ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

แก้ไขหมากัดมือ กัดเท้ายังไงดี ช่วยแนะนำหน่อย
  • พิทบูลที่บ้านอายุ ประมาณ 3 เดือนครับ มันชอบงับมือ งับเท้า ครับ มันเหมือนจะกัดเล่นหรือกัดจริงก็ไม่แน่ใจ พอผมดุมันหรือตีมัน มันกลับไม่กลัว มันกลับสู้แล้วจะกัดเราอีกเป็นบ่อยมากเลยครับ กลัวจะมีปัญหามากกว่านี้ครับถ้ามันโตขึ้นมาแล้วกัดเรา

ส่วนมากผมจะขังมันไว้ตลอดเวลาเพราะไม่มีคนอยู่บ้าน เลยให้มันอยู่ในกรง จะให้มันออกมาเล่น ตอนเช้ากับตอนเย็นเท่านั้นครับ ไม่รู้ว่าจะเป็นสาเหตุที่ทำให้มันชอบกัดผมหรือป่าว
  • 3 เดือนมันอาจจะมันเขี้ยวเปล่าครับ ไงก็หาพวกกระดูกปลอมแบบหนังเอาให้มันกัดแทะเล่นแก้เหงาตอนอยู่ในกรงบ้างครับเผื่อที่มันจะได้ไม่เหงาเป็นการบริหารฟันและกรามด้วย ส่วนที่มันงับมืองับเท้านะมันคงจะหาคนเล่นด้วยมั้งครับก็ขังไว้มันคงเหงา
    หรือถ้าไม่ขังลองเปลี่ยนเป็นโซ่ล่ามเขาไว้ในบริเวณบ้านแต่ต้องดูด้วยนะครับว่าแถวบ้านมีหมาใหญ่หรือเปล่าถ้าปลอดภัยก็ลองดูครับ
    แล้วดูด้วยว่าที่ล่ามเขาไว้ก็อย่าให้โดนฝนโดนแดดละครับ ผมว่าถ้าทำได้น่าจะดีกว่าขังกรงนะครับ..
  • ขอบคุณนะครับ แล้วไม่ทราบว่าหมาของพวก พี่ๆๆ ที่เลี้ยงกันไว้เป็นเช่นไรกันบ้างครับ มีอาการแบบผมกันบ้างหรือป่าว

เรื่องหากระดูกให้มันแทะ ผมก้หามานะครับแต่รู้สึกว่ามันจะไม่ชอบ มันชอบแทะอย่างอื่นไปแทะของในบ้านบ้าง แทะต้นไม้ผมสะ เละหมดเลย พอผมไม่ให้มันแทะ ก็มากัดมือกัดเท้าผม

ส่วนเรื่องล่ามโซ่นั้นยังไม่ได้ลองครับ ตอนนี้ผมลองปล่อยดูครับแต่รู้สึกว่ามันจะไม่ค่อยงุดหงิดเท่าไรแล้ว ได้ผลยังไงจะมาเล่าให้ฟังครับ เพิ่งลองปล่อยมันเมื่อวานเองครับ พอกลับไปนี้เล่นเละเทะ หมดเลยครับ ขี้ไว้รอบสนามหญ้าเลย :002::001:
    ไม่รู้ทำไง เลยได้แต่ทำใจ รับเขามาเลี้ยงแล้ว:062:
  • อืมห์ ถามตรงๆนะครับว่า

คิดไงเลี้ยงหมาครับ แล้วต้องขังไว้ทั้งวันแบบนี้

แล้วก็เอามันมาตอบสนองเราแค่ตอนเช้ากับเย็น

ต้องขอโทษนะครับ ถ้าพูดแบบตำหนิ

เพราะผมไม่เห็นด้วยกับคนที่เลี้ยงหมาแบบขังหมาไว้ทั้งวันครับ

มันเหมือนเอาหมามาทรมาณครับ

ชีวิตมันก็ต้องการอิสระในการเดิน วิ่งเล่น

ยิ่งหมาพวกนี้ พลังงานเยอะ วิ่งวันละห้ากิโลเมตร ยังน้อยไปด้วยซ้ำ

แล้วนี่มันอยู่แต่ในกรง ไม่ให้มันเซ็งได้ไงครับ

แต่เรื่องการกัดมือกัดเท้า มันคงคันเขี้ยวแหละครับ

ตอนนี้กัดแหลกครับ อย่าให้เข้าทางมัน 555

กัดปุ๊บตีปากมันปั๊บเลยครับ ตีแรงๆ

ถ้ามันสู้ อันนี้ยิ่งน่ากลัวครับ ถ้าปล่อยไว้ไม่ดีแน่ๆ

ถ้าสู้ต้องลงโทษแรงๆครับ จับกดหัว กดปาก ครับ

เอาแบบต้องหยุดดิ้นนะครับ ถึงปล่อย

นานสักห้านาทีก็ได้

หรือจะเน้น โปรตีน ก็แล้วแต่

หมาผม แค่ทำเสียงดุ ก็หงอแล้ว

และถ้ายิ่งมีการเงื้อมือ วิ่งหนีกันป่าราบเลยอ่ะ

เพราะโดนกันมาหนักๆ เลยไม่กล้าหือ

ถ้า จขกท ทำท่ากลัวมันตอนที่มันจะทำท่ากัด หรือ ขู่ หรือ จะสู้

มันจะจำว่า จขกท เป็น เบ้ หมัน เป็นลูกฝูงมัน
  • ตอบเรื่องขังหมา ก่อนครับเอามาตอนแรกมันเล็กอยู่ครับเลยไม่กล้าปล่อย แล้วอีกอย่างไม่มีคนอยู่บ้านครับ กลัวมันจะหมุดออกรั้วบ้านไป กลัวคนจะขโมยหมาไปบ้าง เลยต้องขังไว้

เรื่องตีหมา ตอนแรกได้ไปอ่านเรื่องวิธีฝึกหมา เขาบอกว่าไม่ควรตีด้วยมือให้ใช้กระดาษหนังสือพิมพ์ หรือ ใช้เสียงขู่ ก็พอ

ผมก็ทำนะครับแต่ดูเหมือนมันไม่มีความกลัวเลย ก็แค่หยุดไปสักพัก แล้วมันก็ทำอีก

จนมีวันหนึ่งรู้สึกว่าไอ้การใช้วิธีนี้มันไม่ได้สำนึกเลย เลยซัดเข้าให้จริงๆ ตอนแรกก็ใช้มือตีไม่แรง แล้วก็ดุมัน พอปล่อยมันได้สักพักแล้วก็ยื่นมือไปหามันมันก็ยังกัดอีก จนต้องหวดหนักๆๆ สักที พอเจอไปเท่านั้น มันไม่ค่อยอยากเข้ามาหาผมเลย หลังๆๆ เรียกมาหาก็ไม่ค่อยมาหา เดี๋ยวนี้ก็ยังมีกัดอยู่บ้างครับ แต่ก็ไม่กล้าตีมันแรง เลยอยากมาแชร์กบเพื่อนๆๆ พี่ๆ ๆๆ ว่าจะแก้ไขยังไงดี
  • ดีกลับบ้านจะมาช่วยตอบนะครับ
  • เป็นเหมือนกันเลยครับ
  • ลองเอายาหม่องทามือ หรือบริเวณที่เขาชอบกัด
    ผมใช้วิธีนี้ ลองดู
  • ธรรมชาติ ของมันครับ ช่วงนี้ ก็เป็นเหมือนกันทุกตัวครับ เป็นช่วงระยะทำลายของเค้าเลยครับ จะกัดทุกอย่างที่ขวางหน้า ( กำลังเข็ดฟันน้ำนมครับ ไม่รู้ใช้ศัพท์ถูกเหรอเปล่าครับ)
  • แล้วอาการที่เอื้อมมือไปจับมัน มันก็กัด นี้ก็เป็นด้วยใช่ไหมครับ ถ้าเป็นเพราะ อาการเข็ดฟันน้ำนม ผมจะได้ไม่เข้าใก้ลมันช่วงนี้ปล่อยมันไปก่อน
  • ช่วงแรกที่มาอยู่กัดสายไฟเลยค่ะ ดีนะที่สับสวิตซ์ ไม่งั้นกับมาคงต้องเก็บศพหมาตัวเอง
    ก็เอาสายไฟที่มันกัดยื่นให้มัน แล้วก็ตี พร้อมกับบอกว่าไม่ แล้วก็ยื่นใหม่ ถ้ามันกัดก็ตี
    พร้อมกับบอกว่าไม่ ทำอย่างนี้จนกว่าเวลาที่ยื่นสายไฟไปให้แล้วมันหันหน้าหนี ก็ลูบหัวมัน แล้วบอกว่าดีมาก
    ถ้ามันกัดอย่างอื่นที่เราไม่อยากให้ทำ ก็ทำอย่างเดียวกัน
    แต่ถ้ามันกัดเรา อันนี้เอ๋ไม่รู้ว่าผิดรึเปล่านะค่ะ แต่เอ๋คิดว่าเป็นการกระชับสัมพันธ์ เคยเห็นในสาระคดีเวลาแม่ลูกอยู่ด้วยกัน
    มันจะตะบบลูก แล้วก็งับที่คอ ลูกก็จะเอามือเขี่ยไปมา เพื่อให้แม่เลิกงับ
    เอ๋ก็เลยใช้มือล่อซ้ายขวา แล้วก็ดึงข้างแก้ม ดึงหนังคอ เหมือนแม่เล่นกับลูก แต่ถ้าเราสั่งหยุด ต้องหยุด ถ้ายังเล่นต่อให้ดึงหนังคอแรง ๆ
    พอกับสั่งหยุด แล้วทำตาดุใส่
    บางทีก็เอาปอกหมอนข้างเก่า ๆ มาให้มันกัด แล้วก็ให้มันดึง ตอนมันโตหน่อย ก็มาปอกหมอนข้างมาถักเป็นเปีย
    แล้วก็มัดปม ให้มันกัด แล้วเล่นชักกะเย่อกัน
    ถ้าซื้อกระดูกให้แทะ ลองโยนแล้วให้มันคาบกับมา แล้วเอาออกจากปาก แล้วโยน แต่ตอนเอาออกจากปาก สั่งปล่อยด้วยนะค่ะ
    มันจะได้จำ วันหลังบอกปล่อย มันจะคายออกมาค่ะ
    ตอนนี้ยังเล็ก คุมให้อยู่นะค่ะ พยายามเล่นกิจกรรมกับพวกมัน แล้วคุณจะรู้สึกหลงรักมันค่ะ
  • ถ้ามันกัดต้นไม้ผม แล้วผมไม่อยากให้มันกัดต้นไม้ ถ้าผมเอาต้นไม้ฟัด มันไม่ตายเลยเหรอครับ อิอิ เป็นมุกขำๆๆ นะครับ เดี๋ยวจะลองไปฝึกดูนะครับ

แล้วอีกอย่างเวลาถือของอะไรมา มันชอบคิดว่าเป็นของกินชอบกระโดด งับมือ บ้างครั้งรู้ทันก็หลบทันไม่เป็นไร แต่บ้างครั้งเผลอ ถ้ามันงับโดนก็ได้เหลือด เพราะจังหวะที่มันงับแล้วตกลงมาฟันมันถลากเข้าเนื้อได้ซิบมาหลายครั้งแล้วครับ

กิจกรรม ก็ชวนมันเล่นนะครับ แต่มันไม่ค่อยอยากเล่นกับผมเท่าไร หาบอลโยนให้มันคาบ ครั้งสองครั้ง มันก็ไม่เล่นด้วยแล้ว
    พอมันไปคาบมาบอกปล่อยก็ไม่ปล่อย พอมันปล่อยตก เราไปจับ บอลมาเพื่อเล่นต่อมันก็งับมืออีก :016::016: ดื้อสุดๆๆ
  • ไม่รู้จะพิมพ์ไงค่ะ แต่รู้ว่าเรื่องไม่จบแค่เนี้ยค่ะ
    เหมือนเด็กเข้าโรงเรียน ถ้าอยากถามอะไรก็ add มาแล้วกันค่ะ rut_cargo@hotmail.com
  • ลูกหมามันก็อยากเล่นไปตามวัยของมัน หากมันนอนเฉยๆคงง่อยแดก

การเล่น การฝึกการใช้ปาก มันคือธรรมชาติของเขา เหมือนกับการออกกำลังกาย กล้ามเนื้อโครงสร้างจะได้พัฒนา
    หากวัยขนาดนี้มันอยู่กับพี่น้องของมันในคอกมันก็เล่นกัน กัดกัน เป็นปกติธรรมดาครับ