ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

กินแคลเซียม...กันนาน ไหม ครับหลังตัดหู
  • คือว่าตอนตัดหูนะครับ ซื้อแคลเซียม มาให้กินด้วย หมอบอก หูจะได้ตั้งไวๆๆ.....
    ตอนนี้ เอาที่ดาม หูออกแล้ว ยังให้ กิน อยู่ ยังสามารถให้ได้เรื่อยๆๆ หรือเปล่าครับ
    หรือไม่ต้องให้แล้ว..............
    พอดี อ่าน เจอเค้าบอกว่า ให้กินแคลเซียม มากก็ไม่ดี หมาไม่โต อ่ะ เลย สงสัยมาหาคำตอบอ่ะครับ
    ไฟล์แนบ
    HaBib (2).jpg 103K
  • ของผมตัดมาเดือนกว่าแล้วก็ยังให้กินอยู่เหมือนกัน กระป๋องมี 60เ ม็ดยังไม่หมดเลยน่าจะตัดที่เดียวกันน่ะครับหมอแนะนำเหมือนกันวัดไผ่ตันใช่ไหมครับ
    ไฟล์แนบ
    IMG_02312.jpg 53K
  • ช่ายครับ.....ตอนนี้แค่ไม่มันใจอ่ะครับ ว่า ต้องให้กิน หรือว่าหยุดกิน อ่ะครับ......ถ้าให้กิน ก็คงหมด กระป๋อง ก็คงพอ
    เห่อๆๆ ของผมดันไปซื้อ วิตามิน มาอีก แต่ เค้าไม่ชอบ เลยไม่ได้ ให้กิน.......
  • ว่าแล้ว 555 ผมก็กะว่าหมดกระป๋องจะโทรถามหมออยู่เหมือนกันครับ เหลืออีก10กว่าเม็ดเองครับมีอยู่ครั้งนึ่งหมดถ่ายเหลวอยู่3วันติดพอหยุดแคลเซียมกับนมหายครับไม่รุมันจะเกี่ยวกันรึเปล่า ผมคิดเองน่ะคนไม่เคยกินนมแคลเซียมลองเข้าไปท้องเสียทุกรายไม่รู้หมามันกินมากไปจะเกี่ยวรึเปล่า
  • ไม่รู้เหมือนกัน อ่ะครับ ของผมไม่เป็น..เรืองนม นี้เค้าว่าให้กินนมแพะ อ่ะครับท้องไม่เสียเพราะย่อยได้..แต่ของผมกินนม วัวแดง ก็ไม่เป็นไรนะครับ..แต่ของผมยังเหลือ อีกเยอะเลยเพิ่งทานไปได้เกือบเดือน เอง ตอนนี้ หมาผม4เดือนแล้ว อ่ะครับ
  • เดี๋ยวหมดป๋องก่อน ผมโทรถามหมอแล้วผมจะเข้ามาบอกให้ครับ
  • ใครทราบบอกที่ครับ กินแคลเซียมแล้วจะ ไม่โต จริงหรือไม่.............
  • จริงครับเพราะกระดูกจะปิดเร็วทำให้แกนแต่โครงสร้างจะแน่นแข็งแรงดีต้องให้พอดีครับผมไม่ให้เลยเพราะในอาหารเม็ดเพียงพอแล้ว
  • กินประมาณ 1 เดือนอ่ะค่ะ หมอบอกว่าถ้ากินเยอะไปก็ไม่ดี กระดูกอาจจะพลุน :005:
  • โทษที ของผมไม่เคยให้กินเลยหลังตัดหู ก็เห็นหูมันก็ตั้งดีนะครับ (ดามหูดี ๆ แล้วกัน)
    ส่วนตัวเข้าใจว่าการกินแคลเซี่ยมเข้าใจว่า ต้องการให้หมาหูตั้งเร็วขึ้นเท่านั้น ไม่ได้มีวัตถุประสงค์อื่น
    ถ้าหูตั้งแล้ว ถ้าเป็นผมก็คงให้หยุดกินแล้วครับ
  • ผมก็ไม่เคยให้กินมันก็ตั้งปกติ
  • ระวังนะคับให้เยอะไปมวลกระดูกปิดไวหมาไม่โตนะคับนี่คือผลเสียเเละการเข้าจัยที่คลาดเคลื่อนนะคับที่ว่าอัดเเคลลเซี่ยมเเล้วกระดูกจะเเข็งเเรงอัดมากมีเเต่ผลเสียคับ ต้องรับในปริมาณที่พอดีคับซึ่งผมบอกไม่ได้ต้องอยู่ที่ลักษณะการเลี้ยงดูคับ เเคลเซี่ยมจากอาหารที่หมากินก้อเพียงพอคับถ้าเราไห้มันอย่างเหมาะสม ความเห็นไม่ตรงกันเชิญเเลกเปลี่ยนกันได้คับเพื่อจะได้ความรู้ใหม่ๆ
  • ผมถามคุณหมอ น้อยรายนะครับ ที่พิตบูลจะหูไม่ตั้ง มีบ้าง ที่ตัดแล้วไม่ตั้ง แต่นาน น้าน จะมีซักตัว ทีต้องดามกันนาน โดยมาก สองสัปดาห์ ถึง สามสัปดาห์นี่ก็ ตั้งกันเกือบหมดแล้ว