ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สุนัขเขี้ยวหลุด
  • สุนัขของผม มันเขี้ยวหลุด และหักครับ ไม่ทราบว่ามันจะงอกใหม่ได้ไหมครับ สุนัขผมอายุได้ 4 เดือนเองครับ ไม่รู้มันไปกัดอะไรมา เขี้ยวหลุดเลย
  • เดวขึ้นมาใหม่ครับ
  • ไม่ต้องซีเรียสครับ กำลังเข้าวัย เดี๋ยวก็ขึ้นใหม่

เจ้าฮิปโปของผมก็เพิ่งหลุดครับ อายุ 4 เดือน กับอีกยี่สิบวัน
    ไฟล์แนบ
    SS_YaLa1_222.JPG 94K
  • :013: สุนัขของผมก็หลุดครับ เป็น 2เขี้ยวบน และตอนนี้ 2เขี้ยวล่างก็เริ่มโยกได้ที่แล้ว คงจะหลุดเร็วๆนี้แน่ (5 เดือน เต็มพอดี)
  • ค่อยโล่งอกหน่อย...ขอขอบคุณทุกๆท่าน ที่ให้คำชี้แน่ะครับ ไม่งั้นนอนไม่หลับแน่ ทุกที่เลี้ยงสุนัขพันธุ์อื่นๆ ก็ไม่ค่อยได้สังเกตุว่าเขี้ยวเขาจะหลุดได้ เพิ่งจะมาหัดเลี้ยงสุนัขพันธุ์พิตบูลกับเขาบ้าง เห็นเขี้ยวเขาหลุดก็เลยตกใจแทบแย่...ขอขอบคุณจากใจจริงอีกครั้งครับผม ขอบคุณครับ
  • CommentAuthorThanabadee CommentTimeApr 10th 2010 | April 10, 2010, 7:06 pm
    ฟันสุนัขก็เหมือนฟันคนครับมี 2 ชุด คือฟันน้ำนมและฟันแท้ แต่คนอาจจะมีฟันชุดที่สามคืดฟันปลอมครับ
    ฟันน้ำนมลูกสุนัขมีลักษณะเป็นซี่เล็กๆ สีออกเหลืองหรือขาวขุ่น จะเริ่มหักเมื่ออายุประมาณ 2.5 เดือน โดยเริ่มหักที่คู่หน้าก่อน เขี้ยวก็มีลักษณะคล้ายกัน จะเริ่มหักเมื่ออายุประมาณ 3.5-4 เดือน แต่ขึ้นกับพันธุ์สุนัขและความซน ชอบกัดสิ่งของต่างๆด้วย
    ในระยะเวลาที่ฟันน้ำนมเริ่มหัก ลูกสุนัขก็เริ่มเปลี่ยนขนจากขนลูกสุนัขเป็นขนสุนัขโต เส้นใหญ่ขึ้นและแข็งแรงขึ้น
    ฟันแท้มีลักษณะเป็นซี่โต สีขาวใส เริ่มขึ้นที่คู่หน้าก่อน ประมาณอายุ 3-3.5 เดือน ส่วนเขี้ยวก็จะขึ้นตามมาประมาณ 4 เดือน
    การที่เราทราบลักษณะฟันของลูกสุนัขทำให้เราประมาณอายุของเขาได้ เราจะประมาณได้ว่าอายุตรงกับที่ผู้ขายบอกเราหรือไม่
    ขอบคุณ
    หมอหนุ่ย

http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=12391&page=2