ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมากินน้ำน้อยและฉี่เหลือง
  • หมากินน้ำน้อยและฉี่เหลืองมาก มันเกี่ยวกับไรหรือเปล่าครับ เรียนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ
  • ความเครียดจะเกี่ยวไหมครับ เพราะรู้สึกมันไม่ค่อยอยากกินน้ำ
  • เอ๋ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้หรอกค่ะ มือใหม่หัดเลี้ยงเหมือนกัน แต่ทำไมมันถึงกินน้ำน้อยอะ
    ที่บ้านเอ๋เลี้ยงหมาแบบเสียนิสัยค่ะ คือไม่กินน้ำจากก็อก จะกินจากกระติกที่คนกิน แม่ติดน้ำแข็งค่ะ ถ้ากิมจิหิวน้ำจะเอาจมูกมาดันฝากระติก หรือถ้ามันเห็นมีคนมอง มันก็จะเอามือมาวางบนฝา ให้รู้ว่าขอกินน้ำแข็งด้วย ที่จริงกิมจิก็มีชามส่วนตัวของตัวเอง ซึ่งชามนี้น้ำก็มาจากน้ำในกระติกค่ะ น้ำก็อกต้องไปเอาหลังบ้าง แม่ไม่อยากเดิน ก็เทจากกระติกง่ายกว่า มันก็เลยติดกระติกเหมือนแม่เลย กิมจิก็ฉี่เหลืองค่ะ กินน้ำก็พอประมาณค่ะ กินปุ๊บฉี่ปั๊บเลย เอ๋ก็ไม่มีความรู้เรื่องนี้เหมือนกัน รอผู้รู้มาบอกแล้วกันค่ะ
  • เป็นเหมือนกัน เลย อ่ะครับ ฉี่เหลือง กินน้ำน้อย............เบื่ออาหาร ตอนนี้ 4เดือนครึ่ง 14.6 โล อ่ะครับ
  • ผมตอน4เดือนเต็ม 16กก
  • เรื่องกินน้ำน้อยนี่อย่าละเลยนะครับ สุนัขปัจจุบันกินอาหารเม็ด ปริมาณน้ำในอาหารน้อยอยู่แล้ว จะยิ่งทำให้ความเข้นข้นของโปรตีนที่จะถูกกรองผ่านที่ไตมาก ทำให้ไตทำงานหนัก หากเกิดในสุนัขอายุมากโอกาสเกิดโรคไตสูงครับ โอกาสเป็นฮีทสโตรกก็สูงตามไปด้วย เพราะสุนัขไม่มีเหงื่อไม่สามารถระบายความร้อนออกจากร่างกายตามผิวหนังได้ เค้าจะระบายความร้อนได้จากการแลบลิ้น และฉี่ออกมา ลองตั้งน้ำเย็น หรือน้ำหวานดูครับ อาจจะพอช่วยได้ อย่าเครียดมาก ลองหมั่นสังเกต เค้าอาจจะกินแต่เราไม่เห็นก็ได้ ปัญหาเล็กๆ แต่อาจนำมาสู่ปัญหาที่แก้ยากในอนาคตครับ
  • ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดี ๆ ที่มีให้ตลอดนะค่ะ คุณ Ultradog
  • เฮลูบอย ผสม น้ำ อ่ะหรอครับ มันจะเกียง สีไหม ครับ ว่าต้อง สีไร
    ยังไม่เคยลอง เหมือน กัน ฉี่เหลือง ทุกวันเลย ทานน้ำ น้อย อ่ะ
    น้ำเย็น ก็ยังไม่เคยลอง ทานน้ำ เย็น ไม่เป็น ปัญหา หรอ ครับ
  • น้ำหวาน พวกเฮลบูลบอยล์ จะเหมาะเวลาอากาศร้อนครับ อย่างน้อยก็ทำให้สดชื่นขึ้นครับ เป็นไปได้น้ำเปล่าน่าจะดีที่สุด ที่ผมใช้กับสุนัขที่เลี้ยง จะใช้น้ำแข็ง ให้เค้าเลีย แต่สุนัขที่บ้านไม่ค่อยมีปัญหาแบบนี้ ที่ผมแนะนำคือพยายามหาเทคนิคเพื่อกระตุ้นให้เค้าดื่มน้ำมากขึ้นเท่านั้น ให้น้ำตาลมากๆบ่อยๆก็ไม่ดีครับ ทางสายกลาง
  • ลองฝึกให้กินน้ำเป็นเวลาสิครับ ถ้าเล่นหรือออกกำลังกาย จะมีน้ำตั้งไว้อยากกินก็กิน แต่เมื่ออยู่ในกรง จะไม่มีน้ำ เข้าออก เป็นเวลา กินน้ำทีกินเยอะเลยครับ
  • ที่บ้านผมชอบกินน้ำผลไม้สดปั่นละ เอาแอปเปิ้ลปั่นให้กิน หมดไวภายในพริบตายิ่งอากาศร้อนๆอบอ้าวนี้หมดแล้วมองขอด้วยสายตาอ้อนๆซะอีก(อยากกินอีก) แต่น้ำเปล่านี่เรื่อยๆเลย ไม่ค่อยสนใจกิน
  • คุณ Jhar8888 น้ำแข็งกินมากดีเปล่าเอ๋ก็ไม่มีความรู้หรอกค่ะ แต่เห็นมันชอบกิน ก็เลยให้กิน แต่บางทีมันขอ มันไม่ได้เอาไปกินค่ะ มันเอาไปนอนทับ บางทีมันก็เอาน้ำเย็นในชาม คว่ำชามค่ะ แล้วก็นอนทับ กลิ้งไปกลิ้งมา สงสัยมันจะร้อน
  • พาออกกำลังกายซิครับ พาเดินหรือวิ่งช้าๆต่อเนื่องโดยไม่หยุดพักซัก 15 นาที แล้วพัก 5-10 นาที ปล่อยให้กินน้ำรับรอง ซัดโฮกๆ
  • กินน้ำน้อยไม่อันตรายเท่ากับกินน้ำมาก เพราะกินน้ำมากผิดปกติ เป็นสัญญานไม่มีดีจากโรคตับค่ะ