ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอคำแนะนำเลี้ยงน้องหมา 4 เดือนใหม่ๆเลยครับ
  • สถานะตอนเอาน้องหมามา : อายุ 4 เดือน เพศผู้ ไม่เคยใส่ปรอกคอ ไม่มีชื่อ ไม่เคยกินอาหารมนุษย์ ไม่เคยมีสุนัขตัวโตคุมนอกจากแม่ของมัน(ตอนนี้ตั้งแล้วชื่อโบโบ้)
    ผมพึ่งซื้อมาเมื่อวานครับ - คำถามครับ คือที่บ้านมีคนอยู่เยอะแล้วก็มีเด็กด้วย(1 ขวบกว่า กับ 4 ปีกว่า)เวลาเด็ก(ไอ้ตัวเล็กขวบกว่า)เค้าเล่นด้วยมักจะใช้มือตบที่หัวหรือใช่เท้าเตะตัวมันผมควรปล่อยมั้ยครับ พี่ผมก็จะใช้มือตบที่หัว อารมณ์ประมานว่าอยากให้มันคุ้นเคยและปรามมันด้วย(เป็นวิธีที่ถูกหรือเปล่า) แล้วที่บ้านผมก็มีไอ้เสือ(โกลเด้น+ลาบาดอร์)อายุ 1 ขวบ 3 เดือน เวลาไอ้เสือมาเล่นกับผมโบโบ้มันจะขู่(แบบนี้เสี่ยงมั้ยครับ) ผมก็จะปรามด้วยการจับมันหันหน้ามาแล้วบอกว่าอย่า(ถูกต้องหรือเปล่าครับ)อาจเป็นเพราะมันยังไม่คุ้นกันหรือเปล่าแต่ไอ้เสือมันนิสัยดีครับขี้เล่นแล้วก็จะเดินตามผมตลอด(เจ้าโบโบ้ก็เริ่มจะเดินตามแล้ว)
    การฝึก ผมเริ่มจากการใช้ที่ลัดอกเลยครับ(ข้ามขั้นตอนไปมั้ย)แล้วก็มีใส่สายจูง(แต่จะจูงมันก็ไม่เดินครับ ผมก็ปล่อยให้เดินไปทั้งสายจูงนั้นแหละเผื่อมันจะชิน) โซ่ล่ามบ้างบางครั้ง แล้วก็เรียกชื่อมันพร้อมทั้งฝึกออกคำสั่งเบิ่งต้นเช่น อย่า มานี่ นั่ง ดี ผมข้ามขั้นตอนไปหรือเปล่าครับ
    เรื่องอาหาร พิทบูลมันจำเป็นจริงๆที่จะต้องกินอาหารเม็ดหรือเปล่าครับ อาหารที่แทนได้เข้าใจว่าเป็นโครงไก่แต่น้องหมาผมพึ่ง 4 เดือนเอง เอาอย่างอื่นให้มันได้มั้ยครับ เช่นตับไก่คลุกข้าว ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
  • "หมาก็คือหมา เลี้ยงดูมันแบบหมา หากมันไม่บ้า มันไม่มีทางทำร้ายเจ้าของและสมาชิกในบ้าน ผมกล้าเอาหัวเป็นประกัน เพราะมันเข้าใจกฏของการอยู่ในฝูง เป็นสมาชิกภายในฝูง
    คนต่างหากที่เป็น ตัวปัญหา พยายามทำหมาให้เป็นคน ดูแลแบบคน ให้ความรักแบบคน ซึ่งผิดธรรมชาติหมา แต่คนไม่เคยโทษตัวเอง โทษแต่คนอื่น หมาไม่ได้ต้องการความรักแบบมนุษย์ แต่หมามันต้องการจ่าฝูง"

ขอหยิบยกข้อความของพี่มาร์คขึ้นมาเพื่อให้ความรู้นะครับ
    จาก http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=16942

คุณ sansatan2 ต้องเข้าใจเรื่อง กฎของฝูงก่อนนะครับ ให้เลี้ยงสุนัขเพื่อเป็นสมาชิกตัวสุดท้ายในบ้าน ก็จะไม่มีปัญหานี้ครับ อย่าไปดูแลแบบคน อย่าโอ๋ เพราะหมาไม่ได้ต้องการความรักแบบมนุษย์ มันจะทำตามจ่าฝูงของมันเท่านั้น อย่าให้มันได้ใจว่าใครเป็นลูกฝูงของมันเด็ดขาด

การฝึกใส่สายจูงให้วิ่งเล่นในบ้าน ค่อยๆสร้างความคุ้นเคยแรกๆ พาออกนอกบ้าน จับปลายสายจูง เดินตามเขาไปก่อน อย่าเพิ่งจูง
    รอจนเขาคุ้นเคยไม่ขัดขืนแล้วค่อยบังคับไปในทิศทางที่เราต้องการ

การทำโทษสุนัขมีหลายวิธี สำหรับการทำให้สุนัขยอมแพ้เพื่อให้เกิดพฤติกรรมเชิงบวก สามารถทำได้ โดยหากสุนัขทำผิด ให้เราจับสุนัขนอนหงายและกดบริเวณคอ แรก ๆ สุนัขจะไม่ยอม เราต้องห้ามปล่อยครับ จนกว่า สุนัขจะเลิกดิ้น และผ่อนคลายอย่างสงบ แล้วค่อยปล่อย สุนัขจะรู้ว่าเราไม่ต้องการให้มันทำ และเป็นการส่งเสริมความเป็นจ่าฝูงของเราให้ตัวสุนัขอีกด้วย

เรื่องอาหารแล้วแต่เจ้าของครับ ให้กินตามใจเจ้าของ เห่อมากก็ผสมมาก เห่อน้อยก็ธรรมดา เป็นเรื่องปกติ ส่วนของผมไม่ว่าอะไรใส่ในชามอาหาร มันกินทั้งนั้น แต่นอกชามจะไม่กินเลย ถ้าไม่สั่ง ฝึกไว้กลัวโดนยาเบื่อ เหอ ๆ
    ไฟล์แนบ
    dsc_0001.jpg 81K
  • เป็นชุดเลยครับคุณ sansatan2

อย่าตี อย่าเตะบ่อยๆครับ เพราะหมาเค้าจะกลัวแล้วไม่มีความเป็นตัวของตัวเอง โตมาหมาท่านจะเดินงอๆเหมือนกุ้ง หางจุกตรูด ไม่มีสง่าราศรี พอเจ้าของยกมือไหว้คนมาเที่ยวบ้านทีนึง หมาก็คิดว่า ยกมือมาตีมัน ฮา.... เป็นเช่นนนี้จริงๆครับ

การตีหมา ทำได้ต่อเมื่อ สุดๆแล้วจริงๆ ตีเพื่อ ให้รู้ว่า "ผิด"

ตีหมา ให้ตีในช่วงเวลาที่เค้ากำลังทำผิด หากเวลามันล่วงเลยมาแล้ว ตีไป หมาก็ไม่รู้ครับว่า "ตีทำไม" ทำให้หมาเค้างงกับชีวิตมากกว่า

หากท่านตีหมาในโอกาสที่ผิดจริงครั้งสองครั้ง หลังจากนั้น แทบไม่ต้องตีแล้วครับ .... แค่สายตาดุๆ ชี้นิ้ว :067: แล้วพูดว่า "ไม่" หรือ "จุ๊ๆๆ" แบบบนี้ก็ถอยแล้วครับ พิทบูลเชื่อฟังง่ายจะตายครับ แค่ดื้อเท่านั้นเอง อิอิ

หลีกเลี่ยงให้คนในบ้าน ตี หรือเตะหมานะครับ ... "ไม่เกิดประโยชน์"

ส่วนหมาไม่เคยล่ามต้องล่ามดูครับ หัดนิสัยที่ดีในวันข้างหน้า

ระวังไว้ซักนิด ศึกษาเจ้าโกลเด้นและเจ้าโบโบ้ไว้ดีๆ หากโบโบ้โตมา มีโอกาสกัดกันได้นะครับตามประสบการณ์ของคนในบ้านเรา

ฉะนั้นท่านเป็นเจ้าของ ก็ต้อง หมั่นสังเกตุและห้ามปรามพฤติกรรมต่างๆให้ดีครับ "โดยที่ท่านต้องเป็นผู้นำเค้า"

ส่วนอาหาร ใช้เม็ดดีกว่าครับ ได้คุณค่าสารอาหาร อายุ4 เดือน ใช้ F1 สีม่วงก็ได้ครับ โปรตีนสูง และไขมันสูงหน่อย เหมาะบำรุงลูกสุนัข หากควบคู่ไปกับการออกกำลังกายด้วย ก็แหล่มแล้วครับ

อาหารอื่นๆที่ท่านจะให้สุนัขกิน ได้ทั้งนั้นแล้วแต่ความสะดวก แต่เดี๋ยวเรื่องอาหารท่านจะมีปัญหาอีกรอบแน่นอนครับสำหรับพิทบูล ลองค้นหากระทู้เก่าๆที่เค้าพูดเรื่องอาหารดีกว่า เพราะเรื่องอาหารมีให้ท่านอ่านเพียบเลย ลองค้นดูครับ

"ภาระหน้าที่ของท่าน เริ่มตั้งแต่นำเจ้าโบโบ้เข้าบ้านแล้วครับ ... นับตั้งแต่วินาทีๆโบโบ้เหยียบบ้าน ก็เริ่มฝึกได้เลยครับ เพื่อให้เค้าเป็นส่วนนึงที่ดีของครอบครัวท่านในวันหน้าครับ"

เอาใจช่วยครับ มือใหม่เหมียนนนนกัน :063:
  • ได้ข้อมูลเสริมไปปฏิบัติ ขอบคุณทุกกระทู้ครับ
  • :m000::m001:ลองเปิดดูกระทู้เก่าฯดูนะครับอันไหนมีประโยชน์ก็อ่านแล้วนำไปใช้ได้เลยครับความรู้เพียบเลย:m008::m008:
    ไฟล์แนบ
    IMG_0078.JPG 63K
    IMG_00982.JPG 62K
    IMG_00942.JPG 63K
  • ผมชื่อแฮ็คครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ มีคำถามอีกว่า คือตอนที่มันขู่ไอ้เสือผมต้องจับมันนอนหงายแล้วกดเลยใช่มั้ยครับ แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่า ไอ้โบโบ้มันยังขี้กลัว ถ้าผมทำแบบนั้นมันจะยิ่งไม่ออกทะเลเลยหรือครับ
    บางครั้งคนในบ้านเดินผ่านมันทำตาเหมือนระแวงหางไม่แกว่ง ตัวงอ ตาถลนแต่ไม่มีเสียงขู่น่ะครับแต่ตอนอยู่บ้านเจ้าของเดิมไม่เป็นแบบนี้น่ะครับปรกติดีเหมือนหมาเด็กทั่วไป สงสัยเป็นเพราะเปลี่ยนเจ้านายหรือยังไม่คุ้นบ้านใหม่ใช่มั้ยครับ
    ส่วนตัวผม ผมมั่นใจว่าผมคือจ่าฝูง(ฮ่าๆๆ) ผมอยากให้มันเลิกกลัว จะได้เริ่มฝึกกันซ่ะที เพราะผมโม้ไว้เยอะ ฮ่าๆๆๆ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกท่านครับ
  • ขอบคุณคุณ SAMMY ครับสำหรับคำแนะนำ ผมพออ่านมาบ้างทั้งในเวปนี้ทั้งข้างนอก ถ้าโบโบ้มันอยู่กับผมตั้งแต่เล็กผมคงไม่สงสัยอะไรขนาดนี้ แต่ที่ผมได้มันมานี้ตอนอายุ 4 เดือนแล้วใหม่ๆเลยครับชื่อก็ยังไม่มีเลยมีข้อข้องใจหลายอย่าง
    ว่าแต่หูตัดเบอร์ไหนครับเนี้ย

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำครับ
  • เคยได้ยินเรื่อง สุนัขสามารถสัมผัสอารมณ์ของมนุษย์ได้มั๊ยครับ การทำโทษสุนัข ไม่ควรทำตอนเราโกรธ หากมันกลัวจนวิ่งหนีไป ต้องไม่ตาม ต้องพยายามเรียกมันกลับมาให้ได้ เราต้องเพิ่มความเป็นจ่าฝูงของตัวเราให้สุนัขเห็นก่อน หากการทำโทษ ในสภาวะของจ่าฝูงนิ่ง สุนัขจะรู้ว่าตัวเองไม่ควรทำ การทำให้สุนัขยอม ไม่ได้ทำให้สุนัขกลัว การกลัวหรือยอม เจ้าของสุนัขต้องรู้ได้ด้วยตัวเองว่า อารมณ์ไหนกลัว อารมณ์ไหนยอม
    ไฟล์แนบ
    DSC_00362.jpg 55K
  • :m001::m001:เบอร์2ครับผมผมว่าตอนนี้มันกำลังปรับตัวอยู่ใจเย็นครับค่อยฯสอนค่อยฝึกไปเรื่อยฯเอาที่จำเป็นก่อนว่าอะไรควรทำอะไรไม่ควรทำถ่ายตรงไหนนอนตรงไหนให้เค้าทำตามคำสั่งง่ายฯก่อนฝึกให้ชินผมเชื่อว่าไม่มีอะไรที่มันทำไม่ได้แน่นอน....แล้วคุณจะรู้ว่ามันแตกต่างจากสายพันธุ์อื่นอย่างไร:m025::m025::m025:
    ไฟล์แนบ
    IMG_00821.jpg 83K
    IMG_0006.JPG 73K
    IMG_00791.JPG 78K
    IMG_00801.jpg 85K
  • :m047:ขอให้มีความสุขกับเจ้าโบโบ้นะครับน้องแฮ็ค:m047::m047::m047:
    ไฟล์แนบ
    IMG_00892.JPG 67K
  • มีปัญหาอีกแล้วครับพี่ แก้ยังไงไม่ให้มันกินขี้ไก่
    วันนี้วันที่ 2 ในการเข้ามาอยู่บ้านใหม่ พอพาเดินเผลอแป๊บเดียวมันซัดกองขี้ไก่ไปแล้ว
    ผมก็คิดไม่ออกว่าจะทำไง ดุไปบอกว่าอย่า!!! 6-7 ลอบแล้วที่ดุ มันก็ตกใจวิ่งหนีกว่าจะจับได้ใช้เวลาประมาน 3 นาที
    ในการจับตัว(ผู้ร้ายกินขี้ไก่) ตอนแรกๆก็วิ่งไล่จับเอา ตอนนี้ชี้นิ้วสั่งหยุดพร้อมเสียงตะหวาด
    3-4 ครั้งผมใช้วิธีมือล้วงที่ปากแล้วก็เอาออกแต่ไม่ทันสักที กะว่าจะทำให้จำว่ากินไม่ได้
    แต่พอพามาเดินทีไรมันก็ยังกินอีก ผมทนไม่ไหว ผมเลยใช้มือล้วงลงไปที่คอลงลึกพอสมควร
    ว่าจะเอาให้มันอ้วกขี้ไก่ออกมา แล้วมันก็อ้วกจริงๆแต่สิ่งที่ออกมาคือออกมาหมดเลยอาหารเช้ามันออกมาหมด
    แล้วก็ทำโทษด้วยการไม่สนใจมันแล้วก็ล่ามโซ่ ตอนนี้มันยังร้องอยู่ข้างนอกอยู่เลย
    ผมทำแบบนี้เป็นวิธีที่ผิดหรือเปล่าครับ แล้วจะอันตรายมั้ยตอนนี้มือแดงไปหมดแล้วเกิดจากมือล้วงคอแล้วกระทบกับฟันของมัน
    ใครมีวิธีแก้อื่นๆแนะนำด้วยน่ะครับขอบคุณครับ
    อ่อลืมบอกว่า ไอ้โบโบ้เป็นตัวเดียวที่ผมเลี้ยงมาแล้วกินขี้ไก่ แต่ตัวอื่นของผมที่ผ่านมามันอยู่กับผมมาตั้งแต่ยังตัวน้อยๆเลยดุได้แล้วมันก็จำ
    รู้มั้ยว่ากูเหนื่อยไอ้โบโบ้
  • ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ตัวสุนัขครับ แต่อยู่ที่คน

สุนัขมันเพิ่งจะ 4 เดือนจะให้มันรู้อะไรเป็นอะไรคงยากครับ การเข้าถึงสุนัข คือการเตรียมพร้อมของคน มีขี้ไก่ตรงหน้า เรายืนอยู่ข้างสุนัข ใส่สายจูงสุนัข สุนัขจะวิ่งไปที่ขี้ไก่ ก็กระตุก ทำเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ไปอีก ก็กระตุกอีก การวิ่งไล่ตามสุนัขเป็นการส่งเสริมให้สุนัขคิดว่าเราเป็นลูกฝูงของมันก็ได้

เจ้าของสุนัขต้องมีความอดทนในการสั่งสอน และฝึกฝน หากไม่มีเวลา ก็หากรงเอาสุนัขใส่ไว้

อีกประเด็นนึง การทำโทษด้วยวิธีล่ามโซ่โดยไม่สนใจมัน อาจจะทำให้สุนัขนั้นกลัวสายจูง ใส่สายจูงแล้ววิ่งไม่ออก มันจะแก้ยากนะครับ
    การขังกรง หรือ ล่ามโซ่ ต้องทำให้สุนัขรู้ว่าการกระทำดังกล่าวไม่ใช่การทำโทษ ให้ดูเหมือนการเล่นสนุก

เพิ่มเติมเกี่ยวกับการทำโทษสุนัข ให้ทำโทษตอนที่เห็นจะ จะ ก็พอครับ สุนัขจะรู้ว่าเค้าไม่สมควรทำ หากเวลาผ่านไป จะทำให้สุนัขสับสนว่า ทำโทษเพราะอะไรมันผิดอะไร
    ไฟล์แนบ
    DSC_0023.jpg 56K
  • ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ
    แต่คือตอนนั้นผมไม่ได้ใส่สายจูงครับ ถ้ามีสายจูงผมก็คงทำเหมือนที่ท่าน catpit บอกครับ
    แต่มันยังไม่ชินกับสายจูงเลยต้องปล่อยแบบไม่มีสยไปเดิน เพราะถ้าใส่สายแล้วมันไม่เดินเลยครับ
    ของอย่างนี้มันต้องใช้เวลา ผมคงใจร้อนไปเองครับ
    แล้วผมจะนำคำแนะนำไปปรับปรุงใช้น่ะครับ ขอบคุณครับ
  • มีแต่เกจิทั้งนั้นสุดยอดว่ะ 555555555
  • "หมาก็คือหมา เลี้ยงดูมันแบบหมา หากมันไม่บ้า มันไม่มีทางทำร้ายเจ้าของและสมาชิกในบ้าน ผมกล้าเอาหัวเป็นประกัน เพราะมันเข้าใจกฏของการอยู่ในฝูง เป็นสมาชิกภายในฝูง
    คนต่างหากที่เป็น ตัวปัญหา พยายามทำหมาให้เป็นคน ดูแลแบบคน ให้ความรักแบบคน ซึ่งผิดธรรมชาติหมา แต่คนไม่เคยโทษตัวเอง โทษแต่คนอื่น หมาไม่ได้ต้องการความรักแบบมนุษย์ แต่หมามันต้องการจ่าฝูง"

:063::063::063::063:
  • จริงๆพึ้งเอาเขามาเมือว่านไม่นานรีบร้อนนะครับ หมาบ้างที่ยังปรับสถาพไม่ได้เลยมัง
    ไม่ว่าจะเป็นคนในบ้าน สิ่งเเวดลอม ที่อยู่อาหาร

ใจเย็นๆครับคอยๆเอาไปที่ละอย่าง คิดว่าคุณต้องการเริ่มฝึกอะไรเขาก่อน..!! ละ
    ถ้าจะฝึก นัง ชิด หมอบ คอย เอาไว้ก่อนใจเย็นๆ

ฝึกเริ่มต้นให้เขารู้หน้าที่ตัวเองให้ดีก่อนดีกว่าเช่น ที่ไหนฉี่ได้ ที่ในห้ามฉี่
    ที่ีไหนห้ามเข้า ฝึกให้หมามีระเบียบวินัย

สิ่งที่ควนมีคือปลอกคอครับ ฝึกให้เขาใส่ปลอกคอก่อนในช่วงอาทิตย์แรก
    เพราะหมาไม่เคยใส่ปลอกคอใหม่ๆอาดมีการต่อต้านบ้าง (เป็นบ้างตัว) แล้วคอยใส่สายจูง
    ใส่สายจูงตอนเเรกเราไม่ต้องจูงหรือล่ากเขาไปได้ครับ ให้เขาไปเองโดยเราถือสายจูงเดินตามเขาไปก่อน
    ให้เราเลิกระเเวงสายจูงถึงตอนนั้นคอยเริ่มฝึกเดินชิด (แล้วคอยว่ากันใหม่เรื่องนี้)

การฝึกให้หมารักเด็กอยู่กับเด็กเป็นเรื่องไม่ยากเเต่ระวังให้ดีนะครับ
    ก่อนจะฝึกหมาให้รักเด็กต้องฝึกเด็กให้รักหมาก่อน เด็กต้องเล่นกับหมาด้วยความอ่อนโยน
    ให้เด็กลูบหัวหมากอดหมา ให้เด็กเอาขนมจากมือเด็กให้หมากินบ้างเป็นบ้างครั้ง หมาจะเขาใจว่าเวลาเจอเด็กจะได้เจอแต่สิ่งดีๆ
    ได้ความรักได้ขนมกินจากเด็กมีแต่สิ่งดีๆจะเกิดขึ้นกับเขา

ในทางกลับกันถ้าเด็กตีหมาตบ..เตะ หมาอยู่เป็นประจำหมาก็จะจำว่าเวลาเจอเด็กเเล้วมีแต่เรื่องไม่ดี
    มีเเต่เรืองเจ็บตัว หมาจะไม่รักเด็ก หมาจะยังไม่เเสดงอากการตอนนี้เพราะหมายังเด็กอยู่ แต่ถ้าเมือไรที่หมาโต
    มีความมันใจเเล้วถึงเวลานั้นจะหาว่าผมไม่เตือน...!!!

เรืองอาหารสุดเเล้วแต่ความสะดวกครับ อาหารเม็ดก็ดีแต่ถ้ามีเวลาอาหารปรุงก็ ok นะ แต่ตับอย่าให้บ่อยครับมันไม่คอยดี
    เดียววันหลังผมจะเอาเรื่องของอาหารมาให้อ่านเเล้วกันครับวันนี้เอาพอหอมปากหอมคอก่อน

เอาไปที่ละอย่างนะครับอย่าใจร้อนมีเวลาอยู่กับเขาอีกหลายปีพึ้งจะคืนเเรกเอง
    มีอะไรให้ทำอีกมากมาย อย่าพึ้งหมดไฟสะละ เป็นกำลังใจให้

หมา 4 เดือนไม่แก่เกินไป หมาผมที่บ้านสี่ตัวเอามาตอนสี่เข้าห้าเดือนสองตัว
    ใช้เวลาปรับตัวอยู่พักหนึ่ง แล้วแต่ตัวด้วย ชิวาวาผมเหนือยมากกว่าจะชนะใจมันได้
    ทำตัวให้เป็นจ่าฝูงนะครับเเล้วเราจะมีความสุขกับการเลี้ยงหมา
    ไฟล์แนบ
    DSC_1668.jpg 79K
  • http://yojajiji.bloggang.com
    อ่านเยอะหน่อยแต่ได้ประโยชน์ครับ

แล้วก็ดู cesar millan ประกอบ เห็นมีอยู่ตอนนึงเรื่องการทำให้สุนัขเข้าใจว่าเด็กทารกคือจ่าฝูงด้วย ลองดูครับ
  • ครับผมก็ว่าผมเองคงจะใจร้อนไปหน่อยแต่เรื่องถ่ายเรื่องฉี่ผมจัดการได้แล้วครับเป็นที่เป็นทางเรียบร้อยดีครับในวันนี้น่ะพรุ่งนี้ยังไม่รู้ฮ่าๆๆ
    จากที่ผมได้ถามมาในกระทู้ก่อนๆเรื่องไอ้โบโบ้มันขู่ไอ้เสือ(หมาตัวที่อยู่ก่อน) มาวันนี้เลยลองใช้วิธี(ตามที่ท่านๆบอกมา)การจับมันนอนหงายแล้วกดให้มั้นยอม
    ผลปรากฏว่าได้ผลทันตาเห็นครับทำประมาน 4-5 ครั้ง ก็เริ่มนิ่งแล้วครับ
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทุกท่าน่ะครับ
    และขอบคุณคุณ dj_kankaw ที่ให้คำแนะนำเรื่องเด็ก