ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

มีใครเลี้งสุนัขพันธุ์ Cane Corso ในเมืองไทยบ้าง!!
  • อยากรู้ว่าในเมืองไทยมีคอก หรือมีใครเลี้ยง Cane Corso บ้างครับ
    อยากเห็นครับ!!
    :021:
    ไฟล์แนบ
    CaneCorso.jpg 58K
    rase_52_1.jpg 23K
    CaneCorsoSecuritySystem1.jpg 26K
  • :021:สุดๆๆเลยครับอยากได้บ้างจัง:021:
  • รูปบนสุดนะ ของจริงหรอครับ
  • :063:ใครมีแบ่งปันกัน สุดจริงๆ:063:
  • รูปหนึ่งผมเปิดหาในเน็ตครับเอาครับ ไม่แน่ใจครับแต่ก็อาจเป็นไปได้
    มันอยู่หมู่ การ์ดด็อกครับ เห็นว่าที่กำลังเป็นที่นิยมมากขึ้นครับ
    อ่านข้อมูลเพิ่มจากเว็ปนี้ครับ
    http://caninebreeds.bulldoginformation.com/guardian-dogs.html
    จะรวมสายพันธุ์เจ๋งๆ ของ top guard dog ครับ มีพิทบูลด้วย
  • ผมชอบสุนัขสายพันธุ์ใหญ่ๆ มีประวัติยาวนานครับ ยิ่งศึกษาเกี่ยวกับ
    แต่ประวัติของแต่ล่ะพันธุ์แล้วหลงไหลมากครับ :032:
  • ตัวเกือบเท่าม้าเลยนะคะ

เคยเห็นแต่เซนเบอ ว่าใหญ่แล้ว

พันนี้สุดๆ
  • *
    ไฟล์แนบ
    CaneCorso_(32).jpg 91K
  • เปิดตัวยักษ์ใหญ่ใจดี...Cane Corso (ข่าวโลกสัตว์เลี้ยง)

เครน คอร์โซ่ (Cane Corso) เป็นสุนัขสายพันธุ์พื้นเมืองของอิตาลี ลักษณะภายนอกมองดูคล้ายกับสุนัข นโปเลียน มัสตีฟ สุนัข เครน คอร์โซ่ ถือเป็นสุนัขพันธุ์ใหญ่อีกสายพันธุ์หนึ่งที่มีความซื่อสัตย์ต่อเจ้าของอย่าง มาก ในบ้านเราก็มีการเลี้ยงสุนัขพันธุ์นี้อยู่บ้าง แต่ปริมาณน้อยมาก

การจะเลี้ยงสุนัข เครน คอร์โซ่ ไว้ในบ้านสักหนึ่งตัวนั้น หากสถานที่เลี้ยงเป็นห้องชุดหรือเป็นทาวน์เฮ้าส์คงไม่เหมาะที่จะเลี้ยงสุนัข พันธุ์นี้อย่างแน่นอน เพราะเป็นสุนัขพันธุ์ใหญ่ เมื่อโตเต็มที่ เครน คอร์โซ่ จะมีความสูงประมาณ 80 เซนติเมตร น้ำหนักประมาณ 45 กิโลกรัม ดังนั้น จึงจำเป็นต้องใช้พื้นที่ในการวิ่งออกกำลังกายค่อนข้างมาก หากบ้านเป็นพื้นที่ที่มีทุ่งหญ้ากว้างหรือใกล้ชายหาดจะมีความเหมาะสมเป็น อย่างมาก เพราะ เครน คอร์โซ่ เป็นสุนัขที่ชอบว่ายน้ำเพื่อแสดงออกโดยการใช้พลังในตัวอย่างเต็มที่

การจะซื้อลูกสุนัข เครน คอร์โซ่ มาเลี้ยงสักตัวก็ควรจะซื้อตั้งแต่ตอนอายุ 2 เดือนขึ้นไป หรือผ่านการทำวัคซีนครบถ้วนแล้ว และสุนัข เครน คอร์โซ่ ยังมีความพิเศษตรงที่นิยมตัดหู ซึ่งจะตัดตอนอายุประมาณ 2-3 เดือน ทรงที่ตัดมักจะนิยมตัดเป็นรูป 3 เหลี่ยม หรือบางคนอาจจะชอบแบบธรรมชาติ ก็ไม่ต้องตัด หากจะนำมาเลี้ยงกับสุนัขสายพันธุ์เดียวกันหรือต่างสายพันธุ์ก็ไม่มีปัญหาใน การอยูร่วมกับสุนัขตัวอื่น แต่หากเป็นสุนัขนอกบ้านแล้วก็ต้องระวัง เพราะ เครน คอร์โซ่ มีนิสัยที่เป็นเลือดนักสู้ ย่อมมีการหวงถิ่นและมีการป้องกันตัวเองสูง

เมื่อมีการจูงหรือปล่อยสุนัข เครน คอร์โซ่ ออกมานอกบานก็ควรบังคับให้เชื่อฟังคำสั่ง หรือต้องดูแลอย่างใกล้ชิด แต่สำหรับคนแปลกหน้าแล้ว สุนัข เครน คอร์โซ่ ไม่มีความดุร้ายอย่างที่หลาย ๆ คนจินตนาการจากภาพลักษณ์ เพียงอาจจะแค่รอทำความคุ้นเคยในระยะแรก เมื่อรู้ว่าเป็นแขกมาบ้านก็จะค่อย ๆ ปรับตัว หลังจากคุ้นเคยก็จะเล่นด้วยปรกติ

ด้วยนิสัยที่ซื่อ สัตย์ รักเจ้าของ และมีความฉลาดในการฝึกฝน หรือแม้แต่กับเด็กก็ไม่เป็นปัญหาเพราะ สุนัข เครน คอร์โซ่ จะใจดีกับเด็ก ๆ และทุกคนในบ้าน เหมาะสำหรับที่จะเลี้ยงไว้เป็นเพื่อน และเฝ้าบ้านได้เป็นอย่างดี

อย่างไรก็ตาม สุนัข เครน คอร์โซ่ แม้จะเป็นสุนัขพันธุ์ใหญ่ แต่ก็สามารถนำมาเลี้ยงเป็นแฟมิลี่ด็อกได้เช่นเดียวกับสุนัขลาบราดอร์ สามารถใช้ชีวิตร่วมกับเจ้าของในบ้าน ไม่ชอบรื้อค้น หรือทำลายข้าวของ สามารถอนเล่นบนโซฟาห้องรับแขก หรือขึ้นไปนอนบนเตียงเดียวกับเจ้าของได้เช่นกัน แม้จะตัวใหญ่ไปบ้างแต่ก็มีนิสัยขี้เล่น ช่างประจบเอาใจเหมือนสุนัขทั่วไป

สำหรับการเลี้ยงดูด้านอาหารนั้น ด้วยความที่เป็นสุนัขใช้งาน จึงมีความต้องการทางด้านพลังงานสูง อาหารที่กินในแต่ละมื้อ จำเป็นต้องเน้นที่โปรตีนเป็นพิเศษ อย่างที่ประเทศอิตาลี ต้นกำเนิดของสุนัขสายพันธุ์นี้ เจ้าของนิยมให้กินเนื้อสด ๆ ไก่สด ๆ เป็นการเพิ่มพลังและสร้างกล้ามเนื้อได้เป็นอย่างดี แต่ สำหรับบ้านเราแล้ว ด้วยความเป็นประเทศเมืองร้อน และมีความเสี่ยงในเรื่องของโรคพยาธิ อาจไม่สามารถเลี้ยงดูด้วยวิธีการนั้น จึงจำเป็นต้องปรุงสุกก่อน แล้วคลุกเพิ่มไปในอาหารเม็ดสำเร็จรูป

อย่างที่กล่าวไว้แต่ต้นว่า สุนัข เครน คอร์โซ่ ชอบการออกกำลังทุกรูปแบบ ไม่ว่าจะเป็นการวิ่งหรือว่ายน้ำ อย่างน้อยวันละหนึ่งชั่วโมง เพื่อเสริมสร้างกล้ามเนื้อและยิ่งผู้เป็นเจ้าของได้พาวิ่งออกกำลังกายเอง ด้วยแล้ว ยิ่งเป็นการเสริมสร้างการออกกำลังทั้งคนและสุนัขได้เป็นอย่างดี

ขอขอบคุณข้อมูลจาก โลกสัตว์เลี้ยงครับ
    ไฟล์แนบ
    cane-corso033.jpg 27K
  • http://www.ichat.in.th/SiamMolossianCommuni/topic-readid5798-page1
    เข้าไปคุยเล่นกันได้ที่ห้อง เคนคอโซ่ครับ
    ไฟล์แนบ
    IMG_2208.jpg 92K
  • เย้!!!!! ดีใจมีคนชอบเหมือนกัน
    รูปที่พี่เบิร์ธ ultradog โพสเจ้าของชื่อพี่เปะครับ
    เคยคุยกับเค้ามาบ้างแล้วครับ
    ลองเข้าไปคุยกันในเวปที่พี่เบิร์ธแนะนำนะครับ

มาช่วยกันยุเจ้าของหมากันครับ ให้เค้าบรีด!!!!!!
  • ฝากกระทู้นี้ด้วยครับ
    http://www.ichat.in.th/SiamMolossianCommuni/topic-readid6961-page1

ขอบคุณพิทบูลโซนนะครับ พี่มาร์ค
  • รูปบนสุดใครเชื่อก็บร้าเเล้ว ตัดต่อชัดๆ ดูเท้าซ้ายหน้าดิ ไม่จมหญ้า ไม่เนียนไม่เนียน
  • โอ้โฮ หมายัก แต่น่ารักจังค่ะ
  • พันธุ์นี้มีเสน่ห์น่ารักมากค่ะ ชอบสุนัขตัวใหญ่เหมือนกัน น่าสนใจค่ะ
  • เห็นด้วยกับน้าผีข้างบน...รูปแรกตัดต่อชัวร์...:m117:
  • ใครอยากนำเข้าบอก มีเพื่อนอยู่เกาหลี เขาเลี้ยงอยู่ จะติดต่อให้
  • เขาจะให้ผมฟรีด้วยนะ เพราะตอนนี้เขาเปลี่ยนมาเล่นบูลลี่แล้ว ฮ่าๆๆ
  • รบกวนคุณมาร์ค เพื่อนคุณมาร์คอยู่เกาหลีเขตในครับผมสนใจเหมือนกันจะเอามาให้พ่อเลี้ยงเฝ้าสวนนะครับพอดีน้องชายผมอยู่เกาหลีเหมือนกันถ้ารู้ที่อยู่จะให้เขาเข้าไปดูจะได้ใหมครับ ขอบคุณครับ
  • ที่แท้สายพันธุ์นี้คือ เคน คอร์โซ่ นี่เอง แปลกใจมากค่ะ เพราะมีแถวบ้านเลี้ยง ลักษณะคล้ายๆกัน เราว่ารอทที่บ้านใหญ่แล้วนะ
    เจอพันธุ์นี้ใหญ่กว่ารอทเกือบสองเท่า -*- ต้องลองไปถามดูอีกที ว่าใช่พันธุ์เดียวกันนี้เปล่า เพราะเลี้ยงเป็นคู่เลย ผู้กับเมีย
    สูง สง่า มากเลยค่ะจากภายนอก
  • ใครอยากได้ คาเน่ คอโซ ไปเลี้ยง แล้วคิดว่ารอได้(รอหมาเกิด)
    เรียนเชิญเวปนี้ด้วยครับ
    http://www.ichat.in.th/SiamMolossianCommuni/topic-readid6961-page1

แต่ต้องสนใจจริงๆนะครับ เจ้าของเค้ามีแผนจะบรีดอยู่ แต่ยังไม่ได้ทำเพราะกลัวจะไม่มีคนเอาลูกๆไปเลี้ยงครับ

เพิ่มเติมนิดนึงครับ ถ้าเวปนั้นเข้าไม่ได้ทิ้งอีเมล์ไว้นะครับ เดี๋ยวผมเมล์ไปคุย
  • ราคาเฉลี่ยประมาณเท่าไหร่ครับ พันธุ์นี้
  • เดี๋ยวถามให้นะครับ เขาเคยจะส่งมาให้เลี้ยง
    ไม่รู้ว่ายังบรีดอยู่หรือไม่ เพราะเขามาเล่นบูลลี่แล้วครับ
  • โอววว ขี่ไปซื้อกับข้าวสบายเลย
  • ครับขอบคุณครับคุณมารค์ :006:
  • ของจริงหรือเปล่าเนี่ย สุดยอดเลย