ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาไม่ค่อยกิน f1 เลยครับทำไงดี
  • :006::006::002::022:ตอนแรกเอาใหม่ๆกินดีครับพอช่วงหลังๆไม่ค่อยกินจะทำไงดีครับ ตอนนี้ 4 กว่าแล้วครับพึ่งให้กินได้เดือนนึงแล้ว
    กินบ้างเป็นบางครั้ง F1 สีม่วงครับผมจะทำไงดีสงสารหมามากช่วยบอกผมทีครับ ขอบพระคุณมากครับสำหรับคำตอบ
  • สงสัยมันจะเบื่ออาหาร
  • สงสารมันก็ หาเนื้อสดๆอกไก่ลวกพอสุกให้มันสิคับ รับรองกินดีแน่พี่น้อง
  • ให้อดครับ ไม่กินก็อดไปซะมื้อนี้ และมื้อไหนกินเหลือก็ลดอาหารลงในมื้อถัดไป เลี้ยงสุนัขมาสิบกว่าปีหลากหลายพันธุ์ไม่เคยมีปัญหา หมาอดข้าวประท้วงอาหารไม่อร่อยตายครับ
  • ไม่กินก็อย่ากินครับ
    ผมจะวางให้เวลา0นาที
    10นาทีแล้วเก็บเลย
    แต่ต้องให้ตรงเวลานะครับ
  • :o001: อดอาหารนะครับ แต่ตอนเด็กๆเหมือนติดเล่นไม่ค่อยกิน ไม่ค่อยใด้ผล ตอนโตมานี่ ทำใด้ครับ ไม่กิน แกล้งยกให้เห็นๆ พอแฟนผมยกลงมาก็รีบกินเลย แต่บางครั้งมันก็หยิ่งจริงๆครับ เพราะใด้กินข้าวคลุกตับบ้าง หมูปิ้งบ้าง คือพี่สาวแกก็ใจดีอ่านะชอบ คลุกมาให้ ตอนผมไม่อยู่บ้าน ถ้าให้ติดๆกัน มันจะทำเมินอาหารเม็ดเลยทีเดียว เห็นแล้วหมันใส้โครต อยากหวดด้วยแข้งมากๆหมาห่าพวกนี้ หมาอ่ะทำใด้แต่พี่สาวผมแก้ไม่ใด้ มีช่วงนึงไปต่างจังหวัดบ่อยมากๆเกือบ 2 เดือน กับ หมากินแต่ ไก่ 5ดาวสับผสมข้าว หมามันไม่อ้วน แต่พุงป่อง กินอาหารเม็ด พุงไม่ป้องแต่อวบ เลยเน้นๆอาหารเม็ด
    ---
    ผมสังเกตุตอนรับลูกหมามาเลี้ยงใหม่ๆ มันไม่ค่อยกินอะไรช่วงแลกๆอาหารเปลี่ยนที่ แต่อีกเหตุผลผมว่าคงผมเปลี่ยนอาหารด้วยแหละ เพราะอยู่กับฟาร์มคงให้กินอาหารผสมน้ำแฉะๆมาอยู่กับผม ล่ออาหารเม็ดเพียวๆเลย หมามันก็อาจจะกินยาก เพราะมันยังไม่ถึง3-4 เดือนไม่รู้เกี่ยวหรือปล่าว เรื่องหมากินน้อยแต่เด็กไม่รู้ว่าเหมือนคนใหม เพราะเพื่อนผมที่อ้วนๆแต่เด็กโตมาก็อ้วนแต่ว่ามันสูงใหญ่กว่าผมหมดเลยในตอนโต
    ---
    แต่หมาผมตอนเด็กก็ทำแบบน้าผีแหละครับ ยัดโครงไก่สดเลย หมามันก้กินนะครับ ผสมอาหารเม็ด หรือไม่ก็ สลับกัน
  • ผสมเนื้อไก่มั่ง เนื้อวัวมั่ง ตับมั่ง โครงไก่สดมั่ง สลับๆไปก่อนหมาน้อยอ่ะ พอโตค่อยอาหารเม็ดล้วนๆ
  • ของผม ออก กำลัง 20 นาที.(พาเดินเล่น)

f1 ผสม นม นิด นึง...ไม่ เหลือ คัฟ.............
    ไฟล์แนบ
    18082010952-small.jpg 62K
  • ไม่ต้องกลุ้มใจเลยคับ คนเลี้ยงพิทบูล ต้องเคยเจอกันมาทุกคนคับ เราต้องเป็นนายมันคับ ไม่กินก้อยกคับ ดัดนิสัยมันบ้างคับ มันไม่ยอมอดตายหรอกคับ หรือไม่ก้อผสมอย่างอื่นให้ทานด้วยคับ อาหารเม็ดไม่ต้องมาก เป็นเนื้อสัตร์มากว่า มันชอบคับ
  • อาหาร มาเฟีย ต้องให้กินคู่กับเบียร์ หรือ เหล้า ครับ
  • เวลาเจ้าฮิปโปไม่ยอมกินอาหาร ระยะหลังๆวางอาหารเม็ดเฉยๆ ไม่ค่อยกินแบบเต็มเม็ดเต็มหน่วย

ช่วงบ่ายๆ ผมเลยพาเค้าวิ่งออกกำลังกายครับ หรือเล่นสนุกๆ ให้ได้ออกแรงหน่อย

พอสูญเสียพลังงานเดิมที่กินไปตอนเช้าเท่านั้นแหละ ..... รอบเย็นๆซัดเรียบเลยครับ

ไม่ทราบของท่านอื่นจะได้ผลรึเปล่า ลองดูก็ไม่เสียหายนะครับ

เพราะบางที หากผสมของอร่อยลงในอาหารเม็ดบ่อยๆ ทำให้หมาจะเรียกร้องแต่ของที่จะมาผสมโดยไม่กินอาหารเม็ดเพียวๆ

อันนี้ ของผมเองเกิดขึ้นแล้วครับ แฟนเลยสงสาร หานู่นนี่นั่นมาผสมอยู่ร่ำไป ผมเลยถามแฟนว่า หากเรากลับเกาะไปจะเอาอะไรมาผสมให้กินบ่อยๆ หุหุ .... ก็เลยต้องเลี้ยงและฝึกตามสภาพครับ คือ ใช้การออกกำลังกายให้เค้าหิว จนต้องทานสารพัดที่เราเอามาวาง

หากเป็นช่วงเวลาฝึก ผมเองถึงจะนำอาหารแปลกๆมาให้เค้าทาน หรือผสมอาหารพิเศษบางมื้อในช่วงเย็นหลังจากที่ออกกำลังกายมาเต็มเหนี่ยว
  • ตอนนี้ผมกำลังเจอ แบบท่านเจ้าของกระทู้เนี่ยแหละครับ

กินไป 2 คำเดินหนีครับ ปกติ ผมจะผสม F1 + ไข่ต้ม + เนื้อไก่ ให้ในปริมาณที่เยอะใช้ได้เลย ปกติก็กินหมด หลังๆมา 2 คำ เดินหนี

ตั้งไว้ 10 นาทีไม่กินผมเอาขึ้น ( เสียดายของมากๆ )

ตอนนี้ลดปริมาณการให้ลง เหลือแค่ หยิบมือเดียวเล็กๆ ไม่น่าจะเกิน 50 เม็ด

แล้วพาเค้าไปวิ่งไปเล่นให้เค้าเหนื่อย ราวๆ 20-40 นาทีแล้วแต่วัน

กลับมาก็ให้กินเท่านั้นแหละครับ กินหมดปุ๊บหยิบขึ้น

แล้วก็ค่อยๆเพิ่มจำนวน F1 ขึ้นทีละนิดๆ ของผมตอนนี้ก็กินหมดเกลีย้งโดยไม่ต้องมี ไข่ต้มหรือไก่หรือหมูผสม

อย่าใจอ่อนเวลาที่มันไม่กินครับ
  • เค้าทานบูลลี่แม๊ค วันละ1เม็ด อ่ะครับ ปกติ ก็ให้ เม็ดปนเนื้อสด มั้ง ปีกไก่มั้ง บางวันก็ผสม ซีซ่าครึ่งกระป๋อง ต่อมื้อ
    แต่เลือกที่จะ เขี่ยเม็ดอ่ะครับ กินแล้วถุยเม็ด ออกมา( นี้ละครับปัญหา ไมไม่ทานทั้งหมด ) หลังๆมีเม็ดไม่ทานเลย 2 วันละ

จะเกี่ยวไหมครับ ว่า อาหารเม็ด เก็บไว้นาน เกินไปซื้อมาได้เดือนครึ้งละครับ 15 โล ความหอมหรือความสดของอาหารเม็ดน้อยลง เลยไม่อยากกิน

วันนี้ลองหักดิบ 60 เม็ด เช้า ดมไม่กิน บ่ายลองป้อนไม่กิน ถุยทิ้ง จะลองแบบนี้ไปเรื่อย จนกว่าจะ ทานอ่ะครับ
    ตอนนี้ นอนหลับ สงสัยเก็บพลังงาน...วันนี้ถ้าฝนไม่ตก จะพาไปปล่อยพลังที่ พี่มุ๊ นะคร๊าบ ไม่ได้ไป นานละฝนตก
  • :020:ให้อดพร้อมกับให้ออกกำลังกายเช้าเย็นซัก 3วันค่อยเริ่มให้กินซัก1กำมือแต่กินหมดอย่าให้เพิ่ม
    ไว้เพิ่มมื้อหน้า
    ค่อยๆให้เพิ่มครั้งละนิดเดียวไม่กินทันทีที่วางจานอาหารก็เก็บเลยไม่ต้องให้กิน
    ลองสังเกตดูว่าเวลาที่เพิ่มแค่ไหนหมากินหมดถ้าไม่หมดมื้อหน้าลดอาหารลงหาจุดที่พอดีให้เจอ
    ถ้าจะให้กินอาหารอื่นอย่านำไปผสมกับอาหารเม็ดควรให้กินทีหลังที่กินอาหารเม็ดหมดแล้ว
    มันกินหมดแค่ไหนให้แค่นั้นอย่าไปยัดเยียดอย่าไปป้อนอย่าไปง้ออย่าเติมอาหารเพิ่มเมื่อมันกินหมด
    ถ้าเพิ่มให้เพิ่มมื้อถัดไป
    หมาในบอดเห็นเลี้ยงกันอ้วนฉุบอกตรงๆเสียหมาเคยเลี้ยงอ้วนฉุมาแล้วเหมือนกันยัดไก่บ้างเนื้อบ้างหมามันนอนเล่นทั้งวันเลย
    ฝึกอะไรเล่นอะไรก็ไม่ค่อยเอานอนนนนนนนนอย่างเดียววิ่งนิดก็ทำท่าจะตาย:020:
  • ฟันธง ปัญหาอยู่ที่เจ้าของโอ๋มันมากเกินไป เพราะกลัวมันจะไม่โตครับ
    ดังนั้นปัญหาไม่ได้อยู่ที่หมา แต่มันอยู่ที่คนครับ

ตั้งแต่เกิดมาจากท้องพ่อท้องแม่ ไม่เคยเห็นหมาตัวไหนยอมอดตายครับ
    ลองให้มันอดสักอาทิตย์ดูซิ ขี้คร้านจะกินเรียบ ยิ่งพาออกกำลังกายด้วย ยิ่งหิวโซ มีอะไรก็กินเรียบ

เจ้าบีเจ อยู่ศูนย์ดีวัน กลับมาก็กินยาก เพราะที่ศูนย์เขาเลี้ยงแบบผสม
    แต่อยู่กับผมไม่เกินสามวัน กลับมากินแบบปกติ หากไม่กินก็ซวยไป ผมเก็บทันที
    ซียูทูมอโฮ่ เลย เพราะผมไม่มีเวลามานั่งเอาใจ และไม่อยากวางไว้ให้นกมาคุ้ยเขี่ย ฮ่าๆๆ

อีกอย่าง เอฟวัน ผมตั้งใจทำมาเพื่อ ช่วยเพิ่มความสะดวกและความประหยัด
    ออกแบบสูตรมาเพื่อให้มันกินเพียวๆ รับรองคณค่าทางอาหารครบ ไม่ต้องห่วง
    และผมกล้าท้าพิสูจน์การเลี้ยงแบบเพียวๆ กับอาหารทุกยี่ห้อครับ

ผมจำได้วิธีฝึกหมากินอาหารเคยเขียนไว้แล้ว ลองค้นหากระทู้เก่าๆอ่านดูครับ
  • คงถึงเวลาของมันด้วยมั้ง เพราะวางไว้ตั้งนานมันไม่เห็นกินเลย อยู่ ๆ มันกินของมันเอง ยังแปลกใจเลย
    ตอนนี้เลยสบายค่ะ ไม่ต้องคิดเมนูเผื่อหมาแล้ว
  • อาหารเม็ดทำมาเพื่อ หมานุด โดยเฉพาะครับ

ง่ายๆ สะดวกสบาย ตักใส่ถ้วย จบ

คิดกันเล่นๆ ทำไมเราถึงไม่กินแต่นม กับ คอนเฟล็กซ์ และ วิตามินรวม

ผมว่า ธาตุและสารอาหารเพียบเลยนะ กากใยก็มี ไม่ต้องห่วง

ทำไมหมามันฝันหาแต่เนื้อ ตับ

ทำอาหารที่เป็นธรรมชาติให้มันได้ ถือว่าดีที่สุดแล้วครับ

แต่ถ้าไม่คิดอะไรมาก หมาก็แค่สิ่งคลายเหงาให้คน

ก็ยัดอาหารเม็ดเข้าไปเถอะครับ

แค่เรากินอาหารซ้ำสองมื้อ เรายังแทบจะไม่กินแล้ว
  • คิดกันเล่นๆ 555 ขำน้าผีข้างบนครับ แต่ผมว่ามันก็จริงอยู่ครับกินข้าวผัดทุกๆวันทุกมื้อ เอาแค่อาทิตย์เดียวพอ ไม่อยากบรรยาย(อ๊วกแตก)ละครับ คิดได้ไง ทำไมหมามันฝันหาแต่เนื้อ ตับ 555 เห็นด้วยครับ
  • ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบทุกๆคำตอบผมจะลองทำดูเจอแน่ๆไอ้หมา
    ขอบคุณมากคับ
  • ความเชื่อเรื่องอาหารสำเร็จรูป

มีคนเป็นจำนวนไม่น้อยที่เชื่อว่าการเลี้ยงด้วยอาหารสำเร็จรูป คือสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับสุนัข โดยความเชื่อนี้ถูกปลูกฝังมานานเท่าไรแล้วก็ไม่ทราบ และบรรดาผู้ประกอบการ รวมถึงโรงงานผลิตอาหารจำนวนมาก ต่างก็โหมโฆษณาชวนเชื่อเพื่อชักจูงให้เจ้าของสุนัขเชื่อในแบบนี้เสียด้วย เช่นสุนัขกินแล้วจะสุขภาพดี ช่วยสร้างภูมิคุ้มกันโรค ช่วยให้เจริญเติบโตไว ขนสวย เงางาม แต่พอใช้แล้วจริงๆไม่ได้ผลตามนั้น ก็ไม่เห็นมีใครออกมาอธิบายหรือแสดงความรับผิดชอบบ้างเลย บางแห่งถึงกับลงทุนโฆษณาเลยว่า ผลิดจากวัตถุดิบตัวเดียวกับอาหารของมนุษย์ เช่นใช้เนื้อไก่ล้วนๆ ก็คงเคยมีคนได้ยินมาแล้วบ้าง ซึ่งการอวดอ้างประเภทนี้ เรามั่นใจว่าเป้าหมายก็เพื่อสามารถที่จะตั้งราคาได้สูงกว่าความเป็นจริงอย่างแน่นอน

การบรรยายสรรพคุณสำหรับสินค้าทุกชนิดมันเป็นเรื่องปกติธรรมดา ขึ้นอยู่ที่ใครสามารถหาจุดขายออกมาได้มากกว่ากัน ส่วนใครจะเชื่อหรือไม่ก็คงต้องอยู่ที่พื้นฐานความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับกระบวนการผลิตของแต่ละคน มันคงเป็นเรื่องยากที่ใครจะยอมทุบหม้อข้าวตัวเอง ประกาศว่าอาหารของตัวเองดีน้อยกว่าอาหารที่ปรุงเองตามบ้าน

เราลองมาใช้หลักความเป็นเหตุเป็นผลดูเองอย่างง่ายๆ ท่านเคยเห็นหรือไม่ว่า มนุษย์เรามีใครบ้างที่กินแต่อาหารสำเร็จรูปเป็นประจำทุกวัน และต้องยอมรับกันว่าอาหารสำเร็จรูปที่ทำขึ้นมา ส่วนมากมีเป้าหมายเพียงเพื่อเน้นเรื่องความสะดวกสบายเป็นหลัก สามารถหาซื่อได้ง่าย มีอายุการเก็บรักษาได้นาน และก็มีไม่น้อยที่เน้นแต่เรื่องราคากับปริมาณ โดยไม่เน้นที่คุณค่าทางอาหารว่า มีครบถ้วนตามหลักโภชนาการที่ร่างกายต้องการจริงหรือไม่

เราเขียนบทความนี้ ไม่ได้ต้องการโจมตีใคร เพราะเราก็คือหนึ่งในผู้ผลิตอาหารสุนัขออกมาเพื่อจำหน่ายเช่นกัน แต่สิ่งที่เราต้องการให้เกิดผลกระทบจากบทความอันนี้ก็คือ อยากให้ผู้ใช้อาหารสุนัขมีความเข้าใจที่ถูกต้องเกี่ยวกับการเลือกใช้อาหารสำเร็จรูปมากยิ่งขึ้น และต้องการให้ผู้บริโภคทุกท่านได้รับความเป็นธรรม รวมถึงสุนัขทุกตัวและได้รับความคุ้มครองมากขึ้น เราไม่อยากเห็นบริษัทข้ามชาติรายใด เข้ามากอบโกยผลประโยชน์จากคนไทย อย่างไร้จรรยาบรรณ และเราขอต่อต้านผู้ประกอบการที่เห็นแก่ตัว พยายามปกปิดข้อมูล บิดเบือน อวดอ้างสรรพคุณจนเกินจริง โดยอาศัยความอ่อนแอของกฎหมายคุ้มครองผู้บริโภคของบ้านเรา
  • ข้อเท็จจริงที่เรารู้กันดีอยู่แล้วแต่มักมองข้าม

อาหารที่ดีคืออาหารที่ ใหม่สดสะอาด มีปริมาณสารอาหารครบถ้วนตามที่ร่างกายต้องการ และที่สำคัญต้องปราศจากสารพิษหรือสิ่งเจือปนใดๆ

ลองถามตัวคุณเองดูว่าจริงหรือไม่
    ไม่เพียงแต่อาหารสุนัข แม้แต่อาหารของมนุษย์เองที่เรากินกันอยู่ทุกวันนี้ เอาที่ราคาแพงแบบสุดๆ จากภัตตาคารหรูๆ มีใครยืนยันได้บ้างว่ามันดีกว่าจริง สะอาดจริง หรือมีใครมั่นใจว่ามันมีคุณค่าทางอาหารสูงกว่าอาหารทั่วๆไปที่มีขายอยู่ตามร้านเล็กๆริมถนน การฝากความหวังไว้กับบรรดาร้านอาหารสุดหรูราคาแพงเหล่านั้น ใครยืนยันได้ว่ามันทำมาจากวัตถุดิบชั้นยอดที่แตกต่างจากอาหารที่เราปรุงเองที่บ้าน หรือว่ามีไหม มีใครในโลกนี้ที่สามารถคิดค้นอาหารชนิดพิเศษ ที่เรากินแล้วรู้สึกได้เลยว่ามันดีกว่าจริงๆ สามารถเห็นความแตกต่างได้ในระยะเวลาอันสั้น ช่วยบอกชื่อเมนูอันนั้นมาหน่อยนะครับ

การเลี้ยงสุนัขด้วยอาหารสด มีผลดีต่อตัวสุนัขจริงๆหรือ
    แน่นอน หากเป็นสุนัขป่าที่อาศัยอยู่ตามธรรมชาติ อาหารที่สุนัขเหล่านั้นล่ามาได้ คือแหล่งอาหารชั้นยอดแหล่งเดียวที่มีอยู่ แต่พฤติกรรมเพื่อการดำรงค์ชีพของสัตว์ป่าและสัตว์เลี้ยงแตกต่างกันอย่างสิ้นเชิง สุนัขป่า เมื่อหิวต้องออกล่าเอง ได้กินบ้างไม่ได้กินบ้าง ไม่ได้กินตรงตามเวลาเหมือนกับสัตว์เลี้ยง และหลังจากที่ล่ามาได้ก็จะกินในปริมาณมาก เท่าที่ขนาดของกระเพาะจะรองรับได้ ซึ่งอาหารที่กินเข้าไป จะประกอบไปด้วย เลือด เนื้อ เครื่องใน กระดูก รวมถึงขน และสัตว์ที่ล่ามาจะไม่มีสารเคมีตกค้างอยู่ในตัว เพราะเป็นสัตว์จากธรรมชาติ หลายท่านคงสงสัยว่า สุนัขในป่าได้สารอาหารเสริม เช่นไวตามินและเกลือแร่มาจากแหล่งใดบ้าง ตามข้อสัณนิฐานเบื้องต้นจากนักชีวะวิทยา เขาได้ให้ความเห็นไว้ดังต่อไปนี้ อาหารเสริมที่สัตว์ได้รับขณะที่ดำรงค์ชีวิตตามธรรมชาติก็คือ จากเลือด เครื่องใน และเศษอาหารที่ตกค้างอยู่ในกระเพาะและลำใส้ของสัตว์ที่ล่ามาได้ บวกกับการดื่มน้ำตามแหล่งธรรมชาติ เช่นตามลำธาร ห้วย หนอง คลอง บึง ซึ่งเป็นน้ำที่ไม่ได้ผ่านการกรอง จึงมีปริมาณสารอาหารจำพวกเกลือแร่เจือปนอยู่ในนั้นเรียบร้อยแล้ว
    แต่สำหรับสัตว์เลี้ยงตามบ้าน เคยมีหลายท่านพยายาม เลี้ยงสุนัขเลียนแบบธรรมชาติ ซึ่งก็กระทำได้เพียงเรื่องเดียว ก็คือการใช้อาหารสด ซึ่งก็ได้ผลเป็นที่น่าพอใจ เพียงแต่ว่าขั้นตอนมันค่อนข้างยุ่งยากและเสียเวลา เพราะว่าอาหารสดที่ใช้เลี้ยง ต้องนำมาจากส่วนผสมหลายๆอย่าง เพื่อให้ใกล้เคียงกับอาหารที่สุนัขได้รับเองตามธรรมชาติให้มากที่สุด แต่ว่าทุกวันนี้ก็ยังไม่ใครยืนยันได้ว่า ส่วนผสมในปริมาณเท่าใด คือสูตรที่ใกล้เคียงกับสิ่งที่เขาหากินได้เองจริงๆ
  • คำถามยอดนิยม อาหารอะไรที่เหมาะกับสุนัขมากที่สุด
    และคงมีคนไม่น้อยที่ตอบว่าอาหารสำเร็จรูป เป็นคำตอบสุดท้าย

จากประสบการณ์การเลี้ยงสุนัขมากว่า 30 ปี ทั้งเลี้ยงเล่นๆเพราะที่บ้านเลี้ยง และที่ลงทุนลงแรงเลี้ยงเองแบบจริงๆจังๆ จนสามารถค้นพบคำตอบได้ด้วยตัวเองแล้วว่า โลกนี้ไม่มีอะไรที่เป็นที่สุด ทุกสิ่งทุกอย่าง มีความเป็นเหตุเป็นผลอยู่ในตัวเอง

อาหารสำเร็จรูป มีข้อดีคือความสะดวกสบาย ไม่ยุ่งยากในการเตรียมการมากนัก ยิ่งถ้าใช้ยี่ห้อที่มีชื่อเสียง อาจช่วยเพิ่มความเชื่อมั่นว่าสุนัขคงจะได้รับสารอาหารครบถ้วนอย่างแน่นอน บางคนฝากภาระอันนี้ไว้ที่ผู้ผลิตอย่างสนิทใจ ไม่เคยสนใจเลยว่าดีจริงหรือไม่ และมีไม่น้อยเลยที่อาศัยเพียงว่าเคยเห็นมาจากโฆษณา แต่ไม่เคยแม้แต่อ่านรายละเอียดในฉลากว่า เขาผลิตมาจากวัตถุดิบอะไรบ้าง จะเป็นยี่ห้ออะไรก็ได้ที่เขามั่นใจ ยิ่งเป็นอาหารนอกนำเข้ายิ่งน่าเชื่อถือ ส่วนเรื่องราคาก็เป็นปัจจัยรองที่คนมักมองข้าม

อาหารที่เราปรุงเอง ข้อดีคือความน่ากินสูง เราสามารถเลือกวัตถุดิบและวิธีการปรุงได้ตามที่เราพอใจ คุณภาพของอาหารก็ขึ้นอยู่กับวัตถุดิบที่เราใช้ ข้อเสียคือใช้เวลาและการเตรียมการค่อนข้างมากกว่าอาหารสำเร็จรูป แต่ก็อาจมีความกังวลใจบ้างว่า ปรุงเองแล้วจะได้คุณค่าทางโภชนาการครบหรือเปล่า และยิ่งกับสภาพการดำรงค์ชีวิตในปัจจุบันนี้ การปรุงอาหารให้สุนัขเอง ถือว่าเป็นภาระมากพอสมควร

ในต่างประเทศ ไม่มีข้อสงสัยอยู่แล้ว อาหารที่คนนิยมใช้มากที่สุดก็คืออาหารสำเร็จรูป เพราะเหตุผลที่ว่าหาซื้อได้ง่าย สะดวกสบายประหยัดเวลาด้วย และเมื่อเทียบกับรายได้ขั้นต่ำต่อหัวของประชากรเขาแล้วถือว่าราคาถูก พนักงานทั่วไปทำงานเพียงหนึ่งวันสามารถซื้ออาหารเลี้ยงสุนัขได้ตลอดทั้งเดือนอย่างสบาย คนที่ปรุงอาหารให้สุนัขกินเองต้องเป็นคนที่มีฐานะค่อนข้างดี หรือว่ามีเวลาเหลือเฟือจึงทำเช่นนั้นได้

แต่ว่าสำหรับบ้านเรา การใช้อาหารสำเร็จรูป ยังไม่แพร่หลายมากนัก คนเลี้ยงสุนัขโดยทั่วไป ยังนิยมปรุงอาหารให้สุนัขด้วยตัวเอง และการใช้อาหารสำเร็จรูป ยังคงมีการถือว่าเป็นสิ่งหรูหรา ฟุ่มเฟือย เกินความจำเป็น เหมาะที่จะใช้เลี้ยงสุนัขที่มีราคาแพงเท่านั้น เพราะรายได้ขั้นต่ำต่อหัวของประชากรบ้านเรา ทำงานทั้งเดือนอาจซื้ออาหารได้ไม่กี่ถุง แต่ในทางกลับกัน ด้วยเงินจำนวนเท่ากัน อาจจะสามารถซื้ออาหารเลี้ยงคนได้ทั้งครอบครัว

สรุปได้เลยว่า สำหรับผู้ที่ต้องการให้สุนัขได้รับสารอาหารอย่างครบถ้วนตามหลักโภชนาการมากที่สุด เราขอแนะนำว่าี่ท่านควรจะจัดเตรียมด้วยตัวของท่านเองจะดีที่สุด
  • เอามาจากเว็บเอฟวัน เขียนไว้นานแล้วครับ
    หากใครว่างก็อยากให้เข้าไปอ่านกันดู :005:

http://www.f1dogfood.com
  • เมื่อก่อนผมเลี้ยงตามใจมาก เสียหมาอะง่ายๆ ตามใจหมา มีงไม่กินกรูผสม

ตอนนี้อาหารเม็ดเพียวๆี้ ถ้าผมวางปุ๋บแล้วมันไม่กินผมจะเก็บเลยไม่รอ ครับ อดไป

ตอนนี้เรื่องการกินไม่มีปัญหา *ข้าวเปล่าๆมันยังกินเลยครับ ฮ่าๆ
  • อ้อว่านะ ผสมตับกับไข่ กล้วยน้ำว้าสิคะ ลูกของอ้อกินแบบนี้ เรียบไม่มีเหลือ ก่อนนอนF1 กับนม
    เรียบร้อยโรงเรียนพิทบูลเลย ที่ไม่ให้กินอาหารเม็ดเพียวๆเพราะเป็นเราก้ออยากกินของอร่อยๆ
    อ้อผิดป่าวเนี่ย แต่เลี้ยงเพราะรัก ก้อลูกอ่ะนะ
  • นมอัดเม็ดของโครงการหลวงค่ะ กิมจิชอบกิน เอ๋เลยเอามาบดค่ะ แล้วก็เทใส่ F1 กินเลียบค่ะ ไม่เหลือเลย