ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เรื่อง หมาเห่า
  • คือผมไม่เคยสอนหรือยุให้มันเห่าด้วย หมู่นี้มันเห่าทุกคืนเลยครับตั้งแต่ตีสามยันตีห้า ไม่รู้เห่าอะไรออกไปดูก็ไม่มีอะไร
    พอมันเห่าตัวหนึ่งที่นี้เห่าทั้งซอย เกรงใจเพื่อนบ้านมาก แถมตัวเองก็นอนไม่หลับ ใครมีวิธีสอนให้มันเห่าตอนมีอะไรจิงๆ ไหมครับ
    :024:ใบไม้หล่นเม่งก็เห่าครับตอนกลางคืน ไม่รู้คึกหรืออะไร ขอวิธีหน่อยครับ
  • พาไปวิ่งตอนเย็นจะหอบแ_ก ก็แล้วยังไม่ยอมเลิกครับ
  • เป็นเหมือนกันเลย ไม่รู้แม่งเห่าอะไรนักหนาอะไรแก๊กเดียวแม่งเอาละ เดี๋ยวเห่าเดี๋ยวเห่า ดุไปพักเดียวมาอีกละ พอกลางวันแม่งเงียบเชียว มีวิธีบ้างไหมครับ
  • :013:บ่งบอกความตืนตัวของสุนัข......ทำกิจกรรมช่วงเย็นให้มาก เช่นการวิ่ง,การเดินเป็นระยะทางไกลๆหรือนานขึ้นอีกสักนิด ถ้าไม่มีเวลาพาออกกำลังกายก็ปล่อยให้เล่นเองนานๆ แล้วพักให้หายเหนื่อย ต่อด้วยการให้กินอาหารมื้อเย็น เปิดพัดลมให้เบาๆ หลับเป็นตาย..ลองดูสิ ได้ผลอย่างไร โพสบอกกันด้วย...ที่บ้านใช้ได้ผล :006:
  • ลองแล้วครับ วิ่งรอบหมู่บ้าน 4-5รอบ เหนื่อยมากๆ มันหลับเป้นตาย แต่พอตี 3-4 มาตื่นเอง มาเห่าครับ
    กลางวันนิเงียบมากหาตัวไม่เจอ หลับทั้งวันครับไปตื่นกลางคืน กลางวัีนพยายามปลุกมันตลอด ให้มันไปง่วงกลางคืน
    แต่ไม่ไหวปลุกปั๊มสักพักนอนต่อ นิกะว่าพอตีสามตีสี่่มันเห่าจะเอากระป๋องปาเพื่อมันตกใจเลิกเห่า วิธีนี้ดีหรือไม่ดียังไงบอกทีครับ
  • กิมจิก็เป็นช่วงก่อนค่ะ บางทีมันหลับลึกแล้วละเมอ ตื่นมาเห่า ข้างบ้านได้ยิน ทีนี้เห่าทั้งซอยเลย
    ตื่นมาแล้วดุมัน ห้ามเห่า นอน มันก็เงียบแล้วก็นอนค่ะ หลังจากนั้น ไม่ว่าหมาแถวบ้านจะเห่าอะไร มันก็ไม่สนค่ะ
  • ไม่ทราบ ว่าอายุหมาเท่าไหร่แล้ว ครับ
    ถ้าเล็กอยู่ โต ก็หายเองครับ
    แล้วหมาอยู่ในกรงอยู่นอกกรงครับ
    บางทีอาจจะเห็น หนู แมลงสาบ คางคก มันก็เห่า (ถ้าอยู่ในกรงอยากจะออกไปกัด)

ที่บ้านผมก็เป้นครับ บางคืนหมาเห่า
    ผมใช้วิธีลงมาดูเลยครับ ว่าเห่าอะไร
    ส่วนมาก เห่าตุ๊กแก ลูกนก คางคก
    เราก็ไล่มันไปซะ เราจะได้ไปนอน :013:
  • เห่าก็หลับยาก แต่หอนตอนตี 3 เนี้ยสิ มีหลอนนน :o042:
  • :m094:แถวบ้านหรือในบ้านมีตัวเมียเป็นสัดเปล่าช่วงนี้หมามักติดสัด:m019::m019::m019:
  • "วิ่งรอบหมู่บ้าน 4-5รอบ เหนื่อยมากๆ"

มันใช้เวลาเท่าไรครับ

เหนื่อยมากน้อย ตัดสินด้วยอะไรครับ

ไม่งั้นก็ลองแก้ที่ต้นเหตุ หาสิ่งที่มันเห่า

แต่ถ้าหาไม่เจอ ก็คงต้องให้กิน โปรตีน

เมื่อก่อนคนแถวบ้านผม เอาหมาจรมาเลี้ยง

แล้วปล่อยไว้นอกบ้าน มันก็เห่าทั้งคืน ไม่ได้หลับไม่ได้นอน

จนทนไม่ไหว บ้านอื่นมันเปิดแอร์นอน ปิดหน้าต่างเรียบ

บ้านเราจน เปิดหน้าต่างนอน เสียงหมาโครตดังเลย

ก็ลงไปจัดการ ประเคนหนังกะติ๊กบ้าง ไม้บ้าง ฯลฯ เท่าที่จะทำได้

ทำอยู่ไม่กี่วัน เงียบเป็นเป่าสากเลย

หมามันมีสมอง ถ้าเห่าดึกๆ กรูเจ็บตัวแน่ ดังนั้น ไม่เห่าดีกว่า
  • ยากที่จะแก้ครับ ยิ่งพิทบูลยิ่งยากเพราะมันมีความเป็นตัวของตัวเองสูง
    เวลาเลือกลูกหมาเป็นสิ่งสําคัญที่สุด เพราะลูกหมาขี้เล่นโตมามันก็ขี้เล่น
    ชอบเห่าโตมามันก็ชอบเห่า ชอบขู่โตมาก็มักจะขู่ หนึ่งในเหตุผลที่ผม
    เลือกเจ้าเบิกเพราะเป็นหมาที่นิ่งและเงียบที่สุดในครอกครับ...
  • ไม่เกี่ยวเลย ตี ทุบ ใช่ความรุนแรงบ้างมันจะได้รู้ว่าเราไม่ชอบ
  • ออกกำลังโดนประมาณ 30นาที ครับวิ่งผลัดเดิน หมาเพศเมีย อายุ 1.1ปี ครับ