ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาไทยกัด พิทบูล มาดูกันว่าร้ายแรงแค่ไหน
  • ขออุณญาติเจ้าของสุนัข เอาภาพมาลงนะครับ อยากให้คนที่เลี้ยงสุนัขพิทบูล ดูแลสุนัขแล้วเอาใจใส่ให้ดีๆนะครับ อย่าคิดว่าแผลเล็กน้อย
    มันจะหายไปเองนะครับ ถ้ามันไม่ติดเชื้อก็โชคดีไปครับ แต่ถ้าสุนัขของเราโดนกัดแล้วเกิดการติดเชื้อ แผลจะเป็นยังไง เรามีภาพมาให้ชมครับ
    ไฟล์แนบ
    ถาพที่4.jpg 57K
    ภาพ3.jpg 29K
    ภาพ2.jpg 30K
    ภาพที่1.jpg 36K
  • แผลลึกมาก น่ากลัวจัง :022:
  • โดนเจ้าของหมาไทยแทงป่าวค่ะ
  • ขอโทษนะครับ ผมดูจากแผลแล้ว ไม่เหมือนรอยกัดเลยครับ:o059:
  • เหมือนโดนของมีคมบาด หมาไทยมันคงปากใหญ่น่าดูเลย เขี้ยวมันถึงคมขนาดนี้ แล้วรูหรือรอยเขี้ยวตรงอื่นไม่มี่อีกเหรอครับ หรือหมาตัวที่กัดมันมีเขี้ยวอันเดียว ดูแล้วถ้าบอกโดนหมูป่าขวิดมาหรือโดนแก้วบาดน่าจะสมเหตุสมผลกว่านะครับ ช่วยอธิบายให้ฟังหน่อยครับ:m105::m105::m105:
  • ผมว่า ถ้าหมาไทยจะกัดพิทบลูได้ถึงขนาดนี้
    ถ้าไม่พิทบลูยังเด็กอยู่ หรือ ไม่สู้หมา
    ก็อาจจะโดนได้ครับ แต่มีน้อยนะครับ
    พี่พิทบลูจะไม่สู้หมา แล้วแผลก็เหมือนกับพี่ๆข้างบนพูดกัน
    มันไม่เหมือนรอยกัดครับ
  • หมาไทยไม่ธรรมดาจริงๆ
  • โดนระเบิดป่าวครับแผลชะกันจริงๆ
  • เขี้ยวผมว่าไม่ใหญ่แต่กัดแล้วแผลมันปิดๆหน่อยเลือดออกไม่เยอะ แต่ติดเชื้อข้างใต้เลยดูลึกอย่างนี้แหละ ดูปากแผลจะมีการเอามีดกีดให้แผลเปิดเผื่อทำความสะอาดด้วย
  • กัดเเล้วดึง มันเลยเป็นรอยฉีก
    เวลาpitbullที่บ้านกัด แต่ก่อนไม่มีไม้งัด เวลาดึงออก ฉีกแบบนี้ทุกตัว ต้องเสียเวลา เสียตังไปเย็บอีก
    ฝากด้วยครับ .... มี pitbull ต้องมีไม้งัด ขอบคุณครับ!
  • โดนกัดหรือว่าโดยมีดดาบครับ...อิอิ
  • แผลลูกหลง นักเรียนนักเลงตีกันแหง๋ๆเลย..ใหญ่มากคับ
  • เข้าใจคำว่าแผลติดเชื้อมั้ยครับ คือบ้างทีแผลที่ถูกกัดไม่ใหญ่แต่เกิดจากเจ้าของสุนัขไม่เอาใจใส่ ปล่อยทิ่งไว้ คิดว่าเดียวก็หายไปเอง สุนัขไทยเขี้ยวคมเล็ก ทำให้ปากแผลปิดเร็วแต่ด้านในยังไม่หาย เป็นหนองติดเชื้อ เวลาหมอรักษาต้องเปิดแผลแบบนี้เพื่อทำความสะอาดและฆ่าเชื้อภายในแผล
  • ถูกต้องอย่างที่คุณ chit กล่าวมาครับ มันเกิดจากแผลมีการติดเชื้อ เลยต้องมีการเปิดบาดแผลเพื่อที่ทำความสะอาดและฆ่าเชื้อภายในแผล ครับท่าน
  • pit ที่บ้านผมเคยกัดกับ akita อีกตัวที่เพื่อนฝากเลี้ยงไว้อยู่ กัดกันแป๊ปเดียว (ไม่ถึง 20 วินาที) แล้วผมก็จับแยก (ปรกติมันไม่กัดกัน แต่นี้มันห่วงเจ้าของขึ้นมา)

ตอนแรกผมก็ดูๆแล้วไม่มีใครเป็นอะไรก็เลยไม่คิดอะไร

ผ่านไป 2-3 วัน ก็รู้สึกว่าคอเจ้า Akita ข้างหนึ่งมันดูบวมๆ พอดูดีๆ (ขนมันยาวและหนา) ก็เห็นรูประมาณ 3 มม. เลยไปเอา hydrogen peroxide มาเทใส่เพื่อล้างแผล

เทไปเทมาก็รู้สึกว่า "เทเยอะแล้วว้อย มันหายไปไหนนะ?" แค่นั้นแหละ "ตูม!!!" มันระเบิดออกมายังกับภูเขาไฟน้อยๆพร้อมหนอนนนน 10 กว่าตัว :m094:

พอพาไปหาหมอ หมอก็โกนขนมันออกบริเวณคอ หลอนเลย! เป็นโพรงขนาดประมาณลูกเทนนิสตัดครึ่ง พร้อมหนอนตายอีกเป็น10 :m026:

ปล. เอาความผิดพลาดเป็นข้อคิด และ ฝากไว้เป็นข้อคิดเหมือนเจ้าของกระทู้ "ดูแลสุนัขแล้วเอาใจใส่ให้ดีๆนะครับ อย่าคิดว่าแผลเล็กน้อย
    มันจะหายไปเองนะครับ"
    ไฟล์แนบ
    Miko-Zumo.jpg 44K
  • เมื่อก่อนผมเลี้ยงพิทไว้หลายตัวและกัดกันบ่อย...หลังจากกัดกันปุ๊บผมจะฉีดยาแก้อักเสพให้หมาทันที

และสำรวจรอยแผลทุกจุด จากนั้นก็ทำความสะอาดแผลและหยอดด้วยยาใสแผลสด(เบตาดิน)

และหมันดูแลความสะอาดแผลเป็นประจำ ถ้าทำเช่นนี้หมาของท่านก็จะไม่เกิดอาการแผลติดเชื้ออย่างแน่นอนครับ