ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เมื่อพิทบูลโดนงูเห่ากัด
  • CommentAuthorเอกสุ1000 CommentTime9 ชั่วโมงก่อน | August 19, 2010, 9:09 pm
    ลาก่อนซิตนี่ลูกรัก ขอให้เจ้าไปสู่สุขติ พ่อจะรักและจดจำเจ้าไปตลอดไป

CommentAuthorเอกสุ1000 CommentTime9 ชั่วโมงก่อน | August 19, 2010, 9:22 pm
    งูเห่ากัดครับ เมื่อเย็นกลับมาจากไปธุระมา เจอซากงูเห่าอยู่ในกรง แต่ซิตนี่ยังเดินได้ แต่มีน้ำลายฟูเต็มปากเลย จึงพาไปหาหมอ ไปถึงมือหมอซิตนี่ยังไม่เป็นไรมากแต่ คุณหมอไม่ยอมฉีดเซรุ่มให้ ทั้งๆที่เอาซากงูไปให้ดูด้วย สัก5นาทีได้ผมต้องบอกให้ฉีดยากันช๊อก แม่งถึงจะฉีด เซ็งที่สุดเลย หมอคนที่เคยรักษาอยู่ก็ไม่อยู่ สุดท้ายผ่านไปจะ10นาทีผมต้องขอร้องให้ฉีกเซรุมเถอะเพราะซิตนี่มันมีอาการไม่ดีเลย แม่งถึงฉีด...สุดท้ายก็นานเกินซิตนี่ก็จากไปอย่างสงบ ............................

CommentAuthorlumpotorn19 CommentTime6 ชั่วโมงก่อน | August 20, 2010, 12:19 am แก้ไข ลบถาวร
    ป้าพร โกรธหมอนะเนี่ย สงสัยไม่เคยมีประสบการณ์

และขอแสดงความอาลัยเจ้าซิดนี่ น้อย ของทั่นเอกด้วยนะคะ

CommentAuthorNewSu1ooo__ CommentTime6 ชั่วโมงก่อน | August 20, 2010, 12:22 am
    ป้าพร นอนดึกนะครับเนี่ย

พี่เอก ตอนนี้ นอนหลับไปแร้วครับ

บอกต้องกินยานอนหลับช่วย ไม่งั้น นอนไม่หลับจริงๆ

น่าสงสาร ซิดนี่ มากๆ

เพื่อนๆ ในบอร์ดที่มีประสบการณ์ พิทบูล โดนงูเห่ากัด แล้วรอด ช่วยกันโพสวิธีด้วยว่าต้องทำอะไรยังไงมั่ง
    เพราะไปหาสัตวแพทย์ บางครั้งผลลัพธ์ก็เป็นเช่นทั่นสท.เอกสุ1000

ป้าพรทราบข่าวตอนที่ซิดนี่ ถึงมือหมอ ทั่นเอกเล่าทุกขั้นตอนอึ้งเลย ทำไมหมอต้องรอดูอาการหว่า เพราะตอนอีโกลเด้นโดนงูกัด หมอมาถึงก็ฉีดยากันช็อค ยาบำรุง และเซรุ่มทันทีเลย อีโกลเด้นเลยรอด

สู้ต่อไปทั่นเอก ป้าพรขอเอาใจช่วย และเจ้าซิดนี่ น้อย มันคงภูมิใจ ที่พ่อมัน ได้ทำดีที่สุดเพื่อมัน หลับให้สบายนะซิดนี่น้อย
    ไฟล์แนบ
    sis33.jpg 58K
  • ผมละ เศร้าแทนพี่เอกเลย :002:

ลาก่อนนะ ซิตนี่
    ไฟล์แนบ
    102.JPG 101K
  • เสืยใจด้วยนะครับพี่เอกกับการจากไปของเจ้าซิตนี่
  • ขอบคุณป้าพร พี่นทีและแชมมาก และอีกหลายท่านที่รู้ข่าวแล้วโทรมาแสดงความเสียใจและบางท่านก็ส่งSMSมาแสดงความเสียใจด้วยครับ
    ***การที่ซิตนี่ตายความรู้สึกผมเหมือนคนในครอบครัวเสียไป1คนเลย แม่เช้าแม่ก็ตื่นไปตักบาทให้ซิตนี่ พรุ่งนี้ผมกับแฟนก็จะไปทำบุญให้เขานะครับ
    ไฟล์แนบ
    P1040977.JPG 75K
  • เสียใจด้วยครับ...สท
    ผมหล่ะโคตรกลัวเลยเหตุการ์ณแบบนี้ ขออย่าให้เกิดกับใครอีกเลยนะครับ
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ
  • หมอคนนี้ถ้าเป็นลูกมัน! มันจะรอดูอาการรึเปล่าวะ:o019: โมโหครับกับเรื่องที่เป็นแบบนี้ส่วนตัวไม่รู้จักกับท่าน สท แต่รักพิทมาก ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ สุนัขก็มีหัวใจรู้เจ็บรู้ปวดเหมือนกับคนเพียงแต่พูดไม่ได้เท่านั้น ขอให้หมอคนนี้โดนงูเห่ากัดบ้างจะได้รู้ว่ามันทรมานแค่ไหนคนรอบข้างเขาจะรู้สึกเสียใจแค่ใหนที่สูญเสียสิ่งที่รักมากๆไปอย่างไม่มีวันกลับ r.i.p น๊ะเจ้าซิทนี่ชาติหน้าเกิดเป็นคนนะครับ จะได้ช่วยเหลือสิ่งที่มีชีวิตร่วมโลกใบนี้กับเรา ในฐานะ..... ( มนุษย์...... ผู้ประเสริฐ ):024::024:
  • ผมว่าหมอคนนั้นไม่มีความรู้และประสบการณ์พอ
    ถามเปงแบบเนี่ยผมคงต่อยหมอไปนานแล้ว
    เสียใจด้วยนะครับ
  • สู่สุขตินะ ซิตนี่.เสียใจด้วยครับท่าน.
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

ไม่มีใครอยากให้เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นกับหมาที่ตัวเองรัก

ผ่านช่วงเวลานี้ไปให้ได้นะครับ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ
  • เสียใจด้วยครับท่าน ที่บ้านผมก็เคยเหมือนกันโดนกัดเข้าที่หัวเลยแต่ก็ยังโชคดีครับที่หมอช่วยไว้ทัน แต่ตอนนี้ผมก็ยังเสียวๆเลยกลัวมันมาอีก ...เหตุการณ์ตามนี้เลยครับ http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=10604&page=1#Item_34
  • ผมเสียใจด้วยครับคิดซะว่าเขาทำบุญร่วมกับเรามาแค่นี้เขาไปสบายแล้ว
    ส่วนไอ้หมอแม่งมันไม่น่าจะเป็นหมอเลยรอนู้นรอนี้จนหมาตายผมเคยเจอเหมือนของพี่เหมือนกันของผมตายไปสองตัวเพราะมันรอดูอาการ ไม่รู้จะดูอาการแม่มันหรือไงเอาจนตาย
    สู้ๆนะครับพี่เป็นกำลังใจให้ครับ
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ ของผมก็จากไปด้วยเหตุการณ์แบบเดียงกันกับซิตนี่แต่ยังไม่ทันถึงมือหมอก็เข้าใจถึงความรู้สึกตอนนั้นดี อย่างนี้มันต้องบอกต่อกันครับว่าร้านหมอคนนั้นอยู่ที่ไหนจะได้ไม่เข้า
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ ขอให้ซิตนี่ มีความสุขชั่วนิรันดร์
  • เสียใจด้วยนะคะ แต่คุณทำดีที่สุดแล้วค่ะ
  • เสียใจด้วยพี่
  • เสียใจด้วยครับพี่
  • สดๆร้อนๆครับเมื่อ3วันก่อน ลงกระทู้เจ้าคิงคองกับงูทางมะพร้าวอันนี้
    http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=17097&page=1#Item_14
    เมื่อวานนังปุ๊กกี้ซัดงูเห่าดอกจันขาด 3 ท่อนครับ แต่...คราวนี้มันพลาดท่าโดนกัดที่บริเวณเหนือคิ้วขวาครับ
    ตอนบ่ายโมง มันเห่าแปลกๆเลยปล่อยออกไป เจอทันทีครับในพุ่มไม้มันกัดแล้วสบัด
    พอผมเห็นแล้วว่าเป็นงูเห่า เลยพยามสั่งให้มันหยุด แต่มันไม่หยุด ปากมัดกัดแล้วใช้เท้าเหยียบดืงจนขาด 3 ท่อน
    ผมจับมันมัดแล้วตรวจดู งานเข้าครับมันมีเลือดออกที่รอยเขี้ยว2เขี้ยว แล้วบวมตุ๋ยทันที
    แต่มันยังดูดี ปกติทุกอย่าง เกือบจะไม่พาไปหาหมอแล้ว
    แต่กันพลาดไปหาหมอดีกว่า ไปถึงรพ.สัตว์(เอกชน) หมอตรวจดูอาการบอกว่า สงสัยมันจะได้รับพิษน้อย
    เออจริงครับงูเห่าตัวไม่ใหญ่มาก(ผมเสริมให้หมอฟัง) หมอฉีดยาแก้ปวด+อักเสบ และให้ยาเม็ดกลับมากิน

กลับถึงบ้านบ่าย3 ปุ้กกี้ก็ยังดูดีอยู่ แต่มัดไว้ดีกว่า
    พอ2ทุ่ม ไปดู เอาแล้วครับ อ้วกกองใหญ่เลย ขาเริ่มสั่น เดินปัดไปมา นำลายไหลยืด ปากอ้าค้าง ลิ้นห้อย
    หายใจรวยริน สักพักเริ่มเดินไม่ได้ ขาไม่มีแรง(มันพยามเดิน)อาการมันคล้ายสุนัขโดนยาเบื่อครับ
    ตอนนั้นคิดอะไรไม่ออก รพ.สัตว์ก็ปิดแล้ว(อีกอย่างหมอเคยบอกที่นี่ไม่มีเซรุ่มต้องไปซื้อที่รพ.)

นึกขึ้นได้ สมุนไพรไทยครับเคยได้ยินในเวปคุยกันเรื่องว่านรางจืด เลยไปซื้อมาปลูกไว้
    รีบเอาไบมาโครก แล้วครั้นเอานำกรอกเข้าไป

ใช้ได้ครับผ่านช่วงนาทีเป็นนาทีตายไปได้ 4ทุ่ม หายใจเริ่มปกติ แต่ยังเดินปัดๆ เรียกชื่อยังกระดิกหางได้
    มันนอนหมดแรงแล้วหลับไป

ตอนเช้าตื่นมารีบลุกไปดูว่ายัง อยู่ดีหรือเปล่า มันลุกขึ้นแล้วเดินมาหา แต่เดินได้สักพักก็เป๋อีก เริ่มอ้วกอีกรอบ
    อาการเหมือนเมื่อคืนเลย แต่เบากว่าหน่อย

ไปหาหมออีกรอบดีกว่า ไปถึงเล่าอาการให้ฟัง หมอรีบเขียนข้อความร้องขอ เพื่อซื้อเซรุ่มงูเห่าจากรพ.เอกชนแห่งหนึ่ง
    แล้วให้เราไปซื้อ หมอบอกคงไม่ถึงพันหลอก ผมไปถึงรพ.เอกชนเขาบอกว่าไม่มี ต้องไปอีกแห่งหนึ่ง

ไปรพ.เอกชนที่2 ถึงจะได้ จ่ายค่าเซรุ่มไป 2100 บาท รีบเอากลับมาให้หมอฉีด แล้วให้นำเกลือ หมอบอกคราวนี้ต้องนอนรพ.ดูอาการนะ

เช้านี้ไปรับนังปุ๊กกี๊กลับอาการดูดีขึ้น วิ่งได้ กินอารหารได้นิดหน่อย
    ค่าใช้จ่าย รอบแรก 570
    ค่าเซรุ่ม 2100
    รอบสอง 1275
    ไว้คราวหน้าจะเอารูปงูเห่าตัวนั้นมาให้ดู ตอนกัดเห็นว่าเป็นงูเห่าเลยไม่ได้ถ่าย(เป็นห่วงหมา) กลับมาถ่ายงูตอนกลับจากรพ.

นังปุ๊กกี๊
    ไฟล์แนบ
    cs0Vcq089565-02.jpg 34K
  • :002: เศร้าจัง ผ่านช่วงเวลานี้ไปให้ได้นะคะ เป็นกำลังให้คะ :062::062:
  • ** เสียใจด้วยคร๊าบๆๆ สท.เอก..................**

:m009::m009::m009::m009::m009:
  • ขอบคุณ ป้าพรที่นำข่าวมาแจ้ง และขอแสดงความเสียใจต่อคุณ เอกสุ1000 ด้วยครับ
    เมื่อเดือนที่แล้ว “คนเลี้ยงพิทบูลถูกงูกัด” ระหว่างรอดูอาการของตนเองอยู่ที่บ้าน ได้ศึกษาเกี่ยวกับเรื่องอาการของการถูกงูพิษกัด และแนวทางวิธีในการรักษา
    ลิงค์ที่แนบมานี้ คิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์และช่วยให้สามารถทำความเข้าใจกับแนวทางวิธีการรักษาของแพทย์ที่ปฏิบัติหน้าที่ได้ดีขึ้น

การที่งูกัดแต่ละครั้งจะมีการปล่อยพิษในปริมาณที่ไม่เท่ากัน เพราะการปล่อยพิษอยู่ภายใต้อำนาจจิตใจ (voluntary control) จึงไม่สามารถทราบถึงปริมาณพิษที่อยู่ในกระแสเลือดได้ การใช้เซรุ่มจึงไม่มีจำนวน dose ที่แน่นอน ยิ่งไปกว่านั้น สัตว์แต่ละชนิดมีความต้านทานต่อพิษงูที่ไม่เท่ากัน หรือ natural resistance ไม่เท่ากันนั่นเอง ยิ่งทำให้การใช้เซรุ่มในสัตว์ชนิดต่างๆ มีความแตกต่างกันออกไปอีก ยกตัวอย่างเช่น การโดนงูเห่ากัดในมนุษย์จะแนะนำให้เริ่มใช้เซรุ่ม 5-10 vial ในครั้งแรก แต่ในสุนัขให้ใช้เพียง 1-2 vial เท่านั้นครับ
    ประเด็นถัดมาก็คือ จากการที่เราไม่สามารถรู้ถึงปริมาณ free form ของพิษในกระแสเลือดได้นั้น จึงทำให้มีความเป็นไปได้ว่า แม้จะให้เซรุ่มแล้ว สัตว์ก็จะยังคงแสดงอาการต่อไป และอาจรุนแรงจนถึงอัมพาตและหยุดหายใจได้ จึงต้องเตรียมพร้อมสำหรับการทำ symptomatic treatment เสมอ และการให้เซรุ่มไม่สามารถแก้ไขอาการอัมพาตที่เกิดขึ้นแล้วได้ เนื่องจากเซรุ่มจะไม่สามารถเข้าไป neutralized พิษที่จับเข้ากับ receptor แล้ว แต่เซรุ่มจะช่วยเข้าไปจับกับ free form ที่หลงเหลืออยู่ ทำให้สามารถ recovery ได้เร็วขึ้น ส่วนพิษที่จับกับ receptor ไปแล้วนั้น จะหลุดออกมาเองในระยะเวลาหนึ่ง แต่ก็มีในบางกรณีที่การให้เซรุ่มนั้นมากพอที่จะจับกับพิษจนหมดจนสัตว์ไม่แสดงอาการต่อไป
    โดยสรุปการใช้เซรุ่มแก้พิษงู จึงยังไม่มีหลักการที่ตายตัว ทั้งในทางการแพทย์ และสัตวแพทย์ จึงต้องมีการใช่ควบคู่กับการทำ symptomatic treatment เสมอ และสัตว์จำเป็นต้องได้รับการดูแลอย่างใกล้ชิด จนกว่าจะหายเป็นปกตินั่นเอง
    http://zoowildlifevet.com/?p=30

อย่าไปโกรธหมอเลยครับ
  • เสียใจด้วยครับ
  • อยากร่วมแสดงความเห็น แต่ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย ขออ่านอย่างเดียวดีกว่า

เสียใจด้วยครับทั่นกำนัล
  • ก่อนอื่น ขอบ บอกว่า เซ็ง หมอ มาก ครับพี่ เอก ทำไม ทำไม ๆๆ ... ถึงต้องรอ ๆ อะไร

ผม เพิ่งผ่าน วิกฤติ นี้มาเหมือน กันครับ เข้าใจ ว่า จะหลอน เรา ไป นาน เหมือนกัน.......

แต่ พี่ ต้อง ยอม รับ และ ปรับตัว อยู่ ให้ ได้ โดย ไม่มี มัน นะครับ พี่เอก..........

ขอเป็นกำลังให้ ครับ ........ สู่ สุคติ . ซิตนี่ .......

จาก ตี้ pitbull Hatyai
  • เสียใจด้วยครับ :024:
  • ขอแสองความเสียจัยด้วยครับ
    ไฟล์แนบ
    IMG_0983.jpg3.jpg 7K
  • ลูกชายทีบ้านครับ
    ไฟล์แนบ
    IMG_0989.jpg3.jpg 114K
  • ล่าก่อน ซิดนี่:022::022::022:
    ไฟล์แนบ
    0034.jpg 50K
  • เสียใจด้วยนะค่ะ
  • คู่กัดกันจริงๆครับ พิทบูลกับงูเห่าเนี่ย
    เสียใจด้วยนะครับ......:o042:
  • เสียใจด้วยครับท่าน สท. :m049:
  • เสียใจด้วยครับ ....
  • เสียใจด้วยครับ สู้ต่อไปครับ
    ไฟล์แนบ
    โลโก้พิทปทุม20.jpg 16K
  • ผมขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
  • ผมขอขอบคุณทุกท่านมากนะครับ
  • เสียจัยด้วยจิงๆครับ
  • ขอร่วมแสดงความเสียใจด้วยครับท่าน เหตุการณืแบบนี้ไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้นกับหมาตัวเองครับ แต่ถ้ามันเกิดขึ้นมาแล้วก็ต้องทำใจครับท่าน
  • ร่วมแสดงความเสียใจด้วยครับ ไม่อยากให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้เลยครับ แต่ยังไงก็ต้องก้าวไปข้างหน้าต่อไปครับ
  • :004::020:ขอแสดงความเสียใจกับคุณเอกด้วยครับ:004:
  • เสียใจด้วยครับ แต่ผมไม่รับรักษาพิทบูลแน่นอน กลัวโตนเจ้าของหมาชกเอา ไม่เสี่ยงดีกว่า
  • เสียใจด้วยครับคุณพี่เอก :020::020::020::020:
  • เศร้ามาก
    แบบนี้ น่า เรียกว่า สั ต ว แพทย์ ดีกว่า หมอรักษาสัตว์
    2 มาตราฐานชัดๆ แล้วไม่รับผิดชอบ ไม่ใช้ของรักชองตัวเองคงไม่รู้
  • เสียใจด้วยค่ะ..นี่ก็กลัวๆพี่น้องของเจ้าพวกนี้อยู่
    ไฟล์แนบ
    Image(417).jpg 67K
  • ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับวันก่อนคนงานเห็นมันเลื้อยเข้ามาในบ้านขนาดใหญ่มากหมาเห่ากันลั่นโชคดีผมขังหมาไว้พอผมกลับมาก็หาดูในบ้านและโกดังก็ไม่เจอนึกแล้วยังเสียวสันหลังเลย ฝากเพื่อนระวังด้วยช่วงนี้ฝนตกพวกสัตว์มีพิษแมลงมีพิษมันจะหนีน้ำมาหลบในบ้านเรานะครับ:m051::m051::m051:
  • ผมขอขอบคุณทุกท่านมากนะครับ