ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิทบูลควรถูกห้ามเลี้ยง ?
  • พิทบูลควรถูกห้ามเลี้ยงหรือไม่ ?

ผมไม่เคยได้ยินจากที่ไหนมาก่อนว่า สุนัขพิทบูลทำร้ายเจ้าของ
    มันเป็นเรื่องจริงหรือไม่ที่พวกมันถูกเลี้ยงดู หรือพวกมันทุกตัวสามารถฝึกทักษะในการจู่โจมทำร้ายได้อย่างไม่มีเหตุผล
    ผมรู้จักผู้คนพวกที่มีความเห็นว่าการเพาะเลี้ยงพิทบูลควรเป็นเรื่องผิดกฎหมาย
    และคนอื่นๆที่พูดว่า “พวกมันเป็นสุนัขที่เลอเลิศ”

คุณคิดกันอย่างไร
  • ฉันคิดว่า มันน่าจะถูกห้ามนะ อย่าเข้าใจฉันผิด ฉันเป็นคนรักสุนัข แต่ฉันมีเพื่อนคนหนึ่งที่เลี้ยงไว้ตัวนึงและภรรยาเขาไม่สามารถเข้าถึงตัวสามีได้เลยโดยที่มีมันอยู่ใกล้ๆ มันอิจฉาริษยา พวกเขายังต้องหาทางกำจัดสุนัขตัวอื่นๆของพวกเขาเพราะว่ามัน(หล่อน)ทำร้ายพวกมันจนเกือบตาย ฉันยังได้ยินเรื่องเด็กอายุ 6 ขวบคนหนึ่งถูกสุนัขของพวกเขาเองกัดตาย มันกัดเขาอย่างไม่มีเหตุผล ถ้าพวกมันไม่ถูกห้ามเลี้ยง ชาวบ้านที่มีลูกเล็กๆก็ไม่ควรยินยอมให้มีการเลี้ยงดูพวกมัน
  • ฉันอยู่ในหมู่บ้านแห่งหนึ่ง และที่นี่เขาห้ามเลี้ยงพิทบูลด้วยเหตุผลที่เหมาะสมดี พวกมันถูกเพาะพันธุ์มาเพื่อการต่อสู้ และกระทำเรื่องก้าวร้าว
    ไฟล์แนบ
    garner_bobbyperu.jpg 100K
  • ผมไม่อยากเชื่อเลยว่า สุนัขเหล่านี้ควรให้หาซื้อมาเลี้ยงเป็นสัตว์เลี้ยงในที่พักอาศัยของบ้านใกล้เรือนเคียงได้ พวกมันเป็นสัตว์ดุร้าย และมีกรณีตัวอย่างมากมายเกี่ยวกับการทำร้ายถึงขั้นเสียชีวิต ผมไม่สนใจหรอกว่าพวกมันถูกเจ้าของเลี้ยงดูมาอย่างไร นิสัยใจคอของพวกมันไม่ควรเป็นอย่างนั้น พวกมันน่าถูกส่งไปโพ้นทะเลไกลๆที่ไหนสักแห่งแทนที่จะให้อยู่ร่วมกับมนุษย์
  • ใช่ พวกมันคือสัตว์ที่ดุร้าย และเจ้าของส่วนใหญ่ใช้มันเพื่อการต่อสู้กัน ฉันต้องอยู่อย่างอกสั่นขวัญแขวนเพราะว่าเพื่อนบ้านฉันเลี้ยงมันไว้คู่หนึ่งจนกระทั่งฉันได้ล้อมรั้วสนามหน้าบ้านฉัน
  • คนที่ถูกหมาตัวเองกัด ควบคุมหมาที่ตัวเองเลี้ยงไม่ได้ ก็คือคนที่ยังไม่พร้อมที่จะเลี้ยงหมา ดังนั้นคนประเภทนี้เลี้ยงอะไรก็มีปัญหา(เพราะขาดความรู้ความเข้าใจ+หรือเลี้ยงผิดวิธี) เจ้าของมันยังกัด ดังนั้นคนอื่นไม่ต้องพูดถึง

หมาที่กัดเจ้าของและสมาชิกในบ้าน (โดยไม่มีเหตุผล) ก็คือหมาบ้าครับ ต้องกำจัดทิ้งเพียงอย่างเดียว (เจ้าของในที่นี่ก็คือคนเลี้ยงดูให้ข้าวให้น้ำมัน) หมาที่เลี้ยงดูอบรมมาอย่างดี จึงไม่มีเหตุผลที่จะทำร้ายคนที่เป็นนายมัน

สมัยก่อน หมาไม่มีราคา ออกลูกตามใต้ถุนบ้าน เลี้ยงแบบตามมีตามเกิด แจกกันฟรีๆ ไม่เคยมีประวัติการทำร้ายเจ้าของ เพราะมันให้การเคารพเจ้าของว่ามีตำแหน่งเหนือกว่ามัน เราสามารถดุด่าเฆี่ยนตี ให้กินบ้าง ให้อดบ้าง มันก็ยังรัก ยังภักดี ต่อเจ้าของโดยไม่มีเงื่อนไข

สมัยนี้ หมามีราคาแพง เป็นทรัพย์สิน มีราคา อยากได้ต้องจ่ายเงิน เลี้ยงดูประคบประหงมยิ่งกว่าลูก หมาพวกนี้มีประวัติทำร้ายเจ้าของสูงสุด เพราะมันมองว่าเจ้าของคือ ขี้ข้า มีหน้าที่รับใช้มัน มันไม่กินก็ไปป้อน ไปโอ๋ ไปเอาใจสารพัด บางคนเป็นหนักเอาไปนอนกอดบนเตียง ยกระดับหมาจนเหนือกว่าคน มันจึงมองคนเป็นทาสมัน

หมาก็คือหมา เลี้ยงดูมันแบบหมา หากมันไม่บ้า มันไม่มีทางทำร้ายเจ้าของและสมาชิกในบ้าน ผมกล้าเอาหัวเป็นประกัน เพราะมันเข้าใจกฏของการอยู่ในฝูง เป็นสมาชิกภายในฝูง
    คนต่างหากที่เป็นตัวปัญหา พยายามทำหมาให้เป็นคน ดูแลแบบคน ให้ความรักแบบคน ซึ่งผิดธรรมชาติหมา แต่คนไม่เคยโทษตัวเอง โทษแต่คนอื่น หมาไม่ได้ต้องการความรักแบบมนุษย์ แต่หมามันต้องการจ่าฝูง

คนเกลียดพิตบูล ก็คือคนที่ไม่เคยสัมผัสพิตบูล หรือคนที่ล้มเหลวในการเลี้ยงพิตบูลและพวกเลี้ยงตามแฟชั่น คนพวกนี้เปลี่ยนไปตามกะแส
    คนที่เข้าใจพิตบูล ไม่เคยมีใครเกลียดพิตบูล และจะไม่ยอมเปลี่ยนใจไปเลี้ยงหมาพันธ์อื่น คนพวกนี้คือคนรักพิตบูลจริงๆ

เราต้องแยกให้ออก ระหว่าง
    คนเลี้ยงเพราะรัก(รักในคุณลักษณะประจำสายพันธ์) คนกลุ่มนี้ไม่เคยมีปัญหา ไม่เคยสร้างปัญหา และกลับช่วยป้องกันปัญหา
    กับคนรักที่จะเลี้ยง(มองที่ผลประโยชน์ที่ได้จากการเลี้ยง) คนกลุ่มนี้เลี้ยงอะไรก็มีปัญหา เลี้ยงปลาทองยังทะเลาะกับเพื่อนบ้าน
  • คุณมีจุดประสงค์อะไรกันแน่ครับ

ถ้าคุณไม่ชอบ

ก้อช่วยย้ายปากไปไกลๆตีนที

สุนัขพวกกูเลี้ยงดูและดีพอ

แล้วไอ้ที่ไปกันคนอื่นๆ

ก้อเกิดมาจากพวกที่ขาดความรับผิดชอบ

อยากเลี้ยงแต่ไม่สนใจมัน

สุดท้ายก้อเอาไปทิ้ง

พวกนี้ไม่น่าประนามกว่าหรือไง

และบอร์ดนี้

เค้ามีความรับผิดชอบพอ อย่าเสือกมาตั้งกระทู้แบบนี้อีก
  • กล้าฝ่าวงล้อม...คนเลี้ยงพิทเน๊อะ
    คำถามแบบนี้..ทำไมกล้ามาถามในที่แห่งนี้..ที่นี่พิทบูลโซนนะคะ
    มีแต่คนเลี้ยงพวกมันทั้งนั้น...เหตุผลที่ควรเลี้ยงมีเป็นร้อยพัน...สามารถที่จะกลบเหตุผลที่ไม่ควรเลี้ยงเพียงข้อเดียวได้
    เลี้ยงพิท...รักพิท !!
  • เห็นด้วยกับคุณมาร์ค ครับ :o044: :o044: :o044:

เลี้ยง ดูแล และรับผิดชอบ ประมาณว่า มันก็คือหมาตัวหนึ่ง :o003: :o003:

ถ้ามันตาย ก็ไม่ต้องฟูมฟาย โหยหา อะไรมากมาย :o007: :o007:

หาข้าว หาน้ำ ให้มันกิน ไม่สบายก็พาหาหมอ(หมา) :o039: :o039:

มีเวลาก็เล่น พูดคุย กะมัน (รู้เรื่องหรือไม่ก็ช่าง) :o046: :o046:

ทำผิดกฏกติกา เกเร ก็ลงโทษ กระบองกระดาษฟาดขา(ขาเจ้าของ ให้เสียงดังๆ) :o024: หรือ ให้เข้ากรง :o054:

ไม่ให้ขึ้นเตียง ไม่ให้เข้าบ้าน :o054: :o054:

แค่นี้แหละ ที่มันต้องการ :o003: :o003: :o003:
  • นานาจิตตัง เหนด้วยก่ะพี่มาร์คคับ ผมเลี้ยงพิทบลูมันก้อไม่เคยจะกร้าวร้าวใส่ผมทั้งที่ผมดุมันตีมัน มันก้อยังรักเหมือนเดิม อย่าลืมนะคับว่ามันตายแทนคุณได้เวลาคุณมีภัย หมาที่ทามร้ายคนเลี้ยงที่ให้น้ำให้ข้าวมันกินมันมีแต่หมาที่บ้าเท่านั้นแหละคับ บ้านผมมีคนแก่อยู่ด้วยมันยังไม่เหนจะเปนไรเลย ของอย่างนี้ไม่เคยสัมผัสอย่ามาป่วนคับ:016:
  • อย่าเอาความเห็นชอบส่วนตนมายัดเยียดให้ผู้อื่นถ้าคุณคิดแบบนี้แสดงว่าคุณยังไม่เข้าถึงความเป็นพิทบลู..ถ้าคุณเข้าใจจะรู้เองว่าจะเข้ากับพวกมันแบบไหน...มันต้องการอะไร..เราต้องการอะไร...อย่างที่พี่มาร์คได้บรรยายไว้แม้แต่คุณเลี้ยงปลาทองเวลาคุณล้างอ่างล้างตู้กลิ่นขี้ปลา คาวปลายังไปทำให้คนอื่นไม่ชอบได้..มันอยู่ที่จะล้างแล้วเทน้ำไปทางไหน..ล้างแบบไหนไม่ให้มีกลิ่น..ที่ยกการล้างบ่อปลาขึ้นมาเพราะเมื่อก่อนผมก็เลี้ยงปลาเลี้ยงมากด้วย.......
  • คุณ pck คะ ได้ติดตามอ่านกะทู้หรือความคิดเห็นของคุณมาพอสมควร แต่ก็ไม่ค่อยเข้าใจในสิ่งที่คุณพยายามสื่อ อยากถามว่าจุดยืนของคุณคืออะไรและเพื่ออะไรกันแน่คะ
  • คำถามนี้ถูกยกมาเป็นเรื่องโต้แย้งในสหราชอาณาจักร(อังกฤษ) ขณะที่พวกมันถูกห้ามเลี้ยงเป็นที่เรียบร้อยไปแล้ว
    บางทีสาเหตุอาจเป็นเพราะสุนัขที่นำเข้ามาเป็นพวกสายพันธ์ที่มีลักษณะความก้าวร้าวเป็นพิเศษโดยเฉพาะ อย่างไรก็ตาม พวกมันถูกห้ามเลี้ยงหลังจากฆ่าคนไปหลายๆคน และตอนนี้การเพาะพันธ์หรือนำเข้าประเทศ(สหราชอาณาจักร)เป็นเรื่องผิดกฏหมาย
  • สมัยนี้ หมามีราคาแพง เป็นทรัพย์สิน มีราคา อยากได้ต้องจ่ายเงิน เลี้ยงดูประคบประหงมยิ่งกว่าลูก หมาพวกนี้มีประวัติทำร้ายเจ้าของสูงสุด เพราะมันมองว่าเจ้าของคือ ขี้ข้า มีหน้าที่รับใช้มัน มันไม่กินก็ไปป้อน ไปโอ๋ ไปเอาใจสารพัด บางคนเป็นหนักเอาไปนอนกอดบนเตียง ยกระดับหมาจนเหนือกว่าคน มันจึงมองคนเป็นทาสมัน

คำนี้โครตโดนเลยเฮียมาร์ค
  • นี่คือความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ....ถ้าคุณไม่พร้อมที่จะเลี้ยงอย่านำมาเลี้ยงเลยครับ ไม่ว่าพันธุ์ใดก็ตาม ตัวใหญ่ตัวเล็ก ถ้ามันจะกัด
    มันกัดหมดนั้นแหละ ทำไมต้องมากล่าวโทษพิทบูลด้วย ช่วงก่อนก็ร๊อทไวเลอร์ เดี๊ยวนี้ก็จะมากล่าวโทษพิทบูลอีก ผมว่านะ ถ้าสุนัขนิสัยไม่ดี ต่อให้เจ้าของเลี้ยงดียังไงก็ตาม มันก็มีนิสัยดิบๆของมันอยู่ในตัว สังเกตุดูคนเลี้ยงสุนัข หลายๆตัว สุนัขนิสัยดีหมดทุกตัวหรือเปล่า มันก็ไม่นี่ ฉะนั้น ผมคนหนึ่ง ที่ชอบพิทบูล อย่าได้ไปกล่าวโทษคนเลี้ยงพันธุ์นี้ และพันธุ์ไหนๆ คนเราชอบไม่เหมือนกัน ถ้าคุณไม่ชอบ ก็ไปเลี้ยงปลา หรือนกดีกว่า มันจะได้ไม่กัดคุณไง
  • ผมถามคุณก่อนว่าคุณเข้าถึงตัวจริงๆของพิทบลูมากน้อยขนาดไหนที่มาบอกว่ามันเป็นหมาที่น่าจะถูกห้ามเลี้ยง

แล้วที่บอกว่ามันเป็นหมาก้าวร้าวดุร้ายคุณเคยเลี้ยงแล้วหรอถึงรู้อ่ะหรือว่าฟังคำเขามา

พิทบลูน่ะเป็นเพื่อนยามเหงาได้ดีกว่าคนซะอีก

มีพิทเป็นเพื่อนดีกว่ามีเพื่อนเป็นพิษ
  • คนรักและเข้าใจพิตบูล จะไม่มีทางออกกฏหมายมาทำลายพิตบูล

คนที่ออกกฏหมายมาทำร้ายพิตบูล คือคนที่ไม่รู้จักพิตบูลเลยแม้แต่น้อย

คนรักพิตบูล เฝ้าระวัง ปกป้อง เป็นหูเป็นตา ให้คำแนะนำ ให้ความรู้ ยอมเสียสละ เพื่อให้คนเข้าใจพิตบูลอย่างถูกต้อง เป้าหมายเพื่อให้พิตบูลได้รับการคุ้มครอง
    คนรักผลประโยชน์จากพิตบูล ทำทุกอย่างให้ได้ผลประโยชน์ กอบโกยให้ได้มากที่สุด ทิ้งปัญหาให้คนอื่นตามแก้ และพร้อมเสมอที่จะไปกอบโกยกับหมาพันธ์อื่นต่อไป

คุณเป็นคนประเภทไหน ไปคิดกันเอาเอง
  • แล้วที่มึงเอามาลงนี่ต้องการอะไรวะ
    แต่ที่เมืองไทยถ้าต้องกำจัดหมาที่นี่กูว่ามึงน่าจะโดนก่อนหมานะ
    บอร์ดคงสดใสขึ้นอีกมากมาย
  • CommentAuthorPcK CommentTime55 นาทีก่อน | August 10, 2010, 1:41 pm
    ฉันคิดว่า มันน่าจะถูกห้ามนะ อย่าเข้าใจฉันผิด ฉันเป็นคนรักสุนัข แต่ฉันมีเพื่อนคนหนึ่งที่เลี้ยงไว้ตัวนึงและภรรยาเขาไม่สามารถเข้าถึงตัวสามีได้เลยโดยที่มีมันอยู่ใกล้ๆ มันอิจฉาริษยา พวกเขายังต้องหาทางกำจัดสุนัขตัวอื่นๆของพวกเขาเพราะว่ามัน(หล่อน)ทำร้ายพวกมันจนเกือบตาย ฉันยังได้ยินเรื่องเด็กอายุ 6 ขวบคนหนึ่งถูกสุนัขของพวกเขาเองกัดตาย มันกัดเขาอย่างไม่มีเหตุผล ถ้าพวกมันไม่ถูกห้ามเลี้ยง ชาวบ้านที่มีลูกเล็กๆก็ไม่ควรยินยอมให้มีการเลี้ยงดูพวกมัน

:064::064::064:
  • ไม่เคยเห็นมันสู้ซักทีขนาดตีจนมอบเวลามันดัดข้าวของมันหมอบให้ตีแต่โดยดี
    เล่นกับเด็กข้างบ้านทุกวันแต่ก็ดูตลอดไม่เคยวางใจ
  • กูจะเลียงไอ้สาด
  • หมากูพิทบูลกูชอบของกู
  • คนตายเพราะเมาปีนึงเท่าไร ทำอะไรได้บ้าง เรื่องใหญ่ๆไม่ทำ ก่อนหน้านี้ก็เรื่องฟิลมกรองแสงติดรถยนต์ มีเรื่องขึ้นมาคิดได้แค่ออกมาตรการห้ามไม่ให้ติดซะงั้น ตอนนี้เป็นไง
  • อืม......แบบว่า....

ความ คิด ของ ผม นะ คัฟ....ผม ว่า ยุงลาย ฆ่าคนมาก กว่า พิทบูล ซะอีก!!

มั้ย ดั้ย กวน นะ!!

เรื่อง แบบ นี้ ยู่ ที่ การ รับ ผิด ชอบ ของ ผู้ ดู แล คัฟ..........................ด้วย ความ เคารพ...คัฟ..
  • ไอ้ปากหมา
  • ห้ามเลี้ยงยุงลาย........:061::061::061:
  • ว่าแล้วว่าต้องแปลจากที่อื่นภาษามันแปร่งๆ

เลี้ยงหมาไม่ว่าพันธุ์ไหนถ้าคุณไม่วางตัวเหนือมันสักวันมันมีโอกาสจะทำร้ายได้อยู่แล้ว เพียงแต่ ชิวาว่า อาจจะกัดแค่ถลอกๆไม่เป็นข่าวใหญ่โต

แต่กับหมาบางพันธุ์ที่แรงเยอะมันเอาถึงเจ็บหนักถึงตาย เพราะเจ้าของยอมเป็นลูกน้องไม่ยอมเป็นจ่าฝูงมันเอง

ดังนั้นโทษเจ้าของด้วยส่วนหนึ่งครับ ที่พลาดไปเลี้ยงแล้วดูแลไม่ดี
  • :m025: มีหมาเป็นเพื่อน ดีกว่ามีเพื่อนหมาๆ นี้คือความคิดผมนะ
  • พิทบูลในโลกนี้มีกี่ตัวและจะมีซักกี่ตัวที่ทำร้ายเจ้าของ แล้วจะมาทำลายมันมันถูกต้องแล้วหรือ พอเกิดเหตูแล้วมีใครบ้างที่หาสาเหตุที่แท้จริงและหาวิธีแก้ปัญหาที่ถูกต้องเคยมีบ้างมั๊ยที่คิดว่ามนุษย์เป็นคนผิดลองคิดดู
  • เอาเป็นว่าพวกเราชาวพิทบูล ที่รัก และรับผิดชอบในสิ่งที่เรา
    ทำ และเลี้ยง เพราะที่เราเลี้ยง เพราะเรารู้ในนิสัย และเราสามารถ
    ที่จะควบคุมมันได้ อย่างน้อยคนที่รักพิทบูลก็มีมากกว่า ไอ้พวกที่
    เลี้ยงตามแฟชั่น และตามกระแส และก็ยืนยันด้วยกับพี่มาร์ค ที่ว่า
    เราคนเลี้ยง เราเป็นนายมัน และเป็นจ่าฝูง และก็ไม่เชื่อที่ว่า พิทบูล
    จะกัดหรือทำลายเจ้าของ รักพิทบูล นี่คือบ้านและที่ร่วมพลคนรัก
    พิทบูล ครับ
  • ความคิดสร้างสรรค์แต่มาผิดที่ผมจะเลี้ยงพิตบูลตลอดชีวิต
  • อย่าไปโทษที่ปลายเหตุ...โทษที่ต้นเหตุดีกว่าไม๊

ไม่พร้อมไม่มีปัญญาเลี้ยงรับผิดชอบไม่ได้ก็ไม่ต้องเลี้ยงไม่ต้องไปเสี้ยมคนอื่นน่ะคร่ะ
  • ถามจริงๆและตรงๆๆ เลยนะครับ
    คุณPcK อยู่กลุ่มสมาคมล๊อตไวเลอร์ หรือ เยอรมันเชพเฟริดล่ะครับ
    ขอความกรุณา จะตั่งคำถาม โปรดใช้สมองและพิจรณาสักนิดนะครับ
  • .........เจ้าของกระทู้มีเจตนา แบบไหนกันแน่ว่ะ.........
  • เหมือนที่น้าผีตัวบนถามอ่ะครับ ไม่ได้โจมตีหรืออะไรนะครับ
    แต่ถามอีกอย่าง ทำไหมไอ้พวกล๊อตไวเลอร์ มันกัดและทำลาย
    เจ้าของและคนอื่น ไม่บอกว่า มันดุร้ายทำลาย บ้างอ่ะครับ ทั้งที่
    ล็อคไวเลอร์ มันมีข่าวทำลายคนมากกว่า พิทบูลอีก
  • พิทบูลผมรักที่สุดคับและมันก็รักผม
  • ออกตัวก่อนนะครับ ว่าผมเองก็เป็นคนนึงที่เลี้ยงพิทบูล

สมมุติว่า ถ้ามีกฏหมายออกมาว่า ผู้ที่เลี้ยงสุนัขที่เป็นสายพันธุ์ดุร้าย(ในสายตาคนอื่นนะ) เช่น พิทบูล ร๊อตไวเลอร์ เยอรมันเชฟเฟิร์ด โดโบแมน ฯลฯ ต้องขึ้นทะเบียนเป็นสุนัขควบคุม หรือต้องขึ้นทะเบียนระบุเจ้าของผู้เลี้ยง โดย ผู้เลี้ยงจะต้องมีคุณสมบัติหรือวุฒิภาวะเพียงพอที่จะรับผิดชอบได้ ....ถ้ามีกฏหมายแนว ๆ ประมาณอย่างนี้ขึ้นมา ทุกท่านคิดเห็นกันอย่างไรครับ
  • ขอโทษทีนะครับ ถ้าคำถามข้างบนมันเกรียน หรือแสดงความโง่ของผม ผมแค่อยากรู้เหมือนกันว่าทุกท่านคิดกันอย่างไร
  • แต่ถ้าห้ามเลี้ยง หรือห้ามนำเข้าราชอานาจักรเลย ผมก็คงรับไม่ได้เหมือนกัน
  • แต่สำหรับการเลี้ยงพิตบลูมันไม่แฟชั่นแต่เลี้ยงด้วยความรักครับ
  • สวัสดีครับท่าน PcK

หมุนมาครบรอบพอดี

ในอังกฤษใช่มั๊ยครับที่ท่านบอก ... ต้องขอบคุณที่ ท่านเองหยิบยกเรื่องราวมาให้เราอ่าน เพื่อเป็นประเด็นให้ฉุดคิด :015:

แต่ท่านลองย้อนนนนนนนน กลับไป ตอนที่ท่านมีเจตนาอยากแจกจ่าย อยากให้มีคนเลี้ยงเยอะๆสิครับ

มองออกรึยังเอ่ยว่า ผลดี กับผลเสีย อันไหนมันมากกว่า ผมถึงบอกว่า วงล้อคำถาม มันหมุนมาครบรอบพอดี

ทุกวันนี้พิทบูลมันล้นหลามสุดๆ รอวันที่ จะมีหัวข้อแบบในอังกฤษที่ท่านยกมาแหละครับ เกิดในเมืองไทย

บอกแล้วครับ พันธุ์อื่น พลาดกัดคน ไม่เป็นไร

แต่พิทบูลพลาดเมื่อไหร่ ..... บรรลัยกัน "แทบ" ทั้งวงการ

เวปนี้ กำลังปลูกฝัง คนเลี้ยง เพราะจะให้ไปหยุดการจารจรกลางสี่แยกนั้นคงทำไม่ไหว

ขอมาอยู่ในซอย แล้วคอยสอนคนที่ผ่านมาดีกว่า "เข้าใจ" และ "ทั่วถึง" ที่สำคัญ อบอุ่นและไม่เกินกำลังดีครับ

ฉะนั้น ประเด็นในวันนี้ที่ท่านโพส เป็นสิ่งที่เราทุกคนไม่อยากให้เกิดขึ้นในเมืองไทยหรอกครับ

อะไรที่เป็ฯสิ่งที่เลี่ยงได้ ท่านทุกคน "รู้" และ "ทราบ" อยู่แก่ใจ

แต่....เท่าที่เห็น แต่ละคน ทำเป็น ไม่รู้ และ "มีเหตุผลดีๆให้ตัวเองทั้งนั้น"

.... จริงมั๊ยครับ ท่าน PcK :011:
  • พิทบลูไม่ได้โหดร้ายอย่างที่คิดนะคะ พวกเขาดูตัวใหญ่ มีกล้ามเนื้อ ถ้าคุณไม่ไปทำร้าย ทำให้พวกเขาตกใจ เขาก็ไม่มาทำร้ายพวกคุณ มีสมควรจะห้ามมากกว่านี้อีกเยอะ ห้ามดื่มเหล้า ห้ามสูบบุหรี่ ในที่สาธารณะ ก็ยังมีคนทำกันเยอะแยะ ไม่เห็นมีวิธีที่จัดการได้เลย
  • พิทบูลไม่ได้เลวร้าย ไอ้ที่เลวร้ายมันคนต่างหาก
  • อาชญากร(หมาจรจัด)เกลื่อนเมือง ไม่ทำไร จับๆปล่อยๆ เป็นเรื่องธรรมดา บางทีก็ทำร้ายประชาชนทั่วๆไป ก็ไม่มีใครพูดถึง บอกว่าเป็นคราวเคราะห์ซวยเหลือเกินนะ ไปทำบุญซะบ้าง
    ไฮโซ ดารา(พิทบูล) ทำไรนิดหน่อย เป็นเรื่องเป็นราวใหญ่โต ลองเทียบดูกับ อาชญากรดิ เทียบไม่ได้เลย
    ปริมาณก็ไม่ได้มีมากมาย เจ้าของที่เลี้ยงก็ควบคุมดีอยู่ น้อยที่จะทิ้งขว้าง ทำไมต้องหาเรื่องดาราในดวงใจผมด้วยว้า

ยังไงก็จะเลี้ยง และจะดูแลให้ดีด้วย ถ้าไม่มั่นใจก็อย่าเลี้ยง เมื่อคนไม่มีคุณภาพในการเลี้ยงลดลง ภาพลักษณ์พิทบูลจะดีขึ้นเองล่ะครับ
    หมาก็คือหมา คุมหมาไม่ได้เลี้ยงทำไม
  • ผมว่า เจ้าของกระทู้นี้ ตั้งกระทู้โดนดีนะ

หลายๆท่านคงผฏิเสธไม่ได้ว่า เคยมีคนรอบๆตัวเรา พูด ใน ลักษณะ วิจารณ์ หมาสายพันธ์นี้ ไปในทางที่ขัดแย้งกับความรุ้สึกของเราเสมอๆ

อาจจะเป็นไปในแง่ลบเสียส่วนมาก พวกเราส่วนมาก ก็ภูมิใจในสายพันธุ์ APBT แต่ เราคิดกันบ้างไหมว่า คนส่วนมากที่ เขาเลี้ยงหมาของ

เขา ที่ไม่ใช่แบบเราเลี้ยง เขาก็คงคิดในทาง บวกๆ เกี่ยวกับสายพันธุ์นั้นๆไป

(แต่ จิงๆแล้ว ใครเลี้ยงตัวไหน สายไหน ก็ เก็บขี้ ให้ข้าวมันอยู่ดี)

ที่ผมว่ากระทู้นี้โดนก็คือ คำตอบ คำอธิบาย บน กระทู้ อันนี้ละ จะเป็นคำพูด ที่เราสามารถ นำไปอธิบาย ไปพูด กับคนรอบๆตัวเราได้

คนที่ยังไม่รุ้จัก คำว่าหมา หมา หมา ฯลฯ จิงๆแล้ว พิทบูล มันก็หมา พันธุ์นึงเท่านั้น บนโลกนี้ แน่มันก็คือเพื่อนซี้ 4 ขา ของเรา ที่เราชม

ชอบ เป็นการส่วนตัว

ช่วยไม่ได้นะ ที่เราดันไปเลี้ยงหมา ที่พวกชอบเอามากัดกัน เหมือนๆกับคนที่ทำผิดกฏหมายที่เราเรียกๆกันว่า โจร ขโมย แล้วติดคุก

พอออกจาก เรือนจำมา คนภายนอกแค่รุ้ว่า ไอ้นี่ เคยเป็นขโมย เป็นโจร แค่นี้ คนมันยังกลัวของหายกันเรย บางทีของหาย ไม่มรุ้จะโทษ

ใคร มันก็โทษ ไอ้ ขโมยที่เคยติดตะรางนี่ละ เรื่องแบบนี้มีบ่อยๆไป แล้ว พวกมรึงจะเอาอะไร กับหมาพันธุ์นี้นักหนาวะ ไอเวรเอ้ย......

อยากด่าอีกอะ ไอ้ๆ.........พอ
  • เจ้าของประเด็นมาอีกแล้ว( ท่าน PCK ) แต่หัวข้อผมว่าบ้างทีก็ดีนะ มันกระตุ้นให้พวกเราระวังตัวกันมากขึ้น คิดในแง่บวกนะครับ เรามีตัวอย่างให้ดูแล้วนะครับ ถ้าเรายังไม่แก้ไขปัญหาปัจจุบัน อีกหน่อยก็คงมีทางแบบที่ท่าน Pck ยกมานะครับ ใครที่บอกว่าเป็นไปไม่ได้ คนนั้นแหละมันโง่บัดซบ แต่ถ้าหากพวกคุณคิดว่าผมระแวงเกินไป ก็มีตัวอย่าง อย่างที่คุณ Pck ให้ดูแล้วนะครับ ^^ เอาสู้ๆกันหน่อย เริ่มที่อะไรดี

ปล. กรุณาอย่าบอกว่าปลูกฝั่ง เพราะมันไม่ได้ผลหรอกพวกคุณก็รู้ๆกันอยู่ผมว่าเมื่อมันไม่ได้ผลก็ควรจะเปลี่ยนแนวคิดนะครับ
  • แล้วคุนเข้ามาหา หอกหาง้าว หาพะแสงไร นี่มันเวฟ
    คนรักพิดบูล อย่าพยายามทำไรไปมากกว่านี้เลย
    คุนออกไปจากเวฟนี้เหอ
    คุนก็อยู่ในหมู่บ้านที่ห้ามเลี้ยงไม่ใช่หรอ แล้วมาเดือดร้อน ไร
    คุนบอกว่าเป็น คนรักหมา แต่ มีแบ่งแยก พันธุ์ ด้วยหรอ งง กับคุนจิงๆ
    คุนไม่ชอบพิดบูล คุนก็ไม่ควรเข้ามาเวฟนี้ตั้งแต่แรกแล้วคับ
    ฟันธง คุนไม่ได้รักหมาจิง ดูๆแล้วคุนมันเห็นแก่ตัวโคดๆ แถวบ้านผมก็มีคนอย่างคุน
  • ผมว่า....ใครอยากเลี้ยงก็เลี้ยง...ไม่อยากเลี้ยงก็เชิญออกจากบ้านหลังนี้ไป

เพราะที่นี่คือ....บ้านพิตบูลครับ
  • กระทู้ถามว่า พิทบูลควรถูกห้ามเลี้ยง ?

ตอบว่า ไม่ควรครับ ขอให้พวกเราช่วยกัน ไม่ให้เรื่องแบบนี้เกิดขึ้น โดยเริ่มที่ตัวเราก่อนนะครับ
  • ผมว่าควรจะคัดคนเลี้ยงมากกว่า.....ไม่ใช้แค่มีเงินซื้อมาเลี้ยงก็เลี้ยงได้แล้ว
    รองดูคำถามในบอร์ดนี้ซิมีคำถามที่แสดงให้เห็นว่าคนที่ยังไม่พร้อมที่จะเลี้ยงในปัจจัยหลายๆอย่างออกมาถาม...มากมาย
    ปัญหาที่จะเกิดขึ้นตามมากับผู้ที่ไม่พร้อมและไม่เหมาะที่จะเลี้ยงสุนัขพันธุ์นี้ ผมเชื่อว่าในอนาคตก็จะค่อยๆเกิดปัญหาที่ทำให้คนในสังคมที่เข้าใจในสายพันธุ์นี้จริงๆได้ปวดขมับมากขึ้นตามลูกสุนัขที่เกิดขึ้นมาของผู้ที่เพาะเพื่อขายทำกำไรโดยไม่เคยคิดที่จะกรองคนที่ซื่อไปเลี้ยง
    ถ้ามีเงินมาก็เอาหมาไป......จิงป่ะ ขายไม่ออกก็ลดราคา...จิงป่ะ:019:
  • ความคิดเห็นของคุณโจ :063:
    :006::006::006: