ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

marisa มากระทู้นี้ด้วย
  • โชร์พาวน่าดู กูว่าโรคจิตอ่อนแน่เลย
    จะเห่ากันให้ได้อะไรกันขึ้นมา
    นี่ถ้าถูกโกงแชร์ ไม่ต้องฟ้อง ปปช หรอ
    ที่ทำไปคิดว่า ตัวเองเท่ - ตัวเองแน่แล้วดิ
    เอาวุฒิทางปัญญา มาประจานให้คนอื่นเค้ารับรู้ว่า เม่งโคตรควายเลย
  • เหอะๆ ฮาว่ะเคยโดนคดีตบเสีย500 คดีติ๊งต๊องแบบนี้เสียเท่าไหร่ที่แน่ๆเสียคน
  • โตแต่ตัวป่าว ป้า หลายกระทู้ผ่านมา เสียดสี รุนแรงก็ แค่ปากผีๆๆ
    ป้าอาจคิดว่า เชือดไก่ให้ลิงดู ก็เท่านั้น ผีบางตัว เผา เสร็จ อุทิศส่วนกุศล ให้ก็ยังเป็นผีหลอกหลอนตามบอร์ดเหมือนเดิม

คนเค้าล๊อกอินเข้ามาแสดงความคิดเห็นเปิดเผยตัวตน ผิดชอบ ก็ฟังหูไว้หู มีคนรักก็มีคนเกลียด ไม่เข้าใจป้าจะอาฆาต อะไรนักหนา แค่คอมเมนท์ คุณ marisa บางที ยังน้อย กว่าผีเสียดด้วยซ้ำ ไม่เข้าใจทำเพื่ออะไร บอกกันที..............จากผีขี้งง
  • ที่ขอเพราะ ต่างกรรมต่างวาระ

ไม่มีเหตุให้บรรเทาโทษ จ้า

เพราะถ้าไอพีไปโผล่เป็นผีอีก งามไส้เลย

เลิกโพสบ้าบ้าคอแตกได้แล้วป้า อยากทำอะไรทำเลย เรื่องขี้หมูราขี้หมาแห้ง ทำเป็นเรื่องใหญ่

นี่ถ้าใครไปเดินให้ป้าแกสะดุดหน้าคว่ำ สงสัย แกจะไปฟ้องให้ประหารชีวิตเลยมั้ง อิอิ

เพ้อเจ้อไปได้เรื่อย **สนุกดีเหมือนกัน แต่เริ่มจะเอียนๆละ อายแทนอ่ะค่ะ
  • ลูกชายค่ะ ขำๆ 7 เดือน พิทบูลนี่มีดีนะคะ ปากไม่เปราะ
    ไฟล์แนบ
    Photo-0005.jpg 85K
  • :027::027::027:รกสมอง
  • โมหะ โทสะอะป้าเข้าใจเปล่าเห็นเข้าวัดบ่อย
  • ผมก็นั่งเฝ้าไล่จับผีอยู่ตลอดเหมือนกันครับ เพราะผีป่วนบอร์ด มันก็คือคนลดคุณค่าของบอร์ดครับ

ผีที่แสดงความเห็นแบบทั่วๆไปก็ไม่เคยไปยุ่ง ผมตามจับผีที่มาป่วน เพราะว่าการป่วนบอร์ดก็คือการทำลายทรัพย์สินผมเช่นกัน
    ผีป่วนบอร์ดก็ถือเป็นการรบกวนสมาชิกผู้เล่นที่เป็นหัวใจของเว็บ ทำให้คนมาเล่นที่นี่น้อยลง อันนี้ผมก็ได้รับผลกระทบโดยตรง
    ผมนั่งเฝ้า ไล่เช็คเทียบไอพี แต่ไอพีมันไม่ซ้ำ ไม่ตรงกับใคร แต่ผมมั่นใจว่าวันหนึ่งมันต้องพลาด

แต่ไอพี่ของ Marisa เป็นไอพีเดิมตลอด ส่วนไอพี ผี ที่อยู่ในกระทู้นี้ ก็ไม่ซ้ำกัน นั่นก็แสดงว่า มีหลายคนที่เป็นผีอยู่ในบอร์ดนี้ครับ

ถ้าดูจากไอพี ผมมั่นใจว่า Marisa ไม่ได้เป็นผีลุยกับป้า แต่เปิดหน้าลุยตรงๆ และเขาก็มีตัวตนจริงๆ ผมจึงเห็นว่าการเช็คไอพีของเขาจึงไม่จำเป็นเลย

อันนี้แตกต่างจาก Hong ซึ่ง เป็นผีแล้วโยนความผิดให้เพื่อน แต่ไอพีเดียวกัน สร้างละครตบตาคนดู ผมจึงนำมาโชว์ให่ดู เพื่อหยุดพฤติกรรม

ผมอยู่ตรงนี้ เอียงเข้าข้างไหนก็ไม่ดีทั้งนั้น ผมเข้าข้างป้า กองเชียร์ Marisa ก็ไม่พอใจ ผมเข้าข้าง Marisa กองเชียร์ Marisa ก็ไม่พอใจอีก

ผมหวังว่าป้าจะเข้าใจนะครับ
  • เห้อ เห็นแล้วเหนื่อยใจแทนครับ
  • รับฟังความคิดเห็นของคนอื่นบ้างนะป้าแก่จนจะลงโลงละ พอเถอะป้า จะฟาดงวงฟาดงา ไปถึงไหน เอาเวลาไปเข้าวัดบ้างก้อน่าจะดี รุ่นป้าเค้าเข้าวัดเข้าวากันหมดละ วัยทองก้อคงเลยมาละ ไปเข้าวัดสงบจิตสงบใจเถอะครับ ^^
  • มีสติ อย่าเผลอ
  • โหป้า ทำไงก้อไม่เลิกเพ้อเจ้อเหรอเนี่ย มองรอบด้านมั่งจิคะ แก่แล้ว ทำไมชอบให้คนหัวเราะเยาะ

เอาเวลาไปเลี้ยงหลานเถอะค่ะ ไร้สาระจริงๆ อยากทำอะไรก้อทำ ไม่ใช่ดีแต่เห่าหอน เก่งไม่กลัว กลัวโม้ค่ะ

นี่คือการโพส ของคนที่ไม่รู้ว่า การโพสดังกล่าว เป็นความผิดฐานดูหมิ่น และเป็นการท้าทาย

เจตนาที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา เพื่อเป็นการถามmarisa ว่า ทำไมโพสเช่นนี้

คนที่ออกโรงมาคนแรก คือเจ้าของเวปพิทบูลโซน ตำหนิ ฉัน ซึ่งเป็นผู้เสียหาย และฉันมองว่าเป็นการวางตัวไม่เป็นกลาง

ฉันบอกแล้วว่า การที่ฉันตัดสินใจกระทำเรื่องใดเรื่องหนึ่งไปแล้ว ผ่านการพิจารณาไตร่ตรองอย่างรอบคอบ และยอมรับผลที่จะตามมาทุกกรณี

ดังนั้น เมื่อเรื่องราวที่ฉันโพส เพื่อสอบถามว่ามีเจตนาเช่นไร marisa จึงได้โพสเช่นนั้น ได้รับคำตอบยืนยันแล้ว จาก marisa

ขอยืนยันว่า เลี้ยงหมาสองตัว เพื่อมิตรภาพ ไม่ใช่หาศัตรู แต่เมื่อมีการกระทบกระทั่งกัน เรา คนเลี้ยงพิทบูลเหมือนกัน ทำไมไม่พูดจาตกลงกัน

กลับมีผู้สนับสนุน ทำให้เรื่องราวบานปลาย ได้รับโทรศัพท์ เยอะมากสอบถามสาเหตุ จากเพื่อนที่รู้จัก จนไม่อยากตอบคำถามว่าทำไม เกิดอะไรขึ้น

ผีที่คอยด่า ว่าฉันเลี้ยงหมา สองตัว โดยตลอด ฉันขอบอกตรงนี้เลยนะจะได้กระจ่าง ฉันมีปัญญาซื้อข้าว และรักษามัน ดูแลมันอย่างดีตามประสา และจะไม่ทำให้มันเป็นปัญหาต่อสังคม นี่คือความรับผิดชอบที่ฉันมีต่อหมาที่ฉันเลี้ยง

ขอตอบที่นี่เลย ฉันเอาหมามาเลี้ยง ฉันไม่มีความรู้ ฉันเข้ามาศึกษา มาหาเพื่อน ฉันเปิดเผยตัวตนโดยตลอด ใครที่ไม่ชอบใจ เปิดแล้วอ่านผ่านปัญหาจะเกิดขึ้นไหม และถึงแม้จะด่ามั่ง หยอกมั่ง ฉันก็ถือว่า เอาน่ะ สนุกสนาน แต่ลามปามกันขนาดนี้ มันเกินไป

และที่จะดำเนินการตามกฎหมายก็เพื่อจะบอกให้ทุกคนรับรู้ว่า การที่คนคนหนึ่ง ไม่ว่าจะอยู่ในฐานะใดก็ตามได้เข้ามาในบอร์ดนี้ แล้วได้รับการดูถูกเหยียดหยาม คนนั้นสมควรที่จะได้รับการคุ้มครองตามกฎหมาย

การดำเนินคดี ไม่ใช่เรื่องง่าย แต่ฉันจะทำ และจะทำให้ถึงที่สุด

มารยาทในสังคม กับการพูดจา ในบอร์ด ก็ไม่ได้แตกต่างกัน เพียงแต่ผ่านตัวหนังสือ เท่านั้นเอง

ดังนั้นการที่ marisa ซึ่งเป็นใคร ฉันไม่รู้จัก มาโพสว่าฉันเห่าหอน ซึ่งการเห่าหอนป็นอาการของสัตว์เดรัจฉาน ทุกท่านที่อ่านโปรดใช้วิจารณญาณว่าสมควรไหม

ที่ทำ ทำด้วยสติ คนกระทำต่อผู้อื่นเช่นไร ผล ย่อมเกิดตามที่ตนเองได้กระทำไป
  • หวัดดีครับพี่พร

เด็กๆบางครั้งก็พิมพ์ก่อนคิดครับ ไม่ได้ไตรตรองให้ดีก่อน การให้อภัยถือเป็นการทำบุญนะครับ
    ไฟล์แนบ
    ____ _______ ___ Subaru KTC master card _21_.jpg 96K
  • ป๋า มาชี้แจงด้วยป้าว่าอะ (คนที่ออกโรงมาคนแรก คือเจ้าของเวปพิทบูลโซน ตำหนิ ฉัน ซึ่งเป็นผู้เสียหาย และฉันมองว่าเป็นการวางตัวไม่เป็นกลาง)
  • เรื่องราวจะไปกันใหญ่น่ะครับเนี่ย น้ำผึ้งหยดเดียวซะแล้วมั่ง ........ เฮ้อ
  • ป้าพรครับ...ผมรู้จักป้าพอสมควรในเวปแห่งนี้ และก็ขอยอมรับในความคิดของป้า แต่อย่างไรแล้วเราก็เป็นเพื่อนที่รักในสิ่งเดียวกันอยู่ดี ผมว่าเรื่องนี้คงจะจบได้อย่างมีความสุข ขอป้าจงหนักแน่นมาก ๆ ครับ
  • ป้าจะฟ้องจะแจ้งความอะไรผมก็ไม่ห้ามหรอกครับ มันเป็นสิทธิของป้าโดยชอบธรรมที่จะปกป้องสิทธิของตัวเอง

ผมไม่ได้ตำหนิ แต่ให้สติ ครับ แต่มันก็แล้วแต่มุมมองครับ หากป้าว่าผมตำหนิป้า ผมไม่แก้ตัวครับ
    การแสดงความเห็นในบอร์ดนี้ คนที่เข้ามาอ่านทุกคนก็สามารถแสดงความเห็นกันได้ทั้งนั้น เพราะบอร์ดมันเป็นสาธารณะจริงไหม

หากเป็นผม ผมก็จะโพ๊ส บอก Marisa ว่า คุณมาพูดแบบนี้ ผมไม่พอใจนะ คุณจะเอาอย่าง ไรจะขอโทษ หรือจะทะเลาะกัน
    หากเขาไม่ขอโทษ เราก็ดำเนินการตามวิธีที่เราคิดว่าเหมาะสม จะแจ้งความ จะด่ากลับ อันนี้ก็แล้ววิธีใครวิธีมันครับ
    การทะเลาะกันในบอร์ด ผมว่ามันเป็นเหตุการณ์ปกติของที่นี่ ผมเองก็ยังเถียงกับท่าน PcK ตลอด แต่ท้ายสุดก็ไม่มีอะไร แค่ความเห็นไม่ตรงกัน
    ที่น่าเจ็บใจก็คือการโดนผีด่า และไม่รู้ว่ามันเป็นใครมากกว่า ผมถึงต้องตามล่า ตามกระชากหน้ากากมันออกมา หากตื๊บได้ก็ต้องตื๊บ อันนี้พูดจริงครับ

ส่วนเรื่องไอพี มันไม่ต้องเช็คแล้ว เพราะเรารู้ตัวตนว่าเขาเป็นใคร ก็เล่นอยู่ในบอร์ดนี้ รูปเขาก็มี แต่ผมไม่แน่ใจว่าเคยลงเบอร์โทรหรือเปล่า
    และเขาก็ยอมรับว่าเขาเป็นคนพิมพ์ มันจึงไม่ต้องเช็คเลยครับไอพีนี่ แค่ตามให้ได้ว่าเขาเป็นใครอยู่ที่ไหน ผมว่าตั้งกระทู้ตามหาเขาก็มาตอบแล้ว
    ถ้าผมจำไม่ผิดเขาอยู่พัทยาครับ รูปแฟนเขาอุ้มหมา เขาก็เอามาลง รูปเขาจูงหมาเขาก็เคยเอามาลง มัแตกต่างจาก คนที่ไม่มีตีวตนครับ

การเช็คไอพีมันควรใช้ในกรณีที่ตามตัวกันไม่เจอ หรือไม่มีเบาะแสมากกว่า จึงต้องใช้ไอพีเป็นตัวเริ่มต้น แต่เคสนี้ เจ้าตัวเขาก็ยังมาตอบกระทู้อยู่ครับ ไม่ได้หลบไปไหน

หากสมาชิกเห็นว่าการวางตัวผม ไม่เหมาะสม ไม่เป็นกลาง ผมก็ยินดีรับฟัง และนำไปปรับปรุงครับ
  • ป้าพร ด้วยความนับถือ หยุดคิด และฝากพิจารณาใหม่ ให้รอบคอม ด้วยความเป็นผู้ใหญ่
    ป้าพรทะเลาะกับเด็ก แล้วมาโพทนาแบบนี้ ป้าพร มีแต่เสียกับเสีย
    คนในนี้ ถึงแม้จะไม่รู้จักกันเป็นการส่วนตัว แต่ก็ถือว่าอยู่ในกลุ่มคนกันเอง

เรื่องบางเรื่องก็ปล่อยไปบ้างเถอะ

ด้วยความหวังดี

เสือ
  • แรงแบบไร้สาระ แรงแบบมีเหตุผล
    ป้าพร มาเฟีย

มาริสา
    โดนเหวี่ยงไปเต็มๆ
  • เฮียมาร์ค ตอบแบบจริงใจที่สุดละคับ บอร์ดมีไว้แลกเปลี่ยนความคิดสร้างสรร สนุกมั้ง ไร้สาระมั้ง พบปะพูดคุยกะคนที่มีความชอบเหมือนกัน อย่าทำให้เวปมันเสื่อมเลยป้า อย่าไปเก็บเอาคำพูดแค่ไม่กี่คำมาเป็นประเด็นเลยย "จงดับไฟในใจของป้าให้ได้เสียก่อน"
  • เรื่องขี้หมา ซีเรียสไปได้ แค่ลืมๆไปก็จบ แพ้เป็นพระชนะเป็นมารเคยได้ยินไหมครับ ทำใจกว้างๆหน่อย การทำให้คนยอมรับไม่จำเป็นต้องชนะเสมอไป
  • ลองให้ยายแก่โชว์เพาวดูซักหน่อยซิครับ ว่าจะไปได้ซักกี่น้ำ
    เห็นคุยนักคุยหนา ตัวเองเป็นนักกฎหมา มีผัวเป็นตำรวยใหญ่ มีเพื่อนเป็นแฮกเกอร์ในเวประดับโลก เอิ๊กๆๆๆๆๆๆๆๆ
  • เปิดใจให้กว้าง เราจะได้เป็นสุข ใจมีแต่ทุกข์ เป็นใจคับใจแคบ
    ก็ลดตัวลงหน่อย มาจับเข่าคุยกัน จะโกดกัน รักกัน ก็ให้ความจริงมันแง้มออกมา
  • ประจำเดือนอีโกลเดนไม่มาเรอะครับป้าพร 555
  • เข้ามาอ่านและก็ขำครับ

แต่อยากบอกว่า หูมีไว้ฟัง ตามีไว้ดู ปากมีไว้พูด สมองและจิตใจมีไว้คิด

คิดดีก็ดีไป คิดไม่ดีก็มีแต่เรื่อง

ถ้า หู ตา ปากไม่ดี แต่สมองและจิตใจดี ก็ถือว่าดี

ถ้า หู ตา ปาก ดี แต่สมองและจิตใจไม่ดี ก็ถือว่าไม่ดี

ถ้า หู ตา ปาก สมองและจิตใจ ไม่ดี ก็ถือว่าเหี้ยได้ใจ

กระทู้นี้สอนให้รู้ว่า จะทำอะไรก็แล้วแต่ สมองกับจิตใจที่ดี สำคัญที่สุด

ถ้า หู สมองและจิตใจเปิด ยอมรับในความคิดเห็นของคนอื่น สังคมจะดีงาม

การทำบุญที่ดีที่สุดคือ การให้ทาน และทานที่ยิ่งใหญ่คือ อภัยทานให้กับเพื่อนร่วมโลก

ไปก่อนครับ......................
  • เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร
  • **** อืมเหนื่อยใจๆๆๆๆๆ ****
  • ใหญ่คับโลกไปแล้วมั้ง พรรอบโลก จะฟ้องเรื่องเท่าตูดเห็บ ตลกรับประทาน จะดูว่าไปได้ซักกี่น้ำ
    อ้อ อีกอย่าง ระวังไปเจอตอเอานะ กร่างไปทั่วแบบนี้ ตำรวจก็ตำรวจเถอะ

จากผีกลัวแว้ว
  • คุณป้าคะ ไม่ต้องมาเบ่งแล้วค่ะ ทำอะไรทำไปเลย บอกตรงๆนะคะ ไม่กลัวแม้แต่ซักนิดเดียว

ขู่แต่ดำเนินคดีๆ ทุกทีที่โพส เด๋วหนูแจ้งความมั่ง โทษฐานทำให้หนูตกใจเล็กน้อย ถึง ปานกลาง *-*

พอดีหนูก็ไม่ใช่เด็ก 7 ขวบ แค่ยกไม้เรียว ก็กลัว แล้วก้อเลิกโทษพี่มาร์คได้แล้ว ป้ากับหนูเท่านั้น

*** หนูจะเคารพคนแก่ก้อตัวเมื่อเค้าแก่ด้วยวุฒิภาวะ ***
  • อ้นชอบคำสอนอันนี้ จัง มันใช้กับชีวิตได้ดีจริงๆ อ่านมาตั้งแต่อ้นเด็กๆ จะเข้ามหาลัยถึงได้เข้าใจว่า ความหมายที่แท้จริงเป็นเช่นไร ลองเอาไปใช้กันดูแล้วจะอยู่ในสังคมที่วุ่นวายได้อย่างสบายใจครับ

ปิด ปิดตา : อย่าสอดส่าย ให้เกินเหตุ
    บางประเภท แกล้งทำบอด ยอดกุศล
    มัวสอดรู้ สอดเห็น จะเป็นคน
    เอาไฟลน ตนไป จนไหม้พอง
    ปิด ปิดหู : อย่าให้แส่ ไปฟังเรื่อง
    ที่เป็นเครื่อง กวนใจ ให้หม่นหมอง
    หรือเร้าใจ ให้ฟุ้งซ่าน พาลลำพอง
    ผิดทำนอง คนฉลาด อนาถใจ
    ปิด ปิดปาก : อย่าพูดมาก เกินจำเป็น
    จะเป็นคน ปากเหม็น เขาคลื่นไส้
    ต้องเกิดเรื่อง เยิ่นเย้อ เสมอไป
    ถ้าหุบปาก มากไว้ ได้แท่งทองฯ

ท่านพุทธทาสภิกขุ

มีเจตนาให้อ่านกัน ไม่ได้เอาเข้ามาว่าใคร หรืออะไรทั้ง แค่ไม่อยากเห็นผู้ใหญ่ทะเลาะกัน ขอบคุณครับ
  • ทุกๆท่านที่ เคารพครับ (พี่พร คุณมาร์ค คุณมาริสา และเพื่อนทุกท่าน ณ ที่แห่งนี้)

บอร์ดแห่งนี้มีไว้เพื่ออะไร?

ผมเองเฝ้ามองติดตาม และพยายามคิดอย่างเป็นกลาง คิดว่าเรื่องนี้ควรได้ข้อยุติเบื้องต้น ก่อน ที่ทั้งสองฝ่าย หรืออีกหลายฝ่าย
    จะใช้เวทีสาธารณะ ณ ที่แห่งนี้ ในแนวทางที่ไม่ถูกต้อง พี่พรก็เป็นผู้อาวุโสและเเป็นผู้ใหญ่ ย่อมไม่อยากให้เด็ก มาดูถูกดูแคลน
    มาริสาเอง ก้ ออกแนวความคิดว่า ทุกสิ่งทุกแนวสามารถแสดงความคิดเห็นได้ เจ้าของเวปอาจคิดว่า เราบอกแล้ว เพราะมีประสพการณ์
    และเอามาเตือนแล้ว ผมไม่อยากย้อนไปไกล ว่ามันเกิดอะไรขึ้น

ต่างคนต่างความคิดครับ หากคนเราเมื่อไม่มีการนับถือกัน ปัญหาย่อมเกิดขึ้นได้เสมอ แม้กระทั่ง แค่มองหน้ากัน จิงไม๊
    ถ้าทุกท่านอยากจบปัญหา และคิดแบบสร้างสรรค์ เพื่อพวกเราทุกคน ผมว่า ลองมาตกลงกันก่อนเบื้องต้นดีไม๊ครับ
    ถ้าตกลงกันไม่ได้ คุยกันไม่ได้ ยอมไม่ได้ ต่างคน ก็ เดินตามทางของตัวเองเลย ลุยไปเลย ไม่ต้องเอามาฉายบนนี้ให้พี่น้องเห็น
    อายๆ กันบ้าง ทะเลาะกัน มีแต่กองเชียร์ ที่มันสะใจ แล้วพวกท่าน ล่ะ สนุกไม๊
    เราก้ต้องทำ มาหากิน มานั่งเครียด บ้าบอ รกสมองเปล่าๆ

เชื่อผมเถอะ ทุกท่าน ทั้งสามคน ถ้าผ่านเหตุการณ์ นี้ไปได้ด้วยดี และจบลงได้ โดยทุกคนพอใจและยอมรับ
    พอแก่ๆ กันแล้ว ลองมองย้อนกลับมาในอดีต เราคงนึก ขำขำ หรือเสียใจ ว่า
    " เมื่อก่อนทำไมเราไปเสียเวลา หรือไปทำ ทำไมกะไอ้เรื่องแบบนี้ "

ผมขอเสนอให้หา คนกลาง ณ ที่แห่งนี้ มาเป็นผู้ไกล่เกี่ยล ก่อนที่จะเลยเถิดไปไกล
    ผมเข้าใจครับ กับความรู้สึกหลายๆ ท่าน เช่น พี่พร ท่านมาริสา ท่านมาเฟียในฐานะเจ้าของเวที และบรรดากองเชียร์ทุกฝ่าย
    ตกลงกันได้ หรือไม่ ได้ ก็น่า จะไปอยู่นอกจอ เรื่อง ตื้น ลึก หนา บาง แต่ละท่าน ก็ มี ผม กลัวมันขยายความใหญ่โต
    กลับกลาย ไปคนนั่งเฝ้าดู สนุกสนานเห็นคน ฟัดกัน จนควบคุมไม่ได้ และ ก็ สร้างความเสียหาย ให้กับ ท่าน และมันคุ้ม กันไม๊
    ยอมลดลงหนึ่งก้าว วันนี้ และค่อยมาเริ่มก้าวใหม่ดีกว่า

เห็นหลายคน ณ ที่ แห่งนี้ บอก เลี้ยงหมาหาเพื่อน
    คราวนี้ รบกวน หาเพื่อนคนกลางที่นี่ ก่อนหาเรื่อง ดีกว่ามั้งครับ

ขอร้องเฮอะ ผม กราบทุกท่านเลย

ก็แค่อีกความเห็น ของสมาชิกหนึ่งคน
    Mr_jub
  • เรื่องนี้จะจบหรือไม่จบก็อยู่ที่ยายพรนั่นแหละ ท่ายังเล่นกับเด็กก็แสดงว่าเรายังไม่โตพอนะป้า เฉยสะก็จบ
    เด็กมันวัยรุ่นคิดอะไรก็พูดอย่างนั้น จริงไม่จริง ก็แย้งไปสิป้า ไม่ถึงกับต้องแจ้งคงแจ้งความเลย อายคนเขา
    แล้วท่าเขามาเป็นผีสิ ผมว่าน่าโมโหกว่านะ นี้เขาไม่ใด้เป็นผี เขามีตัวตน ก็เขาไม่ชอบป้าอะ เขาก็เลยว่าไป
    อย่างนั้น แล้วอย่างนี้จะไปขอ IP ป๋ามาร์คเขาใด้อย่างไงละป้า ก็เด็กมันไม่ผิดเพียงแต่ว่าเด็กมันไม่ชอบป้าอะ
    ป้าลองอ่านกระทู้สิว่ามีใครเข้าข้างป้าบ้าง

เรื่องขอ IP หมดสิทเพราะเด็กไม่ผิด เพียงแค่แสดงเห็นผลที่ตนเองคิดว่าไม่ถูกต้องในความคิดตน เพราะฉนั้น

ทุกคนมีสิทธิเสรีภาพเท่าเทียมกันออกความเห็นใด้อย่างเต็มที่แต่ไม่ใช่เรื่องใส่ร้ายป้ายสีให้เสียชื่อเสียงของเขา

แต่นี้อ่านแล้วมันไม่เข้าข่ายเลยเรื่องนี้ผลสรุปยกฟ้องทุกคดี สงสารผู้พิพากษาเขาต้องมาเสียเวลากับเรื่องปัญญา..

แบบนี้ ป้าไม่พอใจป้าก็ด่าสู้น้องเขาไปเลย เพราะว่าน้องเขารออยู่แล้วอย่างนี้ใครล็อคอินเข้ามาด่า เตรียมขึ้นศาลเลยนะ
  • :o034:

เหนื่อยแทน
  • สวัสดีคับป้าพร

ร่มๆเย็นๆเถ๊อะ เรื่องเล็กๆน้อยๆ ทำบุญมาก็เยอะ ให้เงิน ให้พรคนอื่นได้ .... แค่ให้อภัย กับอีกเรื่องเล็กๆ มันไม่น่าจะยากนะครับ

เคสของ คุณ syn ผมว่า หนักหนาว่าเยอะ แต่เค้าระงับความโกรธ หรือไม่นำมาใส่ใจ สุดท้าย.... วันนี้เค้าชนะครับ ชนะใจตัวเอง ชนะใจใครหลายๆคน ไม่เก็บไปคิดให้หัวเสีย ... (ขออภัยที่พาดพิงคุณsynครับ) ....

เรื่องเกิดที่หน้ากระดานนี้ ก็ให้มันจบที่หน้ากระดานนี้เถอะครับ ... ไปโรง ไปศาล เผาบ้าน เผาเรือนพิทบูลเราทำไม ....

เข้าผับเด้กเหยียบตีน ไม่ได้รับคำขอโทษ ก็อย่าใส่ใจเลยครับ เพราะในผับ จะเอาตีนมาไว้บนหัวก้ทำไม่ได้ คนเยอะแยะมากหน้าหลายตา

ป้าเป็นคนเก่าคนแก่ ผมคิดว่าน่าจะใจเย็นพอ และไม่ใส่ใจกับเรื่องขี้ประติ๋วแค่นี้นะครับ

คุณ marisa เองก็เช่นกัน ผมเข้าใจว่าคุณหงุดหงิดเรื่องเหล่านี้ แต่การพูดตอแยไปเรื่อย ป้าเองก้หงุดหงิดไม่จบ ไม่ได้เกิผลดีแน่นอน ถึงจะโดนหรือไม่โดนฟ้อง มันก็ทำให้คนอื่น "ใจขุ่น" ท่านอาจจะสะใจ แต่ลึกๆไม่สุขหรอกครับ .... เราพิมเรื่องไหนผิด พลาดไป คนอื่นเข้าใจผิด
    หรือทำให้ใครเค้าโกรธ.... ก็ยืดอกยอมรับ พิมพ์คำขอโทษไป ก็เท่านั้นเองครับ คนไทย ไม่มียืดเยื้อแน่นอน .... หากขอโทษแล้วไม่จบ... เดี๋ยวสังคมก็จะเป็นตัวตัดสินเอง

เวปนี้ผ่านเหตุการณ์มามากมาย ขัดแย้งแค่ไหน ก็จบหรือจากกันไปสุดแล้วแต่ หลายๆเคสผมเชื่อว่าคุณสองคนก็ดูอยู่ ทุกเคสมีทางออก

แต่เคสนี้มันต่างจากอันอื่นตรง มันเป็นของคุณสองคนหนะครับ ...

จะจบแบบไหน จะอภัยและขอโทษ ... หรือจะโกดไปยันศาล... สุดแล้วแต่

อะไรที่มันหนักๆ ก็วางลงซะบ้างครับ.... มัวแต่ "ถือ" กันอยู่..... "ไม่เกิดประโยชน์"... "ทั้งคู่" แหละครับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF2558_resize.jpg 89K
  • เรื่องเป็นไงผมไม่รู้หรอกเพราะว่าขี้เกียจอ่านยาวเกิน แต่รุ้อย่างนึง

น้อง marisa นี่หุ่นดีนะเนี่ย เห็นรูปที่ถ่ายคู่กับลูกชายแล้วสนใจ มีแฟนยังครับ อิ อิ
  • :o003:น้อง marisa แน่วะงัดข้อกับรุ่นใหญ่เลย จุบุจุบุ:o003:
  • เห็นด้วยกับพี่โจ ครับ
  • :o003:คิดมากป้าพร ถึงผมจะไร้จักป้าเราก็รักในสิงเดียวกัน คิดว่ามุกขำๆๆ พานมาแล้วก็พานไป:o003:
  • "หมาไม่เห่า เจ้าของหอน" เรื่องเกิดที่ตรงนี้ปะครับ (คำนี้ไม่ควร)
    ถ้าเกิดจากเรื่องนี้ผมว่ามาริสา ควรจะขอโทษป้าพรก่อนนะ (เรื่องอื่นไม่รู้)
    ถ้ามาริสาขอโทษ ป้าพรจะให้อภัยไหมครับ
    :o046:รักกันไว้ครับ:o046:
  • ทราบค่ะว่าไม่ควร บางทีหนูคิดไม่ถึง ความที่ไม่ชอบเป็นการส่วนตัวก็เลยคะนองปากไปหน่อย อันนี้หนูก้อยอมรับผิดค่ะ

แต่ป้าแกก้อไม่ได้มาถามหนู หรือตักเตือน แต่แกจะเอาตำรวจจับ ท้าทาย พูดข่ม อวดอ้างถึงวีรกรรมแก เบ่งใส่ตลอด

ทำให้หนูไม่ยอม ถ้าแกจะสั่งสอนหนูว่าทีหลังอย่าพูดแบบนี้ หนูก้อจะยอมรับ พูดตรงๆว่า หนูไม่นับถือ แล้วหนูก้อไม่กลัวด้วยค่ะ
  • "หมาไม่เห่า เจ้าของหอน"(เรื่องอื่นไม่รู้)
    มาริสาออกยอมรับผิด และทำไมจึงไม่ยอม...
    ป้าพรจะยอมให้อภัยไหม และทำไมจึงไม่ยอม...
    อยากให้เจอกันครึ่งทางครับ เริ่มจากการคุยกันดีๆก่อนไหม...
    :o046:รักกันไว้ครับ:o046:
  • ขอบคุณมากเลยครับ น้องมาริสา ที่ออกมา พูดอย่างเปิดเผย และจริงใจ(ผมคิดเอง)

วีรกรรมทุกๆ ท่าน ณ ที่นี้ ในที่สาธารณะ และคำวิจารณ์ต่างๆอาจไมถูกหูทั้งผู้รับ ผู้เกี่ยวข้อง

หลายๆ เรื่อง มันมีที่มาและที่ไป ซึ่งแต่ละเหตุผลคงไม่สามารถ เล่าทุกๆ เรื่องที่เราผ่านมา

คนทุกคนก็ คงเล่าเฉพาะเรื่องตัวเองที่เป็นประโยชน์ บางครั้งมันก็ แอบแฝงบางสิ่ง ในช่วงอารมณ์

ผมเองไม่ได้ยากมาเกี่ยวข้องหรอก วันนั้นที่เกิดเรื่อง ก็ แค่โทรไปคุยกะพี่พรเรื่องงาน ก็ เลยรู้เรื่องและเฝ้าติดตาม

และ ณ วันนี้ ก็ไม่ได้คุย หรือโทรติดต่อกันเลย ไม่รู้เหมือนกัน พี่พรเค้าคิดอย่างไร ณ เวลานี้

พี่พรก็เพื่อน ตามาร์ค ก็เพื่อนอีกคน ซึ่งงานนี้อยู่ในฐานะเจ้าของเวป

สองคนนี้ เค้าไม่มีอะไรหรอก เดี๋ยวก็ เคลียกันได้ เรื่องแค่เล็กน้อยเป็นผู้หลักบักใหญ่กันแล้ว

และผมเองก็ เชื่ออย่างนึงว่า คนที่ชื่อมาร์คมาเฟีย ไม่เคยคิดเล็ก คิดน้อย

ส่วนพี่พร ผมก็คาดว่า เวลาคงเป็นสิ่งที่ทำให้อะไรดีขึ้น พี่แกก็ไม่ใช่คนไม่มีน้ำใจ

มาริสา ออกตัว ก่อนแบบนี้ ก็ ดีแล้วครับ ก็ คงสุดแท้แต่พี่พร ที่จะทำให้เรื่องนี้เป็นสิ่งเตือนใจ ให้แก่เพื่อนฝูง ชาวพิทบลู

หรือสุดแท้ แต่พี่ ที่จะดำเนินการตามที่ได้กล่าวไว้ เพราะมันเป็นสิทธิของทุกคนที่จะดำเนินการและต่อสู้ตามกฏหมาย

ผมเองก็คงคิดเหมือนๆหลายๆ คนที่อยากให้ยุติเรื่องดังกล่าว ซึ่งตอนนี้ ก็ เริ่มดีขึ้นแล้ว

ด้วยความเคารพทุกท่าน ไม่อยากให้วิจารณ์ หรือยุแยงในเรื่องที่ไม่เป็นเรื่องกันต่ออีกเลย มันเหมือนเอาน้ำไปสาดใส่น้ำมันอีก
    แค่ช่วยๆ กันหน่อย พูดดีๆ คิดดีๆ เรื่องแค่นี้เอง
    Mr_jub
  • "ป้านี่้ข้างนอกสดใส ข้างในต๊ะติ๊งโหน่งจิงๆ" ไหนว่าวัดก็เข้าแล้ว ปลงแล้ว เฮ้อ เค้าไม่ชอบป้า เค้าก็บอกมาตรงๆ ป้าจะบอกว่าไงอ่ะ มันมาขัดกู ว่ากู ไม่เข้าหู กูจะฟ้องหรอ จะให้มันติดคุก เสียค่าปรับหรอ ตามใจป้า แล้วกัน โตๆๆแต่ตัวกันแล้ว หนิ เคยศรัทธา เฮฮาป้านะ แต่เคสนี้ ทำให้เปลี่ยนความคิดไปเยอะ อภัยก็ดีนะป้า
  • น้องมาริสาครับ ในฐานะที่เราเป็นผู้อาวุโสน้อยกว่า พี่ว่าเราก็ควรให้เกียรติป้าพรแกบ้างนะครับ คำลงท้ายของน้องที่ว่า "ถ้าแกจะสั่งสอนหนูว่าทีหลังอย่าพูดแบบนี้ หนูก้อจะยอมรับ พูดตรงๆว่า หนูไม่นับถือ แล้วหนูก้อไม่กลัวด้วยค่ะ " พี่ว่าฟังดูไม่ค่อยดีนะครับ ในความคิดพี่นะ...แรงงงง
  • พี่จุ๊บ อย่าเข้าผิดนะครับ ผมไม่ได้ขัดแย้งอะไรกับป้าพรเลย ก็แค่ทำหน้าที่ในฐานะเจ้าของบอร์ดโดยตรงเท่านั้นเองครับ

การด่ากันในบอร์ด ผมเห็นทุกวัน ท้ายิง ท้าต่อยกันก็เป็นปกติธรรมดา กรูด่ามรึง มรึงด่ากรู ผมเห็นจนรู้สึกเฉยๆครับ
    ถ้ามีตัวตนผมก็ไม่ค่อยจะไปยุ่งหรอกครับ ปล่อยให้ลุยกันเอง เคลียร์กันเอง เอาให้สาแก่ใจ ผมเชื่อเดี๋ยวมันก็มีข้อยุติด้วยตัวมันเอง

แต่เคสนี้เห็นป้าพร แกขู่ในทำนองจะฟ้อง จะแจ้งความ ผมก็เลยให้สติแก ก็เท่านั้น
    ผมมองไปไกลๆ แล้วเห็นเค้าลางทะมึน ของความวุ่นวาย หากเกิดเป็นคดีความขึ้นมาจริงๆ
    ผมในฐานะเจ้าของบอร์ดก็คงต้องถูกลากเข้าไปแน่อน มันคงเสียเวลาทำมาหากิน ต้องไปขึ้นโรงขึ้นศาล
    อาจจะในฐานะ พยาน หรือเจ้าของสถานที่ หรืออะไรต่อมิอะไรซึ่งผมก็ยังไม่รู้

แต่แกสวนว่าผม ไม่เป็นกลาง ไปตำหนิแก แกไม่ได้มองว่าเป็นการเตือน ผมก็ยอมรับผิด ไม่เถียง
    เพราะผมถือว่าการทำหน้าที่ผมลุล่วงไปแล้ว และการร่วมแสดงความเห็นในกระทู้ ผมสามารถทำได้ไม่ผิดกติกา
    ผมทำบอร์ดนี้ขึ้นมา ไม่ว่าดีหรือเสีย ผมก็ต้องรับผิดชอบ คงไม้สามารถลอยตัวหนีปัญหาได้

คนที่ตั้งกระทู้ในบอร์ดนี้ ต้องยอมรับ ที่อาจะมีสมาชิกในบอร์ดเข้ามาแสดงความเห็น
    ใครตั้งกระทู้แล้วไม่อนุญาติให้คนแสดงความเห็น ก็ไม่ควรตั้งเป็นกระทู้ครับ โทรคุยกันเองดีกว่า
    คนอื่นจะได้ไม่ต้องเดือดร้อน

ผมเฉยๆ ชินชา กับการขัดแย้งในนี้ไปแล้ว ผมทะเลาะกับใครไปบ้างก็ยังจำไม่ได้เลย
    มันเยอะมาก มากจนจำไม่ไหว แต่ยืนยันเลยว่าไม่เคยเอามาใส่ใจครับ อาจจะมีโกรธ มีโมโหบ้าง ณ เวลานั้น แต่วันสองวันก็ลืมแล้ว
    สิ่งหนึ่งที่ทำให้ผมสบายใจก็คือ ผมมั่นใจว่า ผมเสมอต้นเสมอปลาย และเป็นแบบนี้มาเป็นสิบปีแล้วครับ

กระทู้นี้ว่าจะไม่เข้ามาแล้ว แต่เห็นพี่จุ๊บพูดเหมือนกับว่าผม ขัดแยงกับป้า ก็เลยต้องรีบมาชี้แจงครับ

ผมตามเช็คไอพี ผีในกระทู้นี้ และให้ข้อมูลเลยว่า ไม่ใช่คุณ Marisa และก็มาจากหลากหลายไอพี ไม่ใช่คนๆเดียวกันครับ
  • ........
    ไฟล์แนบ
    _1_~1.JPG 38K
  • แต่การที่ป้าพรฟ้องขู่แบบนี้อาจมีเหตุเชื่อมโชงถึงเวปไปด้วย และการที่แกทำแบบนี้จะทำให้หลายๆๆความคิดเห็นคิดว่าเป็นการเบ่งของแก
  • เออวะ จิงอย่าที่ น้า ผี พูด
  • marisa 1 เสียง เป็นกำลังใจให้ครับ :062:

ใคร เชียร์ คนไหนโพส์ต่อเลย เน้นความมัน
  • เช็ดเข้ ทำเว็บให้เล่นกัน เสียเงินแล้ว เสียเวลาแล้ว วันหนึ่งมีตำหนวดมาเชิญไปสอบปากคำ เออดีเหมือนกันว่ะ