ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

โรคพยาธิในเม็ดเลือด
  • ตอนนี้พิทที่บ้านผมป่วย มีอาการไข้ขึ้นสูงและลงสลับกัน
    ปลายลิ้นเป็นแผลเหมือนร้อนใน เวลาเดินก็ไม่ค่อยดีเท่าไหร่กินอาหารได้บ้าง
    แต่เวลาอากาศร้อนๆมันไม่แลบลิ้นออกมาไม่ได้(ออกมานิดเดี๋ยว)และถ้าน้ำลายเยอะๆมันก็
    อวกออกมา พาไปหาหมอเขาคิดว่าน่าจะเป็น โรคนี้ ใครเคยมีประสบการณ์ ช่วยบอกผมที่
    และอยากรู้ว่าจะหายรึป่าว และหลังจากหายแล้วจะเป็นเหมือนเดิมหรือไม่
    ขอบคุณครับ
  • ให้หมอเอาเลือดไปตรวจครับ ถ้าเป็นก็แค่กินยา หลังจากนั้นก็ตรวจเลือดอีกทีหลังกินยา
  • เรื่องพยาธิเม็ดเลือด โทรหา ตี๋ยุทธ สกูบ้าปิ ได้เลยครับ รายนี้เก่งจิง
  • พาไปให้หมอดูดีที่สุด
  • รีบพาไปหาหมอดีกว่าคะ ถ้าเป็นจาได้รักษาทัน พาไปตรวจเลือดถ้าเป็น หมอจาให้ยามากิน บางรายอาจจะต้องฉีดยาด้วย กินยาซักอาทิตย์ก็ไปตรวจเลือดซ้ำ เเต่ของคุณยังดีที่ยังกินข้าวได้บ้าง ยังไงเดี๋ยวก็หายเป็นปกติคะ เเต่ว่าต้องระวังพวกเห็บหมัด เพราะจากประสบการณ์ หมอบอกว่าโรคนี้สาเหตุอย่างหนึ่งเกิดจากเห็บ เเค่เห็บตัวเดียวก็ทำให้เป็นโรคนี้ได้
  • หมาที่บ้านเป็นอยู่คะตอนนี้กินยารักษาอยู่คะ อาการคือจะมีไข้ขึ้นสูง ขาอ่อนแรง กินอะไรไม่ได้ซึมนอนอย่างเดียวตาแดง
    น้ำหนักลดอย่างรวดเร็ว สังเกตุอาการแล้วผิดปรกติเลยพาไปหาหมอ หมอต้องให้น้ำเกลือ แล้วเจาะเลือดไปตรวจ
    ปรากฎว่าเป็นพยาธิเม็ดเลือดเพราะเม็ดเลือดขาวต่ำ หมอจัดยาให้กินชุดใหญ่ ต้องกินต่อเนื่อง 3 อาทิตย์และตรวจเลือดเป็นระยะคะ
    ตอนนี้เพิ่งกินยาชุดแรกใกล้หมดแล้ว แต่หลังจากกินยา 2-3 วันก็ดีขี้น ไม่มีไข้เริ่มกินข้าวได้แล้วคะ

หมอบอกว่าสาเหตุเกิดจากเห็บหมา แค่เห็บตัวเดียวก็เป็นได้คะถ้าเห็นตัวนั้นมีเชื้ออยู่ เพราะว่าหมาที่บ้านเลี้ยงแค่ตัวเดียว และไม่
    ปล่อยออกไปวิ่งเล่นนอกบ้านด้วย อาบน้ำทุก 3-5 วัน เพราะฉนั้นอย่านิ่งนอนใจนะคะพาไปหาหมอเลยคะ จะได้รักษาทันตามอาการ
    เพราะโรคนี้ต้องใช้ในการรักษาต่อเนื่องคะ

ยังงัยก็ขอให้หายเร็ว ๆ นะคะ
  • ขนาดเลี้ยงตัวเดียว และไม่ปล่อยไปวิ่งนอกบ้าน ยังเป็นเลย
    ของผมพาเดินด้วย คงต้องระวังให้มาก
    ถ้าฉีด หรือ กินไอเวอเมคอยู่แล้วจะเป็นหรือเปล่าครับ
  • พยาธิในเม็ดเลือด กับ โรคหัด ถ้าดูอาการไม่ออก ตายกับตายนะคับ หมอคุณเค้ามั่นใจมั้ยคับว่า เป็น พยาธิในเม็ดเลือด คำว่า น่าจะ คุณพิจราณาเอานะคับ ติได้ ถ้า ผมคิดผิด เเต่สุดท้ายยังไงต้อง ถึงหมอคับ
  • ของผมเลี้ยงไซบีเรียน หลายตัว เป็นโรคนี้มา4ตัวแล้ว อาการขั้นต้นที่ผมเจอ เหงือกจะซีด เวลาดึงเห็บออกเลือดจะไหลไม่หยุด
    เป็นห้อเลือดดวงๆ ไม่ค่อยทางอาหาร อ่อนแรง บางทีในดวงตาก็จะมีห้อเลือด ส่วนเรื่องการรักษา ของผมหายทุกตัวนะครับ
    พยาธิเม็ดเลือด มีการรักษาทั้งกินยา และ ฉีดยา แล้วแต่ชนิดของพยาธิ ขอให้หายไวๆนะครับ เอาใจช่วยครับสู้ๆ
  • งานจะเข้าตรูซะเเล้ว ไม่ได้เป็นการสบประมาทคุณหมอนะครับ ต้องขออภัย คำพูดอาจมีความหมายออกมาไม่ไดี เเต่หวังดีคับ อยากให้มันหายไวไว เหมือนกันคับ
  • ให้กินยา 2 สัปดาห์ก็หายครับ