ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอความรู้เกี่ยวกับหญ้า
  • สอบถามผู้รู้หน่อยค่ะ เวลาเราพาหมาออกไปเดินเล่น แล้วมันพยายามเข้าไปพงหญ้า เหมือนพยายามหาหญ้าซักชนิด แต่แถวบ้านไม่มีที่มันกำลังหาค่ะ ขนาดต้นไม้ที่เขาปลูกไว้นอกสะพานลอย มันก็พยายามโผล่หัวออกไปดม แต่ก็ไม่ใช่สิ่งที่มันกำลังหาอยู่ค่ะ มีหมาของเพื่อน ๆ ท่านไหนที่กินหญ้า หรือพืชชนิดไหนอยู่ช่วยแนะนำให้หน่อยค่ะ ถ้าบอกสรรพคุณของมันด้วยยิ่งดีเลยค่ะ
  • ปรกติเวลาหมาถ้ามันรู้สึกไม่ค่อยสบาย มันจะหาหญ้ากินนะ
  • หญ้าที่หมาตัวอื่นกินก็มีนะในโรงรถที่หลังบ้านอะ แต่มันก็ไม่กิน เลยมาตั้งกระทู้ดู เผื่อจะมีหญ้าแปลก ๆ ที่มีชื่อ มีสรรพคุณเป็นยา เป็นอาหาร สำหรับหมาอะไรประมาณเนี้ย
  • หญ่า เป็นยา จ๊ะ เอ๋

แต่เห็ด เอ๋ อย่า ฝึกหมาให้ กินเห็ด นะ

เห็ด ที่เรา กิน อ่ะ

เพราะว่าอะไร เพราะ ว่า เมื่อไร ที่เรา ปล่อย หมาออก ไป

หมาเราอาจ ไป กิน เห็ด มีพิษ ก็ ได้ เพราะ ความเคยชิน จ๊ะ 55+
  • ผมปล่อยมันกินหญ้าทุกวันไม่เกี่ยวกับหมาไม่สบายกินแล้วก็ไม่เห็นมันอ้วกเลยแต่ถ่ายออกมาเป็นหญ้า
    เพราะมันย่อยไม่ได้แต่ผมว่ามันเป็นธรรมชาติของหมา หมาป่าก็กินไม่ต้องคิดมาก
    หมาผมกินตั้งแต่เด็กจนโตก็ไม่เห็นมีผลเสียอะไร
    แต่ถ้าใครมีข้อมูลทางวิชาการมาเสนอก็ยินดีรับฟัง
  • หมาผมก็กินทุกวันเวลาจูงเดินเล่นตอนเช้า ใบหญ้า ที่เขาเกี่ยวให้วัวกินน่ะครับเคยถามหมอ หมอบอกว่าเขากินแร่ธาตุ
  • ขอบคุณนะค่ะตี๋ ที่บอก ดีแฮะที่กิมจิไม่ชอบกินเห็ดอะ แต่เห็นกระดูกไก่เป็นไม่ได้ ปี๊ดทุกที
    สงสัยแถวบ้านเอ๋มีแต่หญ้าไม่มีแร่ธาตุ มันเลยไม่ยอมกิน แต่ไม้กวาดเนี่ยไม่มีประโยชน์กินได้กินดี กินยังไงถ่ายออกมายังงั้นเลย 5555
    นึกว่าพิทบูลมีต้นไม้ใบหญ้าที่ชอบมากเป็นพิเศษจะได้ไปหามาปลูก เห็นเพื่อนบอกว่าเป็นว่านอะไรซักกะอย่างจำชื่อไม่ได้
  • หมาผมกินขี้ควายด้วยครับ ไม่กินหญ้าแล้ว หญ้ามันก็กินน่ะครับ ตอนพาเดินออกไปทุ่งนา มันดมขี้ความยแล้วกินเลยอย่างอร่อย เลยน่ะครับ งงก่ะมันจริงๆ
  • ข้อมูลคุณPcK ดีมากๆ หมาที่บ้านก็กินหญ้า แต่ช่วงนี้ฝนน้ำท่วมตกหญ้าตายหมด เห็นเมื่อเช้าย้ำน้ำจ๋อมๆไปกินตะไค้ร ค่ะ
  • พักนี้หมาผมชอบกินใบไผ่ สงสัยมันคิดว่ามันเป็น หมแพนดี้
  • หมาคุณ chuchi ฉลาดมาก ที่รู้ว่าใบไผ่สามารถแก้ร้อนในได้เป็นอย่างดี
  • ขอบคุณ คุณ PcK นะค่ะ ให้ข้อมูลอย่างละเอียด แถวบ้านเอ๋น่าจะมีแต่หญ้าที่ช่วยในการขับถ่าย มันเลยไม่กิน เพราะระบบขับถ่ายของมันไม่น่าจะมีปัญหา เอ๋สังเกตุจากกองอึค่ะ มันบอกได้ว่าสุนัขมีสุขภาพยังไง
    กิมจิมันชอบกินผัก มันคงอย่างได้พวกตะไคร้ หรือใบไผ่ แบบหมาคุณ chuchi มั้ง ขอบคุณทุก ๆ ความเห็นนะค่ะ
  • ผมว่าที่หมามันกินหญ้าน่ะเป็นสิ่งที่ดีครับ มันต้องการภูมิคุ้มกันวิตามินเเร่ธาตต่างๆ มันรู้ด้วยสัญชาติญาณของมันเอง
    เเต่ส่วนมากที่ผมเห็น มันจะกินหญ้าที่ขึ้นทั่วๆไปตามบ้านหรือตามข้างทางเเต่มันจะเลือกของมันเองว่ามันจะกินเเบบไหน
    ลองจูงหมาไปดูเเล้วจะรู้มันจะดมๆก่อนถ้ามันรู้สึกว่ายังไม่ใช่มันจะเดินเลยต่อไปเเต่ถ้ามันเจอว่าใช่มันก็จะกินเเต่มันจะกินไม่มากหรอกคับ
    เเค่2-3ใบ เเค่นั้นเอง ส่วนมากมันจะกินปลายๆยอดหญ้าน่ะ หรือยอดที่สูงที่สุดน่ะ

หญ้าน่ะดีเกือบทุกชนิดเเหละครับเเต่ต้องเป็นหญ้าที่ขึ้นเองตามธรรมชาตินะ

ไม่ใช่ว่าให้กินหญ้า ญี่ปุ่น ทุกวันล่ะ 555+
  • ไม่มีข้อมูลเหมือนกันค่ะว่าพิตบูลชอบกินหญ้าชนิดไหนเป็นพิเศษ
    หมากินหญ้ามันก็กินที่ขึ้นเองตามธรรมชาติแหละค่ะ ไม่เคยคิดจะซื้อหญ้ามาปลูกให้หมากิน
    ถ้าพิตบูลชอบมะม่วงสงสัยจะต้องทำสวน
  • 555 ดู SYN ตอบดิ แน้ว แนว อ่านแล้วฮาเลย
  • :063::063::063::063: