ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ปรึกษา...ขอความรู้ครับ
  • เมื่อวานบ่าย ผมพา ลูกชาย 3 เดือนไปฉีดพิษสุนัขบ้า ฉีดเข้าที่สะโพก
    พอวันนี้เช้า เดินแทบไม่ได้เลยครับ คล้ายจะเจ็บขาหลัง คล้ายขาหลังจะไม่มีแรง
    ตอนนี้ใจไม่ดีเลย เหมือนที่ตรงฉีดมามันจะบวม แต่ก็ไม่ชัด เวลาจะเดิน มันจะลากขา ก่อนจะกระเพลก
    ผมเลยอดคิดไปไม่ได้ ว่าจะเป็นโรคข้อสะโพกหรือเปล่า แต่เมื่อวานก็ปกติดี หรือ เป็นเพราะที่ฉีดยา
    เลยจะดูอาการสักวัน ถ้าไม่ดีคงต้องรีบไปปรึกษาแพทย์
    ผู้มีความรู้ ช่วยแถลงไข ทีครับ .......ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
  • ขอให้น้องหมาไม่เป็นอะไรนะคะ
  • ขอบคุณครับ
  • ผมว่า น่า จะ เข็ด คับ ลองดูอาการ หรือ ไม่ ก็ ปรึกษาแพทย์ เลยคับ อย่าไปนวด นะคับ
  • ใจดีๆครับน้องหมาคงปวดกล้ามเนื้อเฉยๆแหละผมว่าวันสองวันคงหายแหละครับเป็นกำลังใจให้ครับสู้สู้
  • สงสัยเวลาฉีดมันคงจะดิ้นครับ เพราะยาตัวนี้มันแรง เวลาฉีดเสร็จมันจะออกอาการแสบๆๆครับ รอดูอาการซัก 2 วัน
  • เอาผ้าชุบน้ำร้อนประคบ นวดเบาๆ
  • โรคข้อสะโพก ให้หมอดูดีกว่าครับ เขาเช็คละเอียดกว่าเรา มีจับขาหมุนตามสรีระของหมา
    ลองเดินดูอาการ Hopping ฯลฯ ถ้าสงสัย ให้หมอตรวจดีกว่า

ส่วนเรื่องฉีดยา เคยเป็นเหมือนกัน แต่ไม่มีอาการเดินไม่ได้ เดินปกติ แต่มีก้อนบวมขึ้นมา
    ให้เอาผ้าชุบน้ำร้อนประคบ เป็นเดือนกว่าจะหายครับ
    มันมาจาก หลายสาเหตุ หมาดิ้นเข็มแทงไปไม่แม่น คนฉีดไม่แม่น ไม่สะอาด เยอะไปหมด

แต่เรื่องเดินไม่ได้ไม่รู้ครับ