ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ภาพต่างๆของมือใหม่หัดถ่าย
  • ขอนอกประเด็น(พิทบลู)บ้างเห็นพี่ๆชอบถ่ายรูปกันเยอะ-กรุณาช่วยแนะนำมือใหม่ด้วยคะ
    ไฟล์แนบ
    DSC_0337ijj.jpg 118K
  • ภาพเขื่อนศรี บ้านเราเอง เมืองกาญคะ
    ไฟล์แนบ
    DSC_2137.jpg 122K
  • เขาจะลอยโคมกัน เลยขอถ่ายมา
    ไฟล์แนบ
    DSC_0429.jpg 120K
  • สวยจัง ถ่ายจากกล้องอะไรครับ
  • เด็กๆ แถวบ้าน นะ
    ไฟล์แนบ
    MP_001 (314).jpg 121K
  • ลิง มัน คงหิว จัด
    ไฟล์แนบ
    pongnatee02.jpg 125K
  • ผีเสื้อ สวยปะ
    ไฟล์แนบ
    FIL07217.jpg 83K
  • สวยๆทุกภาพเลยครับ นี่มันฝีมือขั้นเทพเลยน่ะครับ
  • กล้อง นิคอล D80-D90 คะ
    ไฟล์แนบ
    cc3.jpg 117K
  • สูงๆ นะ เจ้าต้น นี้
  • ลืมๆลงรูป
    ไฟล์แนบ
    DSC_0890.jpg 122K
  • ทายสิ ที่ไหนเอ่ย
    ไฟล์แนบ
    DSC_0259.jpg 91K
  • พิทบลู ก็ยัง เปิดผสม นะคะ สนใจโทร081-9817754
    ไฟล์แนบ
    banner2[1].gif 103K
  • ประเด็นสำคัญ ต้องขอขอบคุณ พี่มาร์ค มากนะคะ สำหรับพื้นที่จ้า
    ไฟล์แนบ
    540_Bully-House-Logoukc[1]2.gif 98K
  • ท่านี้มือใหม่ผมก็ตาบอดถ่ายรูปแล้ว
  • ครูสอนเก่งคะ เลยถ่ายออกมาได้แบบนี้ (ฟลุ๊คคะ)
    ไฟล์แนบ
    DSC-0196.jpg 8K
  • สวย สุดๆๆ
  • ตกแต่งภาพให้สีออกมาดีแล้ว แต่บางรูปต้องปรับมุมมองบ้างครับ

ถ่ายเยอะๆครับจะได้ออกมาสวยๆ
  • สวยมากภาพแรก ดูแล้วคิดถึงสังคมไทยสมัยก่อน หาดูยากแล้วน่ะครับ บิ๊กบ้านไปเปลียนแปลงไปมากแล้ว ให้กำลังใจถ่ายภาพต่อไปครับ
  • มุมมองใช้ได้แล้วครับ แต่เรื่องการแต่งภาพปรับสีจัดไปครับ เกินจริง ดูแข็งไป และสุดท้ายรีไซต์ภาพใหญ่กว่านี้หน่อยนะค๊าบบบ แอดมัลติพลายมาทักทายกันได้นะครับ www.najahaphoto.multiply.com , www.numnanum.multiply.com
    สู้ๆครับ
  • แน่ใจนะครับหัดถ่าย ฮาฮ่าๆ สวยทุกรูปครับ
  • สวยครับ
  • แจมด้วยจ้า นี่เลย คนหัดถ่าย ไม่เคยเรียน มีแต่กล้องปัญญาอ่อน

เมื่อวานไปโรงปุ๋ย เวลาทุ่มนิดๆ เอ เมฆสวยจัง เหมือนเต่า ขี่หลังกันสองตัว

ควักกล้อง ออกมาถ่าย รูปแรก ทำไม มีวงๆ เหมือนหยดน้ำ รบกวนผู้รู้บอกป้าพรด้วยจ้า
    ไฟล์แนบ
    เมฆเต่า3.jpg 57K
    เมฆเต่า12.jpg 59K
  • ละอองน้ำติดหน้าเลนส์ พอตัวกล้องโฟกัสวัตถุที่ไกลออกไปก็เป็นผลให้สิ่งที่อยู่ใกล้ขยายขึ้น ละอองน้ำหรือฝุ่นก็ขยายตามไปด้วย
  • ต้องขอขอบคุณ พี่ๆทุกๆท่าน มากนะคะสำหรับคำแนะนำต่างๆ
    ไฟล์แนบ
    FIL07440-Copy.jpg 42K
  • เกาะเกล็ด จ้า
    ไฟล์แนบ
    DSC-0229.jpg 64K
  • ชอบภาพแรกครับ
  • ชนบท บ้านเรา
    ไฟล์แนบ
    DSC-0247.jpg 85K
  • ง่วงนอนครับ
    ไฟล์แนบ
    DSB-0001-67.jpg 92K
  • สุพรรณ บ้านใคร บ้างน่า
    ไฟล์แนบ
    IMG-2082.jpg 79K
  • ตะวัน จะลับตาแว้ว
    ไฟล์แนบ
    DSC-0324.jpg 73K
  • ผมว่าภาพถ่ายขอแค่เราสนุกกะมันก็พอแล้ว
    เพราะบางภาพเราคนเดียวเท่านั้นที่รู้ว่า ความประทับใจในช่วงเวลานั้น คืออะไร:006:
    ไฟล์แนบ
    _mg1.jpeg-12.jpg 95K
  • -ขอบคุณ พี่ยุรธ นะคะที่แนะนำ เพราะพี่ก็เป็น1คน ที่นู๋ติดตามผลงานการถ่ายภาพ
    ไฟล์แนบ
    DSC-0586.jpg 87K
  • ผมว่ามีหลายภาพเคยเห็นในเวปตากล้องนะไปเอารูปเค้ามามั่วรึเปล่า
    อีกอย่างถ้าเพิ่งหัดถ่ายนะไปดูเวปตากล้องดิบางคนถ่ายมานานยังไม่ได้ครึ่งคุณเลย
    ว่าแต่ใช้กล้องอะไรเลนส์ตัวไหนบ้างจะลองว่ามันจะเทพขนาดนี้รึเปล่า
  • โห....ขนาดนั้นเลยหรอ เค้าดีใจเลยนะเนี่ย
    ชอบรูปต้นไม้ กะปล่อยโคมนะ วันหลังเอามาให้ดูอีก ชอบๆๆๆ
  • ผมเพิ่งหัดถ่ายเหมือนกัน มีอาจารย์ ยุธ ยูตะเป็นผู้ฝึกสอนครับ

ขอส่งประกวดด้วย
    ไฟล์แนบ
    IMG_06272.jpg 94K
    IMG_1169.jpg 117K
    IMG_07003.jpg 94K
  • เอริ่มม
    # pung_cz_99
    ตอแหลเซฟรูปมาแล้วบอกถ่ายเองป่าวคะ
    แล้วตกลงใช้ D80 หรือ D90
    ภาพที่บอกว่ารูปเด็กๆแถวบ้านอ่ะ เซฟมาดู exif file บอกว่า Fuji นะ

แถมชื่อนำหน้าเลขไฟล์มีทั้ง IMG ทั้ง DSC
    5555+
  • น้อง SYN นี่ ถ้าเปรียบเป็นนักฟุตบอลนี่ระดับ ตอร์เรสเลย ตอบกระทู้ได้สะแด่ว จิงๆอะ
    เอาน่าน้อง เพื่อนเค้าเอารูปถ่ายมาให้ดู เราก็ดูไว้เป็นมุมมองสวยๆละกัน เนาะ...

ส่วนภาพของ จอนนี่ เหลียง (ชื่อตั้งให้ไว้ใช้ในวงการถ่ายรูป หวังดับ พี่ใหญ่ อิมเมจ 555) ดูเลือกรูปก่อนแบบระดับอาร์ท ไดเร็กเตอร์
    ก็ ถือว่าพัฒนาได้ดี เข้าใจกล้องเร็ว นี่เพียงครั้งที่สองของการจับกล้อง SLR นะเนี่ย อนาคตไกล สองแสนไม่อยู่แน่ บัดแด้ 555
    ไฟล์แนบ
    IMG_5169.jpg 48K
  • โอโหบัดดี้ ปาดซ่ะหงายท้องเลยอิๆ

น้อง SYN อย่างที่ยุธบอกคอมเม้นท์ได้หงายท้องจริงๆ ยังไงมาคอมเม้นท์ผมดีกว่าผมจับกล้องเป็นครั้งที่2 slr

ใช้ 7D len 50 / 1.4 ถ่ายที่อัมพวายามหลังฝน ถาพเต่าใช้ G10 ที่ sipadan malasia ครับขอวิชาหน่อยครับ
  • ตอบคุณ(ผี)ก่อนถ้าเคยเห็นในเวปตากล้องช่วยส่งมาให้ดูน่อยสิคะว่าไครหนอตากล้องคนไหน ส่วนกล้องที่ใช้-กล้องนิคอล เลนซิกม่า(ขอบอกคุณผีด้วยว่า มีกล้องหลายตัวคะ แคนนอลก็มี ใช้ตัวโน้นบ้าง-ตัวนี้บ้าง ผิดไหมคะ)
    ไฟล์แนบ
    IMG-2113.jpg 116K
  • ป๋ายุทธ ป๋าเหลียง โอ้ย เพิ่งเปิดดูกะทู้อะ
    วันนี้ผม(เด็กเช็ดเลนส์)
    นัดน้อง นีน่า กะ น้องแน๊ตตี้ไว้ที่สตูบ่าย2

ยังขาด มือตบรีเฟล็ค กะ มือซับเหงื่อให้น้อง อ่ะ
    เอ้า งานนี้ถ่ายเสร็จ ให้ ท่านยุทธไปส่ง น้องละกัน น้องอยู่แถว พระราม 2 เอง
    ไฟล์แนบ
    IMG_4660-1.jpg 66K
    IMG_0701.jpg 100K
  • คุณSYNก่อนที่จะว่าคนอื่นว่าตอแหลนะดูตัวเองหรือยังคะว่าตั้งแต่เกิดมาเคยตอแหลบ้างป่าวถ้าไม่เคยไม่เป็นไรคะไม่ถือ ส่วนD80-D90บังเอิญดิฉันมีทั้ง2ตัวเลยอะจะตอบไงดีละ ส่วนกล้อง แคลนอล ก็มี นิคอล ก็มี ผิดตรงไหนคะ จำเป็นไหมที่คนชอบถ่ายภาพจะต้องมีกล้องตัวเดียวคนอื่นไม่รู้แต่ดิฉันมี3ตัวคะ
    ไฟล์แนบ
    IMG-1199.jpg 118K
  • จ้าาาาา ถ่ายเองจ้าา
    หลักฐานชัดเลยจ้าา http://phaipongnatee.multiply.com/
  • อันนี้อีกรูป ถ่ายเองด้วยป่าวจ๊ะตัวเธอวววว http://www.seesod.com/albums/view/individual/Lr3LNKsXS61255979739/1f7c3f9TI41255980065
  • อ๋อ ลืมๆ ไปขี้ออกบ้างนะคะคุนSYNจะได้มีความคิดที่ดีต่อคนอื่นบ้าง (คุณจะมาโกรธฉันไม่ได้นะคะคุณแรงมาก่อน คุณถามฉันดีๆก็ได้ไม่เห็นต้องว่า-มารยาททางสังคมคุณควรไปศึกษามาใหม่นะคะ)
    ไฟล์แนบ
    20100209230402_u1[1].jpg 57K
  • คุณpung_cz_99
    รูปแนวเสาไฟ ระบบสายส่ง ไปถ่ายแถวไหนครับเนี่ย
    ทำไมภาพแต่ละภาพมันดูแล้ว แปลกๆ
    ไม่กลัว หร๋อ สูงๆ มุมขนาดนั้น ขึ้นไปถ่าย บนอะไรครับ

เออคือว่า ผมทำงานการไฟฟ้า ครับ
    อยากรู้มั่ง จัง ที่ไหนเอ่ย?
  • พงค์ณธี เป็น น้องชายฉันเอง นี่แหละครูสอนถ่าย ส่วนภาพ ลิงนะ น้องชายลงไว้นานแล้วนะ เก่งนะอุตส่าหามาได้ มันชื่อเล่นว่า ไผ่ เรียนคลอง6 สงสัยโทรไปถามมันได้เลยที่0839133926ว่าฉันเป็นไรกับมัน เก่งจังคุณSYNลองโทรไปนะจะได้หายคล่องใจ
  • Mr-jubภาพลิงเนี่ยถ่ายที่เพรช ยืนอยู่นานเหมือนกันใช้คำว่าบังเอิญได้มะเพราะภาพบางภาพมันก็ออกมาได้แบบตั้งใจบ้างไม่ตั้งใจบ้าง บางทีตั้งใจจดจ้องแทบตายไม่ยักกะได้แต่บางทีก็ถ่ายออกมาถูกใจซะงั้น
  • อ่านยังไงข้อความมันก็บอกว่าคุณเป็นคนถ่ายเองทุกรูปพอมาตอนนี้น้องชายถ่ายไม่แฟร์เลยยังไงก็ขโมยงานคนอื่นอยู่ดีละครับ
  • 5555555555
    อุ๊ย หน้าแตกเลยไม่รู้ว่าพี่น้องกัน so sorry ขอโทษค่ะ