ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอความร่วมมือ ในการใช้บอร์ดร่วมกัน อย่างสุภาพชน
  • ผมขอเตือน ผีที่ด่าคนมั่วไปหมดโดยที่ไม่มีเหตุผล ผมถือว่าคุณกำลังทำลายบอร์ดดีๆแห่งนี้
    ดังนั้นผมถือว่าคุณกำลังละเมิดสิทธิส่วนบุคคลของผม ผมทำเว็บมาเพื่อสร้างสังคมดีๆ

ผลิตคนเลี้ยงหมาที่มีคุณภาพ ไม่ใช่ทำเว็บให้พวก ถ่อยสถุลเข้ามาเล่น หากไม่พอใจในนโยบาย ก็อย่าเข้ามา
    และพ่อแม่ เป็นของสูง เราควรเคารพบูช่า กราบไหว้ ไม่ใช่เอามาด่าเล่นกันเพราะขัดผลประโยชน์เรื่องหมา
    และการที่คุณไปรบกวนคนบริสุทธิ์ เล่นบอร์ดตามกติกา ผมจึงมีสิทธิที่จะเอาหมายเลขไอพีของคุณมาเปิดเผย

ผมรู้สึกว่า ผี มันไม่ใช่เรื่องล้อเล่นแล้วครับ บางคนมันคะนองมากเกินไป เล่นไม่รู้เรื่อง ลามปราม
    การสนุกสนานบนความทุกข์ของคนอื่น ระวังถึงคราวตัวเองโดนบ้าง ก็อย่าร้องนะครับ

ผมขอเตือนเป็นครั้งสุดท้าย ความเสรีมันต้องมีขอบเขต อย่าให้ผมหมดความอดทนครับ
  • บอร์ดเสรีไม่ใช่เหรอ ใจต้องกว้างอย่างที่พูดด้วย สุภาพชนหรือ สถุนชนก็ใช้ได้ อยุ่ที่รับความจริงได้มากน้อยแค่ไหนมากกว่ามั่งค
  • ประเทศนี้ก็เสรี แต่ความเสรี มันก็ต้องมีขอบเขต ไม่ใช่ไปละเมิดสุจริตชนครับ

ผมถามหน่อยคุณใจกว้างจริงหรือเปล่า ?
    หากคุณใจแคบแล้วหวังให้คนอื่นใจกว้าง มันแฟร์ไหม
    คนบริสุทธิ์โดนด่ามันเหมาะสมไหม พ่อแม่ไม่ได้เล่นที่บอร์ดนี้ ไปลากท่านมา เหมาะสมไหม

ผมไม่เคยห้ามการด่ากัน ผมขอร้องเรื่อง คำหยาบ และหากมันมีมูลผมพร้อมช่วยถล่ม

โปรดแยกแยะและอย่าเห็นแก่ตัวครับ
  • ขอสนับสนุนความเป็นสุภาพชนครับ :063::019:

ถึงจะแตกต่างความคิด

แต่ถ้าใส่ใจและพยายามปรับเข้าหากัน สังคมเราจะน่าอยู่ครับ

พวกเราลูกพ่อหลวงเหมือนกันครับ

สำนึกรักแผ่นดินไทย พ่อหลวงของเราอาจไม่เหนื่อยเหมือนทุกวันนี้ครับผม

ใช้บอร์ดด้วยความเป็นสุภาพชน :006:
  • :004: ร่วมสร้างสรรค์สังคมกันครับ ประเทศบอบช้ำมามากแล้ว :004:
  • ช่วยกันโหวตสนับสนุนความเป็นสุภาพชนของบอร์ดพิทบลูของพวกเราหน่อยครับ..เพื่อสังคมพิทบลูของพวกเราทุกๆคนครับผม
  • เห็นด้วยนะ จะว่าจะอะไรก็อย่าให้เกินเลยนักครับ คุณผี เอาแค่ความจริงที่ท่านรู้มาเปิดเผย คนที่ทำเขาก็สะดุ้งแล้วครับ
    อย่าด่าหยาบคาย อย่าเอาพ่อแม่ หรือของสูงมาเกี่ยวข้อง ผมว่าจะทำให้ผีในบอร์ดดูศักดิ์สิทธิ์น่าเกรงขามมากกว่า
    พอเวลาท่านออกมาว่าครั้งนึง จะเป็นที่จับตามองโดยสมาชิกทุกท่านเองโดยอัตโนมัติ จะดูดีกว่านะ
  • เอ๋ขอสนับสนุนท่านมาร์คอีกคนค่ะ เอ๋เข้ามาหาความรู้ และร่วมแบ่งปันความรู้กับบอร์ดแห่งนี้ประมาณ 4 เดือนได้
    แรก ๆ เข้ามาก็ไม่ค่อยชินกับการพูดจาตรงไปตรงมา ของเหล่าผี ๆ ทั้งหลาย แต่สิ่งที่ท่านพูดมันตรงกับความเป็นจริง และบางทีเราก็มองข้างมันไป ผีบางคนก็ให้ความรู้ และคำตอบที่มีสาระ เอ๋ก็ได้ข้อคิดดี ๆ จากผี หลาย ๆ ท่าน ทั้งที่ก็ไม่รู้ว่าเป็นผู้ใด แต่ก็ขอบคุณ
    เอ๋ว่าบอร์ดนี้ดี สำหรับคนที่ไม่รู้จักพิทบูล และไม่เคยรู้เลยว่าพิทบูลมันทำอะไรได้บ้าง ต้องสอนยังไง
    ฝึกยังไง ทำให้มันเข้าสังคมกับสุนัขตัวอื่น ๆ ยังไง บอร์ดนี้เป็นเหมือนบ้าน เป็นเหมือนแหล่งชุมนุมของคนที่รักในสิ่งเดียวกัน
    มันคงไม่ยากเกินไปหรอกค่ะถ้าพวกเราทุกคนช่วยกัน พิมพ์แต่คำที่สุภาพ ด่ากันแบบสุภาพชน
  • อย่างที่พี่มาร์คบอก คนเรามีเสรี และเสรีมันควรจะมีขอบเขต
    เช่นกัน เราเข้ามาเล่นก็เพราะ ต้องการสร้างสังคม และแลกเปลี่ยน
    ความรู้ในทุกๆ เรื่อง ถึงจะมีการด่า หรืออะไรกัน แต่ก็ต้องเคารพ
    ซึ่งกันและกัน แต่ก็อย่างที่ว่า ถ้ามันมี มูล อย่างที่พี่มาร์คบอก ผม
    เชื่อว่าทุกคนก็คง ถล่ม เหมือนอย่างที่พี่แกบอกอ่ะครับ
  • เห็นด้วยกับพี่มาร์คครับ คือ ตอนแรกที่ผมเข้ามาผมเองก็รู้สึกแปลกๆ ตรงที่ทำไม บอร์ดพูดกันแรงจัง ด่ากันกระจุย บางทีคนที่ใช้ User ถามดีๆ มี Ghost มาด่าต่อทุกที ผมขอสนับสนุนครับ
  • :066:เห็นด้วยครับอีกเสียง การพูดกันรุนแรงผมว่าไม่ผิด แต่การด่าว่ากันถึงพ่อแม่นั้นผมคัดค้านครับ
  • คัดค้านด้วยคนสำหรับพวกที่ชอบยก:063:พ่อแม่ เอามาด่ากันครับ
  • :067: ถูกต้องนะคร้าบ
  • ลองมาแสดงพลังกันหน่อย
    เราไม่ได้ชอบการเอาพ่อแม่มาด่าเล่นเห็นเกือบทุกกระทู้
    มันมีได้แต่อย่าหยาบไป ยิ่งพ่อแม่ด้วยยิ่งไม่สมควร
    เห็นเงียบกันเยอะมันก็เลยไปใหญ่ ช่วยกันครับ
  • เล่นไม่มีขอบเขตเดี๋ยวตรูจะจับเชือดโชว์ก่อนเลย รับรองจัดหนักแฉกลางสาธารณะชน..!!
  • จิง อย่าง เฮีย พูด
  • การรักและสามัคคี

ใช้เหตุและผล ตัดสินกันที่ความถูกต้อง

ผมเชื่อกลุ่มคนในบอร์ดแห่งนี้ มีกันทุกคนครับ

และผมก็เชือว่าประเทศของเราจะรักและสามัคคีกันได้

เรามาเริ่มวัฒนธรรมอันดีแบบนี้ เพื่อประเทศชาติ และพ่อหลวงกันเถอะครับ

เริ่มด้วยการ ใช้บอร์ดร่วมกัน อย่างเป็นสุภาพชนครับ
  • เห็นด้วยครับป๋า หลังเห็นเลอะเทอะมากครับ
  • ยินดีปฏิบัติครับ :006:
  • บางอย่างอาจไม่ถูกใจใคร ก็มีสิทธิ์ตอบโต้คุยกัน แต่อย่างมีขอบเขต เหตุผล และถ้อยคำเพราะหู ผมว่าก็คุยกันง่ายขึ้น...
  • ขอร้องนะ อย่าทำให้ป๋า โมโห ...เดี๋ยวพวกตรูต้องเหนื่อยกันอีก
    ให้มันอยู่กะร่องกะรอย ไม่ต้องภาษาถูกหลักตามไวยากรณ์ เอาบ้านๆ แต่ขอให้รู้ขอบเขต สิ่งที่คุยเล่นได้ก็คุยไป
    สิ่งที่หยาบคาย สถุลมากๆ ก็เก็บไว้

รูปนี้ฝากให้ป๋าหน่อย แบบ ฮ่องกง เกิดจัด 5555
    ไฟล์แนบ
    IMG_5108.jpg 37K
  • ทำไมหน้าตูใสปิ้งแบบนี้ว่ะ เทียบกับรูปนี้เมื่อหลายเดือนก่อน
    เออค่อยมีกำลังใจหน่อยว่ะ ฮ่าๆๆๆ
  • เสรีไม่ได้ความว่าคุณจะทำอะไรก็ได้สถุลยังไงก็ได้งั้นเรามาเสรีจับ ไอพี ไอ้ผีตัวหยาบๆออกมาโชว์เสร็จยังไม่พอใจ

ตามไปกระถืบมันถึงบ้านได้มั้ยแบบนี้ก็เรียกว่าเสรีเหมือนกัน คุณจะทำอะไรก็ได้เจ้าของบ้านก็จะทำอะไรก็ได้เหมือนกัน
  • นั่นไง ยุไปยุมา เฮียก็มาเปิดประเด็น เดี๋ยวก็เหนื่อยกันอีกอะ ใจเย็นเฮีย ป๋าเค้าแค่ออกมาปัดฝุ่นบ้านนิดๆหน่อยๆ
  • :o008:เมกอัป กันเต็มที่เลย ถึงจะได้ขนาดนี้นะคับป๋า เฮียเหลียงพูดถูกต้อง แว้ววววว:o008:
  • เฮียเหลียงง่ะหน้าตาก็ดี๊ดีแต่.. จายยยร้ายยย :o005:
    ไฟล์แนบ
    IMG-5157.jpg 26K
  • ไม่ได้ร้ายครับน้องออนสุดสวย เสรีไม่ได้หมายความจะทำอะไรก็ได้ ถ้าหมายความว่าทำอะไรก็ได้ก็ดีดินึกอยากด่าพ่อใครก็ด่า

ด่าแม่ใครก็ได้ประเทศไทยเป็นประเทศเสรี อยากจับนม จับตูดใครก็ได้นี่หรือคือคำว่าเสรี ไปเปิดพจนานุกรมก่อนตอบเข้าใจป่ะ
  • เอาด้วยครับ น้าเหลียง
    แผ็บ...แผ็บ...แผ็บ...
    :032:
  • เฮียเหลียง หน้าใสเกิน
  • เห็นด้วยครับ ขอเบาๆ หน่อยก็ดี บางทีอ่านแล้วเครียดเลย

เห็นใจพี่มาร์คหน่อย เด่วเรื่องจะยาวต้องเข้าที่ประชุม
    (ได้โอกาสตั้งวงแล้วคร้าบบบบบ พี่ คริ คริ)
  • ปักหมุดเลยพี่ เด่วแปบเดียวก็ตกหน้าแล้ว
  • น้องกลางพูดได้โดนมาก ความเสรี มันต้องไม่ไปละเมิดคนอื่น
    การเป็นสุภาพชนก็ไม่ได้หมายความว่าให้เพิกเฉยต่อสิ่งที่ไม่ถูกต้อง

การด่าแบบสุภาพบางครั้งก็เจ็บกว่าด่าแบบหยาบคายครับ

หากต้องมีการลงขันจับผีถ่วงน้ำอีกครั้ง หารยาวนะเว๊ย
  • นัดเจอกันเลยไป น่ารำคาญ กัดกันอยู่ได้ น่ารำคาญ......
  • :o033::o010:ดีครับ ชอบแบบพอหอมปากหอมคอ:o010::o033:
  • นัดเจอกัน ต่อยกันเหมือนหมาฟัดกันข้างถนนมันหมดสมัยแล้วว่ะ

ผมเตือนและขอร้องกันดีๆ หวังว่าคงจะได้รับความร่วมมือนะครับ
  • ใครทำให้ป๋าตูเคืองว่ะ

ผมมาประทับยืนยันร่วมด้วย ว่า" ความเสรีนั้นควรมีขอบเขต "

การเล่นบอร์ดนี้ก็ขอให้เอาเหตุผล อยู่เหนืออารมณ์นะครับ

ใช้สมองคิด และ ประมวลเอา คัดกรอง เอาแต่สิ่งดีๆ ไปใช้

รับรู้ และ ทำความเข้าใจ กับเรื่องของความเป็นจริง

บางเรื่องอ่านชมกัน ยิ้มไป ชีวิตจะเป็นสุข เด้อครับ
  • เฮียไม่มีใครทำให้เคืองหรอกครับ แต่พักนี้ดูหมือนผีบางตนมันจงใจสร้างความปั่นปวน
    จนเป็นที่เดือดร้อนรำคาญไปหมด ไม่แยกแยะใครเป็นใคร จนเหมือนตั้งใจทำลายบอร์ด
    หากไม่ปรามเลยก็คงเละ คนดีๆหายหมด บางครั้งกับผู้หญิงมันก็ไม่เว้นด่าเขาเสียๆหายๆ

เป็นผีให้เขากลัว ยังมีศักดิ์ศรีและเป็นประโยชน์ คนดีๆก็ไม่มีใครรังเกียจ
    แต่เป็นผีให้สังคมคนเขารังเกียจ มันน่าละอาย ไร้ศักดิ์ศรี น่ารำคาญและไม่มีใครต้องการ
  • ใช่เห็นด้วยเลยครับ

"เป็นผีให้เขากลัว ยังมีศักดิ์ศรีและเป็นประโยชน์ คนดีๆก็ไม่มีใครรังเกียจ
    แต่ เป็นผีให้สังคมคนเขารังเกียจ มันน่าละอาย ไร้ศักดิ์ศรี น่ารำคาญและไม่มีใครต้องการ "

:063::063::063::063::063:

เป็นผีที่ดีมีประโยชน์กันนะครับผม
  • เห็นด้วยกะป๋าคะ ...เข้ามาแต่ละครั้ง...บิดรมารดา ตัวเงินตัวทอง เต็มบอร์ดไปหมด
  • นัดเจอกันเลยรำคาญดูแล้วน่าจะเป็นเด็กขนเพิ่งขึ้นนะ นี่บ้านคุณเหรอถ้าไม่ใช่รำคาญก็ใสหัวไปอย่าเก๋ามากเก๋าแบบนี้เยี่ยวแตกมาหลายตัวล่ะ
  • ดูจากประเด็นที่ พี่มาร์คบอกแล้ว ก็น่าจะเป็นที่ คุณจะทะเลาะกันก็เอาเลยเต็มที่ แต่ต้องไม่ใช่การใช้คำหยาบคายให้คนอ่านหลาย ๆ คนเค้าอ่านแล้วก็สะท้อนถึง คนสั่งคนสอนของคุณมา แล้วยิ่งเอาบุพการี ที่ปกติเราคนไทยเค้าเทิดทูนอยู่แล้ว ก็ยิ่งไม่สมควรเอามาเกี่ยว

ใช่บางทีคนเรามีอารมณ์ อยากจะพูดอะไรแรงๆ ออกไปให้มันสาแก่ใจ อยากจะบรัฟ ค่ายโน้น คนนี้ ให้เสียๆ หายๆ ก็น่าจะตามแก่พอควร หอมปากหอมคอ ก็พอครับ

อย่างน้อยเราก็คน พิตบูล เหมือนๆ กัน แขกไปใครมาเข้ามาอ่าน เขาจะไม่ได้ว่าคน เยี่ยงเรามันไม่มีสามัญสำนึกในการใช้ภาษา
    และ ไอผีตัวที่เกิดมาใหม่ๆ จะได้ไม่เลียนแบบและไม่กล้าใช้คำหยาบคายให้เป็นที่ สนุกสนานทุกเพลา ไป ...

รักทุกคนครับ . . .
  • ขอสนับสนุนครับพี่..เห็นด้วยอย่างแรง
    ปีกว่าๆแล้วที่เข้ามาเล่นเวปนี้...ครั้งแรกที่เข้ามา บอกตรงๆว่าไม่ประทับใจ
    อะไรว่ะเนี่ย...ตูอยู่ดีๆถามดีๆคุยดีๆ ก็โดนใครก็ไม่รู้ด่าพ่อล่อแม่ เล่นนานๆไปก็เลยต้องทำใจ
    ถ้าครั้งนี้เป็นจุดเริ่มต้อนของการเปลี่ยนแปลง ผมก็ต้องขอขอบคุณเจ้าของพื่นที่มากครับ ขอบคุณครับ
  • ผมไม่ใด้บอกว่าด่ากันไม่ใด้นะครับ คนชั่วคนเลวต้องเปิดเผยต้องถูกตรวจสอบครับ " แต่ "

ควรอยู่ในขอบเขตหรืออยู่ในความพอดีที่ทุกคนสามารถรับใด้ ท่าหากสิ่งที่เราพูดออกไป

มันไม่ใช่ความจริง นั่นกรายเป็นเราใส่ร้ายป้ายสีเขาอีก และคนที่เข้ามาในบอร์ดนี้เพื่อที่จะ

เข้ามาซื้อหมาก็ดีหรืออาหารอุปกรณ์ก็ดี บางคนเข้าใจที่ผีพูดบางคนไม่เข้าใจที่ผีพูดเลยส่งผล

กระทบกับเจ้าของกระทู้ต่างๆ เราเพียงแค่พิมพ์ลงไปในกระทู้ของเขาว่าหมาคุณโตไปน่าเกรียจ

อาหารกินแล้วไม่ดีท้องเสีย อุปกรณ์ใช้แล้วไม่มีคุณภาพ เพียงเท่านี้เจ้าของกระทู้อาจเสียหาย

ผลประโยชน์หรือชื่อเสียงที่เขาสร้างมาด้วยเงินลงทุนหรืออะไรก็ตาม เพียงแค่ความคึกคะนอง

เท่านั้นเองเพราะฉนั้นสิ่งที่ผมต่อสู้มามันมีความหมายกับคนที่เขาเสียหายเท่านั้นเองนั่นแหละ

และที่ ป๋ามาร์ค บอกว่าอย่าไปสนใจอย่าไปมองทำเป็นมองไม่เห็นเพราะว่าความรู้สึกนั้น ป๋า

ยังไม่เคยสัมผัสท์ เพราะไม่มีใครกล้าว่า ป๋า แน่นอนแต่วันนี้ผมดีใจที่ ป๋า ออกตัวกับเรื่องนี้

เพราะแน่นอนพวกผีที่เข้ามาป่วนอาจเกรงใจ ป๋า มากกว่าแน่นอนแต่ผมเชื่อใด้ว่าเรื่องจะไม่

หายไปจากบอร์ดแน่นอน เราทำใด้เพียง อบรมบ่มนิสัย และเตือยสติให้กับเพื่อนร่วมบอร์ด

เท่านั้นเอง ต้องขออภัยป๋ามาร์คด้วยนะครับที่พูดถึงป๋า ด้วยความเคารพครับ ผมเข้าใจครับป๋าไม่ค่อยมีเวลา

ผมเพียงแต่อยากให้เพื่อนร่วมบอร์ดคิดก่อนทำเอาใจเขาใส่ใจเราบางคนเขาระเบียดอ่อน

กับเรื่องเล็กๆน้อยๆนะครับไม่ใช่คุณเห็นว่าเป็นแค่ตัวหนังสือ แต่บางคนเขาคิดมากนะครับ

และเราไม่สามารถรู้ล่วงหน้าเลยว่าวันใดวันหนึ่งเราอาจต้องขอความช้วยเหลือจากคนที่เรา

เคยด่าเขาในบอร์ดนี้ก็ใด้ผมเชื่อว่าคนที่ชอบพิทบูลใจกว้างนะครับเพราะมันเป็นหมานักเลง

ผมจึงอยากให้ใครที่คิดไม่ดีอยู่ให้รู้จักเอาใจเขาใส่ใจเราและให้คิดว่าเขาก็คือพี่น้องของเรา

เหมือนกัน หมาใครหายไม่รู้พวกกูช้วยกันหาใด้ หมาใครต้องการเลือดก็ไม่รู้พวกกูหาให้ใด้

ไม่แปลกใจหรือครับว่า เขาช้วยเหลือกันง่ายๆทั้งๆที่ไม่ใช่รู้จักกันเลย อธิบายยากนะครับเรื่องนี้

ถามว่าผมติดบอร์ดนี้มั้ยผมติดครับไม่รู้ทำไมเหมือนกันครับมันเหมือนเข้ามาแล้วเจอเพื่อนอะครับ

( คำพูดหรือวาจาใดทำให้พี่ๆที่รักไม่สบายใจผมต้องขออภัยในณที่นี้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ )

( รักกันไว้นะครับ เราก็มีกันอยู่แค่นี้เอง )
    ไฟล์แนบ
    100_0643 (Small).JPG 29K
  • :m109:แต่ถ้าเล่นแบบมีขอบเขตเอาแค่พอประมาณมันก็ดีเพราะผีเหล่านี่คือสีสันของห้อง ผีดีก็มีผีไม่ดีก็มีพูดจริงบ้างใส่ร้ายกันบ้างก็มันดีเพราะมันเป็นบทพิสูทย์ของความอดทนว่าคุณสามารถทนบาทของการถูกด่าถูกว่าได้ไหม และในบ้างครั้งผีบ้างตัวก็ทำให้เราเก่ง จากคนอ่อนแอ่ก็เริ่มโตเริ่มแข็งแรง แต่ปัจจุบันนี่มันเริ่มเลวร้ายขึ้นด่ากันแรงขุดรากเอาพ่อแม่มาด่าเอาสัตว์มาแทนชื่อบ้าง ผมว่ามันแรงไป หั้นมาปรับความรุ่นแรงมาเป็นการแบ่งปันความรู้ให้คำปึกษาให้โอกาศแก่กันและกันได้รู้จักกันเป็นพี่เป็นน้องกันดีกว่า
    ความเป็นเสรีมันต้องมีขอบเขตผมเห็นครับป๋ามาร์ค:m001:
  • เห็นด้วยกับความเป็นสุภาพชนครับ
    ผมเองก็เพิ่งเข้ามาได้ไม่นานบางทีก็ไม่กล้าที่จะออกความเห็นอะไรมากกลัวโดนด่ากลับ
    ผมว่าความเสรีก็ต้องมีขอบเขตครับ
    คนเรามีสิทธิเสรีที่จะเหวี่ยงแขนออกไปในอากาศครับ
    แต่สิทธิการเหวี่ยงแขนของคุณจะหมดไปทันทีเมื่อแขนของคุณเหวี่ยงไปถูกปากชาวบ้านเขาครับ
    นั่นคือการละเมิดสิทธิ์ของคนอื่น
  • ปัญญาชน คือชนชั้นที่มีปัญญา ใช้สติปัญญา คิด ทำ และแก้ปัญหาด้วยความรู้ที่ร่ำเรียนมา หรือจากการปฎิบัติ ภูมิปัญญา ศึกษา วิจัย ประยุกต์ความรู้และประสพการณ์ที่ได้มาได้เป็นอย่างดี และเหมาะสม

สุภาพชน คือคนที่ประพฤติตนเป็นที่ยอมรับของสังคม มีสมบัติผู้ดีในการครองตน และ ตลอดจนการอยู่ร่วมกับผู้อื่นได้เป็นอย่างดี

แค่พิทบลูในสายตา คนนอกก็มองพิทบลูแย่อยู่แล้ว ผมว่าหันมาร่วมด้วยช่วยกันสร้างสรรค์สังคมพิทบลูกันเถิด

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย

แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ

เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา

แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ

ขอบคุณ ป๋า สำหรับกระทู้ ดีๆ นี้ครับ
  • ขอโทษนะค่ะ เราแค่อยากรู้เรื่อง ของพิตบูล เราเป็นผู้หณิงคนนึ่งที่ชอบ

นิสัยของพิตบูลเหมือนกัน กัน แต่บางครั้งเราก็ทนไม่ไหวจริงๆๆ เพราะผีชอบด่า

หยาบมากๆ ถ้าสอนเราก็ไม่ว่า แต่นี้มาด่า ถุยใส่เรา ผิดมัยค่ะที่ผู้หญิงจะเลี้ยงพิตบูล

เราเป็นผู้หญิงถ้าเค้าไม่ด่าเราก่อน เราก็ไม่ว่าอะรัย ถ้าสอนเรา เราก็รับฟัง เราเห็นด้วยกับการพูดจาให้สุภาพหน่อย

บางที่คนที่เข้ามา เขาอยากได้ความรู้ ไม่ใช่มาด่าเสียๆๆ หาย บางที่คนที่เล่นก็รู้สึกไม่ดี ขอบคุณนะค่ะ