ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สรยุทธ นำร่อง
  • เมื่อเช้าใครได้ฟัง สรยุทธ บ้างครับ เหมือนจะนำล่องเรื่องหมาแล้วนะครับไม่รู้จะมีการผลักดันหรือป่าว แต่ที่รู้ถ้าเรายังไม่รีบช่วยกันป้องกัน พวกเราทุกคน อาจจะมีปัญหากับสุนัขสายพันธุ์ที่ดุๆ ทุกสายพันธุ์หรือการนำเข้า
    เรื่องที่ผมเคยผลักดันไปแต่ไม่มีผล ตอนนี้ผมว่าเหมือนปัญหาที่ผมกำลังคิดมันกำลังจะมาแล้วนะครับ อย่างไรก็รบกวนช่วยกันแหละกัน ผมเบื่อที่จะบอกแล้ว เพราะพูดอะไรไปก็เถียงกลับ ต้องเห็นโลงศพก่อน ถึงจะรู้ครับ

ผมว่าสำหรับบุคคลที่ขายหมาก็ไม่ควรที่จะคิดเห็นที่กำลังเพียงน้อยแต่ผล หวังระยะยาวจะดีกว่านะครับ

ทุกอย่างแล้วแต่คนจะคิด นานาจิตตัง อย่างไรก็คิดๆหน่อยแล้วกันครับ
  • ในหมู่บ้านผมตอนนี้มีอยู่หนึ่งตัว เป็นพิตผสมหลังอาน รูปร่างหน่าตาพิตบูลเป๊ะเลย ขนสั้นเกรียนกำมะยี่แต่มีอานด้วย เท่ห์มั่กๆ
    ขับรถออกจากหมู่บ้านเห็นมันวิ่งอยู่อย่างิสระเสรี เศร้าจัง

ปีนี้มีลูกหมาจรเกิดขึ้นอีกหลายคอก แต่ไม่รู้จะทำอย่างไร ก็ได้แต่มอง
  • เมื่อเช้าไม่ได้ดูข่าว ขอลิงค์ดูหน่อยครับ เอาช่วงที่มันพูดเลยนะครับ

แล้วขอแก้คำภาษาไทยเรานิดหนึ่งนะครับ *โลงศพ ครับ ไม่ใช่ โรงศพ*

อยากให้พวกเราคนไทยใช้ภาษาไทยให้ถูกครับ ตัวอย่างดีๆมีเยอะครับ
  • ไม่ได้ฟังอ่ะครับ แต่ก็คงรอชมอีกทีว่าแนวโน้มจะเป็นอย่างไร:012:
  • ต้องขอโทษพี่ผีนะครับและขอบคุณด้วยพอดี รีบพิมพ์จนไม่ได้ตรวจทานอีกรอบ

พี่ผีครับต้องขอโทษจริงๆ ผมก็ไม่รู้จะเอามาจากไหนมาให้นะครับ แต่คำที่สรยุทธพูดแล้วผมมาตั้งแบบนี้แสดงว่ามันไม่ดีแน่ครับ เพราะมันหมายถึงการควบคุมสุนัขหากมีการผลักดันเป็นกฎหมายอาจทำให้พิทบูล ที่เป็นสายพันธุ์ที่มีนิสัยอย่างที่พวกเรารู้อาจถูกควบคุมไปด้วยครับ

ถึงพี่มาร์คครับ มีให้เกลื่อนครับผมเห็นแถวบ้านผมรู้สึกจะมี2-3ตัวนี้แหละ แต่ปล่อยไว้นะครับ T T เศร้าใจ
  • พี่ก็หนักใจ แต่ไม่รู้จะทำอย่างไร ไปวุ่นวายมากๆก็ไม่ไหว ตอนนี้ทำได้ดีที่สุดก็คือปลุกฝังจากในเว็บนี้นี่ละครับ
    วันหนึ่งสังคมเราแข็งแกร่งมากขึ้น ผลิตคนเลี้ยงประเภทคุณภาพมากขึ้น
    ช่วยเป็นปากเป็นเสียงช่วยแนะนำวิธีการเลี้ยงที่ถูกต้อง ก็อาจจะไปเจือจางพวกเลี้ยงหมาแบบน้ำเน่าให้น้อยลงครับ

สู้ๆต่อไปไอ้มดแดง
  • สู้ต่อไป จีบัน:o010:
  • สู้ด้วยอีกคนคับ
  • สู้ต่อไปทาเคชิ ฮ่าๆผมไม่สู้ละ เอาตัวรอดคนเดียวดีกว่า คิคิ
  • สวัสดีครับ ผมเห็นด้วยกับทุกคนนะครับ แต่คนหมู่มาก ย่อมมีปัญหาแน่นอนครับ ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้น ถ้าพวกเราสามัคคีกัน
    ผมเชื่อนะครับว่าต้องมีทางออกที่ดีครับ เอาใจช่วยครับ
    ไฟล์แนบ
    รวมกาก้า1.jpg 49K
  • ไม่รูู้สิครับ เราคงทำอะไรได้ไม่มาก นอกจากเริ่มที่ตัวเราก่อน
    และบวกกับช่วยกันสนับสนุน ในเรื่องของการเลี้ยงที่ว่า
    "เลี้ยงด้วยรัก และรับผิดชอบ" ผมว่าคำและประโยคนี้ มันเป็น
    อะไรที่บ่งบอกตั้งแต่แรกแล้วว่าการที่เลี้ยงหรือทำอะไรสัก
    อย่าง เราต้องรัก และที่สำคัญต้องรับผิดชอบในสิ่งนั้นๆ ผมคน
    หนึ่งขอสนับสนุน พี่มาร์ค และคุณ Hello_world ช่วยกันครับ :010::010:
  • ไม่ได้ฟังเหมือนกันครับเมื่อเช้า...นึกแล้วก็เศร้าใจ
    แต่ถ้าคิดอีกทางถ้าหากมีการควบคุม จากรัฐอย่างจิงจัง อยากให้ออกกฎหมายประมาณว่าใครที่มีสุนัขสายพันธุ์ที่ก่อให้เกิดอันตรายไว้ในครอบครอง ต้องทำใบขออนุญาติครอบครองสุนัขก่อนนำสุนัขมาเลี้ยง(คล้ายๆกับ ใบป.3 ของอาวุธปืน) และเมื่อได้ครอบครองก็ต้องมีใบอนุญาติครอบครองสุนัข(คล้ายๆกับ ใบป.4 ของอาวุธปืน) ใครเลี้ยงไม่ดีไม่รับผิดชอบ ปล่อยให้ออกไปสร้างปัญหาก็ถูกดำเนินคดีให้เข็ดไปเลย ใครนำผสมหรือเพาะพันธุ์เองโดยไม่ได้รับอนุญาติ หรือหมาใครไม่มีใบอนุญาติก็ถือว่ามีความผิดดำเนินคดีกันไป

ปล.ผมว่าคงเหลือแต่คนเลี้ยงสุนัขที่มีคุณภาพจิงๆในวงการ
  • ขอสู้ด้วยอีกคนครับ
    ไฟล์แนบ
    โลโก้พิทปทุม10.jpg 16K
  • เมือกี้ลองเปิดดูรายการย้อนหลังดูแล้วอ่ะ...ช่วงกลางรายการพูดเรื่องคนนำหมาไปปล่อยที่วัดแล้วมีปัญหา สร้างปัญหาให้วัดอ่ะ ไม่เห็นพูเรื่องหมาดุ หรือว่าการควบคุมหมาดุเลยครับ แต่คุณสรยุทธก็ทิ้งท้ายไว้ว่า คนที่คิดจะเลี้ยงหมาควรเลี้ยงด้วยความรับผิดชอบ พูดได้ดี....อืม
  • ผมจำไม่ได้ละ แต่ที่เค้าสื่อนะ มันเป็นแนวคิดว่าควรมีการควบคุม ของคุณสรยุทธถ้าผมจำไม่ผิดพอดีผมฟังจากวิทยุ หรือว่าต้องรอให้เกิดก่อนแล้วค่อยป้องกัน

อย่างไรก็ต้องขอโทษด้วยครับที่ฟังผิด แต่อย่างไรเรื่องหมาๆมันไม่หมา

http://www.ruktv.com/ch3-replay.php

เรื่องเล่าเช้านี้ 9 สิงหาคม
  • ไม่ได้แซวนะครับ ตกลงมันน่าจะเป็น นำร่องครับ หรือ นำล่อง กันแน่ครับ มันแหม่ง ๆ ..
  • อนาคต คงจะเจอ หมา ตัวลำ ๆ ชอบเห่าและ เห่าไม่หยุดแบบพันธ์ กระเป๋า ใจถึงแบบพิทบลู รักอิสระแบบไทยหลังอาน ชอบกัดคนแบบบางแก้ว ชอบกัดหมาแบบทิทบลู
    แล้วใครจะกล้าออกจากบ้านมาเดินเล่น .......
    เพื่อนบ้านผมคนนึงเดินมาคุย่าอยากเลี้ยงพิทบลู และมีเพื่อนจะขายให้เค้าในราคา สองสามพันบาท
    ผมก็เลยยืนคุยกันยาวเลย เพราะกลัวจะเป็นอย่างข้างบน โดยอ้างอิงจากประสบการณ์อันพอจะมีบ้างให้แง่คิด และมุมมองไป
    บอกเค้าว่า ถ้าอยากเลี้ยงพิทบลูจริง ๆ ให้หาสายพันธ์ ดี ๆ เลี้ยง และราคา สองสามพันนั้น ผมว่าไม่น่าจะได้สายพันธ์ดี ๆ
    เพราะโลกนี้ ของดีไม่มีถูก และของถูก ก็ไม่มีดี ..... และถ้าเพื่อน มีสายพันธ์ดี ๆ และอยากให้แบบเพื่อนให้เพื่อน นั้น ผมว่าเค้าน่าจะให้ฟรีเลย เพราะ สองพันสามพัน ถ้าเป็นเพือนแล้ว ไม่เอาตังค์ดีกว่า ซื้อเบียร์เลี้ยงกันยังมันกว่า
    พืนที่บ้านเค้าปูกระเบื้องทั้งหมดครับ ผมเลยแนะนำให้เลี้ยงพันธ์ที่นำหนักไม่เยอะ เพราะกลัวมีปัญหาเรื่องนำหนัก และ ข้ออักเสบ
    ยืนคุยอยู่นาน จนเปลี่ยนใจไม่เอา แล้วพิทบลู ตอนแรกว่าจะหาเพื่อนเลี้ยงใกล้ ๆ กัน แต่ สุดท้าย ก็ไปห้ามเค้าซะอีก
    ผมว่าการให้ความรู้เป็นสิ่งที่ดีครับ น่าจะช่วยแก้ได้
  • ใช่อย่างที่คุณ nupong บอก คนเลี้ยงต้องมีคุณภาพ อย่าหาแต่ผลประโยชน์ เลี้ยงด้วยความรัก และรับผิดชอบ