ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิทบูลควรถูกห้ามเลี้ยง ?
  • PCK คุณเอาไป10คะแนนครับ คุณเก่งมากที่มายั่วคนบ้านนี้ให้เดือดได้+ได้ประโยชน์จากการอ่านด้วย

โดยเฉพาะเนื้อหาดีๆของ เดอะ มาร์ค/elephantjoe /hello_world:o027:
  • ผมเลี้ยงเป็นเพื่อนที่แสนดีครับไม่มีผิดหวังจากมันเลย เลี้ยงได้.......ควรเลี้ยงดี
  • ขอแค่สั้นๆว่า ถ้าใครทำหมากู ก็เอาลูกปีนไปก่อน บอกได้คำเดียวมึงตายก่อนหมากูแน่
  • :m000::m000:สัตร์มันก็คึอสัตร์ ไม่ว่าสัตร์ชนิดให้ถ้ามึง PcK เลี้ยงไม่ดีเคียนตีทุกวัน มันก็กัดพ่อมึงตาย ไอ้ฟาย PcK มึงดู ฝรั่งดีสัตร์ที่เลี้ยงไม่ได้ อย่าง จระเข้ หมี เสื้อ งู และอีกมากมาย มันยังเอามาเลี้ยงได้เลยไอ้ฟาย ถ้าพ่อแม่ มึงเอามึงมาเลี้ยงแล้วไม่ให้มึงแดกอะไรสักเดือน แล้วกระทืบมึงทุกวัง มึงคงยังรักโคตรพ่อมึงอยู่มัง ไอ้ฟายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย
    (((((((((((((((((((((((((((((((((((((((((((((((((((((((((((((แม่งไรสมอง))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))))
    :m000::m000::m000::m000::m000::m000::m000::m000::m000::m000::m000::m000::m000::m000::m000::m000::
  • สำหรับผม พิทบูลให้ผมมากกว่าสัตว์เลี้ยงตัวอื่น หรือสุนัขพันธุ์อื่นๆมากมาย
    มันให้ผมได้รู้จักเพื่อนๆ SCUBAPIT ซึ่งบางวันพวกผมคุยกันมากกว่าคุยกะเมียเสียอีก555 ทำให้ผมรู้จักเพื่อนๆในบอร์ดนี้ ถ้าถามผมว่า ผมมีความสุขมั้ยที่ได้เป็นเจ้านายมัน ผมขอตอบเลยว่า สุดๆครับและคงเป็นสุดยอดสัตว์เลี้ยงของผมไปตลอดชีวิต:006:

ส่วนเรื่องเลี้ยงได้ เลี้ยงไม่ได้ ดีหรือไม่ดี เพื่อนๆที่นี่รู้กันดีว่า เราทุกคนควรทำอย่างไร...:062:
  • เรื่องง่ายที่คุณแสดงออกมาให้เป็นปัญหา(เหมือนหลายๆคนที่ไม่เคยสัมผัสกับพิทบูลแบบลึกๆ) แก้ง่ายๆ

ประเทศนี้ไม่ได้มีคนเลี้ยงพิทกันทุกบ้านทุกซอย (แต่ถ้ามันมีทุกบ้านทุกซอย คุณก็ยกเลิกความคิดที่จะห้ามเลี้ยงไปเลย)

และวันๆถ้าคุณไม่ใฝ่หาที่อยากจะเห็นพิทบูล คุณก็ไม่ได้เห็นง่ายๆหรอก เพราฉนั้นที่บอกว่าแก้ง่ายๆ คือ

ถ้าคุณไม่ชอบในสุนัขพิทบูลแล้ว ก็อยู่เฉยๆไม่ต้องดิ้นร้นที่จะต้องไปคิดแทนใครว่าจะเลี้ยงดีมั้ย ตัวเองก็ไม่เป็นทุกข์

แล้วก็ไม่ต้องให้ใครเกลียดด้วย หรือถ้าว่างและเห็นว่าอยากช่วยสังคม ก็มาช่วยกันรณรงค์การเลี้ยงอย่างถูกวิธีดีกว่า

รับผิดอบต่อสังคมมันก็ไม่เกิดเรื่องร้ายๆอย่างที่คุณกล่าวถึง แถมคุณก็ไม่ต้องเป็นศัตรูกับคนในเวปนี้ด้วย

...ผมว่าคนเราเลือกที่จะทำสิ่งดีๆได้โดยที่ไม่ต้องเดือดร้อนใคร..:o010:
  • ผมไม่รู้ท่าน PcK ต้องการจะสื่อถึงอะไรครับ

สำหรับคนรักสุนัขอย่างแท้จริง เป็นคนรักหมาแบบไม่มีเงื่อนไข และต้องการเลี้ยงหมาเพื่อเป็นเพื่อน เป็นสมาชิกในบ้าน เป็นการ์ดปกป้องทรัพย์สิน ฯลฯ

สุนัขพันธ์ อเมริกัน พิตบูล ถือว่าเป็นหมาที่น่าเลี้ยงที่สุดสายพันธ์หนึ่ง เพราะความที่มันเป็นสุดยอดสุนัข กล้าหาญ ทรหดอดทน และไม่เรียกร้อง กินอยู่ง่ายมาก หากเลี้ยงมันอย่างถูกวิธี ทำตัวเป็นนายหมา เลี้ยงมันให้เป็นหมา ไม่พยายามทำให้มันเป็นคน ไม่ทำตัวเป็นลูกไล่มัน มันไม่มีทางที่จะทำร้ายนายของมันอย่างเด็ดขาด

แต่ปัญหาที่เกิดขึ้น ส่วนมาก เกิดจากคนที่ไม่เข้าในในสายพันธ์จริงๆ เลี้ยงตามกระแส เห็นเขาเลี้ยงก็เลี้ยงตาม โดยที่ยังไม่มีความพร้อม มักจะมีปัญหาตามมามากมาย และมาตรการที่ออกมา ส่วนมากก็มาจากคนที่ไม่รู้จักพิตบูลแทบทั้งนั้น
    ในเมืองไทยก็เช่นกัน คนที่ออกกฏห้ามนำเข้าพิตบูล ผมมั่นใจว่าไม่เคยรู้จัก ไม่เคยสัมผัสกับพิตบูลมาก่อน อาศัยแค่อ่านจากข่าว แล้วก็เกาะกระแส เพื่อต้องการหาเสียง ออกกฏหมายมาเพื่อทำร้ายมัน

สิ่งที่ผมพยายามทำมาโดยตลอด คือรณรงค์ให้คนเลี้ยงหมาพิตบูลเพียงคนละตัว และไม่พยายามบรีดมันขึ้นมาโดยไม่จำเป็น เพื่อที่จะสามารถดูแลเขาได้อย่างเต็มที่ เพื่อให้ท่านได้สัมผัสกับประสบการณ์ที่เยี่ยมจากสุนัขสายพันธ์นี้

ความสุขในการเป็นเจ้าของสุนัขของแต่ละท่านแตกต่างกัน บางท่านอาจจะมีความสุขจากการขายลูกสุนัข แต่สำหรับผม ความสุขในการเป็นเจ้าของพิตบูล คือการได้ทำกิจกรรมร่วมกับมัน ได้ค้นหาความสามารถพิเศษในตัวมัน หากพิตบูลโดนห้ามเลี้ยงคงเป็นเรื่องที่น่าเสียดายมากที่สุดครับ
  • โทษที่คับ ที่ใช่วาจาไม่สุภาพ ฟิวขาดไปหน่อย
    ไฟล์แนบ
    232.jpg 88K
  • ใจเย็นพี่ แต่อย่างว่าเนอะ เล่นกับความรู้สึก และของรัก ไครจะทน 555
  • ข้อความทั้งหมด อาจไม่ได้เขียนขึ้นมาเองนะครับ
    ลองอ่านดีๆสำเนียงไม่ใช่คนบ้านๆเค้าเขียนกัน
    ต้นฉบับบน่าจะเป็นภาษาอังกฤษแล้วก็เอาพี่กูลเกิ้ลแปลเอา

แต่ที่เจ้าของกระทู้ออกมาแสดงความคิดเห็น ไม่รู้จุดประสงค์ว่าทำเพื่ออะไร แต่มันขึ้นอยู่กับความคิดของแต่ละคน
    บางคนชอบ...บางคนอาจเกียจ.....ใจเย็นๆจะดีกว่านะครับ คนไทยด้วยกันทั้งนั้น
  • นี่มันกระทู้ล่อเป้าชัดๆ :025::025:
  • ท่าน BADBOY ถอดแว่นหน่อย อยากเห็นความหล่อครับ เอิ้กๆ
  • อีกนิดท่านBADBOY เสื้อสวยดีว่ะ ซื้อมาจากไหนครับ

รูปคาบูกิ หรือ เดท ครับ
  • PcK ครับ ผมว่าคุณอาจจะได้ข้อมูลด้านลบมามากไปหน่อย

สิ่งที่คุณกล่าวอาจจะมีกับพิทบูลบางตัวที่เจ้าของเขาเลี้ยงอย่างผิดวีธี

สำหรับพิทบูลในนิยามของพวกผม มันมีความหมายเหนือกว่าคำอธิบาย

อาจจะเป็นกระทู้ล่อเป้า แต่สำหรับคนในพิทบูลโซนนั้นผมว่าเป็นเรื่องซีเรียส

ทุกคน ในพิทบูลโซน ล้วนต่างก็เลี้ยงด้วยรัก และรณรงค์

เรื่องเลี้ยงอย่างถูกวิธี และ ความรับผิดชอบต่อสังคม มาอย่างต่อเนื่อง โดยตลอดมา

จุดประสงค์คุณ คืออะไร ....
  • :o010:ผมชอบพิทบลูนะ ปัจจุบันตัวที่ 4 แล้ว ก็เลี้ยงธรรมดาไม่เห็นมีอะไร ซนก็ตบ ดื้อก็เตะ เลี้ยงหมาอย่าให้มันเป็นเจ้านายสิครับ เราต้องเป็นเจ้านายมัน:o010:
    ไฟล์แนบ
    mamai1.jpg 93K
  • สวนตัวนะครับไม่เห็นด้วยอย่างแรงกับการห้ามเลี้ยงพิท...ถ้าจะมีกฏขึ้นมาผมคิดว่าควรเป็นกฎที่ใช้ควบคุมการเลี้ยงสุนัขทุกสายพันธุ์มากกว่า เช่น ใครที่ต้องการจะเลี้ยงสุนัขต้องทำเรื่องขออนุญาติเลี้ยงสุนัขไว้ในครอบครอง และหมาทุกตัวต้องมีใบอนุญาติอย่างถูกต้องจากทางการ ขึ้นทะเบียนว่าสุนัขตัวนี้เป็นของใคร และไม่มีข้อยกเว้นทุกสายพันธุ์ต้องขออนุญาติเหมือนกันหมด เพราะไม่ว่าหมาสายพันธุ์ใหนถ้าดุก็ทำอันตรายให้กับมุษย์ได้ทั้งนั้นไม่ใช้แต่พิท เช่น บางแก้ว ล๊อตไวเลอร์ โดเวอร์แมน อาเซเชียน แม้กระทั้งหมาพันธุ์ทางก็ต้องขึ้นทะเบียน เพราะสุนัขพวกนี้ก็ทำร้ายคนได้เช่นกัน แล้วถ้าเกิดหมาของใครไปสร้างความเดือดร้อนให้แก่ทรัพย์สิน หรือร้างกายของคนอื่น ต้องมีบทลงโทษแก่เจ้าของผู้ดูแล เช่น หมากัดคนอื่นก็เหมือนกับเจ้าของทำร้ายร่างกายคนอื่นจัดการลงโทษเจ้าของตามกฎหมาย เอาแบบว่าใครคิดจะเลี้ยงหมาต้องคิดหลายรอบเลยว่าถ้าเลี้ยงแล้วต้องรับผิดชอบต่อการกระทำของสุนัขทุอย่างของที่คุณเลี้ยง ไม่ยกเว้นแม้กระทั้งไปขี้หน้าบ้านคนอื่น ถ้าออกกฎมาแบบนี้ผมรับได้ ไม่ใช้จะมาโยนบาปให้แต่พิทบลู เพราะแค่คิดว่ามันดุและโหดร้าย โดยที่พวกคุณเองไม่เคยสำผัสมัน...ขอบคุณครับ
  • กูไม่สน....กูไม่ทราบ.

กูจะเลี้ยง....หมาของกู.

ก็กูรักของกู...........ใครจะทำไม.

กูรับผิดหมาชอบของกูได้.......

.
  • เอาง่ายๆ....คิดกันแบบง่ายๆดีกว่า ว่า..............

ปืนกับมีด มันทำร้ายคนได้ ฆ่าคนได้...........

แล้วมึงว่า ปืนกับมีมันผิด หรือคนที่ ใช้มันผิด.....

ลองใช้ส้นตีนคิดดู..........

.
  • เออวะพี่ผีพูดทุก
  • ใครชอบเลี้ยงวัวก็เลี้ยงใครชอบเลี้ยงควายก็เลี้ยงแต่ผมชอบเลี้ยงพิทบูลครับกรูไม่สนกรูไม่ผิดกรูไม่แค่และกรูไม่รู้
  • pck คุณไปเก็บกดมาจากไหนตั้งกระทู้เพื่ออะไร
    หรือว่ามันมาจากกระทู้ที่ผ่านมาของคุณเลยพยายามมาป่วน
    คิดผิดแล้วคนบ้านนี้เค้ารับผิดชอบพิทบูลกันได้ดีทุกคน
    มีปัญหาอะไรในการเลี้ยงในบอร์ดนี้ก็มีครบทุกอย่าง
    หยุดการกระทำของคุณเถอะ
  • ฉันจะเลี้ยงหมาของฉัน เพราะฉันรักมัน และจะดูแลมันอย่างดี เพราะมันเป็นหมาตัวแรกที่ฉันเคยเลี้ยง และมันคือพิทบูล กูรักของกู
  • เจ้าของกระทู้ครับ
    คุณเอามาจากเวปไหนก็ลงเครดิตด้วยซิครับ
    แล้วก็ช่วยสื่อที่มาที่ไปสักนิดนะครับ
    อ้อผมขอเม้นหน่อยนะครับว่า
    ถ้าคนเลี้ยงหมาดีจะไม่เกดิปัญหาแม้แต่หมาเลวเพราะคนเลี้ยงดีผมเชื่อว่าหมาเลวแค่ไหนคนก็เอาอยู่(แต่ก็ต้องมีความรู้และความเข้าใจนะครับ)
    ส่วนคนเลี้ยงหมาเลวต่อให้หมาดีแค่ไหนสุดท้ายปัญหามันก็เกิดอยู่ดี

ก็ลองคิดดูนะครับว่าเราควรห้ามเลี้ยงหมาหรือว่าควรห้ามคนเลวเลี้ยงหมาครับ
  • พิทบูลควรถูกห้ามเลี้ยงหรือไม่ ?

ผมรู้จักผู้คนที่มีความเห็นว่าการเพาะเลี้ยงพิทบูลควรเป็นเรื่องผิดกฎหมาย
    และคนอื่นๆที่พูดว่า “พวกมันเป็นสุนัขที่เลอเลิศ”

คุณคิดกันอย่างไร
  • ฉันรู้จักเด็กสาวคนหนึ่งที่มีลูกอายุ 2 ขวบถึงกับตกใจหน้าถอดสี เมื่อวันหนึ่งพบว่าสุนัขที่แสนน่ารักและอ่อนโยนของเธอมีพฤติกรรมข่มขู่ขบเขี้ยวใส่
  • การห้ามเลี้ยงสุนัขสายพันธ์ที่น่าสังเวชเหล่านี้ เป็นเรื่องน่ายกย่องที่ยิ่งใหญ่ที่สุด พวกเขาจัดระเบียบชะตากรรมที่มีความหมายต่อสุนัขที่เหมาะต่อการเลี้ยงในเขตที่อยู่อาศัย เป็นคำเสริมของคุณปู่ท่านหนึ่ง และแนะให้เลิกเพาะเลี้ยงพิทบูลเสียเถอะ
  • PcK จะไม่คุยกันกับคนอื่นๆที่เข้ามาให้ความเห็นหน่อยหรอครับ เข้ามาโพสข้อความเรื้อนๆไม่หยุด

คุยกันหน่อยสิครับว่าต้องการอะไรคิดเห็นอย่่างไร
  • ขอบคุณ คุณ Mafia เจ้าของบอร์ดที่กรุณาให้เกียรติเข้ามาให้ความเห็นในกระทู้นี้ถึง 3 ครั้ง 3 ครา
    ขอบคุณทุกๆความเห็นที่ใช้ทั้งเหตุผลและอารมณ์ต่างๆในการแสดงความคิดเห็นด้วยความบริสุทธิ์ใจ แม้ว่าบางท่านมีการใช้ถ้อยคำที่เป็นการกระทบกระทั่งไปบ้างก็ตาม
    เป็นหัวข้อกระทู้ที่อยากตั้งมานานเพื่อเป็นกรณีศึกษา แต่ไม่ค่อยมั่นใจในความร่วมมือที่จะได้รับคำตอบ
    ผลลัพธ์ออกมาเกินความคาดหมาย ต้องขอขอบคุณจากใจจริงๆ เพราะถือว่าเป็นเสมือนข้อมูลเชิงวิจัยที่อาจนำไปเป็นข้อสรุปได้เลย จากกลุ่มผู้ที่เลี้ยงสุนัขพันธ์นี้
    หัวข้อที่ตั้งขึ้นมานี้ เป็นการนำบทความที่อ่านพบในเวปต่างประเทศเวปหนึ่งที่เป็นเวปที่มีความเป็นการกลางในการเปิดโอกาสให้ตั้งคำถามและแสดงความคิดเห็นในเรื่องใดๆก็ได้ในทุกๆเรื่อง มีการหยิบยกประเด็นคำถาม “การห้ามเลี้ยงสุนัขพิทบูลขึ้นมาในบอร์ด” และมีชาวบ้านเข้ามาแสดงความคิดเห็นทั้งที่เห็นด้วยและไม่เห็นด้วย ตอนท้ายจะมีการสรุปผลโหวตความคิดเห็นออกมา
    ความเห็นที่นำมาลง(ก่อน)เป็นความเห็นบางส่วนเฉพาะที่สนับสนุน เห็นว่ามีคนแสดงความคิดเห็นที่ขัดแย้งเข้ามากันมาก คิดว่าเป็นประโยชน์อย่างยิ่ง จึงหยุดโพสท์ต่อชั่วคราวเพื่อรับฟังความเห็นของท่านต่างๆก่อน
  • ถือโอกาสนี้ตอบคำถามของบางท่านเป็นการคั่นกระทู้ชั่วคราว

คุณ aticha ครับ จุดยืนของผม พิทบูลก็คือ สุนัขธรรมดาๆที่ไม่แตกต่างจากสุนัขสายพันธ์อื่นๆอย่างมีนัยสำคัญ สิ่งที่ยึดมั่นเกี่ยวกับเรื่องสุนัขก็คือ ไม่มีสุนัขเลว No bad dog ครับ

http://i961.photobucket.com/albums/ae92/pc-s/garner_bobbyperu.jpg
    รูปสุนัขที่นำมาลงในกระทู้นี้ คัดลอกมาจากผู้โพสท์ท่านหนึ่งในเวปแห่งนี้ เห็นแล้วชอบมากๆ ทำให้นึกถึงสุนัขในอดีตตัวหนึ่ง เป็นพิทบูลที่ถูกยกระดับสายเลือดมาเป็นสุนัขหลังอานที่เขาใช้ประกวดแข่งขันที่ผมได้มาเลี้ยงตอนมันโตเต็มที่แล้ว มันเป็นจิตประสาท แตะต้องตัวมันไม่ได้เลย มันขู่คำรามแยกเขี้ยวใส่ดุร้ายน่ากลัวราวสัตว์ป่า และไม่ยอมให้ถูกล่ามโซ่คอ แต่เวลามันอารมณ์ดีเล่นตะกายกับเราเหมือนเด็กๆ เจ้าของเดิมให้มาเพราะไปกัดไก่ชนและขู่คำรามใส่ลูกชายตัวเล็กๆแค่ 2 ขวบของเขา เลยโดนมาซะน่วมเสียหมาไปเลย เอามาเลี้ยงทุกคนในครอบครัวต้องคอยหลีกๆมันราวสัตว์ร้ายที่ไว้วางใจไม่ได้ แต่ทุกคนก็เอ็นดูมัน และตลอดชีวิตของมันก็ไม่เคยกัดใครเลยสักคน ตรงกันข้ามกับน้องสาวในครอกเดียวกับมัน ตัวนี้เลือดพิทสูงมาก กรงรั้วระดับสองเมตรมันนึกอยากปีน มันปีนคล่องเหมือนแมว ดูเสื่องๆแต่ใครด่ายั่วยุ หรือถือไม้เดินเข้าหามัน มันกระโดดกัดเลยโดยไม่เห่าเตือน แม่บ้านและคนสวนโดนมาแล้วทั้งคู่ทั้งๆที่คนหนึ่งมีหน้าที่คอยเลี้ยงดูให้อาหาร อีกคนหนึ่งทำความสะอาดกรงให้ แต่เวลาเจอคนแปลกหน้าที่ใจดี มันออเซาะราวรู้จักเขามาแรมปี มันมีจิตประสาทสัมผัสพลังความรู้สึกของคนได้อย่างที่ดีเจแก่นแก้วเคยเอาเรื่องตัวอย่างมาเล่าให้ฟัง ใครที่คิดว่าเลี้ยงหมาต้องตีต้องข่มมันให้อยู่ คิดใหม่เถอะครับ พูดออกมาแล้วรู้เลยว่าไม่มีความรู้ความเชี่ยวชาญเรื่องสุนัขพียงพอ สุนัขแต่ละตัวนิสัยใจคอไม่เหมือนกันและแตกต่างไปตามนิสัยประจำสายพันธ์ พอแค่นี้ก่อน ไม่อยากอธิบายต่อให้ยืดยาวหลงประเด็น
  • คุณ elephantjoe คุณ hello-world
    แม้มีหลายประเทศห้ามเลี้ยงและนำเข้าพิทบูล หลายร้อยเมืองในหลายประเทศห้ามเลี้ยงในเขตเทศบาล แต่ผมก็ยังมีความมั่นใจว่าการออกกฏหมายห้ามเลี้ยงคงเกิดกับเมืองไทยได้ยาก เพราะมีวัฒนธรรมที่แตกต่างกันมาก
    เมื่อเร็วๆนี้ เดือนที่แล้วที่ประเทศตุรกี กลุ่มต่อต้านการทารุณกรรมสัตว์ประสบชัยชนะสามารถคว่ำกฎหมายการห้ามเลี้ยงพิทบูลของรัฐได้ จนรัฐต้องออกมาประกาศเพื่อยุติความวุ่นวายว่าจะไม่มีการจับกุมสุนัขของชาวบ้านตัวใดๆในเขตเทศบาลเป็นอันขาด
    ไว้จะมาขยายข่าวให้ฟังเป็นหัวข้อกระทู้ต่อไป
  • CommentAuthor rut_ae
    CommentTime13 ชั่วโมงก่อน | August 10, 2010, 4:19 pm
    พิทบูลไม่ได้เลวร้าย ไอ้ที่เลวร้ายมันคนต่างหาก

ใช่ครับ Ban the deed not the breed
    ห้ามการเลี้ยงที่ไม่เหมาะสม ไม่ใช่ห้ามที่สายพันธ์

jackpoz
    CommentTime13
    ที่ผมว่ากระทู้นี้โดนก็คือ คำตอบ คำอธิบาย บน กระทู้ อันนี้ละ จะเป็นคำพูด ที่เราสามารถ นำไปอธิบาย ไปพูด กับคนรอบๆตัวเราได้

ใช่ครับ คำตอบ คำอธิบาย ของทุกๆคนในกระทู้นี้ มีคุณค่าอย่างมาก หาอ่านหาศึกษาจากสื่อที่ไหนในบ้านเราไม่ได้เลย

คุณ yut_scubapit
    ลูก Callito หลายๆตัว ผมชอบมากกว่าตัวพ่อมันเสียอีก เป็นสายสุนัขสีเทาที่ผมต้องหาทางนำมาเข้าแผนการผสมพันธ์ให้ได้

คุณ H.YAI RAMA3
    Red nose ที่น่าทึ่ง ยอมรับครับว่าต้อง Rama 3

คุณ BenZIIoUIIsJ
    ถ้อยคำสำนวนการแปลของผมคงเทียบไม่ได้กับของกู๊ดเกิ้ลมังครับ

คุณ sorajin41
    มีความคิดสร้างสรรค์ดีนะครับ

คุณ silverz
    คุณมีความสามารถในการอ่านหนังสือออกได้ แต่ควรปรับปรุงวิธีการทำความเข้าใจความหมายบทความที่เขาต้องการสื่อให้ได้ถูกต้องยิ่งขึ้นนะครับ

ต้องขออภัยท่านอื่นๆที่ไม่ได้ตอบกระทู้ให้ทั้งหมด และขอขอบคุณอีกครั้งสำหรับทุกๆคำตอบครับ
  • มาดูความเห็นที่ไม่เห็นด้วยบ้าง

สำหรับที่เกิดกับฉัน มีกับเขาอยู่ตัวนึงซึ่งกำลังคลอเคลียขณะที่กำลังพิมพ์ข้อความอยู่ มันน่ารักมากและเป็นสุนัขที่โลเลไม่มีความมั่นใจในตัวเองที่สุดเท่าที่เคยพบมา แค่ม้วนกระดาษกลิ้งหล่นลงพื้น มันวิ่งจู๊ดหนีไปซ่อนตัว มันเป็นสุนัขของน้องสาวและครอบครัวของเธอ แต่ฉันรักมันมาก
    พิทบูลมีกิติศัพท์ที่ไม่ดี เพราะเคยถูกใช้ฝึกสำหรับเพื่อการต่อสู้และเป็นนักฆ่า มันดุร้ายกับสุนัขด้วยกัน และครั้งหนึ่งถูกฝึกเพื่อใช้ในการต่อสู้เท่านั้นโดยไม่มีประโยชน์อื่นใด
    สุนัขของน้องสาวฉันไม่เคยทำร้ายคนหรือสัตว์ใดๆ ความจริงแล้วเป็นบอสตันเทอร์เรียของน้องสาวอีกตัวหนึ่งต่างหากที่ชอบทำร้ายมัน และยังมีสุนัขของเพื่อนบ้านอีกตัวหนึ่งที่ชอบรังแกมันเช่นกัน มันแค่ต้องการป้องกันตัวมันเอง แต่ไม่เคยเป็นฝ่ายเริ่มก่อน
    พิทบูลเป็นสุนัขที่แข็งแรงมาก ตัวนี้เคยดึงฉันเกือบลงไปนอนวัดพื้นในเช้าวันหนึ่งขณะที่พามันไปเดินเล่นด้วยกัน ทั้งๆที่ฉันไม่ใช่เป็นคนตัวเล็กๆ ขากรรไกรของมันแข็งแรงราวกับคีมหนีบ ถ้ามันคาบอะไรไว้จะไม่มีวันหล่นเป็นอันขาด
    สุนัขเกือบทุกตัวจะตอบสนองตามวิถีทางที่มันถูกสั่งสอนและดูแลมา เปรียบเหมือนเด็กๆที่ต้องเรียนรู้ในการรู้จักเข้าสังคม สุนัขก็จำเป็นต้องถูกฝึกให้เข้ากับสังคมได้ด้วยเช่นกัน สุนัขบางพวกเป็นได้แค่สัตว์เลี้ยงที่น่าสงสาร
    พิทบูลได้รับคำเลื่องลือถึงความดุร้ายของมัน เพราะว่าครั้งหนึ่งเรามักได้ยินแต่เรื่องเกี่ยวกับเรื่องราวความเป็นพวกสุนัขนักฆ่าของมัน
  • สุนัขก็เหมือนคน มีทั้งดีและเลวหลากหลายรูปแบบ ยิ่งไปกว่านั้นยังเป็นไปตามอิทธิพลพฤติกรรมหรือการขาดการดูแลเอาใจใส่จากเจ้าของ การกล่าวหาสุนัขทั้งหมดของสายพันธ์ใดสายพันธ์หนึ่งว่าเลวเป็นเรื่องร้ายแรงเกินไป ส่วนใหญ่ของพิทบูลที่ผมรู้จักเป็นสุนัขที่น่ารักและเข้ากันได้กับเด็กๆอย่างดีเลิศ นี่เป็นเรื่องข้อโต้เถียงที่เคยเกิดขึ้นกับสุนัขโดเบอร์แมนเมื่อปีคศ.1970 และ1980
  • หลักวิชาการเหมือนประวัติ์ศาสตร์ซึ่งมันเบี่ยงเบนได้เราก้อเกิดไม่ทันเราควรเเค่เอาเป็นเเนวทางปฏิบัติแแต่อย่าปักใจเชื่อเสียทั้งหมดเอามาปรับไห้มันอยู่ร่วมกันไปในปัจจุบันให้ได้มันจะกัดไม่กัดหรือควรเลี้ยงหรือไม่อย่าเป็นประเด็นไห้มันปวดกบาลช่วยกันพัฒนาดีกว่าไม่สนจัยขอให้คนที่คิดจะเลี้ยงมีความรับผิดชอบเเละรักมันเยอะๆจำไว้อีกอย่างคนบางคนคิดจะเปลี่ยนโลกเเต่แมร่งทำไม่ได้หรอก
  • ผมมั่นใจว่าผมตอบกระทู้ด้วยหลักเหตุและผล ไม่ได้ใช้อารมณ์ในการตอบนะครับ

ผมชอบพิตบูล ตรงที่มันเป็นพิตบูล มันแตกต่างจากหมา พุดเดิ้ลแน่นอน หากมันไม่แตกต่างไม่อย่างนั้นคงไปเลี้ยงพันธ์อื่นแล้ว

เจ้าของพิตบูลคงรู้นะครับว่า ความเป็นพิตบูลคืออะไร ใครตอบไม่ได้คงยังไม่เหมาะที่จะเลี้ยงพิบูลครับ
  • ท่าน PcK ครับ

ขอนอเรื่องซักหน่อยนะ ผมเองไม่ใช่นักเรียนเมืองนอก หรือ ไปเหยียบเมืองนอกบ่อยๆ

แต่ผมได้ผันตัวเองมาทำงานกับ "ชาวต่างชาติ" มากมายหลายชาติทีเดียว

ผมอะ มีความรู้สึกเคารพความเห็นของชาวต่างชาติหลายๆความเห็นที่ มันค่อนข้างมองโลกในแง่บวก แบบเป็นกลาง

แต่ตรงๆเลยนะพี่ ฝรั่ง "งี่เง่า" เยอะมาก มาก มาก มาก ผมเองก็เพิ่งเคยรู้ อาจเป็ฯเพราะระบบความคิดเค้า ถูกส้รางมาเพื่อเอาตัวรอดซะมากกว่า

บทจะงี่เง่านี่ มันคิดมุมอื่นไม่ออกเลย ..... แล้วก็ เยอะมากด้วย

ขอโทษนะครับ ที่ไร้สาระไปนิด

แต่ที่ผมจะสื่อคือ ความเห็นฝรั่งหลายๆความเห็นมักเอาตัวรอดและมีอคติโดยที่ตัวเค้าเองไม่รู้ครับ ( คืองี่เง่า แต่ดันไม่รู้ตัว )

:001:
  • การที่เรานำความคิดเห็นส่วนตัวมานำเสนอในที่ส่วนรวมหรือที่สาธารณะคุณต้องรักษามารยาทนิดนึง คือไม่ก้าวร้าวไม่พาดพิงหรือนำเสนอสิ่งนั้นในทางที่เลวร้ายเกินจริง คุณต้องคำนึงด้วยว่าคุณพูดเรื่องนั้นในสถานที่ใด นี่คุณมาพูดถึงพิตบูลในแง่ร้ายในบอร์ดของคนรักพิตบูลมันต้องมีการตอบโต้แบบที่รุนแรงอยู่แล้ว แล้วคุณยังเอาข้อมูลที่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวมาเถียงแบบหัวชนฝา ผมว่าคุณเลิกการกระทำแบบนี้เสียเถิดมันไม่ส่งผลดีกับคุณเลย พิตบูลไม่ใชหมาวัดที่เอามาเลี้ยงแล้วแค่ให้ข้าวให้น้ำ คนมี่เลี้ยงผมว่าคงมีวุฒิภาวะพอ เพราะหากติดตามข่าวจริงๆเหตุที่เกิดขึ้นเกิดจากคนที่ไม่พร้อมมากกว่า อย่าโทษหมา แค่มันเกิดมาเป็นหมาก็แย่พอแล้ว
  • รักพิทบูลครับ..ถ้าจิตประสาทนิ่งอย่างคุณpck..สุดยอดพิทเลยยยยย:063:
  • *ความคิดเห็นของฝรั่งที่คุณ PcK ยกตัวอย่างมานั้นได้แสดงความรู้สึกเกี่ยวกับสุนัขพิทบูลมีทั้งแง่ดีและไม่ดี ผมเคยอ่านมานานมากแล้วครับ

ถ้าคุณ PcK ต้องการทำเป็นกรณีศึกษาเรียนแบบฝรั่งหรือเอาข้อมูลไปทำงานวิจัยผมเห็นด้วยกับการมาตั้งกระทู้เพื่อรับฟังความคิดของคนที่รักพิทบูลครับแต่ถ้าไม่ใช้ก็ไม่มีประโยชน์ที่จะทำแบบนี้
  • ขอบอกไว้อย่างหนึ่งนะครับ

หนังสือตำราเรียน ระเบียบวิธีวิจัย ไม่มีสอนไว้ให้ตั้งข้อสมมุติฐานของคุณให้เกิดข้อโต้แย้งรุนแรง แล้วนำข้อมูลที่ได้จากการโต้แย้งที่ได้ไปทำบทความวิจัยนะครับ
  • ตัวอย่างความคิดเห็นที่นำมาเสนอ เพื่อเป็นแบบอย่างในการศึกษาวิธีการคิด และความมีเหตุมีผลในการอธิบายตามประสบการณ์ที่ต้องเผชิญของเขา ซึ่งอาจเหมือนหรือแตกต่างไปบ้างกับบ้านเรา

พิทบูลไม่ใช่สุนัขที่ก้าวร้าวต่อมนุษย์ พิทบูลเป็นสายพันธ์ที่มีประวัติการดำรงชีพที่เป็นมิตรที่มั่นคงที่สุดกับคน มันถูกเพาะพันธ์ขึ้นมาเพื่อใช้ในการต่อสู้กันกับสุนัขด้วยกันเองและกับสัตว์อื่นๆ แต่ขณะเดียวกันมันก็ถูกเพาะพันธ์ขึ้นมาให้มีความทันสมัย อดทน อ่อนโยน น่ารัก และมีความเป็นมิตรที่เสถียรภาพกับคนและเป็นสมาชิกที่น่ารักของครอบครัว ไม่ว่าคนที่เกลียดชังหรือคิดทำลายสุนัขเหล่านี้ ความก้าวร้าวตามธรรมชาติของมันเป็นเฉพาะกับสุนัขด้วยกันและสัตว์อื่นๆเท่านั้นไม่ใช่กับมนุษย์ อย่างไรก็ตามถ้าให้โอกาสมันฝึกเข้าสังคมอย่างเหมาะสมมันจะไม่มีวันก้าวร้าวต่อพวกเหล่านั้น น่าเสียดายที่หลายๆคนเลี้ยงและฝึกมันด้วยค่านิยมที่ทารุณกรรมทำให้มันก้าวร้าวต่อมนุษย์และสัตว์อื่นๆ ผมเชื่อว่าพิทบูลเป็นสัตว์เลี้ยงที่ดีเยี่ยมได้ภายใต้การเลี้ยงดูในสภาพแวดล้อมที่เหมาะสม ให้โอกาสแก่พวกเขา แสดงความรักและการเอาใจใส่ ตั้งแต่พวกมันถูกปกป้อง บางทีพิทบูลอาจเป็นสุนัขสายพันธ์เดียวในครอบครัวที่ทำให้เกิดความคิดที่สร้างสรรค์ทที่ดีได้เช่นนั้น
  • คุณ silverz ครับ
    โปรดย้อนกลับไปดูหัวข้อเริ่มของกระทู้นะครับ
    หัวข้อตั้งขึ้นมาเพื่อขอความคิดเห็นนะครับ
    แต่ไม่รู้ว่าใครเป็นผู้ชี้นำให้เกิดความคิดเห็นที่เป็นข้อโต้แย้งที่รุนแรง
    อย่างไรก็ตาม ผมก็ได้ขอบคุณในทุกๆความคิดเห็นที่แสดงเข้ามานะครับ
    ไม่ได้แย้งในประเด็นของหัวข้อกะทู้เลยนะครับ
    แต่เข้าใจไปกันเองว่า ผมตั้งกระทู้ขึ้นมาเพื่อโจมตีคนที่เลี้ยงพิทบูล
    ก็ไม่รู้ว่าเป็นการคิดคล้อยตามการครอบงำของผู้ใด
    เราต่างชื่นชอบพิทบูลด้วยกัน แต่อาจเป็นการชอบในแนวคิดที่แตกต่างกัน
    อย่านำความคิดเห็นส่วนตัวมาตัดสินว่าชอบแบบไหนเป็นความชอบความรักที่มีเหตุมีผลถูกต้องไปกว่ากันเลยนะครับ
  • ผมคิดแล้วมาโพสแบบขำ ๆ นะครับ

เป็นกลไก โดยอ้อมทางการตลาด

ปัจจุบัน คนเลี้ยงพิตบูลเยอะขึ้น

F1 ขายได้ดีขึ้นเพราะของเค้าดีจริง ใช้กับหมาได้หลายพันธ์ ยี่ห้ออื่นไม่ได้ขาย

เลยมีกลไกการทำให้ ยอดF1 ตกลงเพราะคนที่ได้อ่าน อาจจะเลิกเลี้ยงพิตบูลไป

และจะทำให้ F1 ขายไม่ดี

ขออภัยที่ข้อความผมไม่ถูกใจใคร

แค่มองไปอีกมุมนึงครับ
  • เรื่องเลี้ยงไม่เลี้ยงมันมีเหตุผลไม่เหมือนกันครับ

คนทีไม่อยากให้เลี้ยงก็คงคิดถึงความอันตราย อะไรหลายๆอย่าง อย่างพวกผมทีเลี้ยงก็อาจจะคิดถึงความอันตรายแต่มันก็น้อย
    คิดไม่เยอะกันเท่าไหร่ ก็เหมือนแม่คนหนึ่งเลี้ยงลูกมานานจนโตแม่ก็คงคิดว่าลูกก็คงไม่คิดจะฆ่าแม่ตัวเองเพราะว่าเลี้ยงมากับมือ
    แต่พอลุกเมามาขอเงินแม่ไม่ให้ลูกก็ทำร้ายแม่จนเสียชีวิต อันนี้ก็เปรียบเหมือนคนเลี้ยงพิทบูลทีคิดถึงความอันตรายน้อยเพราะเค้าเลี้ยงมากลับมือ เอาง่ายๆ ถ้าคุณก็เลี้ยงพิทบูล ผมก็เลี้ยงคุณจะกล้าเดินมาจับหมาผม ตอนผมไม่อยู่รึป่าว คุณก็คงจะไม่กล้า เพราะตอนนี้นั่นคุณก็คงคิดถึงความอันตรายขึ้นมาและ แต่อย่างทีบอกและครับ คนยังฆ่าแม่ตัวเอง แต่มันก็ส่วนน้อย น้อยจนน้อยมาก หมาบ้างตัวก็ต้องมีบ้าง แต่ถ้าจะห้ามพวกผมเลี้ยงหรือมาบอกว่ามันอันตรายพวกผมก็คงเลิกเลี้ยงกันไม่ได้

อันนี้มันอยู่ทีคนมากกว่าว่าเราจะมีเวลาให้หมาเรามากเพียงไหน เราสนใจเค้ามากเพียงไหน หมามันก้คือหมามันพันธ์ไหนก็กัดคนตายได้ครับ ถ้ามีเวลาเลี้ยงมันสนใจ จะสัตว์อะไรก็ไม่ทำรายคนหลอกครับ
    ไฟล์แนบ
    an1-4-172.jpg 32K
    20061128074800.jpg 39K
  • เว็บนี้ ชื้อเว็บ พิตบูลโซน แค่ชื่อก็บอกแล้วว่าเป็นเว็บเกี่ยวกับหมาพันธ์พิตบูลโดยเฉพาะ
    หน้าเว็บก็เขียนไว้ เรามารวมกันก็เพราะเราชอบในสิ่งเดียวกัน อเมริกันพิตบูล

เป้าหมายการทำเว็บก็เพื่อเป็นศูนย์รวมของคนชอบพิตบูล ดังนั้นคนที่เข้ามาส่วนมากจึงเป็นคนรักพิตบูลทั้งนั้น
    ในปัจจุบันเรากำลังรณรงค์ ให้ความรู้ความเข้าใจ เพื่อให้คนเลี้ยงพิตบูลอย่างถูกต้องและมีความรับผิดชอบ เพราะต้องการปกป้องพิตบูล
    คนเล่นในบอร์ดนี้เกือบร้อยเปอร์เซนต์ จะมีแนวคิดในทางบวกต่อพิตบูล โอกาสที่แสดงความเห็นในทางลบจึงแทบไม่มี

การมาขอความเห็นในนี้เพื่อทำการวิจัย มันจึงเป็นเรื่องตลก และผลการทำวิจัยก็คงไม่สามารถใช้อ้างอิงอะไรได้

ผมไม่แน่ใจในเป้าหมายของท่าน PcK ผมจึงได้ถามไปว่า ท่านกำลังต้องจะสื่อถึงอะไรครับ
  • ตั้งแต่ต้นคุณ PcK ใช้คำว่าขอความคิดเห็นถูกครับ แต่หลังจากนั้นละครับ เป็นมุมมองในแง่ร้ายทั้งนั้นเหมือนอยากให้เกิดขอโต้แย้งที่รุนแรง

พอผมถามเมื่อเช้ามืดว่าต้องการอะไรขอให้บอกมาตรงๆ จะขอข้อมูลแบบไหน จะถามอะไรกันแน่ถึงได้ยอมมาตอบคำถามของท่านต่างๆ

ขอความคิดเห็น ในแง่วิจัยเค้าทำอย่างไรคิดว่าผู้วิจัยต้องทราบนะครับ จะทำแบบสอบถาม หรือระบุให้ชัดเจนกว่านี้ครับ

ถ้าผมเป็นคนตรวจงานชิ้นนี้ แล้วเห็นว่าข้อมูลที่ได้มาอย่างไร บอกตรงๆผมไม่เชื่อข้อมูลชุดนี้เลยครับ
  • รูปสุนัขที่นำมาลงในกระทู้นี้ คัดลอกมาจากผู้โพสท์ท่านหนึ่งในเวปแห่งนี้ เห็นแล้วชอบมากๆ ทำให้นึกถึงสุนัขในอดีตตัวหนึ่ง

>>> เป็นพิทบูลที่ถูกยกระดับสายเลือดมาเป็นสุนัขหลังอาน
  • เออ แล้วตกลงจะสื่ออะไร ผมยังไม่เข้าใจเลย :o018::o018::o018:
  • ผมว่าเราต่างกำลังรณรงค์ให้ความรู้ความเข้าใจเพื่อให้คนเลี้ยงพิตบูลอย่างถูกต้องที่เหมือนกัน แต่อาจมีวิธีการที่อาจแตกต่างกัน
    ผมไม่ได้บอกว่าต้องการตั้งกระทู้เพื่อขอข้อมูลเพื่อไปทำการวิจัย แต่บอกว่าเป็นเสมือนข้อมูลศึกษาเชิงวิจัย
    ไม่จำเป็นต้องเป็นข้อมูลที่พิสูจน์ได้ถูกต้องเชิงวิทยาศาศตร์ เพราะยังมีเรื่องสิทธิเสรีภาพ เรื่องมนุษย์ธรรม วัฒนธรรม ฯลฯมาเป็นข้อพิจารณาในการใช้เป็นเหตุผลอ้างอิงที่เหมาะสมได้
    ถามในเวปพิทบูลถูกต้องแล้ว จากกลุ่มที่เป็นผู้เลี้ยงหรือมีโอกาสสัมผัสคลุกคลีเท่านั้นที่จะได้ข้อมูลที่เป็นความเห็นส่วนใหญ่ที่พอสรุปได้ในด้านหนึ่ง
    ส่วนอีกด้านหนึ่งมักเป็นความเห็นของผู้ที่ไม่มีความรู้เรื่องสุนัขหรือไม่คิดว่าเป็นสัตว์ที่จำเป็นต้องให้น้ำหนักกับบทบาททางสังคมร่วมกับชีวิตมนุษย์ ซึ่งก็เป็นสิทธิเสรีภาพของเขา
    สุดท้ายผลสรุปออกมา ไม่ใช่สิ่งที่สามารถนำมาตัดสินความเชื่อถืออย่างแน่นอน
    แต่เป็นการศึกษาวิธีการคิดที่กว้างขึ้นในสังคมโลกพิทบูลที่แท้จริงว่าไปถึงไหนกันอย่างไร
    เรื่องมาบอกวัตถุประสงค์ของกระทู้ในเวลาต่อมานั้น ไม่ได้เกี่ยวอะไรที่มีความหมายสำคัญ อย่าคิดมากเลยครับ
    ยังมีข้อมูลอีกเยอะที่ไม่สามารถลงในครั้งเดียวได้
    วันนี้ต้องขอตัวออกไปทำธุระแล้วครับ
  • ดีครับ หากไม่ซีเรียสเรื่องผลตอบรับก็ไม่เป็นไร ขนาดผมร่วมแสดงความเห็นก็ยังอดเป็นห่วงไม่ได้
    เห็นแต่ละท่านตอบกระทู้ด้วยคำพูดที่แรง ไม่อยากให้กลายเป็นการบาดหมางทางความคิดครับ

คราวหน้าบอกจุดประสงค์ก่อนจะดีกว่าครับ คนไม่เข้าใจจะตีความหมายว่าท่านมาโจมตีพิตบูล
    เขาก็ดาหน้าออกมาถล่ม มันจะบานปลายกลายเป็นความขัดแย้ง แต่หากท่านไม่คิดอะไรมาก ผมก็หมดห่วงครับ