ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

วิ่งขวา....ข้อหาฮิตบนทางหลวง
  • ปริ๊นเก็บไว้ที่รถนะครับ...ถ้าคุณตำรวจเรียกก็เอาให้ดู ไว้เป็นความรู้ครับสำหรับคนที่โดนบ่อยๆ
    ไฟล์แนบ
    DSCF7134.jpg 123K
  • เอาใหม่ครับใหญ่ไป
    ไฟล์แนบ
    DSCF71342.jpg 77K
  • โทษทีครับใหญ่ไปคืออยากให้เห็นชัดครับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF71343.jpg 65K
  • ดีเหมือนกันครับจะได้มีความรู้เอาไว้เถียงได้บ้าง แต่ก็ขอแนะนำอีกอย่างนะครับ พวกที่ขับช้าแต่วิ่งขวาเนี่ย สมควรโดน โดนใบสั่งสถานเดียว เกลียดมากเลย พวกวิ่งขวาตามรถคันข้างหน้าแล้วเว้นระยะห่างเอาไว้ยังกับสนามฟุตบอล
  • อ่านแบบงงๆ แอบไปลากมาตรา 33 มาด้วย คือเจตนาเค้าให้ขับ "ชิดซ้าย ยกเว้นแซง" ตามป้ายอยู่แล้วครับ

เจตนาหลักของกฏหมายคือ ในเมืองไทยต้อง "ขับรถชิดซ้าย" (ประมาณตามมาตรา33 ไม่ได้ดูอันอื่นครับตาลาย เหอะๆ)

พอมาตรา 34 เค้าบอกประมาณว่า หากช่องเดินรถมันมากกว่าหนึ่ง ให้ชิดซ้ายไว้ เว้นแต่กรณีต่อไปนี้ถึงจะวิ่งขวาได้
    1 ซ่องทางซ้ายมันมีสิ่งกีดขวาง
    2 จราจรกำหนดเส้นทางให้
    3 ต้องเข้าช่องทางแยก ต้องเปลี่ยนช่องทางให้ถูก
    4 "แซงรถคันอื่น"
    5 เมื่อผู้ขับขี่ ขับรถเร็วกว่าคนขับรถช่องทางซ้าย (อันนี้ ตีความว่าไม่เกินตามที่กฏหมายกำหนดด้วยนะครับ อิอิ)
    ผมไม่ได้อ่านตรงแก้ไขนะ แต่โดยรวมเจตนามันประมาณนี้

ถ้าอ่านแค่นี้ มันก็ตามป้ายบอกว่า "ช้าชิดซ้าย ขวาไว้แซง" ( แต่กูคงขับขวาได้ หากมันเร็วกว่าชาวบ้าน ฮ่า ฮ่า )

ให้ขับซ้าย เว้นแต่ (เน้น) เมื่อผู้ขับขี่ขับเร็วกว่ารถช่องทางด้านซ้าย ... เน้นตรงนี้ มันเข้าทางคนขับขวาครับ
    แต่ความเป็นจริง ถนนที่ขับขวาแล้วเหยียบยาวๆ มันความเร็วเกินทั้งนั้นแหละ 55 มันเลยไม่พ้นจุดนี้อยู่ดี

มาตรา 35 ว่าด้วยรถช้าและรถความเร็วต่ำให้ชิดซ้าย รวมถึงรถบรรทุก รถโดยสาร รถจักรยานยน ให้ขับชิดซ้าย
    ส่วนวรรคสองของมาตรานี้สำคัญทีเดียว เค้าบอกว่า
    "ความในวรรคสองมิให้ใช้บังคับแก่รถยนต์บรรทุกส่วนบุคคล ที่มีน้ำหนักไม่ เกินหนึ่งพันหกร้อยกิโลกรัม และรถยนต์นั่งส่วนบุคคลเกินเจ็ดคน ตามกฎหมาย ว่าด้วยรถยนต์ "

ถ้าตามเจตนาสรุป ก็คือ ถ้าช่องทางเดินรถในทางเดียวกันตั้งแต่สองช่องขึ้นไป รถที่มันจะวิ่งขวาได้ตลอดก็คือ รถที่มีน้ำหนักไม่เกินพันหกร้อยโล แล้วก็รถยนต์ส่วนบุคคลที่ไม่เกินเจ็ดที่นั่งตามกฏหมายว่าด้วยรถยนต์
    แต่ต้องวิ่งไม่เกินความเร็วตามที่กฏหมายกำหนดคือ 90 หรืออนุโลมไม่เกิน120
    แล้วก็ต้องวิ่งไม่ช้ากว่า รถทางซ้ายยยยยยยมือ

ค่อนข้างงงหน่อยนะครับ แต่ผมว่า กฏหมายมันร่างมาดีแล้วหละ แต่คนใช้นี่สิ มันก้ำกึ่งหน่อย

แต่จะว่าไป เราวิ่งขวา มันเกินกำหนดความเร็วออกจาบ่อยอยู่แล้วหละ

-พวกที่น่าจับที่สุดบนถนนคือ พวกขับช้า แต่เสือกวิ่งขวา ประมาณนั้น

-หรือรถบรรทุกและรถมอไซที่ดันขับช่องขวาแช่แม่งยาวเลย

ส่วนช่องขวาที่เราวิ่งได้นั้น กฏหมายได้ให้ข้อยกเว้นแล้วว่าทำได้ .... มันแค่บังเอิญว่า "ความเร้วเราน่าจะเกิน" เท่านั้นเองครับ อิอิอิ
  • แซงขวาก็อย่าให้เกินร้อยยี่สิบนะครับ เดี๋ยวจะมีจดหมายตามมาที่บ้าน แต่ก่อนส่องกล้อง แล้วดักจับข้างหน้า แต่เดี่ยวนี้พี่แกส่งจดหมายด้วยอ่ะ ห้าร้อยบาทเท่านั้นครับพี่น้อง
  • แต่ตำรวจบางพื้นที่เขาเข้าใจจับซิครับ คือชอบ 1.จับแถวถนนที่ช่องทางซ้ายผิวจราจรไม่ดีเรียกว่าขืนลงไปช่วงล่างคงพังแน่ รู้อยู่แล้วว่ามันต้องวิ่งขวาแน่เตรียมจับ555
    2.ถนนที่เป็นเนินสูงแล้วลงมาต้องเจอตำรวจ ซึ่งบางคันเพิ่งแซงเข้าทางขวาขึ้นมาแต่ตำรวจรออยู่ข้างล่างช่วงขาลงดูเหมือนแซงทางขวามา
    นานซึ่งเถียงว่าเพิ่งแซงก่อนขึ้นเนินเมื่อกี้เอง ก็ยากที่จะเข้าใจ
    เนี่ยแหละครับประสบการณ์ของผมที่เจอเพราะเป็นคนขับรถบ่อยครับ
  • ครับ ยิ่งทางใต้สายตรงนะ ขึ้นเนินที ลงมาแม่ง ถนนทางขวาโล่งเลย 555

แบบนี้ต้องสังเกตุรถเจ้าถิ่นบ่อยๆครับ

อย่างแถวชุมพร รถชอบ จู่ๆชิดซ้ายหมด อันนี้เราต้องตาไวแล้วครับ ไม่งั้น จะเหมือนข้อสองท่านเลย 55

แต่บทจะโดน ไม่ว่ามาตราไหน ก็เอาไม่อยู่ครับ

แต่อย่างนึงเวลาโดนเรียก ผมจะจอดเลยไปไกลหน่อย ให้เค้าวิ่งมา แล้วค่อยยคุยกัน

มีหอบครับ เหนื่อยหน่อย (ยังไงก้ได้ค่าเสียแรงอยู่แล้ว) :062:
  • เหมือนกันเลยครับ เวลาผมโดนเรียก จะจอดเลยไปไกลหน่อย ให้ออกกำลังบ้าง..คริคริ...:o003::o003:.
    โดนบ่อยแถว สิงบุรี..ชัยนาท..
  • มือถือ ใช้ประโยชน์ ได้จ้า พอเค้าตะเบ๊ะปุ๊บ บอกเลยพี่ๆ ขอถ่ายคลิปหน่อยนะ ว่าโดนข้อหาอะไร

ป้าพรเคยโดนมาแล้ว อิอิ ข้อหาไม่คาดเข็มขัดนิรภัย

โดนเรียกก็ไม่ว่า ยื่นใบขับขี่ให้แต่โดยดี แต่ดันโยกโย้ไม่ออกใบสั่ง เลยโดนย้อนศร 55555

ข้อหาตั้งด่านผิดกฎหมาย (ไม่มีเครื่องหมายบอก และไม่มีสัญญาบัตรควบคุมการตั้งด่าน)
    ไฟล์แนบ
    ใบสั่ง.JPG 13K
    6ออกใบสั่ง.JPG 113K
    3มีสัญญาบัตรมั้ย.JPG 100K
    2ตั้งด่าน.JPG 114K
  • ถ้าเป็น ตารวดทางหลวงที่ใช้รถยนต์ แล้วกำลังจับรถคันอื่นอยู่ซักคันนึง ลองไม่จอดดูดิ เค้าไม่ตามหรอก แต่ถ้าเค้าใช้ มอไซ อย่าได้ทำเชียวนะ และมีข้อสังเกตุอีกอย่างหลายคนอาจรู้แล้ว คือสังเกตุ รถที่วิ่งสวนมาอีกฝั่งนึง เค้าจะเปิดไฟสูงกระพริบเป็นจังหวะๆ นั่นคือสัญญานเตือนว่าข้างหน้ามีด่านหรือตำรวจรออยู่
  • ยิ่งเถียงยิ่งหัวหมอ เจอข้อหาหนัก ข้อหมาหมั่นไส้
  • เคยด่าแมร่งไปที วันนั้นขับรถไปล่องแก่งหินเพิ่ง วิ่งบนเส้นสุวินทวงศ์ อยู่ดีมีตำรวจวิ่งออกมาขวางหน้า มาโบกให้จอด
    ผมก็จอดแล้วนังอยู่ในรถดูมัน มันก็เดินมา ผมเปิดกระจกลงแล้วจ้องหน้ามัน ผมไม่พูดอะไร ดูซิว่ามันจะพูดอะไร
    มันใช้รถกะบะเก่าๆ มาจอดอยู่ใต้ต้นไม้ มันมาคนเดียวด้วย คงหิวจัด ตาลาย ยืนข้างทางปล้นกันดื้อๆเลย

มันเดินมาขอดูใบขับขี่ ผมบอกว่ามีแต่ไม่ให้ดู และก็รีบมากๆด้วย

รู้รึเปล่ามันพูดว่าอะไร มันพูดว่าถ้ารีบมากก็ออกใบสั่งเลยจะได้รีบไป

เท่านั้นละครับระเบิดลง ผมโกรธมากจนควันออกหู ไอ้สาดดดดด ไอ้เหี้ยนี่เอาไว้ไม่ได้แล้ว
    มันไม่ใช่ตำรวจ แต่มันคือโจรดักปล้นประชนชน ผมกะวันนี้ขอด่าแมร่งหน่อย เสียค่าปรับเท่าไรไม่ว่า แต่ขอดัง

ผมถามมันว่า จะออกใบสั่งข้อหาอะไร วิ่งออกมาแบบนี้กรูไม่ชนตายห่าก็ดีเท่าไรแล้ว
    ทำตัวให้มันสมกับเป็นตำรวจหน่อย มาทำตัวเป็นโจรดักปล้นประชาชนข้างทางนี่ไม่อายหรือ
    รู้หรือเปล่าญาติพี่น้องผมก็เป็นตำรวจ อยากลองดีไหม เดี๋ยวจัดให้

มันเปลี่ยนใจ โบกให้ผมรีบไป แต่ผมยังอารมณ์ค้าง อยากจะด่าแมร่งอีกยก
    วันนั้นขับรถไปอารมณ์กรุ่นคิดถึงแต่เรื่องนี้ทั้งวัน ยิ่งคิดยิ่งโมโห แต่ว่ารีบด้วยเลยไม่อยากตอแยมันนาน

ถ้าผมเป็นนายก จะเสนอขึ้นเงินเดือนตำรวจชั้นผู้น้อย ให้สูงที่สุดเท่าที่จะทำได้ สอบคัดเลือกตั้งแต่พลตำรวจ
    มีสวัสดิการให้มีความเป็นอยู่อย่างสบาย แต่ต้องทำงานหนัก ให้ประชาชนช่วยกันตรวจสอบ โดนร้องเรียนเมื่อไร งานเข้า
    และจะตั้งรางวัลนำจับ แก่ประชาชนผู้ที่สามารถ ถ่ายคลิบตำรวจรับสินบน หรือไม่ปฏิบัติหน้าที่สมกับตำแหน่ง
    และโทษสูงสุด ก็คือไล่ออกจากราชการ และต้องติดคุกยาว แลกกัน
  • ฮ่าๆๆ อาแบบพวกผมดิ ตามมาได้ก็เอาไป
  • เจอประจำครับคุณต้น เส้นกลับอยุธยา ทางบางปะอิน เทคโนปทุมไปไม่ไกล จะตั้งด่านจับความเร็ว
    เจอไปทีนึง ขับ 124 ยอมรับครับว่าผิด แต่คันหน้าผม เป็นเบนซ์ ผมก็ขับตามเค้ามานี่เเหละ ถ้าผม 124 ท่านนนั้นต้องมากกว่า
    โดนเรียกให้จอดเหมือนกันแต่ คุยสามวินาที ปล่อย
    ผมขับซีวิค เจอใบสั่ง ฮ่าๆๆๆๆ ไทยแลนด์โอนลี่ สองมาตราฐานเสมอ ส่งสัยต้องเก็บตัง ซื้อรถยุโรปมั่งเเระ
  • ขอเบอร์โทรด้วยจ้า bowdang ใช่คุณเจปล่าวโทรฯหาย เบอร์หายหมดเลย :029:

:029::029:
  • คติคนเลี้ยงพิต
    มีพิต มีเพื่อน มีความสุข

คติปลอบใจคนไทย
    มีเงิน มีเส้น มีความสุข

ขำๆแต่เจ็บปวดครับพี่น้อง
  • ก้อเพิ่งโดนไปเหมือนกัน 100 บาท สบายไปกับตำรวจไทย เส้นจาก นครปฐมไปราชบุรี เห้อ พุดไม่ออก :022:
    ผิดตรงไหนนเนี๊ยยยยยย พอมาอ่านข้อมูลจากข้างบน ผิดตรงไหนเนี๊ยเลนขวาความเร็ว ไม่ถึง100 กรรมของเวร
  • ตำรวจไทย 100 บาท รักษาทุกโรค
  • ผมเคยโดน ออกขวา แต่วิ่งไม่ถึง 120 น่ะมันบอกว่า เกิน 90 ออกขวา......เซ็ง!!!.....
    กรณีคุณ bowdang ก็เคยโดนครับ.....ผมใช้เส้นทางสายเอเชียร์ ตั้งแต่อุทัยธานี-กรุงเทพ
    มีอยู่สองสามที่ ชัยนาท,สิงห์บุรีใต้,วันดีคืนดีก็ยุทยา ประจำช่วง 10 โมง-4,5 โมงเย็น....ถ้าโดนถ้าไม่อยากเสียเวลา
    อะไรมากก็ ไม่ต้องพูดอะไรเลื่อนกระจกลงพร้อมตังค์ 100 เค้าก็จะตะเบ๊ะแล้วก็ขอคุณครับประชาชน แต่ถ้าไปเถียง
    หรือารมณ์ขึ้นก็รู้ๆ กันอยู่....เค้าจะเอาให้ได้

Aek FDP.:060:
  • แนะนำคับแต่ไม่ชัวร์ 100% น่ะคับ แต่ผมก็ใช้ตลอดแล้วก็รอดตลอด
    ถ้ารู้ว่าแถวนี้มีด่านจับความเร็ว หรือ สงใสว่าอาจจะมี
    ให้วิ่งช่องทางกลางหรือซ้ายไปเลยคับ 130 หรือ 160 ก็ว่ากันไป.....แซงซ้ายอย่างเดียวอย่าออกขวาคับ
    ถ้าเจอบ่อยๆ ก็เป็นเครื่องจับความเร็วที่จะซ้อนไว้ในที่ต่างๆ ทางเกาะกลางหรือบนสะพานรอย
    จะจับความเร็วรถที่วิ่งทางชองทางขวามีคนนั่งเฝ้าถือวิทยุรายงาน แต่อย่างที่บอกไม่รับรอง100% น่ะคับ ว่าจะรอดทุกครั้ง
    แต่ถ้าไม่มีเหตุผลต้องรีบก็อย่าไปขับเร็วเลยคับ อุบัติเหตุเกิดได้ทุกเมื่อ ที่สำคัญเปลืองน้ำมันคับ:003:

Aek FDP:060:
  • หากขับบนทางหลวง แนะนำว่า หากเห็นตำรวจคนไหนวิ่งออกมาขวางโดยไม่มีด่าน พุ่งใส่แมร่งเลย ชนให้กลิ้ง
    แล้วบอกว่าไม่เห็น เพราะไม่มีด่าน นึกว่าหมาตัดหน้าขี้เกียจเบรคอันตราย รถเกิดอุบัติเหตุแล้วไม่คุ้ม

ขำๆ แต่ใครจะทำตามก็หาทนายดีๆรอไว้เลย คุกแน่ ฮา.....................
  • นี่อีก เหมือนกัน ไอ้ป้ายเวรตะลัย

ทำให้คน จะชกกัน ตายห่า บนท้องถนน
    ลองคิดดู คนที่ใช้ ถ.วิภาวดี คงพอมองเห็นบ่อยๆ บนเกาะกลางถนน มี4-5ป้าย
    เสือกมีป้ายเตือน "วิ่งชิดขวา 80 กม./"
    ไม่รู้ หน่วงงานไหน จะเขียนทำ เฮีย อะไร

ช่องทางเร่ง ด่วน เสือกเขียนเอาไว้ 80 ชิดขวา
    ไอ้ห่า งั้น กรู ก็ต้องแซง ซ้าย หนี ไอ้พวก ชิดขวา วิ่ง 80
    นี่แหละน๋อ สมอง อัน ฉลาด ของใครหว่า กรมทางหลวง หรือ สน.วิภา

อีกเรื่อง เมื่ออาทิตย์ ก่อน ไป เทพสถิตย์ ชัยภูมิ
    ถนนขาวิ่งไป ดีเยี่ยม มากๆ เลย ไม่เสีย ทั้งเลนสาย และขวา ย้ำ ถนนไม่เสีย
    ช่วงก่อนถึง วิเชียรบุรี เจอ มาสด้า 8 หรือ 9 จำไม่ได้ แต่เป็น SUV นำเข้า
    ขับชิดขวาตลอดยาว ด้วยความเร็ว 150
    แม่งขับทองไม่รู้ร้อน ถนนก็ว่างมีรถ วิ่งตาม พอสมควร
    ไอ้เราวิ่งเร็วกว่า เปิดสาดไฟสูง ส่องมัน มันยังไม่ยอมหลบ
    ก็เลยดูดตูดมัน ตามมันไป มันขับหนี กรูก็ขับตาม
    ไปจบที่ 180 มันยอม ชิดซ้าย นี่แหละ สันดานคน มันนึกว่า บนถนนมีมันคนเดียว
    ผมยอมรับ ว่าผมก็ ขับเร็วเกินไป
    แต่ไอ้คนแบบนี้ แม่งชอบขับชิดขวา เป็นสัดดาน ทั้งๆที่ ถนน ก็เรียบฉิบหาย ยอมไม่ได้ ครับ

และอีกเรื่อง ไอ้ไฟผ่าหมาก หรือไฟฉุกเฉิน ไม่รู้ชอบเปิด กันเป็นสันดาน ทั้งโครต เลยหรือไม่
    ไอ่ห่า ผ่านสี่แยก แม่งก็ ต้องเปิด กฏหมายมี ก่อนเลี้ยวซ้าย เปิดไฟเลี้ยวซ้าย ก่อนเลี้ยว.........
    ขับตรงๆ ผ่านสี่แยก กฏหมาย เขียนไว้ รึเป่า วะ
    ไอ้สาด เพราะฉะนั้น เวลาพวกมึง ขับไปเชียงใหม่ รบกวนมึงเปิดไปฉุกเฉิน ตั้งแต่ กท. ยัน ชม. เลยดีกว่า
    อุบัติเหตุ เกิดขึ้น เพราะ ไอ้เวรตะลัยเปิดไฟผิด วัตถประสงค์ แบบไอ้พวกนี้ก็ เยอะแยะ

นานๆ ได้ระบายที โล่งตูดเลยพี่น้อง ครับ
  • มีแต่คนเก็บกดว่ะ ฮ่าๆๆๆ