ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

การทำหมันสุนัขพิทบูล
  • รบกวนถามผู้รู้หน่อยครับ การทำหมันสุนัขพิทบูลจะส่งผลดีและผลเสียต่อโครงสร้างและนิสัยใจคอสุนัขอย่างไรบ้างครับ ขอบคุณ
  • ผลกับสุนัขแต่ละตัว ไม่เหมือนกันนะคะ

น้องหมาของ เจ ปัจจุบันทำหมันมาแล้ว 2 ปี
    ด้านอามรย์ ไม่เปลี่ยนแปลง ความจี้ดไม่ลดลง ซนเหมือนเดิม
    แต่ที่เพิ่มขึ้น คือขนาดตัว ก็จะอ้วนๆ บวมๆ เหมือนสุนัขทำหมันทั่วๆไป
    ต้องคอยควบคุมอาหารคะ
  • แล้วถ้าหากสุนัขที่เลี้ยงโดยไม่มีการทำหมันแต่ก็ไมได้รับการผสมพันธุ์ จะมีผลอย่างไรต่อสุนัขมั้ยครับ(ด้านร่างกาย)
  • เออเนอะ อยากรู้เหมือนกัน รอฟังด้วยคน
  • มันก็เป็นสุนัขตามปกติตามธรรมชาติของมัน เมื่อถึงฤดูผสมพันธ์ ถ้าเป็นตัวเมีย มันอาจจะดื้อตอนแถวๆวันพอดี แล้วหนีออกจากบ้าน ก็ต้องคอยควบคุมในระยะวันเหล้านั้นให้ดีๆ ถ้าเป็นตัวผู้ถ้ามันหื่นมากๆจนน่าสงสาร ใช้วิธีเดียวกับของคน สำเร็จ.... อุ้ย! เป็นเรื่องบัดสีไปหรือเปล่า
    แต่จะทำให้เขาผ่อนคลายและสงบเบาบางลงไปได้ครับ
  • ผมไม่ได้ทะลึ่งนะ แล้วใครเคยบ้างช่วยตอบทีครับ แล้วถ้าเป็นตัวเมียที่ไม่ได้รับการผสมพันธุ์ตลอดชีวิตของมัน จะส่งผลต่อสุขภาพมั้ยครับ
  • ในตัวผู้ การช่วยเขา เป็นเรื่องปกติของคนที่เข้าใจสุนัขครับ
    ในตัวเมีย แค่ขังเขาหรือดูแลเขาอย่างใกล็ชิดในช่วงไม่กี่วันนั้น ไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ และไม่มีผลต่อสุขภาพโดยทั่วไปด้วย
  • ขอบคุณครับ