ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• ขอความรู้หน่อยคับพิทผมมันกัดข้าวของกัดรถลูกค้าจะทำยังไงดีคับไม่ให้มันกัดข้าวของเสียหายคับ
  • ของผมโทรศัพท์สองเครื่อง ที่นอน ประตูห้องน้ำ ประตูบ้าน ขวดน้ำ
  • ขังกรง แล้วก็หาอะไรให้มันกัดแทะ

ถ้ามันกัดสิ่งของที่เราไม่ต้องการให้กัด

ก็เอาสิ่งนั้นๆ ตีปากมัน หรือ ตีปากมันขณะกัดสิ่งนั้นๆ

* แสดงว่าเลี้ยงหมาแบบปล่อย ไม่อยู่ในสายจูง หรือ มีรั้วรอบขอบชิดเหรอครับ
  • สุนัขกับการกัดแทะ มันเป็นเรื่องธรรมชาติของสุนัข แต่เราเปลี่ยนธรรมชาติหรือพฤติกรรมของเค้าตรงนั้นได้ด้วยการอบรมสั่งสอนเป็นนิจลองดู แล้ววันนึงคุณจะเข้าใจว่ามันเป็นอย่างนั้นจริงๆ โดยเฉพาะสุนัขพิทบูลที่เลี้ยงเพียงตัวเดียวและเจ้าของมีเวลาให้วันละ
    อย่างน้อย ครึ่งชัวโมง แล้วเวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์ว่าสิ่งที่ผมกล่าวนั้นเป็นความจริง ส่วนจะฝึกจะสอนอย่างไรนั้นดูเมนูด้านซ้ายมือเลย ความรู้ดีๆ มีประโยชน์ทั้งนั้น และที่เหลือก็คือ ตัวคุณเอง
    ความเสียหายกัดรองเท้า เสื้อผ้า กะละมังพลาสติก ต้นไม้ เฟอร์นิเจอร์ไม้ ฯลฯ จำนวนความเสียหาย นับหลงครับ 55+
    แต่ทุกวันนี้เป็นหมาดี อายุเกือบ 1 ขวบแล้ว สั่งว่า อย่า คำเดียว หยุดทุกการกระทำ ยกเว้นการเห่า บางครั้ง
    บอกเข้านอนก็เดินต้วมเตี้ยมๆ เข้ากรงไปนอนอย่างไม่น่าเชื่อ ก่อนนี้ไม่เคยคิดว่าจะได้ขนาดนี้ ยังดีที่ไม่ท้อและหยุดฝึกมันก่อน
    ไม่เสียแรงที่พร่ำสอนกันมาตั้งแต่อายุ 2 -3 เดือน ถึงวันนี้สบายใจขึ้นเยอะ เวลาว่างนอกจากเล่นด้วยกันแล้วก็มีทบทวนบทเรียน
    กันนิดๆหน่อยกันลืม แค่นี้ก็แฮปปี้ทั้งสองฝ่ายแล้วครับ
  • ของผมกัดทุกอย่างที่มันคิดว่ามันต้องกัดได้มันกัดหมดครับโทรศัทพ์2เครื่องโมโหแทบบ้า-ไม้หน้า3ไม้แดงมันกัดเหลือแค่ครึ่งเดียว.....ก็ได้แค่ดุๆมันมันก็ไม่ทำแล้วครับ
    ต้องว่ามันบ่อยๆตีเบาๆ สำหรับขอผมน่ะครับ
  • ต้องหัด ตั้งตั้งเล็ก นะ ผม ว่า ของ ผม 2 เดือน ผม เปิดร้านคอมอยู่ ไม่ เห็น มันจะ กัด สายไป เลย
    ยกเว้น ผ้า ผืนเดียว ที่เอาให้ ดึง เล่น มันจะ กัด อย่าง บ้า คลั่ง เลย
    ตอนแรก ผมก็ไม่ตี นะ
    ตอนหลัง ตี เบาๆๆห้ามบอกว่า ห้ามกัด อย่ากัด หรือ กะแอม เบาๆๆ มันก็ไม่กัดแล้ว
  • หมาอายุเท่าไหร่อะคะ...จากประสบการณ์ที่โดนมาเอง คือล้มชั้นวางรองเท้า แล้วเอาไปกัดแทะอย่างสนุกสนาน...ไม่ว่าจะเป็นส้นสูงคู่โปรดด ร้องเท้าผ้าใบซื้อมาราคาไม่ได้ถูก รองเท้าฟองน้ำตราดาวเทียมและคู่อื่นๆ รวมแล้วนับสิบแล้วเนี่ยย....(ก็โดนส้นสูงฟาดไปตามเรื่องตามราวกันไป...)
    ตอนนั้นคุณหมาอายุกะลังเข้าวัยขบเผาะ ชอบกัดชอบแทะถือว่าเป็นวัยมันเลยทีเดียวว...ปกติ มันก็ไม่กัดเท่าไหร่ เพราะเอากระดูก ของขบเคี้ยวมาให้แทะตลอด...ปรากฎว่าหลายๆครั้งที่มีปัญหา คือเวลาที่เจ้าของ หรือเราเองเนี่ยย...ไม่ค่อยมีเวลาให้มันอะ...เหมือนเด็ก..พอเราไม่ค่อยได้ใส่ใจมันก็จะแสดงออกแบบแปลกๆ เช่นกัดดะ เป็นต้น..เพราะถ้าเป็นปกติพิทบูลค่อนข้างจะเชื่อฟัง เนื่องจากตบตีกับส้นสูงคู่นั้นไปแล้วว....ฮืมๆๆๆ ลองสังเกตดูแล้วกันคะ ว่าเราขาดความใส่ใจมันรึเปล่า กลับบ้านดึก ออกบ้านเช้า ไม่ค่อยได้พาไปวิ่งหรือเล่นกับมันรึเปล่าอะคะ... ที่พี่ผีข้างบนว่า..ก็ใช่นะคะเห็นด้วยๆๆ โชคดี
  • ของผมไปซื้อกระดูกปลอมกับกระดูกจริงให้ก้อดีขึ้นนะครับ

อย่าลืมทำโทษในสิ่งที่คุณว่ามันไม่ถูกครับตีมั้งเตะมั้งก้อได้ครับ

แล้วคำว่า หยุด กับ พอ จะได้ผลครับ
  • หมาอายุเท้าไร มันมีหลายสาเหตุแต่สาเหตุหลักคือหมาคุณได้ออกกำลังกายบ้างรึป่าวหล่ะ ถ้าไม่ได้ออกกำลังกายบ้าง
    ก็เป็นแบบนี้แหละ หมามันมีพลังงานที่มากไม่ได้ปลดปล่อย มันก็เป็นปกติที่มันต้องหาอะไรทำเพื่อปลดปล่อยพลังงาน
    ส่วนเกินโดยการเล่นในแบบของหมา เหมือนคุณรู้สึกว่าเตื่อนตัวมากอยากจะวิ่งแต่ต้องนั่งอยู่เฉยๆ
    แบบนี้เข้าใจยัง....
  • หมาผมตัวเมียอายุ3ปีแล้วทำไมไม่กัดเลยใครรู้ช่วยด้วยครับเจอหมาตัวอื่นแล้วหงอประจำ