ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ไคก้ได้แปลให้ผมอ่านที
  • Pit Bull saves 2 women from deadly cobra,
    dies wagging his tail
    http://www.stumbleupon.com/toolbar/#topic=Dogs&url=http%3A%2F%2Fdogsinthenews.com%2Fstories%2F070301a.php
    ขอบคุณครับ
  • เคร่า ๆ ตามนี้ แต่ข้อมูลไม่มากพอ
    สุนัขพิทบูล ได้ช่วยชีวิตหญิงสาว 2 คน จากงูเห่า
    แม้จะตายแต่ยังกระดิกหาง
  • ตรงตามที่แปลโดยคุณนพด้านบนนั้นเลยครับ :063:
    ขอบคุณ คุณนพ ที่ช่วยตอบนะครับ :006::006::006:
    :039::039::039::039::039::039:

ไหนๆก็เข้ามาแล้วขอแถมให้อีกหน่อย
    เผื่อเจ้าของกระทู้ไปเจอประโยคใดที่น่าสนใจอีก จะได้ฝึกแปลเองเล่นๆ สนุกดีครับ

จำไว้เลยครับ ภาษาอังกฤษไม่สามารถแปลตรงตัวได้ แต่จะเน้นที่ความหมายที่ต้องการสื่อสารมากกว่า

เขาถึงพูดกันว่าภาษาอังกฤษ ไม่มีคำแปล มีแต่ความหมาย เราจึงไม่จำเป็นต้องแปลตรงตัวทุกประโยค
    บางครั้งบทความเดียวกันแปลโดยผู้แปลต่างกัน ก็อาจจะไม่เหมือนกันร้อยเปอร์เซนต์ ซึ่งก็ไม่ผิดครับ

ถ้าเราเดาจากประโยค ก็พอจะเดาความหมายได้คร่าวๆว่า
    พิทบูลช่วยสองผู้หญิงจากงูเห่า ตายกระดิกหาง หากแปลได้แค่นี้ก็คงพอจะรู้แล้วว่าเรื่องราวคร่าวๆเป็นอย่างไร

และประโยคด้านบนถ้าจะแปลเป็นภาษาหนังสือให้สละสลวยก็อาจจะแปลได้ดังนี้

สุนัขพิทบูลเต็มใจสละชีวิตของตัวเอง เพื่อช่วยชีวิตสองหญิงสาวให้พ้นอันตรายจากพิษของงูเห่า

ผมเอาอาการกระดิกหางก่อนตาย มาตีความหมายเป็น การเต็มใจสละชีวิตเข้าช่วยเหลือนะครับ

ฉะนั้นภาษาไทยของเราสุดยอดมากๆ มีครบทุกเสียง มีครบทุกความหมาย และเขียนได้ตรงประเด็นที่สุดแล้ว
    แต่ก็ยังมีพวกหัวหมอสามารถตีความภาษากฏหมายได้เจ๋งกว่านี้อีก ท่านเชื่อหรือเปล่าครับ

ที่บ้านเมืองเรามันวุ่นวายอยู่ทุกวันนี้ก็เพราะคนไม่ยึดตามเจตนาของกฏหมาย ชอบตีความเข้าข้างตัวเอง
    ทั้งที่เจตนาแปลตรงๆก็รู้ว่ากฏหมายต้องการอะไร แต่ก็ยังพิเรนทร์ สามารถตีความตามตัวอักษรไหลไปได้เรื่อยๆอีก ฮา......................... :030::030::030:

สวัสดีครับ:005:
  • Khun Mark,

You been giving us a lot of your advice base on your oppinion in many different issues. Specially with PitBull, Politics, English lesson, etc. Most of your oppinions are terrific and respectable, but I would love to hear some advice from you on family. What are your secrete, key or advice...

Sincerely,

Tek
  • Khun Tek

Thanks a lots for your kind comments.
    Would you like to hear from me in Thai or English krub.

Regards,
    Mark
  • In Thai will be great...
  • จะพยายามนะครับ

It's not easy to talk about family , so I can not promise,
    because some it's quite sensitive and some can be a privacy issue.
    But next time, if there was some topic that soft and relate, I will try to adap in na krub.
    Please don't think everthing gonna be perfect, I'm just a normal human being like others :005:

Again, thanks for comments krub .
    ไฟล์แนบ
    DSC02739.jpg 29K
  • :021::021:ป๋าแปลให้บ้าง i love red nose
  • ใครวะเนี่ย tom123 ชักงง
    ไม่บอกไม่แปลนะเว๊ย
  • กลายเป็นคุณมาร์เดลิเวอร์รี่ ไปแล้วครับท่าน

เยี่ยมจริงๆ

ส่วนตัวผมเองชอบคำไทยเนื่องจากแปล
    ความหมายได้สละสลวยกว่าในทุกๆ ภาษา เช่น
    กลอนไทย มีคำที่ใช้ความหมายได้หลากหลาย
    หรือมีหลายคำที่มีความหมายตรงกันให้เลือกใช้ตาม
    ความจำเป็นและความเหมาะสมในการเลือกใช้
    ดังเช่นใน โคลง หรือกลอน ในสมัยโบราณ เป็นต้น

ดังนั้นเราทุกคนจงภูมิใจในภาษาไทยของเรานะครับ
    ขอบคุณครับ
  • :029:ขอบคุณทุกๆคนมากๆครับ
  • ชาวพิทบูลเราคุยกันได้ทุกเรื่องอยุ่แล้ว :005::005:
  • เคยอ่านแล้วครับข่าวนี้

คร่าวๆ ก็คือที่ฟิลิปปินส์ ในบ้านไม่มีคนอยู่ มีแต่ย่า กับหลานสาว แล้วก็หมาพิทบูลที่ชื่อว่า "ชีฟ" ๒ คนดันเปิดบ้านเอาไว้ แล้วนั่งดูทีวี จากนั้นอยู่ดีๆ ก็มีงูเห่าเข้ามาในห้องนั่งเล่น ๒ ย่าหลานก็พยายามจะวิ่งหนีไปอีกห้องแต่งูอยู่ใกล้มาก และแผ่แม่เบี้ยใส่ด้วย แต่อยู่ดีๆ เจ้าชีฟ ก็กระโจนเข้ามาจากไหนไม่ทราบมากัดคองูแล้วก็ฆ่างูจนตาย แต่ตัวเองก็โดนกัดที่กรามด้วย ทำให้พิษเข้าไปในจุดที่ใกล้กับสมองมาก หลานสาวพยายามโทรปรึกษาสัตวแพทย์แต่หมอก็บอกว่าน่าจะทำอะไรไม่ได้แล้วเพราะโดนกัดที่จุดสำคัญ หลานสาวจึงรีบโทรบอกสามี(น่าจะเป็นเจ้าของ) ให้รีบกลับบ้าน สุดท้ายเจ้าชีฟตายครับ เพียงแต่ที่เจ๋งก็คือ เพื่อนบ้านเล่าว่าเป็นเวลาไม่ถึง ๓๐ นาทีจากตอนที่ถูกกัด จนมาถึงเจ้าชีฟล้มลงหมดสติจนไม่สามารถควบคุมการขับถ่ายของตัวเองได้ มันก็ยังไม่ยอมตาย แถมยังอึดรอจนคนที่เป็นสามีกลับมาถึงบ้าน ถึงจะหายใจอีก ๒ เฮือกพร้อมกระดิกหาง แล้วค่อยตายครับ :063:

ข่าวนี้ผมว่าถ้ามองในมุมของพิทบูล ผมว่าน่าสรรเสริญครับที่เข้ามากัดงู ต่อสู้เพื่อปกป้องเจ้าของ :063: แต่ถ้ามองในมุมของเจ้าของนี่ผมว่าไม่ค่อยได้เรื่อง เพราะหมาตายก็เพราะตัวเองประมาท เปิดประตูบ้านเอาไว้ ถ้าปิดประตูไว้ งูก็ไม่เข้ามา ถ้างูไม่เข้ามา หมาก็ไม่ไปกัดงู ถ้าหมาไม่ไปกัดงู หมาก็จะไม่ตาย :025:
  • ถ้าเป็นบูลเทอรเรียตัวสีขาวหูดำที่ชื่อแทงค์ งูคงไม่ตายแต่หมาอาจจะตาย เนื่องจากอ้วนอุ๊ยอ้ายหลบงูไม่ทัน ฮ่าๆๆๆ
  • โธ่ ถ้าเป็นบูลเทอร์เรียตัวนั้น ป่านนี้คองูขาดกระจุย แถมหมาเนื้อตัวไม่มีแม้รอยขีดข่วนแล้วครับป๋า :013::013: