ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ได้คนรับเลี้ยงแล้วขอบคุงคับ
  • รักคือการให้ ขอให้หมาที่เรารักสบายและมีความสุขอะไรก็ยอม ขอตบมือให้ครับ(ซึ้งใจจริงๆ)
  • การเลี้ยงพิทบลู สัก 1 ตัว ภาระที่ตามมามีไม่น้อย น่าจะคิดให้ดีก่อนเลี้ยงนะครับ...
    ไม่พร้อม..ก็ไม่ควรเลี้ยง...
    ถึงยังงัย ก็ขออวยพรให้เจอคนใจดีเร็วๆ นะครับ น้องเสือจะได้หายไวๆ....
  • อีกหนึ่งตัวอย่างของความไม่พร้อม

การนำหมาเข้าบ้านหนึ่งตัว มันไม่ใช่มีข้าวให้กิน มีที่ให้นอนเท่านั้น
    แต่มันมีค่าใช้จ่ายแฝงอื่นๆอีกพอสมควร เช่นกรณีเจ็บป่วย ค่ายา ค่าวัคซีน
    หรือแม้กระทั่งกรณีหมาหลุดออกไปสร้างความเสียหายให้คนอื่น

ผมจึงไม่ค่อยแนะนำให้เลี้ยงหากยังไม่มีความพร้อมครับ

ขอให้ได้เจ้าของใหม่ที่สามารถดูแลเขาได้นะครับ
  • ใช่คับ การเลี้ยงพิตบลูต้องมีความพร้อมมากคับ

เผื่อเวลาไม่สบาย หรือหลุดไปกัดหมาคนอื่น

ก็ต้องชดใช้ค่าเสียหายให้เขาคับ

เเต่ไม่เป็นไรคับ ใจเรารัก ยังไงก็รัก

ไว้มีความพร้อมเเล้วค่อยเลี้ยงใหม่ก็ได้นะคับ
  • ผมโทรไปไมไม่รับสาย อาการหมาเป็นไง หมาผมโดนรถชนจังๆเหงือกซีดเลือดออกเกือบตายฉีดยา 8เข็ม 2วัน ไม่ถึง500
    ปล.หมอสัตว์แถวบ้านผมแกรักษาให้ แถวแยกไปตระการ ยังไงโทรมาละกัน085-7717571
  • ไอ้เสือ ผมได้คุยกับเจ้าของแล้วครับ อยู่หลังโรงเรียนปทุมพิทยาคม ผมว่าจะเข้าไปดู แต่เจ้าของหมาไม่ว่างเลย วันนี้ เรื่องไอ้เสือทางพิทบูลอุบล จะดูแลให้ครับ
  • เป็นกำลังใจให้นะค่ะ
    สู้ๆ:m019:
  • "น้องเสือเป็นไข้ผมพาไปหาหมอแล้ว ก็ยังไมดีขึ้น"

ที่ว่าเป็นไข้ เป็นโรคอะไรหรือครับ ถึงยังรักษาไม่หาย

และมีค่าใช้จ่ายสูง

ควรอธิบายให้ละเอียดไปเลย

และควรเอารูปหมาในอดีตตอนที่สุขภาพดี

และรูปหมาในปัจจุบันตอนที่ป่วย มาให้ดูด้วยครับ

ไม่งั้นหมาจะไม่รอดเอา

====================================

ผมมีตัวอย่าง ชาวบ้าน ที่ไม่มีเงินรักษาหมา

หมาป่วย คงไปกินยาเบื่อมา

เขาก็รักษาตามมีตามเกิด เอาไข่ไก่ให้กิน เอาใบนั่นใบนี่บดให้กิน

กรอกนั่นกรอกนี่ สุดท้ายหมาทรมาณได้อาทิตย์กว่าๆ ก็ตาย

ขนร่วง ไม่กินอะไรเลย

ไม่ได้ยินคำว่าจะพาไปหาหมอหลุดออกจากปากเลย

ก็เข้าใจว่าไม่มีเงิน แต่ดูแล้ว น่าจะเกิดจากการเลี้ยงหมาแบบ แค่ขอได้เลี้ยง

ตัวนี้ตายก็หาตัวใหม่มาเลี้ยง เพราะชาวบ้าน ไม่พอใจหมาตัวเองก็จับขายแลกถัง(ชาวบ้านแถวที่ผมอยู่นะ)

เราก็ไม่มีปัญญาเหมือนกัน ก็ได้แค่แนะนำ น่าจะพาไปหาปศุสัตว์อำเภอหรือจังหวัด ค่ารักษาไม่น่าจะแพง
  • อีกนิดนะครับ

แล้วทำไมต้องตั้งเงื่อนไขแค่คนอุบลล่ะครับ

จะให้หมามันรอเงินแต่คนอุบล จนตายไปซะก่อนเหรอครับ

ผมไม่ได้กวนนะ

แต่ตอนนี้มันเคสฉุกเฉินแล้ว เอาหมาให้รอดก่อนดีกว่า

ไม่ใช่มาตั้งเงื่อนไขอะไรแบบนี้

งง
  • ผมอยู่อุบลครับ

วันนี้โทรไปก็ไม่รับสาย

โทรไปอีกทีก็ปิดเครื่อง (เอ๊ะยังไง)

ว่าจะเข้าไปดูอาการสักหน่อย

ปล.เมตตาธรรม ค้ำจุนโลก กลุ่ม PitBuLL Ubon Club
  • ตกลงมันยังไงกันแน่ :016:
  • เป็นงัยมั่งครับ จขกท. ติดตามอยู่ครับ...........
  • ปิดเครื่องทำไม
    ตกลงอยากช่วยหมาป่าว
    ระวังหมาตายก่อนนะ
  • เลี้ยงไงให้รถชน เลี้ยงแบบปล่อยๆหร๋อ?
  • ได้คนนรับเลี้ยงแล้วขอบคุงคับ
  • ถ้าไม่พร้อมแบบนี้
    อย่าเลี้ยงหมาเลยนะค่ะ
    สงสารหมาค่ะ
  • ทางกลุ่ม พิทบุล อุบลฯ ของเรา ได้ให้ความช่วยเหลือพิทบูลตัวนั้นแล้วครับ สบายใจได้

เท่าที่ดูอาการของน้องหมาแล้วน่าจะไม่เป็นอะไรมาก แต่ก็ต้องรอให้หมอดูอาการอีกที

และขอขอบคุณเฮียสอง ที่เป็นหัวเรือใหญ่ในเรื่องนี้ :m001::m001::m001:
  • ขอบคุณเฮียสองมากกๆคับที่ให้การช่วยเหลือดูแลน้องเสือผมไม่รุ้จะพูดยังไงดีก็ต้องขอขอบคุณมากๆๆคับที่ให้ความเมตตา:m001::m001::m001:
  • http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=13883&page=1