ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สุนัขจิตประสาท สุนัขที่ถูกเจ้าของทอดทิ้ง ควรอย่าส่งเสริมให้มีโอกาสขยายพันธ์ต่อไปอีก ถูกต้องหรือไม่
  • อีกหนึ่งเหตุผลส่วนตัว***ที่ได้เลี้ยงพิตบูล***คือ

1.ได้รู้ความจริงว่า พิตบูล มันไม่ได้กัดคนไปทั่ว อย่างที่หลายคนเข้าใจ

2.ได้รู้ความจริงว่า พิตบูล มันแรงแยอะ สามารถฝึกลากรถหนักๆ ได้อย่างเหลือเชื่อ

3.ได้รู้ความจริงว่า พิตบูล มันรักเจ้านาย ขี้อ้อน ไม่น้อยกว่าหมาพันธุ์ในโลก

และอีกหลายเหตุผลที่รอให้อีกหลายคนมาร่วมแสดงความเข้า:062:
  • ข้อดีของพิทบูล
    1. ทำให้คนที่จะมาหาเรื่องเรา คิดให้ดีว่าคุ้มกันรึเปล่าที่จะหาเรื่องกับเรา แค่มันแสยะยิ้ม เขาก็ไม่รู้ว่ามันคิดอะไร
    2. มันชอบเล่น ชอบกิจกรรม
    3. มันฉลาด แสนรู้

เบื่อพวกไม่ได้เลี้ยงแล้วชอบถามว่ามันกัดรึเปล่า โครตรำคาญเลย เจอทำถามนี้ทีไร ปี๊ดทุกที สงสัยกรรมพันธุ์พิทบูลมันรามมาถึงคนเลี้ยงด้วยมั้ง เลยต้องตอบไปว่า ที่ถามเนี่ย คนที่ถามมีเ่จตนาอะไรเหรอ ถึงถามแบบนี้ คุณคิดมิดีมิร้ายฉันอยู่รึเปล่า ถึงต้องกลัวมันกัด ถ้าไม่ได้คิดต่างคนต่างอยู่ แล้วอยู่ ๆ มันจะอยากได้เลือดมึงไปทำหอกอะไรมิทราบ
  • ใจเย็นๆค๊าบ คุณเอ๋ :015:

จริงๆ ไม่ว่าใครมาถาม หรือหากผมไม่เคยเลี้ยงพิทบูลไปเจอคนจูงมาก็เถอะ

เราคนนอกเห็น ทุกคนคิดว่ามัน "กัด" ทั้งนั้นแหละ ต่อให้หมาเราจะกระดิกหางส่ายตูดซักเท่าไร หากผมไม่ได้เลี้ยงพิทบูลมาก่อน จะเอามือไปลูบหัว คงต้องถามเจ้าของ หรือ คิดแล้วคิดอีกเสียก่อนหละครับ อิอิ

ในภาวะคนนอกหรือคนที่ไม่ได้เลี้ยงที่มองพิทบูล ร้อยละเก้าสิบ คิดว่าพิทบูล "ดุร้าย" ทั้งนั้นหละครับ

ในฐานะที่คุณเอ๋เป็นหญิง หากหมาเราไม่กัดก็จริง ถ้าเราไม่ชอบใคร ให้วางฟอร์มไว้ครับ เฉยๆไว้ หากเค้าถามว่ากัดรึเปล่า

ไม่ชอบหน้า ตอบไปเลยครับว่า "ไม่แน่" 555 กลัวมันไม่กัดเฉยๆ แต่กลัวมันงับไม่ปล่อยเลย .... งิงิ

หากคนที่คุ้นเคยกับเรา สนิทกับเรา เค้าจะทราบเองครับว่า น้องหมาเป็นมิตรแค่ไหน เน๊อะ

แต่การบ้านของเจ้าของคือ ต้องสังเกตุพฤติกรรมของสุนัขเราบ่อยๆว่า มีอาการอย่างไรเวลาเจอคนนั้น คนนู้น คนนี้

มันไม่ดีแน่ๆ หากเจ้าลูกเราเกิดชงกับใครซักคนโดยที่เราไม่ได้สังเกตุ ..... ฮ่า

อาจไม่ใช่เรื่องรุนแรง แต่คิดไว้ ไม่เสียหายครับ

แต่ที่แน่ๆ หลานผมคนนึงละ อะไรที่ไม่เคยทำร้ายคน จะทำร้ายหลานผมคนนี้ก่อนเลย ในสัตว์แทบทุกชนิด หมา ปลา แมว มันโดนหมด ฮ่า ฮ่า แบบนี้เค้าเรียก ไม่ถูกโฉลกกับสัตว์เลยจริงๆ

ขออภัยคับคุณเอ๋ หากตอบผิดไปบ้าง
  • ไม่ผิดหรอกค่ะ แต่ถามบ่อย เจอทุกวัน ถามทุกวัน
    เลยซักมีน้ำโห พอกลับบ้านก็ระบายให้แม่ฟังทุกวัน มันจะถามทำไม บางคนเจอมันตั้งแต่เล็ก เธอทักมัน ลูบหัวมัน นาน ๆ เจอกันที คนอื่นเตือนระวังมันกัด เธอคนนั้น ยังตอกใส่หน้าแทนเลย ว่ามันสุภาพจะตาย
    แต่ไอ้นี่ดิ รู้สึกแปลก ๆ ตั้งแต่เจอครั้งแรกที่ถาม ตอนมัน 7 เดือน ว่าถ้ามายืนใกล้ ๆ เจ้าของมันกัดเปล่า ตอนนี้เจอหน้ามันแทบทุกวัน แม่งก็ยังถามปัญหาควาย ๆ เหมือนเดิม ตอนนี้มันขวบ 1 ละ คงเพราะคุกคลีอยู่กับสิ่งที่ฉลาดอย่างพิทบูล พอเจอปัญหาอะไรที่มันนะ ก็เลยรู้สึกว่าแม่งโง่กว่าหมาเราอีก
  • อันนี้ออกแนว แซวสาวแล้วกระมังครับคุณเอ๋ :015:
  • หายไปไหน ไอ้ PCK

http://www.youtube.com/watch?v=Fs2sAKp7RCU&feature=related
  • :063:

อยากรู้จังว่าถ้า คุณ Kevin ไม่ยืนอยู่ หมาจะเป็นแบบไหน ?
  • rut_ae ขอตอบหน่อย ครับ

ผม เห้นด้วยกลับเหตุ ผล ของท่าน elephantjoe ครับ

แถวที่บ้าน ก็ถาม ครับ ผม ตอบว่า กัด แน่ ถ้าคนแปลก หน้าเข้ามาที่ บ้าน แต่ถ้า มาข้างนอก ไม่เป็นไร

แล้วผม บอก อีก อย่าง ว่า " ถ้า ผม ยุ หรือ ถูกททำร้าย โนกัด แน่นอน " ออก แนว ขู่ ไว้บ้าง

เพราะ บ้าง ครั้ง โจร หรือ ใครที่ คิด ร้าย ขโมย ได้ ไม่กล้า 55+

เพราะ บ้าน ผม กำแพง มันปีนกันได้ ...........
  • เลี้ยงเพราะอยากครับ แค่นี้พอไหมพี่มาร์ค 5 5 5

คนเราอยากทำอะไรก็ทำไปเถอะครับ ขอแค่อย่าไปเบียดเบียนหรือทำความลำบากให้ใครก็พอครับ

คนเราจะทำอะไรมันไม่จำเป็นต้องมีเหตุผลตลอดหรอกครับ เเค่อยากก็เกินพอแล้วครับ

จะหนึ่งตัวหรือร้อยตัวถ้าคุณคิดว่าดูแลได้ก็เลี้ยงไปเถอะครับ

คนบางคนไม่ดูกำลังตัวเอง สักแต่หามาเเต่ดูเเลไม่ไหวเเล้วปล่อยทิ้งนี่พวกนี้ผมรังเกียจที่สุดครับ
    ไฟล์แนบ
    962.jpg 81K
  • สำหรับยีน พี่หนับหนุนให้เลี้ยงเยอะๆเลยไอ้น้อง คงไม่เดือดร้อนใคร ต่อไปเวลาจะหาหมาพี่ไม่ต้องนำเข้าเองด้วย ฮ่าๆๆๆ

คุณเอ๋ ผมส่าเขาพยายามหาเรื่องมาคุยด้วยมากกว่ามั้ง ยุหมากัดเลย
  • ขอบคุณค่ะคุณ Tutie แล้วเอ๋จะนำไปใช้ดูค่ะ
  • ผม ชื่อ ตี้ คับ เอ๋

ยินดีที่จัก ครับ ว่าง ๆ เข้า มาทัก ทาย ได้ ที่ ห้อง หาดใหญ่ เลยครับ

แล้วไม่ทราบว่า คุณอยู่ จังหวัด ไหน ครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC02175[1]2.jpg 52K
  • ยีนส์มีลูกบิซอยู่ตัวสนไหม ตัวนี้ตัวเมียว่ะ แสนเดียวถึงไทย
    ไฟล์แนบ
    Biz female.jpg 76K
  • Companion dog
    From Wikipedia
    Companion dog usually describes a dog that does not work, providing only companionship as a pet, rather than usefulness by doing specific tasks. Any dog can be a companion dog
    Pitbull is one of the Companion Dog Breed List.
    http://www.alldogsrhere.com/companiondog.php

สุนัขที่เลี้ยงไว้เป็นเพื่อน มักหมายถึงสุนัขที่ไม่ได้เลี้ยงเอาไว้ใช้งาน เลี้ยงไว้เพื่อเพียงแค่เป็นเพื่อนในลักษณะของสัตว์เลี้ยงในที่พักอาศัย มากกว่าความเป็นประโยชน์ในการใช้งานเจาะจงเฉพาะอย่าง สุนัขพันธ์ไหนๆก็สามารถเป็นสุนัขที่เลี้ยงไว้เป็นเพื่อนได้ พิทบูลเป็นหนึ่งในรายชื่อสายพันธ์สุนัขเหล่านั้น

สำหรับผม พิทบูล ก็คือสุนัขสายพันธ์หนึ่งที่เลี้ยงเอาไว้เป็นแค่สหายเป็นหลักเท่านั้น
    เลือกเลี้ยงพิท ก็เพราะเป็นสุนัขที่ล้นตลาด ราคาถูก หาซื้อง่ายกว่าพันธ์อื่นๆที่ลักษณะใกล้เคียงกัน
  • ผมชอบนะคำตอบตรงๆแบบนี้ ถึงมันจะเชิงประชดนิดๆ ก็ตาม
    เพราะอย่างน้อยผมก็ได้รู้ว่า ใครคิดกันแบบไหน วุฒิภาวะเป็นอย่างไร
    และเราควรให้ความสำคัญกับความคิดเห็นเขามากน้อยแค่ไหน ฮิฮิ :030:
  • PcK ติดบ่วง น้ามาร์ค แล้ว คำตอบคุณมันบ่งบอกว่า คุณยังไม่เข้าใจใน พิทบูล เลย ที่คุณรู้มามันแค่เปลือกของพิทแค่นั้นเอง ของอย่างนี้ต้องใช้ระยะเวลานะครับ แล้วจะเข้ัาถึง แก่นแท้ของความตายที่เกาะติด สุนัขสารพัดประโยชน์หรือตัวผลาญเนื้อ อ๊ะ อย่างง อย่างง หายใจเข้าลึกๆ แล้วลองพิจารณาดูแล้วคุณจะรู้ว่ามันแตกต่างกับหมาอื่นที่คุณเคยเลี้ยงมาถ้าคุณเลี้ยงมันด้วยความรักและรับผิดชอบ มากกว่าหมาอื่นๆ ด้วยความเคารพ
  • คุณตี๋ค่ะ ขอโทษทีที่บ้านมีคอมนะ แต่เสาร์-อาทิตย์ชอบดูหนัง กับอยู่กับกิมจิมากกว่า
    เอ๋เป็นคนกรุงเทพฯค่ะ อยู่แถวเจริญนคร อาทิตย์นี้ยังไม่ได้พากิมจิออกไปนอกบ้านเลย มันเลยเอาสายจูงมา จะพาตัวเองออกไปนอกบ้าน แต่ฝนมันตก พื้นแฉะค่ะ ไม่ได้กลัวมันสกปรกหรอกค่ะ แต่เอ๋ซุ่มซ่าม กลัวหกล้มค่ะ 5555 ที่สำคัญวันก่อนเจอลูกบอลแถวที่พามันออกไปเล่น แต่มันดันตกไปตรงไม้ผู ๆ ที่เขาพาดไว้ แค่ให้เห็นว่าข้างล่างมันเป็นท่อ ก็เลยกลัวมันจะตกท่อ ให้มันรอ แต่มันดันเอาสายจูงพันเท้าเราแล้วดึง มันเลยฟองที่ข้อเท้า เลยเป็นการทำโทษมันที่ทำเราเจ็บค่ะ มันก็มาเลียให้ แต่ยังงอนมันอยู่
  • กระทู้จะตกหน้าแล้ว ถือโอกาสสรุปซะหน่อย
    ลองศึกษาเรื่องcompanion dog (สุนัขที่เป็นเพื่อนคู่กาย) ดูนะครับ ว่ามีความหมายต่อวิถีการดำเนินชีวิตของคนเลี้ยงสุนัขโดยทั่วไปอย่างไร และมีสำคัญมากเพียงไร ทำไมต้องมีศูนย์ฝึกสุนัขในกลุ่มนี้ และยังมีการจัดรายการแข่งขันที่อยู่ในโปรแกรมของสมาคมต่างๆ และทำไมผู้เลี้ยงสุนัขหลายกลุ่มให้ความเห็นว่า พิทบูล ก็เป็นหนึ่งในสายพันธ์สุนัขที่เป็นcompanion dog ที่ดีที่สุดสายพันธ์หนึ่ง

ต้องขออภัยที่คอยแต่คัดลอกยกตัวอย่างที่โน่นที่นี่มาใช้เป็นเหตุผลอ้างอิงให้ดูน่ารำคาญเสมอๆ เพราะเคยชินแต่การยอมรับข้อสรุปที่ได้จากการศึกษาในแบบต้องใช้ข้อมูลที่มากพอและมีผลสรุปในแบบเดียวกันออกมาซ้ำๆกันทำนองที่เขาเรียกว่าข้อสรุปกรณีศึกษาเชิงวิจัย ก็เลยหลีกเลี่ยงการยกตัวอย่างที่เป็นเรื่องราวของตนเองให้มากที่สุด ก็มีแต่เพียงกระทู้นี้กระทู้เดียวหรอกมั้งที่ยกตัวอย่างของตนเองอย่างชัดเจนออกมาบ้างหลังจากที่ได้ศึกษาข้อมูลที่เป็นพฤติกกรรมของผู้อื่นจนได้ข้อมูลที่มากพอที่พอจะมั่นใจได้ว่าเป็นข้อสรุปในลัษณะเดียวกัน และส่วนหนึ่งที่นำมาซึ่งได้ข้อสรุปนี้ ก็มาจากตัวอย่างข้อมูลที่เป็นประโยชน์อย่างมากๆจากตัวอย่างกรณีศึกษาในเวปบอร์ดแห่งนี้ด้วย อย่างไรก็ตาม ข้อสรุปที่ได้นี้ ไม่ได้ต้องการชักจูงให้ใครเชื่อว่าเป็นแบบอย่างวิธีการคิดที่ดีที่สุด เชื่อถือได้มากที่สุด หรือประชดใคร มันอยู่ที่ว่าคนที่เข้ามาศึกษาคนนั้นจะเอาข้อมูลที่เป็นข้อสรุปที่ได้จากกรณีศึกษาด้วยวิธีการนี้เอาไปใช้ประโยชน์อย่างไร
    คนเรามีวิธีในการเรียนรู้ในเรื่องราวต่างๆแตกต่างกัน ข้อสรุปในเรื่องๆหนึ่งที่ได้จึงมีความแตกต่าง และเป็นคนละเรื่องกับความต้องการสร้างความขัดแย้ง
    ลองศึกษาเรื่องหลักวิธีการเรียนรู้ของมนุษย์ดูบ้างนะครับ เผื่อบางที่จะได้ปลดปล่อยตนเองให้หลุดพ้นจากการถูกกักขังตนเองในแบบวิธีการเรียนรู้ในแบบเดิมๆได้บ้าง
  • ตำราเล่มแรกไม่ได้มีในโลก มันเกิดจากการรวบรวบข้อมูลจากประสบการณ์ จากการสังเกต การทดลอง แล้วเขียนขึ้นเป็นตำราขึ้นมา
    ผมเบื่อพวกกอดตำราจนไม่มองความเปลี่ยนแปลงของโลก หลายทฤษฎีวันนี้โดนพิสูจน์แล้วว่า ล้าสมัย วิทยาการความรู้ใหม่ๆเกิดขึ้นทุกวัน

ผมเองถึงจะไม่ได้เป็นครูโดยอาชีพ แต่ผมก็คือวิทยากรพิเศษ ที่บรรยายด้วยวิธีการนำประสบการณ์ส่วนตัว
    มาถ่ายทอดให้สำหรับผู้เข้ารับการฝึกอบรมฟัง ผมก็คือผู้ทรงคุณวุฒิคนหนึ่ง

ผมเป็นคนประเภทที่ไม่ชอบอ่าน โดยไม่คิดตาม ผมประสบความสำเร็จในหน้าที่การงาน เพราะการคิดนอกกรอบ
    วันนี้ผมสามารถเขียนตำรา คู่มือการสอน และ ทำหลักสูตรการเรียนการสอนได้ด้วยตัวเอง

วันนี้ผมมั่นใจว่า ความรู้และประสบการณ์ผมไม่น้อยกว่าใคร เผลอๆ เก่งกว่าเซียนหลายๆคนเสียอีก
    ผมทำงานหนึ่งเดือน ค่าแรงผมอาจจะมากกว่าคนทำงานหนึ่งปี ค่าจ้างผมหนึ่งคน จ้างพนักงานระดับทั่วไปได้มากกว่าสิบคน
    ภาษีที่ผมเสียต่อเดือน สามารถจ้างพนักงานวุฒิปริญญาตรีได้ถึงสองคนสบายๆ

ผมค้นพบทฤษฎีใหม่มากมาย เพียงแต่ยังไม่มีเวลาแต่งเป็นหนังสือขาย
    ดังนั้น ขอโปรดจงอย่าได้แปลกใจว่าทำไม ความคิดผมจึงแตกต่าง

ค้นที่สร้างตัวเองจากเงินเพียง ร้อยกว่าเหรียญ จนมีได้แบบทุกวันนี้ คงไม่ใช่คนไร้สาระหรือไร้หลักการดำรงค์ชีวิตแน่ๆครับ

ผมรอให้กระทู้ตกหน้าก่อน จึงบอกความจริงตรงนี้ให้ทราบ เดี๋ยวจะหาว่าโอ้อวด ผมไม่อยากให้คนอ่านทั่วไปได้รับทราบ
    คนที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้ ผมเชื่อว่าคือคนที่ติดตามและสนใจจริงๆ ผมก็อยากให้เขารู้จักตัวตนจริงๆของผม จะได้ไม่ต้องสงสัยอีกต่อไป

การเลี้ยงหมา เป็นเพียงสิ่งบันเทิงในยามว่างของผมเท่านั้น