ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สุนัขจิตประสาท สุนัขที่ถูกเจ้าของทอดทิ้ง ควรอย่าส่งเสริมให้มีโอกาสขยายพันธ์ต่อไปอีก ถูกต้องหรือไม่
  • สุนัขจิตประสาท สุนัขที่ถูกเจ้าของทอดทิ้ง ควรอย่าส่งเสริมให้มีโอกาสขยายพันธ์ต่อไปอีก ถูกต้องหรือไม่

ตัวอย่างในเรื่องนี้ เคยประสบกับตนเองในสุนัขสายพันธ์หนึ่ง

ถูกนายหน้าคนหนึ่ง หลอกให้ไปซื้อสุนัขจิตประสาทตัวหนึ่ง ต้องเดินทางเป็นร้อยกิโล เขาหน่วงเหนี่ยวโอ้เอ้จนถึงเวลาพลบค่ำ เมื่อไปถึง จึงพบว่าเป็นแค่สุนัขกระจอกที่ถูกเจ้าของทารุณจนเป็นจิตประสาท ขี้ขลาด ขี้วิตกกังวล อาการหวาดกลัวสุดๆเวลาอยู่กับเจ้าของ หางจุกตูดจนมิด ก้มหัวเดินย่องดุ่มๆรุกรี้รุกรนอยู่ตลอดเวลาไม่หยุดนิ่ง หมดสง่าราศีเป็นที่สุด ในใจนึกโกรธคนที่พามามาก เลยกระซิบต่อว่าเขาเป็นการใหญ่ว่า พามาตั้งไกลเพื่อมาดูสุนัขแบบนี้หรือ เขาบอกว่า ต้องแอบดูตอนมันอยู่เงียบๆตัวเดียวไม่มีคนรบกวน เราจึงต้องย่องคอยแอบดูที่มุมตึกของบ้าน จึงได้เห็นตอนมันยืนยืดตัวเหยียดขาเต็มที่ตามธรรมชาติ
    โอ้ ! นี่มันนางพญาสุนัขนี่หว่า มากระซิบบอกนายหน้าที่พาไป เขาเลยบวกราคาเพิ่มอีกห้าพัน
    ตอนนั้นกำลังร้อนวิชา มั่นใจสายตาตัวเองในสุนัขตัวนี้มาก แต่อยากทราบปัญหา จึงสำรวจรอบๆบ้านเพื่อหาสาเหตุในปัญหาด้านจิตประสาทของมัน เห็นไม้เรียวหลายอันอยู่หลังกรงมัน จึงถึงบางอ้อ ที่แท้ถูกเจ้าของรังแกนี่เอง (เจ้าของเป็นเซียนสุนัขชื่อเสียงโด่งดังที่สุดของจังหวัด) ตัดสินใจซื้อกลับบ้านเลย ตอนเช้าเอามันออกมาดูใหม่ ขี้เรื้อนทั้งตัว มารู้ภายหลัง เจ้าของเคยประกาศขายถูกๆเพียงแค่หกพันบาทมาหลายเดือนแล้วเพื่อกำจัดมันให้พ้นๆไป เป็นที่รู้กันทั่ว แต่ไม่มีใครสนใจ เราโดนนายหน้าฟันเละ

สุนัขตัวนี้ หลังจากได้รับการรักษาและเยี่ยวยาจิตใจจนเป็นปกติแล้ว ต่อมามีประวัติประสพความสำเร็จอย่างมากจนเป็นที่รู้จักกันทั้งสมาคม เขาได้รับตำแหน่งชนะเลิศตัดสินโดยกรรมการชาวต่างประเทศที่เป็นกรรมการตัดสินรายการระดับชิงแชมป์โลกของสุนัขสายพันธ์นี้ในงานแข่งขันรายการประจำปีของสมาคมถึง 2 ครั้ง 2 ครา ชนะสุนัขที่ดีที่สุดของฟาร์มผู้ที่เป็นบรีดเดอร์เดิมที่บรีดเขาขึ้นมา ต่อมา ลูกของเขา ได้รับตำแหน่งหนึ่งในสุนัขยอดเยี่ยมของสมาคมสองปีซ้อน ชนะสุนัขทุกตัวในรุ่นเดียวกันทั้งประเทศไม่ว่าเป็นสุนัขนำเข้า หรือสั่งมาเพื่อเกิดในประเทศ จนไม่มีตัวสู้

ความสำเร็จในการประกวด ก็เป็นแค่เรื่องหนึ่ง แต่สิ่งหนึ่งที่เป็นข้อคิดก็คือ
    ใครที่เคยผิดพลาดในการตัดสินสุนัขตัวนี้ในอดีตที่ผ่านมาบ้าง ตั้งแต่
    1. ผู้เป็นบรีดเดอร์ของมันที่เป็นฟาร์มระดับครองถ้วยพระราชทานมาแล้ว ขายสายพันธ์มันทิ้งทั้งหมดทั้งตระกูลเพื่อไปเล่นสายใหม่ที่มีอันดับโลกสูงกว่า
    2. เซียนสุนัขระดับจังหวัดที่เลี้ยงมันเติบโตขึ้นมาจนถึงวัยสาว
    3. กรรมการอันดับหนึ่งของเมืองไทย ที่เคยตัดสินมันได้ตำแหน่งแค่ดีที่สุดในกลุ่มสุนัขเลว
    4. handler มือหนึ่งของสุนัขสายพันธ์นี้ของเมืองไทยซึ่งเป็นผู้จูงสุนัขของบรีดเดอร์เดิมของมันที่กลายมาเป็นคู่แข่งขาประจำของมันในทุกสนามแข่งขันที่เคยดูถูกดูแคลนมันก่อนที่จะเคยประกบกันลงในรายการแข่งขันตั้งแต่สนามแรกจนสนามสุดท้ายของมัน
    5. ผู้เลี้ยงสุนัขระดับเพื่อใช้ในการแข่งขันทั่วไปที่รู้จักมันมาก่อนหน้านี้

นี่เป็นตัวอย่างเรื่องความผิดพลาดในการตัดสินสุนัขตัวหนึ่ง จากบุคคลระดับเชี่ยวชาญที่สุดกลุ่มหนึ่งในสุนัขสายพันธ์หนึ่งของเมืองไทย

“สุนัขที่เป็นจิตประสาท สุนัขที่ถูกเจ้าของทอดทิ้ง” อย่าดูหมิ่นมัน
    คุณมีความรู้ในเรื่องสุนัขเพียงพอที่ใช้ในการตัดสินได้ในระดับไหน และเคยรู้จักการให้โอกาสสุนัขเหล่านี้บ้างหรือไม่เพียงใด
  • แค่คำพูดคงยืนยันอะไรไม่ได้ ของจริงต้องลงมือครับ ฟังมาเยอะ อ่านมาเยอะแล้ว
    หลายคนหลักการดี แต่ไม่เคยลงมือทำจริงๆเสียที บางคนสิ่งที่พูดกับสิ่งที่ทำก็ตรงข้าม

ผมมีตัวอย่าง หมาที่เป็นโรคจิตประสาทและขี้กลัวตัวหนึ่ง ที่ผมให้โอกาส จนวันนี้มันกลายเป็นหมาเทพ
    อดีตมันทั้งขี้กลัว ตาขาว ขี้ระแวง ไม่ไว้ใจใคร พาออกนอกบ้านก็สั่น ฉี่แตก แต่วันนี้ผมแก้ไขได้

http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=8934&page=

http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=5596&page=

http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=10717&page=

โชคดีที่ผมไม่เคยดูหมื่นหมาที่โดนทอดทิ้งและหมาที่มีปัญหาเรื่องจิตประสาท และให้โอกาสหมาทุกตัว
    เพราะมั่นใจหากเรามีความรู้ มีความเข้าใจ และมีเวลาเพียงพอ เราก็อาจจะเยียวยามันได้
    แต่ก็อยากจะถามต่อว่า ในบ้านเรา มีกี่คนที่ทำแบบนี้ได้
  • ผมเชื่อว่าเวลาและความรู้ความเข้าใจที่ให้สุนัขจะช่วยสุนัขเหล่านี้ได้
    แต่จะมีซักกี่คนที่จะสามารถทุ่มเททั้งแรงกาย แรงใจ ทุนทรัพย์ และที่สำัคัญคือ เวลาที่จะช่วยสุนัขเหล่านั้นได้
    อย่างที่ป๋ามาร์คบอก ในเมืองไทยจะมีซักกี่คนที่ทำได้และผมเื่ชื่ออีกอย่างว่ามีสุันัขไม่กี่ตัวที่จะโชคดีเหมือนตัวอย่างที่ยกมาครับ
    และการช่วยเหลือสุนัขที่เป็นจิตประสาทนั้น ส่วนตัวผมเื่ชื่อว่าต้องพิจารณาจากหลายส่วน
    ความกร้าวร้าว ดุร้าย หรืออื่น ๆ ผมไม่มั่นใจว่าจะช่วยได้ทุกตัวครับ
  • ผมอยากให้แยกแยะ ระหว่าง สุนัขที่เลี้ยงไว้เพื่อโชว์รูปลักษณะ กับ สุนัขที่ต้องใช้ชีวิตร่วมกับคนอื่น

หมาบางตัว สวยประกวดได้แชมป์มากมาย แต่ไม่ได้หมายความว่า มันเป็นหมาที่สุดยอดหรือไม่มีปัญหา
    มันอาจจะเป็นหมาที่มีปัญหามากก็ได้ การประกวดมันเน้นที่รูปร่างโครงสร้าง มันไม่ได้วัดกันที่จิตประสาท

ผมมีเพื่อนคนหนึ่ง ที่ฝึกหมาให้ยืนนิ่งด้วยไม้ช๊อตยุง เวลาประกวดยอมรับเลยว่า
    เดินสวย โพ๊สสวย ยืนนิ่ง จริงๆ แต่มันทำเพราะความกลัว ไม่ได้ทำเพราะธรรมชาติของมัน
    ผมเห็นชีวิตนอกสนามประกวดของมันแล้วสงสาร เพราะมันเป็นหมาที่หวาดระแวงตลอดเวลา

ผมไม่รู้ว่าเป้าหมายที่แท้จริงที่คุณกำลังสือออกมา คุณต้องการอะไร แค่หัวข้อที่ตั้งขึ้นมาก็ขัดแย้งกันเองแล้ว
    และโดยเฉพาะอย่างยิ่ง ในบอร์ดนี้ มีแต่หมาพิตบูล เสียเป็นส่วนใหญ่ การอยู่ร่วมกับคนได้จึงเป็นสิ่งที่สำคัญที่สุด
    สิ่งที่คุณกำลังสื่อออกมา มันหมายถึงหมาประกวดครับ คุณพูดถึงหมาที่มีปัญหาทางจิตประสาท แต่มีลักษณะสวยงาม
    จนสามารถประกวดได้แชมป์ แต่ไม่ได้พูดเลยว่า ยามปกตินอกสนามประกวด มันใช้ชีวิตอยู่ร่วมกับคนอื่นได้ไหม
    มันมีความน่ารักตรงไหน มันทำประโยชน์ในทางการใช้งานอะไรบ้าง ไม่ใช่ชื่นชมแค่ตำแหน่งที่ได้มาเพราะลักษณะท่าทางภายนอก
    โปรดแยกแยะ สนัขสำหรับการประกวด และสุนัขสำหรับครอบครัวครับ ได้โปรดอย่าทำให้คนสับสนครับ

และไม่ต้องแก้ไขข้อความที่คุณพิมพ์ไว้นะครับ เดี๋ยวคนจะหาว่าผม อคติ คอบจับผิดคุณ
  • คุณคัดลอกต้นฉบับไว้เลยซิครับ เพื่อใช้อ้างอิงเวลามีการแก้ไขในสาระที่มีนัยสำคัญ
  • เรียนพี่ PcK

ผมว่าพี่เป็นคนที่มีความรู้ความสามารถมากๆคนหนึ่ง และคงไม่ใช่เด็กๆแล้วด้วย
    พี่ต้องแยกแยะระหว่างพิตบูลกับหมาโดยทั่วไปนะครับ กระทู้นี้ผมว่ายาวอีกแน่ครับ

ผมอยากให้พี่เอาความรู้มาช่วยกันพัฒนาสังคมคนเลี้ยงพิตบูลให้ก้าวไปข้างหน้า เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบมากกว่า
    แต่สิ่งที่พี่กำลังทำ ผมว่ามันไม่ได้ทำให้พี่ดูดีขึ้นเลยครับ มันมีแต่จะทำให้คนมองพี่ในทางลบมากกว่า
    ผมพยายามเลี่ยงที่จะไม่ไปโต้ตอบกับพี่เพราะกลัวว่าจะทำให้พี่โกรธผมมากกว่านี้
    แต่ผมก็ไม่เข้าใจว่าสิ่งที่พี่กำลังทำ พี่มีเป้าหมายอะไร และต้องการอะไร
    ผมยอมรับว่า ในบอร์ดนี้ ความคิดผมอาจจะมีอิทธิพลต่อหลายๆท่าน
    แต่มันไม่ได้เกิดขึ้นมาภายในวันหรือสองวัน แต่มันถูกปลูกฝังมาเป็นสิบปีแล้วครับ

พี่อาจจะอคติกับผม จากการที่เราเคยเถียงกันในหลายๆเหตุการณ์
    จึงพยายามหาข้อมูลมาหักล้างเพื่อเอาชนะผมให้ได้ ซึ่งผมก็ไม่ว่าอะไรหรอกครับ
    แต่ไม่เข้าใจว่า การที่ผม ไม่สนับสนุนให้คนบรีดพิตบูลอย่างเสรี มันทำให้พี่อคติกับผมได้ถึงเพียงนี้
    ผมไม่อยากให้มองแค่มุมแคบๆแค่การเพาะหรือบรีดหมาขายในวันนี้ แต่ผมอยากให้มองไปถึงอีกสิบปีข้างหน้าด้วยครับ

ผมยืนยันว่าที่ผ่านไม่ได้โกรธ หรือต้องการเอาพี่มาเป็นเหยื่อในการไล่ล่าอย่างที่พี่เข้าใจ
    ประสบการณ์ยี่สิบกว่าปีกับหมาพันธ์อื่นๆ บวกกับอีกสิบกว่าปีกับหมาพิตบูล มันสอนอะไรผมเยอะครับ
    ผมโดนสอยจากเซียนมาแล้วทุกรูปแบบ หากผมหลักไม่แน่นจริง หล่นไปนานแล้วครับ
    การเถียงกันในบอร์ดนี้ ผมถือว่า ชิวๆมาก และผมเจอแบบนี้มาจนรู้สึกเฉยๆแล้วด้วย

ขออภัยที่ต้องพูดตรงๆแบบนี้นะครับ :005:
  • ประเด็นมันไม่ได้อยู่ที่ ควรส่งเสริมให้ "ขยาย" หรือ "ไม่ขยาย" หรอกครับ ท่านซีซา เอ้ย ท่าน PcK

การขยายพันธุ์มันเป็นปลายเหตุ หมาโดนทิ้งจะเอามาอึ๊บให้ออกลูกรึเปล่า ต้องถามไปก่อนครับว่า "เพื่อ?"

เคสของพี่มาร์ค เอาหมาที่เจ้าของไม่เหลียวแลมาบำรุงอย่างดี ดูแลแล้วสวยงามจนคนเลี้ยงหลายคนมองน้ำลายไหล นั่นแหละครับคือลงมือทำ แล้วต่อไป จะให้มันอึ๊บ หรือ ไม่อึ๊บ ก็สุดแล้วแต่ครับว่า "ใครอยากได้ลูกรึเปล่า?" ใครจะสนใจรับเลี้ยงสุนัข ด้วยใจจริง

ไม่ใช่มานั่งคิดว่า ขาย หรือ ไม่ขยาย .... ต้องดูว่าใครต่างหากที่มองคุณค่าหมาถูกทิ้งออก

ไม่ต้องมองถึงขนาดขยายพันธุ์หรอกครับ มองแค่ หมาถูกทิ้ง "เอาเค้าไปไว้ไหน" ก่อนจะดีกว่า อย่าเพิ่งข้ามขั้นจากเคสเดียวที่คุณไปจับมาแล้วประสบความสำเร็จ

ผมถามสิ เจ้าตัวที่พี่มาร์คเอาไปฟิตที่ D1 หากวันนี้ พี่บอกว่า จะผสม ใครจะเอา ยกมือขึ้น..... "ยกกันล้นเวป" ครับ

จุดสำคัญที่บ้านหลังนี้กำลังทำคือ "การรับผิดชอบเท่าที่กำลังตัวเองจะมี" คือ เอาของเอ็งให้รอด และ ให้ดีที่สุดเถอะครับ

รณรงค์ให้รักหมาตัวเองและรับผิดชอบกันหมาตัวเองสุดๆ เพื่อไม่ให้เกิดการ "ทอดทิ้ง" ตามมา

ไม่ใช่ ไปคิดเอาหมาที่โดนทอดทิ้งมาปรี้กันดีรึเปล่า ควรส่งเสริมรึเปล่า .....

คุณตำหนิและวิเคราะห์การตั้งกระทู้ของใครหลายคนมาเยอะ ผมขออณุญาติ ตำหนิการตั้งกระทู้ของคุณบ้างดีกว่า

เดี๋ยวมันจะเป็นการชี้นำให้ "เพาะพันธุ์กันมามั่วซั่ว สุดท้าย คนที่ไม่เข้าใจหมาก็ทอดทิ้งอีก เป็นวงจรไปเรื่อย"

มาดูแลหมาตัวเองโดยไม่ทอดทิ้งแหละ ดีสุดแล้ว

อย่าไปสนเรื่อง "ขยายพันธุ์" ซะให้มากครับ
    ไฟล์แนบ
    จรจัด1.jpg 99K
    จรจัด2.jpg 89K
    จรจัด3.jpg 115K
    จรจัด4.jpg 105K
  • อยากรู้จังเลยท่านpckอยู่ที่ไหนอยากคุยด้วย
  • สุนัขที่ประกวด กับสุนัขที่เลี้ยงเพื่อใช้ชีวิตร่วมกับคนไม่แตกต่างกันหรอกครับ
    เป้าหมายการประกวดก็เพื่อการพัฒนามาตรฐานสุนัขให้ดีขึ้นในแบบที่ปรับเข้ากับความต้องการของสังคมมนุษย์ยิ่งๆขึ้น
    กับผู้ที่มีวิธีการแปลกๆในแง่ลบในการฝึกสอนสุนัขที่ใช้ในการประกวดของเขา ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง อย่ามาเหมารวมใช้ในการตัดสินในเรื่องนี้เลยครับ
    จะสุนัขพันธ์อะไร ผมไม่ได้ให้ความสำคัญในความแตกต่างหรอกครับ
    แค่ต้องการสื่อให้ผู้เลี้ยงใช้สติในการเลี้ยงสุนัขด้วยความรู้ความเข้าใจ ด้วยจิตใจที่อ่อนโยนและเมตตาต่อเขานะครับ
    แค่ตัวอย่างแรก คุณก็หวาดระแวงตีความเป็นอย่างอื่นอีกแล้ว
    และเป็นการชี้นำให้เกิดการตั้งข้อสงสัยหรือบิดเบือนประเด็นที่เป็นสาระในการสื่อของกระทู้อีกหรือเปล่า

คุณเคยชักชวนผมให้ถกเถียงในเรื่องการเลี้ยงสุนัขด้วยเหตุด้วยผลไม่ใช่หรือครับ พอผมลบกระทู้ทิ้งเพื่อหลีกเลี่ยงความขัดแย้งที่ถูกบิดเบือนเจตนา คุณก็หาว่าผมลบข้อมูลเพื่อหลบเลี่ยงความจริงเมื่อถกเถียงกันด้วยเหตุผลแล้วสู้ไม่ได้ คราวนี้ ผมไม่หลบคุณอีก คุณก็ว่าผมมาก่อกวน มาหาเรื่องหักร้างเอาชนะคุณให้ได้ มาต่อต้านเรื่องการไม่สนับสนุนบรีดสุนัขเสรี คนเข้ามาอ่านก็เชื่อคุณ เลยไปกันใหญ่

คุณบอกว่าคุณไม่โกรธผม แล้วทำไมคุณคิดว่าผมต้องโกรธคุณด้วยละ
    คุณอย่าคิดมากเลยเถิดซิครับ

อย่างหัวข้อกระทู้ “พิทบูลควรถูกห้ามเลี้ยงหรือไม่ “ ตอนท้ายก็มีข้อสรุปที่มีหลักฐานอ้างอิงของที่มาที่ชัดเจน แต่ระหว่างการนำเสนอ สาระถูกบิดเบือนไปหมด

สำหรับในกระทู้นี้ ทีแรกเห็นคุณนำเรื่องของบีเจมาลง ผมยังรู้สึกดีใจที่คิดว่าคงคิดกับผมในแง่สร้างสรรค์ นี่ไม่ทันไร เอาอีกแล้วหรือ
    ผมไม่ได้ใส่ใจให้ความสำคัญในการตั้งกระทู้ที่ต้องการสื่อถึงเจตนาให้กระทบตัวคุณในอย่างที่คุณคิดหรอกครับ แต่ยอมรับว่า คำพูดในหลายครั้งของคุณที่ผ่านมา บางเรื่อง มีส่วนกระตุ้นให้เกิดความคิดที่อยากตั้งกระทู้ที่คิดว่าเป็นสาระที่สร้างสรรค์ที่น่าจะเป็นประโยชน์ต่อผู้อื่น คิดอย่างนี้จริงๆ ก็แล้วว่าคุณจะเชื่อหรือไม่ก็แล้วกันนะครับ
  • แล้วนี่มันสร้างสรรค์ตรงไหนวะ มีแต่จะผสมหมา
    แล้วถ้าลูกมันออกมากวนตีน หน้าด้าน น่ารำคาญเหมือนเจ้าของกระทู้คงไม่พ้นต้องยิงทิ้ง
    ไปเล่นเวปอื่นไปชิ้วชิ้ว
  • เจ้าของกระทู้แต่ละกะทู้ของมึง
    น่ารำคาญกว่าเห็บที่เกาะหมากูอีกวะ
    ไปอยู่บอร์ดหมาพุดเดิ้ลดีกว่านะ คนคงชอบเพราะเวลาพุดเดิ้ลเห่ามันก็น่ารำคาญพอๆกะมึง
  • ตรง ข้าม ผม มีผู้หญิง ท่าน หนึ่ง ชอบเก็บสุนัข และ แมวมาเลี้ยง เต็ม บ้าน ไปหมด

เวลาหามหอน ก็ไม่เป็นอันนอนกันในหมู่ บ้าน

มอนำซ้ำ ยัง ให้ มันผสม พันธ์ กัน อีก

ผม เคย คุยกับพี่เค้า ๆ บอก เค้า สงสาร หมา จรจัด มากก็เลยเก็บมาเลี้ยง

แต่ พี่เค้าไม่รุ้ รีมิท ของ ตัวเอง เลย

พวก พิท บูลหาดใหญ่ ที่มาบ้าน ผม จะรู้ดี

เคยมีคนแจ้งเจ้าหน้าที่ เทศบาล มาดูแล้ว พอผ่าน ไปสักกเดือน เอาอีก

โครตเซ็งเลย
  • คุณ pck มีปัญหากับคนเลี้ยงพิทบูลมากไหมเนี่ย หรือเคยมีประสบการ์ณอะไรกับคนเลี้ยงพิทบูลรึป่าว ต่างคนต่างอยู่เถอะครับ
  • สาระหลักในแต่ละกระทู้ไม่ได้มีเจตนาสื่อให้ผีอ่าน เพราะตระหนักได้ดีว่า คนกลุ่มหนึ่งเขียนเป็น แต่มีปัญหาในด้านการสื่อสารในการอ่าน
    จึงอาจขัดแย้งกับค่านิยมหลักๆในการใช้บอร์ดคนกลุ่มนี้
    และเคยย้ำว่า ถ้ารำคาญให้เสนอผู้ดูแลบอร์ดลบกระทู้ไปซิครับ
    ไอ้ที่พวกผีโพส์ทๆมานี่เป็นสาระหลักที่เป็นจุดยืนของบอร์ดแห่งนี้หรือครับ

ข้อความตรงไหนที่ผมสื่อถึงการให้เอามาจรจัดมาเลี้ยงหรือครับ คุณ tutie
    ผมไม่มีปัญหากับคนเลี้ยงพิทบูลสักคนเลย คุณkhunboy71เองหรือเปล่าที่อคติ คิดให้มีปัญหากับคนอื่น
  • เอา ไป ใหญ่ แล้ว ครับ pck

ผม ขอโทษ พี่ด้วย ไม่ ได้ สื่อ ถึง พี่เลย

ผม แค่ ระบาย ให้ ฟัง ครับ ว่า ณ ตอนนี้แถว บ้าน ผม ประสบ ปัญหาอย่าง งี้ ครับ พี่

เพื่อ ใครมีแนวทาง ช่วยแก้ ปัญหาส่วนนี้ ได้ บ้าง เพราะ ชาว บ้าน เค้า เดือด ร้อนมาก นอนไม่ค่อยหลับกันเลย

ก็ แค่ เห็นหัว ข้อ กะทู้ มัน เชื่อม โยง กัน ครับ พี่

ส่วน กะทุ้ ที่พี่ ตั้ง บาง กะทุ้ ผม ก็เก็บ ไว้ เพราะ มัน มีสาระ ครับ พี่

เข้า ใจคนระอย่างกันแล้วครับ :015:
  • ถ้ามันแก้ไขได้ก็ควรให้มันมีชีวิตอยู่ต่อครับ

แต่ถ้ามันเกินเยียวยาก็ให้มันหลับไปดีกว่าครับ ดีกว่าปล่อยให้มันสร้างปัญหา

PcK ดีแล้วที่แก้ปมในใจมันได้ แต่บางตัวที่มันมีข้อด้อยติดตัวมาตั้งแต่เกิดแก้ไม่ได้จะทำอย่างไรละครับ

ผมว่าทุกคนที่เลี้ยงหมาก็ไม่อยากทำให้มันหลับไปตลอดกาลหรอกครับ

ปล.เหมือนกระทู้ตั้งแย้งข้อคิดเห็นของใครบางคน ถ้าไม่ใช่แล้วบริสุทธิ์ใจก็ขอโทษด้วยครับ
  • ขอบคุณ คุณ tutie ที่เข้ามาชี้แจง และขอโทษที่เข้าใจผิด
    ผมเคยอ่านกระทู้ของคุณ ไม่อยากร่วมแสดงความเสียใจ เพราะน้ำตาไหลพรากไปด้วย

ขอบคุณ คุณ silverz ที่กลับมาเข้าใจในเจตนาของผมครับ
    สักวันนหนึ่งเมื่อสามารถทำความเข้าใจและไว้ใจซึ่งกันและกันยิ่งขึ้น คงได้มีโอกาสร่วมมือกันพัฒนาสังคมคนเลี้ยงพิตบูลด้วยกันให้ก้าวไปข้างหน้า ด้วยความรักและรับผิดชอบสมดังเจตนาของคุณ Mafia และสมาชิกในบอร์ดแห่งนี้นะครับ

สุนัขบางตัวที่จิตประสาทก้าวร้าวดุร้ายมากๆ และกัดเพราะขี้ระแวงจากที่เคยถูกทารุณกรรมมา แก้ไม่หายก็มีครับ เป็นพิทบูลยกระดับสายเลือดเป็นหลังอานที่เคยเล่าให้ฟัง ก็เลี้ยงมันอยู่อย่างนั้นเท่าที่ทำได้ดีที่สุดตามศักยภาพของเรา ไม่มีวันใช้วิธีทำให้เขาหลับตลอดไปหรอกครับ ตัวเขาเองสวยมาก ลูกเขาออกมาจิตประสาทปกติ ตัวหนึ่งเป็นมิตรมากๆ แม่พระคริส์ตจักรขอไปเลี้ยงช่วงที่มันโตเต็มที่แล้วในศูนย์ช่วยเหลือเด็กชาวเขาทางภาคเหนือ ตัวอื่นๆก็เรียบร้อยมากๆเช่นกัน
    ส่วนที่มีปัญหาข้อด้อยติดตัวมาตั้งแต่กำเนิด อยากให้ยกตัวอย่างมาให้ลองพิจารณากันดูครับ
  • ผมไม่อคติหลอก ผมคิดอะไรสงสัยอะไรก็ถามกันตรงๆแบบนี้แหละ
  • ดูเหมือนว่าคนส่วนใหญ่มีความเห็นไปในทางเดียวกันก็คือรำคาญคนหน้าด้านอย่างมึง
    จะหาคนที่หนาขนาดนี้คงยากมากแล้วทำไมต้องเดือดร้อนคนอื่นให้ลบด้วยในเมื่อถ้ามึงเอามือไปเหนี่ยวหมามึงแทนที่จะมาพิมกวนตีนในบอร์ดก็จบ
    ไปชิ้วชิ้ว
  • ขอบคุณที่อธิบาย เป็นเรื่องปกติของคนไม่รู้จักกัน อดสงสัยในพฤติกรรมของซึ่งกันและกันไม่ได้
    ก็คงต้องใช้เวลาสักระยะหนึ่งต่างศึกษากันไปนะครับ
  • นั่นซิครับคุณผีบ่ายโมงสี่สิบห้า
    ความเห็นน้ำเน่ารกบอร์ดอย่างคุณ ทำไมต้องมาก่อกวนสร้างความรำคาญเดือดร้อนให้กับผู้อื่น
    หน้าอย่างคุณเป็นอย่างไรหรือครับ
    มีปัญหาพอที่จะตั้งกระทู้ที่สร้างสรรเป็นประโยชน์ต่อผู้อื่นสักกระทู้ไหมครับ
  • เอาเพลงน่ารักๆ มาฝากครับ :015:

คิดถึง เลยแวะมาเยี่ยม เอาเพลงดีๆผ่อนคลายมาให้ฟังครับ

http://www.youtube.com/watch?v=u294dGQwZDY
  • มีแต่ยกเว้นกับคนส้นตีนอย่างมึง
  • http://www.youtube.com/watch?v=_ScAubbHJ3A&feature=related
  • ขำวะ เห็นบอกว่าเวปนี้ ต้องของจริง ของปลอมทนเสียดทานไม่ได้
    เราก็ของoriginเบิกห้าง
    แต่ผีที่ออดอ้อนเหลือเกิน คงแค่ผีตามสั่ง ทำท่าถอดใจง่ายๆ ไอ้ผีกระจอก เสียสถาบันผีหมด
  • น้าผี ผมขอเรื่องคำพูดนิดหนึ่งครับ อย่าให้ให้มันรุนแรงขนาดนี้เลย ผมลำบากใจครับ
  • ok ครับ พี่มาร์ค
    ห้างเซ็นทรัลเวิร์ดแน่แน่เพราะมีแต่ซากไม่มีอะไรเลย
  • หากล๊อกอิน ระบุตัวตนได้ ผมก็ไม่ต้องลำบากใจ ลุยกันเต็มที่เลยครับ
    หวังว่าคงเข้าใจนะครับ
  • เห็นด้วย สุนัขจิตประสาท ขี้ขลาด หวาดกลัว ไม่ควรนำมาขยายพันธุ์ โดยไม่ผ่านการรักษา แต่ก็เห็นมีคนทำกันแล้ว ยังไม่รู้ว่าถูกหรือผิด แต่สำหรับผมไม่เห็นด้วยในการนำมาขยายพันธุ์
  • ผมว่าที่ คุณ sompong ตอบมา น่าจะเป็นสิ่งที่คุณ pck ต้องการนะครับ ง่ายๆเเละสมเหตุผล เเล้วเรื่องความคิดเห็นของคนอื่น คุณต้องเปิดรับอย่างจริงใจด้วยนะคับ คุณจะยกประเด็นไหนมา ผมว่ามันไม่ใช่เรื่องสำคัญ อินเตอร์เนท ปัจุบัน มีข้อมูลเยอะมาก จริงบ้างไม่จริงบ้าง ผมเชื่อว่า คนอ่านเค้าพิจารณา เองได้ครับ จะให้ไครมาเห็นด้วย กัน ทั้งหมดนั้นคงไม่ได้ ต่างคนต่างความคิด เเละสุดท้ายก้อคือเรื่องที่มันตกผลึกเเล้ว คนเค้าถึงจะยอมรับกันได้ครับ
  • หมาที่มีอาการทางจิตประสาทแบบถาวร ทั้งที่แบบแอบแฝง หรือแสดงออกมาตลอดเวลา
    การทำให้เขาหลับไปอย่างสงบและไม่ทรมาน ผมไม่คิดว่าเป็นวิธีการที่โหดร้ายครับ

สุนัขพิตบูล มีอาการทางจิตประสาท เพราะถูกผสมพันธ์ในกลุ่มสายเลือดเดียวกันมาอย่างยาวนาน
    เป็นอันตรายมาก สุนัขประเภทนี้ยามปกติก็ไม่มีอาการอะไร เป็นสุนัขที่น่ารักเป็นมิตร
    แต่ยามที่คุ้มคลั่งลืมตัว จะอันตรายมาก เพราะเขาไม่สามารถควบคุมตัวเองได้

ผมมีประสบการณ์จริงที่เคยเล่าไปหลายครั้งแล้ว หมาบางตัวที่จี๊ดมากๆจนถึงขั้นคุ้มคลั่ง
    ยามต้องการจะออกไปกัดหมาอื่น มันหูอื้อตาลาย ไม่ฟังคำสั่งแม้แต่เจ้าของ มันจำใครไม่ได้เลย
    และมันก็หันมากัดเจ้าของที่ถือสายจูงเพียงเพื่อจะออกไปกัดกับหมาตัวอื่น
    ในสนามกัดเองก็เคยมีเหตุการณ์นี้เกิดขึ้นครับ
  • ตั้งหัวข้อแบบนี้มันจบยากนะค่ะ นานาจิตตังค่ะ ใครเลี้ยงใครก็รัก ลูกใคร ใครก็ปกป้องค่ะ ไม่มีใครยอมรับหลอกค่ะว่าหมาตัวเองไม่ปกติ
    แต่ที่จริงเขาก็แค่ขอความเห็น ก็แค่เห็นด้วย กับไม่เห็นด้วยมันก็จบ ยิ่งสาวก็ยิ่งยืดค่ะ เราจะแตกกันซะก่อนนะค่ะ
    ทุกคนมีวันเกิดหมาของตัวเอง แต่กิมจิ เอ๋ไม่รู้ว่ามันเกิดเมื่อไหร่ ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าตอนนี้อายุจริง ๆ มันคือเท่าไหร่ แต่หลังจากที่เอ๋ซื้อมา และมารู้ทีหลังว่าพิทบูลทำอะไรได้บ้าง และจะก่อความเดือนร้อนกับใครอีกหลาย ๆ คน ถ้าไม่ดูแลเอาใจใส่อย่างถูกต้อง ตอนแรก ๆ ที่ซื้อมา เอ๋สังเกตุบางทีตามันเปลี่ยนสี ปกติจะเป็นสีน้ำตาล แต่ถ้าเปลี่ยนเป็นสีดำ มันจะดุร้าย และไม่ฟังใคร เหมือนยังไม่เชื่อใจ ยังไม่คุ้นเคย ต้องพยายามทำให้มันสงบ จนตามันกลับมาเป็นสีน้ำตาลดังเดิม จึงเป็นจุดสังเกตุว่ามันจะก้าวร้าวเมื่อรู้ว่ามีอันตรายมาถึงตัว ที่ตอนแรกมันเป็นอย่างนั้นเพราะเอ๋พยายามจะบีบจมูกมัน มันรู้สึกหวาดกลัว แต่พอมันเ่ริ่มคุ้ยเคยกับเราแล้ว รู้สึกถึงความรักที่เรามีให้ แล้วพอพยายามเอามือจะบีบจมูกมัน มันจะมองหน้าเราทันที แล้วไม่ก้าวร้าว แต่สายตาที่มองมาคือเป็นมิตรเหมือนกัน ตอนนี้บีบจมูกมัน มันก็ไม่สนใจ
  • ขอบคุณ คุณsompong คุณ basake คุณ Mafia และคุณ rut_ae สำหรับคำตอบความคิดเห็นครับ

คุณsompong ใช่ที่มีรูปลงโพส์ทในกระทู้มิตติ้งเชียงใหม่หรือเปล่าครับ

เรื่องสุนัขกัดเจ้าของเมื่อตอนคลุ้มคลั่ง เป็นจิตประสาทที่ไม่ดี แต่ผมว่าเป็นจิตประสาทที่ปกติของมันที่เคยพบในสุนัขปกติของผมครับ
    แต่ถ้าเลี่ยงได้ ผมก็ไม่เอาเหมือนกันครับ เช่นเดียวกับสุนัขขี้ขลาดที่คุณ sompong ยกตัวอย่าง

อยากให้เข้าใจว่า ผมไม่ใช่เป็นคนมักง่ายในการเพาะพันธ์สุนัขนะครับ ค่อนข้างเลือกเอามากๆด้วยครับ
    อย่างตัวอย่างในหัวข้อกระทู้ที่ยกมาให้ เป็นเรื่องที่ตอนช่วงหนึ่งของชีวิต ตระเวณหาสุนัขจากทั่วประเทศ เพื่อต้องการนำไปประกวดแข่งขันให้ชนะอันดับหนึ่งให้ได้ ซึ่งจะทำอย่างนั้นได้ หมายถึงต้องศึกษาหาความรู้พื้นฐานในการเลี้ยง การเพาะขยายพันธ์ หลักการคัดพันธ์ พัฒนาพันธ์ และมาตรฐานในเรื่องสุนัข ต้องไปเรียนไปอบรมให้มีความสามารถในการเป็นกรรมการผู้ตัดสินสุนัข ต้องแม่นยำไม่แพ้หรือต้องใกล้เคียงกับกรรมการตัดสินอันดับหนึ่งด้วยนะครับ ต้องเรียนรู้เกี่ยวกับพฤติกรรมและจิตวิทยาของสุนัขและวิธีการฝึกสอนมัน ซึ่งที่พูดมาทั้งหมดไม่ใช่ว่าต้องการอวดความรู้ว่าเป็นคนเก่ง แต่เป็นเรื่องที่ใครๆก็ทำได้ ซึ่งเป็นสิ่งที่ต้องการสื่อในเจตนาที่แท้จริงของกระทู้ที่สรุปได้ว่า
    "สุนัขที่เป็นจิตประสาท หรือเป็นสุนัขที่ถูกทอดทิ้ง เราจะตัดสินมันว่าเหมาะสมในการขยายพันธ์ต่อไปอีกหรือไม่ จะต้องตัดสินจากผู้ที่มีความรู้พื้นฐานในเรื่องสุนัขที่เพียงพอ ถึงจะตัดสินมันได้ครับ

อยากให้แต่ละท่านพัฒนาความรู้ในเรื่องเหล่านี้ เพื่อให้เกิดโอกาสที่อาจร่วมมือกันพัฒนาไปในแนวทางทิศทางเดียวกันด้วยความเข้าใจกัน ถ้าเป็นไปได้นะครับ
  • มี1คำถามเคยเลี้ยงหมาพันธ์นี้ไหมถ้าเคยเล่าให้ฟังหน่อยว่ามีกี่ตัว
  • เคย และตอนนี้ก็ยังเลี้ยงอยู่ กี่ตัวไม่บอก ฮิฮิ
  • สุนัขจิตประสาท สุนัขที่ถูกเจ้าของทอดทิ้ง ควรอย่าส่งเสริมให้มีโอกาสขยายพันธ์ต่อไปอีก ถูกต้องหรือไม่

เรื่องสุนัขมีปัญหาจิตประสาท อันนี้ผมคิดว่ามันอยู่ที่ว่าเรามีความแน่ใจแค่ไหนว่าปัญหาทางจิตนี้สามารถถูกส่งต่อทางพันธุกรรม
    ถ้าผู้เป็นเจ้าของมีความมั่นใจและข้อมูลแน่นอน(ขอเน้นว่ามันใจและมีข้อมูล ไม่ใช้มีความเชื่อ)ว่าปัญหานี้จะไม่ส่งต่อไปยังลูกหลาน แบบนี้อยากจะผสมก็ผสมไปตราบใดที่สามารถดูแลรับผิดชอบได้และไม่เป็นปัญหากับสังคม แต่ถ้าไม่แน่ใจ !!!!อันนี้ผมว่า ก็ไม่เห็นมีความจำเป็นจะต้องเสี่ยง (โดยเฉพาะpitbull)หมาที่มีจิตปกติมีเยอะแยะไปพัฒนาหมาพวกนี้น่าจะมีเหตุผลกว่าโอกาศจะได้ลูกหมาที่มีปัญหาทางจิตก็น่าจะน้อยกว่า (แต่ก็ต้องอยู่ที่การเลี้ยงดูด้วย)

ส่วนหมาที่เจ้าของทิ้ง ผมว่าถูกทิ้งไม่ถูกทิ้งไม่น่าจะเป็นประเด็น ตราบใดที่หมาตัวนั้นไม่ได้มีขอบกพร่องอะไรที่จะถ่ายทอดไปให้ลูกหลาน (เช่นข้อต่อสะโพก,เนื้องอก, จิตไม่มั่นคง)แล้วคนที่นำมันมาผสมสามารถดูแลรับผิดชอบไม่ไปสร้างปัญหากับสังคม แบบนี้ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

สรุปคือถ้ามั่นใจว่าไม่เดือดร้อนหมา ไม่เดือดร้องเจ้าของ ไม่เดือดร้อนคนอื่น ไม่เดือดร้อนสังคม อยากจะทำอะไรก็ทำไปเถอะครับ
  • อยากสอบถามกลับ อ.พรชัยจังเลยว่า แล้วคุณมีความรู้เกี่ยวกับสุนัขแค่ไหนเหรอครับ เห็นเก่งแต่เรื่อง วัว กับ ควาย

การยกตัวอย่าง มันก็เพียงแค่เรื่องเดียว ยังมีปัญหาอีกนับร้อยนับหมื่นเรื่อง ไม่ได้เป็นเหมือน อ.พรชัยคิดเสมอไปหรอกนะครับ
  • อ่านไปกินเหล้าไปยาวยังกระทู้นี้ชักเมาเเล้ว เมาที่อ่านนะไม่ได้เมาที่เหล้า
    เดียวกลับมาอ่านใหม่อีกรอบคอยมาออกความคิดเห็นนะ คุณ pck
  • พิตบูล มันไม่เหมาะกับคนเลี้ยงหมาโดยทั่วๆไป เพราะมันแตกต่าง
    หากไม่เข้าใจว่าพิตบูลแตกต่างตรงไหน เลี้ยงหมาพันธ์อะไรก็ได้ไม่จำเป็นต้องพิตบูลครับ

ผมไม่อยากให้พิตบูล มีเลี้ยงโดยคนทั่วๆไป อยากสงวนไว้สำหรับคนที่ต้องการเลี้ยง เพราะ "ชอบในความเป็นพิตบูลของมัน"
    เขียนแบบนี้คงมีคนงง อะไรว่ะคือ "ความเป็นพิตบูล" ของมัน

ใครงง ???? ยกมือขึ้น เดี๋ยวจะมาอธิบายให้ครับ
  • เอ๋อยากรู้ค่ะป๋า ช่วยบอกที
  • ไม่ทราบว่าตัวเองเข้าใจถูกรึเปล่า อิอิ ขอยกมือไว้ก่อนได้มั๊ยครับ :001:

จริงๆ กระทู้นี้ คำตอบที่เป็นทางออกที่ดีที่สุดมันมีรูเดียว ก็คือ แบบที่ท่านnae1051 ตอบนั่นแหละครับ

เลี้ยงหมาดีๆ ไม่ทอดทิ้งละดีสุดจ้า
  • กะลังยุ่งมั่กๆ ใครพอรู้ช่วยตอบแทนข้อยก่อนเด้อ

เออมีแค่สองคนที่อยากรู้เองหรือ
    งั้นใช้โทรเอาดีกว่าง่ายดี ขี้เกียจพิมพ์ ฮ่าๆๆ
  • กลับไปเลี้ยงวัวของท่านดีกว่ามั้ยท่าน PCK
    ท่าน PCK รู้ตัวหรือไม่ว่าท่านป่วนยิ่งกว่าผีอีก
  • ฟังเเล้วฟังอีกทีจะเป็นไร เรื่อง พิทบูล โปรดเล่า ให้กระจ่าง ความรู้จะได้เเน่นๆ งัก งัก
  • ขอยกมืออยากรู้ด้วยอีกคน
  • ยกมือด้วยคนครับ
  • ฮ่าๆๆๆ จะหลอกถามเสียหน่อยดันมีคนหลงกลน้อยไปหน่อย :030:

ไม่มีอะไรหรอกครับ แค่อยากให้แต่ละท่านร่วมแสดงความรู้สึก ว่าพิตบูล คืออะไร มันแตกต่างจากหมาอื่นอย่างไร
    แล้วคำถาม สำหรับหัวข้อกระทู้ด้านบนก็จะมีคำตอบออกมาเองครับ

วันนี้เซียนบางคนยังแยกไม่ออก พิตบูล มันแตกต่างจากหมาอื่นอย่างไร และอะไรที่ทำให้เขาหันมาสนใจพิตบูล
    แต่บังอาจจมาวิจารณ์พิตบูล หากจะเลี้ยงแค่ถึงเวลาจับหมาปี๊กันขายลูก พาไปสนามประกวด เลี้ยงไว้เฝ้าบ้าน เฝ้าสวน เลี้ยงไว้ดูเล่น
    หากท่านต้องการเพียงแค่นั้น มันไม่มีความจำเป็นต้องเจาะจงมาเลี้ยงพิตบูลหรอกครับ เลี้ยงหมาพันธ์อะไรก็ได้
    หมาทุกพันธ์ตอบโจทย์พื้นๆเหล่านั้นได้อยู่แล้ว และปัญหาก็น้อยกว่าเยอะด้วย

พิตบูล มันหมานักสู้ มันดุ มันแข็งแรง มันกล้าหาญ มันอดทน มันกัดเก่ง มันทนความเจ็บปวดได้สูง มันชอบทำกิจกรรม ฯลฯ
    และที่สำคัญมันมีความเป็นนักฆ่าอยู่ในสายเลือดของมัน ใครเลี้ยงไม่เป็น มันอาจจะกัดเจ้าของตายได้
    ท่านลืมกันไปแล้วหรือ และสิ่งที่ผมกล่าวไปทั้งหมด มันก็คือสิ่งที่นำให้ผู้คนมาสนใจในตัวมันไม่ใช่หรือ
    เรากำลังเล่นกับความท้าทายในสิ่งที่แตกต่าง คนที่มีความคิดพื้นๆ ธรรมดาจึงไม่เหมาะเลยที่จะครอบครองหมาพันธ์นี้

อ่านที่ผมเขียนหลายๆรอบ คำถามด้านบน มันมีคำตอบอยู่ในนี้หมดแล้วครับ :005:
  • ลองช่วยกันเขียนเหตุผลดูนะครับ ว่าเราเลือกเลี้ยงพิตบูลกันเพราะอะไร

เพราะนั่นละคือความเป็นพิตบูล ที่ผมกำลังหมายถึง นั่นละคือความที่มันแตกต่างจากหมาพันธ์อื่น
    ผมมั่นใจเลยว่า คงไม่มีเหตุผลของใคร เกี่ยวข้องกับคำถามด้านบนเลยครับ

ดังนั้นคำตอบของหัวข้อกระทู้ด้านบน จึงแทบไม่มีความจำเป็นต้องรู้เลย จริงไหมครับ
  • เข้าใจครับพี่

แต่ทุกวันนี้ ความเป็นพิทบูลในแบบอ่อนโยนน่ารักเป็นสิ่งที่ผู้เลี้ยงส่วนใหญ่สัมผัสได้

เลย"อาจ" จะ "ลืม" สิ่งที่แฝงอยู่ข้างใน ...

วันนี้ผมคนนึงหละ ที่ ดันลืม และมองภาพไม่ออกว่า เนื่องจาก เราต่างเลี้ยงและดูแลหมาที่รักอย่างดีสุดๆ สอน เรียนรู้ เข้าใจ

แต่สิ่งที่พี่มาร์คย้ำเสมอคือ ใส่ใจเลี้ยงอย่าปล่อยปละละเลย อย่าประมาท อย่ามองข้ามเรื่องเล็กๆน้อยๆเพราะพิทบูลมัน "พิเศษ"

การย้ำและการเตือนสติผู้เลี้ยงด้วยกัน เป็นเรื่องที่ดีเสมอครับ เหมือนที่พี่มาร์คทำอยู่

เรื่องความน่ารัก ใครๆก็พูดกัน คนทุกคนก็รับรู้ได้ ... แต่ปัญหาและความน่ากลัวต่างหากที่เราห้ามลืม

คนเลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ ณ วันนี้ ยังคงมีน้อยกว่าประชากรหมาครับ
  • ที่เขียนแบบนี้ เพราะเชื่อว่าหลายคนลืมไปสนิทแล้ว ว่าพิตบูล มันเลี้ยงไว้กัดกัน
  • ที่ ผม เลีอก พิท เพราะ

1. ชอบสรีระ (สายกิจกรรม เท่านั้น)
    2. ความกล้าหาญ
    3. กำลัง
    4. มี อำนาจ ความหน้ากลัว แฝง อยุ่ แม้กระทั้งหมาทั่วไป ได้ สาป ก็ ถอย ไม่กล้าปะทะ
    5. ชอบเล่นกิจกรรม
    6. รู้ ว่ามัน โหด ถ้าหน้ามืด แต่ ถ้าได้รับการฝึก มาดี คอนโทน ได้ จัด ว่า เป็นสุนัข ที่
    " เพชรฆาตเงียบอันตราย " เลยที เดียว

ขอบอก ตรงๆ ทุก วันนี้ ผม สอนคำสั้ง ยุ ให้ สุนัข มี การ แสดงอำนาจไม่ผูกมิตร กับคนแปลก หรือมี เหตุการณ์
    หน้า( อาจส่วนทางกลับหลายๆท่าน)
    แต่ทั้ง นี้ ต้องคอนโทน ได้ ด้วย