ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ฝากเตือนเดือนกันยาและตุลา เป็นเดือนที่เห็บเยอะที่สุด
  • เดือนกันยาและตุลาจะเป็นเดือนปลายฝนต้นหนาวที่มีการเผยแพร่ปรสิตจำพวกเห็บมากทึ่สุด
    บ้านใดมีสุนัขเลี้ยงไว้ให้ระวัง ให้หมั่นตรวจสอบ ดูแลสมาชิกในบ้านท่าน อย่าให้มีถ้ามีให้รีบกำจัด และถ้ามีเยอะ ๆ ยังปล่อยไว้ไม่จัดการเห็บ
    มันยังแพร่เชื้อโรคพยาธิในเลือดให้ด้วย และในที่สุด สุนัขก็จะเป็นโรคโลหิตจาง หลังจากนั้น ยังไม่แก้ไข ก็จะเป็นโรค พยาธิในเลือด แล้วก็ตาย
    อยานิ่งนอนใจนะครับบางคนบอกว่าฉีดแล้ว ไม่เป็นไร ระวังนะครับ ยาที่ฉีดจะอยู่ได้ สองเดือน เห็บฝูงเก่าที่อยู่ในตัวจะตายก่อน เพราะยาที่เราฉีด หลังจากนั้นเห็บฝูงใหม่จะเข้ามาแทน ถ้ายายังมีฤทธ์อยู่มันก็จะตาย แต่ถ้ายาเสื่อมไปแล้วมันจะคงอยู่
    วันแรกเห็นเป็นสิบ ผมเอาไปฉีดยา แล้วก็นิ่งนอนใจ พอวันที่สาม ไปดูอีกที่ มีเป็นร้อย กว่าจะเอาออกหมดเล่นเป็นวันเลย ก็เลยเอาไปให้หมอฉีดยาป้องกันไว้ก่อน หมอบอกว่า มันขึ้นอยู่กับสถานที่เลี้ยงด้วย ถ้าสิ่งแวดล้อมเป็นป่าหรือมีต้นไม้เยอะ ชื้น อันนี้เป็นแหล่งแพร่พันธ์เลยครับ ช่วงนี้อย่าเพิ่งพาออกไปเดินเที่ยว ป้องกันไว้ก่อน แต่ถ้าเลี้ยงในบ้าน ไม่ได้ออกไปข้างนอก อันนี้ไม่เป็นไรครับ
    ฝากเตือนครับ......
  • มีวิธีป้องกันรึปล่าวคับ
  • ป้องกันไม่ยากคับเห็บมันฆ่าไม่หมดงั้นตัดปันหาเลยพี่บอย ฆ่าหมาเราแทนแค่นี้เห็บก้อไม่มีเห็บแล้ว อิอิ
    ล้อเล่นนะคับ
    ของผมก้อมีมาบ้างแต่เอาไปฉีดยาก็ได้ผลอยู่นะคับ:030:
  • ผมเอายาหยอดหลัง เดือนละครั้งก็ช่วยได้ครับ
    แพงหน่อยแต่สะดวก
  • ไอเวอร์แม็คแบบผงเป็นซองครับผสมในอาหารให้กินช่วยได้ครับ
  • ไอเวอร์แม็คติน + ไบติคอล

หายแน่นอนครับ
  • ดีๆครับ

เป็นการเตือนที่ดีครับ

เด็กๆที่บ้านก็เริ่มมีมาบ้างล่ะ (ขนาดเพิ่งชีดไปนะเนี้ย)
  • เด็กเป็นไงแล้วบ้าง ????