบคทีเรีย หรือเชื้อบิด

อึเป็นเลือดสด ๆ และมีอาการเบ่งมาก ๆ แสดงว่าน้องหมาของเรากำลังมีปัญหาที่ลำไส้ตรง ทวารหนัก หรือาจเกิดจากวัตถุแปลกปลอมที่น้องหมานำมาเคี้ยวเล่นแล้วเผลอกลืนเข้าไป พวกกระดูกไก่ เศษไม้ เศษลวด หรือเกิดจากการอักเสบที่ถุงก้น

อึเหลว เป็นไข ๆ สีเทา ๆ มีอาหารหรือเศษอาหารที่ยังไม่ย่อยปนอกมา แสดงว่าน้องหมาของเรากำลังมีปัญหาเรื่องอาการท้องผูก ซึ่งอาจมีผลมาจากนิสัยขี้หงุดหงิด และความเครียดของน้องหมานั่นเอง

เมื่อรู้เช่นนี้แล้ว เวลาน้องหมาขอเงรากำลังอึก็อย่าทำเป็นเมินนะคะ ต้องหมั่นสังเกตด้วยว่ามีอะไรผิดปกติหรือไม่ เพราะโรคบางโรคหากรู้ช้าเกินไป ก็อาจรักษายากหรือรักษาไม่หาย และน้องหมาของเราก็ต้องทนทุกข์ทรมานโดยไม่รู้ว่าจะบอกกับเจ้าของอย่างไรดี

อย่าลืมว่า น้องหมาไม่สามารถบอกอะไรกับเราได้เหมือนมนุษย์ ผลสุดท้ายน้องหมาของเราอาจจะจากเราไปอย่างไม่มีวันหวนกลับก็เป็นได้

ขอบคุณด้วย (Dogazine)
  • จะอ๊วก บรรยายซะ
  • เป็นความรู้ที่ดีครับ

ขอบคุณครับป้าพร:063:
  • ยิ่งแก่ยิ่งเพี้ยนพร วงแตก
  • MISS COPY ทำงาน
  • ขอบคุณมากเลยครับ แต่ถ้าหากเรารู้ว่าอึดของน้องหมาเข้าค่ายอึใดอึดหนึ่งพอจะมีวิธีรักษาขั้นต้นไหมครับ หรือว่าควรไปพบสัตวแพทย์เลยหรือป่าวครับ แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
  • :013:5555555สวัสดีครับป้าพรเหม็นแต่เช้าเชียว
    โดนพี่ผีกัดแต่เช้าเลยนะป้าสงสัยวันนี้จะโชคดี:013:
  • ไอเพชร มีอาการ

อึมีเลือดปน แสดงว่าน้องหมาของเรามีการอักเสบของลำไส้ส่วนท้าย ๆ ซึ่งมักจะมีแผลที่บริเวณลำไส้ของน้องหมาด้วย

ไม่ได้พาไปหาหมอเพราะอยู่บ้านนอก ได้รับคำแนะนำเบื้องต้นให้กินยา สองตัวนี้ วันเดียวหายขาด รุ่งขึ้นถ่ายเป็นปกติจ้า

********* เห็นว่าเป็นบทความที่มีสาระ จึงนำมาบอกต่อ อิอิ ผีมาอ่านทำไมว๊า ให้คนที่เค้าอยากเก็บเกี่ยวความรู้ได้อ่านดีกว่ามั้ง
    ไฟล์แนบ
    ถ่ายเป็นเลือด.jpg 40K
    ยาท้องเสีย.jpg 24K
  • :004: เอาไปทำปุ๋ยเลย ทั่นป้า ฮา ฮา :004:
  • "อึออกมาเละ ๆ หรือเป็นน้ำเหลว น้องหมาอาจมีอาการอาเจียนร่วมด้วย ซึ่งแสดงว่ามีการอักเสบที่กระเพาะอาหารและลำไส้ของน้องหมา"

และอาการนี้แหละครับ ควรให้กินยาตัวไหนครับ พอจะรู้ไหมครับ หมาผมเคยเป็นเมื่อสองวันก่อนแต่ตอนนี้เริ่มเป็นก้อนแล้วครับ อยากทราบครับ เพื่อว่าถ้าเป็นอีกจะได้รักษาหรือป้องกันได้ทันครับ ขอบคุณมากครับ ที่ช่วยแนะนำ ^^
  • แค่บรรยายก็สุดๆๆแล้ว คราวนี้เอาขี้หมาตัวเองมาโชว์เลย สงสัยถ่ายเก็บไว้เป็นอัลบั้ม
    ขี้ปุ๊ป ถ่ายปั้บ เช้ามาก็นั่งดูขี้หมา มืดมาก็ดูขี้หมา
    เปิดบ.วิจัยขี้ดีกว่ามั้ง ป้าพรรู้รอบโลก น่าจะรุ่ง เผื่อจะไปใช้บริการมั่ง เหอๆๆๆๆๆๆๆๆ
  • ไงล่ะน้าผีเจอ พรยูบีซี ด่าเลย
  • คราวหลังถ้าจะโพสต์ ก็บอกด้วย กระทู้ของคน
    ผีอย่างกูจะได้ไม่เข้า คราวหน้าเห็นไอดีก็ไม่ดูแล้ว ทุเรด
  • กำลังอยากได้ข้อมูลอยู่พอดีเลยค่ะ ช่วงนี้น้องหมาอึแปลก ๆ ขอบคุณม๊ากมากค่ะ
  • กระทู้มี สาระ พวกไร้สาระ เลยไม่ชอบ ครับป้า !!

ถามจริงๆพวกผีๆที่มาด่าเขาเนี่ย มีสาระอะไรมานำเสนอบ้างป่ะ?

หรือรอแต่รับส่วนบุญ อยุ่ไปวันๆไม่มีประโยชน์ ยังตามหาเรื่องเขาอีก ไร้สาระจริง !
  • ขอบคุณมากคับป้า

จัดเป็นกะทู้ เก็บไว้ แล้วคับ 55+

วันหน้าอาจจะต้องเปิด อ่าน 55+
  • 555555 เอารางวัลสาระยอดเยี่ยม และภาพถ่าย สุดเริด ไปเลยครับป้าพร 55555 แต่ชอบนะครับ ได้สาระ
    ไฟล์แนบ
    art1.jpg 43K
  • ขอบคุณมากครับ
  • ป้า ก็ ไม่คุยกันตั้งนาน
    เล่าเรื่อง อึ อีกซะแล้ว...............อุดจามูกก่อนนนนนนนนนน
  • แถมให้อีกหน่อย หากอึมีเลือดสดๆ แสดงว่าในลำใส้มีแผล
    หากไม่เคยถ่ายพยาธิ์นาน แผลก็อาจเกิดจากพยาธิ์ก็ได้

แผลเกิดจากพยาธิ์ จะมีเลือดที่ปลายอึ
  • ไอ้ผีก็เเปลกเเฮะ ทำรับไม่ได้จะอ้วกบ้างล่ะ หยะเเหยงบ้างล่ะ ถามจริงเหอะไม่เคยเห็นขี้หมารึไงวะ เขาอุตส่าห์เอาสาระมาให้เสือกไปด่าเขา หรือว่าไม่เคยเลี้ยงหมา ถ้าคนที่เลี้ยงหมาจริงรักหมาจริงต้องรับได้อยู่เเล้ว โถ่ๆๆๆ
    เรื่องเเค่นี้...เรื่อง ขี้ๆ.. คนยังต้องขี้เลย...เรื่องธรรมชาติเเต่กลับรับไม่ได้ ไอ้พวกนี้ประสาทกลับรึไง...ตัวมันเองมันยังต้องขี้เเล้วทำมารังเกียจขี้หมา....เเล้วจะเลี้ยงหมาได้ไงวะ...งง?