ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอขายกล้อง cannon G10 ถ่ายหมาสวยเทพๆ
  • ขอขายกล้องcannon G10 สภาพนางฟ้าใช้งานน้อยมากเครื่องศูนย์ พร้อมอเดปเตอร์และเลนซ์วายด์

สำหรับพี่น้องพิทบูลโซนเอาไปทั้งพวง 15000ครับ เหตุผลที่ขายร้อนในไปเล่น cannon 7D ครับผม

081-7357611 เหลียงครับ
    ไฟล์แนบ
    G10-1.jpg 48K
    spd_20100127151108_b.jpg 47K
  • ใหม่เอี่ยมเลยครับ ขายได้ไวไวนะครับ
  • คุณสมบัติ :019:

http://www.shutterphoto.com/review/canon/g10/feature.html

http://www.shutterphoto.com/review/canon/g10/feature.html

http://www.2how.com/board/40829.html
  • กล้องดี สายเลือดเยี่ยม แรงขับสูง เหมาะสำหรับคนวัยมันส์..!!
    ราคานี้ถ้าคิดว่าแรง ต่อรองได้ไม่มีปัญหาไอ้นี่คุยง่าย เชื่อเค้า...
  • G10 G11 กล้องในตำนานทั้งนั้นครับ พกง่าย ถ่ายไว ไฟล์คุณภาพเทียบเท่า DSLR สุดยอด ครับ ๆ
  • :013:,มีใบเพดหรือเปล่า....ได้ตัวใหม่แล้วก็ลืมตัวเก่า:002::002:
  • ใบมีครับ UKC ด้วยถุย!!! จะขายกล้องมีแต่มาเชียร์ :002: เอาแบบมาซื้อมีมั้ยโปรโมชั่นแถมเม็ม4กิกให้อีกอัน
  • โยกย้ายดีกว่าครับผม ปล่อยให้ท่านเซียนเค้าว่าไป เรามันงูๆปลาๆ ถ่ายหมา ถ่ายแมว ไปเรื่อยๆๆ
    ไม่มีหลักการไรขนาดนั้น อิอิอิ
  • :063:ชอบ canon ราคาใช้ได้:063:
  • ผ่อนได้มะพี่ สนใจอยู่ 55
  • เดี๋ยวหาตังค์ก่อนน่ะเฮียจะซื้อให้เมย์ไว้หัดถ่ายรูปกล้องเก่ามันไม่ค่อยดี
    ไฟล์แนบ
    DSC00131.jpg 83K
    DSC00201.jpg 43K
    DSC00138.jpg 67K
  • น่ากัวว่ะ
  • อยากได้ แต่รู้ตัวว่าความสามารถไม่ถึง กล้องปัญญาอ่อน จึงเหมาะกับตัวเรามากที่สุด
    ระยะหลังๆ พกกล้องไปทุกงาน แต่เมาก่อนไม่เคยได้รูปกลับมา ฮ่าๆๆ

คนชอบถ่ายรูป รีบไปคว้ามาเลยครับ ของดีจริงๆ ราคาก็ไม่แพง คุยถูกคอ มีโปรพิเศษอีก เพียบ
  • ชองเค้าดีจริงๆ ผมก็ใช้อยู่ ขอบอกมันยอดมาก สะดวก

สบาย และที่สำคัญ อุปกรณ์เสริม ราคา เช็คดูได้ ถูก

เพราะเฮียเหลียง มีกล้องจริง แต่ เก็บไว้บ้านนอนพัก หลับอยู่ในกล่องซะส่วนใหญ่

ใครได้ไปคุ้ม ฮ่าๆๆๆ
  • ใครคิดจะหามุมมองในเชิงที่แยกออกไปตาก compact กล้องตัวนี้ถือเป็นกล้องที่ดีอีกตัวครับ ถึงจะเทียบชั้น DSLR ไม่ได้ แต่ข้อดีก็คือ

ไม่ใช่ ทำให้ภาพสวย ? ทำให้ภาพสวย กับ "ถ่ายภาพสวยนั้น" แตกต่างกัน โดยสิ้นเชิง .....

ภาพที่สวยนั้นไม่ได้ขึ้นอยู่กับกล้องแต่ต้องอยู่ที่คนถ่ายด้วยว่าครีเอทถ่ายทอดออกมาได้อย่างไร

สำหรับ G10 นี้ ไม่ต้องไปฟังคนอื่นมากครับ บางคนไม่เคยจับกล้อง ไม่เคยถ่ายแต่ยกยอเพียงเพื่อการสร้างภาพ ประจบคนขาย หรือเพราะรู้จัก หรือ อะไรก็ตามแต่....

แต่ข้อดีของตัวนี้ คือ 1 มุมมองภาพ ไม่ได้แพ้ Dslr สักเท่าไหร่ อีกทั้งจุดเด่นคือ น้ำหนักเบา เล็กกะทัดรัดสามารถพกพาได้สะดวก คนจับกล้อง Dslr สักพังนึงจะมีความคิดที่อยากได้กล้องเล็กลงครับ เพราะ จะถือใหญ่ ๆแบกเลนส์ไปอีกก็ไม่ไหว

อย่านำกล้องตัวนี้ไปเทยบกับ compact โดยเด็ดขาด เพราะประสิทธิภาพมันสูงกว่า อีกทั้งคุณภาพที่ได้ ถ้าคุณมีมุมมองดี ๆมันอาจทำได้ใกล้เคียงกับ Dslr นั่นเอง

จากข้อมูลด้านบน ผมเองไม่รู้จักใครทั้งหมดในด้านบน แต่จากข้อมูล ดูจากกล้องน่าจะได้คุณภาพต้องที่ใช้งานน้อย ซึ่งดีอยู่แล้วสำหรับกล้องที่ใช้งานน้อย ประสิทธิภาพ และการใช้งานไม่หนัก ก็ทำให้กล้องนั้นยังมีความสามารถและความพร้อม ที่จะทำให้ได้ภาพดี ๆอยู่

บางคนยกไปเทียบกับคุณภาพของ Dslr ท่านที่ตัดสินใจต้องเจ้าใจก่อนว่า ถ่าคนถ่ายมุมมองดีแล้ว จะจับกล้องอะไร ก็เพียงปลายปากกา ที่เราสามารถขีดให้มันเป็นไปอย่างใจนึกครับ

กระบี่นั้นอยู่ที่มือครับ ถ้าคนจับนั้นมีความสามารถเพียงใด มุมมองที่ถ่ายทอดออกมา ก็จะได้สิ่งที่น่าประทับใจ
  • 555 คอมเม้นท์ได้โดนมากครับ ไม่อยากให้ใครมาเชียร์อยากให้มาซื้อมากกว่าใครอยากได้โทรมาสภาพสวยนางฟ้าจริงๆครับ

เรื่องราคาไม่มีปัญหาขายได้เอาไปเลยจะเอาตังค์ไปซื้อเลนซ์ 10/22
  • ลองมอง ไวด์ 2.8 ของ Tokina ไว้ในใจอีกตัวครับก่อนจะสอย หวาน 10-22 หรือ สด ๆ ของ Sigma 10-20

ลองจับดูหลายๆตัวครับ เพราะบางคนปล่อย หนอน มาจับตัวอื่่นเพราะสีสัน และ รูรับแสง ที่เพิ่มขึ้นมาครับ

หรือพักไวด์ ไปเอา 24-70 มาจับให้อิ่มกับสีที่ได้ครับ
  • เออวะ ท่าทางเซียนใหญ่จะมาเอง จะโชว์พาว์ โชว์ภูมิ ทำไมต้องเเหน็บคนอื่นด้วยวะ เท่าที่กูเห็นนะ ไอ้พวกโชว์ภูมิเนี่ย แม่งไม่ได้รู้จริงเหมือนที่แม่งโชวหรอก คนเราถ้าแม่งเซียนจริง แม่งควรจะให้เกียรติความเห็น ความคิดหรือทัศนะคนอื่น การที่เหยียบความเห็นคนอื่นเพื่อให้ตัวเองดูมีน้ำหนัก เนี่ยลูกผู้ชายเค้าไม่ทำกันนะ ผีขอเสียมารยาทหน่อยนะ จขกท. จริงๆไม่อยากด่า เข้าใจว่าจะขายของ แต่อ่านเจอความเห็นท่านเซียนใหญ่ในกะลานี่ อดไม่ได้ว่ะ
  • เชื่อผมคนนี้ได้เลย 10-22 จบไม่จบอยู่ที่เฮียจะเปลี่ยนกล้องเป็นฟูลเฟรมหรือป่าว ถ้าไม่เปลี่ยน ก็ 10-22 Canonยาวไป

ถ้าเปลี่ยนไปฟูลเฟรม ก็ไม่ต้องมอง Tokina Sigma Tamron อะไรทั้งนั้น ซัดไปเลย 16-35 2.8 Canon แค่นั้นจบ

เอ้า...ขายถูกๆจ้า.....
  • เลนส์ค่ายมันจบในตัวมันเองอยู่แล้ว จริงๆไม่เคยเเลเลย พวกของเสริมประเภท Tokina Sigma Tamron เพราะที่ว่าสดกว่า มันหมายความว่า เอาเลนส์ค่ายไม่อยู่นะสิ เลยหันไปคบของเสริม ซึ่งเชื่องมือมากกว่า โปรกล้องกับโปรถ่ายภาพจึงต่างกันตรงนี้แหละ
  • กล้องของใครเจ๋ง แมร่งต้องเจอ โซนี่ ไซเบอร์ช๊อต กล้องเทพปัญญาอ่อนของตูหน่อยดีกว่า
    ตะลุยมาแล้วทุกย่านน้ำ บนดิน ใต้น้ำ บนอากาศ ไม่ต้องใช้ ทั้งเลนส์วายด์ เลนส์เบียร์ เลนส์วิสกี้
    อาศัยใจ มันก็ถ่ายทอดเรื่องราวมามากมายให้คนมีความสุขได้ว๊อย

แค่กล้องก็ยังเป็นประเด็น ซาลาด จิงๆ
  • ต้องขอภัยเจ้าของกระทู้ครับ

ความเห็นของผมคงไปโดนตุ่ม บางท่านของใครเข้าจึงต้องมาเป็นผี ^__^ ....ขออภัยครับ กระผมไม่ใช่โปร แต่แค่มาแนะนำทางเลือก ไอ่เรื่องเลนส์มันไม่ได้อยู่ที่คน แต่อยู่ที่ทางเลือก แล้วถ้าบอกไม่ดี ทำไม แทมมี่ กับ อาม่า ยังยืนพื้นขายได้ บางครั้งเลนส์ระดับเดียวกัน ตากล้องบางคนถ่ายภาพมา ผี ๆ บางตัว แยกไม่ออก ? ดังนั้นตากล้องจึงเลือก save ตัวเองเพื่อไปเป็นประโยชน์อย่างอื่น..

น้าผีต้องใจเย็น ๆครับ คาดว่าน้าผีก็คงไม่เคยถ่าย Dslr แต่ไปเลีย ..ทำให้บางคำพูดผมไปโดนต่อมความรู้สึก เรื่องเซียน อย่าเอาคำนี้มาเป็น ข้อที่จะแย่ผมเลย ผมไม่เคยเรียนเรื่องถ่ายภาพ แต่จับกล้องแบบงู ๆปลา ๆแล้วก็ ไม่เคยเป็นผีนุ่งผ้า มาครับ ...

อันนี้ก็เข้าใจน้าผี แต่ต้องหัดระงับใจตัวเองน่ะครับ ทัศนคตินั้นแสดงกันได้ครับ แต่ประสบการณ์ นั้นต้องว่ากันอีกเรื่องน่ะครับน้าผี เรื่องถ่ายภาพผมไม่ค่อยเก่ง คงสู้น้าผีไม่ได้เลยไม่กล้าเอามาเทียบชั้นน้าผีครับ แต่อยากชมฝีมือน้าผีบ้างครับ เพื่อผมนำไปปรับและเรียนรู้ ^___^ อยากชมฝีมือลูกผู้ชายตัวจริง ของโปรผี...... สักหน่อย ^^"
  • นี่ขนาดเเนะนำนะนี่ย ไอ้ห่า ด่านำมาก่อนเลย พูดจาเหมือนจะดูดี สุดท้ายกูอ่านตามที่ผีตัวแรกด่า ก็ถุกของมัน มึงจะเเนะนำก็เรื่องของมึง แต่มึงจำเป็นต้องไปกัดไป เเทะคนอื่นเค้าทำห่าไรไม่ทราบ มึงไม่มีมารยาทกับคนอื่นก่อนเองนี่หว่า ไอ้สันดาน แหม ทำมาพูดดีเข้าตัว...แค่เเนะนำ.ถุยส์
  • น้าผีต้องใจเย็น ๆครับ คาดว่าน้าผีก็คงไม่เคยถ่าย Dslr แต่ไปเลีย ..ทำให้บางคำพูดผมไปโดนต่อมความรู้สึก

กูก็คาดว่ามึงคงอยู่ในกะลาอ่ะครับ เลยคิดว่ามึงมีอยู่คนเดียวไอ้ dslr เนี่ย ราคาแม่งลงเอาๆๆทุกวัน เด็กมหาลัยมันยังถือกันให้รึ่ม
    ไอ้ต่อมความรู้สึกไรของมึงนี่กูไม่ทราบ เพราะกูไม่ได้เข้ามาเชียร์แต่กูอ่านมาเจอ กูก็เห็นเหมือนผีตัวเเรกที่ด่า ถ้ามึงมีมารยาทสักนิด แสดงความเห็นแบบคนดีดี มึงก็จะได้รับสิ่งดีดีกลับมาก็แค่นั้น ก่อนมึงจะสอนผี มึงสอนตัวมึงเองก่อน นะ ไอ้ไร้มารยาท.....
  • โมโหร้อนจุดเดือดต่ำ แกล้งมาว่าแทนชาวบ้าน ที่ไหนได้เฮ้อ.. ประโยคคำพูดเดิม ๆ ผีตัวเดิม บอกแล้วไงน้าผีถ้าทัศนคติก็อยู่ส่วนทัศนคติครับ
    ไม่ใช่ไม่เคยจับไม่เคยใช้ เอาแต่เลีย พอพูดด้วยทัศนคติ ก็ทำเป็นรับไม่ได้ กะลานั้นไซร์เอาไว้ครอบหัวน้าผีเถอะน่ะครับ ^__^

ไปดีกว่าผีเริ่มเอานิสัยสถุลพูดจาหยาบคายมาใช้ ที่นี่บอดรพี่มาร์กเค้ามีการศึกษากันแล้วครับ เห็นมีแต่ผีตัวเดิมนี่แระที่ เต้นแร้งเต้นกา

ส่วนเรื่องน้อง ๆนักศึกษาที่ โปรผีการศึกษาต่ำด้านบนบอกว่า "ถือกันให้รึ่ม" มันก็ดีแล้วครับ น้องเค้าจะได้เรียนรู้ของจริง ไม่ใช่เป็นผี ที่ไม่เคยจับแล้วมาพูดหยาย ๆคาย ๆไร้การศึกษา

ต้องขออภัยเจ้าของกระทู้ด้วยครับ

ไหนน้าผี โปรกล้อง เชิญ โปรผีเอารูปมาให้ชมบ้างครับ แล้วน้าผีก็หัดเปิดกะลาด้วยว่า เรื่องเลนส์นั้นเค้ามีทัศนคติอย่างไรกัน
    ไฟล์แนบ
    Betta10.jpg 89K
  • มึงนี่เข้าใจไรยากเนอะ มันไม่เกี่ยวกับทัศนะคติบ้าบออย่างที่มึงอ้างเพื่อให้มึงดูดีเลย ใครเค้าจะเเสดงความคิดอย่างไรก็สิทธิของเค้า
    กูถามว่า จำเป็นม่ะที่มึงจะต้องไปด่าคนอื่นก่อน เค้าจะเลีย จะเชียร์ จะอะไร มันก็สิทธิของเค้า ไอ้ห่า ทำมาบรรยายไรมากมาย สอนไรมากมาย แค่เรื่องง่ายๆๆ แค่นี้มึงยังตีคสามไม่ออก
    มารยาท น่ะ มึงสะกดเป็นม่ะ หรือว่า ที่บ้านไม่ได้สอน มารายาทให้มึง
  • กะลามันของมึงครับ กูไม่แย่งหรอก กูไม่เอา ที่บ้านกูสอนมาดี อยู่ๆจะไปด่าใครมันต้องมีเหตุผล ไม่ใช่นึกจะด่า แบบนี้ผีแบบกูไม่ทำ
    ที่บ้านกูก็สอนอีกว่า อย่าไปดูถูกใคร เพราะมันเเสดงถึงการอบรมเลี้ยงดูทางบ้าน เหมือนที่มึงกำลังกะลาอยู่นี่ไง คิดว่าบ้านมึงมีคนเดียว ไอ้ dslr เนี่ย ฮ่าๆๆๆๆๆ จริงๆกูไม่ได้อะไรเลย ถ้ามึงแสดงความเห็นด้วยเจตนาดีดี กูจะปล่อยให้ มึงโชว์ภูมิ โชว์พาวไปเลย เข้าใจว่าอยากโชว์สาว ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ
  • บางคนไม่เคยจับกล้อง ไม่เคยถ่ายแต่ยกยอเพียงเพื่อการสร้างภาพ ประจบคนขาย หรือเพราะรู้จัก หรือ อะไรก็ตามแต่....

มึงลองอธิบายความหมายที่มึงเขียนสิ ว่าเจตนามึงหมายความว่าไง แม่งมีไม่กี่คนหรอก ที่เค้าเจตนาเข้ามาดี จะเชียร์หรืออะไรก็เเล้วแต่ มึงกล้าพูดม่ะว่า ไม่ได้ด่าพวกเค้า กูถามเเทนคนที่เค้าเงียบว่ะ นี่หรอทัศนคติที่มึงพยามเบี่ยงประเด็นเพื่อทำให้มึงดูดี พ่อเซียนกล้องการศึกษาสู๊งงงงง สูงงงง แต่เที่ยวดูถูกว่า คนอื่นไม่มี dslr เหมือนมึง ฮ่าๆๆๆๆ
  • โอเคครับพี่ พี่จะทะเลาะกันผมก็ไม่ว่าหลอกครับประเด็นคือผมจะขายกล้องและนานๆผมจะเปิดกระทู้สักที

ให้เค้าขายแดกก่อนได้มั้ย เอาแม่งตอนวุ่นวายแบบนี้ล่ะ 15000 เหลือ 13000 ทั้งพวงอยากขายอ่ะ
  • ต้องขอโทษท่านจขกท ด้วย ไม่ได้ตั้งใจจะมาทะเลาะในกระทู้ท่าน แต่ท่านก็ดูเอาเอง
    ขอโทษอีกครั้ง ครับ
  • ปิดการขายครับขอบคุณที่ช่วยปั่นตังค์หายไป 2000เลย 555 เชิญลุยกันต่อมันส์ดีผมชอบ

ขอบคุณ เจ๊อร และ พี่โฟคร์แห่งแพลดทิออดครับ
  • `เห็นด้วย -10-22 `แบบจั๊กกี้ ส่วนเรื่องจะขยับเป็นตัวไหน ก็ขอให้มีความสุขเถิด ถ่ายรูปมันก็แค่งานอดิเรก อย่าไปจิงจังเยอะ เอาไว้ด่ากันเรื่องอื่น เฮ้อ ...
  • อ้าว ยินดีด้วยกะ อร นะ
    เฮียจะได้โยกย้ายทรัพย์สินซักที 555
    คันมานานแล้วนี้ พรุงนี้ไปกดเลยนะ แล้วจะไปถ่ายรูปเล่น มะไหร่ นัดมา แต่หนาวนี้ สะพายกล้องขึ้นปาย นะ โอเช้...
  • ยินดีด้วยครับ เฮียเหลียง
    กล้องตัวนี้ใช่ไม๊ครับที่กรูเคยทำตกจากแมนชั่น ชั้น4..??
    แล้วตัวเดียวกันหรือป่าวไม่ทราบที่ เฮียเคยล่วงลงกองไฟที่งาน Fullmoon นครสวรรค์..??
    ถ้าใช่ขอบอกเลยว่าใครได้ไปยังไงก็คุ้มครับ.........สุโค่ยยย
  • เคยน้ำเข้าตอนไปดำน้ำด้วย ตกหล่นอีกนับไม่ถ้วน แต่ใครได้ไปโคตรคุ้ม กล้องประสบการณ์สูงแบบนี้ หายากมากกกกกกกกกก
  • ใช่ครับกล้องตัวนี้เคยถ่ายคริปตอนผมกินข้าวกับพิงค์กี้ ปี้กับกิ๊ปซ่า นั่งบี้น้องขวัญแล้วน้องพลอยจับได้โมโหงอล

ไปฟ้องน้องจั๊กจั่น สี่ห้าคนเลยเอากล้องเฟี้ยงหน้าผมแต่ผมหลบทันไปโดนกระบาลมึงไง บิ๊กชิวจำไม่ได้เหรอ เจ็อร

ยังไม่ได้โอนตังค์ไอ้สาดอย่าเพิ่งเล่น

ป.ล เจ๊อรเมมโมรี่ที่ผมให้ไปด้วยถ้าเอาไปกู้จะมีภาพหลุดแก้ผ้าบี้หัวนมตัวเองของผู้ใหญ่ในวงการครับครับอิๆ
  • เฮ้ย น้องอร เห็นแก่มิตรภาพอย่าไปกู้เลยนะ สงสารเฮียใหญ่แก ซ้อเห็นซุ้มแตกแน่ ฮา..........

รีบโอนตังให้เฮียเหลียงเลย เดี๋ยวแกเปลี่ยนใจ มีคนอยากได้เยอะ
  • รูปที่ผู้ใหญ่ในวงการ ตีเบส ด้วยหัวนมตัวเองอะนะ
    มันอยู่ในเมม ตัวที่อยู่บ้านผมนี่ไม่ใช่รึ หรือว่าคนละรูปกัน
    เด๋วลองเอามาลงให้เฮียดูก่อนละกัน ว่าใช่รูปเดียวกันป่าว รอแปปนะ .....
  • นี่แค่กล้องตัวเดียว สะเทือนวงการเลยนะเนี่ย

เห็นจอมยุทธแต่ละท่านต่อกรกันแล้ว ชักมันส์น่าดู ถ้าเป็นมวยแทบจะไม่ได้ต่อยกันเลย มีบล๊อกมีหลบกันตลอด 55
  • ดูจากข้อมูลเชิงลึกล่ะ..สงสัยจะต้องแจกฟรี..555 :o069:
  • อ่านแล้ว ขำดีหว่ะ
    มันส์ดีจัง พิทบลูโซน............

พี่เหลียงขา ได้กล้องใหม่ มาถ่ายนู๋ด้วยนะ
    จุ๊ๆๆๆ อย่าบอกคายนะ
    ไฟล์แนบ
    2106.jpg 52K
    IMG_27162.JPG 60K
  • หวัดดีครับพี่จุ๊ป ยังไงมีโอกาศขอลองนางแบบสักดอกน่ะครับ ผมเพิ่งหัดเองครับ
    ไฟล์แนบ
    IMG_0700.jpg 94K
    IMG_0752.jpg 94K
    IMG_0625.jpg 104K
  • กำลังสนใจ g10 เหมือนกันครับ เเต่กำลังเปรียบเทียบกับ คอมเเพกอยู่ สองจิตสอง ใจครับ เเฮ่ะๆ
  • พี่จุ๊บ ผมขออยู่ฝ่ายตรวจสอบ สุขภาพนางแบบครับ
  • โอ้ ท่านมาร์ค ท่านเหลียงครับ
    สุขภาพน้องๆ ดีทุกท่านเลย
    ยิ้มได้ทั้งวัน ยืนได้ไม่มีเมื่อย โฟนได้ไม่เบื่อ ความรู้เพีรยบ

ว่าแต่ว่า ถ้าจะหางาน Mc ให้น้องๆ บอกมาเลย ท่านเหลียง ท่านมาร์ค
    ยิ่ง น้องคนนี้ (โรห์อาร์)มีประสพการณ์ ด้านอาหาร หมา มาแล้วด้วย ครับ
    สนใจบอกเลย .......... นะบรรดาป๋าๆ
    ไฟล์แนบ
    IMG_0478.2.jpg 89K
  • อะ เพิ่งหัดถ่าย ชิมิ ออกตัวเองนะ

งั้นต่อท้ายเค้า เค้าพอเป็นละ ถ่ายรูป 555
    ไฟล์แนบ
    IMG_5095.jpg 40K
  • วันไหน ขอไปช่วยงานด้วยได้มะ มิสเตอร์ จุ๊บ 5555
    ไฟล์แนบ
    IMG_9959.jpg 94K
  • ท่านยุทธ ผู้เชี่ยวชาญ
    ข้าน้อยขอคาราวะ

ไอ้กระผมเอง ก็ เพิ่งรื้อฝื้น ความทรงจำ และกลับมาทำงานด้านนี้
    หลังจากห่างหายไปจากวงการ สาวงาม หนุ่มหล่อ มานานมาก
    และก็ พอมีเวลาว่าง จากงานประจำ ครับ

ก็มีอุปกรณ์ เล็กๆ น้อยๆ สะสมไปเรื่อยเปื่อย
    ว่างๆ ก็ ขุด ขึ้นมาปัดฝุ่น เช็ด ล้าง ของในอดีต กับความทรงจำ
    ของสมัยนี้ไม่เหมือน สมัยกล้องฟิลม์ แต่ละอย่างทนอิบอ๊าย
    อุปกรณ์สมัยนี้ แตะนิดแตะหน่อย พังง่ายฉิบ อายุใช้งานก็แสนสั้น
    ให้ผลลัพธ์เร็ว แต่ค่าบำรุงรักษา แพงฉิบ
    ใจจริงชอบนิค ครับ อุกรณ์ ต่อเนื่องเยอะดี
    นอน ก็ โอ ดีกว่าสมัยก่อนเยอะ และเริ่มมีเลนส์ให้เลือกมากมายขึ้น
    แล้วท่านยุทธ ว่า ใครทนกว่าใคร ล่ะ
    slr ผม ในอดีต pentax กลไกลชัดเตอร์เสีย แต่เลนส์สวยกริ๊บ
    นิค ม่านชัดเตอร์ มีปัญหาบางครั้ง เครื่องยังแน่นอยู่
    นอน เก่ากว่า ทั้งสองตัว มันยังใช้ได้อยู่เลย เสียงชัดเตอร์อืดๆชอบกล แต่เลนส์ผมว่ามันเคลืบไว้ไม่ดี

เมื่ออาทิตย์ก่อน เอาเลนส์เด็ก 17-55 จะไปเปลี่ยสายแพ เพราะ มัน ขาด เลยเหลือแค่เอฟเดียว
    ศูนย์แคนนอน เธอบอกราคาค่าซ่อมมา หงายท้องทึงเลย 5,000.-บาท...จ๊าก
    จาเอาไปซ่อมข้างนอก คิด 500 ประกัน 3 เดือน มันก็แค่เอาหัวแร้ง เชื่อมสายแพเท่านั้น
    เลยไปซื้อมือสอง สภาพกิ๊ก 1,500.- แถมได้กันสั่น อีกตางหาก ไอ้ตัวเสียแกะมันเล่นเลย ดูซิทำมายแพง
    โอ้วของสมัยนี้ กะจาให้ยืดเข้ายืดออก เหมือน หำข้อย บ่ได้เลย

ท่านยุทธ ผมก็ไม่รู้ ท่านจับงานแนวไหน
    เห็นวนเวียนในยุทธจักร นี้เหมือนกัล

เล่าสู่กันฟังเล่นะ นะครับ ท่านผี
    เพื่อนฝูง มิตร ผมชอบคบหา ไม่อยากมีศัตรูกับใคร นะครับ..................
  • ข้าน้อยเองก็มั่วไปวันๆ
    หวังแต่จะได้ไป เจ๊าะแจ๊ะข้างๆหาความรู้บ้าง กะจะชวน จอนนี่ เหลียง(ไม่ต้องตกใจ ชื่อนี้ ตั้งให้ไว้ใช้ในวงการถ่ายภาพ) ไปเพิ่มความรู้ด้วยกันเลยทีเดีย ว ขอนางแบบสวยๆ น่ารักๆ เพราะฝีมือ งูๆปลาๆอย่างผมสองหน่อ จะได้พอเอาหน้าตา นางแบบ เข้าช่วนเสียหน่อย

ส่วนกล้องสมัยเก่าตอนที่ยังใช้ชีวิตอยู่ในรั้วมหาลัย ตอนนี้เอาไปหนุนขาโต๊ะกินข้าวหมดแล้ว เป็น บักน่อน เอ-วัน ส่วนเลน์ก็เอาไปหนุนล้อรถกันไหลตกเนิน เวลาไปออกทริปกะเพื่อน สรุป ก็คือ ตอนนี้เช็ดเอาใส่ตู้ เพราะไปเช็คราคาค่าซ่อม อ้วกแทบแตกเช่นกัน มิสสะเตอร์ จุ๊บ แต่กล้องพวกนี้เวลาหยิบมาดู จะนึกถึงเวลาเก่าๆเข้าห้องมืด ล้างฟิล์ม โคตรลำบากเลย 5555
  • คุยกับท่านยุทธ แล้วนึกๆ สมัยเก่าๆตอนเรียน

ผมแอบแกล้งเพื่อนในห้องมืด แกะหัวปลั้กตัวเมียออก แล้วเอาสายทองแดงฝอยๆ เส้นเล็กๆ 1 เส้น
    จับมันพันเอาไว้ ทั้งสองขั้ว และเสียบปลั้กเอาไว้ ตามเดิม
    แต่ละปลั้ก ก็ จะมีสวิทช์ ปิดเปิดควบคุม ซึ่งจะคุมไทม์เมอร์ของเครื่องอัดขยายรูปแต่ละตัวเรียงรายกันไปเป็นช่องๆ

เอ้าทุกคนพร้อม (ตะโกนถามกันก่อน เพราะมันมืดจิงมะ มีแต่งแสงสีแดง ที่เปิดไว้)
    สักพัก เดียว มีแสงส่วางแว็บเดียว พร้อมเสียงดังสนั่น ปัง.......
    ไฟดับมืดหมด ทั้งตึก เลย ขำ ก็ ขำ ฉิหาย หัวเราะไม่ออก เดี๋ยวมันรู้
    เพื่อนผู้หญิงบางคน กลัว เปิดประตูออกไปเลย กลัวหนีตาย กระดาษอัดรูปเลยเสียไปหลายแผ่น
    พอออกมานอกห้อง ไอ้ฉลอง คนที่โดนแกล้ง มันบอกว่า กรูแค่ เปิดสวิทช์ แม่งก็ระเบิดเลยว่ะ
    ปลั้กกระจาย มือ เล็บ มัน ดำปี้ ..................อาจาร์ยกำลังเดินมา....เผ่นก่อนดีกว่า

สงสัย ท่านยุทธ ต้องจัดทริปให้ จอนนี่ เหลียง และผู้ที่สนใจ ในพิทบลูโซน เปิดกล้องส่องน้อง
    โดยมีท่านมาร์คเป็นเกีรยติ มอบหมายให้เป็นผู้คัดเลือสาวสวยที่จะมาเป็นแบบ และออกค่าขนม นมเนยให้น้อง
    และหาสถานที่สวยๆ ส่วนเฮียใหญ่ มาเป็นผู้เปิดพิธี และมอบประกาศนียบัตรทอง
    และท่านยุทธเป็นผู้สอนบรรยาย ตลอดทริป ส่วนผมเอาไฟไปสนับสนุน และรับน้องๆ กลับ...........
  • เฮ้ยๆๆๆๆ.....รับน้องกลับขอเป็นเค้าได้มะ 555